Hizi ni habari za dunia kutoka Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Mlipuko mkubwa wa bomu la kwenye gari katika mji mkuu wa Afghanistan umeua watu wapatao 90 tisini na kujeruhi zaidi ya mia tatu huko Kabul. Afisa usalama akizungumza na Sauti ya Amerika kwa sharti la kutotajwa jina lake alisema idadi walioathirika saa kadhaa baadaye. Awali, msemaji wa wizara ya afya wa hidula Majrol alisema idadi yaliyofariki ilikuwa themanini na kwamba inaweza kuongezeka. Mlipuko huo ulipiga katika eneo la kati la Wazir Akbar Khan la Kabul, eneo ambalo wanaishi wanadiplomasia wa nje na maofisi ya serikali na kuharibu darzani ya magari na majengo katika eneo hilo. Maafisa wanasema milipuko hiyo ilijazwa katika gari kubwa la kubeba maji machafu. E, kesi katika mahakama ya kijeshi imefunguliwa jana Jumanne huko Sudan Kusini kwa askari ishirini wanaoshutumiwa kwa ubakaji na mauaji katika shambulizi kwa wafanyakazi wa kimataifa mwaka jana. Washukiwa kumi na tatu walifikishwa mahakamani huko Juba kwa kosa la kushambulia hoteli ya Terain mwaka jana Julai na kuiba magari, ikiwa ni pamoja na kutesa karibu kila mtu hotelini hapo. Meneja wa hoteli hiyo anasema wafanyakazi watano wa kike walitishiwa kwa bunduki na kubakwa, na mwandishi wa habari alipigwa risasi na kuuawa katika tukio hilo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Wingi mkubwa wa fedha zilizopatikana kutokana na mpango wa Iran na nchi zenye nguvu kubwa duniani kuacha mpango wao wa wa nyuklia haiwezi kubadilisha jinsi Iran inavyofanya ushawishi wake Mashariki ya Kati, afisa wa juu wa kijeshi wa Marekani anasema. Badala ya kutumia fedha kuwekeza zaidi kwenye majeshi, kuna ishara kwamba Tehran inaendelea kulenga kwenye kutafuta wafanyakazi maalumu kusaidia kuongoza na kuelekeza majeshi mbadala kama kuna chochote, ongezeko la fedha za ulinzi Irani inatarajiwa kuongeza mtandao huo, wakitafuta njia za kupanua. Kamanda wa vikosi maalum vya kijeshi vya Marekani Luteni Jenerali Thomas Trask aliwaambia watu wasiokuwa waliokuwa wakimsikiliza mjini Washington. Rais wa Marekani Donald Trump alishambulia tena uchunguzi wa bunge juu ya uhusiano wa kampeni yake na Russia hivi leo, akidai wapinzani wa chama cha Democratic wanapinga ushahidi wa mmoja wa wasaidizi wake wa zamani ambaye anataka jina lake lisafishwe kutafutana ubaya. Trump aliandika katika mtandao wake wa Twitter. Trump alieleza bila ushahidi kwamba wademokrat katika kamati ya usalama ya bunge hawataki Carter Page, mshauri wa zamani wa kampeni, ambaye mahusiano yake na rasia yanachunguzwa. kutokana na ushahidi huo, Trump anasema wademokrat wamemkosoa vikali Page huku kuhusu rusia, lakini anawashinda kesi yao dhidi yake. Rais anasema Page anataka kuonyesha ushahidi wa uongo wa mkuu wa zamani wa FBI James Comey na mkuu wa zamani wa CIA John Brennan kuhusiana na mahusiano ya Page na Russia. FBI mwaka jana walipata kibali chini ya sheria ya uchunguzi wa mambo ya ujasusi wa nje kufuatia mawasiliano ya Page. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inasema jaribio lake la kwanza la mfumo wa kuzuia makombora yakijumuisha na masafa marefu lilikuwa na mafanikio kuzuia kombora hatari ICBM. Ni mafanikio makubwa, alisema admirali msaidizi James Seren wa kitengo cha makombora Marekani. Jaribio la Jumanne lilijumuisha urushaji makombora mawili tofauti. Kombora la majaribio lilirushwa kutoka kisiwa kidogo katika bahari ya Pacific na kombora la kuzuia lilirushwa kutoka kituo cha kijeshi cha Vandenberg, California. Kombora la pili lilipiga lile la kwanza na kuliharibu baharini likiwa katikati kati ya safari yake. Na huo ndio mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Baada ya muda mfupi, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani na Idli Ligongo. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji kupitia live Facebook stream ambayo tunakuletea kila siku katika kipindi hiki, ambapo ni muda mwingine tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia uzinduzi wa treni ya kisasa ya abiria nchini Kenya, na baadaye tutaangalia ripoti ambayo imetolewa ikionyesha nchi ya Ethiopia uchumi wake umekuwa na kuipita nchi ya Kenya na hivi sasa kuwa taifa linaloongoza kiuchumi katika ukanda huo wa eneo la Mashariki mwa Afrika. Mimi ni Idi Ligongo, karibu nam. Moja kwa moja tunaanzia nchini Kenya ambapo tunaangalia uzinduzi wa treni ya kisasa nchini humo na moja kwa moja tunaelekea katika studio zetu za mjini Mombasa kwake mwenzangu Josephat Kioko na Amina Chombo juu ya uzinduzi wa SGR. Asante sana Idi Ligongo, hapo Washington DC. Hapa Mombasa leo tumefuatilia kwa undani zaidi kuhusu uzinduzi wa treni mpya, treni ya kisasa zile gari moshi zenyewe zimeanza kusafiri na basi. Uko nami Josephat Kioko na niko na mwenzangu Amina Chombo, na pia tunamkaribisha mwenzetu Kome Inyingi ambaye pia ni mwenzetu hapa mjini Mombasa. Karibu sana Kome. Asante sana bwana Kioko. Moja kwa moja basi tunazungumzia jinsi treni hizi zimeanza kufanya kazi, maanake safari ya kilomita mia nne na 96 kutoka Mombasa hadi Nairobi ni jambo la kujivunia, na Wakenya wanasema leo wameona historia. Lakini kwa undani leo inaeleza historia hii imeandikwa namna gani? E, Amina, umekuwa katika kikosi cha vioe ambacho kimeangazia safari hizi tangu Disemba tukisema inawadia na leo kweli historia imejiandika na bila shaka leo ni siku ya kihistoria, sio tu hapa Kenya, lakini tunaona kwamba ni Afrika Mashariki, miundo msingi ama tuseme ni mradi wa kimundo msingi ambao umetumia gharama ya juu kabisa, awali ikijulikana kwamba ingetumia shilingi bilioni mia tatu ishirini na saba za humu nchini Kenya. Kile ambacho wananchi wa sasa wamefurahia ni kupunguzwa kwa bei ama gharama ya kusafiri kutoka Mombasa hadi Nairobi na kutoka Nairobi kuja Mombasa kwa dola saba peke yake itakuwa uh, mkenya ameweza kusafiri kutoka Nairobi na kuja mjini Mombasa. Umemsikia rais mwenyewe akizungumza leo, tumueleze wananchi eh, kutangaza kwamba isizidi shilingi mia saba ama dola saba, kwa sababu awali ilikuwa tumeambiwa kwamba ingegharimu dola tisa, lakini leo rais akasema kwamba treni hii ni ya mkenya yule wa chini, yani kila mmoja aweze kufaidika na treni hii. Kwa hivyo anasema ni dola saba peke yake, hakuna mtu kulipa zaidi ya dola saba. Kaume, karibu sana wewe, wewe pamoja na Liberty Adede, tunawapongeza kwa kuangazia taarifa hizi katika VOA web, zile taarifa zimechapishwa kwa muda mrefu e, hii ina maana gani? Kwamba treni sasa itakuwa in, in, inachukua muda uliokuwa ukitumika kusafiri Nairobi, sasa itakuwa ni muda nusu yake. Uh, ukielewa historia ya reli katika nchi ya Kenya ndio utajua umuhimu wa ile reli. Tunajua kwamba uh, reli ambayo hivi sasa ni ya kitambo ilikuwa imedumu kama miaka mia moja na ishirini. Uh, baada ya miaka mia moja na ishirini tumeweza kupata uh, reli ya kisasa, na kama uh, umesafiri kutoka Mombasa kwa njia ya barabara kwenda mpakani ama kwenda mpaka kule Kampala, ndio utajua mahitaji ya ile reli, sababu utaona kwamba kuna malori mengi yamejaa barabarani yamebeba shehena kubwa. Haya ni baadhi ya mambo ambayo tutakuwa tunazuia sababu ya, ya treni ikiwa itaweza kusafirisha ile mizigo. Mara nyingi tumeona kwamba uh, kupitia barabarani hata vifaru vya kivita vikisafirishwa kwenda uh, mataifa kama vile South Sudan. Ikiwa ile reli itaweza kufika mahali ambapo inatazamiwa kufika uh, bila shaka itakuwa imesaidia barabara zetu na pia itakuwa imerahisisha ule usafiri. Usisahau kwamba kuja kwa treni mpya, kuna wale ambao watakuwa wametoka kwa biashara, kama wale wenye matrela na pia wenye mabasi. Na niko na imani, huu mwaka uishi kama sijapanda treni. Sababu nasikia treni ya kitambo ingechukua masaa 24 kutoka Nairobi kwenda ama kutoka Mombasa kwenda Nairobi. Ni ah, 24. Si si no, treni ya abiria ya zamani ilikuwa ikichukua muda wa masaa kumi kutoka Nairobi hadi Mombasa, lakini kwa sasa itachukua masaa manne pekee yake. Au oh, Mendo... wasema siku za mwanzo mwanzo zamani zile. Nasema treni ya ile wakati wa 1800. Kawi iliyotumia ni tofauti. Hata kawi ambayo ilikuwa inatumia, na kusema kweli nitafurahi sana wakati ule ambao nitatumia treni labda kwenda Nairobi. Na kwa msikilizaji, nimfahamishe tu kwamba ikiwa leo tunaangazia kwa undani kuhusu uzinduzi huu wa treni mpya za Kenya. Treni zimeondoka Mombasa, treni tatu asubuhi mwendo wa saa tano. Treni iliyokuwa na rais basi ilikuwa na watu elfu moja mia mbili wakiwepo waandishi wa habari kutoka sauti ya Amerika Liberty Adede na Amos Wangwa, kwa hivyo wameingia katika historia kuabiri treni hii na kati ya wale abiria elfu moja mia mbili ambapo ndani pia kulikuwa na wanafunzi kutoka kaunti uh, zote arobaini na saba za humu nchini. Ama kwa hakika ni jambo la kufurahisha, na tukifahamu kwamba ile treni ya jana ya mizigo iliweza kuwasili uh, muda wa usiku wa manane jijini Nairobi ambapo ilikwenda kwa mwendo wa kasi kuliko ule mwendo wa zamani. Usisahau kwamba inaitwa Madaraka Express. Naam. <laughs> Uh, kesho. kesho ni madaraka madaraka ya <laughs> <laughs> hamsini na nne, kwa hivyo kuna siasa ndani yake, kukosekana siasa hata <laughs> wakati Misri walikuwa wanajenga Suez Canal kulikuwa na siasa, ikasemekana kwamba ni mradi wa pesa nyingi. Wabunge wa Uingereza walipinga sana kujengwa kwa reli hii ambayo hivi sasa iko uh, miaka mia moja ishirini iliyopita, na Kenya kweli mradi umefanyiwa siasa. Eh, -tumsikie kabla ya kuendelea, tumsikie Rais Huru Kenyatta katika hafla ya uzinduzi, tumsikie kauli yake. Nataka nikuambie, hii reli sio ya Uhuru, hii reli sio ya Ruto, sio ya serikali. Hii reli imejengwa na pesa ya wakenya milioni arobaini na tano na ndio wananchi wajue faida ya reli yao. Tumefanya hesabu pia ya kwamba kutoka Mombasa kwenda Nairobi watu wakitumia basi ni karibu shilingi elfu moja mia mbili hivi. Tumesema mwananchi wa kawaida awe anaweza apande hii reli kutoka Mombasa kwenda Nairobi na asilipishwe zaidi ya shilingi mia saba asipokuwa yeah, zaidi ya shilingi mia saba Tumekubaliana wale mabudaa ambao wanataka kulipa zaidi, kwa sababu wanataka kwenda, amekaa sijui vile amekaa, hiyo ni yenu, mtafikiria, lakini mwananchi asilipishwe zaidi ya shilingi mia saba kutoka Mombasa kwenda Nairobi. <laughs> Msikilizaji ambaye alikuwa amepata sauti ya rais katika taarifa zetu kwa kifupi, sasa hii ameipata kwa undani eh, hela imetengwa, ime tena kome maanake, awamu ya kwanza inaishia Nairobi hivi sasa tunavyozungumza. Kioko mzozo ambao ulioko kati ya wana mazingira na serikali ni kuhusu ule mradi kupitia katika mbuga ya wanyama ya Nairobi, ni kuonyesha kwamba awamu ya pili tayari imeanza imia, inafika kule Kisumu, mpaka wa Kenya na Uganda kule Malaba, Malaba. Kusema kweli, wale ambao wako kwa upinzani wakafanikiwa kuingia katika uongozi watachukua ule mradi kama ni wao jambo jingine ambalo limefurahisha, <laughs> wanawake wanane waliweza kupata mafunzo ya kuwa madereva wa treni hizi. Kwa hivyo leo wameweza ku, kuendeshwa na madereva wanawake, kwa hivyo wanawake Kenya tunajivunia. <laughs> <laughs> Utafiti ama uchunguzi wa kibiashara hata kupitia mamlaka ya bandari za Kenya umedhihirisha kwamba treni ya mizigo ikianza safari na imejaza, itakuwa inachukua shehena zaidi ya mia mbili kwanza, sasa atakuwa ameondoa trela zaidi ya mia mbili barabarani hii ina maana kwamba zile ajali zimeripotiwa mara kwa mara barabara ya Mombasa Nairobi zitakuwa zinapungua, msongamano wa magari utakuwa unapungua. Tusikie jinsi wananchi wamepokea habari kuhusu uzinduzi huu, maanake ulipokuwa ukifanyika, wamefurika maelfu ya wananchi. Lakini wengine wametofautiana na serikali na kuna wale wameunga mkono serikali wakisema watafaidi pakubwa. Oh, naitwa Catherine. Tunafurahia kwa sababu ya reli mpya tumekuwa na msukumano mwingi sana barabarani wa basi nini ni lakini, sasa hivi tunashukuru kutakuwa kuzuri. Ile kitu kidogo tulikuwa tunaomba, mi kwa upande wangu tungekuwa tumefanyiwa at least kama 500 mia tano. Maana yake mara nyingi utasikia president amesema ndio hiyo bei, lakini wale wakienda utasikia tena bei Oh hii 700 sijui kumekuwa na nini mshoe imepanda mpaka 1000. Ingekuwa 500 ingekuwa vizuri lakini pia tunashukuru hiyo ni maoni yangu. Ajali nyingi kusukumana basi pia manake ndio ilikuwa tegemeo letu jam pia. Mnaenda mnakuwa manakuru huko masaa 2 masaa tatu labda una mtoto hapo ndani. Eh sasa si unaona itakuwa vizuri basi pia wakawa wanapandisha bei kama ile VIP unapata unalipishwa pesa nyingi manake wanajua ndio tunawategemea lakini sasa at least tunaenda kutakuwa nafuu Joel Romeano kutoka Kirenyaga na mimi ni ukaaji wa Changamwe. Ile redi haina maana hata inavaa kumbomolewa. Kwa sababu inasaidia matanjiri haisaidii mwananchi wa kawaida, niambie, mtu ametoka likoni anakuja paka hapa atichukua gani kuchukua redi aende Nairobi? Sasa kutoka kule likoni ulete mzigo hapa ili umbebe kupeleka Nairobi, sio ni gharama? Afadhali uchukue basi kule town. Eh? Okay. Uende tu moja kwa mo. Sasa serikali ya Uhuru ni ya kutia kiti njoto, na kama Raila pia anajua kazi yake itakuwa ya kutia kiti njoto mm. Asiombe wa mwananchi wa kawaida kura, waende kwa matanjiri waombe kura huko, waende China waombe kura huko, waende Mexico, wale wengine waende mm. kule wanaenda mm -hmm. Hii tulifikiria itambemba watu na shilingi mia nne kutoka hapa kwenda Nairobi mm. Sahii wanasema ni mia saba sijui mia tisa ina maana gani? kwa hivyo hujaridhika? mimi sijaridhika hata kindogo ni usafiri ambao utaweza kupunguza ajali za barabarani. Kama mlivyosema, Kenya tumekuwa tukiandikisha ajali za barabarani elfu tatu kwa mwaka. Kwa hivyo huenda kupitia mpango huu basi ajali zikapungua na pia msongamano, um, kwa sababu kubeba tani nne nukta mbili kwa wakati mmoja, kuna idadi kubwa ya mizigo ambayo itakuwa inasafirishwa, na nafikiri uchumi wa taifa hili pia utaweza kuimarika. Rais alipokuwa akizindua rasmi treni hii ya kwanza basi amekuwa pamoja na wakuu wa serikali ya Uchina, wahandisi wakuu ambao walisimamia mradi huu wa ujenzi, mawaziri katika serikali ya Kenya wamekuwa hapa na kumekuwa na wataalamu kutoka taaluma mbalimbali, madaktari. Hii kuzinduliwa kwa reli kumetangazwa na rais amekuwa akisema kwamba atapanda ile treni. Usalama ulikuwa ni muhimu sana siku kama ya leo. Mimi nimeona katika mtandao mmoja wakisema China nzima iko Kenya, hata hata. <laughs> Ukitazama vyombo vya habari vya kimataifa vya Uchina, ule mradi umeangaziwa uh, kwa njia kubwa zaidi kuonyesha kwamba ni mradi ambao labda wanajaribu wa kuupigia upatu. Namwona Amina anapitiapitia mitandao. Katika mtandao tumeona kwamba uh, kulikuwa na gavana wa Mombasa ambaye alitaka kuhudhuria uzinduzi huu, lakini wanadai kwamba aliweza kuzuiwa. Na Wakenya wameweza kujitokeza na kumwambia kwamba uh, gavana, uh, toka kwa sababu hii ni, ni shughuli ya Kenya. Wengi wameweza kukosa kumuunga mkono kuna mwingine uh, ambaye anajiita Dr Betty anasema kwamba Madaraka Express itaweza uh, kuhakikisha kwamba utalii wa kinyumbani kutoka Mombasa hadi Nairobi utaweza kuinuka, yani kuboreka. Uh, Wakenya wanajiita Kenyan Facts wameweza kuweka uzinduzi wa treni ya mwaka elfu moja mia nane tisini na nane na ule unafanyika leo, wamelinganisha <laughs> nam hizo picha ambazo <laughs> zimewekwa hapo pale nje, yule ambaye hajafahamu ni kwamba uh, treni hizi ya magari za moshi zitakuwa kwa aina uh, mbili, yani madaraka express itakuwa aina mbili. Kuna ile inafanya wanaita intercity, yani inatoka Nairobi kuja Mombasa express, na pia inatoka Mombasa kwenda Nairobi, na kuna nyingine inaitwa county ambayo itakuwa inapitia katika uh, sehemu hizi ambazo mmeweza kuzitaja Emali, Mariakani, Voi, yani Mtitwandei na ni jambo la kutia moyo kwamba licha ya tofauti za kisiasa, kinara wa upinzani Raila Odinga, ambaye sasa anagombea urais katika uchaguzi mkuu, amesema anashukuru serikali ya Uchina kukubali kufanya kazi na serikali ya Kenya. Hii ni kwamba anaukaribisha ule mradi uliokamilika. Huu si mradi ambao uliweza kuasisiwa na serikali ya Jubilee. Tunajua kwamba Kenya iko na Vision 2030 na huu ni mmoja wa miradi ambayo ilikuwa iafikiwe kabla ya 2030, na si huu mradi pekee. International Airport ambayo zitakuwa zinafunguliwa pia, usisahau kwamba kuna mradi wa bandari ya Lamu. Zile zote zinaangukia katika Vision 2030. Rais pia ametoa vitisho kwamba anaweza kutia saini sheria ya kufunga wahalifu wa kiuchumi, na alikuwa analenga kwamba hii reli ya kisasa iliyojengwa imeanza kuvurugwa na watu kwa kung'oa eh, chuma eh. Ikiwa watu wanaweza kwenda wakafungua eh, reli na wakaweza ku, kuiba zi, vile vyuma ni kuonyesha kwamba itakuwa ni hatari. Sasa kauli ya rais ni kwamba ratia saini wanyongwe. Amina. <laughs> -nama, ni ni, ni hukumu ngumu lakini nafikiri pengine huenda ikawa itatoa tishio kwa hawa wenye kufanya uh, swala hilo kwa sababu awali ilikuwa imeangaliwa kama ni ya kisiasa kwamba huenda uh, watu wametumia njia hiyo kisiasa kwa sababu leo ilikuwa wanakwenda kufanya uzinduzi lakini kisha wakaangalia wakaona kwamba ni uhalifu ambao umezoeleka. Sasa labda ni sababu za kiuchumi. Ah, bora basi wasikatize usafiri. Tunasema ni hayo tu katika kwa ndani leo kutoka hapa mjini Mombasa. Mimi ni Josephat Kioko nami ni Amina Chombo na mimi ni kome nyingi tunasema. Pia asante kwa wenzetu Emos Wangwa na Liberty Adede ambao wametupa habari zaidi katika safari hii ya treni ya kwanza ya abiria kutoka Mombasa hadi Nairobi. Asante na tunakurejesha sasa kwake Idi Ligongo. shukrani Josephat Kioko na Amina Chombo kwa kuweza kutupasha yale yaliyotokea, na moja kwa moja tunaelekea katika sehemu yetu ya pili. Ethiopia sasa imeipita rasmi kiuchumi nchi ya Kenya katika ukanda wa Afrika Mashariki, kwa mujibu wa shirika la fedha duniani IMF, IMF. mapato ya Ethiopia kwa mwaka huu yalitarajiwa kufikia dola bilioni 78 kutoka dola bilioni 72 iliyoandikishwa hapo mwaka mwaka jana ukuaji wa Ethiopia unaanzia toka mwaka elfu mbili na kumi na tano na umekuwa ukikua kwa asilimia kumi nukta nane ambayo imesaidia kufanikisha kupunguza mwanya na kuipita Kenya ambayo ilikuwa mbele ya Ethiopia eh, kwa uchumi na kwa mapato yake ya mwaka. Kwa lugha ya kifedha, Ethiopia imeongeza mwanya baina yake na Kenya kwa takribani dola milioni ishirini 9 na ni naye mchumi Exaud Makiao, ambaye hata e, tuchambulia kwa namna moja ama nyingine, ni nini hasa e, sababu ambazo zimewezesha e, Ethiopia kuipita Kenya, na sekta mbalimbali mbali za kiuchumi ambazo zimefanikisha e, Ethiopia kuwa kinara mbele ya Kenya kiuchumi. Sasa Exaud Makiao, karibu sana na inadaiwa pia, uh, ukuaji huu umesababishwa na kiwango ambacho serikali imekiweka hasa katika kuwekeza katika miundo mbinu, kivipi? Exaudi, asante sana ndugu Idi. Ni kweli kwamba Ethiopia imeipita Kenya kiuchumi, na ni jambo ambalo linaelezeka vizuri, kwa sababu tukiangalia kwanza, kwa kifupi ni kwamba vitu vinavyosababisha uchumi huu uweze kuwa na sura tofauti katika nchi hizi mbili. Cha kwanza ni hali ya utulivu wa kimazingira ya kiuchumi, pili kuna ule mrengo wa matumizi, namna ya matumizi ya rasilimali zinazopatikana katika taifa, lakini tatu pia kuna matarajio ya wawekezaji, na nne kuna masuala ya sera Zile ee, economic policy ambazo zinafanyika sasa. Kwa tunapoangalia kwenye suala la la Ethiopia kama ulivyozungumzia, ni kweli kwamba uchumi wa Ethiopia umeipita Kenya, na hili limesababishwa katikati ya mambo niliyokueleza. Na ukweli halisi ni kwamba hali ndivyo ilivyo. Lakini kwa mfano kwenye, kwenye suala la miundo mbinu, unajua kwamba Ethiopia haina bandari yake binafsi kama ilivyo Kenya kwa hiyo walipochukulia tahadhari ya hili, wametengeneza miundo mbinu sana mizuri katika nchi. Kwa hiyo maeneo mengi yanafikika na bidhaa zinazotoka katika maeneo ya vijijini zinaweza zikafika mjini tayari kuenda katika soko la nje. Kwa hiyo Ethiopia ikaangalia namna ya kukuza soko la ndani na soko la nje, ni lazima kuenda miundo mbinu mizuri katikati ya biashara ya ndani kwa ndani na kutoka nje ya nchi. Naamini na, na, na kabisa pia utakuwa tunazungumzia swala ile ambalo katika ripoti mbalimbali zimebainishwa kwamba e, licha ya Ethiopia kutokuwa na bandari yake ya moja kwa moja, e, ilifanikiwa kujenga reli na kuunganisha Ethiopia na bandari ya Djibouti ambayo inaiunganisha nchi ya Ethiopia na mataifa mbalimbali mbali ya Asia, hali kadhalika mataifa mengine e, ya bara la Afrika. Sasa tuzungumzie swala la uwekezaji ambalo limezungumzwa kwamba ni moja kati ya chachu ya ukuaji huu mkubwa wa uchumi wa Ethiopia. Kivipi? Kwanza kabisa tujue kwamba Kenya ilipoingia katika mzozo katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane mazingira yale yalifanya Kenya ikaondoa usikivu wake uangalizi wake wa namna ya kukuza uchumi, wakarudi katika hali ya tahadhari kwa sababu mataifa mengi yalipoteza eh, imani na Kenya. Kwa hiyo wekezaji wengi waliondoka nyakati zile za ghasia baada ya uchaguzi mkuu na wengine waliokuwa wanataka kuja Kenya hawakuja tena Kenya kwa sababu ya hofu, hawakujua kutakavyoendelea. Unakumbuka kumekuwa na, kume na mashtaka ya ya baadhi ya viongozi wa Kenya kwenye mahakama kuu ya The Hague. Kwa hiyo watu hawakujua pia kabisa, wawekezaji, kwamba tutafikia katika hali gani? Kwa hiyo wengi wakakaa katika tahadhari, wakatafuta nchi zenye mazingira mazuri ya uwekezaji na katika ufuatiliaji e, ukiangalia mazingira ya Kenya sasa kuanzia wakati ule wa uchaguzi mkuu ule uliopita elfu mbili na nane elfu mbili na saba ile mazingira yale yamefanya nchi hii ikaogokwa na wawekezaji. Kwa hiyo badala ya Kenya kuendelea kusisitiza katika uwekezaji, Kenya imeishi katika uchumi wa tahadhari na kujaribu kujenga imani ya watu kurudi katika serikali, wakati Ethiopia inajenga uchumi wa kukua na kwenda nje na kutengeneza mazingira rafiki ya uwekezaji, ambayo imefanya watu wengi sasa wakapenda kuwekeza nchini Kenya naamini nchini, na, na na, kati, nchini Ethiopia. Nchini eh e, sasa katika uwekezaji katika yes. Ripoti mbalimbali ambazo zinabainisha zina hali hii e, Ethiopia mapato yake ya mwaka yanaongezeka kutoka asilimia 20.2 katika miaka ya 2000 mpaka kufikia asilimia 38.2 kwa mwaka 2015 na vilevile na vile litarajia e, hali hiyo kupanda zaidi. Sasa licha ya Kenya kuongeza uwekezaji wake ikijumuisha miradi mikubwa ya miundombinu kama leo tumesikia kwamba wamezindua rasmi uh, treni ya kisasa, bado kiwango chake cha uwekezaji kinakuwa ni kidogo eh, katika swala zima la uwekezaji ukilinganisha na Ethiopia. Sasa uki tukizungumzia kwenye swala la, la, la uwekezaji wa miradi ya umma ukilinganisha Kenya na Ethiopia, jambo hili ambalo limeonekana kwamba kwa Ethiopia limeibeba sana kufanikisha uchumi wake. Hali ikoje kwa Ethiopia? Uh, Ethiopia imekuwa kwenye mazingira mazuri ya soko la ndani. Tukiangalia kwamba katika bidhaa zozote kutaka kujenga uchumi lazima kuangalia soko la ndani na soko la nje. Wakati Ethiopia ikijitahidi kwa soko la nje, lakini tayari imepata faida ya soko la ndani kulingana na idadi kubwa ya watu. Ethiopia inakadiriwa kuwa na watu takriban milioni mia moja kwa sasa. Hii unaweza ukalinganisha na idadi ndogo ambayo Kenya ni chini ya nusu ya uh, wakazi wa Ethiopia. Kwa ndani ya Ethiopia tu yenyewe, soko la ndani lenyewe linaipatia Ethiopia nafasi nzuri ya kuweza kutengeneza pato la taifa, na kwa kuwa miundombinu basi imeshaimarishwa basi Ethiopia inahakikisha kwamba katika kila kona ya nchi inafikika vizuri na pato la taifa linaongezeka kwa sababu soko la ndani ni kubwa, lakini hapo hapo kwamba eh, Kenya imekimbiwa na wafadhili kuna wafadhili ambao wameondoa wa misaada yao nchini Kenya baada ya kupokeza matumaini kwa kile kilichosemekana ni ufisadi na kutokuwa na hali ya utunzaji mzuri wa haki za binadamu. Hilo pia limefanya Kenya pia ikatetereka katika eneo hili na kwenye, kuna, kuna huu mradi mkubwa wa bwawa la uzalishaji umeme ambao uwekezaji wake ulitumia dola bilioni tano. Eh, bwawa hili likiwa na uwezo wa kuzalisha umeme wa megawati mia sita ambao ulitarajiwa kuleta mapato ya dola bilioni moja kwa mwaka kwa mauzo ya umeme katika nchi ya Ethiopia. Hili limechangia vipi? A, kwanza kabisa ujue kabisa kwamba bwawa hili limeweza likafanya Ethiopia ikapata umeme wa kutosha ndani ya Ethiopia na wakapata umeme wa kuweza kuuza nje ya nchi. Kwa hiyo tayari Ethiopia inauza umeme Sudani, inauza umeme Jibuti, na kuna mkakati kwamba baada ya kuimarika vizuri watauza umeme Kenya na hata Tanzania. Hata hili limechochea sana, kwa sababu kunapokuwa na umeme wa kutosha katika taifa lolote, ni rahisi kukuza uchumi wa viwanda. Kwa hiyo, Ethiopia pia wakatumia nafasi ya kuwepo kwa eh, rasilimali hii nzuri hii, nishati ya umeme, wakaimarisha sana uzalishaji wa viwanda. Viwanda vilivyoongezeka katika Ethiopia ikaongeza ajira kwa hiyo tayari wanakapata nafasi nzuri tena ya kukuza soko la ajira. Kwa hiyo unaona mazingira yote haya yanaifanya Ethiopia ikae vizuri zaidi kiuchumi kuliko Kenya, ayo ni kinyume chake, wananunua umeme kutoka nje, wala hautoshi na hata hivyo sasa hawajaweza kutawala vizuri soko la ajira katika nchi ya Kenya. Asante sana Exaud uh, Makiao, kwa kuweza kutufafanulia uh, juu ya hilo. Vilevile kumbukwe, Ethiopia ndiyo nchi ya kwanza kusini mwa jangwa la Sahara kuwa na treni ya kisasa kabisa uh, ya, safi, uh, ya safari za mijini. Kutoka hapa Washington, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa wote waliofanikisha kuuletea kipindi hiki. Tukutane tena kesho katika Kwa Undani.