kutoka studio 15 hii ni voa express leo basi ni alhamis juni mosi mwaka wa 2017 ni Mkamiti Kibayasi kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ndani ya studio za VOA katika VOA Express, na kukaribisha wewe mtazamaji na msikilizaji wa VOA kupitia Facebook Live, popote pale unapotuangalia, na mimi jina langu ni BMJ Mridhi, na pia nakukaribisha kama ilivyo kawaida katika siku ambayo Wakenya wamesherehekea siku ya kupata uhuru wa ndani ambao unafahamika mashuhuri maarufu kama Madaraka Day. Uh, basi kuwa nasi kwa takriban dakika 30 ambapo kama ilivyo desturi tuna mengi. Mkamiti, tuanzie wapi? Mambo kama ulivyosema ni mengi sana. Tutakuelezea masuala ya teknolojia ambapo hivi sasa wazazi wanaelezea hisia zao kutokana na teknolojia kukua, basi wana hofu kwamba simu za mkononi zinachangia kuharibu maisha ya watoto wao. Watoto wa, wa, sijui wanapata watu wa nje, sijui Dubai, China, wanawambia wajipige wa mapicha wa, mapicha, wajionyeshe maombi yao ndo watapata ao wachumba sana. Mi nishakuwa na uoga, ndo namwambia mtoto wangu naye awe makini kwa hizo simu za intaneti. Na vilevile vile, huko Uganda maombi yamefanyika, ambapo ni kuhusu azima ya kutakazwa kwa aliyekuwa rais wa Tanzania, Mwalimu Julius Nyerere. Sifa za Mwalimu mnazijua ninyi, na ndiyo maana leo hii kwa upendo mkubwa tumekusanyika mahali hapa kuomba huruma yake Mwenyezi Mungu. Barabara kabisa, tunawakaribisha popote mnapotusikiliza, ikiwa ni katika eneo la maziwa makuu na dunia nzima kwa jumla, kwani tunapatikana pia kupitia tovuti yetu ya www voa swahilicom ambayo inapatikana ulimwenguni kote. Na tuanze kwanza kabisa na habari ambayo kama tulivyokudokezea kuhusiana na mwalimu Nyerere katika azima ya kutakazwa mkamiti ni yapi tuwajulishe, kabla hatujaenda kwa mwandishi wetu kule Uganda. Unajua uh, Uganda huwa wanaita Nyerere Dei na wao, ambapo huwa wanaadhimisha kila Juni mosi, wanafanya ibada maalum kwa ajili ya kumwombea baba wa taifa la Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye hivi sasa ni marehemu. Lakini mwenzetu uh, Kenneth Bwire kutoka kule Kampala nchini no, Uganda no. atatujuza kwa kina ni kwa nini no. basi Uganda inaipa uzito siku hii kwa mtu ambaye hakuweza kuongoza taifa hilo, alikuwa ni kiongozi wa taifa jingine. Bwire, bila shaka unanisikia, upo katika laini ya simu. Habari za jioni, habari za hapo ulipo? Salama sana, habari za kwenu hapo mlipo nyinyi? Sisi hapa hatujambo, tunaendelea vyema, tunashukuru sana kwa kutujulia hali zetu. Haya basi, tueleze siku hii maalum ya kumwombea aliyekuwa baba wa taifa la Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Kwa nini basi Waganda wanaichukulia siku maalum huko nchini Uganda, hali kwamba ni mtu ambaye alikuwa akiongoza taifa la Tanzania tunaienzi sana kisiasa, mwanzo, unavyofahamu kwamba Tanzania ilikuwa na mchango mkubwa sana, wakati ambapo iliweza kumsaidia Mseveni kutoa madaraka ya taifa kwa kuweza kumsakama ama kuweza kumshinda Amini Dada na wale wengine ambao Uganda inachukulia kama walikuwa madikteta. Na katika hotuba ya leo Mseveni amekuwa mweupe tu kabisa kama pamba na kueleza kwamba yeye katika siasa zake na uongozi wake, Nyerere ndiye aliyekuwa baba yake. Kwa hivyo inakuwa ni masuala ya uongozi kwamba Nyerere alichangia Tanzania na Nyerere kwa jumla walichangia pakubwa katika kuilile Museveni anaita kwamba kulikomboa taifa. Hebu tumsikie Museveni kidogo kabla hatujaeleza zaidi. Mimi ni kama mtoto wa mwalimu au wakina ana hawa ni wadogo mimi ndiyo mkubwa na, na, na wazidu umri. Mwalimu alitusaidia alitu, sana, alitupatia msingi mzuri ambayo uliwezesha Uganda kuinuka, wakati alikuwa anapambana na ana, anaunga mkono wapigania uhuru wa Afrika ya Kusini, ulikuwa kama ushujaa wa hawa Mashahidi. Kwa sababu wakati huo nchi za Afrika zilikuwa hazina nguvu, zilikuwa hazina majeshi yenye nguvu, lakini mwalimu aliamua kukaribisha vyama vya ukombozi Dar es Salaam. Alikuwa anajua kwamba wazungu wale ambao walikuwa wanakandamiza watu wetu Afrika ya Kusini walikuwa wako na nguvu na Mm. Bila shaka na uh, bila shaka sauti hiyo ya Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni vile vile eh, tuna ripoti kwamba uh, wale ambao wamehudhuria ni pamoja na familia uh, ya marehemu Mwalimu Julius Nyerere. Ni yapi tujue kuhusiana na hilo? Naam, kila mwaka familia yake hufika hapa na Watanzania wengi sana katika maombi hayo. Mchakato wa kwanza ikiwa ni kumfanya mwenye heri, alafu kisha baadaye atakapotangazwa na viongozi wa Vatican afanywe mtakatifu. Lakini je, mtu mtakatifu itakuwaje atangazwe kwamba yeye ni mwenye heri na awe mtakatifu zaidi? Familia na mengi ambayo imeweza kumiminia sifa e, mwalimu Nyerere, na hebu tumsikilize mwakilishi wa familia, eledina Ntandu. Sisi kama familia hatuwezi kujua alipokuwa akiwatembelea Aliyafanya yepi, ninyi ndio mnajua zaidi, na thamani yake mnaifahamu zaidi. Waswahili wanasema kwamba kinyozi hajinyoi, na akijinyoa hujikata. Sifa za mwalimu nazijua ninyi, na ndio maana leo hii kwa upendo mkubwa tumekusanyika mahali hapa kuomba huruma yake Mwenyezi Mungu kusudi kazi kubwa aliyoifanya hapa duniani ya kuhurumia wanyonge mataifa yote isipotee bure. Mungu aisaminishe mbele ya safari haya. Basi, uh, Kenneth Bwire, tunafahamu ibada ndiyo hivyo tayari imeshafanyika masaa kadhaa yaliyopita. Shughuli gani nyingine inayoendelea jioni hii ya leo katika kukamilisha siku nzima hii ya kumwenzi aliyekuwa mwanzilishi wa taifa la Tanzania marehemu Julius Kambarage Nyerere? huko nchini umchakato wa kumwombea mchakato wa kumwombea unakuwa unaendelea kila mwaka, hadi Vatican watakapotangaza kwamba sasa huyu anakuwa ni mwenye heri. Atakapokuwa mwenye heri, basi mchakato wa pili unaanza sasa kumwombea katika kutawazwa kuwa mtakatifu. Kwa hivyo ni shughuli ndefu, maombi ni mengi, ambapo watanzania wana wanapitia na kuweza kumwenzi dunia nzima, kumweza kumwenza Afrika Mashariki kwa jumla, kwamba kweli matendo yake aliyoyatenda kama bado yuhai yasiwe tu yakadidimia, lakini ilibaki libakie swala ambalo kweli atasifika daima na daima. Tunakushukuru sana Kenneth Bwire. Basi tutaendelea kuwasiliana na wewe zaidi katika matangazo yetu yajayo kufahamu kile kinachoendelea huko mjini Kampala nchini Uganda. Tunakushukuru pia msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi wakati huu katika VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya basi na vilevile vile, Mkamiti, unajua kwamba teknolojia imetanda sana hasa katika Afrika ya mashariki tangu mfano simu za mkononi kuanza kutumika katika eneo hilo, mm-hmm. ambapo kama karne ama kama mwongo mmoja umepita, ilikuwa sio hivyo, eh, lakini sasa teknolojia imetanda. Ushasikia mfumo um, unaojulikana kama voice over internet protocol. Mm-hmm. Uh, ule ni mtu unatumiwa kuhakikisha kwamba unaweza kupiga simu kupitia mtandao na sasa hili, mm-hmm. haya yamefika kule DRC, DRC. Uh, bila shaka uh-huh. uh, na uh, akun radhi yamefika uh, amefika ni, Burundi. Ni, ni katika nchi ya Burundi, hata DRC yapo lakini yanatumika sana, ni eneo zima la Afrika nieneo mashariki, eh, la Afrika mashariki. Lakini kwa leo tunagusia nchini Burundi, sidiburundi, ambapo eh, eh, mwandishi wetu Haidala Hakizimana ametutumia taarifa ambayo inaelezea jinsi ambavyo hasa vijana mm, wanatumia mitandao kupiga, kupigia simu na vilevile, mm, pia athari zake, kuna mafanikio na kuna athari zake na hali kadhalika wazazi, eh, wanavyoelezea namna wanavyoona kwamba watoto wao na wanaathirika kwa kutumia hiyo <laughs> masuala aya, ya basi, karibu Haidala Akizimana atupatie taarifa hii unapotembea karakata mbalimbali za hapa mjini Bujumbura, hata za watu wenye kipato cha chini, unashuhudia maendeleo makubwa ya mawasiliano. Watoto wadogo wadogo wavulana kwa wasichana, wengi wao wanatumia simu za intaneti maarufu hapa nchini kama kamahe. Namsogelea e, na mtoto huyu wa kike kuangalia faida na athari za matumizi ya simu za intaneti kwa watoto wadogo. Mimi nina umri wa miaka kumi na nne. Simu na simu momo internet, momo WhatsApp, Viber amesenga, Facebook na Imo na Twitter. Naongia na marafiki zangu angine, tumekutania momo Kwenye Facebook na WhatsApp ni mwapatia uko huko nchi mbalimbali. Wazazi wake ingawa na mruhusu kutumia simu hii ya internet anasema hawajui kwamba anaongea hata na watu wa nchi za kigeni. Ya wananiruhusu kuongea ila wanajua naongea na ndugu zangu na, na, na, na majirani ila hao wengine wa nchi mbalimbali hao wajui. Mama yake na Cynthia anakiri kuwa hana uwezo wa kuchunguza na kujua kila mtu anayezungumza na binti yake; anachokifanya ni kumshauri kutumia vizuri simu yake na kwa wazazi wengine anawaomba kuwa uangalifu. Mtoto alikuwa kumasomo akaona wenzake wote wana simu, wakaja kutuambia mama nami nataka simu, tukaamua tumnunulie simu. Yeye anatuambia hakuna watu wanaongea nao watu wabaya, nakuwa na tunampa ushauri awe makini, kwa juo intaneti nasemwa vibaya watoto wa, wa, sijui wanapata watu wa nje, sijui Dubai China, wanawambia wa, wajipige mapicha, wajionyeshe maumbili yao, ndo watapata ao wachumba sana. Mi nishakuwa na uoga, ndo namwambia mtoto wangu na naye awe makini kwa hizo simu za internet. Watoto wakianza wa kuongea moyo simu ya internet, wana lala sana neza o siku. Kweli ni maendeleo, lakini watoto na wazazi twe makini sana kwa hizo simu za internet. Vinginevyo tutaharibikiwa sisi wazazi na watoto wetu wote. Lakini Sintia anamtuliza mama yake, kumiliki simu ya intaneti ni faida pia kwa familia, anasema hapa. Ya simu ya intaneti iko nafuu kwenye vaiba, namwita nikiwa na shida nani kama niko skul, kama naumwa, namwita, namwambia kama naumwa. Hata kaka yake na Sintia anayejitegemea naye ana wasiwasi kuona dada yake mdogo akimiliki simu, madhara yanaweza kuwepo. Kwa ufupi, simu ya intaneti ni simu ambayo ina mawasiliano maz Zuri, lakini nageuzwa kuwa mtandao wa mapenzi na uhuni fulani. Na mzazi wangu yo amemkubaliana dada yangu tumkisha simu ya, ya intaneti itakuwa ni vigumu ya kukontrol kwa sababu mm -hmm. na wazazi wetu wengi nakutana akusoma, na kwa upande mwingine siwezi kuwalaumu wazazi wetu kwa sababu dunia hizi siku imezungukwa na hivyo vitu vya simu za intaneti. Sasa ye mtoto mwenye kuitumia ndo anabidi Ajikonto, ajue kisa kuitumia simu ya internet. Baadhi ya wazazi hugombana na watoto wao wa kike baada ya kuwakuta wana simu za kifahari na hivyo dhana kwamba binti yao alihongwa kumtawala mzazi. namna kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba, Rais wa Marekani Donald Trump anasema atatangaza hii leo mchana uamuzi wake iwapo Marekani ijiondoe kwenye mkataba wa hali ya hewa wa Paris kwa mwaka wa 2015. Kwenye akaunti yake ya Twitter jana usiku, Rais Trump alisema atatangaza kwenye mkutano wake huko Rose Garden katika Ikulu ya White House saa 9 mchana hii leo kwa saa za Washington DC. Marekani lazima ijishirikishe na bara la Afrika ambalo kwa sasa linashuhudia baa la njaa na ukosefu wa uthabiti wa kisiasa, mwenyekiti wa kamati ya bunge inayohusika na masuala ya nje Ed Royce alisema hivi karibuni hapa mjini Washington DC. Maafisa wa jeshi la Marekani wamesema leo Alhamisi kwamba moja ya mashambulizi yao ya anga yalikuwa na lengo la kupiga wanamgambo wenye uhusiano na Islamic State huko katika mji wa Marawe na badala yake liliua wanajeshi kumi na kuwajeruhi saba wengine. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza na kutazama VOA Express Live kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC nam. Iwapo ni mara ya kwanza unafungulia redio yako au kututazama kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Kumbuka kwamba unaweza kushiriki katika matangazo yetu kwa kuweza kuandika ujumbe pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na pia unaweza kuwasiliana nasi kupitia Twitter, anwani ikiwa ni at VOA Swahili, na kwenye Instagram at VOA Swahili. Sasa tuende moja kwa moja mpaka nchini Kenya ni kutoka kaunti ya Nyeri ambako hii leo rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo ameliongoza taifa katika kuadhimisha miaka hamsini na nne tangu nchi hiyo kupata mamlaka ya ndani wanaita self-internal self-rule, ambayo ilipatikana mwaka wa 1963 na, na yule ambaye amekuwa akifuatilia yale ambayo yameendelea huko ni mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy, tupe taswira ya mambo, wamesherekea vipi? Hususan nafahamishwa kumekuwa na hata burudani za kila aina kule Nyeri. Tueleze kisha waeleza nani wanaimba kwenye burudani hizo. Nam, uh, kweli BMJ na Mkamiti, leo ni siku muhimu kwa taifa, ambapo Kenya jinsi ulivyoelezea, inaadhimisha miaka hamsini na nne ya madaraka katika eneo la Kabiruini kule Nyeri, ambapo Rais ameweza kuliongoza taifa katika maadhimisho hayo. Na nieleze pia wazi kwamba katika maadhimisho hayo palikuwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, ambaye alikuja kuandamana na wakenya wengine kusherekea siku hii na tulipata burudani kwelikweli, wakenya wakijitokeza kuburudisha wenzao, wakieleza wakenya kwamba hii ni nchi yetu ambayo tunafaa kujivunia. Yupo kijana anaitwa Juma Idi kutoka kaunti ya Kwale ambaye ameweza kuleta shairi ambalo limesisimua rais na wengine waliofika katika maadhimisho haya, na hili shairi lake Bila shaka sherehekea madaraka Kenya imepiga hatua. Ni shairi ambalo mimi mwenyewe lime, limenifurahisha sana hapa studio manake nimekuwa nikilisikiliza kabla hatujaingia hapa studio na Kennedy. Vile vilevile, Rais Kenyatta ametoa kauli kadhaa, ikiwa ni pamoja na moja ambayo alitoa hivi majuzi, na ameirudia hivi leo kwamba mwaka ujao wananchi watafurahia kwamba wanafunzi wataendelea masomo yao yataendelea kuwa ya bure kufikia katika shule za upili. Hivi sasa ni bure kwa shule za msingi a, na vilevile ameelezea kuhusu ardhi, kumiliki ardhi, jinsi ambavyo serikali yake inapanga. Sijui ni yapi mengine ambayo amesema ya muhimu, kabla hujatueleza nao wananchi wanasemaje kuhusu maadhimisho ya leo na Rais Kenyatta leo ameweza jinsi walivyosema, ameweza kulipigia bayana swala ambalo amekuwa akilielezea kwamba anawataka Wakenya kuwa macho kuwatema wale wote ambao wanania kuzua rabsha katika taifa hasa tunapojitarifa uchaguzi mkuu. Na pia amesema kwamba kwa miaka minne ambayo serikali yake imekuwa madarakani imejenga zaidi ya hospitali tisini na mbili za rufaa katika uh, kote nchini. Na pia jambo ambalo pia tutaweza kuliangazia sana katika uh, taarifa zetu zijazo ni kwamba serikali kwa ushirikiano na serikali ya Hungary. Pia imeweza itajenga hospitali ya kansa kule Nyeri, lakini pia niliweza kuzungumza na Wakenya ambao wengine nao wanasema tofauti kwamba siku hii ba, wao hawajaridhika nayo, jinsi wanavyoeleza hi hii Kenya tunavyoadhimisha tunavyo tunavyo madaraka hii ni sherehe yenye ni sherehe ya aibu kwa watu wa Kenya. Utapata ya kwamba wale watu wanasherekea hiyo madaraka ni mabwenyenye wenye wameiba pesa ya serikali. Mwananchi wa kawaida kazi yake ni kwenda kuimbia wale watu wa serikali. Na ndio maana unaona tunafika mahali tunasema ya kwamba enough is enough. Mimi kama Mkenya naweza sema hakuna kitu cha kuchifunia, sababu naweza lile, naweza sema ni kwamba wakati Kenya ilipata uh, madaraka naweza sema ya kwamba tulikuwa tuliondoa mzungu, ili hali tukaingiza muafrika ambaye ni mkoroni pia. Mi naweza sema bado hakuna madaraka yenye tunajifunia kwa hii nji yetu. Asante ah, sana Kennedy Wandera kwa kufuatilia yale ambayo yamejiri hapo nchini Kenya. Bila shaka utatuletea taarifa zingine katika taarifa zetu za wakati ujao, na kabla hatuja kuacha Uh, sitaki useme lolote, lakini kuwafahamisha wasikilizaji na watazamaji kwamba moja ya mambo muhimu ambayo yametokea pale Kenya leo ni pamoja na kuwasilisha kwa makaratasi stakabadhi zao wale ambao wanawania ugavana katika maeneo mbalimbali, ikiwa mbali, ni pamoja na kaunti ambazo zimezua utata mwingi, kaunti kama vile Nairobi, Kirinyaga, Mombasa na vilevile vile kule Kisumu. Aa, ambapo mengi yameendelea kule, labda taarifa hizo tutazipata kwa kina baadaye katika taarifa zetu mkamiti haswa. So, basi hivi sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki, namuona kibao hiki hiki kinaitwa Githurai kutoka kwake Mr. Googs. Basi msikilizaji na mtazamaji, pata vitu No happy. So happy. No barabara kabisa <laughs> Msikilizaji mtazamaji wa VOA Express akiondoka hapo chini kwa chini ni Mr. Gugza. Huyu ni mwanamziki ambaye alivuma sana miaka ya tisini. Mimi mwenyewe nilipenda sana nyimbo zake, ambapo alizaliwa kule eh, Zimaman katika ambao ni mtaa ulio Nairobi na kusomea shule ya primary ya Ainsworth Uh, huko Isili nchini Kenya na aliweza kushirikiana na wanamuziki wengine kama vile uh, Mr. Lenny, ambaye pia ni kwa maarufu sana siku zile. Kwa hivyo leo, Mkamiti, kama ulivyoeleza, ni kwamba tunarudi nyuma, maana leo ikiwa Thursday tunafanya throwback throwback Thursday na zilipendwa na hata nani, fundi wetu hapa wa mitambo uh, mpiga picha na fundi mitambo Omari Kaseko, mm -hmm. yeye alipenda sana muziki huo. Wakati huo, akiwa anasomea kule Uganda <laughs> <laughs> E, anaondoka Mr. Googze, wimbo, uh, wasee tumetoka Gidhurai. Haya, basi baada ya kutoka huko sasa hivi sasa tunaelekea wapi BMJ? Naona twende moja kwa moja mpaka tupate kujua ni yapi ambayo, uh, kama huna kazi Eh, tusikilize maoni, maoni ya, ya wana Kenya kuhusiana wana na Madaraka Day. Oo, maanake wana... leo siku ya madaraka <laughs> hatujamaliza. <laughs> Wakenya pia wanaelezea hisia zao ingawa tumesikiliza kidogo <laughs> eh, kutoka kwa Wandera, lakini sasa Uh, mwandishi wetu kule Mombasa Salma Mohamed pia ameweza kuzungumza na wengine kuelezea ni nini ambacho wanafikiria kuhusu uh, 54 years ya na madaraka, na kila mmoja anahisia mseto kuhusiana na madaraka dei nam, tusikilize tuwe kitu kimoja na tufahamu tuelewe, madaraka ni nini? Ni kwa Kenya mwenyewe kujiamulia mambo yake. Ilivyo, Madaraka Day hii ni ukumbusho kwamba yale wale, wale walianzilishi walianza walianza tufanye nini na tuendeleze nini, na ndio maana Madaraka Day ni sisi wenyewe ikiwa ni nzuri, ikiwa mbaya, ni sisi wananchi wenyewe na pamoja na serikali tukufu kuifanya madaraka kweli. Kwanza nikianza na kwa upande wa economic, Kenya ijaenda sana economic, ile wajibili ya Kenya tuko nayo tayari sahihi, iko beyond the resources available ile idadi ya wafanyikazi ambao tuko nao katika idara ya umma Kenya mzima inahitaji mshahara nyingi kwa hivyo, kwa economy hatujapanda sana, lakini tukiingia upande wa project na maendeleo ya, ya taifa, at least serikali imefanya kitu ya maana ukilinganisha na serikali ambazo zimekuweko. Serikali hii bwana, kusema kweli, haijaboresha maisha ya mwananchi wa kawaida. Wanachukua tu miswada ile ilikuwa imeanzishwa zamani na serikali zingine, kujipiga kifua kwamba hati wametengeza wao na wameboresha maisha ya saa hii, lakini hapana. Kulingana na mimi, serikali imejaribu, si ati imefanya kazi. Tumejaribu na ile tulikuwa tunaomba kama wananchi wa kawaida, at least wale tunakaa huku mashinani, tungeomba price control, serikali yaangalie sana. Ukiangalia mambo ya SGR, ukiangalia projects za serikali kuvai kujenga mabarabara, at least kutoka 2013 up to date, ukiangalia mambo na ugadusi, huduma center ziko even though mwananchi wakati wote hizi ridhika kila wakati lazima awe na walawama, lakini kuna kitu at least tumefanya within the jubilee government. Najua wakati ya moyo unga tukatanua shilingi 40 Sasa hii maisha magumu, mambo ya kontrol ya manduka rahisi, hatuangalilie saa hii tunanunua unga wa ngano na mahindi ikisikanishwa, kama ununui unga wa mahindi ukisikanishwa na wa ngano ununui upati unga okay. leo tunaposherekea Madaraka tunashukuru tumeweza kufika katika wakati mzuri, tukiangalia mwaka jana na mwaka huu kuna maendeleo kidogo imeongezeka. Mimi maoni yangu ni kwamba serikali imepiga hatua kidogo sana, sababu kuangalia saa hii vijana hawana kazi, wengi hawana kazi kabisa hadi Madaraka Day hawezi kuwa Madaraka Day bila kufanya siasa. Unaona, sasa ndio tatatizo, lakini Madaraka Day tujiulize, ni nini hasa, ina lengo gani? Unaona, ikiwa tunaweka siasa, basi Madaraka Day au iwe nzuri au iwe mbovu kulingana sisi wanaKenya wenyewe. Ndama ni maoni ya Wakenya kuhusiana na siku hii ya Madaraka Day. Mkamiti mimi wanafurahia sana wakati wananchi wasikilizaji wetu wa kawaida wanapoelezea hisia zao, kwa sababu kama mfano wakati Rais Kenyatta akizungumza kule Nyeri na wakati, wakati wa sherehe ama tamasha kama hizi, wakati mwingi serikali itaeleza yale ambayo ni mafanikio, mara nyingi hautasikia yale ambayo labda hawakufanikiwa kufanya. Lakini wananchi wa kawaida wanaeleza mazuri, mabaya na wanatoa hisia zao kutoka ndani ya roho zao sana. So kwa kuwa basi mwataje wananchi, basi tuwape fursa hata kama ni dakika moja tusome na yale ambayo wametuandikia. Bila shaka itakuwa si vizuri wao kuandika na sisi tusisome chochote kwenye mitandao. Kabla tujamkaribisha mwenzetu Sunday atueleze shumai mengi zaidi eh, wanasemaje? Naanza na huyu Salim Rajab anasema asanteni sana. hali kadhalika, Ayub Zayumba anasema mimi nawapata vizuri sana, Mbeya Tanzania. Mohamed Selemani anasema tupo pamoja VOA. Lazaro Dumila kutoka Tanzania anasema anawapata vizuri, na pia ongereni wa Kenya kwa siku ya leo ya Madaraka Dei. hali kadhalika, tunaye huyu Jamal Kibiriti anasema anawapata mubashara. Basi Mary angekuepo hapo angefurahia mubashara. <laughs> na wasikilizaji watazamaji msivunjike moyo uh, iwapo labda kusikia ujumbe wenu ukisomwa endelea kutuandikia na kushirikiana nasi nasi tutajaribu kuona kama tutaweza kusoma uh, jumbe zenu uh, hapa katika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati mwafaka sasa uh, kumkaribisha mwenzetu sande shomari sande shomari najua wewe umekuwa kwenye makompyuta asubuhi yote hii hapa washington manake ni asubuhi ukiangalia ni yapi wanasema kwenye Mitandao. Bila shaka bila shaka BMJ muridhi kwenye Wap. mitandao kwenye mambo mbalimbali unajua, mbali, hichi ni kitu ambacho kinavuma kwenye mitandao yote kuanzia Facebook ukija kwenye Instagram ukija kwenye majarida mbalimbali, basi moja kwa moja, mkamiti umependeza sana leo na BMJ. Nimesahau kuambia hilo lakini ni kwamba huko Tanzania ni baada ya kuchaguliwa mkuu mpya wa polisi, IGP Simon Siro alizungumza na waandishi wa habari na kuelezea yale ambayo anataka kuyafanya. Sasa ile akizungumza imesambaa kweli kweli kwa sababu mambo ambayo alikuwa akizungumza, anasema kwamba sasa wale watu wanaoendesha mauaji ya viongozi wa serikali nchini humo, chama na askari kwenye wilaya za Mkuranga, Ikwiriri na Rufiji, anawaambia kwamba siku zao zinahesabika. <laughs> maana hayo mauaji yamekuwa akitokea kwa muda mrefu mm -hmm. Sasa IGP mpya ndio amechaguliwa mm -hmm. Sasa anajaribu kueleza mpango wake yeye wa kupambana mm -hmm. kule Tanzania wanamsema, wanasema amewachimba mkwara mara yake amewaeleza kuwapa eh, moto, yani kuwatisha kwamba uh -huh, ya, ya siku zenu zimehesabika, atawafanyia kazi hajawaambia <laughs> sasa basi, watu wanasema kule bongo wanatiririka, wameandika uh -huh. kwelikweli kwenye mitandao wakijibu uh -huh. eh, jinsi alivyozungumza huyu IGP mpya Simon Siro uh -huh. mmoja huyu anasema kwa kweli, msikiliza kwa mara nyingi na mkubali sana huyu baba, namwelewa mno huyu. Ni bwana John Mwingine Juma anasema tunakuunga mkono kwa hayo, na pia hao wanaua wenzao kwa hasira kwa kisingizio cha uchawi au kufumaniwa. Mara kumekuwa na mauaji mengi ya viongozi wa serikali kule Kibiti, maeneo ya kule vilevile. Vile Beka Jao anasema hawa askari maarufu kama Tigu wanasumbua sana, wanaendesha pikipiki hadi Huruma. Ikifika saa moja usiku wanakuja na mapikipiki yao. Kwa hiyo kuna wengine anasemekana wanaingia na zile pikipiki maarufu kama bodaboda boda, wanafanya hizo vurugu mwingine huyu Peter Msele anasema tunakuunga mkono kwa hayo na pia hao wanaoua, wanaoua wenzao kwa hasira kwa kisingizio cha uchawi tuwafanyie kazi. Godfrey Kanela anasema jamani, da, kwa kweli walimchelewesha sana huyu, kazi anaiweza safi sana yaani anamsifia huyu kamanda Siro kwamba mm -hmm. Kacheleweshwa eh, kupatiwa hiyo nafasi Hi IGP kwa mangeza kufanya mengi zaidi. Jingine mkamiti nikitokea huko, ni mengi yanaendelea, lakini ni filamu, kama mnafahamu, filamu iliyotoka hivi karibuni ya Wonder Woman Muda unakimbia, filamu hii ni huko Lebanon, ambako imepigwa marufuku. Wanasema imepigwa marufuku isionyeshwe kuanzia hii leo, kwa sababu filamu hiyo wanasema imetokana na kwamba mwigizaji mwa msichana hii, ni msichana Gal Gadot ambaye ni Mwisraeli na aliwahi kuwa mwanajeshi kwenye jeshi la Israeli. Uh, asante sana, uh, asante sana <laughs> Sandy Shomari, maana yake muda ndo huo, naona <laughs> tuachie <laughs> hapo hii leo. Kutoka VOA Express, mimi ni BMJ Mridhi na tumeshirikana na mkamiti kibayasi. Kwaherini kwa sasa.