Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Washukiwa wanamgambo wa kundi la Al Shabab walimuua mwalimu mmoja na kumteka mwalimu mwingine na kutia moto shule waliovamia jana usiku, huko kaskazini mashariki mwa Kenya. Mbunge wa Kenya kutoka kaunti ya Garisa, Mustafa Abdurashid, aliyeambia Sauti ya Amerika VOA kwamba wanamgambo kadhaa waliingia katika kijiji cha Fafi kilichopo kiasi cha kilomita 90 mashariki ya Garisa na kuzusha taharuki. Mwandishi katika mji wa Garisa anasema wanamgambo pia walichoma gari la polisi na kuwajeruhi polisi watatu ambao walikuwa wakiwafuatilia baada ya shambulizi la Fafi. Mashambulizi yanayofanywa na wanamgambo wa Al-Shababu yameongezeka sana katika wiki chache zilizopita. Jana Jumatano, kundi la Al Shabab lilidai kuhusika kwa mlipuko wa bomu la kutegwa kando ya barabara katika kaunti ya pwani ya Lamu na kuwaua wafanyakazi watano wa usalama. Marekani lazima iendelee kujishirikisha na bara la Afrika ambalo kwa sasa linashuhudia baa la njaa na ukosefu wa uthabiti wa kisiasa. Mwenyekiti wa kamati ya bunge inayohusika na masuala ya nje Ed Royce, alisema hivi karibuni hapa Washington. Bara la Afrika ambalo linakuwa haraka kiuchumi duniani likiwa na takriban wafanya biashara milioni moja lina nafasi kubwa ya mchango wa kibiashara kwa Marekani, alisema Royce. Mbunge huyo wa jimbo la California kwa chama cha Republican aliongeza kwamba wakati bara hilo linashuhudia njaa kuendelea kuwepo na ukosefu wa uthabiti wa kisiasa nchini Sudan Kusini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, na kwingineko, Marekani lazima iendelee kujihusisha kikamilifu. Wakati wa ua Mdemokrat wa cheo cha juu katika kamati ya Royce, mbunge Eliot Eagal wa New York, alisema kwamba ana wasiwasi kuwa baada ya kujihusisha kikamilifu kwa miaka 16 wakati wa utawala wa rais wa zamani George W Bush na rais Barack Obama, sera za Marekani kwa bara la Afrika kwa bahati mbaya zimedidimia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Marekani Donald Trump anasema atatangaza mchana huu uamuzi wa wake Iwapo Marekani ijiondoe kutoka mkataba wa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa wa Paris wa mwaka 2015. Kwenye ukurasa wake wa Twitter jana usiku, Rais Trump alisema atatangaza kwenye mkutano wake katika bustani ya Rose Garden saa 9 mchana leo kwa saa za hapa Washington DC. Alimalizia ujumbe wake kwenye Twitter kwa usemi wake maarufu, Make America Great Again. Mwanzoni mwa siku kwenye picha akiwa na waziri mkuu wa Vietnam Nguyen Huan Pak, rais Trump alisema alikuwa akisikiliza maoni kutoka kwa watu wengi wa pande zote wakati anafikiria njia mbadala ya kufanya. Msemaji wa rais Trump, Sean Spicer, alisema kwamba watu waliomshauri ni pamoja na viongozi wa biashara Marekani na wakuu wa nchi za kigeni. Mashirika mbalimbali mbali ya habari yaliripoti jana Jumatano kwamba rais ameamua kujiondoa kutoka mkataba huo wa kimataifa ulioidhinishwa na nchi 196. Rais Donald Trump anaendelea kuuacha ubalozi wa Marekani katika mji wa Tel Aviv, Israel, hata baada ya kuahidi uwezekano wa kuuhamishia Jerusalemu. Trump katika kampeni zake za muda mrefu za urais aliapa kuhamisha ubalozi wa Marekani kwenda Jerusalem, akikubaliana na matumaini ya muda mrefu ya serikali ya Israel. White House ilisema kwamba uamuzi wa Rais Trump kuendelea kuacha ubalozi wa Marekani huko Tel Aviv, mahala ambapo serikali nyingine za kigeni pia zipo huko. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha Kwa Undani ukiwa naye Eid Ligongo. Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wako kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunakiangalia kituo cha mfumo wa kituo kipya cha mfumo wa, wa ulipaji kodi kwa njia ya kielektroniki na kuhifadhi taarifa kilichofunguliwa na serikali ya Tanzania, na vilevile tutaangalia mfululizo wa matukio ya mauaji yanayodaiwa kufanywa na, na wanamgambo wenye msimamo mkali kaskazini mashariki mwa Kenya. ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani leo, tunaanzia nchini Tanzania. Serikali ya Tanzania imezindua kituo cha ukusanyaji kodi kwa njia ya kielektroniki na kuhifadhi taarifa, ikiwa na lengo la kupata taarifa sahihi za walipa kodi wa nchini humo. Pia kituo hicho kitakuwa na kazi ya kuhifadhi taarifa maalumu kabisa ambacho kinajulikana kama data center, kituo ambacho kitalinda taarifa nyingine za nchi. Hafla hiyo ilifanyika eneo la Kijitonyama jijini Dar es Salaam na ilihudhuriwa na rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli na makamu wake wa rais Samia Suluhu Hassan. Pia alikuwepo rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr Ali Muhamed Shein na kituo hicho kimeelezwa kuwa ni mkombozi, si tu kwa serikali, vilevile ni walipa kodi, walipa kodi kwa sababu ya kufanikiwa kupunguza kero mbalimbali mbali kwa uh, wale wote ambao wamekuwa wakilipa kodi kwa namna moja manyingine na serikali e, vile vile baadhi ya makampuni yamekuwa yakilalamika juu ya viwango vya utozwaji kodi kulingana na mapato yake, lakini vilevile vile serikali kwa namna moja ama nyingine ya Tanzania imekuwa ikieleza kwamba kuna baadhi ya makampuni yamekuwa hayaripoti taarifa sahihi za namna ambavyo zinaendesha biashara zake katika e, nyanja mbalimbali. Rais wa Tanzania Dk. John Pombe Magufuli alikieleza kituo hicho kuwa ni muhimu na kutolea mfano wa namna ya uendeshaji e, wa kampuni moja ya TTCL ambayo ilikuwa chini ya uwekezaji na kutoendeshwa kwa faida na hasara ikapatikana katika kipindi cha miaka ishirini ambayo kampuni hiyo ilikuwa chini ya uwekezaji. Kama nilivyosema, kituo hiki ni muhimu kwamba kwa kutumia kwa kituo hiki makusanyo ya kodi yatakayokuwa yanatolewa hayatakuwa na ulalamishi kwa sababu tumekuwa tukitumia njia za mtu na mtu. Yule mtu ina depend na uaminifu wake, wanawaita taxi assessors. Wapo wengine ambao wamekuwa si waaminifu. Kwa upande wa hawa taxi assessors, wanapokwenda kwa wahusika, wateja, wanawaambia bei ya juu, wakati kumbe inayotakiwa si hiyo. Lakini pamekuwepo pia kwa baadhi ya wadau wetu ambao wanatakiwa kulipa kodi, kuanda declare kwa kusema nilichopata ni hiki wakati kumbe alichokipata ni kikubwa. Kwa hiyo pamekuwepo na malalamiko katika pande zote mbili. Ili kuondoa malalamiko haya katika pande zote mbili za wale wanaoonewa kubambikiziwa kodi ambazo hazipo na wale ambao hawataki kulipa kodi, mwarobaini ni data center, kwa sababu yenyewe itajua kitu kama kawaida. Nataka nitoe mfano wa kampuni moja ya TTCL ambayo ilikuwa kampuni ya serikali mpaka kwenye mwaka 1992 tulipoamua kuibinafisisha kwenye mwaka 1992 TTCL pamoja na kwamba ilikuwa haipati faida sana lakini ilikuwa inaweza kutoa dividend kwenye serikali kwa taarifa nilizo nazo wenzangu mtanisahihisha kwenye mwaka 92 kabla ya kubinafisishwa TTCL ilitoa dividend ndani ya serikali bilioni moja tishirini kwa mwaka tukaamua kubinafisisha kwa uamuzi mzuri tu wa serikali, tukabaki na share ya 40%. Tangu tubinafisishe kampuni ya TTCL mpaka mwaka jana hatukupata dividendi hata senti tano. Sasa ni logic tu ya kawaida sinafu, tungebaki na TTCL wakati ule, ambayo ilikuwa inatoa dividendi ya bilioni moja kila mwaka, badala ya kuibinafisisha, na sisi tukabaki na asilimia arobaini. Hatukupata dividend hata senti tano kwa miaka yote ishirini iliyopita. Na wakati huo tulikuwa tumeimero kwa thamani ya bilioni mia moja ishirini na zilizolipwa ni bilioni sitini zingine hazijalipwa mpaka leo. Na baadaye, baada ya kuona hatupati chochote, mwaka jana, tukaamua kuchukua uamuzi kwamba hizi 40% zilizokuwa zimechukuliwa na mwekezaji tuzinunue tena, turudishe ili TTCL iwe asilimia mia moja ya serikali. Ni Rais wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli akieleza na akitoa mfano namna ambavyo makampuni yamekuwa yakiendeshwa na wawekezaji e, bila kuleta faida kwa serikali ya Tanzania hasa katika mfuko wake wa mapato ya kila mwaka. Nilipata fursa ya kuzungumza na kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato nchini Tanzania TRA Charles Edward Kichele, ili kupata ufafanuzi wa kina na kupata undani wa kituo hicho ambacho Rais Magufuli amekiita ni mwarubaini wa kumaliza utata unaojitokeza baina ya walipakodi na serikali ya Tanzania. Kwanza kabisa nilitaka atufahamishe eh, kwa kina hiki kituo ni cha nini hasa na kazi yake itakuwa ni nini? Kuna kituo kinaitwa National Data Center ambacho hiki kituo kinatumika kuhifadhi data za watu mbalimbali mbali. Watu mbalimbali wanaweka pale data zao, kama ilivyo jina, ni data center kwa ajili ya kuhifadhi data. Lakini sisi TRA pale tulikuwa tunazindua kitu kinaitwa Revenue Collection System, mfumo wa kukusanya mapato ya serikali, hasa kwa miamala hii ya kielektroniki kwenye kampuni za simu zinazofanya kazi zinazofanya malipo kwa elektroniki, mabenki na kadhalika. Mfumo wetu unaitwa Raven Collection System, na mfumo huu uko pale data center, lakini pia umehifadhiwa sehemu nyingine, kwa sababu kama unavyojua mifumo kunakuwa na sehemu moja na kunakuwa na offsite. Kwa hiyo mfumo uko pale data center na pia tumehifadhi sehemu nyingine ambayo nadhani sio vizuri kuitaja. Kabla ya kuzinduliwa kituo hiki, namna gani mlikuwa mnaweza kuhifadhi taarifa hizo? Za walipakodi taarifa uh, hizo walipa walipakodi tunazo tunazo. Kuna sehemu mbalimbali tunahifadhi, pia saiti mbalimbali tuweza kuhifadhi. Unajua data ni very sensitive, sasa sio swala la <curentii> kusema kwamba tunahifadhi wapi na wapi, lakini pale ni nice sehemu moja yapo, kuna na zani, mesema, kuna sehemu zingine pia tunahifadhi. Nadhani kama ulimsikiliza hata mheshimiwa Rais alikuwa amesema kuna sehemu mbalimbali, tuna data centers. Kwa hiyo kuna sehemu mbalimbali za kuhifadhi data. Kituo hiki kimeelezwa kuwa ni cha kuweka taarifa mbalimbali za masuala ya kodi, lakini pia kinafanya kazi ya kukusanya taarifa sahihi za mihamala mbalimbali mbali ya fedha kutoka makampuni ya simu, mabenki vilevile. Sasa nilitaka kujua mfumo gani ambao mamlaka ya mapato imeweka ili kufanikisha kazi ya kituo hicho cha taarifa za masuala mbalimbali ya kodi. Sasa kituo hiki kama navyokuambia, kuna mfumo wetu wa huu mfumo ndio unatupatia taarifa za miamala ya kielektroniki. Kwa hiyo wale watu, zile kampuni ambazo zinafanya miamala ya kielektroniki tutakuwa tunapata taarifa zao. Ume, umelipa vocha, umenunua vocha, tunapata taarifa. Umenunua vocha kiasi gani, na katika hiyo vocha kuna kodi kiasi gani, kuna kodi ya VAT kiasi gani, kuna excise duty kiasi gani? Kwa hiyo taarifa tunazipata, hii itasaidia sana katika kuwa na taarifa taarifa sahihi kwa sisi wakusanya kodi na walipa kodi, kwa sababu hapo nyuma hivi kulikuwa na shida kidogo. Unaweza ukakuta mlipa kodi analeta taarifa ambazo haziatimia, au wakati mwingine anajipunja, wakati mwingine anaipunja serikali. Sasa tunakoenda tunataka kila mtu apate haki yake, serikali simwonee mlipa kodi na mlipa kodi asionee serikali. Mfuko huu unatusaidia kwenda huko. Sasa uh, kamishna Kichele, hapo Tanzania kuna makampuni ya mawasiliano mengi, hali kadhalika mabenki mengi vilevile vile. Sasa bila kusahau uh, taasisi za serikali ambazo kwa namna moja ama nyingine eh, nazo zinafanya kazi kama hizo za mawasiliano, kwa mfano kampuni ya TTCL ama benki ambazo ziko chini ya eh, serikali kwa, kwa hisa fulani fulani sasa tukiangalia kwenye suala hili, mpaka sasa mwitikio upoje kati ya makampuni mengi ya hapo Tanzania na ni mangapi tayari ambayo yameshaunganishwa katika mfumo huo? Tumeanza na kampuni za simu, tumeanza na kampuni za simu. Sasa hivi tuna kampuni tatu, lakini kuna kampuni zingine tulikuwa tunaongea <tumizeno> nazo ziweze kuingia katika mfumo huo tunasema kabla hatujatumia sheria, tunataka tuwe na mahusiano tu ya kuongea kwamba njooni mjiunge katika huu mfumo huu. Mfumo una faida kwa wakusanya kodi na walipa kodi. Kwa hiyo tunaongea nao na wengi wamekubali, nadhani mpaka mwisho wa mwezi huu wengi watakuwa wamejiunga. Kulikuwa na changamoto za hapa na pale, unajua mfumo ina changamoto zake, lakini tumezitatua. Utaalamu wetu wala amezitatua hizi changamoto, tunaenda vizuri. Hiyo ni nzuri. Tukimaliza makampuni ya simu, tutaenda kwenye mabenki na taasisi za kibenki. Mfumo huu utakuwa kuwepo kwa yeah, kituo hiki kuna manufaa yoyote ama kuna chocheo wowote wa kupunguza gharama za kutumia matumizi ya simu, kwa sababu Tanzania ni moja kati ya nchi ambayo inaelezwa kuwa na gharama kubwa sana za matumizi ya simu? Uh, sasa raia bana, hili swala la kodi nilizosema, hata kwenye hotuba yangu nimesema hii haitaongeza gharama za za za za matumizi, haitaongeza gharama kwa mtumiaji wala kampuni za simu kwao. Kinachofanyika hapa ni zile zile kodi ambazo zilikuwa zinakusanywa, sasa baada ya kukusanya Kwa hiyo katika kuongeza au kupunguza gharama za simu haliko kwenye huu mfumo. Huu mfumo wenyewe nitukusanya kodi ambazo zipo sasa hivi, lakini tunakusanya kwa kutumia manual manual system, sasa tunaenda kwenye electronic system. kwa hiyo ndio hivyo, na kwa sababu itapunguza gharama za gharama za wale tunaita compliance cost. Compliance cost kwa kwa hawa makampuni ya simu, sasa anaweza akapunguza gharama zao huku, wakaangalia pia labda kupunguzia sisi watumiaji wa simu gharama upande mwingine. Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar Dkt Ali Mohamed Shein pia alikielezea kuwa ni kituo muhimu e, kwa Tanzania nzima wakati akitoa ya e, hotuba yake wakati wa ufunguzi wa kituo hiki, kwa sababu hata visiwa e, vya Zanzibar na shughuli zote za kimapato au Mamlaka ya Mapato ya Zanzibar pia itatumia kituo hiki. Je, kuna ahadi yoyote ama mnaamini kwa kituo hiki kwamba kitaweza kuongeza mapato kutokana na kuwezesha kupatikana kwa taarifa sahihi za ulipaji wa kodi hasa katika mihamala ya kibenki na makampuni ya simu. Taangalia taarifa zikiwa sahihi kabisa, tutapataje mapato? Yataongezeka ama atashuka? Lakini nategemea yataongezeka. Kiasi gani? Ngoja tupeane muda, mpaka miezi miwili baada ya baada ya ku, kuanzisha mfumo huu. Baada ya kutumia mfumo, tuangalie, tunaweza kufanya ulinganisho, tukaona zimeongezeka kwa kiasi gani ama zimepungua kwa kiasi gani. Lakini naamini kodi ita mapato yataongezeka. Nilifanikiwa kuongea vilevile na kuzung... nilifanikiwa kuzungumza na mkurugenzi wa taasisi ya sekta binafsi nchini Tanzania eh, Godfrey Simbeye na nilitaka kusikia kwa upande wake ama kwa upande wao eh, sekta binafsi ya nchini Tanzania mapokezi, mapokezi yao hasa ni nini juu ya kituo hiki. Nilikuwa nadhania na kwamba actually hilo ni jambo jema sana, kwa maana sisi tumeshauri siku nyingi sana kwamba masuala yote ya kodi lazima yaende k na tulikuwa tunazungumza hivyo kwa sababu kati, ukiangalia surveys nyingi zilizofanywa kuhusiana na mambo ya kodi, ukiacha kwamba viwango vya kodi viko juu, lakini hata swala zima la la la administration yake management yake na ulipaji wenyewe wa kodi ulikuwa unaleta changamoto kubwa kabisa kwa kwa sekta binafsi. Kwa hiyo tulikuwa tunashauri kwamba tupunguze, tufanye iwe rahisi kuwewe kulipa kodi. Sasa mfumo wa kielektroniki wa kulipa kodi ni mfumo ambao unarahisisha ile wale wale walipaji wa, wa, wa, wa na itaongeza sana pengine ita, mi nadhani itaongeza hata ile compliance kwa sababu tatizo tunalo Tanzania, pia tunazungumzia kwamba compliance ni ndogo ya mambo ya kodi, lakini unapoweka mfumo ambao una usumbufu, ndo watu ambao wanajaribu hapo, walikuwa wanajaribu kuzungumza kwamba eh, kuna watu wanajaribu ku epuka kulipa kodi kutokana na e, urasimu hapa na pale. Mfumo huu utawezesha mihamala e, yote ya huduma za makampuni ya simu na mabenki. Kwa upande wa mihamala ya simu za mkononi, hii itahusisha sauti, SMS, data ama vifurushi, mihamala ya kifedha baina ya simu na simu na mabenki, malipo ya huduma e, mbalimbali ikiwemo ya ala ama miito ya simu. Mihamala ya kibenki inahusisha vilevile ATM, benki kwa benki kwenda kwa simu, malipo ya huduma mbalimbali mbali, mihamala inayotumika kununua huduma, kwa mfano za televisheni. Pia inajumuisha e, mifumo ya kununua huduma mbalimbali mbali ambazo unatumia kwa njia ya simu. Ndipo a, mambo ambayo yameweza kubainishwa juu ya kile ambacho kitakuwa e, kituo hiki kinafanya, e, katika ukusanyaji wa taarifa wa masuala ya kodi kwa makampuni ya mawasiliano nchini Tanzania na mabenki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya Kwa Undani. Tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili, ambapo tutaelekea nchini Kenya kuangalia matukio ya mauaji kwa maafisa wa usalama wa nchini humo katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo leo hii tunaangalia e, mfululizo wa matukio ya mauaji ya wanausalama wa nchini Kenya katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, eneo hasa ambalo linapatikana na, na nchi ya Somalia, ambapo inaelezwa wanamgambo E, kutoka kundi la Alshababu wamekuwa wakifanya mashambulizi mbalimbali mbali katika ukanda huo, ambapo hii leo kuna taarifa kwamba kumetokea tukio lingine katika eneo la Garissa, eneo ambalo e, kichuo kikuu kiliwahi kuvamiwa e, na kufanyika mauaji ya uwanachuo zaidi ya mia moja. Tunaye mwanahabari wetu kutoka mjini Mombasa, Libert Adede. Libert Adede, kwanza hebu tufahamishe juu ya taarifa za tukio hili la leo katika eneo la Garissa hapo e, Kenya, kuna nini hasa ambacho mnaelezwa kutoka kwa mamlaka za usalama? Naona pengine hujanisikia nisikia, eh, na naamini kabisa tutakuwa tunaendelea kuweka eh, mambo sawa ili kuweza eh, kupata eh, sasa. Um, hebu tueleze nini ambacho nini, nini ambacho kinaendelea na, na, na naelezwa kwamba uh, kwenye line ya simu yupo mwenzetu uh, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, kwa upande wa hapo Nairobi, ni nini hasa ambacho mmeelezwa me, me, kimetokea huko Garissa? Uh, mashambulizi haya yamekuwa yakitokea mara kwa mara, na kwa kawaida vikosi vya usalama havitoi taarifa kamili kuhusu mashambulizi haya, lakini taarifa ambazo tumezipokea ni kwamba magaidi waliweza kuingia nchini na kuweza kuteketeza uh, uh, zile zile zile, zile mas za Safaricom za mitandao kule Garissa, japo uhalisi wenyewe wa hali yenyewe bado haujathibitika wazi wazi, lakini ni ni taarifa ambayo jinsi nilivyoelezea hapo ni kwamba wakati mwingi maafisa wa polisi hawaelezei bayana kile ambacho kinaendelea, na mpaka sasa hatujapata taarifa ambazo zinaelezea ukweli kuhusu kilichojiri kule Garissa na uh, mpaka hivi sasa kwa upande wa wa, wa watu ama wanahabari ambao wako eneo hilo ni e, nini hasa ambacho pengine kwa namna moja ama nyingine wamegusia kuna kuna wale wanaoeleza kwamba eneo hili limekuwa likishambuliwa li, li, liki mara kwa mara na wamekuwa wakitumia zile IED zile za za, za, za, za kuweka barabarani na kuhakikisha kwamba gari ya polisi yanapopita pale basi yanatumbuliwa. Uh, kwa hivyo ni, ni hali yenye ni ukata zaidi, lakini pia nieleze wazi kwamba um, kila mara magaidi hawa wana, hawa washambulizi wanapokuja wana, wanatekeleza kisa ambacho huenda labda kikaache nchi katika hali ya uh, kutoelewa. Maanake wengi wanasema kwamba magaidi kama hawa wanapofika maeneo kama haya Garisa um, inakuwa vigumu sana kuweza kubaini kile kinachoendelea, maanake ile sehemu ni mojawapo wa sehemu ambazo ziko chini ya ulinzi mkali, na serikali ilieleza kwamba itaweza kutoa ile amri ambayo watu hawafai kutoka, kutoka nje na ku- uh, labda wakati fulani kuanzia saa kumi na mbili hadi jioni, lakini mambo haya bado yanaendelea kutukia, maanake si mara ya kwanza. Uh, kaunti ya Mandera, hilo hilo tatizo limekuwapo, kwa hivyo ni ni jambo ambalo hatu hatujajua kiini chake lakini Uh, bado kuna taarifa kwamba eneo lile bado linapopakana na Somalia kuna uwezo mkubwa magairi, hau, genchi, wa magaidi hao kuingia nchini na kuweza kushambulia watu maeneo hayo. Shukrani sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo. Basi moja kwa moja tuelekee kwa mwanahabari wetu uh, wa Mombasa. Wiki iliyopita uh, Liberty Adede taarifa zilikuwepo kwamba kuna mauaji yalifanyika, si tukio moja tu, zaidi ya matukio eh, mawili katika eneo hilo la kaskazini mashariki mwa Kenya Hali kadhalika hapo jana kuna taarifa kwamba kuna mauaji yaliyofanyika katika eneo la Lamu, hii leo eneo la Garissa. Ni nini hasa ambacho unakifahamu juu ya masuala ambayo yanaendelea hasa hili la leo? Asante sana Idi Ligongo, si mashambulizi mawili, ni mashambulizi matano ambayo yametokea huku, ikidaiwa kwamba kundi hili la Al Shabab ambalo limeshutumiwa kuhusika na mashughuli yao ikitumia haya mabomu ya kutegwa ardhini na ya kujitengezea, na hata tunavyozungumza maafisa wa kijeshi pamoja na maafisa wa dharura wale kutoka idara ya polisi wa wa utawala wamepeleka katika eneo hilo kuweza kuangalia hali na kuweza kutoa kutegua baadhi ya mabomu hayo. Na katika shughuli hiyo hapo jana maafisa wa polisi katika kijeshi hilo la polisi tawala waliweza kushambuliwa na watatu kati yao kuweza kujeruhiwa vibaya baada ya gari lao lile, magari haya ya spesheli yaliyokuwa yamenunuliwa na serikali kuweza kushambuliwa na kundi la wapiganaji hao, ambapo inadaiwa kwamba ilikuwa na kundi kama la watu arobaini ambao pia kando na kuweza kushambulia gari hilo na kuitumia mabomu eh, ya kutegwa ardhini kwamba waliweza kushambulia kituo kimoja ama mnara mmoja wa mawasiliano na kuweza kukilipua na kukiharibu. Wakati wa kisa hicho, inasemekana kwamba wakati wa, wa tukio hilo ni kama walitoroka wali na gari lingine moja, japo hilo halijaweza kuthibitishwa. Tukio lingine ni wanasemekana kwamba hapo yamejiri amejiri tu baada ya hapo jana Eh, ma, eh, mwalimu mmoja kuna shule moja iliweza kushambuliwa, mwalimu mmoja kuuawa, na inadaiwa kuwa kuna walimu wengine wawili walitekwa nyara, dhafo hilo alijaweza eh, kuthibitishwa eh, na ni visa ambavyo vinaendelea kuripotiwa katika eneo hilo ukitilia maanani tu ni ni hapo juzi tu ambapo pia hapa katika eneo la Baure Lamu, ambapo eh, maafisa saba wa polisi waliweza kupoteza maisha yao na raia mmoja wa Kenya wakati gari lao liliweza kushambuliwa tena na wanamgambo hao wa Al-Shabab. Eh, ina, ina, ina, ina, haijaeleweka inakuwaje vifaa hivi vimeweza kuongezeka. Lakini maafisa wa polisi wanaendelea kuzunguka katika maeneo mbalimbali kujaribu kuangalia hali hiyo ni vipi haswa sana, na habari ba, zinazodokeza ni kwamba eh, wanamgambo hawa wa Alshabab, kuna inasemekana kwamba wanawatumia wenzao ambao wako katika taifa hili ama eneo hili la kaskazini mashariki na pia maeneo ya hapa eneo la pwani kuweza kutekeleza mashambulizi hayo, Idi. Naam, asante sana kwa kutueleza. uh, sasa uh, kwa upande wa, wa wanahabari ama wananchi wa maeneo hayo uh, ni nini hasa ambacho pengine kwa namna moja ama nyingine wamewataarifu, hali ya kiusalama, hali ya maisha, jinsi inavyoendelea, kwa sababu inaonekana matukio haya yanaendelea kuwa na mfululizo. Na ni jambo la kula wasiwasi wasi. Ah, Bwana Idi mimi nimekuwa Nairobi tu, nimerejea kutoka Nairobi ambapo e, tulikuwa na tunashughulikia swala la, la, la mahabari kuhusiana na reli ya kisasa, lakini unawasikia hata a abiria katika magari hayo wakiwa wanagutia swala hili ambalo linaendelea kuzua wasiwasi wasi na kushangaza, lakini inasemekana kwamba kulingana na duru kutoka idara za, za mawasiliano za kijeshi, jeshi la Kenya KDF wanadokeza kwamba mashambulizi haya ni kama yanaongezeka kutokana na kwamba jeshi la Kenya ama majeshi ya chini ya muungano wa AMISON ambayo yaliyoko kule Somalia yameweza kuongeza na kusisitiza mashambulizi ambayo huenda sasa yanawafanya wale sasa kujaribu kuleta mashambulizi huku kujaribu kupunguza joto ambalo limeongezeka huko. Maanake inadaiwa kwamba kundi hilo la al Shabab, maeneo yao, ngome zao nyingi zimeweza kutekwa na wanajeshi hao ambao, siku baada ya nyingine, wanaendelea kupata kuweza marisha usalama katika eneo hilo na pia viongozi mbalimbali wa taifa la mataifa ya Afrika wakiweza kupendekeza majeshi zaidi kutumwa nchini humo na pia muda kuongezwa, e, wa kuongezwa ili majeshi hayo yaweze kuhudumu na kuweka amani haswa sana katika kongamano hilo lilifanyika kule Uingereza kuhusiana na taifa la Somalia. Libatadede, mi ni kushukuru kwa taarifa hiyo, na tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki, Libert Adede, Kennedy Wandera, hali kadhalika, bila kumsahau Omar Kaseko ambaye amewezesha wewe kuweza kutuona hapa kupitia ukurasa huu wa Facebook, na bila kumsahau Aida Issa kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo.