Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni alasiri saa kumi na nusu saa za Afrika ya Kati, ambapo ni saa 9 nusu saa za Afrika ya Kati ni saa tatu na nusu asubuhi wa hapa Washington. Jina langu ni BMJ Muridhi, na karibu msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express kukuletea dakika zingine 30 za mambo tofauti tofauti kutoka hapa studio 15. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi tunakusii msikilizaji na mtazamaji tuende pamoja mpaka pale tutakapokamilisha matangazo yetu ya alasiri ya leo katika VOA Express. na Mkamiti, unajua ni mwisho wa mwezi, alafu pia ni Friday. maanake nini? Maanake watu hutokea kwa wingi katika ma maeneo ya burudani kwa sababu, kwanza mfuko umejaa, pili ni wikendi. Okay, kwa hiyo ni mwanzo wa mwezi kwa sababu leo ni tarehe mbili tu, mwanzo mzua, wa mwezi, kumaanisha pia mw, mw, mwisho, mwisho wa wiki, mwisho wa wiki uh -huh. Na mwezi nao umeisha uh -huh. Na mapeni wale ambao wanalipwa mishahara wengi wao wanapata mishahara mwisho wa mwezi <laughs> kwa hivyo mambo ni mazuri kweli kweli, kweli kwa baadhi ya wasikilizaji wetu uh, ambao wanatusikiliza uh, sasa hivi uh, tunawakaribisha kwa mara nyingine tena, na nafikiri tuanze moja kwa moja na stori ambayo imetokea kule nchini Uganda, lakini kabla ya hapo tusikilize Unajua, watu siku hizi kina dada kila kukicha wanakuwa wanakuwa creative, wanakuja na ubunifu mpya wa kujua kwamba wataweza kuishi vipi katika maisha yao ya kila siku, kuweza kuhakikisha kwamba wanajishughulisha na kazi moja au nyingine. Zamani kina mama wengi au kina dada wengi walikuwa wakitegemea kukaa tu nyumbani, lakini siku hizi ah, wenyewe wanasema alhamdulilahi, wanafanya kitu Nataka ifike wakati ambapo mimi ndio mshonaji bora Mombasa, na sio mshonaji peke yake, lakini pia mtu ambaye anatrain watu Mombasa, especially wale ambao wanafeel ni kama vile hawana elimu. Hiyo ripoti utaipata baadaye kidogo, lakini kabla ya hapo, ndio tujue ni yapi ambayo hasa vijana wanafanya kuhakikisha wanapata nafasi za kufanya kazi ambazo kazi ni tofauti tofauti, na sio lazima uajiriwe ndio useme kwamba una kazi mm -hmm. E, lakini kwanza twende mpaka Uganda. Mkamiti, kuna nini Uganda huko? BMJ, tunafahamu kwamba kuna kuna msichana au tuseme wasichana wenye umri wa miaka kumi na mitatu wametembea kwa miguu kilomita mia tatu na arobaini ili kwenda kuomba kuweza kupata ada ya shule, wameenda kufanya maombi maalum ya kuweza kupata ada ya shule. Lakini taarifa hiyo, tunaye pia mwandishi wetu kutoka kule kule Kampala, Kampala. Kenes Bwire, na hawa wasichana sio peke yao, wameungana na wengine, lakini kwa sababu ya umri wao inaonekana ni jambo ambalo si la kawaida. Kenes Bwire, tufahamishe ni yapi haya tunayoyapata sasa kuhusu wasichana hawa wawili wenye umri wa miaka kumi na mitatu. Namnaona kama tuna uh, itilafu kidogo pale ya mitambo. Uh, kutoka huko Kampala. Kenesi, unatupata? Naona basi kuna matatizo, basi tutarudi kwa Kenneth si Bwire ah, mara matatizo ya kimitambo yatakapokuwa mazuri, lakini hakijaharibika kitu bmj. Na tukiwa bado katika eneo hilo hilo la Afrika Mashariki, unafahamu kwamba kumekuwa na mapigano huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. E, kulikuwa kuna mapigano katika eneo uh, la Kasai. Mapigano yanahama ya ya kutoka eneo moja hadi jingine, yameenda mara sijui uh, mbuga za Virunga, na sasa hivi mm -hmm. yanafanyika ya katika maeneo ya milima ya Miramba, taarifa ambazo tumeziangazia sana hata hapa katika matangazo mengine taarifa zingine zetu haswa so. Lakini ili kuweza kujua zaidi kuhusiana na mapigano hayo yanayoendelea hivi sasa, basi hebu tujiunge na mwandishi wetu Auster Malivika akiwa uh, eneo hilo la Kivu Kaskazini kuweza kutujuza yale yanayoendelea hivi sasa katika masuala ya mapigano hapa tu nyuma yangu katika maeneo ya Buramba na sio mbali na hapa, baadhi ya raia wengine walikuwa wakikimbia, wengine wamevunjika mguu, ukiona wanawake wengine wanauhoga kutokana na mlio wa risasi sika, basi masasi kufika kunema kutembea kula kushida masasi njala taksi Ifahamike kwamba haya yanajiri wakati ambapo jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC limeanzisha operesheni like za kijeshi dhidi ya makundi ya wapiganaji katika mbuga la wanyamapori la Virunga na maeneo haya, ikiwa maimai Mai, FDLR pamoja na Nyatura. Alphonse Kambale ni kiongozi wa mashirika ya kirahia panya milima hii na tupate resulta kama operation iliweza, na sisi tumelima bila tatizo yoyote, tumefanya kazi zetu bila tatizo yoyote. Hiyo operation kama mzaa wanaenda wanarudi, wanaenda wanarudi. Sisi kwa ngambo yetu kwa mashamba tunateseka, na aktiviti zingine zote zinasimama. Tungelalamikia FRDC wafanye operesheni za kweli, na kama ni kumsaka adui wamsake, na sisi raia tutavumilia. Hatutaenda kwenye mashamba mpaka watupatie rezulta kama wameweza kumtosha adui, na sisi tufanye kazi zetu katika uhuru yote. Ndivyo hivyo hali ilivyo katika eneo hilo, kama ulivyosema Mkamiti, na wasikilizaji watazamaji wajue kwamba hili ni suala ambalo tunafuatilia kwa kina na tutakuwa pia kwenye live talk hii leo. Uh, itakuwa ni, uh, ni topic ambayo tutakuwa tukizungumzia katika matangazo yetu ya moja kwa moja, uh, kuhusu suala hilo la vita vinavyoendelea huko DRC. nam basi, na hivi sasa tunaona, tunaarifiwa kwamba mwandishi wetu Kennes Bwire kutoka Kampala nchini Uganda yupo tayari kabisa katika laini ya simu. Basi Kennes, um, ni vyema hivi sasa tukazungumzia suala la hawa wasichana wawili ambao wamekuwa ndio habari kuu katika katika nchi ya Uganda kupitia gazeti lake la Monitor. Wameweza kutembea kilomita mia tatu na arobaini kwa ajili ya kufanya maombi maalum ili kuweza kupata ada ya shule. Basi unaweza ukatujuza hayo, naam. Mkamiti ni kwamba na kila mwaka watu hutembea kwa sababu mbalimbali, wakija hapa na mgongo kuhudhuria maombi kila siku, kila siku ya tatu ya mwezi Juni lakini kila mtu anakuwa na sababu zake. Mwaka huu ile sababu ambayo imegonga vichwa sana ni hawa wasichana uliowazungumzia kwamba hawana karo na wanaamini wanapotembea basi kwa mguu hizo kilomita zote mia tatu, basi ba, Mwenyezi Mungu anaweza kawafungulia njia na wanaweza wakapata karo. Na ni kwa sababu wametembea wakiwa wawili tu, au ni katika kundi la watu ambao wanatembea ili kwenda mpaka uh, ulikotaja huko, wakiwa katika kundi la watu lakini Il... naam, naam ilivyo desturi ni kwamba watu huungana pamoja wengi, hata kutoka mbali kama nchini e, Kenya katika mji wa Kisumu. Lakini kwa hawa ni kwamba walianza wao wawili, lakini njiani, wanakuja kukutana na wenzao, wanaunda kikundi, kila mtu anatembea, lakini kila mtu anakuwa na imani yake mwenyewe kwamba ninapotembea, ninapohisi uchungu, ninapopitia magumu katika kufika na Mgongo, walipouawa leo waliokuwa mashujaa wa kidini, basi huenda Mwenyezi Mungu akaweza akanifungulia njia na lile ninalolitafuta nikalipata. Kuna wale ambao wametoa e, wa, wametoa taarifa kusema kwamba walipotembea walifanikiwa, na hivyo wasichana hawa pia wanaamini kwamba huenda basi ikawa ndio nafasi yao ya kufanikiwa. Hebu eh, kwa kumalizia, Bwire, tueleze yale ambayo yatajiri hapo kesho huko na Mgongo, ambapo kama ulivyotaja yanatokea kila mwaka. Kesho ni kwamba ndiyo maombi maalum. Sasa ikiwa amewaleta watu kutoka pembe zote za dunia, wengi wao wanatoka Afrika Mashariki na Kati, lakini wapo wale ambao pia wametembea kutoka mbali na mbali kuweza kufika mahala hapa, na itakuwa ni siku nzima ya kufanyiwa maombi, na tu baada ya maombi, basi siku itakuwa imekamilika hivyo. Lakini ni siku ambayo inajulikana kuwa historia kubwa nchini Uganda, ambapo vile eh, hata viongozi wa kidini huwa wanaweza kuhudhuria. Asante uh, sana Kenneth Bwire kwa kuweza kutuletea ripoti hiyo, ambapo inajiri siku mbili tu baada ya uh, ripoti tulikuwa nayo hapa ya rais wa zamani marehemu uh, mwalimu Julius Nyerere pia uh, kuwa uh, uh, katika azima yake ya kutakaswa na, na, na uh, kanisa la Katoliki azima yake. Ripoti ambazo tumekuwa nazo zote zinawiana na. Uh, shukrani sana Bwire, tutafuatilia hata zaidi kujua mengi zaidi katika taarifa zetu zijazo. Mkamiti twende wapi? Naona tuende moja kwa moja tusikie yale yamejiri sasa hivi kutoka chumba chetu cha habari. Katika habari za dunia ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ameitaka Mahakama Kuu ya Marekani kuitathmini marufuku yake ya usafiri kwa wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani ambazo ni Iran, Libya, Somalia, Sudan, Syria na Yemen. Viongozi wa dunia na wanaharakati wa mazingira wameeleza kusikitishwa kwao na uamuzi wa rais Donald Trump wa kujitoa kwenye mkataba wa mabadiliko ya kihistoria ya hali ya hewa ulioafikiwa mjini Paris, ukiwa ni juhudi ya dunia kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Mwendesha mashtaka katika kesi ya watu watano walioshitakiwa kumuua mkosoaji wa utawala wa Kremlin Boris Nemtsov mjini Moscow mwaka 2015 wamewataka baraza la mahakama kuwatia hati yani, akitoa hoja ya kufunga kesi hiyo kwa upande wa serikali. Maria Semenenko amesema watu hao wanahatia bila ya shaka yeyote. Na serikali ya Ufilipino inaeleza kwamba mtu mwenye bunduki alivamia hoteli yenye kasino katika mji wa Manila hapo jana na kutia moto meza ya kucheza kamari katika sehemu iliyokuwa na msongamano wa watu na kuzusha moshi mwingi sana uliosababisha vifo vya watu 36. Na msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express, popote pale unapotuangalia hivi sasa, tunakushukuru kwa kuwa nasi hivi sasa, na tunayo bado mengi ya kuzungumzia ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express. BMJ Muridhi. Uh, hivi sasa basi tunaelekea kule nchini Tanzania, ambapo mwandishi wetu Rahabu Fredi akiwa jijini Dar es Salaam, yeye ameweza kuzungumza na watu wanaoishi na virusi vya HIV pamoja na ugonjwa wa ukimwi, ambao wanaelezea jinsi changamoto wanazozipata katika maisha yao ya kila siku, hali kadhalika unyanyapaa ambao bado unaendelea duniani kote kuhusiana na maradhi haya ambayo sio wote wanafahamu kile kinachotakiwa kufanywa au kuwa karibu na watu wanaoishi na ugonjwa huo au maradhi hayo. Basi hebu sasa tumsikilize mwenzetu huyo, Rahabu Fredi. Jicho letu leo limewatazama watu wanaoishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi, pamoja na jitihada za kupambana na unyanyapaa wanaotendewa. Vitendo hivyo bado vinaendelea hadi sasa. Wao wenyewe wanadhihirisha hilo, lakini pia wana wito kwa jamii. Inakaa mkahawa kangu wakanauza chakula pale. Sasa kuna jirani yangu ambao huyo jirani aliwahi kupiga vita hata wateja wasije kula pale, kwa kuwa mimi nina ukimwi. Mimi nina familia na nyumba yangu, ambayo nakaa na familia na watoto wangu. Sasa kuna kaujenzi, nilianzisha kaujenzi pale nyumbani. Akasema yule mama, unajengauna nini utafaidika nini na hii nyumba tumeshaoza? Umekufa, ya nini kuhangaika? Sibali, waache tu, subiri kufa, mtu ana ukimwi. Lakini cha ajabu sasa, katika mikahawa yangu, wadaktari wote wanaotuhudumia hapa wanakuja kula kwangu, na wote tumefahamiana nao, wengi sana. Lakini wanakuja kula peta, pale kwenye mikahawa yangu, kwa hiyo wananitia moyo, kumbe wana naona kwamba kumbe ni jambo la kawaida mimi. Niliugua TB, sikuelewa kinachoendelea, nilijua kwamba nauma kifua kikuu. Nilipoenda hospitali kupima, nikaonekana na kifua kikuu, nikaendelea na matibabu, nikamaliza miezi sita, nikaendelea kuumwa tu, kupima, nikaonekana nina, nina virusi vya ukimwi. Wakaandaa kabisa na wengine kwamba wagawane na nguo zangu na vyombo na mji wauze, hadi, hadi majirani walinitenga wote walikuwa wakiniona tu, hata nikikaa sehemu wananikimbia. Lakini Mungu ni mwema hawa, mpaka sasa niko hai. Wananyapa waache, ili ni janga la dunia nzima, hamuna mtu aliyolipenda. Hatuwezi tukajua kwamba Mungu labda ndio ameshusha au ni Shetani. Wasinyapae wenzao, binadamu wenzao, hata watoto wanazaliwa wana matatizo hayo. Ukimwi ni janga hivyo, sote kwa pamoja, hatunabudi kupambana na kupinga vitendo vya unyanyapaa. Basi tunakushukuru Rahabu Fredi kwa taarifa yako hiyo kutoka jijini Dar es Salaam. BMJ, bila shaka umesikia yale ambayo yalikuwa yakielezwa na waathirika hao, na ni tatizo ambalo limekumba watu wengi katika ni maeneo yote duniani, lakini sana sana tukiangazia katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Ni swala ambalo si zuri, lakini ndivyo hivyo hali ya maisha na naona mkamiti, naona umepata kama huzuni huzuni. Nafikiri kukuchangamsha sasa, wacha tusikilize kibao cha muziki <laughs> <laughs> maanake maisha lazima yaendelee. Sasa msikilizaji, mtazamaji, hapa studio tunasikiliza ngoma kutoka kwa mwanamziki Barasa. Huu ni mziki ambao mkamiti umetajwa kama uko nambari tops nambari moja mm -hmm. E, katika hasa Afrika Mashariki na kati uko juu sana. Uko juu sana na unapendwa sana na unachezwa kila mahali katika mabaa, katika sehemu zote, na mwenyewe akihojua juzi amesema unasikika dunia nzima. Muziki wenyewe unajulikana kama muziki mwanamuziki ni, ni darasa twende kazi. Na ukini bip tunakupigia And hey, let me make one thing clear Bra bra bra staki kusikia So simba so chui so mamba Kuzi <laughs> yangu inatosha kujigamba Na sina <laughs> maneno kwenye kanga Kazi juu ya kazi yanibamba tubamba bamba tu bamba Kisa unaweza kusa kisasa Sisi ya na fegi uchome kibanda Kalale wote ndoto zako za kitanda Sibado tuko macho mida ya wanga Munga kazana kamba. Ama ufata nyayo uchane msamba, pasua miamba, pasua anga, tunasemaga chambua kama karanga. Hey! maisha na muziki, acha maneno, weka muziki. ukiwa sad, ukiwa hap, ukiwa juu, ukiwa chini, piga muziki. Hey, hey, hey. Safari na muziki, acha maneno, weka muziki. Hey, hey, hey. Imba unachopenda, hey, na ukitaka kucheza cheza, hey, muziki bambata, shika kamata Umba, kukimbia ya mbongo, Watch yourself. Kwa kwenye maisha yetu no kila siku kama vile movie, vitu vingine unatandikia watu jamvi Barabara kabisa nasema, you don't stop uh, cheza na muziki kila naona kitu muziki hapa nashindwa <laughs> <laughs> kuelezea, msikilizaji mtazamaji amejionea mwenyewe namna ambavyo ulikuwa unayarudi magoma <laughs> eh, bila shaka na unajua, mimi Mkamiti, siku zangu nilikuwa mchezaji densi mkali sana mwanzo, siku zile za break dance na nini mm -hmm, lakini siku hizi nimezeeka kidogo, lakini bado Uh, mimi na enjoy mziki wakati napata nafasi. Huyo mwanamziki eh, Darasa akisema, uh, muziki na mwanamziki huyu uh, mkamiti, um, najua muda unakimbia, lakini nitaje tu kwamba tangu wimbo huu ulipowekwa kwenye YouTube mm -hmm. ambapo ni kama, kama, kama miezi sita hivi imepita, mm -hmm. umegonga takriban wa, wale ambao wametazama uh, karibu milioni nane kufikia sasa basi ndio moja sababu ndio maana ukawa mziki wa juu unaotamba na, na ni kuonyesha, ni kama ilima, milioni moja kila mwezi, na ujulikani unaenda unaelekea wapi, kwa sababu umevuma sana kama tulivyotaja, mziki unapendwa sana, kila mtu ana na, maanake hauna ile style ambayo ni ngumu kufanya, so kila hata watoto wanaucheza mziki huu, ah maanake BMJ nikisema, ni nikupe chance ya mambo ya Darasa hatutamaliza hapa, twende pande basi, toe, zingine. Haya basi. Mkina, kama tu sema awali no. watu siku hizi hawaangalii hawa kaua kuingiza kipato kimoja, wanatafuta njia mbalimbali mbali za kuweza kuingiza kipato chao cha maisha ya kila siku, hususan kina dada nao siku hizi wamechipukia wakiwa na kazi moja wanajishughulisha na kazi nyingine, kama wameajiriwa, hali kadhalika wanatafuta kazi za mikono za kuweza kuwapatia au kuwaongezea kipato ndani ya familia na. Sasa kuna huyu dada anaitwa Whitney anatoka na Mombasa nchini Kenya. Alizungumza na mwandishi wetu Salma Mohamed haswa yeye anafanya na kazi za mikono za ushonaji kuweza kujipatia maisha ya kila siku. Niliona kwa kifupi kwamba kofia na vile vile mikeka ile ya kukanyagia na mambo yote ya ushonaji. Hebu uh, tumsikilize basi anavyosema kuhusu uh, ushonaji. Nashona mats na shona kofia, sweaters, nashona vitu vingi. Napenda ku explore bags na nini hizo vitu zote, najaribu ku, -ku -explore na ku learn zaidi, e, sweaters za wa watoto na mostly hata tukofia ndio napenda sana. Sijui kama kwa sababu na, na, ni kwa mtoto wangu, huwa napenda hizo kofia, naangalia vile ziko, na pia nikiangalia pia baridi, na pia bags za wasichana, vitu interesting ambazo mtu akiangalia nikitu atatembea nacho na rafiki yake atamuuliza nani alikushonea hii. Materials nazipata huku, huko Mombasa, although imekuwa changamoto kiasi, kwa sababu vitu mingi ni expensive. Nataka kuangalia kama market ya Nairobi iko nzuri zaidi ama vitu ziko cheaper. Natumia uzi mostly, na kuna ile tapestry mats iko flat alafu inakaa kama mesh ya plastic somehow. La sasa hiyo ndio tunatumia kutengeneza carpets na pia doormats. Customers wangu wengi ni wanawake, na the reason why natumia hao kama target yangu ni kwa sababu kitu kikosekana nyumbani mwanamke ndio mtu wa kwanza mostly kujua hicho kitu hakiko basi BMJ dada huyu Whitney Kihara, mbali ya mambo ya ushonaji, pia anafanya ufu, ufundishaji. Anatoa training kwa watu ambao wanataka kujifunza zaidi kuhusiana na masuala haya ya ushonaji. Basi tuendelee kumsikiliza na nimeanzisha lessons ambazo huku nafundisha watu for two hours na very convenient from 9am hadi usiku saa mbili, niko available kwa sababu ya wale watu wanatoka job, nawapea two hours na nawapatia na pia materials za kutengeneza hizo vitu. Wanawake sana sana, lakini pia kuna wale wanaume wako interested, ni vile wengi wao wanasema society imebrand haya mambo ya kushona ni mambo ya wanawake, lakini najaribu sana kupenetrate market nione pia wanaume. Nataka ifike wakati ambapo mimi ndio mshonaji bora Mombasa, na sio mshonaji peke yake , lakini pia mtu ambaye ana train watu Mombasa, especially wale ambao wana feel ni kama vile hawana elimu, ni kama dunia imefika mwisho. So nikipata hao watu ambao wamekuwa crushed kwa society, alafu wameona kuna vitu ambazo wanaweza tengeneza wakapata pesa wao wenyewe, nimewasaidia hao pia au kuinua maisha yao, I think hapo nitakuwa nimesema nimekuwa successful, na si hapa Mombasa peke yake, kila mahali. Shukran sana Whitney Kihara, ambapo umetoa ushauri kwa wale ambao labda wanadhania kwamba lazima uandikwe ofisini ndio uwe na kazi. Na vilevile vile shukran mwandishi wetu Salma Muhamed, ukiwa hapo Mombasa, kwa kutukusanyia taarifa hiyo na kuweza kuzungumza na huyo dada. Na sasa moja kwa moja Uh, twende kwake Liberty Adede, ambaye yuko Nairobi, yuko standby kutufahamisha yale yanajiri, ikiwa ni weekend kama alivyosema, wakati mifuko mingi imejaa manoti kwa sababu wengi wamelipwa. Wame walikuwa wananieleza hapa kwenye uh, Facebook kwamba wana mapeni na ni weekend na ni mwisho wa mwezi na ni mwanzo wa mwezi. Liberty Adede, tuambie ni yapi yanaendelea hasa hapo nchini Kenya na maeneo mengine ambayo labda umefuatilia. Shukran sana bfj, naona unatandika magomo kweli kweli, na dada mkamiti amepiga akijua ni weekend. Haya, Mombasa bado mambo mametulia kwa sababu ya mwezi wa Ramadhan lakini jijini Nairobi eh, jiji la Nairobi limeanza kupata tena kurejesha hadiki ya zamani ya kuwa kivutio maarufu barani Afrika cha kujiburudisha kama vile majimbo ya New York na pia Las Vegas huko Marekani. Hii ni kutokana na tamasha mbalimbali za burudani zinazoandaliwa jijini Nairobi, baadhi ya tamasha hizo zikiwa zinaenea mpaka hapa Mombasa. Labda wacha tuangazie, wanasema kwamba eh, wikendi hii kutakuwa tunatarajia kwamba msanii wa marekani wa marion Omari uh, aliyevuma na ali, kibao cha R&B kama vile i Ice Box, anatarajiwa kupiga shoo jijini Nairobi, hukuwa wapenzi wa mziki wa rege kama vile BMJ wakiruka kwenye shoo eh, ambayo itakuwa katika jumba la KICC. Shoo yake Don Car Carlos akiwa amekupigia vibao kama Just a Passing Glance pamoja na ile Harvest Time, atakuwa anaachilia shoo yake kubwa sana jijini Nairobi weekend hii. Don Carlos inakuja tu baada ya show nyingine ya mwana, mwanawe mfalme wa rege uh, hayati Bob Mali eh, Damian Mali ambaye amepiga show weekend iliyopita na akasalia wiki moja ambapo ameweza kufika katika kituo cha kuhifadhi wanyama jijini Nairobi na kuweza kuchukua simba mmoja kumlea. Damian anaondoka hivi leo kuelekea Nairobi. Na pia wiki iliyopita Nairobi iliwashwa moto kwa wakati Diamond alipopiga show huko pamoja na dada wawili wa Kimarekani Merimeri. Meri. Lakini sasa tukijaribu kuingia katika rubaa za kimataifa kidogo, najua hapo mkamiti atakuwa ni mkali sana kwenye hiyo. Watu wengi zaidi wanafuatilia kujua eh, jinsia ya mtoto ambaye ama ujauzito wa Serena Williams griji huyu wa mchezo wa tennis, akiwemo mwenzangu hapa Josephat Kioko ambaye anasema alisikia vibaya kusikia huyo kaenda amechukuliwa, lakini tutafanyaje? Hii ni baada ya katika dadake katika mahojiano na kituo kimoja cha cha cha, cha, cha runinga akaweza kugusia na kutoa ni kama anagusia uh, jinsia yule mtoto, japo uvumi huo ulienda na kubadilishwa mara moja na wakakana, waka na kusema kwamba a uh, tushazoea sisi ni wanawake wengi. Sijui mkamiti kama umeasikia haya. Hayo ya Liberty Dedé nimeasikia na mpaka <coughs> hivi sasa bado kuna ubishani. Wengine wanasema ni kweli <coughs> Serena Williams atapata mtoto wa kike, kana kwamba yeye mwenyewe ame, ame, amefanya kama kukanusha kwamba hana ha uhakika kwani bado hajui ni mtoto gani. Dada yake ali, ali, ali ni kama aliropoka tu na kwa kuwa wao katika familia yao basi wana watoto wa, ni watoto wa kike basi kwao ni rahisi zaidi kutumia mtoto wa kike kwanza badala ya kutamka jina la mtoto wa kiume. Tunakushukuru sana basi Libat ya Dede kwa taarifa hizo kamla za burudani. Kabla sijaondoka kuna burudani lakini kama shalingine kubwa linaandalia jinairo li, kule marika Uingereza. Samahani li, Libat uh, ya Dede, sina nia ya kukukatiza alenjane, lakini ni kutokana na kwamba muda hatuna nao wa kutosha, kwani tunamwona mwenzetu hapa uh, Id Ligongo yupo tayari kabisa kutujuza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Basi tutakutana wakati ingine tena, Dede, tukutakie wkend tulivu. Haya basi tunamwona <laughs> Id Ligongo tayari nimesha kupamba upumbini wako <laughs> nam, kuna mambo mengi sana hivi sasa yanavuma katika mitandao, lakini leo nimekuja na matatu eh, kwa harakaharaka haraka. La kwanza ni ah, hatua ya Rais Donald Trump kutangaza kujitoa katika ule muungano wa kushughulikia tatizo la kuongezeka kwa kiwango cha joto ulimwenguni. Ni suala ambalo linatamba hivi sasa, vyombo vyote vya habari, watu mashuhuri duniani wanalizungumzia lakini. Kwa nchini Tanzania, mbunge kijana e, John Mnyika leo ametolewa katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, na video hivi sasa inatamba kwelikweli, akiwa anatolewa nje ya mlango, anasukumizwa na wanausalama e, kwa sababu inasemekana kwamba alifanya fujo na alikaidi maagizo ya spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, Job Ndugai. Lakini kubwa zaidi kwa wanamichezo, hapo kesho ni fainali ya klabu bingwa barani Ulaya ambayo inakutana kisha timu ya Real Madrid ya Hispania na timu ya Juve ya nchini Italia. Ni mpambano ambao kwa kweli watu wengi wanaosubiri sana, na kikubwa ni watu wanazungumzia, je, Real Madrid wataweza kuvunja mwiko ambao hakuna timu yoyote ile ambayo imewahi kuifanya, e, kwa bingwa mwaka jana kurudi tena fainali na kufanikiwa kuchukua lile kombe. Sasa je, Real Madrid wataweza kuvunja huo mwiko au Juventus kesho wataendeleza e, kuweka historia hiyo ya UEFA Champions League? Kwa hiyo msemo wa kweli zitakuwa ni zile dakika ngapi, tena itategemea <laughs> 90, 120 kama penalty. Tusubiri kuona kesho mambo yatakuwaje. <laughs> Ah, shukran sana Idi Ligongo kwa kutuletea hayo ambayo yanavuma kwenye mitandao. Na anaona takriban dakika 30 zimekatika, msikilizaji na mtazamaji wa VOA, uh, Express kutoka hapa Washington eh, tunapenda kushukuru yule ambaye amesimamia matangazo haya, Mary Mgawe, na vilevile mwelekezi wa matangazo amekuwa ni Aida Isa. Hapa studio pia tumeshirikiana na fundi mitambo Jafar Mjasiri, wakisaidiana na senior editor Abdushakur Rabud. Mimi ni BMJ Muridhi, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia wikendi njema popote pale unapotuangalia na kutusikiliza.