Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 2 mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na kumi na saba ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 93.7 FM Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22, karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, msikilizaji, tutakuletea live talk, matangazo ya moja kwa moja, ambapo tutakushirikisha wewe na wengine wanaotusikiliza. Na leo tukizungumzia hali ya kisiasa nchini DRC, hususan mbinu za kutafuta amani nchini humo. Je, wakazi wa maeneo yaliyokumbwa na vita wanasemaje? Hii inatuhuzunisha sana kama raia. Kama raia ni operation, wafanye operation, na tupate resulta kama operation iliweza, na sisi tumelima bila tatizo yote, tumefanya kazi zetu bila tatizo yote. Hizo ni habari, baadhi ya habari ambazo tumekuletea. Na vilevile katika habari zingine za dunia ni kwamba rais Donald Trump wa Marekani, baada ya kutoa kusema kwamba nchi yake itajiondoa kutoka mkataba wa Paris, wana viongozi kutoka nchi mbalimbali wanatoa hisia zao. Ni miongoni tu mwa zile ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo lakini kabla ya hapo, kabla hatujaingia kwa live talk, eh, mwenzangu Sandi Shomari yuko hapa kukuletea taarifa ya habari kutoka hapa studio. Viongozi wa dunia, wanaharakati wa mazingira wameeleza kusikitishwa kwao na uamuzi wa Rais Donald Trump wa kujitoa kwenye mkataba wa mabadiliko ya kihistoria ya hali ya hewa uliofikiwa mjini Paris ikiwa ni juhudi ya dunia kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema katika lugha za Kiingereza na Kifaransa kwamba anaamini Trump amefanya makosa ya kihistoria. Macron amesema wanasayansi wa Marekani na wafanyabiashara wanakaribishwa Ufaransa kama makazi yao ya pili ambako wataweza kufanya kazi pamoja na kutafuta ufumbuzi thabiti kwa mabadiliko ya hali ya hewa na mazingira. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel anasema makubaliano ya Paris ni hatua kubwa ya kihistoria. Alisema ni uamuzi hauwezi kusimamishwa. Viongozi wengine wa dunia wameeleza uungaji mkono wao thabiti kwa makubaliano hayo ya Paris na mkuu wa sera na kitengo cha mikakati ya baadaye cha shirika la kuhifadhi wenye mapori WWF Afrika Kusini, Salim Fakri, anasema uamuzi huo wa Rais Trump kujiondoa kutoka mkataba wa Paris utakuwa na athari mbaya kwa bara la Afrika. Fakri anasema na wasiwasi juu ya kuondolewa kwa kiasi cha dola zipatazo bilioni mbili ambazo Marekani ilikuwa ichangie kwa mfuko wa Green Fund ili kusaidia nchi zinazoendelea katika kutekeleza mbinu mpya na teknolojia za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. mfuko wa Green Fund ni muhimu sana na utaweza kusaidia katika harakati za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika, hasa shughuli za mafunzo, alieleza. Serikali za nchi za Afrika zimeeleza pia kusikitishwa kwao kutokana na uamuzi wa Trump. Rais John Dramani Mahama kwenye ujumbe wa Twitter anasema Marekani imejiondoa kutoka nafasi yake ya uongozi wa masuala nyeti ya dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ameitaka Mahakama Kuu ya nchi hiyo kutathmini marufuku yake ya usafiri kwa wasafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani: Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen. Utawala wa Trump umeomba mahakama kuu jana jioni kutathmini upya amri hiyo ya kiutendaji ambayo ilitupiliwa mbali na mahakama za chini. Msemaji wa wizara ya sheria, Sara Isgal Flores, amesema idara yake inaamini kwamba amri ya kiutendaji ya Trump inaambatana na mamlaka ya kisheria ili kuweka taifa katika hali ya usalama na kulinda jamii kutokana na ugaidi. Pigo la mwisho dhidi ya amri hiyo ya sera ya usafiri ilitokana na uamuzi wa mahakama wa kukata rufaa ya serikali kuu mwezi Mei. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wagombea wakuu katika uchaguzi wa bunge Lisoto hapo kesho wanakabiliana juu ya suala muhimu la kuwa kwa wananchi katika taifa lao wanaohitaji kupata urahisi katika maji, umeme, elimu bora, huduma za afya na nafasi za ajira. Hizi ni baadhi ya ahadi ambazo serikali mbili zilizopita za muungano zimeshindwa kutimiza, wakati muungano wao uliokuwa unalegalega kuvunjika kutokana na, na mizozo ya kisiasa kati yao na hiyo ndiyo sababu wakazi wa Lesutu wanapiga kura Jumamosi kwa mara ya tatu katika miaka mitano. Kura ya mwezi Machi ya kutokuwa na imani ilimlazimu waziri mkuu kuitisha uchaguzi wa dharura badala ya kujitoa madarakani na kuwapa madaraka a upinzani ambao walipiga kura ya kumtoa. Zaidi ya vyama 30 vinashindana katika wilaya zipatazo 80 lakini ushindani unabaki kati ya muungano wa aina mbili wenye nguvu ambao ulishindana kwa kiasi kikubwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mwendesha mashtaka katika kesi ya watu watano walioshitakiwa kumuua mkosoaji wa utawala wa Kremlin Boris Nemtsov mjini Moscow mwaka elfu mbili na kumi na tano wamewataka baraza la mahakimu kuwatia hatiani. Akitoa hoja ya kufungua kesi hiyo kwa upande wa serikali, Maria Semenenko amesema watu hao wana hatia bila ya shaka yoyote. Upande wa utetezi ulitoa hoja kwamba hakuna mtu yeyote aliyeweza kuthibitisha sababu ya mauaji hayo. Nemtsov alipigwa risasi hatua chache kutoka Kremlin mwaka wa 2015. Alikuwa kiongozi maarufu wa upinzani na mkosoaji mkuu wa muungano, mkosoaji mkuu wa uungaji mkono wa Rusia kwa waasi wa mashariki mwa Ukraine. Mjadala mkali wa mjadala mkali juu ya upigaji kura marufuku wa fedha wa India unaendelea huku wakosoaji wakisema umepunguza kasi ya uchumi uliokuwa ukikuwa huku serikali ikisema haikuathirika. Uchunguzi wamesema kuondoa kwa asilimia 86 ya fedha ya nchi hiyo Novemba mwaka jana kumeigharimu nafasi yake kama uchumi unaokuwa kwa kasi duniani, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa wiki hii. Kutoka Januari hadi Machi, ukuaji ulipungua kufikia asilimia 6.1 kuliko wa China wa asilimia 6.9 katika kipindi hicho hicho. Kwa ujumla ukuaji kwa mwaka uliopita ambao ulianza Aprili mwaka 2016 na, na kumalizika Machi 2017 ulikuwa katika asilimia 7.1. Waziri wa fedha Arun Jaitley amejaribu kujiweka mbali na namba hizo zinazokatisha tamaa kutokana na upigaji marufuku huo, akielezea sababu nyingine Utaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, na mara baada ya kusikiliza habari hizo muhimu za dunia zilizosomwa na mwenzangu Sandey Shomari hapa studio e, Kama nilivyokuarifu, msikilizaji wetu ni kwamba leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, VOA Swahili hukuletea Live Talk, matangazo ya moja kwa moja ambayo pia huwashirikisha wasikilizaji wetu Uh, ili weze, waweze kuchangia katika mada zetu leo. Mada yetu ni kuhusu hali ya amani au kutafuta amani katika DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambako kumekuwa na hali ya vurugu katika maeneo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na eneo la Kasai na kule Virunga na hali ya vurugu imeendelea kushuhudiwa katika jamhuri uh, ya, ya kidemokrasia ya Congo kama nilivyotaja, na mwandishi wetu huko DRC Ostel Malivika anaarifu kwamba mapigano yameendelea uh, kushuhudiwa katika eneo la Buramba na ametutumia taarifa hii fupi kutoka huko Buramba. Hapa tu nyuma yangu, katika maeneo ya Buramba na sio mbali na hapa Baadhi ya raia wengine walikuwa wakikimbia, wengine wamevunjika mguu, ukiona wanawake wengine wanauhoga kutokana na mlio wa risasi. Sasa basi masasi kufika kunema, kutembea, kula kushida. Masasi, njala, taksi. Na nilika, ah, nilianguka hata, nilianguka pale ku parking kisharo sio hata sio. Masasi inalia sio kai ya jua nini? Mimi nimekuwa mshamba njoo natoka huko. Nasikia masasi inalia kutia Burama. Lakini hali ilikuwaje wakati ambapo mlio wa risasi ulikuwa ukisikika? PKM na mapo silaa kidogo kidogo za gama za Bramba u populasion wanakuwa na shaka na hofu mingi, wana kimbia wanakimbia kimbia uvyovyo. Watuletee salama watoshe, pale wawapige kabisa, tupate salama. Ifahamike kwamba haya yanajiri wakati ambapo jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Fardese limeanzisha operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya wapiganaji katika mbuga la wanyamapori la Virunga na maeneo haya ikiwa maimai mai. FDLR pamoja na Nyatura. Alfons Kambale ni kiongozi wa mashirika ya kiraia panya milima. Hii inatuzunikisha sana kama raia, kama ni operation wafanye operation na tupate resulta, kama operation iliweza na sisi tumelima bila tatizo yote, tumefanya kazi zetu bila tatizo yote. Hiyo operation kama mzaa wanaenda wanarudi, wanaenda wanarudi sisi kwa ngambo yetu kwa mashamba tunateseka, na activities zingine zote zinasimama. Tungelalamikia FRDC wafanye operation za kweli, na kama ni kumsaka adui wamsake, na sisi raia tutavumilia, hatutaenda kwenye mashamba mpaka watupatie resulta. Kama wameweza kumtosha adui, na sisi tufanye kazi yetu katika uhuru. Yote ni taarifa ni taarifa yake mwandishi wetu kule DRC Austral Malivika, ambaye nafahamishwa na mwelekezi wetu kwamba yuko standby. Katika eneo ambalo kama umesikia ni milio ya risasi hayo yanatokea, uh, live, uh, hapa studio niko na mwenzangu Sandey Shomari tukisukuma uh, kuendesha uh, live, uh, talk hii leo. Uh, hiyo milio ya risasi ni milio inayotokea hivi sasa na mingine ambayo imetokea, uh, imetokea asubuhi ya leo. Na sasa tujiunge naye Osteo Malivika. Osteo Malivika, hebu aeleze, tuanze kabisa kwa kupata taswira ya mambo jinsi mambo yalivyo hivi sasa pahali ulipo. Asante sana, hali ilivyo hivi sasa hapa Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hasa sana maeneo ya mbuga la wanyama pori la Virunga, maeneo ya Nyamirima ni kwamba Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo lilianzisha siku tatu hivi sasa operesheni dhidi ya makundi ya wapiganaji mbalimbali Maimai a <gulia> wanyamapori la Virunga. Na ifahamike kwamba mbuga hili la Virunga ni mbuga la kimataifa na linachukua sehemu kubwa. Alafu ni kwamba makundi ya wapiganaji yamekuwa uh, katika mbuga hili kwa zaidi ya miaka ishirini na uh, kama usikia uh, milio risasi a milio ya risasi mwanzoni, jeshi lilikuwa linashambulia ngome za waasi maimai katika mbuga la wanyamapori la Virunga. Alafu hii nyingine ni kwamba takushangaza uh, leo Maimai hao walifika tu kilometa tano na mji wa Nyamirima na vilevile kilometa kumi eneo inayojulikana kama vile Kisharo na eneo lingine inaitwa Buramba. Maimai hao wakaja wakashambulia kambi za jeshi, wakachoma kambi moja ya jeshi ya Sharo, lakini jeshi la serikali likawashughulikia haraka, na kwa sasa maimai na hao wametawanyika porini na za kijeshi katika mbuga la wanyamapori la Virunga sio rahisi Malivika inapakana kwanza na Uganda. Yaani, mimi mwenyewe wakati ambapo nazungumza, niko si useme kwamba niko kwenye mpaka, katikati ya mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, lakini katika msitu la asante Malivika, kamanda wa jeshi la Congo uh, wa operesheni za kijeshi Generali Bruno Mandetu usema kwamba lengo la operesheni ya kijeshi katika mbuga la wanyamapori la Virunga ni kuhakikisha kwamba mazingira yamelindwa. Anasema kwamba makundi wa ya waasi yameharibu misitu kwa muda mrefu wa kila nyama na hata watu kukata kupita katika mbuga la wanyama kwa sababu ua kwamba watu wnknyaranatkyakatika mbuga malivika Uh, si da, sijui kama unatusikiliza unatusikia, kutoka hapa studio 15 hapa Washington. Uh, tulitaka kwanza, uh, tusikie umemtaja kamanda uh, ambaye wewe mwenyewe umefanya mahojiano naye, nataka tucheze jinsi ambavyo alikueleza uh, kisha tumkaribishe E, mbunge wa, wa, wa upande wa upinzani hapo, uh, wa, hapo DRC e, Manubo Mubi naye pia aweze kuchangia mada ya leo. Msikilizaji unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington ambapo ni live talk hii leo tukizungumzia mustakabali, um, wa amani katika nchi ya DRC. Tusikilize alivyosema wakati wa mahojiano kamanda wa operesheni hapo DRC Objective, sasa mbona sasa jeshi ya Kongo inawapiga na nyinyi mnapigana nao? Si hatuna problem nao, wakati wanatufuatilia huko kwa eneo zetu tunawapiga. wanasema wamewafukuza hapana. Hapa tayari niko kwenye eneo la Kwango, hapa Chanika, ah kwa sababu jeshi la Kongo lilisema limewafukuza Chanika na kyo chondo na vile kafunzo miye hapa sai niko hapa kusere yangu ya Chanika. Waliwashukisha hapa na ndege hapa juzi juzi, tukawatonda wote wakakimbia. Lakini kuna kamanda wa jeshi la Kongo anasema mnaweza kujisalimisha, kwa nini hamtaki kusalimisha silaha zenu? Hapana, mie siwezi, siozitia chini silaha la kwangu juu guvernema yetu ya Kongo inatumika na, na Wanyarwanda. Yaani nyinyi mnatafuta FDLR Tunatafuta efu delere na ule mnyarwanda wa kutokelea nje. Tunajua tuko na message moja ya kwamba M23 inatapasula lake eda ivukie mangambo za ishango kule kukotea semulii, na ndio maana tunakusudia sana na tunashangala kusema tulikuwa na guvernema, tuachie hii murambi juu tuizambie pale izijike mwii eneo za huku juu, ikafika mwi eneo ya huku population itatulia, mheetuko mo takasame tulivakokota Uh, ndiyo tunapenda guvernue tusogelee kumurambi, sio tuitumbe isisuke huku. Asante, jina lako na kundi lako? Jina langu ni Muhima. Wewe ni kamanda ama kanali? Mimi ni kanali. Asante sana. Okay, okay. Na jina la kikundi chetu ni aferete. Asante sana. Na bila shaka ni mahojiano yaliyofanyika mapema leo na mwandishi wetu, hapo ameeleza, hasa huyo afisa ameeleza hata cheo chake katika Eh, katika mpango wote huo na sasa tumkaribishe Mbunge Manubo Mumbi akiwa huko DRC. Amenifahamisha ah, yeye ni mbunge wa upande wa upinzani eh. Karibu kwa live talk eh, mheshimiwa. Asante sana kwa kunialika na jambo kwa wasikilizaji wote wa, wa live, uh, live, uh, talk. Nam takriban dakika kumi na saba sasa tumekuwa tukizungumzia hali ilivyo katika DRC. Umesikia yaliyotokea kule Kasai, kule Virunga na vilevile na vile eneo hilo pale Buramba, kama anavyoeleza um, uh, ripota wetu hapo. Ni lipi ambalo tunaweza kusikia kutoka kwako ukiwa ni kiongozi katika maeneo hayo? Uh, shida ya huko Kongo si uh, ya leo, imekwisha gawia uh, imekwisha dumu, na inatokana na uregevu ndani ya mupango ya ujenzi wa jeshi ya Kongo, polisi, tusema kwa ujumla wa sekta ya usalama. Ni hapo shida ambayo imekuwa kwani tulipoteza wakati mingi, hivi viongozi uh, wa Kongo hawakutumika kweli kusudi waweze kujenga jeshi na polisi uh, kutia askari jeshi, askari polisi katika hali nzuri ya kazi na ya, na ya maisha kusudi afanye kazi kazi iboreshwe. Ni hapa am, shida ambayo tumekuwa nayo na huko mashariki ya Kongo, kutokea uh, hivi uh, ile mauaji ya Rwanda, silaha mengi ambo hapa hivi zimetawala mashariki ya Kongo, hata administration, uh, uongozi wa mipaka nao pia umekuwa wa kuzorota, ni kusema serikali ya Kongo Kinshasa haina uchunguzi sana ama control ya kutosha kuhusu ile uongozi wa serikali na ndiyo kitu ya ya kwanza kwanza kufanya ni ujenzi kwanza wa sekta ya usalama asante. Uh, sana, tuwaomba usiondoke hapo, na mwenzangu hapa Sandi Shomari atakaribisha <laughs> wale wengine ambao wanahusika uh, leo katika show yetu ya live talk kutoka uh, hapa uh, Washington. Naam, PMJ, kama ulivyozungumza hapa, tunaye pia mchambuzi wa masuala ya usalama kutoka kule Houston Texas, ambaye ni eh, kutoka nchini Tanzania, Godwin Chilewa, karibu kwenye Live Talk na upande wako. E, ukiwa kama mtaalamu wa masuala ya usalama unafahamu, katika masuala kama haya, unapotaka kuweka e, kurudisha hali ya kawaida kama alivyozungumza leo e, austeri malivika, hali kule mashariki hivi sasa ni kwamba kumekuwa na mapigano, unakuta kuna makundi kama hivi. Ameongea na mtu ambaye amejitangaza kwamba yeye ni kiongozi wa moja ya vikundi. Kwa hiyo vikundi sio kimoja, viko vingi na serikali inajaribu kuepusha kuondoa hii hali ya eh, hivi vikundi na kuleta usalama. Unapokuwa unajaribu kurudisha usalama katika hali kama hii, yapya kuzingatiwa, hasa ukizingatia kuna raia hapa ambao wako katika maeneo haya na wako hatarini. Yeah, asante sana bwana sande Shomari, kwa kunikaribisha katika shoo hii. Kwa kweli hali ya Congo ilivyo ni tete sana. Ni tete kwa sababu mapigano yamezagaa kwa raia, kwa wanajeshi, na kuna vikundi vingi kama ulivyosema lakini tatizo kubwa la kwanza ni serikali yenyewe. Serikali kwa kweli imeyumba kiasi kwamba haiko organized. imeyumba kiasi kwamba haina control ya majeshi yake, haina control ya silaha ambazo zimekwisha kuzagaa, na haina intelligence ya kutosha ya kuweza kutambua kwamba maadui hasa chanzo chake ni nini, wanatoka wapi na misaada inatoka wapi. Inajulikana kwamba ziko serikali mbalimbali ambazo pengine zinakuwa zina mkono wake katika nchi ya Kongo lakini serikali ya Kongo ilikuwa inatakiwa ijue kabisa chanzo halisi cha mapigano haya, na kwamba hawa watu wanaokuwa recruited katika vikundi mbalimbali wanakuwa recruited kwa sababu zipi na wanaweza wakawadhibiti vipi. Kwa kweli intelligence ya Kongo imefeli, hicho ni kitu cha kwanza. Na jambo la pili, pia uongozi wa Rais Kabila mpaka sasa hivi haujawezesha kuona kwamba kuwaunganisha wanajeshi wote wa vikundi mbalimbali na kushirikiana kwa uwezo mkubwa na majeshi ya kulinda amani kwenda kuweza kuvidhibiti hivi vikundi vya upinzani. Sasa hivi vikundi vya upinzani vinaendelea kuongezeka kwa, kwa sababu leo kiko kikundi kimoja vinakuwepo viwili, wengine wakiona kwamba waliviki na vikundi hivi vinaongezeka vikundi vingine, na hivi vinakuwa ni kero kwa wananchi, kwa sababu hivi vikundi vina uwezo wa kuwarekushi wananchi kwa nguvu na kwa hiari. Wako wanaoingia katika hivi vikundi kwa hiari, na wana wako wanaoingizwa kwa nguvu. Kwa hiyo kama serikali yenyewe haitaweza kujiimarisha kuweza kujua maadui wanatokea wapi, kuweza kuimarisha intelligence yake, kuweza kuliunganisha jeshi na kushirikiana na wananchi wenyewe, kwa kweli itakuwa hali ni ngumu sana katika Kongo. Shukran sana. Shukran sana Godwin Chilewa, na tunaomba usiondoke kwa sababu tuna mengi ya kuzungumza hii leo kuhusiana na hali ilivyo katika DRC. Nirudi kwako mwandishi wetu Houstel Malivika, umemsikia akieleza Chilewa na vilevile vile mbunge Manubo hapo kuhusu jinsi ambavyo wanatathmini hali ilivyo, na labda swali kwa kifupi ni serikali ya Joseph Kabila yenyewe inasemaje wakati inaposhuhudia ama inapotoa taarifa kuhusiana na mapigano kama hayo? Asante sana. Kwanza nitaomba urekebishe kwamba yule kamanda alitoka kuzungumza kwenye simu ni kamanda wa wapiganaji maimai ambao wako pembeni ya ziwa Edward kwenye upande wa Lubero, sehemu ambako vile kuna mapigano mengine. Alafu kama vile imetoka kuzungumza kuhusu serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba Kongo ni nchi kubwa sana. Ukitazama kwa mfano hata Kivu Kaskazini yenyewe ni, ni, ni kama Rwanda na Uganda ndio mkoa mmoja Unaona mwenzangu, nah. m alafu hivi kama ya Kongo ni, ni kama bara tu, alafu ndio kumetoa tatizo kubwa kusema waweke jeshi hapa moja kwa moja na pale, kwa sababu kama wanaweza kusema kwamba kila sehemu kuwe jeshi, wanaweza kuchukua majeshi ya Rwanda, Burundi, Kenya, Tanzania, Sudan ndio na vile sasa ya Kongo ndio inaweza kuleta ku, ku, ku usalama katika sehemu zote, kwa sababu ukiangalia Kongo inatoka kule Namibia mpaka kule Sudani Kusini. Sehemu ambapo nipo ni mpaka wa Kongo na Uganda. Kuna sehemu nyingine mashariki tu, kuna mpaka na Rwanda, mpaka na Burundi, mpaka na Sudani. Unaona kwamba mvozo vilevile unaonekana sana, unakuwa kwenye nji hizi za kanda ya maziwa makuu. Ndio swala watu wanajiuliza ni kwa nini Ukiangalia kama vile Angola ama Cando Afrika, eh, eh, maeneo ya Ekuater, hakuna ukosefu wa usalama, mavita, kila kitu, lakini vita tu vinakuwa kwenye mpaka wa Uganda na Kongo, Uganda eh, Rwanda na Kongo Nam. Kongo na Burundi, hata Sudani hakuna hivi. Ndio swala watu wanajiuliza, lazima viongozi wa kanda maziwa makuu wakae wajiulize ni kwa nini hiso inayopakana na izi tatu ni kwa nini ndio kumekuwa ukosefu wa usalama? Kwa sababu kama vile inavyokuelezea hii nao la mbuga la wanyama pori la Virunga, hata hao waasi wanapita tivi kwenye mpaka wa, wa, wa Uganda sehemu so, nyingine, ikiangazia kama kama wapiganaji wa yeah. sia ni wapiganaji waliokuingia Rwanda kutoka Rwanda mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne alafu ni kwamba sasa hivi jeshi serikali inajaribu kujenga jeshi. Kuna jeshi ambalo lina liko katika mafunzo, na usisahau kwamba jeshi la Kongo, uh, ni muungano Waskari wengi walitoka kwenye makundi ya wapiganaji, wakati ya wa mikataba. Hilo ndio tatizo ndogo ambalo lipo, lakini ukiangalia leo ni kwamba jeshi eh, eh, Kongo sasa ina, hivi inaendelea na ujenzi wa jeshi lake. Kuna mafunzo yanafanyika hapa na pale katika nchi za kigedi, ili kusema. Lakini tatizo kubwa ni ukubwa wa nchi, yaani nchi ni kubwa kiasi kwamba kuna sehemu ambako kuna mai mai hata siku moja akuyawai kufika askari jeshi wa serikali. Na mengi wanafahamu tu imani ya askari wao. Unaona? Asante uh, uh, Malivika uh, endelea kuwa hapo kwenye laini ya simu. Msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, matangazo ya VOA ambapo hii leo tunaendelea na live talk, uh, live moja kwa moja kutoka hapa Washington. Sandi Shomari, naam. Asante sana m. Tukiwa tumebakiza dakika chache hapa kama tatu, kabla ya kumaliza matangazo haya, napenda wakumbusha wasikilizaji kwa kwa wetu kwamba msikose kuungana nasi katika mtandao wetu wash yataendelea kwa nusu saa nzima baada ya kukamilika upande wa redio. Kwa hiyo mambo bado yanaendelea, unao muda mwingi. Ingia kwenye mtandao wetu, tuma maoni yako Facebook, tuma maoni yako, tutayazungumza nikirudi. Kwa mbunge Manubo Mubi, umeelezea vizuri sana kuhusu haya matatizo ambayo yanaendelea hivi sasa, lakini kitu ambacho mwalivika migusia hapa ni kwamba waasi wamekaa kwenye kambi na mbuga ya Virunga kwa zaidi ya miaka ishirini na jeshi ndio sasa linaingia kufanya operesheni miaka hii yote ishirini, vipi? Nini kilikuwa kinafanyika? Pengine kwa upande wa wabunge, kwa upande wenu, ni juhudi zipi ambazo imekuwa mkizifanya kuhakikisha haya mambo hayaendelee, au nini, kuondoa kadhia hii kwa wakazi wa mashariki ya Kongo? Mbunge Manubo Mubi, unanipata? Mheshimiwa mbunge wa Manubo Mubi. Nafikiri tumempoteza, hebu tusikie msikilizaji ambaye tayari uko kwenye laini ya simu, tukimtafuta mbunge huyo. Manake Sande, umeuliza swali muhimu sana, hasa hao ndio wanaotengeza sheria katika bunge. Tumsikilize msikilizaji huyu. Hebu eleza jina lako na kule uliko, na kisha changia mada ya leo, msikilizaji. Matatizo ya kiufundi nakuambia, yako hapa studio. Sande Shomari, naona kidogo uh, labda uangalie hawa ambao wametuma maoni yao tulionao hivi sasa, kabla ya kurudi wa kwenye simu. Tulionao hapa sasa, nam namwona kama huyu Gideon Mbukwa, uh, anasema kwamba anapongeza sana serikali ya Kongo kuhakikisha kwamba wanamaliza hao waasi. Sawa, naye Maximilani Rugano yeye anasema nipo Dar es Salaam, Tanzania. Anasema e, ni lazima viongozi wakae chini, viongozi wa Kongo waweze kutatua matatizo haya maaya, wanaumia ni wakinamama na watoto. Haya maelezo mazuri kabisa kwake huyo. Naye Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, huyo anasema kwamba serikali ya Kongo lazima ijitahidi E, kumaliza haya matatizo yanayowakumba e, wananchi wa nchi hiyo. Namuona pia huyu Samson Wanyong, Wanyonja a chanzo anasema chanzo cha vurugu ni FARDC e, kwani wasitafute namna ya kutafuta amani. Haya, msikilizaji, kwa hizo arafa au hizo jumbi ambazo tumezisoma kutoka Facebook ambazo mumetuandikia sisi Uh, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza Sandy. Sehemu ya kwanza manake tutaendelea uh, kwenye mtandao uh, wa, uh, wa www.voaswahili.com na vilevile -vile, uh, katika maeneo katika uh, katika nini zingine zetu uh, utaweza kusikiliza zaidi. Tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza kwa redio zetu shirika kutoka hapa Washington. Mimi kama ulivyosikia ni BMJ Mridhi, na mimi ni Sunday Shomari, tuonane katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Kwa heri kwa sasa. Barabara kabisa, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa leo ikiwa ni siku ya Ijumaa. Kama tulivyokuarifu kabla hatujachukua uh, uh, pumziko fupi, hilo ni kwamba tunaendelea na live talk kutoka hapa studio 15 hii leo tukizungumzia mustakabali wa amani, kutafuta amani katika DRC baada ya kushuhudia vurugu na ghasia za kila aina katika sehemu mbalimbali e, nchini humo. Sandi Shomari, kabla hatujachukua hatujenda uh, mapumzikoni yale ambayo nimeyasema sasa hivi, ulikuwa unamtafuta mbunge e, huyu mbunge Manubo Mubi e, wa DRC na ulikuwa na swali. Nasikia sasa tayari yuko kwenye laini ya simu. Ah, safi sana, tunashukuru mbunge kurudi kwenye laini ya simu. Manubo Mubi e, tulikuwa tunataka kufahamu kwa upande wa upinzani, swala hili la Kongo kama ninavyozungumza ni ume lieleza vizuri we mwenyewe limechukua e, muda mrefu. Mpaka sasa mbuga ya Virunga kama mnavyosema imechukua zaidi ya miaka ishirini kabla ya kufanya operesheni za kijeshi zinazofanywa sasa tunazoziona, labda kwa upande wa upinzani, kwa upande wa Bunge, nafasi yenu mlioifanya ni ipi hasa kusaidia kuweza kuhakikisha kwamba serikali inaweza kufanya kazi yake ya kuondoa hizi ghasia au kuondoa hizi huu wasiwasi na haya mapigano yasiyokwisha kwa wananchi wa mashariki ya Kongo. Kwa upande wenu, hebu tueleze tu juhudi ambazo eh, mmekuwa mkizifanya. Ndiyo, eh, chama changu cha upinzani eh, chama chetu UNC ya Bwana Vital Kamerhe eh, imechangia ndani ya ya ya ya maini aa hapo na uh, kwa bunge wa UNC, chama chetu, huko katika bunge la taifa la Kongo. Mimi kibinafsi inakuwa uh, kota wa kamati ndogo usikao na jeshi huko katika komisioni ya usalama bungeni, uh, uh, na tumefanya kazi ndani ya bunge hivi kuchunguza namna gani jeshi imefanya kazi lakini magumu eh, tunakuwa nayo ni kusema ya kwamba uongozi wa, wa jeshi nchini Kongo ni kama vile uongozi wa jeshi katika nchi mingi hivi ya Afrika, ni kusema sekta ya usalama, wengi kuwa na madaraka hivi maumu. Uh, pati um, wameona ya kwamba imekuwa ni vitu ya, ya siri sana uh, ijapokuwa uongozi uh, wa, wa, wa, wa usalama ama uh, usalama si kitu cha siri sana ndio kumekuwa hatua za siri ambao si lazima yatolewe, e, lakini e, uongozi namna gani waaskari mcheti wa, wa, waishi wapate wa mshahara yao namna gani wataweza kupata nguvu ya kufanya kazi, hata waaskari polisi hii siwazi isi hatiwazi ya kwamba ni mambo ya siri, ni sheti, ni mambo ambayo ya kuchangia kweli katika kubadilisha fikra na hapo jeshi la uh, Congo uh, tukiangalia katika bajeti uh, pesa sana ambao, si mengi sana ambayo si ya kutosha kwa kusaidia. Hapo kumekuwa kumekosa hata ile sheria imeitwa mkifaransa uh, loi de programmation militaire Kwani jeshi imekuwa na bajeti kila mwaka moja, imekuwa bilioni kiasi ya bilioni mia nne hivi ya dola, haitoshi, kwani nchi Kongo ni kubwa sana. Maana challenji ni mingi sana, jigudikisilani mingi Naam. Lakini ikiwa kama za bora ya kisiasa iko, hata -ha, pesa ha chache, hili inaweza pia ikifanya kazi, lakini shida tumekuwa nayo ni ile kwanza usalama wa jeshi, si ni mambo ambao yanaonekana huko nchini Kongo. Ina mambo ya asili sana, haiko kama vile katika demokrasia kumekuwa ambao tumefahamia huko Ulaya hata Afrika nchi. Shukran, shukrani sana, Manubo Mumbi hapo DRC. Nafikiri tutajaribu tukate simu hiyo, tujaribu kuipiga tena ili tuweze kuwasiliana kwa njia iliyo safi, kwa sababu kidogo tuko na matatizo ya mitambo hapo. Lakini tukifanya hivyo, hebu tuende kwake Godwin Chilewa. Huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa vile vile masuala ya security ambayo yuko hapa hapa Marekani. Ulikuwa unatueleza hapo mwanzo unaeleza wasikilizaji wetu hapo mwanzo kwamba umekuwa ukifuatilia, kuna masuala yameibuka pale DRC. Unajua kuna ujumbe wa uh, United Nations wa Umoja wa Mataifa unaoitwa MONUSCO, na kumekuwa na visa vya watu maafisa kupotea na wengine hata kuuawa wakiwa katika kazi zao, na sasa hii inachangia uh, ku, wa, wale ambao wanachangia wana changa wanajeshi wao kulinda amani, wanakuwa kwamba hawana imani sasa na hali ilivyo, na inakuwa ni vigumu wao kupeleka wanajeshi wao kule. Hebu lizungumzie hili kwa kina kidogo. Ya, kwa kweli inasikitisha sana, hasa inapotokea kwamba nchi inapeleka majeshi yake kwenda kulinda amani katika nchi nyingine, lakini tena wao wanakuwa ndio wahanga wa matukio yanayokuwa yanaendelea na kama mtakumbuka, kuna hata wanajeshi wa Tanzania walikuwa wameuawa nchini Kongo, wakiwepo kanali mmoja pamoja na maafisa wengine wa jeshi, jambo ambalo ni la kusikitisha kwa kweli. Lakini tatizo kubwa hapa, kama nilivyokuwa nimesema mwanzoni, kwanza ni uwelewa. Ili vita yoyote iweze kwenda vizuri, au ili amani iweze kuwepo katika nchi, ni lazima wananchi wenyewe pia washirikishwe na waweze kukubaliana kutoa support katika katika majeshi yanayolinda amani. Sasa kama nilivyosema kwamba katika nchi ya Kongo kuna vikundi vingi ambavyo vinakuwa vina rikuti hawa watu sasa unapokuwa una majeshi yako na yale majeshi yanakuwa yanapata upinzani kutoka hata kwa wananchi wenyewe waliomo mle ndani, aidha kwa hiari au kwa kulazimishwa, hilo linakuwa ni tatizo kubwa sana. Majeshi ya kulinda amani ni lazima yapate sapoti kwanza ya kiongozi wa nchi anayeiongoza hiyo yu nchi yenyewe, na kama katika nchi ya Kongo, nazungumzia Rais Kabila mwenyewe, ni lazima aonyeshe support yake kwa majeshi ya kulinda amani. Lakini pamoja na hayo, vile vile, ni lazima wananchi wawe mobilized kuweza kuisupport, kuyasupport haya majeshi ya kulinda amani, kwa sababu haya majeshi ya kulinda amani yanakuja kwa ajili ya usalama wao. Hilo ni jambo la pili la msingi sana, na jambo la tatu, ni lazima iwepo coordination kati ya majeshi ya serikali majeshi ya kulinda amani ili kuweza kuwadhibiti hawa waasi wanao wanaofanya haya mashambulizi sasa. Kunapokuwepo na kulegalega kidogo kati ya majeshi ya serikali na majeshi ya kulinda amani, pamoja na uhusiano kati ya wananchi, kwa kweli majeshi ya kulinda amani yanakuwa yako katika hali ngumu sana, na hilo ni jambo ambalo kwa kweli inatakiwa liangaliwe kwa kina sana, na hasa kwa serikali ya Rais Kabila katika kuhakikisha na kuhamasisha wananchi kushirikiana kwa karibu na haya majeshi ya kulinda amani, na hii ni maana ya kwamba kama kwa kutoa taarifa, kama kwa kuweza kusaidia kwa namna moja au nyingine, ili waweze kuendelea kuwepo kufanya kazi yao pale kwa kwa utulivu. Asante ah, sana, Godwin Chilewa. Na umemsikia alivyosema Godwin mbunge Manubo. Hebu pia wewe zungumzia suala hilo kuhusiana na MONUSCO Dio, ile ni kusema ya kwamba uh, ushirikiano pia inapaswa kuwa bora kati ya jeshi ya Kongo na jeshi jir, eh, ya kigeni kwani MONUSCO ni jeshi ya kigeni yani, eh, vigundi ya watu ambao nchi ambayo zimekuja kutusaidia kusudi amani ipatikane kupitia Umoja wa Mataifa. Uh, lakini kama chiano si bora kati ya jeshi yetu na wale wageni wenzetu wajani wanakua kutusaidia itakuwa kugumu tupate amani. Eh, na ndio maana ni vikosi vya MONUSCO ni sherti uhusiano kuwe bora kati ya vikosi vya MONUSCO na serikali yetu ya Kongo, na hata kati ya MONUSCO na serikali yetu ya Kongo ni ya lazima sana, pia uhusiano bora pia kati ya MONUSCO na na, na, na waraia huko, kwani kwa mara mingi uh, awapa, awaseme language moja <laughs> ni hii inakuwa shida. Ni wa Tanzania wao wamejikaza, kwani miswahili imesemeka Uh, kwa uh, fashi mingi huku mashariki ya Kongo, lakini uhusiano husiano ukuwe bora ijapokuwa okay, wote waseme lange ama language ambayo imesemeka huko, lakini uhusiano inaweza pia kupatikana ikiwa kama ma, uh, ma strategy, ama hatua mbalimbali imekamatiwa kusudi nanu usiano ule kuwe bora. Asante sana mheshimiwa, endelea kuwa kwenye laini ya simu uh. Sandi Shomari, nafikiri una swali ungependa kumuuliza mwandishi wetu uh, moja kwa moja. Basi baada ya hapo tumemsikia mheshimiwa mbunge akizungumzia swala hilo, lakini Malivika umezungumza kwamba hii ripoti au haya mapigano ambayo yanaendelea kwa sasa imefika wakati ambapo imechukua miaka ishirini eh, kwa hawa waasi kuwepo kwenye mbuga za Virunga na hizi ni mbuga ambazo ni kubwa pengine yale ambayo wewe mwenyewe umeyashuhudia na wale wananchi walioko kando kando katika maeneo hayo, yale ambayo wanayaeleza. Kwa sababu wewe, utueleze tu yale uliyojionea, yale yaliyokukumba ukiwa katikati kati ya mapigano. Malivika, ni mengi umeyaona, labda utueleze hizi operesheni zilivyokuwa zikifanyika na mpaka sasa ambayo umeyaona, na kile ambacho wananchi wanakuambia katika haya maeneo Malivika. Asante sana Shomari, ni kwamba kwa kweli kinachoendelea, mimi mwenyewe kama huu natoa kuzungumza mwenyewe, naishi na mwenyewe, naona mapigano tabu za wananchi zinazoendelea. Ni kwamba wananchi kwa jumla wao wanasema wanataka ni amani. Ukifika hapo nakuta wananchi wanakuambia tunataka amani. Ni kama huu maeneo ambako nipo utakuta kwamba Uh, sehemu so moja kwa mfano, wananchi wanakimbia upande huu, wanakimbia upande mwingine. Vijiji vingi wananchi wanatoka kuingia kwenye miji ambao wanaweza kupata usalama, na hili utakuta vilevile kuna kuwa wapiganaji wame wengine wameshajiweka katika uhusiano na wananchi. Ukiwauliza wananchi kwa nini nahusiana nao? Wanakuambia huyu mtu anaishi hapa, amefanya miaka mitano, yesi aliyewahi kukuja hapa. Unapenda tufanye nini? ni, ni, ni lazima tu tuhusiane nao ili tuishi, tuende mashambani. Alafu hapa kumekuwa matatizo, kwa sababu makundi haya yanahifadhiwa na, na wananchi, lakini wao wanasema sio makosa yao, makosa ya serikali kwa sababu hawataki kuweka polisi. Utakuta kwamba kuna sehemu ambayo polisi hawapo ishi ni wadogo. Yani, kwa kweli uh, swala la Kongo linahitaji sana uh, nguvu nyingi na hata Kongo iwe na jeshi kubwa sana kulingana na na ukubwa wa nchi, kwa sababu kusema kweli nchi ya Kongo ni kubwa sana, lakini wengine wanasema hata iwe kubwa lakini, aa matatizo wengine wanasema kwamba ii inahitajika mazungumzo ya kweli hapana, ya unafiki. Wakongomani wakae, waulize wale wengine, mnapigana kwa nini? Wakae, kwa sababu huwa kuna mazungumzo ambayo yanafanyika, lakini ukiangalia utaratibu wa mazungumzo yenyewe haiendeki vizuri, inakuwa kama ni kulazimisha watu, japokuwa wanahitaji washirikisha na kanisa na shirika ya kiraia, vijana wanawote na watu wote, wadau wahusika wa amani, waangalie tatizo haswa ni nini. Wengine wanasema basi twende kwenye uchaguzi, pengine uchaguzi ifanyika na watu wakichagua mtu ambao wanawataka, pengine uusama utakuwa, yaani unakuta kila mtu ana utofauti. Lakini ni kwamba kama niwasubii mi mwenyewe, wakati risasi ikaakija, unaona mtu anaanguka. Wanawake unajua ivalio kama wanawake hawa wakinamama hawa, kuvaa yao wanajifunga sana, hawezi kusema akimbie sana, mwenyewe unaona anaanguka, wengine wanavunjika kufatia silaha zizizo kuringina na utakuta kwamba kuna watoto wengi ambao pengine wamekuwa mm. tu na ugonjwa wa misuko wa moyo. Mtu anazaliwa katika vita na anakomaa katika vita. Hii ni tatizo kubwa ambalo lazima jumuia ki ya kimataifa haiangalie na kama mulivyozungumziwa uh, kwenye umoja uh, wa Mataifa, kuna ujumbe uh, mmoja ambao ulitoka uh, Ulaya uh, kutoka baraza la umoja wa mataifa wakasema Kongo ina kikosi kikubwa cha umoja uh, wa mataifa uh, karibu uh, elfu ishirini hiki kikosi kinafanya nini? Ni kama sehemu ambapo nipo na kikosi kutoka India. Hata ukiangalia kwenye picha hapo, wakati fardesi napiga risasi, askari wahindi wenyewe ndio wanaanza kwanza kujificha na kufundia. Uh, isipokuwa wale wanaopigana ni ni wale waskari kutoka Tanzania, yani waafrika ambao kutoka Tanzania, Malawi na Afrika Kusini. Lakini utakuta kwamba wale wazungu wengine wanajilinda, hautawakuta wenyewe kwa kweli wanaingia kwenye faya lakini na, vile vile malifika si kuna ma, sheria nakwambia, sheria za umoja wa Mataifa zinawabana naam, sheria za umoja wa Mataifa zinaruhusu, ingeliamba umoja wa Mataifa unachukua hatua ya kusaidia co kama wanataka kusaidia Kongo, kwa sababu ukiangalia kuna unafiki sehemu fulani, ndio utakuta kwamba jeshi la Kongo ndiyo linapigana, halafu wao tu wanasaidia pengine helikopta kubeba maji kwenda wapi, hapa maji yengine, kama leo wanatupa maji tu, haijafika hata kwenye jeshi la Kongo na matibabu hayafiki. Hii hii ni tatizo kubwa. Kama vile yule mwenzangu alivyosema, inahitaji vile mchango wa wananji, kwa sababu ni wao wana, wa, wanaoteseka. Ni tatizo kubwa kubwazima serikali isimame na kuangalia namna ya kumaliza hili tatizo. Lakini kwa nini mashariki, kulikuwa ujumbe uh, kutoka Sadek, wakasema wameshangazwa kuona kwamba tena huu mzozo ambao ilikuwa mashariki umeonekana katikati ya nji katika, katika maeneo ya Kasai. Wanasema kwamba wameshangazwa hii nji za jumuia ya nji ya Afrika Kusini, alafu naona hili no. tatizo na, Malivika uh, usiondoke na tujiunge naye sasa. Huyu mchambuzi ambaye yuko hapa Marekani uh, Godwin Chilewa, ukisikiliza Malivika anavyoelezea, yeye yuko katika eneo la Nyamirima ambapo ni mpakani mwa Uganda na na ako karibu sana na mpaka wa Uganda ambako wapiganaji wa Mai Mai kama ulivyosikia wameshambulia hii leo eh, kambi ya jeshi la Kongo ya Buramba eh, ikiwa ni saa za asubuhi. Sasa swali langu kwako, kwa wewe kama ambayo unafuatilia masuala yanayohusu eh, usalama katika eneo hilo, unadhani kwamba eh, eh, tatizo lililopo linalochangiwa na wakimbizi kama sasa umesikia kwamba wengine walikimbilia Uganda wakihofia usalama. Je, hii ni hali ambayo ina- inaongezea wakimbizi ambao uh, katika kambi za wakimbizi tayari ni wengi, wale wanaotoka wengine wakitoka hata Sudani ya Kusini. Tulizungumzia hili kwa kifupi. Yeah, kwa kweli hilo ni tatizo kubwa sana, na kwa kweli nchi za Uganda na Rwanda zimekuwa zikitajwa sana kuhusika na huu mgogoro wa, wa Kongo. Sasa sitaki kwenda kuzungumzia katika upande huo, lakini nizungumzie tatizo hasa kama lilivyozungumzwa na mbunge hapo. Mbunge amezungumza akasema kwamba tatizo mojawapo ni ukubwa wa nchi ya Kongo yenyewe kiasi kwamba hata uwezo wa jeshi kuweza kucontrol maadui na kufanya operations nyingine inakuwa ni ngumu. Hili nalikubali, lakini naomba nizungumze kwa jambo moja ambalo linaweza likasaidia, na nimeona likisaidia wakati wa utawala wa Mwalimu Julius Nyerere. Tanzania alianzisha kitu kilichokuwa kinaitwa mafunzo ya mgambo. Haya mafunzo ya mgambo yalikuwa na lengo ya kuwafanya wananchi wenyewe wabebe wajibu wa kujilinda katika maeneo yao, na kwa kweli jeshi la mgambo katika Tanzania lilisaidia sana kuweza kulinda mipaka ya Tanzania na likaweza hata kusaidia wakati wa mapambano, wakati Tanzania ilipokuwa ikipigana na Uganda wakati wa utawala wa nduli Idi Amin. Sasa Kongo pamoja na ukubwa wake, kama serikali ya Kongo ingeweza kuinvest nikasema kwanza kuweza kuwatambua watu wenye matatizo lakini kuweza kuwatreni wananchi wake kama wanamgambo, ili wananchi wenyewe wabebe wajibu wa kuweza kujilinda. Na hili linawezekana kwa kuweza kushirikiana na majeshi ya Umoja wa Mataifa, kwa kuweza kushirikiana na majeshi ya serikali na kuwafundisha hawa wananchi ili wao waweze kujilinda. Wananchi wanapokuwa na uwezo wa kujilinda, hawatakuwa na haja ya kuwategemea waasi wanaokuja kukaa katika sehemu zao ili kuwalinda. Kwa kweli, kwa sababu kama alivyozungumza mbunge hapo, ni tatizo kubwa sana katika baadhi ya sehemu, kwamba unakuta wananchi hawana ulinzi, na unapotokea wanamgambo, hata kama hawa walinzi hawa ni, ni waasi, wanakuja pale na wanaonekana kama kwao, wao ni walinzi, hawa wananchi watasaidi, aidha wanataka au hawataki, wataunga mkono haya majeshi yaliyoko pale. Sababu ni yanawasaidia katika kuwalinda naam. Asante ndoa, hili ni, ni lazima serikali iwekeze kwa wanamgambo raia wanaokuwa trend kwa ajili ya usalama wa nchi yenyewe. Naomba ushikilie wazo lako hilo Godwin, manake tuna msikilizaji ambaye hatutaki apotee manake. Haya basi, nasikia laini ndio hiyo. Uh, si sidhani yule msikilizaji yuko nasi, yuko Emmanuel Ndobi Nafikiri tumempoteza huyo msikilizaji Sande, tumempoteza msikilizaji. Naam, Sande, ulikuwa una, ukisikia vile ambavyo anaelezea ni, rudi kwa mbunge e, mbunge Manumo Mubi e, kwa upande wako Uh, hizi taarifa ambazo zinazungumzwa na mchambuzi wetu, na Hussein Malivika ameelezea kwa kina sana. Uh, juu ya haya makadhia ma, ma, na changamoto zinazowakumba wakazi walioko hayo maeneo kiasi kwamba uh, wapiganaji wa vikundi wanaonekana kama ndio watu wa kuwasaidia wao kwa yale maeneo. Pengine kwa upande huo jeshi alijafanya operesheni mpaka imechukua muda mrefu kiasi hichi kufanya operesheni, lakini bado kama anavyosema Alivika, kuna changamoto za kutoka upande wa pili kwa askari wa MONUSCO, kwa sababu wao hawawezi tu kuingia na kuanza kufanya mashambulizi kwa sababu wako na e, sheria ambazo wanazifuata. Sasa kwa upande wa jeshi, kwa upande wa ushirikiano wenu wa na jeshi ambalo lipo madarakani, wapo wanajeshi wengi ambao serikali ya Kongo inaweza kuwatumia, lakini vipi kuwasaidia hao ambao wako mbali? Fahamishwa kidogo. Uh, amepotea lakini akirejea, nafikiri tutazungumza naye tutazungumza naye. Uh, nam nasikia yupo, hebu nimuulize ni vipi ambavyo mheshimiwa, vipi ambavyo nchi jirani nchi ambazo zinapakana na nchi ya DRC zinasaidia katika kuhakikisha kwamba zimeingilia kati ili kuweza kutoa usaidizi wowote kwa hali hii ambayo inatangazwa katika maeneo mengi, mheshimiwa. Ma upinzani imekuwa na shida mengi nchini Kongo kwa leo hivi eh. ni kusema kweli, e, ni upinzani aujitie au, au pamoja juske la au yafika kiwango ya kujitia pamoja na kujiunga kweli. Upinzani in kati ya upinzani kumekuwa watu ambao wametafuta e, pendekezo yao ama faida yao binafsi tu bila kuona faida ya wote pamoja, ni ile shida ambayo imekuwa ndani ya upinzani. Upinzani upinzani ni uregevu sana, ni ya uregevu sana upinzani wa Kongo kwa, kwa leo aa, na hapo, mimi natoa mwito ikiwa kama mimi pia ni mmoja wa wa upinzani, natoa mwito kusudi wajiunge nisheti wakubwa wa vyama vya upinzani, wajiunge na waone namna gani wataweza ku, ku kulomba hivi na ku kufuatilia kwa makini mabadiliko kati ya nchi ama alternation. Ni sherti uchaguzi ufanyike na, na tupate rais mpya wa nchi, na deadline ni mwaka huu. Haifai tupitishe mwaka huu bila uchaguzi ha, ama kuoroza watu inaendelea hapo, ni Kinshasa sasa, na tufikie mwisho wa mwaka. Kwa kufikia mwisho wa mwaka, tuile mabadiliko kisiasa ni ya lazima sana, kusudi amani ikamilishe huko in, nchi Kongo lakini, ah, ni, ni a muhimu wapinzani kushikia pamoja na kufuata kila umoja pendekezo, ama faida yake kibinafsi, ile imetupoteza sana. Na sasa wewe, Mheshimiwa Manubo, kama mbunge eh, kuna uh, ushirikiano ambao mara nyingi hutolewa na nchi ambazo ni majirani wa DRC eh, katika kudhibiti hali kama hii kuna kunaonekana kama kuna lolote ambalo limetokea hivi karibuni kwa nchi hizo ama viongozi wa nchi hizo uh, jirani yapo Afrika ya kati na mashariki uh, kuingilia kati na kuona vile wanavyoweza kusaidia hali hii. Uh, kwa sasa ndio msaada ambao tulipata ni kupitia MONUSCO kwanza uh, kumekuwa si nchi jirani kuko Tanzania, Afrika ya kusini na Malawi walichangia hivi katika Intervention Brigade, eh, na hapo mafanikio kweli ilipatikana, kwani m ishirini uh, na tatu haiko tena huko nchini Kongo, walishindwa ni eh. Wali kupitia ile msaada ambao tulipata uh, ndio mikusanyo yamefanyika, kama mitingi ni mengi sana ya SADC yeah, eh, nchi za Afrika ya ya kusini, sehemu ya Afrika ya kusini, huko Afrika ya kusini, na zingine nchi kama zile Angola, Zambia, Zimbabwe na mikusanyo pia yanafanyika ile wameita wa international lake region. Lakini eh, mikutano ni mengi, ma meeting ni mengi, vikao ni mengi, ma summit ni mengi, lakini mafanikio hayapatikana mpaka hivi na ni pale ambao naweza kusema ya kwamba atuyapata kweli atuyawahi kupata msaada kubwa kutoka wajirani. Naam, ndiye huyo mbunge eh, huko DRC manubo eh, mubi akizungumza nasi. E, moja kwa moja kutoka uh, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika uh, kutoka hapa Washington ambapo ni matangazo ya Live Talk yanayokushirikisha wewe e, moja kwa moja hapa studio 15 tuna msikilizaji jina lake Gerald. Uh, Gerald, karibu kwa Live Talk na toa maoni yako tueleze uliko na utupe jina lako kamili na utoe maoni yako tafadhali. Mimi e, napatikana hapa Busokelo, Mbeya, Tanzania, nyanda za kusini. Endelea basi, karibu kwa live talk, toa maoni au mchango, mchango wako. Naam e, nash... Am... nani n, n, na, una kama unatupata endelea moja kwa moja, atoa maoni yako au mchango wako. Haya, nasikia tumempoteza. Hatuna bahati sana kwa wale wasikilizaji ambao wa wanapiga simu nah, lakini... wasikilizaji wengi ambao wanapiga simu leo, simu zao zimekuwa kidogo na mushkari. Basi usikare tamaa, msikilizaji, kama una simu yako endelea kupiga simu, na wale wengine ambao wako kwenye Facebook endelea kutuma maoni yako kule kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tutasoma moja kwa moja hewani eh, kuweza kujua kile ambacho ungetaka kuchangia kuhusu hali ya mustakabali wa kutafuta amani huko nchini Kongo. Basi moja kwa moja, kabla sijaenda huko eh, nirudi kwake Godwin Chilewa, mchambuzi. Subiri kidogo, asante, manake tuna msikilizaji ambaye hatupati, hatutaki apotee, nam jina lake Gideon naye pia tumempoteza. Twende kwa uh, Chilewa basi. Haya, laini ya simu bado inasumbua, lakini yule ambaye tulimpoteza Gerard Mwaselela ambaye yuko Mbeya ametume kwenye Facebook hapa ujumbe, anasema kwamba Maimai wanatafuta nini huko Kongo? Zaidi wanawatesa wananchi na familia zao wenyewe. Serikali ya Kongo na viongozi wawe na mipango endelevu kuhusiana na hivi kundi vya kigaidi huko Kongo. Sidhani kama kuna mtu wa mbali anaunda hivi vikosi, ni watu wa hapo hapo nchini Kongo au vibaraka kutoka ngambo. Ni maoni ya msikilizaji. Ni maoni yake Mwaselela ambayo simu Nam. yake ilikatika. Tukirudi kwako, mchambuzi wa masuala ya usalama Godwin Chilewa. Pengine haya ni masuala ambayo, kama ambavyo umesikia baadhi ya wasikilizaji wetu wakitoa wa michango yao, kueleza kwamba serikali ingeweza kufanya zaidi, na wewe mwenyewe pia umezungumzia kuhusu changamoto iliyopo kwa upande wa serikali, lakini tayari kama nchi hii inavyozungumzwa na Mwalivika kwamba ni kubwa sana, inachukua muda mrefu kwa majeshi ya FRDC kujikusanya kwenda kufata hii vikundi vidogo vidogo, lakini vilevile ni kwamba kuna pengine kitu ambacho kinakosekana hapa. Kila mtu anataka sauti yake isikike na kila mtu pengine katika nchi hii anajaribu kutafuta suluhu ya kuondoa hii kadhia, watu wawe na amani. Sasa pengine kwa uchambuzi wako, yale yani, ambayo unaona serikali ingefanya kwa upande huo, kwa upande wa mashirika ya kiraia, kwa upande wa wananchi wenyewe, kwa upande wa pengine serikali za jirani, yapi ambayo unaona kiusalama yangeweza kusaidia kupeleka nchi hii katika hiyo hatua? Kwa kweli, yapo mambo kadhaa ambayo serikali za nchi jirani yangeweza kufanya na baadhi yamekwisha anza kufanywa. Kwa mfano, serikali za Tanzania, Afrika ya Kusini na nyinginezo zimekwishapeleka majeshi yake kule, kwa ajili ya kwenda kusaidia yale majeshi ya umoja mataifa katika kulinda amani, lakini hilo halitoshi. Kubwa zaidi ni kwa nchi hizi za nje, iwe nchi za, za ndani ya bara la Afrika au nchi za Ulaya na nyinginezo, kuacha chochea hii migogoro inayoendelea kwa sababu, chanzo kikubwa cha historia ya migogoro katika Kongo ni utajiri wa nchi hiyo. Kila mtu wana interest katika Kongo, wako watu wana interest katika almasi, wako watu katika, wana interest katika shaba, wako watu wana interest za kila namna. Sasa hizi interest ndio zinazofanya hii migogoro hata ina inakuwa kama alivyozungumza mbunge amegusia, akasema kwamba hata wanasiasa wenyewe ndani ya ya Kongo wenyewe, wako watu ambao pia wao wana interest. Sasa inapofikia watu kwamba wanakuwa wanafikiria maslahi binafsi mbele waki, wakiacha kuangalia swala la amani na swala la interest ya taifa, hili ni tatizo kubwa sana. Kwa hiyo jambo la msingi ni hizi nchi nyingi za za jirani kuacha kuwasaidia waasi, kwa sababu inajulikana waasi wengine wanakimbia Kongo, wanaenda nchi za jirani, wanakuwa trendi, wanarudi tena kupigana katika Kongo. Sasa hili ni tatizo kubwa kwa kweli, natoa wito kwamba hizi nchi za jirani ziache kuwasaidia waasi. Hilo ni tatizo, hilo ni jambo la kwanza. Lakini jambo la pili pia ni kwa serikali ya Kongo kuweza kuimarisha, kujiimarisha kwa maana ya kwamba kisiasa kiuchumi, na kiulinzi kiuchumi, kwa sababu kama alivyosema kwamba majeshi yanapokuwa yanakosa maslahi yake, yanapokuwa yanakosa malipo, linakuwa ni tatizo, kwa sababu hata baadhi ya wanajeshi hao wanaanza kushirikiana na watu kwa ajili ya interest nyingine. Kwa serikali inabidi iangalie maslahi ya majeshi yake, ili majeshi yawe royo kwa serikali tunashukuru. Majeshi yanapokuwa royo kwa serikali yanaweza kuwahamasisha wananchi, nao wakawa wakaweza kushirikiana katika kujenga nchi yenye umoja hmm, wa kitaifa. Tunashukuru sana, tunashukuru sana uh, Godwin uh, Chilewa. Na kabla hatujafunga matangazo yetu, msikilizaji, popote pale ulipo, tunataka tusome tu jumbe chache kutoka kwa wasikilizaji ambazo wametuandikia eh, kwenye ukurasa wetu wa Facebook, nikianza na wewe Charles Magesa uh, Katigizu, ukiwa kule uh, Runzewe, Geita, Tanzania, anasema hivi na alipongeza sana jeshi la DRC kwa kuendelea kupambana na kundi la waasi la maimai katika e kuhifadhi amani huko Virunga. Vilevile naye Henry Kideula anauliza jamani, ni lini Congo DRC itakuwa na amani? Mbona migogoro, majanga na vita ndiyo kila kuchao, kulikoni? Wakongomani tambueni kuwa amani ya nchi yenu imo mikononi mwenu. Naye Mbaga Karimu Mbaga anasema yuko kule Mbezi, Tanzania. Anasema nalipongeza jeshi la, DRC, la polisi huko DRC kwa hizo harakati za kupambana na makundi ya waasi katika hiyo mbuga ya wanyama ya Virunga. Naona time zimeisha, Sandi Shomari, niwashukuru sana Godwin Chilewa ukiwa huko Texas, Australia, Malivika mwandishi wetu wa DRC na vilevile vile mbunge Manubo eh, Mubi eh, kwa kuweza kushiriki katika live talk hii leo uh, Ijumaa inju, hapa Washington DC. Msikilizaji, tumefika mwisho wa matangazo yetu eh, tunawatakia weekend iliyo safi. Jina langu ni BMJ Muridhi, na mimi naitwa Sunday Shomari eh, tunawatakia weekend safi kutoka hapa Washington, kwa niaba ya yule ambaye amesimamia matangazo Abdul Shakur Abudi, na mwelekezi hapa studio Aida Isa, nasema alamsiki kutoka hapa Washington.