Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha mimi ni Id Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea maswali na majibu pamoja na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anawawakilisha wananchi wa Pittsburgh na sio Paris wakati alipotangaza Marekani kuiondoa katika mkataba wa kihistoria wa hali ya hewa uliotiwa saini katika mji mkuu wa Ufaransa. Lakini Bill Peduto, meya wa Pittsburg, amesema yeye binafsi hakufurahishwa na matamshi ya Trump. Peduto amesema mwandika hotuba wa Trump alitumia Pittsburg kama mji wa zamani mchafu ambao ulitegemea makaa ya mawe na chuma kwa kujikimu kimaisha. Alisema Trump kuelezea hivyo amepuuza kabisa tulivyojitahidi kuyafanya kwa zaidi ya miaka thelathini kusafisha hewa yetu na kusafisha maji yetu. Peduto amesema kwenye Twitter kuwa, kama meya wa Pittsburgh naweza kuwahakikishia kwamba tunafuata miongozo ya mkataba wa Paris kwa watu wetu, uchumi wetu, na hali yetu ya baadaye. Takriban watu kumi wameuawa Jumamosi mjini Kabul wakati milipuko mitatu ilipopiga msafara wa mazishi ya mtoto wa seneta ambaye aliuawa wakati wa maandamano ya Ijumaa katika mji mkuu wa Afghanistan. Maafisa kadhaa wa serikali na wabunge, wakiwemo mtendaji mkuu Abdallah Abdallah, walikuwa wakihudhuria mazishi ya mtoto wa kiume wa seneta Alam Ezaida. Shambulizi la kwenye mazishi limekuja wakati sehemu kubwa ya Kabul ikiwa imefungwa kufuatia maandamano ya Ijumaa ambayo yaliendelea hadi leo Jumamosi. Takriban raia wanne wa Afghanistan waliuawa Ijumaa wakati waandamanaji walipokuwa wakidai hali njema ya usalama na kupambana na polisi wa kutuliza ghasia mjini Kabul. Walioshuhudia wanasema polisi walifyatua risasi tano hewani kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakirusha mawe. Wananchi wa Lesoto hivi leo Jumamosi walishiriki katika uchaguzi wa bunge, ambapo wagombea wakuu wanakiri juu ya mambo muhimu kwa taifa hilo. Watu wa taifa hilo la mlimani wanahitaji fursa ya maji na umeme, elimu bora na huduma za afya, na fursa nyingi zaidi za ajira. Ahadi hizi serikali mbili za awali za mseto zilishindwa kutimiza katika ushirika wao tete, na hivyo kuvunjika kutokana na malumbano ya ndani ya kisiasa. Na ndio maana Lesoto imepiga kura hivi leo kwa mara ya tatu katika muda wa miaka mitano. Kura ya kutokuwa na imani iliyopigwa mwezi Machi ilichochea waziri mkuu kuitisha uchaguzi wa ghafla wa bunge badala ya kuachia madaraka na kuruhusu upinzani ambao ulimpigia kura hiyo utwae madaraka zaidi ya vyama thelathini vinashindana katika wilaya themanini lakini upigaji kura kwa mara nyingine tena ni ushindani kati ya ushirika miwili mikuu ambavyo wamekuwa wakigombania madaraka tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Nchi za Afrika Magharibi katika eneo la Sahel zimeomba takriban dola milioni hamsini na sita kutoka kwa Umoja wa Ulaya ili kusaidia kuunda jeshi la kieneo kukabiliana na makundi ya Kiislamu, Mkuu wa jeshi la Mali amesema leo Jumamosi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Eneo kubwa ambalo ni ukanda wenye ukame katika miaka ya karibuni limekuwa mazalia ya makundi ya kijihadi yenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State, ambayo mataifa ya Ulaya hasa Ufaransa yanahofia huenda yakawa ni tatizo kubwa kwa Ulaya kama yakiachwa bila kufuatiliwa kikamilifu. Chad, Niger, Burkina Faso, Mali na Mauritania nchi za ukanda wa Sahel maarufu kama G5 Sahel wamependekeza kuunda kikosi cha kieneo ambacho kinapangwa kukabiliana na tishio la kwenye mpaka, lakini utekelezaji wa mpango huo unalegalega kwa kiasi kutokana na vikwazo vya fedha. Mawaziri wa G5 Sahel wametoa ombi hilo kwa umoja wa Ulaya kusaidia ufadhili wa kifedha ili waunde kikosi cha kieneo, amesema Jenerali Didier Daco wa Mali waziri wa mambo ya nje wa Sudan yuko nchini Misri hivi leo Jumaa Mosi kwa ziara ambayo huenda akasaidia kupunguza mivutano kati ya majirani hao wawili wa kiarabu kutokana na mzozo wa muda mrefu wa mpaka. Ibrahim Gandur aliwasili mjini Kairo Ijumaa jioni na alitarajiwa hivi leo kukutana na rais Abdel Fatah el Sisi. Uhusiano wao hivi karibuni uliingia dosari baada ya Khatum kurejesha madai yake kuhusu eneo la mpakani linaloshikiliwa na Misri na kusema kwamba Cairo inawaunga mkono waasi katika jimbo lenye mzozo la mkoa wa Dafur. Misri imepinga vikali dai hilo. Sudan imewasilisha malalamiko dhidi ya Misri juu ya eneo hilo kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwaka 1958 ikidai uhuru juu ya eneo hilo. Tangu wakati huo imekuwa ikirudia malalamiko yake. Misri imekataa kukubaliana na dai hilo ambalo ni tangu enzi ya ukoloni. Majeshi yanaungwa mkono na Marekani nchini Siria yanapanga kufanya mashambulizi kadhaa katika siku chache zijazo, ili kukamata mji mkuu aliyojitangazia Islamic State wa Rakaa, kwa mujibu wa msemaji wa kundi la YPG. Majeshi yamefika katika viunga vya mji huo na operesheni kubwa itaanza katika siku zijazo, amesema Nuri Mahmud, msemaji wa YPG. Mahmud amethibitisha hivi leo matamshi ya maafisa wa jeshi la Marekani ambao wamesema Alhamisi kwamba Syrian Democratic Forces, SDF, wamejisukuma ndani kiasi cha kilomita tatu huko Raqqa, na hatua ya kupata udhibiti huenda ikaanza katika siku chache zijazo akiongea mjini Baghdad nchini Iraq, msemaji wa ushirika unaoongozwa na Marekani kupambana na IS Kanal Ryan Dillon amewaambia wanahabari kuwa SDF liko kuzunguka Rakaa baada ya kupata ushindi wa kulitwaa eneo hilo kutoka kwa Islamic State nchini Siria wiki iliyopita. Na waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis amepongeza juhudi za China kufanya kazi na jumuiya ya kimataifa kuhusu Korea Kaskazini. Alisema hayo katika mkutano wa usalama unaofanyika Singapore hivi leo Jumaamosi. Lilipokuja suala la South China Sea, hata hivyo, amesema China kuweka vikosi kwenye visiwa vilivyopo huko na kutoheshimu amri ya kimataifa haikubaliki hata kidogo. Hatuwezi kukubali hatua za China ambazo zinaingilia kati masilahi ya jumuiya ya kimataifa na kudumaza kanuni ambazo zipo kwa manufaa ya nchi zote zilizopo, hasa ikiwemo China. Matis amesema katika hotuba yake kwa wajumbe vyom, na vyombo vya habari katika Shangri La Dialogue, amesema wakati ushindani kati ya mataifa mawili yenye uchumi mkubwa ni dhahiri, utakuwepo mizozo nayo na pia haizuiliki. maswali na majibu Jambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ni mimi Abdu Shakur Abud ni kukaribisha hii leo, nishirikana na Sandey Shomari kuchambua barua zenu, na hivyo bila kupoteza wakati, katika wiki hii ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa Waislamu tunawatakia wote Ramadhan karim. Sasa Sandey nane anatufungulia uwanja wa maswali na majibu hii leo. Asante sana. Kwa hakika, anayetufungulia uwanja ni Isaac Njenga akiwa huko Naivasha nchini Kenya. Anauliza: Je, kwa kujiondoa Marekani kutoka mkataba wa kihistoria wa Paris wa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa kutaipa nafasi China ya kuongoza juhudi hizo? Haya, kuna wengine wanasema tayari China inaongoza katika mambo mengi huko Afrika. Kwa hakika ni suala zuri kabisa, Sunday, na msikilizaji wetu. Kuhusu suala la Marekani kujiondoa kutoka makubaliano ya Paris, viongozi wa dunia wamesikitishwa kwa hakika. Wataalamu na wachambuzi wanasema wanasikitishwa kutokana na kwamba makubaliano ya Paris yalijaribu kurekebisha mak kasoro zilizokuwepo katika mkataba wa mwaka elfu tisa mia tisini na saba ya Kyoto ambapo rais George Bush alikataa kuunga mkono na kutia saini. Kwa hivyo walitafuta njia kuridhisha Marekani na ndipo Obama akakubali. Kwa hivyo kuja kujibu swale lako, China kuchukua nafasi ya uongozi kwa hakika Rais Donald Trump amefungua mwanya au amefungua mlango nafasi hiyo kutokea, na China haikuchelewa, kwani katika ziara ambayo ilikuwa imeshapangwa kabla, waziri mkuu wa China Li Keqing alikuwa Brussels siku ya Ijumaa, na alichukua nafasi hiyo kuwaeleza viongozi wa Ulaya kwamba wasiwe na wasiwasi. China itaweza kusaidia katika hali ya wasiwasi inapozuka katika jumuiya ya kimataifa. Kwa hivyo inaonekana kwamba China inaweza kuingia katikati. China ni nchi ambayo inapata nguvu kiuchumi na ni nafasi kubwa sana, na bwana Lee aliweza kukutana na kansela wa Ujerumani Angela Merkel kuzungumzia swala la Brexit na mchango wa China, na hasa kwamba Angela Merkel anaonekana kwamba hivi sasa anatokea kama ndo kiongozi wa Umoja wa Ulaya baada ya Uingereza kuondoka. kwa hivyo kujibu swali lako ni kwamba mvutano kama tunavyojua, kati ya China na Amerika katika bahari ya Asia huko, kutokana na ardhi zinazogombaniwa na mambo chungu nzima, China inajiona kwamba sasa itachukua nafasi na Trump ameiondoa nguvu ya Marekani katika hali hiyo, wachambuzi wanasema, na nafasi hiyo inaonekana itaanza kujirekebisha, kwa sababu itachukua karibu mwaka au miaka miwili kabla ikiwa Marekani itajiondoa kabisa. Na nchi za Ulaya wamesimama kidete wakiongozwa na Rais Emmanuel Macron wa kusema kwamba hakuna uwezekano wa majadiliano yoyote, ukiondoka huwezi kurudi. Kwa hivyo ni swala ambalo ni tete, na inabidi kusitiza hapa kwamba mkataba wa Paris ni mkataba wa hiari. Moja katika masharti yaliyowekwa kuhakikisha kwamba hakuna kiwango kinachowekwa. Wataalamu wanasema kila nchi ifanye juhudi kupunguza gesi za carbon kuweza kupunguza joto la dunia kufikia chini ya nyuzi mbili, kupunguza kwa nyuzi mbili centigrade. Kwa hivyo unaona kwamba China inapata nafasi ya kiuchumi kwa sababu patahitajika utaalamu na vyombo chungu nzima na China itachukua kwa haraka nafasi Marekani inaoacha. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo tutafuatilia kuhusiana na swala hili la China na Marekani na swala la mazingira. Rais wa zamani Barack Obama alitoa tamko kusema kwamba hiyo ni hasara kubwa iliyotokea. Kwa hivyo sio kwamba tu ni swala la mazingira au kupambana na hali ya mabadiliko ya hali ya hewa bali vilevile ni swala la kiuchumi, ni swala la biashara, na China itaweza kuongoza ikiwa Marekani itabaki nyuma. Lakini kwa nguvu za dunia, hakuna taifa linaweza kuchukua nafasi ya Marekani kwa urahisi hivyo. Endelea na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA hivi sasa. Zamuni yako Shaaban, ukiwa kambini ya Nyarugusu Tanzania, umeacha swali hapa kwenye nambari yetu ya simu 12022059942 basi wewe, um, msikilizaji pia unaweza kufanya hivyo hivyo kuweka ujumbe wako wa salamu au maswali ukipiga, okay, simu utapata ujumbe wa ukaribisho, bonyeza nambari 37 na utakuwa na dakika mbili za kuacha ujumbe wako. Hebu tumsikilize Shabani kwanza kwa eh, jina anaitwa Shabani Eloto. nikiwa kambini Nyarugusu Kigoma nchini Tanzania, ninayo maswali mawili tu ambayo nataka niulize katika kipindi cha maswali na majibu. Swali ya kwanza ni kwamba ni nani aliyekuwa mtu wa kwanza kutengeneza bunduki, na swali la pili ni kwamba kipindi cha chake iliyopita kabisa huko nyuma nisikia kwamba watu walikuwa wakienda vitani wanahaga kwamba tutakuja siku fulani ndio tupambane, lakini kwa siku hizi watu wanaenda vitani bila hata kuaga, wanasikiza tu. Sasa nitaka nijue ni nani aliyevunja mpango ule wa kuaga na alikuwa wanchi gani? Asanteni. Haya, maswali moto moto haya, Abdu Shakur Abud. Sasa nani alitengeneza bunduki ya kwanza, na kwa hakika je, watu au nchi zinapokwenda vitani hutoa onyo la mapema swali ilokwako Shukuru. Kwa, kwa kawaida wanahistoria wanatambua kwamba aina ya kwanza ya bunduki ilitengenezwa na Wachina, iliyotengenezwa karne ya kumi, karibu miaka elfu moja iliyopita, na walitengeneza na mti wa mianzi, ambapo unajua miti ya mianzi katikati kuna kama shimo, ni kama bomba hivi, ndo wameitumia hiyo wakitumia paudari waliotengeneza karne moja kabla, inayojulikana kama gun powder, ni aina ya unga inayotumiwa katika risasi hii leo. Wametumia hiyo kufyatua bunduki ya kwanza. Himaya Ottoman ilitengeneza bunduki yake katika karne ya 15 kwa hivyo unaona, bunduki ilianza kutengenezwa zamani, lakini ilikuwa kubwa kidogo. Na bunduki ya kwanza ndogo inayosemekana ilianza kutengenezwa na kufetua risasi automatic na inatumika mpaka hii leo, ni ile iliyotengenezwa na Richard Gatling hapa Marekani na kutumiwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe Marekani mwaka elfu mia nane na sitini na Mjerumani Theodor Begerman alitengeneza bunduki ya kwanza ya rashasha machine gun ambayo hufetua risasi nyingi kwa wakati mmoja mwaka 1918 ndo ilianza kutumiwa na kuuzwa kwa hivyo unaona kwamba ni historia ndefu kuzungumzia swala la bunduki. Sasa, kuhusiana na kutoa onyo kabla ya vita, Sande, kwa hakika kuna sheria iliyopo hadi hii leo ambayo inatokana na mkataba wa The Hague wa mwaka 1899 unaohusiana na maswala ya vita. Mkataba huo utakumbuka ni ule unaohusiana na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, katika sheria za namna ya kufanya vita, maeneo ya kupigana na namna ya kuru ruhusu watu kutoa wagonjwa na kadhalika. Na katika kifungu cha 26 inamtaka anayeshambulia kutoa onyo la mapema. Inasema kwamba angalau kwa uchache saa nne kabla ya kuporomosha mabomu au mashambulio. Ingawa uvamizi na kadhalika, hakuna onyo linalotolewa, maanake unapovamia, wanasema huwezi kumwambia adui unakuja. Kwa hivyo kuna tofauti, ukisema unataka vita, hapo lazima utoe tangazo na hii ni ku wale wananchi wasio na wa hatia kupata nafasi ya kuondoka au kuhamishwa. Ni kweli, katika vita vya zamani majeshi hupeleka onyo la kutaka kuanzisha vita na wakakutana katika uwanja wa mapigano. Hii leo, kutokana na ukubwa wa miji na idadi ya wa wakazi kuingia pamoja, na namna jeshi lilivyoundwa siku hizi, unakuta kwamba kuna jeshi la anga, jeshi la majini, jeshi la nchi kavu, silaha za aina mbalimbali, hutaki kutoa onyo kwa adui. Kwa hivyo mambo yanatokea ghafla wa mashambulizi yanafanyika bila ya kutokea onyo yoyote. Lakini huwezi kuepukana na ukweli kwamba vyombo vya habari vilevile vinatoa onyo, kwa sababu zinapata habari kwamba kunatokea tatizo na vita vinaweza kutokea. Ukiangalia katika vile vita vinavyotokea sehemu mbalimbali za dunia, kuna kuwepo na onyo la mapema, isipokuwa kama tunavyojua migogoro ya kule Afrika ni mapigano ya hapa Napali, na pale, alafu inakuwa mapigano makubwa, hakuna onyo linayotolewa kasika hasa ukiangalia makundi ya kikatili, makundi ya kigaidi, makundi ya uharamia, hao hawatoi onyo. Lakini pindi inapokuja nchi na nchi, jeshi moja kutaka kushambulia nyingine, lazima patoewe onyo kwamba kutakuwa na vita vinavyofanyika wakati fulani, mahala fulani. Nam kipindi Maswali na Majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakujia kutoka hapa Washington DC. Zamuni yako Justin. Justin, ukiwa Kasulu, Kigoma, Tanzania, unasema unaomba kufahamu ni nchi gani duniani inaongoza kwa utengenezaji wa silaha kali za kivita. Sasa hapa sijui anataka aina gani ya silaha kali, maana silaha kali ni bomu kubwa la nyuklia, lakini pia ukiacha shakuru zipo nyingi. Sasa unaweza ukampatia maelezo kamili msikilizaji wetu? Kwa hakika hakuna nchi nadhani, inatengeneza silaha za hali ya juu na kisasa kuliko Marekani, na nchi inauza silaha nyingi duniani kuliko nyingine yote ni Marekani. Vilevile Marekani anatengeneza kila aina ya silaha, silaha kuanzia bunduki ndogondogo ndogo hadi mabomu, pamoja na ndege za kivita, manuari, makombora na silaha aina mbalimbali mbali za kisasa. Hivyo inategemea silaha gani unamaanisha, msikilizaji wetu, ukisema silaha kali za kivita. Kwa hivyo silaha kali inaweza kuwa kutokana na mizinga kuenda mbele Paka mabomu. Israel pia inatengeneza silaha kali kali. Russia ilikuwa ikitengeneza silaha hizo kali, lakini kidogo imepunguza kasi, na China inaonekana inachukua nafasi ya juu ikitengeneza silaha zake. Kwa hivyo ukiangalia silaha kali za vita, inaweza kuwa silaha kali kabisa ni nuklia, lakini haitumiwi. Mara ya mwisho ilitumiwa kule Hiroshima, Marekani ilipodondosha lile bomu, na maelfu na maelfu ya watu waliuwawa. Kwa hivyo kuna ombi kwamba watu wasitumie bomu hilo, maanake hii leo itakuwa na athari kubwa sana kwa binadamu kutokana na kusongamana katika miji mikubwa na kadhalika. Kwa hivyo silaha kali zinatengenezwa na Marekani kuliko nchi yoyote ile kwa wakati huu. muda unazidi kwenda mbio mbio. Hapa studio ya Abdushakur Abudi kwenye idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hivi sasa, zamuni yako Joshua Nyaoke wa Musoma, Tanzania, unauliza: Je, ni kweli kwamba mpango wa kuundwa kwa Umoja wa Mataifa na utandawazi kuwa kama kijiji ilikuwa ni wa Freemason kutaka kutawala dunia na kumchunguza kila binadamu, na makao makuu yao ni nchi gani? Haya, kwa hakika Abdushakur, hili swala la Freemason limekuwa likizungumzwa sana huko barani Afrika. Sifahamu ni kwa nini, lakini umeeleza kipindi hiki ni kundi la watu wanaofuata misingi maalum ya maisha, au unasemaje? Kwa kweli Sande, hujakosea. Freemason huchukuliwa ni kundi la kipekee la siri huko Afrika na Afrika Mashariki, na ni kweli kwa vile ni kundi la siri lenye wanachama wake wanaume zaidi na kufanya aina ya ibada yao kwa siri katika hekalu zao, na lazima uwe mwanachama, imesababisha watu kuhisi kwamba Freemason ni kitu cha ajabu, cha kipekee, kina mvutio fulani. Lakini inasemekana watu wengi mashuhuri ni wanachama wa kundi hilo lakini hawatangazi hadharani kwamba mtu ni mwanachama na haiaminiki. Wachambuzi wanasema kwamba wana nguvu namna vile nchi za Kiafrika, wanasema ni kundi la watu wadogo, wado watu wachache, inaweza kuwa watu wenye ushawishi mkubwa, lakini huwezi kuwatambua, huwezi kuwajua, ingawa kuna nembo zao ambao zinajulikana, watu wanaona kwenye magari au kadhalika, lakini hawana ushawishi mkubwa kama unavyosema. Huenda mtu akawa ni wakili au akawa ni jaji, anakuwa na ushawishi, lakini hatumii ushawishi wa kundi la Freemason kuweka ushawishi wake katika kupitisha mambo fulani fulani, lakini kwa uhakika hawana ushawishi mkubwa au hata mdogo katika swala lako la Umoja wa Mataifa. Hivyo kulijibu moja kwa moja, hakuna mpango wa kuunganisha Umoja wa Mataifa na utandawazi wa kutumia Freemason. Utandawazi lazima tueleweze na tufanue zaidi. Utandawazi ni biashara huru na ushirikiano kati ya watu wa nchi mbalimbali za dunia hii leo. Utandawazi ni ule globalization enea kwa biashara kote duniani kuvuka mipaka. Utakumbuka zamani mipaka ilikuwa ni kwamba lazima vibali fulani na kadhalika, hiyo ni utandawazi. Kwa hivyo, sifahamu unavyosema kwamba umoja wa mataifa na utandawazi uunganishwe. Utandawazi ni kitu ambacho kinaendelea bila ya mtu yoyote kuingilia kati. Mtandao wa internet umeshinda watu kuweza kudhibiti, hakuna nchi inaweza kushinda kudhibiti hivi sasa. Bila shaka kuna njia za kudhibiti, kufunga mitandao lakini nafasi ya watu kuwasiliana watu kusafirisha mizigo, utandawazi ni kitu ambacho hakiwezi kusimamishwa. Basi swala hilo la Freemason, haina ushawishi mkubwa kuiweza kutawala dunia na wala hawatoweza kufanya hivyo na haina uwezo wa kumchunguza mtu yoyote. Watu wasiwe na uoga kwamba Freemason ina nguvu. Freemason ni watu ambao wanafata itikadi fulani, wanajiweka katika maadili fulani kwa usawa na mambo mengi na kwa vile ni siri hatujui zaidi, lakini wanasemekana ni kama ni dini fulani wanaoamini, wanaabudu kitu fulani haijulikani. Sasa makao makuu ya kundi la Freemason inapatikana katika mji wa Washington London. Vile vilevile, manake kila kanisa au tuseme kila hekali yao, manake wanaita House of Temple inapatikana katika maeneo mbalimbali ambapo wako wanachama, na ilijengwa hapa ya Washington kwa mara ya kwanza mwaka 1900 11 ikiwa ni miaka mia moja na kumi baada ya kuanzishwa kundi hilo la Freemason. kwa hivyo mimi sande nadhani nimejibu masuala haya yote ya wasikilizaji. Hadi wiki inayofuata, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa aherini, msikose kuungana nasi, lakini usiondoke kando ya redio yako. BMJ Muridhi atakuletea viji mambo, hey mama. Sina shaka kwamba msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukisikia kitambulisho hicho, basi unajua kwamba nimefungua mlango kuingia hapa kwenye studio ili niweze kukujuza yalojiri katika ulimwengu wa vituko maajabu na sarakasi. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Leo safari yetu inatupeleka hadi katika eneo la Afrika Mashariki. Gazeti la The Standard linalochapishiwa huko mjini Nairobi nchini Kenya limeripoti juzi Alhamisi kwamba mtu mmoja katika kaunti ya Nyeri, eneo la kati ya nchi hiyo, aliwaacha wanakijiji vinywa wazi baada ya kufumaniwa akifanya kitendo cha ngono na kuku. Maajabu yenye aibu kubwa! <laughs> Kaimu wa OCPD, yani mkuu wa polisi eneo hilo, Joseph Mwika, aliwaambia wanahabari kwamba mtu huyo alipatikana na wanawe wawili akifanya kitendo hicho kisicho cha kawaida kwenye nyumba yake katika kijiji cha Kigwandi, ambapo vijana hao walikimbia hali kwa chifu wa eneo hilo na kuripoti walioyashuhudia. Yamkini kuku huyo mwenye bahati mbaya kadhalika alifikishwa kwenye kituo cha polisi lakini aliaga dunia muda mfupi baadaye. Msikilizaji, visa vya watu kufanya mapenzi na wanyama vimeongezeka mno, hususan nchini Kenya. Lakini hapa katika meza ya viji mambo ni mara yetu ya kwanza kuripoti kuhusu mwanaume aliyeshiriki ngono na ndege. Achana na hayo ya watu walokosa nidhamu kiasi cha haja. Hebu msikilizaji, tutoke nchini Kenya, tuvuke mpaka hadi nchi jirani ya Tanzania, ambako mkazi mmoja wa kijiji kinachojulikana kama Idubla katika e, kata ya Karitu wilayani Nzega e, huko Tabora amemuua mkewe kwa kumkatakata kwa mapanga baada ya kumfumania akiwa na mwanaume mwingine. Kamanda wa polisi wa mkoa wa Tabora Antony Luta alisema kwamba tukio hilo la kushangaza lilitokea mapema wiki hii. Gazeti la Mwananchi huko nchini Tanzania limeripoti kwamba Kamanda Luta alisema kwamba mtuhumiwa alifumania mkewe Veronica Maganga, mwenye umri wa miaka 20, akiwa chumbani kwake na mwanaume mwingine. Kwa bahati nzuri au mbaya, mwanaume huyo aliyefumaniwa alifanikiwa kukimbia. Bwana Luta alisema kwamba hasira za mtuhumiwa katika tukio hilo ziliishia kwa kumkatakata mkewe kwa panga mara kadhaa hadi akafa. Na kwa habari hizo za kuhuzunisha kutoka huko Tanzania, katika kijiji cha Idubla katika kata ya Karitu wilayani Nzega, Tabora. Na msikilizaji, naona taimu zangu kwenye ukuta zinanambia ning'atuke kutoka studio Kabla sijaachana nawe, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba kuchukua sheria mikononi ni kuvunja sheria. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh mwanangu, dunia ina mambo. Sikia maneno. Na ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi, Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anawawakilisha wananchi wa Pittsburgh na sio Paris, wakati alipotangaza Marekani kuiondoa katika mkataba wa kihistoria wa hali ya hewa uliotiwa saini katika mji mkuu wa Ufaransa. Lakini Bill Peduto, meya wa Pittsburgh, amesema yeye binafsi ya kufurahishwa na matamshi ya Trump. Peduto amesema mwandika hotuba wa Trump alitumia Pittsburgh kama mji wa zamani mchafu ambao ulitegemea makaa ya mawe na chuma kujikimu kimaisha. Takriban watu kumi wameuawa Jumamosi mjini Kabul wakati mlipuko mitatu ilipopiga msafara wa mazishi ya mtoto wa seneta ambaye aliuawa wakati wa maandamano ya Ijumaa katika mji mkuu wa Afghanistan wananchi wa lesoto hivi leo walishiriki katika uchaguzi wa bunge ambapo wagombea wakuu wanakiri jua mambo muhimu kwa taifa hilo hizo zilikuwa muhtasari wa habari na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika ya mashariki Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19 na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.