Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika Jumatatu hadi Ijumaa saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na hurudiwa siku ya Jumamosi na Jumapili kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wa kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunakiangalia kituo kipya cha mfumo wa, wa ulipaji kodi kwa njia ya kielektroniki na kuhifadhi taarifa kilichofunguliwa na serikali ya Tanzania, na vilevile tutaangalia vile mfululizo wa matukio ya mauaji yanayodaiwa kufanywa na, na wanamgambo wenye msimamo mkali kaskazini mashariki mwa Kenya. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani leo tunaanzia nchini Tanzania. Serikali ya Tanzania imezindua kituo cha ukusanyaji kodi kwa njia ya kielektroniki na kuhifadhi taarifa ikiwa e na lengo la kupata taarifa sahihi za walipakodi wa nchini humo. Pia kituo hicho kitakuwa na kazi ya kuhifadhi taarifa maalum kabisa ambacho kinajulikana kama data center, kituo ambacho kitalinda taarifa nyingine za nchi. Hafla hiyo ilifanyika eneo la Kijitonyama jijini Dar es Salaam na ilihudhuriwa na rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli na makamu wake wa rais Samia Suluhu Hassan. Pia alikuwepo rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr Ali Mohamed Shein na kituo hicho kimeelezwa kuwa ni mkombozi, si tu kwa serikali, vilevile ni walipa kodi, walipa kodi kwa sababu ya kufanikiwa kupunguza kero mbalimbali mbali kwa uh, wale wote ambao wamekuwa wakilipa kodi kwa namna moja manyingine na serikali vilevile eh, vile, baadhi ya makampuni yamekuwa yakilalamika juu ya viwango vya utozwaji kodi kulingana na mapato yake, lakini vilevile vile serikali kwa namna moja manyingine ya Tanzania imekuwa ikieleza kwamba kuna baadhi ya makampuni yamekuwa hayaripoti taarifa sahihi za namna ambavyo zinaendesha biashara zake katika e, nyanja mbalimbali. Rais wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli alikieleza kituo hicho kuwa ni muhimu na kutolea mfano namna ya uendeshaji e, wa kampuni moja ya TTCL ambayo ilikuwa chini ya uwekezaji na kutoendeshwa kwa faida na hasara ikapatikana katika kipindi cha miaka ishirini ambayo kampuni hiyo ilikuwa chini ya uwekezaji. Kama nilivyosema, kituo hiki ni muhimu kwamba kwa kutumia kituo hiki makusanyo ya kodi yatakayokuwa yanatolewa hayatakuwa na ulalamishi, kwa sababu tumekuwa tukitumia njia za mtu na mtu, yule mtu ina dipendi na uaminifu wake, wanawaita taxi assessors. Wapo wengine ambao wamekuwa si waaminifu kwa upande wa hawa taxi assessors, wanapokwenda kwa wahusika wateja, wanawaambia bei ya juu, wakati kumbe inayotakiwa si hiyo. Lakini pamekuwepo pia kwa baadhi ya wadau wetu ambao wanatakiwa kulipa kodi, kuunder declare kwa kusema nilichopata ni hiki wakati kumbe alichokipata ni kikubwa. Kwa hiyo pamekuwepo na malalamiko katika pande zote mbili. Ili kuondoa malalamiko haya katika pande zote mbili za wale wanaoonewa kubambikiziwa kodi ambazo hazipo na wale ambao hawataki kulipa kodi, mwarobaini ni data center, kwa sababu yenyewe itajua kitu kama kawaida. Nataka nitowe mfano wa kampuni moja ya TTCL ambayo ilikuwa kampuni ya serikali mpaka kwenye mwaka 1992 tulipoamua kuibinafisisha. Kwenye mwaka 1992 TTCL, pamoja na kwamba ilikuwa haipati faida sana, lakini ilikuwa inaweza kutoa dividend kwenye serikali. Kwa taarifa nilizo nazo, wenzangu mtanisahihisha, kwenye mwaka 92, kabla ya kubinafisishwa, TTCL ilitoa dividend ndani ya serikali bilioni moja tishirini kwa mwaka Tukaamua kubinafisisha kwa uamuzi mzuri tu wa serikali, tukabaki na share ya 40%. Tangu tubinafisishe kampuni ya TTCL mpaka mwaka jana hatukupata dividendi hata senti tano. Sasa ni logic tu ya kawaida, sinafuu tungebaki na TTCL wakati ule, ambayo ilikuwa inatoa dividendi ya bilioni moja kila mwaka, badala ya kuibinafisisha na sisi tukabaki na asilimia arobaini. Hatukupata dividend hata senti tano kwa miaka yote ishirini iliyopita, na wakati huo tulikuwa tumeimelo kwa thamani ya bilioni mia moja ishirini na zilizolipwa ni bilioni sitini zingine hazijalipwa mpaka leo. Na baadaye, baada ya kuona hatupati chochote, mwaka jana, tukaamua kuchukua uamuzi kwamba hizi 40% zilizokuwa zimechukuliwa na mwekezaji tuzinunue tena, turudishe ili titisiero iwe asilimia mia moja ya serikali. Ni Rais wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli akieleza na akitoa mfano namna ambavyo makampuni yamekuwa yakiendeshwa na wawekezaji e, bila kuleta faida kwa serikali ya Tanzania hasa katika mfuko wake wa mapato ya kila mwaka. Nilipata fursa ya kuzungumza na kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato nchini Tanzania TRA Charles Edward Kichele, ili kupata ufafanuzi wa kina na kupata undani wa kituo hicho ambacho Rais Magufuli amekiita ni mwarubaini wa kumaliza utata unaojitokeza baina ya walipa kodi na serikali ya Tanzania. Kwanza kabisa nilitaka atufahamishe eh, kwa kina hiki kituo ni cha nini hasa na kazi yake itakuwa ni nini? Kuna kituo kinaitwa National Data Center ambacho hiki kituo kinatumika kuhifadhi data za watu mbalimbali mbali. Watu mbalimbali wanaweka mbali pale data zao, kama ilivyo jina ni data center, kwa ajili ya kuhifadhi data. Lakini sisi TRA pale tulikuwa tunazindua kitu kinaitwa Revenue Collection System, mfumo wa kukusanya mapato ya serikali hasa kwa miamala hii ya kielektroniki kwenye kampuni za simu zinazofanya kazi zinazofanya malipo kwa elektroniki mabenki na kadhalika. Mfumo wetu unaitwa Revenue Collection System na mfumo huu uko pale data center, lakini pia umehifadhiwa sehemu nyingine kwa sababu kama unavyojua mifumo, kunakuwa na sehemu moja na kunakuwa na offsite. Kwa hiyo mfumo uko pale data center, pia mingine, mfumo, na iyo, uko pale data center, pia tumehifadhi sehemu nyingine ambayo nadhani sio vizuri kuitaja kabla ya kuzinduliwa. Kituo hiki namna gani mlikuwa mnaweza kuhifadhi taarifa hizo za walipa kodi taarifa hizo walipa kodi tunazo tunazo. Kuna sehemu mbalimbali tunahifadhi, pia saiti mbalimbali uh, tuweza mba kuhifadhi unajua, uh, data ni very sensitive. Sasa sio swala hili sio swala la kusema kwamba tunahifadhi wapi na wapi, lakini pale ni sehemu moja hapo na zani, kama, uh, atamu, isumwa, righti, alikuwa, masema, kuna sehemu zingine pia tunahifadhi. Nadhani kama ulimsikiliza hata Mheshimiwa Rais alikuwa amesema kuna sehemu mbalimbali tuna data centers, kwa hiyo kuna sehemu mbalimbali za kuhifadhi data. Kituo hiki kimeelezwa kuwa ni cha kuweka taarifa mbalimbali za masuala ya kodi, lakini pia kinafanya kazi ya kukusanya taarifa sahihi za mihamala mbalimbali mbali ya fedha kutoka makampuni ya simu, mabenki, vilevile vile. sasa nilitaka kujua mfumo gani ambao mamlaka ya mapato imeweka ili kufanikisha kazi ya kituo hicho cha taarifa za masuala mbalimbali mbali ya kodi. Kituo, tukwa, ni kama ni huu mfumo ndio unatupatia taarifa za miamala ya kielektroniki. Kwa hiyo wale watu, zile kampuni ambazo zinafanya miamala ya kielektroniki tutakuwa tunapata taarifa zao. Ume, umelipa vocha umenunua vocha, tunapata taarifa. Umenunua vocha kiasi gani, na katika hiyo vocha kuna kodi kiasi gani, kuna kodi ya VAT kiasi gani, kuna excise duty kiasi gani, kwa hizo taarifa tunazipata. Hii itasaidia sana katika kuwa na taarifa taarifa sahihi kwa sisi wakusanya kodi na walipa kodi, kwa sababu hapo nyuma hivi kulikuwa na shida kidogo. Unaweza ukakuta mlipa kodi analeta taarifa ambazo haziatimia, au wakati mwingine anajipunja, wakati mwingine anaipunja serikali. Sasa tunakoenda, tunataka kila mtu apate haki yake, serikali simwonee mlipa kodi na mlipa kodi asionee serikali. Mfuko huu unatusaidia kwenda huko. Sasa uh, kamishna Kichele, hapo Tanzania kuna makampuni ya mawasiliano mengi, hali kadhalika mabenki mengi vilevile vile. Sasa bila kusahau uh, taasisi za serikali ambazo kwa namna moja ama nyingine eh, nazo zinafanya kazi kama hizo za mawasiliano, kwa mfano kampuni ya TTCL ama benki ambazo ziko chini ya eh, serikali kwa, kwa hisa fulani fulani sasa tukiangalia kwenye suala hili, mpaka sasa mwitikio upoje kati ya makampuni mengi ya hapo Tanzania na ni mangapi tayari ambayo yamesha yameshaunganishwa e, katika mfumo huo? Tumeanza na kampuni za simu, tumeanza na kampuni za simu. Sasa hivi tuna kampuni tatu, lakini kuna kampuni zingine tulikuwa tunaongea nazo ziweze kuingia katika mfumo huo tunasema kabla hatujatumia sheria, tunataka tuwe tuna na mahusiano ya kuongea kwamba njooni nijiunge katika huu mfumo. Huu mfumo una faida wakusanya kodi na walipa kodi, kwa hiyo tunaongea nao na wengi wamekubali. Nadhani mpaka mwisho wa mwezi huu wengi watakuwa wamejiunga. Kulikuwa na changamoto za hapa na pale, unajua mifumo ina changamoto zake za, lakini tumezitatua. Utaalamu wetu ala amezitatua hizi changamoto, tunaenda vizuri. Hiyo ni nzuri. Tukimaliza makampuni ya simu, tutaenda kwenye mabenki na taasisi za kibenki, mfumo utakuwa uko vizuri kuwepo kwa kituo hiki kuna manufaa yoyote ama kuna chocheo wowote wa kupunguza gharama za kutumia matumizi ya simu? Kwa sababu Tanzania ni moja kati ya nchi ambayo inaelezwa kuwa na gharama kubwa sana za matumizi ya simu uh, sasa bwana, hili swala la kodi nilizosema, hata kwenye hotuba yangu nimesema hii haitaongeza gharama za za za gharama za matumizi, haitaongeza gharama kwa mtumiaji, ala kampuni za simu. Kwa hiyo kinachofanyika hapa ni zile zile kodi ambazo zilikuwa zinakusanywa, sasa baada ya kukusanyan sanya kielektronikali kielektronik. Kwa hiyo katika kuongeza au kupunguza gharama za simu haliko kwenye huu mfumo huu. Mfumo wenyewe ni kusanya kodi ambazo zipo sasa hivi, lakini tunakusanya kwa kutumia manyo manyo system. Sasa tunaenda kwenye electronic system. Kwa hiyo ndio hivyo, na kwa sababu itapunguza gharama za gharama za wale tunaita compliance cost, compliance cost kwa kwa hawa makampuni ya simu, sasa anaweza akapunguza gharama zao huku, wakaangalia pia labda kupunguzia sisi watumiaji wa simu gharama upande mwingine. Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar Dk Ali Muhamed Shein pia alikielezea kuwa ni kituo muhimu e, kwa Tanzania nzima, wakati akitoa ya e, hotuba yake wakati wa ufunguzi wa kituo hiki, kwa sababu hata visiwa e, vya Zanzibar na shughuli zote za kimapato au Mamlaka ya Mapato ya Zanzibar pia itatumia kituo hiki. Je, kuna ahadi yoyote ama mnaamini kwa kitu hiki e, kwamba kitaweza kuongeza mapato kutokana na kuwezesha kupatikana kwa taarifa sahihi za ulipaji wa kodi hasa katika mihamala ya kibenki na makampuni ya simu? taarifa zikiwa sahihi kabisa, tutapataje mapato? Yataongezeka ama atashuka? Lakini nategemea yataongezeka. Kiasi gani, ngoja tupeane muda mpaka miezi miwili baada ya baada ya ku, kuanzisha mfumo huu. Baada ya kuhutumia mfumo tuangalie, tunaweza kufanya ulinganisho tukaona zimeongezeka kwa kiasi gani ama zimepungua kwa kiasi gani. Lakini naamini kodi ita, mapato yataongezeka. Nilifanikiwa kuongea vilevile na ku, nilifanikiwa kuzungumza na mkurugenzi wa taasisi ya sekta binafsi nchini Tanzania eh, Godfrey Simbey, na nilitaka kusikia kwa upande wake ama kwa upande wao eh, sekta binafsi ya nchini Tanzania, mapokezi, mapokezi yao hasa ni nini juu ya kituo hiki na. Nadhania kwamba actually hilo ni jambo jema sana, kwa maana sisi tumeshauri siku nyingi sana kwamba masuala yote ya kodi lazima iende kielektroniki na tulikuwa tunazungumza hivyo kwa sababu, kati ukiangalia surveys nyingi zilizofanywa kuhusiana na mambo ya kodi, ukiacha kwamba viwango vya kodi viko juu, lakini hata suala so zima la la la administration yake, management yake na ulipaji wenyewe wa kodi ulikuwa unaleta changamoto kubwa kabisa kwa kwa sekta binafsi. Kwa hiyo tulikuwa tunashauri kwamba tupunguze, tufanye iwe rahisi kuwewe kulipa kodi. Sasa mfumo wa kielektroniki wa kulipa ku kodi ni mfumo ambao unarahisisha ile wale walipaji, na itaongeza sana, pengine mi nadhani itaongeza hata ile compliance, kwa sababu tatizo tunalo Tanzania pia tunazungumzia kwamba compliance ni ndogo ya mambo ya kodi, lakini unapoweka mfumo ambao una usumbufu ndio watu ambao wanajaribu nah, hapo walikuwa wanajaribu kuzungumza kwamba, eh, kuna watu wanajaribu ku epuka kulipa kodi kutokana na e, urasimu wa hapa na pale. Mfumo huu we, utawezesha mihamala e, yote ya huduma za makampuni ya simu na mabenki. Kwa upande wa mihamala ya simu za mkononi, hii itahusisha sauti SMS data, ama vifurushi, mihamala ya kifedha baina ya simu na simu na mabenki, malipo ya huduma mbalimbali mbali, ikiwemo ya ala ama miito ya simu. Mihamala ya kibenki inahusisha vilevile ATM, benki kwa benki, benki kwenda kwa simu, malipo ya huduma mbalimbali mbali. mihamala inayotumika kununua huduma, kwa mfano za televisheni pia inajumuisha e, mifumo ya kununua huduma mbalimbali mbali ambazo unatumia kwa njia ya simu. Ndipo a, mambo ambayo yameweza kubainishwa juu ya, ya kile ambacho kitakuwa e, kituo hiki kinafanya, e, katika ukusanyaji wa taarifa wa masuala ya kodi kwa makampuni ya mawasiliano nchini Tanzania na mabenki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili, ambapo tutaelekea nchini Kenya kuangalia matukio ya mauaji kwa maafisa wa usalama wa nchini humo katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo leo hii tunaangalia e, mfululizo wa matukio ya mauaji ya wanausalama wa nchini Kenya katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, eneo hasa ambalo linapatikana na, na nchi ya Somalia ambapo inaelezwa wanamgambo kutoka kundi la Al-Shababu wamekuwa wakifanya mashambulizi mbalimbali mbali katika ukanda huo, ambapo hii leo kuna taarifa kwamba kumetokea tukio lingine katika eneo la Garissa, eneo ambalo kichuo kikuu kiliwahi kuvamiwa na kufanyika mauaji ya wanachuo zaidi ya mia moja. Tunaye mwanahabari wetu kutoka mjini Mombasa, Libert Adede. Libert Adede, kwanza Hebu tufahamishe juu ya taarifa za tukio hili la leo katika eneo la Garisa hapo e, Kenya, kuna nini hasa ambacho mnaelezwa kutoka kwa mamlaka za usalama Libert Adede. Naona pengine hujanisikia e, na naamini kabisa tutakuwa tunaendelea kuweka e, mambo sawa ili kuweza e, kukupata e, sasa um, hebu tueleze nini ambacho nin, nini ambacho kinaendelea na naelezwa na, na kwamba uh, kwenye laini ya simu yupo mwenzetu uh, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, kwa upande wa hapo Nairobi, ni nini hasa ambacho mmeelezwa kimetokea huko Garissa? Uh, mashambulizi ma, ma haya yamekuwa yakitokea mara kwa mara na kwa kawaida vikosi vya usalama havitoi taarifa kamili kuhusu mashambulizi haya, lakini taarifa ambazo tumezipokea ni kwamba magaidi waliweza kuingia nchini na kuweza kuteketeza uh, uh, zile zile zile zile mas za Safaricom za mitandao kule Garissa, japo uhalisi wenyewe wa hali yenyewe bado haujadhihirika wazi wazi, lakini ni ni taarifa ambayo jinsi ilivyoelezea hapo ni kwamba wakati mwingi maafisa wa polisi hawaelezei bayana kile ambacho kinaendelea, na mpaka sasa hatujapata taarifa ambazo zinaelezea ukweli kuhusu kilichojiri kule Garissa. Na uh, mpaka hivi sasa kwa upande wa, wa wa watu ama wanahabari ambao wako eneo hilo ni e, nini hasa ambacho pengine kwa namna moja ama nyingine wamegusia. Kuna kuna wale wanaoeleza kwamba eneo hili limekuwa likishambuliwa liki, liki mara kwa mara na wamekuwa wakitumia zile IED zile za za, za, za kuweka barabarani na kuhakikisha kwamba gari ya polisi yanapopita pale basi yanatumbuliwa. Uh, kwa hivyo ni, ni hali yenye ukata zaidi, lakini pia nieleze wazi kwamba um, kila mara magaidi hawa wana, hawa washambulizi wanapokuja wa, wana, wanatekeleza kisa ambacho huenda labda kikaache nchi katika hali ya uh, kutoelewa. Maanake wengi wanasema kwamba magaidi kama hawa wanapofika maeneo kama haya Garissa um, Inakuwa vigumu sana kuweza kubaini kile kinachoendelea, maanake ile sehemu ni mojawapo wa sehemu ambazo ziko chini ya ulinzi mkali, na serikali ilieleza kwamba itaweza kutoa ile amri ambayo watu hawafai kutoka nje na ku-, labda wakati fulani kuanzia saa kumi na mbili hadi jioni, lakini mambo haya bado yanaendelea kutukia, maanake si mara ya kwanza Uh, kaunti ya Mandera hilo tatizo limekuwapo, kwa hivyo ni ni jambo ambalo hatu, hatujajua ki, kiini chake, lakini uh, bado kuna taarifa kwamba eneo lile bado linapopakana na Somalia kuna uwezo mkubwa wa magairi hao kuingia nchini na kuweza kushambulia watu maeneo hayo. Shukran sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo. Basi moja kwa moja tuelekee kwa mwanahabari wetu uh, wa Mombasa. Wiki iliyopita uh, Liberty Adede, taarifa zilikuwepo kwamba kuna mauaji yalifanyika, si tukio moja tu, zaidi ya matukio eh, mawili katika eneo hilo la kaskazini mashariki mwa Kenya. Hali kadhalika hapo jana kuna taarifa kwamba kuna mauaji yaliyofanyika katika eneo la Lamu, hii leo eneo la Garissa. Ni nini hasa ambacho unakifahamu juu ya masuala ambayo yanaendelea hasa hili la leo? Asante sana, Idi Ligongo. Si mashambulizi mawili, ni mashambulizi matano ambayo yametokea, huku ikidaiwa kwamba kundi hili la al Shabab ambalo limeshutumiwa kuhusika na mashughuli yao ikitumia haya mabomu ya kutegwa ardhini na ya kujitengezea, na hata tunavyozungumza maafisa wa kijeshi pamoja na maafisa wa dharura wale kutoka idara ya polisi wa wa utawala wamepeleka katika eneo hilo kuweza kuangalia hali na kuweza kutoa kutegua baadhi ya mabomu hayo. Na katika shughuli hiyo hapo jana maafisa wa polisi katika kijeshi hilo la polisi tawala waliweza kushambuliwa na watatu kati yao kuweza kujeruhiwa vibaya baada ya gari lao lile, magari haya spesheli yaliyokuwa yamenunuliwa na serikali, kuweza kushambuliwa na kundi la wapiganaji hao, ambapo inadaiwa kwamba ilikuwa na kundi kama la watu arobaini ambao pia kando na kuweza kushambulia gari hilo na kulitumia mabomu eh, ya kutegwa ardhini kwamba waliweza kushambulia kituo kimoja ama mnara mmoja wa mawasiliano na kuweza kukilipua na kukiharibu. Wakati wa kisa hicho, inasemekana kwamba wakati wa, wa tukio hilo ni kama walitoroka wali na gari lingine moja, japo hilo halijaweza kudhibitishwa. Tukio lingine ni wanasemekana kwamba hapo yamejiri tu baada ya baale, hapo jana E, e, mwalimu mmoja, kuna shule moja iliweza kushambuliwa, mwalimu mmoja kuuawa, na inadaiwa kuwa kuna walimu wengine wawili walitekwa nyarada, hilo alijaweza kuthibitishwa, na ni visa ambavyo vinaendelea kuripotiwa katika eneo hilo, ukitilia e, e, maanani tu ni, ni hapo juzi tu ambapo pia hapa katika eneo la Baure Lamu, ambapo e, maafisa saba wa polisi waliweza kupoteza maisha yao na raia mmoja wa Kenya wakati gari lao liliweza kushambuliwa tena na wanamgambo hao wa Al-Shabab. Eh, ina, ina, ina, ina, haijaeleweka inakuwaje vifa hivi vimeweza kuongezeka, lakini maafisa wa polisi wanaendelea kuzunguka katika maeneo mbalimbali kujaribu kuangalia hali hiyo ni vipi haswa sana, na habari zinazodokeza ni kwamba, eh, wanamgambo hawa wa Alshabab, kuna inasemekana kwamba wanawatumia wenzao ambao wako katika taifa hili ama eneo hili, hili la kaskazini mashariki na pia maeneo ya hapa eneo la pwani kuweza kutekeleza mashambulizi hayo. Idi nam asante sana kwa kutueleza. uh, sasa uh, kwa upande wa wa wanahabari ama wananchi wa maeneo hayo uh, ni nini hasa ambacho pengine kwa namna moja ama nyingine wamewataarifu hali ya kiusalama, hali ya maisha, jinsi inavyoendelea, kwa sababu inaonekana matukio haya yanaendelea kuwa na mfululizo. Nam, ni jambo la kula wasiwasi wasi. Ah, Bwana Idi, mimi nimekuwa Nairobi tu, nimerejea kutoka Nairobi ambapo e, tulikuwa tunashughulikia swala laama la, habari kuhusiana na reli ya kisasa, lakini unawasikia hata kwanza abiria katika magari hayo wakiwa wanavutia swala hili ambalo linaendelea kuzua wasiwasi wasi na kushangaza, lakini inasemekana kwamba kulingana na duru kutoka idara za, za mawasiliano za kijeshi jeshi la Kenya KDF, wanadokeza kwamba mashambulizi haya ni kama yanaongezeka kutokana na kwamba eh, jeshi la Kenya ama majeshi ya chini ya muungano wa AMISON ambayo yaliyoko kule Somalia yameweza kuongeza na kusisitiza mashambulizi ambayo huenda sasa yanawafanya ya wale sasa kujaribu kuleta mashambulizi huku kujaribu kupunguza joto ambalo limeongezeka huko. Maanake inadaiwa kwamba kundi hilo la al Shabab, maeneo yao, ngome zao nyingi zimeweza kutekwa na wanajeshi hao ambao siku baada ya nyingine waendelea kupata kuweza ku usalama katika eneo hilo na pia viongozi mbalimbali wa taifa la mataifa ya Afrika wakiweza kupendekeza majeshi zaidi kutumwa nchini humo na pia muda wa kuongezwa e, ili majeshi hayo yaweze kuhudumu na kuweka amani haswa sana katika kongamano hilo lilifanyika kule Uingereza kuhusiana na taifa la Somalia. Libdee, mi ni kushukuru kwa taarifa hiyo na tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki, Libert Adede, Kennedy Wandera, hali kadhalika, bila kumsahau Omar Kaseko ambaye amewezesha wewe kuweza kutuona hapa kupitia ukurasa huu wa Facebook, na bila kumsahau Aida Isa kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo. Nam, ni mimi mtangazaji wako Hadija Riame, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha kwa undani, nikikuaga hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao hiki cha AT akisema, sijazoea <muchilisimu> <muchilisimu> kwako nimeshika adabu manakuki kwa moyo umenichoma kweli mapenzi tarabu hivyo mashauzi kwa Mungu ni karama basi wengine ni tabu nimetoso tudele kulalama nilikupa mapenzi ya moyo wewe mtoto wa furani ukaleta ushenzi na moyo kwa uweka taabani nilikupa mapenzi ya moyo wewe mtoto wa furani ukaleta ushenzi na moyo kwa uweka taabani imekuwa ni kelele nimeshapoteza mazima yani yekuto misere na upendo au nyote mezima. Imekuwa ni kelele upendo nimeshapoteza mazima yani yekuta misere na upendo