Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa Mei amesema hivi leo kuwa mashambulizi matatu ya kigaidi nchini Uingereza katika muda wa miezi mitatu iliyopita ikiwemo la Jumapili kwenye daraja la London na soko la Baro yanafunganishwa pamoja na itikadi mbaya za kuvuka mpaka za Uislamu wenye msimamo mkali. Amesema ugaidi unazaa ugaidi na watenda maovu wanaigana kwa vitendo vyao. Mei amesema kuna ustahimilivu mkubwa sana kwa msimamo mkali katika nchi yetu, na kuongeza, tunahitaji kuwa imara katika kutambua na kung'oa msimamo mkali katika huduma za umma na kote katika jamii. Wakati umefika wa kusema imetosha, imetosha, kiongozi wa Uingereza amesema. Polisi wa London wamesema leo kuwa wamewakamata watu saba, na washambuliaji watatu wamefariki katika tukio la karibuni la ugaidi nchini Uingereza. Watu 48 wamejeruhiwa katika tukio hilo, wengine wakiwa hali mahututi. Rais wa Marekani Donald Trump anasema dunia inahitaji kuacha sahihi kuacha kuwa usahihi wa kisiasa katika mapambano ya ugaidi na kutumia shambulizi la London kuanzisha wito wake kwa mahakama kuidhinisha marufuku ya usafiri kuja nchini Marekani kwa nchi sita zenye Waislamu wengi duniani. Katika mfululizo wa maoni yake kwenye Twitter, kiongozi wa Marekani ameapa kuiunga mkono Uingereza na pia kumkosoa meya wa London na kuchukua msimamo mkali katika mapambano ya ugaidi. Lazima tuache kuwa sahihi kisiasa na kuingia katika mkakati wa kulinda watu wetu, Trump amesema leo Jumapili. Pia amemdhi haki meya wa London Sadiq Khan ambaye alichaguliwa mwaka jana na ni mwislamu wa kwanza kuongoza mji mkuu wa magharibi. Trump alitwit, kiasi cha watu saba wamefariki na 40 kujeruhiwa katika shambulizi la kigaidi na meya wa London anasema hakuna haja ya kuwa na wasiwasi. Michael Bloomberg yuko katika mkakati wa kuhakikisha Marekani, moja wa wachafuzi wa juu wa hewa ulimwenguni, inatimiza wajibu wake kwa mkataba wa hali ya hewa wa Paris, hata kama si rasmi sehemu ya mkataba huo. Rais wa Marekani Donald Trump hivi karibuni alitangaza kuwa Marekani inajiondoa katika mkataba wa Paris wa mabadiliko ya hali ya hewa akisema kwamba makubaliano hayo yalikuwa ya gharama kubwa na yatasababisha biashara za Marekani kupoteza nafasi milioni 7 za ajira ifikapo mwaka 2025. Bloomberg, bilionea na meya wa zamani wa New York, ameahidi kutoa dola milioni 15 kusaidia muundo wa Umoja wa Mataifa kwa mabadiliko ya hali ya hewa, UNFCCC, idara ambayo inasaidia nchi kutekeleza majukumu yake kwa mkataba wa Paris. Fedha hizo zinawakilisha kiwango ambacho Umoja wa Mataifa ilitarajia kupoteza kutoka Washington, kwa mujibu wa taarifa ya Bloomberg kwenye tovuti yake. Zaidi ya watu milioni moja wenye ulimavu katika mazingira hatari kutokana na kuongezeka kwa ghasia nchini Sudan Kusini ambayo imegubikwa na vita vibaya vya wenyewe kwa wenyewe, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Mary Nyakwas ambaye amepoteza mguu wake kutokana na kuumwa na mamba wakati akikimbia mapigano, ni mama mwenye watoto wanne, na hivyo alikwenda kujihifadhi katika mto wa karibu ambako mamba alimvamia na kumshambulia. Hivi sasa anasema hawezi kufanya chochote na hivyo hutegemea marafiki na majirani kumpelekea maji na chakula, na kuongezea, bila wao angekufa njaa. Wakati mapambano walipozuka, watu wenye ulemavu na wazee nchini Sudan Kusini mara nyingi wanashindwa kukimbia na mara nyingine hupigwa risasi, huchinjwa na kufa au huchomwa moto akiwa hai, kwa mujibu wa ripoti mpya ya Human Rights Watch. Na kundi la Taliban nchini Afghanistan limevamia wilaya kaskazini, huku taifa hilo likiwa katika msuko msuko mkubwa kutokana na mabomu ya wiki iliyopita ya kujitoa mhanga, huku matakwa yakiongezeka ya serikali ya umoja wa kitaifa kuondoka mamlakani kwa kushindwa kutoa usalama kwa wananchi. Waasi walimshambulia Imam Sahib mapema leo Jumapili na inasemekana wamesogea karibu na katikati ya wilaya baada ya kusababisha maafa makubwa kwa majeshi ya serikali na kuvamia vijiji kwa mujibu wa msemaji wa Taliban. Lakini gavana wa wilaya hiyo, Imamuddin Qureshi, ameiambia VOA kwamba majeshi ya Afghanistan yamejibu kwa nguvu ya kuwasukuma nyuma Taliban na jeshi limewasili kutoka mji mkuu wa Jimbo Kunduz kuwasaidia. Amethibitisha kuuawa kwa wanajeshi sita na waasi kumi. Katika tukio tofauti, mamlaka katika jimbo la kusini la Kandahar imethibitisha polisi wawili wamewapiga risasi na kuwaua wenzao sita na kujeruhi wengine wengi katika kituo cha usalama mapema hivi leo. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, imani yangu ikiwa kwamba umekuwa na juma nzuri kabisa. Basi ikiwa kawaida yetu Jumapili, ambapo salamu na muziki zinaanguka vilivyo kutoka hapa Washington DC, Jina langu nalo likiwa ni Harizon Kamau, nikiamini kwamba umechangamka popote ulipo. Napozikamata salamu zenyu mkiwa Tanzania, wengine mkiwa Kenya, Rwanda, Burundi, Zambia, Afrika Kusini na vilevile maeneo ya kule Ulaya, bila kusahau hapa Marekani na kwenye laini ya sibu, naona simu yangu taa inawaka. Halo, halo, nani mwenzangu hapa? Jina langu naitwa Isaac Suku. Ningependa kusema tunashukuru sana kwa kipindi kizuri hapa kutoka hapa Boston Massachusetts. Napenda kutuma salamu zangu ziende kule Kenya kwa mke wangu uh, Rosi na watoto wangu Tess na Aya, wakiwa pale maeneo ya pipeline. Inawaambia waendelee tu kusikiliza kwenye redio. Nasema ni asante sana kwa bwana president tume Sherehe ya kuzindua reli imekuwa nzuri sana, hata wale marafiki zetu kazini wanaangalia kwa mashini kwa kompyuta tukistream live news. Tunashukuru sana. Kwa hakika kama ulivyosikia, huyo jamaa amechangamka kweli, anasema kwamba reli mpya ama treni mpya nchini Kenya imemchangamsha anaposalimia jamaa na marafiki. Nami na, na wenzangu kutoka hapa Washington nasema congratulations, munaposafiri ama kuabiri treni mpya kabisa kutoka Mombasa kuenda Nairobi na kurudi Mombasa. <mucho> Kwanza, salamu zetu za leo ni wewe Ruben Mahombe. Ruben Mahombe. Unasema zako. Salamu zimfikie Jeffrey Njereka, unasema pia zingine zimwendee Mogire Mochuki akiwa Kisii Kenya, Ruta hiwa Busisi akiwa Kagera, Fikili ndalio Garaka akiwa Kuleshi Nyanga, Juma Katunka Juma Kapanga, na unasema pia uwezi ukazimsahau Muhamed fundisha bila kusahau Sadiki Lugelula popote alipo, ukisema kwamba unawapenda sana na kwamba vo ndiyo nusu ya kuonana. Hakika nakubaliana nawe kabisa. Napotapata zako salamu za Kajole Wakajole ukiwa Kigoma unasema, kwanza kabisa salamu zimfikie Lucas Hua akiwa Kigoma, Gerardo Moris akiwa Bitale Kigoma, Alfred Ndimbitilo akiwa Kigoma, Rubeni Mahobe akiwa Manyovu, Hamisi Nzuzu akiwa Kigoma, Daudi Kikoti akiwa Dodoma, bila kusahau Damani Nziku akiwa Iringa vilevile vile, vile, umemkumbuka Jeffrey Njereka akiwa Mbea, Josefu Murogo akiwa Keroka Kenya na Rebeka Mboko. Unasema kwamba nawapenda nyote na tuendelee kuombeana. Ndivyo unavyosema wewe Kanjole wa Kanjole, na kweli ujumbe wako umeshafika kwa njia iliyo mwafaka. Salamu nilizo nazo sasa ni zako, Saidi Mkwizu. Saidi Mkwizu unasema uko NSSF kule Kahama, Tanzania zako salamu za kwanza kabisa zimwende Daudi Kikoti akiwa Dodoma, za pili zimwendee Kashidi Maulidi akiwa kule Kigoma, Edward Kabamba akiwa Mosh, Mosh, kule Moshi, Bakari ni Kumana akiwa Burundi, Deusi Masunga akiwa Mwanza, Daniel Maundu akiwa Dar es Salaam, Choma wa Choma akiwa kule Mpanda, Geoffrey Njereka akiwa Mbeya, hawa akiwa kule Kahama mtimbira bila kusahau Masalu Ngupingo akiwa Mwanza, unasema, Watanzania tuenzi amani yetu, wabaya hawapendi hali hii. Nakubaliana nawe kabisa. Saidi Mkuizu ukiwa kule Kahama, Tanzania, zako salamu nazikamata. George Ilagila unasema uko Kahama, Tanzania, unasema salamu ziwafikie Fikiri Ndali Ogaraka, Zakalia Mapinda na Lugembe Masasila wote wa Shinyanga, ujumbe: tutunze chakula, njaa ipo duniani. Salamu zingine ambazo ninazo sasa hivi, ni zako hakimu Romeo Junga, wa, kwa majina unaitwa Ismaili unasema kwamba salamu zako ziwafikie uh, watu wote walioko Tanzania pia watangazaji wa VOA, kwa niaba yao unasema asanti sana wewe, uh, hakimu Romeo Junga wa kwa majina unasema ni Ismaili pairo junga kutoka Goma, DRC. Salamu na zikamata zako Osman Sombe ukiwathika nchini Kenya, unasema salamu kwa mama yako Jenifa na Gundi akiwa Gobero Uganda, na ndugu zako Saley na Abnel wakiwa Webuye. Ujumbe mla nawe hafi nawe ila mzaliwa nawe. Imanuel Jaktan kutoka Dodoma Tanzania, zako salamu ziwafikie Peter Lubi Lubisabula akiwa kule Dar es Salaam, Benjamin Rafael akiwa chuo kikuu cha Mkwawa Iringa, pamoja na Msiuya akiwa chuo kikuu cha Dodoma. Unasema ujumbe nawatakia masomo mema na fanaka kwenye masomo. Napotazama kwa umbali naona kibao chaja polepole, yule jamaa Harmonize anasema matatizo yanaonekana, matatizo hayakomi, lakini yana mwisho wake, ataenda likizo tu <tibu> Yeah, yeah, yeah. Polikizo, na baada ya kibao murwa kabisa chake Harmonize, kibao Matatizo, na zipokea zako salamu. Ni Breth Lucas Mahuvi wa Ilura, Iringa, Tanzania. Unasema salamu zako kwa kwanza kabisa zimwendee Banak Mahuvi zungo. Unasema zingine niende kwake Regina Patrick, Ebeneza Venta Basila binti Kamario na Ayubu Bembati, ujumbe tukumbukane, kupitia VOA Swahili. Sayenda Mabula Magesha toka Muheza, Tanga, salamu unasema kwamba ziende kwa Festo Majani, Padri Moshi, Suleiman Kajore na Boaz Karanje, ukisema kwamba unawapenda wote na kwamba siku zote tuwe tukiombeana na kusalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Bila shaka nasema kwamba ndivyo hivyo mambo yanavyotakiwa. Ngoko Innocent, unasema kwamba unawasalimu Watanzania wote na unawahisi kwamba waipende nchi na waendelee kuipenda nchi na wawe wazalendo huku wakisaidiana wa kama ndugu. Nakubaliana nawe Ngoko Innocent unapotoa salamu na ujumbe mzuri kabisa mwafaka kwa Watanzania wote. Keisi Ahura unasema zako salamu muende Eli, Elija mji, akiwa mjini Hoima magharibi mwa Uganda na pia unasema unamkosa sana Unasema Keisi wa Kitoro akiwa Ebb Airport. Shukrani sana, ni ujumbe kutoka kwa Keisi Ahura. Hamisi Gunda wa Moro, salamu unasema kwamba zimfikie mama yako mzazi anaitwa Grek Babat na mwanako Ikramu Hamisi, unasema wakiwa Dar es Salaam wapate salamu zako za heri njema na unawapenda sana wewe, Hamis Gunda. Salamu nazipokea zako Katambi James Mdondo, unasema uko soko kuu la Ushirombo, Tanzania. Unasema mitandao ya kijamii imesaidia sana wananchi kusambaza na tuweze kukutana kwenye mitandao ya kijamii, pia tukasalimiana na tusisahau mtambo wetu wa daima, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yani VOA. Nami nakubaliana nawe Katambi James Mdondo. Zako salamu unazipata King Majuto, ukiwa kule Geita. Unasema salamu ziwafikie watu wote wa Geita pamoja na watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao anasema asante sana wewe King Amajuto, na bila kusahau zako salamu, Filbert Jonathan Kenshambi Wanshamba Mlemba kule Kagera, na unasema kwamba unawasalimia watu wote wa Kagera vilevile, vile watu wote wa Dar es Salaam pamoja na watu wa Washington DC kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nasema bila shaka, hiyo ujumbe huo umefika kwa njia iliyo safi kabisa, ambapo kijana deno kutoka kune Nairobi anakuja polepole pole na wimbo wake stori yangu. Hebu tupate ma hey, yeah, yeah. kibao safi kabisa, story yangu. Ndipo anatoa stori ya maisha yake. Sijui stori yako iko vipi, lakini ndipo mambo yalivyo. Jumapili ikiwapoa kabisa, tunapoendelea kuzipata na kupeperusha za ko salamu kuwa wale wapendao wakiwa mbali na karibu. Nawe nazipata za ko salamu. Karen Andrew unasema kwamba uko Geita, Tanzania wanataka kuwasalimu mama yako Elizabeth na baba yako Andrew wakiwa Sengerema, mme wako Victor Daniel na wanako Michael na Misha wakiwa Geita, pia marafiki wako wote popote walipo. Ujumbe, Mungu anaweza yote yaliyotushinda. Kweli kabisa, Karen Andrew ukiwa kule Geita. Yunas Moifuge unasema huko Dar es Salaam na salamu ungetaka zimfikie baba Edward Moifuge na mama Birukia wakiwa Mbagala, dada Sitekege akiwa chuo Magongoni, bila kumsahau mwanako unayempenda Fadhila akiwa masomoni Morogoro. Salamu zingine nazozipata ni zako Omari Vipodos, unasema kwamba ukiwa Dar es Salaam, ungetutaka kutua salamu kwa mama yako akiwa Kigoma, na unasema kwamba ungetaka pia Emma akiwa Buguruni, Dar es Salaam ukiwatakia maisha marefu. Salamu lazipata zako Frank Mrema. Frank Mrema unasema uko Moshi kule Kilimanjaro, unasema kwamba salamu kwa Medrad John Mrema, baba mzazi ameshapata, zako salamu. Na unasema ujumbe mwafaka kabisa, tuendelee kusalimiana, kukumbukana na kuombeana. Ni zako salamu na ujumbe Frank Mrema ukiwa kule Moshi. Salamu nazo zikamata sasa hivi ni zako Simon Kazi. Simon Kazi unasema uko Butiama na unasema ungepata kazi mfikie mama yako Martha Musa. Pia unasema zimwendee mke um, wako Dorothy Pantaleo akiwa Sengerema. Ujumbe, tuendelee kukumbukana na kusalimiana kupitia mtandao na mtambo wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na kubaliana nawe Simon Kazi ukiwa Butiama. Salamu unazozipata sasa ni zako Jofry Kagwana. Jofry Kangwana, unasema huko Nairobi Kenya, salamu zako ziwaendee baba yako Alfred Muranga, ndugu yako akiwa uh, Kisii, baba yako mdogo akiwa Saudi Arabia, bibi yako Jacqueline na mtoto wako Stephani wakiwa Nairobi na wote wanaotegea kipindi hiki cha salamu cha VOA. Ujumbe, tushukuru Mungu kila siku na kila wakati. Ndivyo unavyosema Geoffrey Kangwana ukiwa Nairobi. Catherine Peter unasema unamsalimia kaka Joseph Peter akiwa Dar es Salaam na Innocent Peter akiwa Arusha. Vilevile ungetaka kuwasalimia wa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukisema kwamba unawapenda sana na kuwakumbuka, ukisema kwamba unawapongeza kwa kazi njema. Kwa niaba yao unasema asante sana. Elias Felician wa Daressalam, Tanzania, unasema salamu unatuma kwa Haj Muhammed akiwa Texas, Marekani, Mubarak Omali akiwa kule London, Rama Zube wa Dubai, kwa mama yako Ros Jarome wa Daressalam, Tanzania, mwisho kwa ndugu na jamaa popote walipo kona zote za ulimwengu huu. Ndio ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwako Elias Felician wa Daressalam. Kahindi Kagodoro mkazi wa Nkobe, Geita zako salamu nasema ni kwa mama mzazi Lea Kahindi, da, Lea Kahindi, dada yako Juriana Kahindi, mwalimu Masala Joseph, Karigota Magabe, King Majuto mzee wakiwa Tanzania. Ujumbe, tuzidi kupendana na kusalimiana kupitia VOA na kubaliana nawe kabisa, Kahindi Gondoro. Salamu zingine ni za kutowewe Milicent, ukiwa kule adhiriva nchini Kenya, unasema zimfikie mumeo Jenga, wanao na pia dadako Peris Nyambura, Peris Wanjiru, akiwa kule upande wa Nakuru, Kenya. Zingine zimfikie Judith, akiwa Rongai, Kenya, bila kusahau Ann, akiwa Thika Road, uh, upande wa Nairobi, na wazazi wapendao, mchungaji uh, uh, Barnabas Kamau na vilevile mama yako mpendwa Lucy Wanjiru, wote wakiwa Solai upande wa Nakuru Kenya. Unasema kwamba tuendelee kukumbukana na kuombeana kila uchao. Ni ujumbe mwafaka kutoka kwako Millicent wa Jiko, ukiwa Adhiriva. Napotazama tu upande wa pili, naona kibao kizuri kabisa kutoka kule Uganda chake Meri Bata. Anasema saluti, na mimi nakusaluti sana kwa faida ya Kiswahili, Salamu zangu na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ziwafikie popote mlipo, nikisema nawapenda sana, na tuendelee kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka kuungana nasi juma linapoanza, tunapoendelea na vipindi vyetu vyote, na pia kumbuka mtandao wetu uwazi kila wakati, mtandao wa www voaswahili com, vilevile kwenye Facebook waweza ukatumia salamu na hakika tutaweza kupeperusha salamu zako wakati tu kipindi cha salamu kinachofika kutoka Washington, na muwe na juma njema lililo mbele yetu. Kwa heri ya kuonana, langu jina Harizon Cama. Na mfuatao ni muktasar wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema hivi leo kwa mashambulizi matatu ya kigaidi nchini Uingereza katika muda wa miezi mitatu iliyopita, ikiwemo la Jumapili kwenye daraja la London na soko la Borough, yanafunganishwa pamoja na itikadi mbaya za kuvuka mpaka za Uislamu wenye msimamo mkali. Amesema ugaidi unazaa ugaidi na watenda maovu wanaigana katika vitendo vyao. Rais wa Marekani Donald Trump amesema dunia inahitaji kuacha kuwa kisahihi kisiasa katika mapambano ya ugaidi, na kutumia mashambulizi la mauaji ya London kuanzisha wito wake kwa mahkama kuidhinisha marufuku ya kusafiri kuja nchini Marekani kwa nchi sita zenye Waislamu wengi duniani. Michael Bloomberg yuko katika mkakati wa kuhakikisha Marekani, moja ya uchafuzi wa hewa wa juu duniani, inatimiza wajibu wake kwa mkataba wa hali ya hewa wa Paris, hata kama si rasmi sehemu ya mkataba huo. Rais wa Marekani Donald Trump hivi karibuni alitangaza kwamba Marekani inajiondoa katika mkataba wa Paris wa mabadiliko ya hali ya hewa akisema kwamba makubaliano hayo yalikuwa ya gharama kubwa na yatasababisha biashara za Marekani kupoteza nafasi milioni saba za ajira ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tano. Na zaidi ya watu milioni moja wenye ulemavu wako katika mazingira hatari kutokana na kuongezeka kwa ghasia huko nchini Sudan Kusini. Huo basi ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19 na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.