kutoka studio 15 hii ni voa express karibu mtazamaji na msikilizaji hii ni voa express ikiwa leo ni jumatatu juni 5 mwaka 2017 Jina langu ni Sunday Shumari na mimi hapa ni BMJ Mridhi, na kuwa mkua tena na kukaribisha hapa studio 15 twende tuende pamoja eh, kwa takriban dakika 30 ambapo tunakuletea mambo mengi mambo moto moto eh, kutoka hapa studio, tukianza na siku ambayo ulimwengu mzima umeadhimisha eh, siku ya mazingira duniani. Hebu tusikie huko nchini Kenya kulikuwaje kwa sababu sasa hivi serikali na mashirika yametumia pesa nyingi kupanda miti lakini ikiangalia ile miti ambayo imepandwa sasa hivi asilimia yake ni kidogo. Ni mmoja wa wale ambao tumezungumza nao kule nchini Kenya ambapo taarifa hiyo, msikilizaji, utaipata baadaye kidogo bila lakini... kusahau BMJ muridhi na. Baada ya taarifa hiyo tutaelekea kule nchini Uganda ambapo tutaungana na mwenzetu e, Kenneth Bwire kutueleza e, baada kuna watu watatu wameripotiwa kufariki dunia baada ya kutembea mwendo mrefu, wanasema kuhudhuria yale maombi ya kila mwaka ya kuadhimisha siku ya mashujaa wa kidini kule Kampala, Uganda. Bila shaka Sandi Shomari, na kama tulivyokuwa tunawaeleza ni mengi tuliyonayo pamoja, pia na kuwaletea ripoti kwamba yule aliyekuwa mwigizaji maarufu uh, sana uh, mchezaji sinema na vilevile uh, video vi, uh, vipindi vya televisheni anajulikana uh, kama Bill Cosby, kesi yake Sandi no. inafunguliwa ina hii leo hapa hileo. Marekani maanake no. huyo ni msanii alikuwa maarufu sana, kwa hivyo tutafuatilia yote bila shaka na sasa basi tuanze moja kwa moja naye e, mwenzetu e, mwandishi wetu kule Kampala, Kennesi Bwire. Umesikia alivyosema mwenzangu hapa Sandi Shomari, tupe taswira ya mambo kuhusiana na hayo aliyoyasema, wale ambao wamefariki kutokana na safari waliofanya safari refu kweli. uh, polisi wamethibitisha kwamba watu watatu wameaga wa dunia mwendo mrefu wa kutembea ambao umekuja na madhara yake. Watu walikuwa wakitembea wakiamini kwamba unapotembea muda mrefu, basi imani yako itakuelekeza huenda ukapata lile ambalo linakuelekeza katika maombe hayo. Kati ya hawa walivyotaja Sunday ni kwamba kuna mama mwenye umri wa miaka themanini aliyetembea eh, kilomita mia moja ishirini kutoka maeneo ya Mubende mpaka Kampala, na alipofika wakati ambapo, baada ya sala, baada ya kuombewa na alipokuwa anatoa sadaka, basi zaka za dunia. Haya ha, ni jambo la kuhuzunisha kweli, ni jambo la kuhuzunisha kwa sababu, kama wanavyosema Bwire, ni kwamba hii ni imani ya watu kwamba unapotembea muda mrefu ukiwa kama hujaji kwenye unakwenda, basi na imani yako kusaidia kwamba ipone. Na nasemekana kwamba huyu mama unasema alikuwa na ugonjwa fulani, alikuwa anatarajia kwamba ugonjwa huu utakwenda, au uta, utaponywa. Naam. Naam, alikuwa na ugonjwa wa kisukari na ndio iliyokuwa sababu yake kubwa sana ya kutembea hizo kilomita zote, ilimchukua karibu wiki mbili, japo polisi wanasema si vyema kutaja jina lake kabla familia haijaruhusu na sehemu uh, anapotoka kwa ukamilifu. Lakini vipimo vya madaktari wanasema mama huyu alikuwa akiugua ugonjwa wa kisukari na alikuwa na imani kwamba kutembea hivyo, basi atafika mahala pale mguu na mgongo, na atakapoombewa basi ugonjwa huo utatoweka. Jinsi ilivyo tu na imani na watu wengine lakini Namna Bwire uh, uh, uh, umeweza pia kuzungumza na wataalam kuhusiana, nafikiri ni madaktari ambao umezungumza nao, najua umezungumza na mmoja wao. Hii amekueleza nini? Hebu uh, kwanza tusikie uh, alivyosema, alafu tueleze maana yake, anazungumza kwa lugha ya Kiingereza. Events, those with chronic known illnesses because the the pilgrim who passed on had a known history of hypertensive. E bwire tweleze kwa kifupi kwa wale labda kiingereza kinawachenga kidogo huyo ni kamanda wa polisi Kampala Mwesi Bwana anaarifu kwamba ni vyema sasa katika siku zijazo watu ambao wa wana matatizo ya kiafya wasio wakichukua huu muda mrefu kabisa, na imani zao kupanda kiasi ya inavyostahili kwamba wanatembea kwa mguu, labda watu wakija wakitumia usafiri wa kisasa wakifika mahala pale wataombewa. Ni hivyo akaarifu kwamba kama una matatizo yote ya kiafya basi, ya hatungeweza hawezi kushauri watu kwamba waweze kutembea muda huo wote kwa imani zao kwamba wataweza kupata zililambalo wanaamini kwamba Mwenyezi Mungu atawatendea shukrani sana. Kenneth Bwire, mwandishi wetu huko Uganda, kwa kutuletea taarifa hiyo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza na wewe, ambaye unatazama kupitia ukurasa wetu wa Facebook mnasikiliza na kutazama VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka studio 15 hapa Washington DC. Sande, kama tulivyotanguliza ni kuhusiana na siku ya leo, siku muhimu sana duniani, ambapo dunia nzima kama ilivyosema imeadhimisha siku ya mazingira Ulimwenguni ni siku kubwa, kama mengi yamefanyika na, ya ya na ya umesema me... tumefuatilia kujua kule uh-huh. Nchini Kenya ni yapi yamekuwa yakifanyika, na mwandishi wetu wa Mombasa Mina Chombo ataungana nasi kutueleza yale ambayo yamekuwa yakifanyika huko katika vikundi mbalimbali. Kabla tujafanya hivyo, nafikiri ni vizuri uh, wale ambao hawana habari mm -hmm, niwafahamishe kwa kifupi tu kwamba mara ya kwanza kuadhimishwa kwa siku hii ilikuwa mwaka wa elfu tisa mia sabini na nne, na vilevile vile ni siku ambayo huhusisha nchi takriban 143 ambazo zimetangaza kwamba ni lazima ziadhimishe siku hii kwa sababu ya umuhimu ambao wanayapa mazingira. Na sasa basi twende kwake nani, eh, na chombo mwandishi wetu Amina, vipi ambavyo umefuatilia siku hii, tupatie mambo kutoka hapo Mombasa. Nam, shukran sana. Nikitumai hapo mlipo hamna neno na pia mnalinda mazingira, hasa siku hii tunapoambiwa kwamba ni sharti kila mmoja kujihusisha na mazingira. Hapa nchini Kenya, siku hii imeweza kuadhimishwa kwa upanzi wa miti na pia usafishaji wa mazingira. Katika misitu wa Mau na mbuga za wanyama zimeweza kushuhudia upanzi wa miti. Siku hii inaadhimishwa wakati Kenya inapokabiliana na makali ya ukame na mabadiliko ya hali ya hewa, na huku kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni mahusiano endelevu kati ya binadamu na mazingira. Nimetembelea kikundi kimoja cha vijana wanaendeleza mradi wa uhifadhi wa mazingira na ajira kwa kutembeza watalii wanaozuru katika hifadhi yao pambizoni mwa mbuga ya wanyama ya kitaifa ya Shimba, kusini mwa pwani ya Kenya, kwa zaidi ya miaka kumi. Katika hifadhi yao hii, mbali na upanzi wa miti, pia wanalinda makobe wanaotambulika kama leopard tortoises, ambao wako hatarini kuangamia kutokana na maumbile yao. Mwarabu Mwakutunza ni mwanzilishi na msimamizi kikundi hicho cha Shifoga. Tunapowaona wametoka kwa ona, kwa njia ama kwa ile barabara, basi sichukua jukumu ya kuweza kuwaregesha kwa msitu, na vile vile pia tunahakikisha kwamba katika msitu ule kuna sehemu nyingi ambazo ziko na maji vidimbi kwa maji, ili tuliona kwamba labda kutoka kwao wanatoka ili kutafuta maji. Kwa hivyo tukaweka hiyo vijimbwi. Aidha, mwakutunza hii siku wa mbali na mashirika kupanda miti kama njia ya kuadhimisha siku hii. Kuna haja elimu kuhusu namna vijana na jamii wanavyoweza kubadili taka zinazotupwa ovyo na kuwa njia kujipatia ajira. Takataka zinafaa kuhifadhiwa mahali ambapo zitaweza kuwa salama ama kuweza kuzigeuza takataka taka, kinaweza kuleta pesa kwa sababu sasa hivi serikali na mashirika yametumia pesa nyingi kupanda miti, lakini ikiangalia ile miti ambayo imepandwa sasa hivi asilimia yake ni kidogo. Na Amina, najua katika pita pita zako kukusanya hizi taarifa pia umekutana na wadau wengi, ikiwa ni pamoja na wanafunzi. Hebu tueleze ni mwanafunzi yupi ambaye umekutana naye ambaye amekupa taswira ya mambo kutokana katika shule? Hapa nakutana na mwanafunzi wa chuo kikuu cha Hangar kutoka bara Uropa, aliyehumu nchini kufanya utafiti na kusoma kuhusu mazingira. Kabla ya kutembelea kikundi hiki cha mazingira, anijulisha kwamba alikuwa jijini Nairobi na kwake mto wa Nairobi na jinsi mji ulivyo, ni kwamba Kenya bado inapaswa kujizatiti katika suala la uhifadhi wa mazingira. Apad Crokova aliyesomea masuala ya jiografia na mazingira asema kuwa kwa mazingira kuwa salama, ni sharti wanahusika kuwajibika vilivyo na elimu kutolewa kwa wanafunzi katika shule ili wakuwe wakifahamu kuhusu umuhimu wa uhifadhi wa mazingira. And, you know make sure that the uh, the the population of the animals is always stay the same. Basi ni hayo tu kwa sasa, kutoka hapa. Shukran sana, asante uh, sana mwenzetu Amina Chombo, ukiwa hapo Mombasa kwa taarifa hiyo uh, kuhusu siku ya kuadhimisha siku ya mazingira duniani. Uh, sande Shomari, twende wapi sasa? Sasa moja kwa moja, kabla ya kusonga mbele, nafikiri tujiandae kuangalia nini ambacho wenzetu wanazungumza hapa kwenye mitandao moja kwa moja. Jesirita Chicharito anasema, Kibaha miembe nawapata vizuri. Mohamedi Makala anasema nawapata. Huyu Emanuel Ntobi yuko Chanika, Dar es Salaam, anasema ni jambo la kuhuzunisha sana kwa kifo cha mama huyo. Nafikiri anazungumzia huyu mama aliyefariki eh, kule kwenye taarifa yetu ya Kampala, Uganda, bila shaka, bila na, shaka, bila shaka. Salum Mwinyi anasema anawapata vizuri sana, naye niko Lekei anasema niko Goba, dar es Salaam, nawapata vizuri. Bila kusahau Charles Jaha yuko Arusha, huyu mitaya sanawari kule, eh naipata vizuri mita ile, anasema kwa kweli mnawatu wakilisha vizuri. Basi endelea kutuma maoni yako kwenye Facebook na sisi tutaendelea kuyasoma. Tupate habari na kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba polisi wa London wameendelea kufanya misako zaidi hivi leo Jumatatu kuhusiana na uchunguzi wao kutokana na shambulizi la Jumamosi ambalo liliua watu saba na kujeruhi zaidi ya hamsini. Maafisa wamesema kitengo cha kupambana na ugaidi kiliwakamata watu kadhaa wakati wa msako huo katika maeneo ya Newham na Barking. Rais wa Marekani Donald Trump ameitaka Mahakama Kuu kuruhusu marufuku yake ya usafiri, usafiri, kwa raia kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi kuja Marekani. Rais na utawala wake walisisitiza kwamba amri yake ya kiutendaji kuzuia usafiri haikuwa marufuku ya usafiri, lakini alitaja kuwa ni hivyo hii leo Jumatatu kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema, watu mawakili na mahakama waite vyovyote watakavyo, lakini mimi naita vile vile ilivyo, tunavyohitaji kuita marufuku ya usafiri. Sa Afrika Kusini inahitaji kulenga masoko ya Asia ili kuboresha usafirishaji wa mahindi mwaka huu baada ya mazao yanayozalishwa kwa wingi nyumbani na katika nchi jirani kupungua bei na kupunguza mahitaji barani Afrika. Wakulima wa Afrika Kusini wanatarajiwa kuzalisha mahindi kwa zaidi ya tani milioni 3.5 msimu huu na wanahitaji kuvutia waagizaji wa mahindi wapya au mazao yataharibika, kukatisha tamaa kwa uchumi unaolegalega. Na Saudi Arabia, Bahrain, Umoja wa Falme za Kiarabu na Misri wametangaza hii leo kuvunja mahusiano ya kidiplomasia na Kata wakishutumu nchi hiyo kwa kuunga mkono ugaidi. Nchi hizo zilitangaza hatua hizo kwenye nyakati tofauti zikisema kwamba zitaondoa maafisa wote wa kibalozi kutoka Kata na kuvunja usafiri wa anga na ule wa majini kuelekea nchini Kata. Barabara kabisa. Unaendelea kutazama na kusikiliza VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja eh, kutoka hapa sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama alivyoeleza mwenzangu Sandy Shomari, wewe msikilizaji, pia unaweza kuchangia katika show ya leo, hasa kwa kutuandikia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na vile vile unaweza kututumia ujumbe kupitia anwani yetu ya VOA Swahili pale kwenye Twitter, na tutapata ujumbe huo nasi tutaweza, uh, kuzungumzia maswala ambayo ungependa tuyazungumze. Sande, twende wapi sasa? Sasa moja kwa moja tunaangalia kule nchini Kenya. Itakumbukwa kwamba kulikuwa BMJ Muridhi, unakumbuka mgomo wa muda mrefu wa madaktari wa manesi, halafu ukaisha, lakini sasa tasikia ameibuka tena mengine. Takriban siku mia moja waligoma pale manesi na madaktari. mm -hmm. Lakini sasa kuna taarifa kwamba uh, hawajafurahia jinsi ambavyo walisuluhisha uh, mzozo huo ulioibuka. mm -hmm. kati ya serikali serikali kuu, serikali za majimbo au kipenda za kaunti, na vilevile hawa ambao wanafanya kazi katika taasisi za huduma za afya. Na moja kwa moja twende kwa mwandishi wetu Josphat Kioko, ako live, ako standby, ako mjini Mombasa. Josphat Kioko, tueleze ni nini hiki ambacho wasikilizaji wameraukia kukisikia, hasa kupitia mitandao ya kijamii, wakisema mgomo uh, unaendelea wa wauguzi Kwenye, kwa wiki imeanza vibaya kwa Wakenya wengi ambao wanatafuta huduma za matibabu kwa sababu muungano wa uguzi kwa mara nyingine umetangaza kwamba eh, wanachama wake wanaanza kugoma. Wale wauguzi katika hospitali za umma sehemu mbalimbali nchini wameripotiwa kuanza mgomo kwa sababu jana Jumapili, eh, wakuu wanaosimamia muungano huo wa uguzi alitangaza kwamba leo kuanzia asubuhi Jumatatu wasiingie kazini na kweli mgomo umeshuhudiwa. Eh, watu wameripoti sehemu mbalimbali kwamba, eh, huduma haziendelei. Kuna sehemu ambako huduma zinaendelea kama vile sehemu za Nyanza, nasikia huduma zinaendelea, lakini hapa pwani na sehemu zingine Nairobi mgomo huu kweli umeanza, wakisema ni pale, pale walikubaliana na serikali kwamba nyongeza ya mishahara itekelezwe na la muhimu zaidi ni kwamba ule mkataba waliafikiana kusaini Desemba, asemekana bado haujatiwa saini ya kuanza kutekelezwa. Naam, uh, uh, uh, Josh Kioko, uh, shukran uh, lakini pia uh, kutoka maeneo mbali mbali, hebu tupe kwa kifupi tu, manake najua unafuatilia, sio hapo tu Mombasa, nini kimetokea hasa, pamoja na mji wa Nairobi, ambako wakati kuna masuala kama haya a ndio huwa wako mstari wa mbele kwenda barabarani na kuanza uh, kulalamika wazi wazi. Kwa mfano, hospitali kuu ya Mombasa iitwaa Makadara eh, kuna ripoti kwamba wauguzi wameuliza wagonjwa waondoke waende nyumbani ama wakatafuta huduma katika hospitali za umma. Hilo tunaelekea kulithibitisha, maanake tunafuatilia Nairobi na sehemu zingine. Kuna hospitali moja iliyo barabara kuu ya Mombasa kuelekea Nairobi, nao wameonekana wakitembea barabarani, wakidansi, wakiimba nyimbo kwamba hamna tena na mitandao ya kijamii imesambaza video za wauguzi wakionyesha wakidansi, wakiimba kwamba lazima mkataba wao utekelezwe vile serikali ilikuwa inafikiana kufanya tangu Disemba mwaka jana, na kwa sekunde kama thelathini hivi uh... Uh, Josephat Kioko, tueleze msimamo wa serikali kuhusiana na suala hili, wametoa kauli yoyote rasmi kufikia sasa? Kwa haraka haraka, muungano wa ile baraza la magavana linaita mkutano na wale wakuu wa uuguzi kutafuta suluhisho, wakihofia kwamba huenda huduma zikasambaratika vibaya, na mkutano unafanyika kwa leo. Asanti uh, sana Josephat Kiyoko, mwandishi wetu hapo nchini Kenya. Uh, endelea kufuatilia hayo ambayo yanajiri sasa hivi, na tutaweza kuwapasha zaidi wasikilizaji wetu katika taarifa zetu katika matangazo ya baadaye. Sandi Shomari Nama, naona kama ni moja kwa moja sasa. kama unavyosema siku zote Nama. bila muziki Express, haipo haipo ha? Kwa hiyo mambo ya ya, ya muziki basi, tunaangalia ni ni kijana kijana machachari kabisa kule uh, Otile Brown huyo huyo, na anasema kistaarabu. Akitokea maeneo gani huyo kijana, huyu mwanamuziki hatari kweli kweli kweli kweli, ana ana, nini, ana nafikiri nini damu ya, ya Uganda pia, mm -hmm. Lakini tutafuatilia kwa kila, kwanza tusikie hii ngoma ya hmm. kistaarabu Sm mina mpango na wewe, wala usiwe na kiwe hapa, nkaja mwenyewe. Ila naomba ni mimi na wewe, siku kama huu na kuhitaji, sijui kuja na nani barabara kabisa anaondoka hapo chini kuringayo, kwa chini mwanamziki huyo Otile Brown na Sandy Shomari anamwaga mambo hapo akifanya vitu vyake. Mfanya mziki mzuri, nafikiri anakuja vizuri, na hapa nimekuwa nikifanya Google kuangalia huyo anatokea wapi. Huyo ni mwanamziki kutoka East Africa na hasa kutoka <laughs> pale a, a Uganda <laughs> yeah. na vilevile is... amekuwa maarufu sana katika Afrika Mashariki yote hapo Kenya, Uganda, Tanzania na vilevile vile, Rwanda na Burundi, amekuwa akicheza kila mahali tumtafute nayo tukimpata. Na Shomari, sasa tulikuwa tunazungumzia huyu msanii maarufu sana hapa Marekani siku zile anajulikana uh, kama nani? Bill Cosby, Bill Cosby amegubikwa, kuna kesi ambayo uh, inamhusu ambayo inafunguliwa leo. Hebu tuzungumzia kidogo. Yeah, ni kwamba ile kesi itaanza kusikilizwa leo. Kama unavyofahamu, ilitokea idadi ya wanawake wapatao hamsini hivi ambao wamesema kwamba walitumika vibaya mm. waliwanyanyasa mm. kingono baada ya kuwapa vidonge. Sasa wengi wametoa hii kesi, na kila mtu ametoa kivyake mm. akielezea nini ambacho kimetokea, kwa hiyo kesi mm. hile yeah. eh, wanasema leo ndio itaanza rasmi na sana kusikezo. sana ni mmoja ambaye anasema alifanyiwa vituko visivyo vizuri mwaka wa elfu mbili na tano mm -hmm. na Bill Cosby mwenyewe huyu msanii maarufu sana hapa Marekani. Kwa hivyo ni so, tutafuatilia. Ni kesi ambayo itakuwa inaangaliwa kiasi kikubwa, kwa sababu wengi wanasema inapotokea kesi kama hizi no. ushahidi, ushahidi na ushahidi, ndio kitu kikubwa. ushahidi wao utapatikana, wengine wanaifananisha na OJ Simpson kabisa. Hii kesi itakuwa ni kubwa kuweza kuona hawa watu ambao wanamshutumu Cosby yeah. watatoa ushahidi wa aina gani, ikiwa matukio haya mengi yalitokea kwa muda mrefu wa siku za zamani na siku nyingi, na hayakutamkwa na Cosby mwenyewe. Wakati kujieleza kwake amesema, mimi nimekuwa nikikubaliana nao, hakuna mtu aliyefanyiwa kitu bila kukubali. Bila shaka, unaona, kulikuwa kuna makubaliano katika masuala kama haya. Kwa hiyo, na hii kesi itaangaliwa kama unavyosema Sunday, vyombo vya habari hapa viko macho kabisa, kabisa, kabisa. kabisa. lakini tofauti na wakati wa OJ Simpson katika Uh, katika jimbo ambako uh, kesi hii itaendelea inakuwa kwamba hawaruhusu kamera kuingia kwenye mahakama, lakini hilo halitazuia uh, watu kujua ni nini kitajiri. Waandishi wa habari wamekita kambi pale nje na hivi leo, leo hii ikiwa ni siku ya kwanza, na kutakuwa na mengi kuhusu uh, stori hii ya Bill Cosby tutayasikia, tutaya tutaya. Na sasa kutoka kwa Bill Cosby nafikiri tuende mpaka Tanzania ambako mwandishi wetu Dina Chahali Uh, ako tena standby kutufahamisha mengi kuhusiana na serikali ya nchi hiyo, au serikali ya Rais John Pombe magu, Magufuli ku, kuwateua uh, maafisa kutoka katika vyama ambavyo ni vya upinzani tofauti Nam. na ilivyokuwa ametangaza kwamba ha hawezi kuhusisha upinzani katika serikali yake. E, kama tunafahamu hivi karibuni alimteua Biana Mgwira ambaye yeye ni mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo kwenda kuwa mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro na La. hapo nyuma alimchagua Profesa Kitila Mkumbo kutoka chama hicho hicho cha ACT Nam. kwa katibu mkuu wizara ya maji. Sasa je, anazungumza hapa kuangalia swala hili eh, limepokeliwa na kwa sababu hiya, hayo umesema si mapya si, si kwamba ni habari mpya lakini je wa, wa, alikuwa amepokea vipi? Dina Chahali, so karibu kwa VOA Express tueleze ulionayo kwa sasa. Dina Chahali: unachopata asante. Kama mlivyosema uh, kuna maoni mbalimbali juu ya hii hatua ya rais Magufuli kuweka wapinzani kwenye serikali yake. Hivi sabuni kalimteua kama mlivyosema Anna Mghwira, na kabla hapo alimteua Kitila Mkumbo. Sasa hapa nimezungumza na mwanahabari mkongwe hapa nchini anaa, yeye anasema yeah, kwamba suala hilo vaza sio geni na inaonyesha kwamba rais Magufuli sasa anataka yaani kutenganisha kati ya ku, ku, ya siasa pamoja na utendaji, ndio maana anataka kuchukua wale wanasiasa wa kuwaweka katika utendaji ndani ya serikali yake tu, bwana basi, anavyozungumzia swala hili, huenda ikapunguza ule ile mkwaruzano ambao tunauona unatokea katika vyama vingine, labda vinaweza kushawishika na vyenyewe vikapunguza ule hatua ya wanaharakati e, ili kuona kwamba malengo yao, na kwa sababu unapochaguliwa hata kama unatekeleza sera za chama kingine, lakini kuna ya kwa kwako wewe ambao unaweza ukayatekeleza kwa vitendo wakati ule uko pale, kwamba ulikuwa unataka labda uendeshaji wa serikali uh, kuwahimiza hawa watu kuwe kwa namna hii na Msande, unajua wanasiasa duniani kote huamua kama umechaguliwa rais, mara nyingi eh, eh, kulingana na katiba na kanuni zinazofuatwa, wanaamua kama watapata wafanyikazi kutoka maeneo yapi, lakini hakuna pali pameandikwa, hata hapa Marekani, yani, kama rais rais anaweza kuamua kutoa wafanyikazi katika serikali kutoka popote pamoja na upinzani. Lakini, lakini Dina, pia Dina umeweza pia kuzungumza na, na nani mwingine Nimezungumza na huyu katibu mkuu wa umoja wa vijana wa chama cha mapinduzi UVCCM. Hawa ndio mara nyingi wanasemea sana utendaji wa serikali, na nataka kupata ku maoni yao kwamba UVCCM wanazungumzia vipi hiyo wate- wateule wate, wate kutoka upinzani kuingia. Huyu shaka hamde shaka ni katibu mkuu wa UVCCM, yeye anasema anaunga mkono kwamba sio mara ya kwanza hata rais mstaafu Kikwete alimteua nani huyu Mbakia kama mbunge wa kuteuliwa ambaye alikuwa ametokea Saka. Anazungumzia vitu, swala hili ni uteuzi kama zilivyo teuzi nyingine ambazo zinafanywa kwa mujibu wa katiba na sheria ya nchi. Siku zote tunasema kwamba uh, rais anatokana na na chama, lakini mara baada ya mchakato kuisha kumalizika na akaingia aka madarakani kwa ajili ya kuongoza nchi, huwa tunasema kwamba urais sasa hauna ubia na mtu, kwa sababu yeye ndiye ambaye ameapa kwa mujibu wa katiba na kwa mujibu wa sheria za nchi. Kwa hiyo jambo ambalo amelifanya rais Dr. John Pombe Magufuli ni jambo jema, na sisi kama vijana wa Chama cha Mapinduzi tunamuunga mkono na tunampongeza, kwa sababu ameonyesha ameonyesha nembo yenyewe ama ile saini yenyewe ya, ya demokrasia na, na uzalendo wa kweli barabara kabisa. Tunashukuru sana Dina Chahali kwa kutuletea ripoti hiyo. Uh, kuhusu wanavyosema baada ya Rais Magufuli kufanya uteuzi uh, kutoka upande hata upande wa upinzani Sandi Shomari, ngoja niongeze hapa kidogo eh, BMJ kuna wasikilizaji wetu Manuel Tobio Dar es Salaam anasema eh, Rais Magufuli yuko makini sana, haoni haya kumteua mtu yoyote katika kushika nafasi ya uongozi mradi tu awe na uwezo. Na, na maoni tu ya baadhi ya watu hapa vile Frank Matei wa Pawa Arusha anasema tuko pamoja na wapata kwa makini kabisa nam nafikiri swala hilo linazungumziwa kwa sababu yeye alikuwa amesemekana kutokubali kuwahusisha wapinzani, lakini kama ni hivyo wote eh, mradi ni wananchi. Naona moja kwa moja sasa tuungane na mwandishi wetu na mwenzetu hapa studio Idi Idi ko, Ligongo, Idi, ni yapi yanatamba kwenye mitandao kusea? Mimi ni mwanahabari bila shaka, bila <laughs> shaka. <laughs> <laughs> Mambo ni mengi kwelikweli ambayo yanaendelea kutamba hivi sasa katika eh, mitandao mbalimbali mbali. Lakini moja nikianza na sauti ambayo imekuwa ikizagaa mwishoni mwa juma, ambayo e, sauti hile inashukiwa e, na vile, vile inaelezwa kwamba ni maalum ama imetengenezwa kama vile kumchafua kiongozi wa kambi ya upinzani katika bunge la Tanzania ambaye ni mwenyekiti wa chama cha Demokrasia na Maendeleo, Freeman Boe, ambayo imesikika vilevile vile na mtu mwingine, ambayo sauti yake pia inashukiwa na mlimwen, mlimbwende wa Tanzania wa mwaka elfu mbili na sita Wema Sepetu wakiwa wanazungumza maswala ya mahaba. Ni sauti ambayo imezagaa kwenye mitandao mingi kwelikweli kweli, lakini watu bado wanaendelea e, kubishana, je, ni ya kweli ama ya ya kutengenezwa kutengenezwa. Lakini kama mbona zile sauti zinafanana fanan na namna ambavyo e, watu wamefanya vile, lakini pia watu ambao wanaona kwamba hili swala ni la kutengeneza Mm-hmm. wanasema ukisikiliza kwa umakini utaona kabisa kuna mapungufu e, si sauti ya mwenyewe ambaye anashukiwa na vitu kama hivyo. Tukiacha sasa swala hii, lingine swala ambalo limetoka sasa hivi ku, ku, ku, kulizungumzia la kuteuliwa e, mwenyekiti wa chama cha ACT Bi Ana Mgira ambaye alikuwa ni mgombea urahisi vilevile wa uchaguzi wa Tanzania mwaka elfu mbili na kumi na tano. Nalo ni bado linatamba kwelikweli kwenye vyombo e, mbalimbali vya habari, mitandao na kadhalika. Lakini huyu Juma Mkambi yeye anasema hivi, pengine Rais Magufuli atakuwa rais ambaye ana upinzani kuliko rais wowote wa Tanzania ambaye amewahi kutokea, kwa sababu anasema akijikuna watu wanajadili, akifanya aki hivi watu wanajadili, wakifanya hivi wanamkosoa. Anakumbushia tu, mbona Rais Jakaya Kikwete alimteua James Mbatia muda, muda unakimbia. Asante. Paki, asante. Tunashukuru sana Idi Ligongo, msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kukuletea kwa VOA Express leo. Tuwashukuru, nani huyu, Jafar Mjasiri, na vilevile vile Omari Kaseko na msimamizi wa matangazo Haida, uh, Hadija Riami, na mwelekezi Aida Isa. Mimi ni BMJ na mimi naitwa Sandey Shomari. Asanteni, tuonane tena wakati mwingine, panapo majaliwa.