Hivi sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandey Shomari. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May leo Jumatatu amesema kwamba polisi inafahamu washambuliaji hao watatu walioua watu wali saba na kujeruhi zaidi ya hamsini wengine. May amesema jina yao atatolewa baada ya uchunguzi kuendelea na hali itakavyoruhusu, na kwamba maafisa wanashikilia watu 11 kuhusiana na uchunguzi huo. Amesema pia polisi inafanya kazi kuwatambua waathirika wote, lakini mpaka sasa inajulikana kuna watu wa mataifa kadhaa. Hili lilikuwa shambulizi kwa London na Uingereza, lakini pia ni shambulizi kwa dunia huru, aliongeza. Polisi wa London wameendelea kufanya misako zaidi hii leo na kukamata watu kadhaa katika maeneo ya Newham na Barking. Watu hawa wapya waliokamatwa ni zaidi ya kumi na mbili, waliokamatwa Jumapili usiku. Meya wa London amewashukuru polisi katika taarifa yake leo Jumatatu kwa kukimbilia kwenye hatari kan. Alisema majibu yao ya haraka yamepelekea maisha machache kupotea, aliongeza. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anataka maamuzi ya haraka ya mahakama kuu kurudisha marufuku yake ya usafiri kwa raia kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi kuja Marekani. Katika mfululizo wa ujumbe wa Twitter, Trump alishambulia idara ya sheria kwa kuwasilisha marufuku yaliyobadilishwa ili kuonekana katika lugha inayokubalika mbele ya wengi kwenye mahakama kuu ambayo yataathiri usafiri kutoka nchi za Siria, Libya, Sudan, Yemen na Somalia. Trump na maafisa utawala wake walisisitiza kwamba amri yake ya kiutendaji kuzuia usafiri haikuwa marufuku ya usafiri, lakini aliitaja kwani ni hivyo katika mfululizo wa tweet hii leo. Um, watu mawakili, na mahakama waite vyovyote watakavyo, lakini mimi naita vile vile ilivyo na tunavyohitaji kuita, marufuku ya usafiri, Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Dakika chache baadaye aliandika kwenye Twitter kuwa wizara ya sheria ilitakiwa ibaki na marufuku yale ya awali na si haya sasa, na si haya ya sasa iliyobadilishwa na kulainishwa ili kuonekana katika lugha inayokubalika mbele ya wengi waliowasilisha kwenye mahakama kuu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi. Afrika ya Kusini inahitaji kuinua masoko ya Asia ili kuinua usafirishaji wa mahindi mwaka huu baada ya mazao yanayozalishwa kwa wingi nyumbani na nchi jirani kupungua bei na kupunguza mahitaji barani Afrika. Wakulima wa Afrika Kusini wanatarajiwa kuzalisha mahindi kwa faida zaidi ya kiasi cha tani milioni 3.5 msimu huu watahitaji kuvutia waagizaji mahindi wapya au mazao yataharibika, ikiwa ni kurudisha tamaa kwa uchumi ulio na utata. Afrika Kusini ilitangaza hasara ya mahindi mwaka jana kutokana na ukame mbaya, lakini itarudi kwenye ziada msimu huu. Rais wa Afghanistan aliye matatani Ashraf Ghani ataandaa mkutano wa kimataifa Jumanne katika juhudi mpya za kupata makubaliano makubwa zaidi ili kumaliza mzozo mbaya nchini humo na kupambana na ugaidi unaovuka mipaka. Serikali nchi hiyo imeipa jina juhudi hiyo ya mkutano wa Kabul, Kabul process, na mkutano wake wa kwanza unaanza katikati, kati ya kuzorota kwa hali ya usalama wa kitaifa na kuongezeka mivutano ya kisiasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ahmad Shakib Mustaghani aliwaambia waandishi wa habari hii leo jumatatu kwamba maafisa wamejipanga kuhakikisha changamoto za nyumbani haziingilii mkutano huo muhimu hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc endeleeni kusikiliza matangazo ya sauti amerika katika kipindi cha kwa undani utakapoungana naye idi ligongo Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wa Kwa Undani kupitia ukurasa wetu wa Facebook popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tutaangalia siku hii ya mazingira duniani na vilevile tutaangalia tangazo la baadhi ya nchi za kiarabu kutangaza kuvunja uhusiano na nchi ya Qatar. Mimi ninaokoalika hapa ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanza kuangalia siku ya mazingira duniani. Siku ya leo inatumika kuwa siku ya kimazingira, ambapo kauli yake mbiu ya mwaka huu ni kuunganisha watu na uoto wa asili ambapo maeneo mbalimbali mbali duniani hufanya shughuli mbalimbali za kimazingira, ambapo dunia inakabiliana na changamoto mbalimbali mbali na kubwa katika e, eneo la mazingira, ambapo inaelezwa kiwango cha joto hivi sasa kinaendelea kuongezeka marudufu, kinachosababisha kuongezeka vilevile vile kiwango cha maji katika bahari. Kwa maana hiyo basi, mataifa mbalimbali hivi sasa yako katika harakati ya kuweza kushughulikia namna ambavyo inaweza kupunguza athari hizi za kimazingira kwa ajili ya kulinda binadamu wa sasa na vizazi vijavyo. Si leo tu kwamba ndio inasababisha siku hii ama harakati hizi kuonekana ni muhimu, bali ni katika kuhakikisha kwamba dunia ya kila siku ili kuondokana na milipuko mbalimbali mbali ambayo inasababishwa na hali ya kimazingira inarekebishwa. Kuzungumza hili nilipata fursa ya kuzungumza naye Dkta Rugemereza Nshala, ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya mazingira. Na katika mazungumzo yetu, nilianza kabisa nilitaka kujua kwa namna gani hasa dunia hivi sasa inakabiliana na changamoto mbalimbali za kimazingira. Hali ya mazingira ya kidunia ikokohi ni tete kidogo, kwa swala kubwa la kutokana na mabadiliko haya. Anasema mabadiliko ya tabia nchi au mabadiliko ya mfumo wa hali ya, he ya hewa duniani, kwamba joto linazidi kuongezeka duniani, kitu ambacho kinasababisha mabadiliko makubwa katika pande mbalimbali za dunia. Ikiangalia uchafuzi wa hewa duniani unazidi kuongezeka kutokana na viwanda vinatoa hewa ya ukaa na kuchafua mazingira. Katika nchi za kiafrika ni kwamba mfumo wetu wa kupambana na uchafuzi wa mazingira sio mzuri, kwa hiyo mabadiliko hayo Mazuri sana. Tukizungumzia changamoto ya kimazingira hivi sasa duniani, changamoto kubwa ni nini hasa? Badiliko ya mfumo wa hali ya hewa duniani, hiyo ni changamoto kubwa. Ndio maana dunia inazidi kuhangaika. Lakini vilevile kwa nchi nyinginezo ni kutoweka kwa viumbe kama wanyama maarufu. Kama ukiangalia tembo wanazidi kupungua katika kama nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kutokana na ujangili. Kwa nchi nyinginezo uchafuzi wa wa, wa, wa wa maji, uchafuzi wa hewa, uchafuzi wa na kuongezeka kupanuka kwa miji duniani. Sasa tunawezaje kukaa mijini? Kwamba lazima tuwe na miji ambayo imepangwa, miji ambayo imepangwa na inasimamiwa kwa na vyombo madhubuti kuhakikisha kwamba miji inapangwa, watu wanakaa katika makazi yaliyopangwa, na ambayo na ni safi na salama. Vinginevyo ni kwamba utakuta makazi ambayo sio maalum inaongezeka. Ukiangalia makazi kama kule Kibera nchini Kenya ni matatizo in, in, hay. Ukiangalia hata hapa Dar es Salaam asilimia sabini ya mji mji wote wa Dar es Salaam haujapangwa, kwa hiyo ni kwamba watu wanakaa orera tu, mwisho wa siku ni kusababisha mifumuko ya magonjwa ya, ya, ya, ya milipuko. Tukiangalia wadau kama nyinyi, hivi sasa mnatuambia kwamba hali ni mbaya, hali ni mbaya ya kimazingira kwa mwananchi wa kawaida yeah. Kabisa, ni vitu gani ambavyo anaweza akaviona na akaelewa kwamba hali hivi sasa dunia ni mbaya hasa katika mazingira anaweza kumetokea ma, mabadiliko makubwa ya majira mfumo mzima ma, wa majira duniani. Kwamba ukiangalia kiangazi ikiwa kinaanza lini, mvua zilikuwa zinaanza lini, hiyo sasa kimebadilika. Eh, kuongezeka kwa, kwa kwa jangwa, bahati mbaya au kwa hapa Tanzania mtu anaweza kuwa asijue sana, lakini kama ukienda kie, upande wetu wa, wa Afrika Magharibi wao wa, inaonekana wazi kabisa jangwa lile la Sahara linazidi kuteremka chini. Kwa hiyo baada ya miaka sio mingi unakuta kwamba hata zile nchi ambazo hazikuwa karibu na jangwa la Sahara sasa zitakuwa ni sehemu ya jangwa jangwa la, la, la, la, la, la Sahara. Kwa hiyo mabadiliko haya yanaonekana sasa, ni kwamba unasema eh, ukiona uki, uki mwenzio ananyolewa we tia maji. Kwa hiyo kunatakiwa tufanye za haraka na vinginevyo. Kwa Tanzania hapa, kitu kingine ni kwamba ni kutatokea kuongezeka kwa maji, na maji maji ya bahari maji ya bahari yatazidi kumomonyoa hizi fukwe. Kwa hiyo mwisho wa siku ni kwamba ardhi ardhi zetu za nchi zinazidi kupungua. Sasa kuna hatari kwamba visiwa kama Zanzibar, mwisho wa siku ni kwamba kisiwa kinaweza kamezwa na, na maji ya bahari. Hata watu kama wenzetu wa, wa, wa, wa, wa, M, mordivu ya visiwa vya Mordivu, wao ni kama akimesha kwisha. Ndio maana hata wakati huo rais wao ule mmoja aliamua kufanya hata mkutano wake, baadhi ya mawaziri chini chini ya bahari, alitaka kuonyesha kwamba changamoto ya tatizo hilo ni ni kiasi gani. Kwa hiyo mabadiliko yapo haya. Kilimanjaro kompani. kwa mfano kwa mabadiliko ya tabia ya mabadiliko ya, ya, ya mfumo wa hali ya hewa duniani, mlima Kilimanjaro ulikuwa ulikuwa umejaa theruji theruji, ukiwa una, unapita una pale juu, siku hizi uioni, ubakia imebakia sehemu chache. Nafika mwaka elfu mbili na ishirini na tano ile theruji yote itakuwa imekwisha. Hili tangazo la rais Donald Trump kuiondoa Marekani katika mkataba ule wa Paris ambao unasimamia na kushughulikia hali ya mabadiliko ya hali ya hewa duniani, hasa kuongezeka kiwango cha joto, nyinyi mmelipokeaje na lina athari gani katika juhudi hizi? Tumepokea kwa masikitiko makubwa. Ni kwamba Marekani ni mdao mkubwa sana katika uweza kutunza mazingira na vilevile amehusika katika, katika kuchafua hali e, ya hewa duniani, kutokana kwamba viwanda vyake vingi vimezalisha hewa nyingi ya ukaa ambayo imekwenda hewani e, e, na kuweza kuvuruga mfumo mzima wa... Wa wa, wa wa tabia ya wao mwenendo mwenendo wa dunia. Sasa tunachofarijika ni kuona kwamba majimbo kama California, Massachusetts na, na mengineyo kule Marekani, anasema yenyewe yataendelea na jitihada zao za kuhakikisha kwamba yanapunguza hewa ya za ukaa na vilevile hawata bado wanalii tamko la Trump. Tunategemea kwamba zile shinikizo mbalimbali ambazo wananchi wa Marekani wanazitoa na mataifa mbalimbali duniani yanatoa basi yataweza pengine kubadilisha nia, lakini kizuri zaidi ni kwamba mataifa kama Uchina, India na mengineyo wao ambao ni vilevile wenye wachafuzi wa kuwa wamekubali kuungana na nchi za Ulaya kuhakikisha kwamba wanatekeleza kwa ukamilifu ile fungamano la, la, la, la Paris. Kwa hivyo mwisho wa siku mguso wa, wa uamuzi wa Trump utakuwa si, si, uh, utakuwa ni mdogo, kwa sababu kwamba majimbo ya Marekani yanaendelea kufanya jitihada za kuheshimu fungamano la la, la, la Paris. Halafu na mataifa ya Ulaya, China, Japani na India, wao wamesema kwamba watatekeleza kwa ukamilifu. Kwa hiyo ni kwamba ni tamko ambayo ilitolewa kwa misingi ya, ya kisiasa, lakini mguso wake hautakuwa mkubwa sana e, e, kutokana na kwamba kuna wengine ambao wameamua kwamba sasa watafungamana wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa pamoja na kuweza kutekeleza ile e, fungamano la, la, la Paris. Na kwa takwimu ambazo zipo, unaweza ukatueleza ni nchi gani kwa orodha ambazo zinachangia kwa kiwango kikubwa kabisa e, kuharibu hali ya mazingira ulimwenguni hivi sasa? hivi uh, ukiangalia sasa hivi iwe china china lakini china e, na, china marekani india hizo zinachafua sana na mataifa ya mataifa ya ya, ya, ya, ya ya ulaya lakini sasa uzuri ni kwamba china ukichukua kwa kutokana na uchafuzi wa kila mtu mmoja mmoja kiwango cha uchafuzi kinachofanya na wachina ni, ni, ni kidogo sana lakini kwa ukiangalia kwa marekani ukimchukua raia mmoja mmoja anachafua sana na na wale watu wa, watu wa, wa, wa ulaya lakini mwisho wa siku ukichukua ile kile kiwango ambacho wa china wale sababu wako wa zaidi wako bilioni moja na milioni mia tatu pamoja na wale watu wa India, unakuta kwamba uchafuzi wao kama kama mataifa, uchafuzi ni mkubwa, lakini kwa mtu kwa mtu mmoja mmoja uchafuzi ni mdogo. Sasa tunaangalia uchafuzi wa jumla wa China ni mkubwa, ndio maana China sasa hivi inajitahidi kuhakikisha kwamba viwanda vyake kama vile vya makaa ya mawe au mitambo yake makaa inaanza kufungwa taratibu, kwa sababu hali ya hewa China ka kama mji wa Beijing ni chafu sana. Huyo mji wa Beijing hali yake hewa ni chafu, ndio maana kwa maana bii hata wafunge miji utakuwa na na ile mvua kama ya asidi, naye inajitokeza sana, ambayo mwisho wa siku inaharibu inaharibu mimea na kuleta athari mbalimbali za kiafya kwa kwa raia wa China, wachina Mataifa ya Magharibi ni wachafuzi wakubwa, wao ndo wana historia kubwa ya kuchafua. Ndo maana katika katika hata makubaliano ya kidunia ya mabadiliko ya mfumo wa hali ya hewa inakubaliwa kwamba kuna kuna majukumu tofauti, kwamba nchi zilizochafua zaidi zinabeba mzigo zaidi wa, mzigo mkubwa zaidi wa kuweza kufanya nini, kuweza kupunguza ku, ku, eh, eh, eh, uchafuzi huo. Kwa hio wao wanapewa majukumu eh, makubwa ya kutoa, kugharimia katika kuendeleza na kutengeneza teknolojia mpya za kuza kusafisha hewa, hali kadhalika viwanda via, vyao viachane na, na uchafuzi. Kwa hiyo wana majukumu ya haraka haraka ya kuacha kuchafua. Sasa nchi kama China na China kwa sababu na wao wameongezeka siku hizi katika hiyo, wao wenyewe wanaambia kwamba wachukue jitihada za kuweza kusafisha eh, lakini wao wana nafuu kidogo. Nchi za kwetu kama za, za huko Afrika, sisi bado mzigo wetu inakuwa ni mdogo, kwa sababu tumechafua kwa kiwango kidogo sana, bila tu, bahati mbaya ni kwamba yale madhara hayaangalii kwamba nani alichafua, kwa sababu dunia hii ni moja. Kwa hiyo kinachofanyika Marekani kina mguso hata katika ukuwetu sisi bado, kwamba kamba tuko mbali sana hatuoni, lakini mwisho wa siku ni kwamba madhara yake ni kama hivi sasa unavyoona, kwamba bara letu Afrika itaathirika vibaya sana ukiangalia makadirio, jinsi ambavyo yanavyoonyesha makadirio ya kikompyuta wanavyotegemea kwamba fika mwaka mbili na elfu mbili na sabini na tano baada letu itakuwa joto litakuwa limeongezeka sana. Kwa maana hiyo itakuwa ititajitaniwa kwa hali ya juu sana, aindomaana wakwene abidi hata watoto wetu na wajukuu zetu mazingira, katika, katika mfumo ambao unawatayarisha una, una, kuweza kukabiliana mabadiliko makubwa ya mfumo wa hali ya hewa duniani. Sasa hali ambayo tumefikia hivi sasa ya huu uchafuzi na uharibifu wa mazingira ni hali ambayo tunaweza tukairekebisha, ama tumefikia katika hatua ambayo haiwezi kurekebishika kabisa? Hapana. Uh, watu hatuwezi kuchelewa. Ni kweli kwamba tukiendelea kwa mtindo huu wa uzalishaji bila kuchukua hatua madhubuti za kurekebisha hali ya hewa, hali itakuwa itakuwa ni mbaya. Ndio maana kwa kweli dunia imeamua kujifungamanisha, kuokaa pamoja, kuweza kuchukua hatua za makusudi. Kwa ni kwamba itachukua muda mrefu sana zaidi ya miaka mia moja kuweza kurekebisha huu mwelekeo unavyokwenda, lakini ni vyema tuchukua hivi jitihada hivi sasa, ili kwamba mwisho wa siku hali iweze kurudia katika kuwa nzuri. Lakini tukiendelea hivi hivi, ni kwamba itafikia hatua, ni kwamba hiyo hali haitaweza hai, kurekebisha. Kwa hivyo sasa, bado tuna nafasi ya kuweza kurekebisha kure mfumo huo, kama tutachukua hatua za makusudi na kukaa na, nazo na kuongeza matumizi ya teknolojia safi E, safi, kutumia nishati safi badala ya kutumia makaa ya mawe, mafuta. Lazima e, tuamia katika ge-katika mfumo wa kutumia nishati ya, ya, ya upepo, nishati ya, ya, ya jua, zote hizo nishati ambazo ni, ni rafiki mazingira, ambazo inatakiwa sasa tuweze kuziendeleza ili kwamba tuweze kuwa na teknolojia ambayo ni safi na salama, na mwisho wa siku ni kwamba hili joto ambalo linaongezeka duniani taratibu dunia itaweza kuanza kujitibu yenyewe kutokana na sisi kuanza kutumia teknolojia safi. Naam, basi ni Dkt. Ruge Mereza, inshallah, ambaye ni mtaalamu wa mazingira alipokuwa akizungumza nami katika eh, suala hili la siku ya mazingira duniani hii leo. Na kufika hapa basi, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea, tutakuwa naye Abdu Shakur Abud moja kwa moja kutoka chumba cha habari, tukiangalia suala hili la nchi za Kiarabu kutangaza kutoshirikiana na nchi ya Qatar. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaangalia tangazo ambalo limetolewa na baadhi ya nchi za Kiarabu ikiwemo Misri, Saudi Arabia, vilevile eh, vile umoja wa falme za Kiarabu, Bahrain kwamba hazitaki kuendelea kushirikiana na Qatar, kisa kikubwa wakieleza kwamba nchi hiyo ina viashirio vya msimamo vya e, kuendeleza na kuchochea ugaidi unaoendelea duniani. Ni naye mwenzangu hapa Abdu Shakur Abud kuweza kuzungumza e, swala hili na tutaliangalia kwa kina. Abdu Shakur, moja kwa moja tukianza kulizungumzia swala hili, hivi limeanza vipi hili swala na limeanzaanza? Sababu ilikuwa ni nini na ni lini pengine kuhakika kwa vyombo vya habari, wachambuzi na wananchi wengi, hii imetokea kwa mshangao mkubwa, ghafla. Watu hawajui hasa imetokana na nini, lakini wachambuzi tuliozungumza nao wanasema huu ugomvi ni wa muda mrefu kati ya nchi hizi zilizojiondoa katika Baraza la Ushirikiano wa Ghuba ya Uajemi pamoja na Qatar, na hasa wanasema ugomvi ulianza hapo mwezi Mei, mwezi uliopita mwaka 2017, wakati bin Ahmed Thani alipotoa tamshi kwamba uhusiano wake na Marekani ingawa unalegalega lakini ni mzuri, wana uhusiano mzuri wa kijeshi, na kwamba wanaunga mkono Hamas na Muslim Brotherhood. Kwa hivyo ameendelea kutoa msimamo wake kwamba Katari inaunga Hamas, na itakumbuka mwezi uliopita aliongoza juhudi za Hamas kubadilisha msimamo wake kutambua swala la Israel na kubadilisha msimamo wake mkali kuelekea mashariki kwa hivyo wanahisi kwamba ilianza na hapo, lakini tangazo hili wanasema kwamba Qatar ilikataa kutekeleza makubaliano ya mwaka 2014 Agosti ambapo Kuwait ilikuwa mpatanishi kutaka Qatar iache kusaidia makundi yenye itikadi kali, ukiwa ni Hamasi, ukiangalia Muslim Brotherhood, ukiangalia makundi mengine ambayo yako kule mashariki ya kule Siria ambayo Ansur ilijaribu ku patanisha kuweza kuleta msaada wa kibinadamu kwenda kule Damascus. Kwa hivyo inachukuliwa kwamba inasaidia makundi ambayo yana itikadi kali. Qatar inajibu kwamba yeye anasaidia makundi ambayo yanaungwa mkono na wananchi wengi. Ukichukulia Hamas, wanasema Wafalastina wengi wameunga mkono, walipata ushindi. Ukichukulia Muslim Brotherhood, wanasema kwamba wanaunga mkono Muslim Brotherhood kwa sababu wanaungwa mkono na Iran. Kwa hivyo wana msimamo tofauti kabisa na zile nchi nyingine. Naam Abdushakur, ni kweli kabisa na ukiangalia hata gazeti la Financial Times limeweka bayana kwamba Qatar iliwahi kukubali eh, kwamba inaunga mkono Hamas, halikadhalika na Muslim Brotherhood. Sasa tukija kuliangalia hili swala kwa msimamo wa Marekani, ambao Marekani ni washirika, japokuwa kwa namna moja ama nyingine Qatar iliwahi kuweka bayana kwamba pengine kuna hali fulani ya kulegalega baina ya ya ushirika wake na Marekani. Msimamo wa Marekani mpaka hivi sasa ni nini? Hadi hivi sasa serikali haijatoa taarifa, lakini waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Rex Tillerson akiwa Australia alitoa tamko huko kueleza juu ya tofauti zilizopo We, if there's any role that we anasema play, bila shaka wanahimiza pande zote kukaa kwenye meza ya mazungumzo kutanzua tofauti zao, na Marekani iko tayari kuchukua jukumu lolote ambalo wangelipenda Marekani ichukue kuwasaidia kutanzua matatizo hayo, lakini wanadhani kwamba muhimu ni kwa baraza la ushirikiano la Ghuba GCC, kuwa moja na kuendelea kuwa na umoja wao, kwa hivyo hayo ndio matamshi pekee serikali mpaka sasa hivi imeshatoa. Sasa uh, tukija kuangalia suala lingine, Qatar yenyewe e, imepokea vipi hili tangazo, haya maamuzi ya nchi hizi za Kiarabu? Kulingana na ripoti ya sauti Amerika na CNN vahabari na vyombo vingine vya habari ni kwamba Qatar imebaki na msimamo wake. Inaonekana kwamba Qatar imechukua msimamo mkali zaidi, maanake mbali na kwamba taifa hizi sita, ambazo ni baraza la ushirikiano wa Ghuba, ni mataifa matatu tu ambayo ndo yamevunja uhusiano na Qatar, ambapo tunajua ni Saudi Arabia, ambapo tunajua ni Kuwaiti imebaki katika umoja huo, imebaki kwamba inaunga mkono na na Qatar lakini Bahrain na umoja wa falme za Kiarabu, nchi hizo tatu zimesitisha pia mawasiliano yao ya ndege, bahari na nchi kavu. Na zaidi ya hapo pametolewa amri kwamba wakazi wa Qatar walioko Saudi Arabia na Bahrein lazima waondoke katika muda wa siku kumi na nne. Qatar imesikitishwa na jambo hilo, nayo imechukua hatua ile ile, imeamrisha wakazi wake wani Wakatarii wasende katika nchi hizo. Kwa hivyo inaonekana ni mvutano unauku kwa siku baada ya siku inabidi watu wafuatilie wajue nini hasa, lakini Katari imebaki kwamba itaendelea na msimamo wake. Inasema kwamba haiungi mkono makundi ya kigaidi na kwamba ingawa ina uhusiano na Iran, lakini haitovunja uhusiano wake na Iran, na vilevile inakwenda na msimamo wake kwamba inataka mazungumzo yawe yanafanyika sasa. Wachambuzi wenyewe mpaka hivi sasa wanazungumza nini kwa hakika? Kuna waziri wa zamani wa ulinzi wa Marekani, Gates, alieleza swala hili akasema, kwamba Qatar ina tatizo fulani katika ugomvi huu wote, naye amesema, they were funding groups that we regarded as problematic so there were a lot of issues. With anasema, walikuwa nagharimia makundi ambayo yanachukuliwa ni yenye matatizo, kwa hivyo kumekuwepo na masuala mengi kuhusiana na Qatar. Na majirani wa Qatar wanaichukulia kwamba Qatar ni nchi kaidi ambayo inafanya mambo namna yanavyotaka, na, na kwamba sababu wanaamini sera za Qatar na shirika la televisheni la Al Jazeera ni kichocheo cha ghasia katika kanda hiyo, kwa hivyo wao wanahisi kwa upande mmoja, huyo ni mtu ambaye anazungumzia upande wa kuona ina matatizo kwa upande wa nchi zingine z kama unavyojua. Uh, kamati mbalimbali mbali katika bunge la Marekani ambazo zinashughulikia masuala mbalimbali huwa zina nguvu na mara nyingi e, zimekuwa zikitaka kujua athari na wakitoa neno fulani e, juu ya matamko mbalimbali ya kidunia. Sasa kamati ya mambo ya nje katika bunge la Marekani, ni nini hasa ambacho wameshakizungumza msimamo wao mpaka hivi sasa? Uh, mkuu wa kamati hiyo Ed Royce, uh, kizungumzia swala la mkutano wa Riadh amesema kwamba wameunda tume maalum ya kupambana na ugaidi kule Saudi Arabia, wakati wa mkutano ule wa Trump alipokwenda kule. Kwa hivyo tukio hili ni la ajabu limetokea. Hebu tumsikiliza anasema nini. One of the things we're trying to do is to draw all of these governments into a pack where we realize This problem... anasema mojawapo ya ta... jambo anayotaka kufanya ni kuhakikisha kwamba serikali hizi zinabaki katika muungano, anajaribu kutanzua tatizo kati ya mataifa hayo yote, kwa kuwa wako pamoja, na hivyo wanataka kuwepo na mwelewano. Kuna kanda mbili hapa, anasema kuna wale wanaowajibika na msimamo wa kupapana na ugaidi, na kuna yale mataifa ambayo yanakwenda kinyume na hayo. Kwa hivyo, yeye anasema wanajaribu kuleta uwiano kati ya pande hizo mbili kuona kwamba kuna mwelewano kuhusiana na vita dhidi ya ugaidi. Kwa hivyo hali inaonekana ni swala la vita la ugaidi kulingana na wakuu hawa wa Marekani. Sasa uh, Abdushakur Abud, tunafahamu kwamba Qatar ni uh, nchi namba moja duniani eh, kwa kusafirisha gesi na imekuwa ikisafirisha gesi yake kwenda katika uh, nchi ambazo zipo barani Asia halikadhalika vilevile eh, kwenda katika bara la Ulaya na kwa namna moja ama nyingine Uingereza wamekuwa ni wawekezaji wakubwa sana katika e, eneo hili vilevile, na Ulaya vilevile vile, Qatar na mashirika mengi tu. Sasa hili, mpaka hivi sasa kuna chochote ambacho kinazungumzwa kwa upande wa Ulaya, kwa sababu tayari umeshazungumzia kwamba shirika la ndege la Emirates ambao ni, ni liko kabisa chini ya falme za, za Kiarabu, limeshatoa taarifa kwamba wanasitisha safari za ndege kuanzia kesho Jumanne mpaka watakapotoa wa matangazo mengine Mbasa, la Etihad ambalo e, nalo ni shirika kubwa nao limetangaza hiyo hi, hali. Kwa upande wa Ulaya huko iko vipi? Nchi za Ulaya hazijachukua hatua yoyote kupiga marufuku usafiri kuelekea Qatar. Lakini kitu kilichojitokeza kabisa kama ulivyosema pale mwanzoni, Qatar kwanza inabidi watu wakumbuke kwamba ni mojawapo wa taifa tajiri kabisa kwa pato la mtu mmoja mmoja katika dunia, inaongoza kabisa. Na vilevile inaongoza katika usafishaji wa gesi ghafi kwa hivyo mara moja hisa za mafuta katika soko la kimataifa za Qatar zilishuka asubuhi ya leo tangazo hilo lipotokea. Kwa hivyo kunaweza kuwa na athari moja muhimu sana katika athari ya gesi katika swala la mafuta, bila shaka, manake ni eneo muhimu la usafirishaji mafuta. Kwa upande wa uwekezaji, nchi za Ulaya, nchi za Ulaya pamoja na Marekani mpaka hivi sasa hazijachukua hatua yoyote, wanaangalia. Ukiangalia ni kwamba Uturuki kwa upande mmoja imejitokeza ikasema kwamba itajaribu kuwa mpatanishi. Kwa hivyo kuna Juhudi za kutafuta upatanishi kati ya pande hizo zote. Wanajua kwamba pakiwa na ugomvi na hii ni ugomvi, huu ni ugomvi wa kwanza kabisa ambao unakumbukwa kwamba katika miongo mingi kutokea katika nchi hizi zote za Ghuba ambazo zina ushirikiano. Kwa hivyo kutokana na kwamba Qatar wana uwekezaji mkubwa huko Uingereza, mpaka hivi sasa Uingereza haijatoa taarifa yoyote na sidhani kwamba itaweza kuathiri chochote isipokuwa kwamba sasa ni swala la ushawishi, upatanishi na kujua hasa maanake. Wachambuzi wengine wanasema huenda kuna mambo zaidi kuliko haya tunaozungumzia hivi sasa ambapo yanaweza kujitokeza. Kwa hivyo hadi pale pande zote zitapozungumza, zitapoweza kuelewana juu ya swala hili linaozungumziwa hivi sasa, tutaweza kujua athari zake baadaye. Umegusia swala la kushuka kwa soko la hisa, eh, la hisa la Qatar ambayo limeshuka inaelezwa kwamba kwa asilimia tano nukta tano vilevile na bei vilevile ya mafuta gharafi imepanda kwa e, asilimia moja ambapo sasa hivi inauzwa kwa pipa moja ni dola hamsini nukta arobaini na sita. Katari ni wenyeji wa kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Kitakuwa vipi? Uh, sidhani kama kutakuwa na tatizo mpaka hapo, watakuwa wameshapata suluhisho. Toka hapo tunajua kwamba Qatar wanaambiwa vipi, tunaweza kwenda kucheza mpira huko na kadhalika, lakini kama walivyosema ni kwamba mafuta, kuna athari kwamba bei ya mafuta hivi sasa zinaweza kupanda ghafla katika wiki hii ikiwa hawezi kuonekana suluhisho linapatikana, bila shaka gesi vilevile inaweza kupanda. Kwa hivyo hizo ndio athari za moja kwa moja wakati huu, lakini mi nahakika kwamba watu wanasema Wachambuzi wanasema kwamba kuna juhudi nyingi zinafanyika tunapozungumza kuweza kutanzua tatizo hili. Nam shukran sana Abdu Shakur kwa kazi nzuri hiyo na kufika hapa. Basi tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Shukran kwa wewe ambaye umekuwa nami na umekuwa nasi vilevile vile, kwa sababu nilikuwa na mwenzangu hapa Abdushakur Abud. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, Saida Amdun Jafari Mjasiri, mimi nakuambia Shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena hapo kesho katika Kwa Undani. mimi ni Idi Ligongo.