Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapo Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni BMJ Muridhi, ambapo nakukaribisha katika matangazo yetu yaleo, ikiwa ni siku ya Jumanne, Juni 6 mwaka wa 2017, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na vilevile vile, 107.5 fm Nairobi, Kenya, na pia 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo, watu kadhaa wawawa kwenye shambulizi la vilipuzi katika kaunti ya Garissa nchini Kenya. Mmoja wao alikuwa bradha yangu ambaye alikuwa livelihood officer wa deso. Mwingine alikuwa dereva, and staff. Na katika habari nyingine, Rais Yoweri Museveni wa Uganda leo ametoa hotuba kuhusu hali ya taifa siku moja tu uh, kabla ya bajeti ya nchi hiyo kusomwa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia muda usio mrefu kwenye habari zetu, lakini kwanza ni habari zingine muhimu, tukisomewa naye BMJ Mridhi. Idara ya Marekani ya upelelezi wa makosa ya jinai FBI inahudhuria kikao cha siku ya pili ya kesi kuhusu wanajeshi wanaotuhumiwa kutekeleza mashambulizi mabaya dhidi ya wafanyakazi wa kigeni wa kutoa misaada nchini Sudani Kusini wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP. Wanaume kumi na wawili wanatuhumiwa kwamba waliwabaka wanawake, kutesa na kuua watu wakati wa shambulizi lililotokea mwezi Julai kwenye hoteli ya Terrain katika mji mkuu wa Juba. Marekani imetoa usaidizi kwa uchunguzi huo, na msemaji wa ubalozi wa Marekani nchini Sudani Kusini amesema kwamba uwepo wa wanaj wanajeshi hao au uwepo wa maafisa hao wa FBI nchini humo ni kutokana na mazungumzo kuhusiana na ushirikiano huo. Watu wasiopungua wanne wameuawa leo nchini Kenya baada ya gari walimokuwa wakisafiria kulipuliwa na bomu kwenye mji wa mpakani wa Kulan katika kaunti ya Garisa. Maafisa wa usalama wamenukuliwa na gazeti la Daily Nation la Kenya wakithibitisha kwamba watu wanne walikufa papo hapo wakati gari hilo linalomilikiwa na shirika lisilo la kiserikali la African Development Solutions ambalo linafanya kazi nchini Somalia lilipogonga kilipuzi hicho cha kujitengenezea. Daily Nation inaripoti kuwa watu hao walikuwa wanaelekea ofisini mwao katika mji wa Dobi nchini Somalia. Tukio hilo limejiri takriban, takriban wiki mbili tu baada ya maafisa watatu wa polisi wa utawala kuuawa katika shambulizi lingine kama hilo katika mji wa Kulan na Dadab. Wiki moja kabla ya hapo, maafisa wengine watatu waliuawa katika mashambulizi yaliyowiana kwenye eneo hilo. Na tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC, imesema hii leo kwamba imemwondoa afisa mwandamizi kutoka katika wadhifa wake kwa kuchelewesha kutayarisha kwa karatasi za kupigia kura kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Agosti. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa tume hiyo ya IEBC, Lawi Aura, mkurugenzi wa manunuzi, hivi sasa atahamishiwa katika idara nyingine. Msemaji wa tume hiyo, Andrew Limo, ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa Aura alipewa jukumu la kuagiza vifaa vya kupigia kura na vifaa vingine kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao. Tunalishughulikia suala la uchelewesho wa karatasi za kura, IEBC imeandika kwenye mtandao wa Twitter. Limo hakuelezea chochote kuhusu kuondolewa kwa Aura katika wadhifa wake na kama hatua hiyo itaathiri matayarisho ya upigaji kura. Uchaguzi utafanyika Agosti 8 na unatarajiwa kuwa na ushindani mkali huku takriban watu elfu kumi na tatu wakigombea nafasi katika nyanja mbalimbali mbali nchini humo. Rais Uhuru Kenyatta anawania awamu ya pili ya uongozi na mpinzani wake mkuu ni Raila Odinga. Matayarisho ya upigaji kura yanafuatiliwa kwa karibu sana hasa na upinzani ambao umehoji matokeo ya chaguzi mbili zilizopita. Mratibu wa kitaifa wa kundi la waangalizi wa uchaguzi Mule Musau ameliambia shirika la habari la Reuters kwa hatua hii inatoa ujumbe mzito kwa sababu mtu ambaye amepewa wajibu wa kufanya mipango kwa ajili ya zoezi hili na kwa muda uliopangwa, ameshindwa kutekeleza wajibu wake, na kuongezea kuwa unapomwondoa mtu kipindi kama hiki, unavuruga mambo, kwa sababu unaamua kumleta mtu mpya kuchukua wadhifa huo chini ya siku sitini kabla ya uchaguzi kufanyika, ameelezea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba yeye ndiye aliyeshinikiza nchi za Kiarabu kusitisha uhusiano wao na Qatar kutokana na tuhuma kwamba nchi hiyo inawaunga mkono magaidi katika mfululizo wa ujumbe kupitia mtandao wa Twitter, Trump amesema kwamba viongozi wa mataifa ya Kiislamu aliyokutana nao wakati wa ziara yake ya hivi karibuni nchini Saudi Arabia walimweleza kwamba Qatar Uh, ni chanzo cha kugharamia ugaidi. Kiongozi huyo amesema amefurahi kuona kwamba mazungumzo yake na mfalme Salman wa Saudi Arabia na viongozi wengine wa mataifa hamsini ya nchi za Kiislamu ambapo uh, walitoa wito wa ushirikiano wa pamoja kukabiliana na ugaidi umeleta mafanikio. Alisema viongozi hao waliahidi kuchukua hatua kali kuhusu ufadhili wa ugaidi na kwamba wote walitaja Qatar. Uh, Trump amesema Anatuma, anatumai kwamba huu utakuwa ni mwanzo wa mwisho wa maafa yanayoletwa na ugaidi. Kauli yake Trump imetolewa siku moja tu baada ya Saudi Arabia, Misri, Bahrn na falme za Kiarabu pamoja pia na Yemen na kisiwa cha Chav eh, kusitisha uhusiano wao wa kidiplomasia na Qatar eh, kwa madai kwamba nchi hiyo inaunga mkono magaidi. Hata hivyo, Qatar imekanusha tuhuma hizo. Na kundi la watetezi wa demokrasia wa Siria wanaungwa mkono na Marekani wamefanya mashambulizi hii leo Jumanne kujaribu kuuteka mji wa kaskazini wa Raka kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Kikosi cha SDF kimekuwa kikipambana tangu mwezi Novemba mwaka huu kutaka kuuzingira mji wa Raka ambao ndio mji mkuu usio rasmi wa Islamic State ambao umekuwa ukishikiliwa na wanamgambo hao tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Luteni Jenerali Steve Townsend, ambaye anaongoza muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani na unaopigana na Islamic State nchini Siria na Iraq, amesema kwamba vita vya Raka vitachukua muda mrefu na vitakuwa vigumu, lakini akaongeza kwamba muungano huo utakabiliana na madai ya Islamic State kwamba wana udhibiti wa kidini katika eneo hilo. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya pamoja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi tuelekee moja kwa moja Afrika ya Mashariki, ambapo rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amehutubia taifa kupitia bunge na kukamilisha mwaka feather, wa kifedha wa elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba siku moja tu. Kabla ya kusomwa kwa bajeti ya taifa, Museveni amekiri kuwa kuna matatizo ya kiusalama na kuongezeka kwa gharama ya maisha, lakini akasema kuwa hizo tu ni changamoto zinazoshuhudiwa uh, kote duniani akiahidi kuzitatua kwa haraka iwezekanavyo. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana maelezo zaidi. Saa kumi alasiri, saa za Sa Afrika Mashariki, rais wa Uganda Yoweri Museveni anaanza kuhutubia taifa kuhusu masuala mbalimbali ndani ya nchi na kueleza taifa aliyotendea nchi katika mwaka wa kifedha unaomalizika 2016 2017, pamoja na kuorodesha mipango yake mwaka wa kifedha 2017 2018 utakapoanza siku ya Alhamisi. Ilivyotarajiwa, suala la usalama lilichukua nafasi ya kwanza katika hotuba yake, akisifia kikosi cha jeshi la UPDF na kile cha polisi. Mseveni amekiri kwamba usalama umekuwa ukidorora nchini Uganda lakini akasema amepata suluhu kwa kuweka kamera za kisasa za CCTV katika kila mji wa Uganda ili kuwanasa wahalifu. Mseveni pia amewataka wafanyabiashara kuweka kamera hizo katika maeneo ya kazi, ofisini na hata nyumbani, huku polisi wakiagizwa kutumia teknolojia za kisasa kuwa nasa wahalifu, liwe liwalo. Rais Museveni hata hivyo, ametoa onyo kwa polisi wanaowakamata raia bila sababu pamoja na kuwadhulumu wakiwa kizuizini, akionya hatua kali alizosema hazina huruma dhidi ya polisi wasiofuata maadili. Jaribio la wahalifu kuwatishia raia kwa yako kuacha vijikaratasi vyenye maandishi ya kuogofya kuua na kunajisi wanawake ni rahisi kukabiliana nalo. Polisi na wanajeshi watakabiliana na wahalifu hao kila mahali, hata vijijini. Rais Museveni ameeleza taifa kwamba ameimarisha sekta kadhaa, hasa uchukuzi, ujenzi wa barabara afya na elimu na kutaka bunge kumtengea kiasi kikubwa cha pesa katika ujenzi wa barabara na reli ya kisasa. Endapo bunge litakosa kufanya hivyo, basi ataitisha kura ya maoni ili apate kiasi cha pesa anachotaka kutimiza ajenda yake ya maendeleo. Hata hivyo, mseveni amewakemea raia wake kwa kuwa wazembe kazini na kuwakemea wale wanaodai kwamba uchumi wa Uganda umedorora. Uchumi ambao una nguvu za umeme za kutosha hauwezi kuwa mbaya. Tofautisha siasa na uchumi. Kama huna macho ya kuona, basi utasema uchumi ni mbaya. No. Rais Mseveni amekiri kwamba ufisadi umeongezeka katika wizara kadhaa za serikali, hasa wizara ya fedha na uwekezaji, akitaka maafisa wake katika Ikulu ya rais nao kuchunguzwa iwapo wanahusika katika ufisadi Ahadi katika mwaka ujao wa kifedha wa elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na nane zinatilia mkazo sekta za kazi na uchukuzi, nishati, afya, elimu na kilimo. Lengo kubwa zaidi ni kufanikisha ujenzi wa reli ya kisasa kutoka mjini Malaba kwenye mpaka wa Uganda na Kenya hadi Kampala. Kenneth Bwire, Sauti ya america Kampala. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uingereza hii leo imetoa heshima kwa waathiriwa wa shambulizi la kigaidi la Jumamosi mjini London kwa kunyamaza kimya kwa muda wa dakika moja, huku polisi wakitangaza jina la mtu wa tatu aliyeuawa na maafisa wa polisi na kukamatwa pia kwa mshukiwa mwingine wa shambulizi hilo. Polisi wa London wamesema kwamba majasusi wanaamini kuwa Yosef Zabi mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ndiye mshambulizi wa mwisho ambaye hakuwa ametambuliwa. Wamesema kuwa inaaminika kuwa yeye ni ana uraia wa Italia na ni mzaliwa wa Moroko na aliishi mashariki mwa mji huo wa London. Raisi Donald Trump wa Marekani amerejelea tena wito wake wa kutaka kupigwa marufuku kwa usafiri wa watu wanaotoka katika nchi alizoziita hatari ya kuingia hapa Marekani. Katika ujumbe kupitia mtandao wa Twitter Jumatatu usiku, Trump pia alikosoa kile alichosema ni juhudi za kujipendekeza kisiasa zilizopelekea kupunguzwa umuhimu kwa uamuzi wake wa kiutendaji ulionuia kuwazuia watu kutoka nchi zenye Waislamu wengi. Kwenye ujumbe huo wa Twitter rais Trump alisema Marekani inahitaji kupiga marufuku usafiri huo kutoka katika nchi hatari na kwamba kutafuta maneno yanayojipendekeza kisiasa hakutasaidia katika kuwalinda raia wa Marekani. Ujumbe huo ulifuatia mwingine kupitia mtandao huo huo mapema Jumatatu, ambao ulishutumu idara ya sheria kwa kile alichokiita kupunguza umuhimu wa amri aliyoitia saini baada ya ile ya kwanza ya kupelekwa mahakamani. Na katibu mkuu wa NATO amesema kwamba muungano huo umeshirikiana katika msimamo wake wa pamoja dhidi ya Rusia, tofauti na ilivyokuwa katika miaka mingi iliyopita. Jens Stoltenberg, ambaye ndiye katibu mkuu wa muungano huo, alisema jana Jumatatu kwamba mahojiano, katika mahojiano na Sauti ya Amerika, kwamba NATO imejitolea kuongeza ulinzi na kuendelea na mazungumzo na Rusia. Alisema mazungumzo na pande zote mbili ni muhimu na kusema na kwamba ni lazima muungano huo kujikakamua ili kuleta matokeo yenye tija katika nyanja ya ulinzi. Stoltenberg alisema kuwa hiyo ndio sababu muungano huo unatekeleza mpango mkubwa wa pamoja wa kukabiliana na Rusia baada ya yale ambayo nchi hiyo iliifanyia nchi ya Ukraine. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, watu wanne wamepoteza maisha yao mchana wa leo eneo la Garisa, kaskazini mashariki mwa Kenya, takriban kilomita kumi na nane kutoka mji wa Liboi, wakati gari lao liliposhambuliwa na bomu la kutegwa ardhini. Miongoni mwa wanne hao ni dereva wa gari hilo la shirika la misaada la African Development Solutions, yani Adeso, pamoja na maafisa watatu wa shirika hilo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na Elias Muhamed Aiden, ndugu wa mojawapo wa, wa maafisa wa shirika hilo aliyeuawa katika mkasa huo, na kuanza kumuuliza kilichotukia katika mkasa huo. Hiyo kitu ilitendeka saa saba. Mmoja wao alikuwa bradha yangu ambaye alikuwa livelihood officer wa Adeso. E, mwingine alikuwa dereva and two adeso staff Yani, midi tulisikia hiyo uh, tulitumana tuma, ya magari wakaendea, walikuta hata nini, ni mwili, ni nyama yao tu na nini na kichwa yao tu walikuta huko. Na tukio hili limetendeka wapi hasa? Limetendeka kati ya Liboi na Dakulan na eneo hilo ni ni ni kilomita ngapi kutoka eneo la Liboi? ni kilomita eh, kumi na nane. nini hasa ulichokiona kwenye eneo hilo? hakuna tu, unajua mtu amefariki, akifariki, hakuna kitu unaweza sema. ni tu tulipeleka tu Liboi na nini, health center Liboi health center, tulipeleka Liboi health center. We, we unahisi nini, hiki ni mashambulizi ama ni wametumia bomu la kujitega ardhini? ni hiyo ni bomu la kujitega ardhini ya yeah walitumia hiyo. Na sasa nini kinaendelea sasa hivi huko? Sasa ni kupeleka tu mwili kaburini. Kampuni hii uliozungumzia, hii Adeso, je, wameweza kuzungumza chochote kuhusu mkasa huu? Mkasa huu hawawezi, kwa sababu muda ndio ilikuwa kidogo kwetu. Staff wao walitoka kutoka Doble wakikuja Liboi na sisi tukaelekea pande wa Liboi, tumekutana tu hapa, bado hatujaonana nzuri na je, kuna chochote ambacho maafisa wa polisi wameweza kuzungumza? Waliangalia tu ile nini mwili wa, uh, wale walikufa, na hakuna kitu wanaweza sema. Wanajua wenyewe hii kitu ni kitu watu waliweka hapa, lakini swali li basi ambaye imetoka Garisa ilikuwa inaelekea Liboi, mbona nini hawa uh, hawaji kuwekea, ndo waliwekea hii ngo. Swali ndo hilo. Sasa unahisi kwamba kunaweza kuwa na tatizo kidogo? Yes. Must there must be something else. Ile gari lilikuwa linatoka wapi linaendelekea wapi? Gari lilikuwa limetoka Garissa asubuhi, staff walikuwa wanaenda kazi double. Basi huyo ni Elias Mohamed Aiden, ndugu wa mmoja wapo wa maafisa wa shirika la Adeso aliyepoteza maisha wakati wa shambulizi hilo na tukitoka huko upande wa Garissa nchini Kenya, turudi turu tena katika nchi ya Uganda, ambapo mapema leo Rais Yoweri Museveni amezindua kampeni ya kupambana na Ukimwi nchini humo, akisema kuwa nia ya yake ni kudhibiti janga hilo kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Muda usio mrefu nimezungumza na mwandishi wetu wa Uganda, Kennes Bwire, ambaye anaeleza kuhusu hatua hiyo ya Rais Museveni. Kwa leo Mseveni amechukua hatua za kibinafsi na kusimamia vita dhidi ya ukimwi, akisema kwamba yeye ndiye atakuwa mstari wa mbele katika kueneza ujumbe ili kuweza kuhakikisha kwamba maambukizi ya ukimwi yanafika kikomo ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Harison Bwira. Itakumbukwa kwamba nchi ya Uganda iliwezana ama kupambana vita dhidi ya uh, janga hilo la ukimwi katika miaka ya themanini, na ikasemekana kwamba imeweza kufaulu katika vita dhidi ya janga hilo. Je, ni ukim, ukimwi umerudi ama umekidhili zaidi kiasi kwamba hatua mpya zimechukuliwa? viwango vya ukimwi tenda vimekuwa vikiongezeka hasa kutoka asilimia sita nukta moja hadi asilimia saba nukta moja ikionge, ikionyesha kwamba wanawake ndio wanaambukizwa zaidi, halafu wanaume wanaaga dunia zaidi kati ya jamii, na wavijana ambao wanabelehe tu, yani wale ambao wako katika shule za upili, nao wanaambukizwa kiwango kikubwa mia tano wasichana katika kila wiki na mia nne hamsini kati ya wavulana. Hii ikasemekana ni maambukizi makubwa sana hivyo, Mseveni ameomba msamaha na akasema kwamba ni uzembe kati yake na maafisa wa serikali kwa kukosa kuelimisha jamii kwamba maambukizi yanaongezeka. Lakini yeye vilevile, Mseveni hajakosa kuweza kuingilia jumuia ya kimataifa kusema kwamba watu watumie mpira ya kondom pamoja na vile vidonge vya ARV akisema haya ndiyo yanachangia pakubwa watu kuambukizwa ukimwi. Kwa hivyo Harrison, swali lako Uganda, vya viwango vya maambukizi vimekuwa tena vinaanza kuongezeka tumeona katika mataifa mengi hasa ya afrika kwamba wizara husika ama wizara ya afya imekuwa na jukumu ya kuhamasisha watu kuwaelimisha na kutembea kule mashinani kuhamasisha watu zaidi kuhusiana na namna na ya kujikinga kutokana na janga hili uganda je wizara ya afya inafanya shughuli gani kuhusiana na, na hatua hizo katika kuelimisha jamii Harson, kufika mwaka elfu mbili na tisa kumekuwa na mabango kila sehemu ya Uganda kutangaza dhidi ya kujikinga dhidi ya UKIMWI, matangazo katika vyombo vya habari, lakini hilo halipo tena. Kilichofanyika hakijulikani, lakini rais leo Yoweri Museveni amezungumza eh, kwa lugha ya Kiganda akisema kwamba watu ambao wanafanya nao kazi ndio wanaochangia maambukizi kwa sababu wamekataa kuelezea jamii kuhusu maambukizi haya na hivyo jamii imekuja kuchukulia kwamba ah, ni jambo la kawaida, mambo ni sawa sawa, ugonjwa haupo, lakini maambukizi yanakuwa yakiendelea. Mataifa mengi ya magharibi, Marekani na kule Ulaya yanafanya kazi ama yanashirikiana na mataifa ya Afrika katika kufadhili shughuli za kupambana na janga la Ukimwi. Kuna taifa lolote la nje, labda Marekani ama kwingineko, ambalo limehusika katika hatua mpya hii ya rais Museveni. Marekani ndiyo mfadhili mkubwa katika sekta ya afya ya Uganda. Asilimia themanini ya pesa zote zinazotumika Uganda katika sekta ya afya inatoka Marekani, na hivyo balozi wa Marekani nchini Uganda Debra Malak ndiye amekuwa mmojawapo wa wasimamizi katika sherehe shere hii ya leo ya kuzindua kampeni mpya na kuahidi kwamba Marekani haitaiacha Uganda katika mchakato mzima kukabiliana na ugonjwa wa ukimwi. Pamoja na hayo, ni kwamba viongozi wa, wa first ladies wote wa bara la Afrika wamewakilishwa na Esther Lungu kutoka Zambia, aliyesema kwamba mataifa yote ya Afrika na wale wana bibi za marais wote wamejitolea katika mchakato huu mzima kuweza kuisaidia Uganda. Basi huyu ni Kennedy Wandera, mwandishi um, wetu kutoka jiji kuu la Uganda Kampala. Leo katika makala ya wanawake tunaelekea huko nchini DRC na kumulika juhudi za mama Mari Shematsi, ambaye anatoa mafunzo kwa kina mama wengine huko Kivu Kaskazini, kujishughulisha na kazi za mikono na pia kuwafundisha namna ya kujitegemea kimaisha kupitia kilimo na ufugaji. Mama Shemasi ni waziri katika serikali ya Kivu Kaskazini, lakini amekuwa mstari wa mbele katika kumhamasisha mwanamke kujifunza mbinu mbalimbali za kujikimu kimaisha. Mwandishi wetu wa Auster Malivika alimtembelea mama Mamashemasi na kutuandalia makala ifuatayo. Nam, asante sana Hadija Riami kuwa kwenye studio zetu za Marekani. Leo tutazungumzia Mama Marishe Mati ambaye ni waziri hapa mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Marishe Mati ni mama ambaye mwenyewe ni wa aina yake, na amezaliwa katika wilaya ya Masisi hapa mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Lakini mama huyu amekuwa akijishughulisha na kazi za mlimo, vilevile kusaidia wale waliokuwa katika makundi ya wapiganaji wale. tuna mradi mkubwa nao wale watoto walitoka katika vita, tumewaendea wa, tume, tunawaambia hauwezi ukaishi tu na bunduki Kuishi na bunduki unapata laana, kwani kusudi ukule inafaa upige mtu, inafaa uuwe mtu. Nao tumewambia tufanye mradi wenye tunaita Le Cafe de la Paix, ni kusema kahawa ya amani, wanawake na watoto ambao walikuwa na matatizo ya malisho. Ni kwamba nimeona kama kazi ya mlimo inawapa watu wengi kazi kwa limoya, donc nikifanya ni kazi ya mlimo, ninaweza kusaidia watu wengi limoja lakini kazi zingine ni mtu mmoja ndiyo amepata, wengine hawatapata. Lakini kazi ya mlimo kuna wale wenye wanalima kula, kuna wale wenye wataenda kufanya biashara wanauzisha, kuna wengine wenye watakuja ndani ya kazi. Ni kwamba hapa, kwa mfano, tunafanya mlimo wa tournesol, tutalima hektari makumi mbili kwa ile hektari makumi mbili tutatumikisha watu elfu kumi unaona. Kama wale watu elfu kumi tuko na namna ya kuwapa pesa kidogo kidogo, kwani tuko na mradi wa kutoa mafuta ya tournesol mwezi wa sita hapa. mm -hmm. na hiyo ninaona kama kazi ya mlimo ina ile inaitwa kwa Kifaransa ina cree emploi kwa watu wengi. Ni moja mama huyu, ni kwamba ni waaina yake. Amesema kwamba ikiwa amekuwa na lengo hili ni kwa sababu ametembea nchi nyingi, ikiwemo nchi za Ulaya. Kitu cha kwanza, mimi ni mama mwenye nimepata neema ya kutembea katika nchi nyingi ya kigeni, na mara nyingi nikifika katika nchi za wengine ninajiuliza, wao wamefanya nini kusudi nchi zao ziendelee. Ninatoka kule kabisa nikisikia uchungu ndani mwangu, nikiona vile nchi yetu iko, nikiona tuna vitu vyote lakini hatuendelei. Ndio maana ninatoka kule, utaona ninabeba mbegu, ninabeba vitu karibu, vitu kidogo vyenye nimeona kule na kuja huku kusudi nipime kama na mimi nitafanya kama wao. Ninaangalia vijana, ninawaita mkuje, niwaambie mambo nimeona huku nje, na wakati ni, ni uchungu wa nchi yangu Tuna mvua miezi kenda kwa, kwa mwaka. Ifahamike kwamba wengi akina mama na wanawake na wasichana wamekuwa wakitegemea wanaume kwa kupata pesa, lakini mama huyu anasemaje? Mimi mara nyingi mimi ni mama wa watoto, watoto wasichana na wameolewa. Ninawaambia si vizuri wewe mama ukosane na mume wako juu ya pesa, kwani pesa haiko mume tu njo anaweza kuitafuta, na wewe na wewe unaweza kupata kutumika, unatumika kazi Baadhi ya wanawake katika wilaya ya Masisi tumekutana nao. Am, mimi ni Daktari Kubuya Mlengeti na Deji. Mama Marishe Matibaeni ametupatia mikopo kwa njia za sungura ambazo tumechunga manyumbani zetu zikishakomaa, tumeujisha tumesomesha watoto wetu na wengin, na zingine tumewapatia kama nyama, nao imeleta vitamini na we watoto wetu wamepona magonjwa ya malisho mabaya. Mimi kwa jina mnaitika Lenge Chantal Mbombo. Mie kazi yenyewe iko yenyewe, anatupatia sie. Ni kazi yenye... Inaleta, ma, inaleta mafikiri juu ya mwanamke kujigaramia, ni kusema kila mwanamke asikuwe mwanamke wa kufunga mkono, akuwe mwanamke wa kujigaramia kama vile Mari Shemati ametupatia mfano hangi lisomeshewaka na wazazi, kama akupata hii vizio ya kusema, anaweza kugharamia wengine wanawake mbali na kina mama. Mama huyu Mari Shemati amekuwa vile vile akiwasaidia vijana hasa sana wale wanaotoka katika makundi ya wa wapiganaji kwa kujenga amani. Jina langu naitwa Mubaa wa Luanda is Kiel mkaaji wa mtaa wa Masisi, ndani ya grupu mabuab, tungelipata wa mama ine tano wala wanaume tano wa kukamata mafikiri ya huyu mama, mtaa wetu wote wa Masisi ungelibadilika. Hata Bilalo amefanya nguvu. Bilalo, kuna mahali ambapo gari ilikuwa haiwezi kupita, lakini leo kwa leo naanza kupita. Lakini sasa mama huyu akafika kuhimiza wamama na wa vijana ambao wametoka ndani ya pori kusema waikale wakae fasi moja na waone gisi wanaweza kubadilika na kutoka ndani ya historia ya maisha yao. Mama huyu amefuga nguruwe, bata, kuku pamoja na milimo kadhaa. Nam, kabla ya kutamatisha matangazo yetu ifuatayo ni, ni muktasari wa habari. Uingereza hii leo imetoa heshima kwa waathirika wa shambulizi la kigaidi la Jumamosi mjini London kwa kunyamaza kimya kwa muda wa dakika moja, huku polisi wakitangaza jina la mtu wa tatu aliyeuawa wa na polisi na pia kumkamata mshukiwa mwingine wa shambulizi hilo. Watu wasiopungua wanne wameuawa leo nchini Kenya baada ya gari walimokuwa wakisafiria kulipuliwa na bomu la kutekwa kwenye ardhi katika mji wa mpakani wa Kulan katika kaunti ya Garissa. Rais wa Marekani Donald Trump amerejelea wito wake wa kutaka kupigwa marufuku kwa usafiri wa watu wanaotoka katika nchi ambazo wameziita hatari kuingia hapa Marekani. Ya kupitia ujumbe wa mtandao wa Twitter siku ya Jumatatu, Trump pia alikosoa kile alichosema ni juhudi za kujipendekeza kisiasa zilizopelekea kupunguzwa umuhimu wa uamuzi wake wa kiutendaji ambao alinuia atawazuia utawazuia watu kutoka nchi zenye Waislamu wengi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdishakur Abud kutoka Washington, jina langu Harizon Kamau na mimi ni BMJ Muridhi, kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana usio na buda.