Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi hapa ni meri mgawe na mimi naitwa mkamiti kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo ya hii leo jumatano juni saba mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba karibuni sana Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa wauguzi nchini Kenya wafanye mgomo kudai mazingira bora ya kazi na kudai kuwa mgomo wao ni halali, na mimi pia nastahili niangalie ndio niweze kutoa huduma bora kwa yule mtu. Na katika habari nyingine, kwenye makala yetu ya vijana mlimbwende Jokate Mwegelo aeleza ndoto zake Form six nivandashiku nikuwa na ndoto mbili. Moja ilikuwa kutumikia nchi yangu kupitia serikali, lakini ya pili ilikuwa ni kuanzisha kitu. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Mwanamme raia wa Australia mwenye asili kutoka Somalia, ambaye alimuua mtu mmoja na kumteka mwingine alikuwa na uhusiano na makundi mawili ya wanamgambo maarufu, VOA imegundua hilo. Yaqub Khaire aliuawa katika majibizano ya risasi na polisi siku ya Jumatatu baada ya kumuua mfanyakazi wa jengo moja la kupangisha la Melbourne na kumshikilia mwanamke mateka ndani ya nyumba za kupangisha maafisa wa polisi watatu walijeruhiwa katika majibizano hayo ya ufuatuaji wa risasi. Kundi la wanamgambo la Islamic State linadai kuhusika na tukio hilo. Polisi wanasema wanafuatilia kesi hii kama tukio la ugaidi, lakini inaongeza kwamba hawajaona ujumbe unaoonyesha kwamba Khaire aliongozwa kufanya hivyo na kikosi kutoka nje. Ndugu mmoja aliambia VOA kwamba Khaire mwenye umri wa miaka 29 siku za nyuma alikuwa na uhusiano na wote kundi la Islamic State pamoja na wanamgambo wa kundi la Al-Shabab lenye makao yake nchini Somalia. Rais wa Marekani Donald Trump anatetea ujumbe wake aliyoutuma kwenye Twitter akisema ndio njia yake ya kuufikia umma bila maneno yake kubadilishwa kupitia vyombo vya habari. Rais Trump alidai jana Jumanne kwenye Twitter kwamba ndio mtandao wa kijamii anaopenda kuungana na dunia na kwamba vyombo vya habari vilijaribu kumzuia kutumia taasisi hizo za habari. Alisema Twitter ndiyo njia yake ya kutuma ujumbe kwa jamii bila kukuzwa. Katika ujumbe mwingine alisema kama angetegemea vyombo vya habari ambavyo aliviita kama habari za uongo asingeshinda uchaguzi. Katika wakati fulani, baadhi ya wa Warepublican walisema kwamba matamshi ya bwana Trump kwenye mitandao ya kijamii hayatakiwi kuchukuliwa makini, lakini msemaji wa rais Trump, Sean Spicer, aliwaambia waandishi wa habari matamshi hayo wanayetambua kama matamshi rasmi yaliyotolewa na rais wa Marekani. Mapigano katika eneo la Nyamirima kwenye mbuga ya Virunga katika jeshi la serikali ya Kongo na waasi bado yanaendelea, huku raia wakitorokea Uganda, ambapo wanasema hakuna msaada wa kutosha. Mwandishi wetu Austeri Malivika anatuarifu baada ya kufanya mahojiano na wakazi katika eneo hilo. Tukatoka Kongo twakimbilia Uganda. Mlikimbilia kwa nini? Kwa sababu ya vita vita. Kwa nini? Kwa sababu sababu ya ya nini? Na leo mnajisikiaje? Basi maisha ni mabaya sana, hakuna namna kwa kuna kitu tulikuwa tunaishi vizuri, kwa sababu ya vita tunaishi vibaya, hakuna chochote tunachopata paka sasa. Watoto, familia mnailishaje? Tunaishi kwa shida tu kwa kulokota lokotesha, hakuna cha kufanya. Basi hatutena mashambani, chakula chakula inakosekana, watoto wanatusumbua kwa kuweza, taptu, kwa kuweza kupata chakula basi magumu ma, kwa magumu. Mbuga la wanyamapori la Virunga ni ngome ya makundi ya waasi ila rahia waomba wapiganaji wa Rwanda FDLR kupokonywa silaha ili usalama urudi eneo nzima la kanda ya maziwa makuu, kwa sababu wao ndio chanjo cha machafuko. Na tulikuwa tukienda, lakini watu wamehama. Yote ilianzishwa na wale watu ambao walitoka Rwanda na silaha zao. Ni hayo tu tuliyokuwa nayo kwa siku ya leo. Mimi ni Oseri Malivika wa Sauti ya Amerika kutoka Nyamilima mpakani mwa Uganda na Kongo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley ametoa notisi katika baraza la Umoja wa Mataifa linalohusika na haki za binadamu, akisema linahitajika kufanya mageuzi au Marekani itajitoa kutoka taasisi hiyo. Balozi Helei ambaye ni waziri katika baraza la mawaziri la Rais Donald Trump amekuwa akizungumza kuhusu kile anachokisema ni mwanachama wa 47 maoni yasiyo na usawa wa baraza hilo lenye makao makuu yake Jeneva dhidi ya Israel tangu kuundwa kwake. Tume imepitisha zaidi ya maazimio sabini yanayolenga Israel. Heli aliambia Graduate Institute of Geneva imepitisha maazimio saba ya Iran. Haley pia aliikosoa Umoja wa Mataifa kwa ujumla kwa kuipinga Israel. Vikosi vya Siria vinavyoungwa mkono na Marekani vimeshambulia mji mkuu wa Raka unaodhibitiwa na kundi la Islamic State jana Jumanne na kuchochea mapigano makali na kutoa ishara ya mwanzo wa kile ushirika unaoongozwa na Marekani unasema hatimaye itakuwa mwisho wa IS kudhibiti mji iliyozunguka. Tunatangaza leo mwanzo wa mapigano mbadala kuokoa mji wa raka ulioshutumiwa mji mkuu wa ugaidi na magaidi, Talal Silo, msemaji wa kundi la Syrian Democratic Forces SDF vinavyoongozwa na Wakurdi, aliwaambia waandishi wa habari huko kaskazini mwa Siria. Mji wa raqa ulichukuliwa na IS hapo Januari mwaka elfu mbili na kumi na nne na tangu wakati huo umekuwa kituo cha utawala wa juu wa kundi hilo. SDF imesonga mbele kwa miezi kadhaa kusini kuelekea Raka, ikiwaondosha IS, ikisaidiwa na juhudi za kusitisha ugaidi za Marekani. Wanachama wa kundi la jihadi katika kundi la Islamic State walitaabika jana Jumanne kuendelea kudhibiti ardhi ya ndani na kuzunguka Raka baada ya kulishikilia eneo kwa zaidi ya miaka miwili, kiongozi wa vikosi vinavyoungwa mkono na marekani huko Siria aliiambia VOA. Mahmud Ismail, kamanda mwandamizi katika kikosi cha Syrian Democratic Forces SDF, aliiambia VOA jana kwamba vikosi vya ushirika vilikomboa darzeni ya vijiji na miji ikiwemo mji muhimu wa Takba na mabwawa mawili makubwa tangu vikosi vinavyoungwa mkono na Marekani vilipoanzisha mapigano mwanzoni mwa siku. Nasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu rais wa Uganda Yoweri Museveni amehutubia taifa kupitia bunge na kwa maki, kukamilisha mwaka wa kifedha wa elfu mbili kumi na sita, elfu mbili kumi na saba siku moja kabla ya kusomwa bajeti ya taifa. Museveni amekiri kuwepo matatizo ya usalama na kuongezeka gharama za maisha, lakini akavitaja hivyo kuwa ni changamoto zilizo kila sehemu ya dunia, akiahidi kuzitatua kwa haraka. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anatuarifu. Saa kumi ya alasiri, saa za Afrika Mashariki, Rais wa Uganda Yoweri Museveni anaanza kuhutubia taifa kuhusu masuala mbalimbali ndani mbali ya nchi na kueleza taifa aliyotendea nchi katika mwaka wa kifedha unaomalizika 2016 2017, pamoja na kuorodesha mipango yake mwaka wa kifedha 2017 2018 utakapoanza siku ya Alhamisi. Ilivyotarajiwa, suala la usalama lilichukua nafasi ya kwanza katika hotuba yake, akisifia kikosi cha jeshi la UPDF na kile cha polisi. Museveni amekiri kwamba usalama umekuwa ukidorora nchini Uganda. Lakini akasema amepata suluhu kwa kuweka kamera za kisasa za CCTV katika kila mji wa Uganda ili kuwanasa wahalifu. Mseveni pia amewataka wafanyabiashara kuweka kamera hizo katika maeneo ya kazi, ofisini na hata nyumbani, huku polisi wakiagizwa kutumia teknolojia za kisasa kuwanasa wahalifu liwe liwalo. Rais Mseveni hata hivyo ametoa onyo kwa polisi wanaowakamata raia bila sababu pamoja na kuwadhulumu wakiwa kizuizini, Akionya hatua kali alizosema hazina huruma dhidi ya polisi wasiofuata maadili. Jaribio la wahalifu kuwatishia raia kwa kuacha vijikaratasi vyenye maandishi ya kuogofya kuua na kunajisi wanawake ni rahisi kukabiliana nalo. Polisi na wanajeshi watakabiliana na wahalifu hao kila mahali, hata vijijini. Rais Museveni ameeleza taifa kwamba ameimarisha sekta kadhaa, hasa uchukuzi, ujenzi wa barabara afya na elimu, na kutaka bunge kumtengea kiasi kikubwa cha pesa katika ujenzi wa barabara na reli ya kisasa. Endapo bunge litakosa kufanya hivyo, basi ataitisha kura ya maoni ili apate kiasi cha pesa anachotaka kutimiza ajenda yake ya maendeleo. Hata hivyo, Mseveni amewakemea raia wake kwa kuwa wazembe kazini na kuwakemea wale wanaodai kwamba uchumi wa Uganda umedorora. Uchumi ambao una nguvu za umeme za kutosha hauwezi kuwa mbaya. Tofautisha siasa na uchumi. Kama huna macho ya kuona, basi utasema uchumi ni mbaya, no. Rais Mseveni amekiri kwamba ufisadi umeongezeka katika wizara kadhaa za serikali, hasa wizara ya fedha na uwekezaji, akitaka maafisa wake katika ikulu ya rais nao kuchunguzwa iwapo wanahusika katika ufisadi. Ahadi katika mwaka ujao wa kifedha wa 2017 2018 zinatilia mkazo sekta za kazi na uchukuzi, nishati, afya, elimu na kilimo. Lengo kubwa zaidi ni kufanikisha ujenzi wa reli ya kisasa kutoka mjini Malaba kwenye mpaka wa Uganda na Kenya hadi Kampala. —Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Kumekucha mpenzi msikilizaji. Basi, pamoja na vipindi vyetu vingine, unaweza kutufuatilia kwenye mtandao wa www voa swahilicom. Vilevile tunapatikana katika Twitter na Facebook. Sasa sikiliza habari zaidi za dunia. Upinzani wa kundi la Islamic State unaongezeka huko Indonesia, nchi inayoaminika kuwa na Waislamu wengi duniani, kwa mujibu wa utafiti mpya wa kura za maoni. Huku raia wengi wa Indonesia wakiwa na mitazamo hasi juu ya kundi la Islamic State, idadi kubwa ya watu walisema sio kitisho kwa nchi hiyo. Uchunguzi mpya umegundua hivyo. Asilimia tisini ya watu wazima elfu moja mia tatu na hamsini walitoa maoni yao kitaifa. Walielezea kundi la IS kama kitisho kwenye nchi, na zaidi ya asilimia 92.9 walipendekeza kundi hilo lipigwe marufuku huko Indonesia, kwa mujibu wa utafiti wa Mei 14 hadi 20 uliofanywa na Saiful Mujani Research and Consulting yenye makao makuu Jakarta. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Gerald Colom alisema jana Jumanne kwamba mtu mmoja ambaye alimshambulia ofisa wa polisi kwa nyundo Jumanne kwenye Notre Dame Cathedral alipaza sauti akisema anafanya hivyo kwa ajili ya Siria. Gerald aliwaambia waandishi wa habari nje ya cathedral kwamba kitambulisho kilichogundulika kutoka kwa mshambuliaji huyo kinaonyesha alikuwa mwanafunzi mwenye asili ya Algeria. Ofisi ya waendesha mashtaka wa Ufaransa ilisema kitengo chake cha kupambana na ugaidi kimeanzisha uchunguzi juu ya tukio hilo lililotokea wakati maafisa wakifanya doria mbele ya kathedro, eneo maarufu la utalii. Idara ya polisi katika Paris ilisema ofisa aliyemfiatulia risasi na kumjeruhi mtu huyo baada ya mshambuliaji kumshambulia ofisa kwa kutumia nyundo. Gerald alisema ofisa polisi huyo yupo katika hali ya kuridhisha. Watu wanne wamekufa jana mchana katika eneo la Garissa, kaskazini mashariki mwa Kenya, takriban kilomita kumi na nane kutoka mji wa Liboi, wakati gari lao liliposhambuliwa na bomu la kutegwa ardhini. Miongoni mwa wanne hao ni dereva wa gari hilo la shirika la msaada la African Development Solutions, maafisa watatu wa shirika hilo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amezungumza na Elias Mohamed Aden, ndugu wa mmojawapo wa maafisa wa shirika hilo aliyeangamia katika mkasa huo, na kuanza kwa kumuuliza kilichotokea katika mkasa hiyo: kitu ilitendeka e, saa saba. Moja wao alikuwa brother yangu ambaye alikuwa livelihood officer wa Adeso and e, mwingine alikuwa dereva and two Adeso staff and immediately, tulisikia hiyo e, tumana tuli, tuma, ya magari, wakaendea walikuta hata nini, ni mwili ni nyama yao tu na nini na kichwa yao tu walikuta huko. Na tukio hili limetendeka wapi hasa? limetendeka kati ya Liboy na na eneo hilo ni ni, ni kilomita ngapi kutoka eneo la Liboi? Ni kilomita eh, kumi na nane. Nini hasa ulichokiona kwenye eneo hilo? Hakuna hakuna tu, unajua mtu amefariki, akifariki hakuna kitu unaweza sema. Ni tu tulipeleka tu Liboi health center, Liboi health center, tulipeleka Liboi health center. We, we unahisi nini, hiki ni mashambulizi ama ni wametumia bomu la kujitega ardhini? Ni hiyo ni bomu la kujitega ardhini yeah. Walitumia hiyo kampuni. Hii uliozungumzia hii Adeso, je, wameweza kuzungumza chochote kuhusu mkasa huu? Mkasa huu hawawezi, kwa sababu muda ndo ilikuwa kidogo kwetu. Staff wao walitoka kutoka Doble wakikuja Liboi, na sisi tukaelekea upande wa Liboi, tumekutana tu hapa, bado hatujaonana mzuri. Na je, kuna chochote ambacho maafisa wa polisi wameweza kuzungumza? Waliangalia tu ile nini mwili wa, uh, wale walikufa, na hakuna kitu wanaweza sema. Wanajua wenyewe hii kitu ni kitu watu waliweka hapa, lakini swali li basi ambaye imetoka Garissa ilikuwa inaelekea Liboi, mbona nini hao uh, hawaje kuwekea ndo waliwekea hii NGO? Swali ndo hilo. Sasa unahisi kwamba kunaweza kuwa na tatizo kidogo, yes. Must, there must be something else. Hilo gari lilikuwa linatoka wapi linaendelekea wapi? Gari lilikuwa limetoka adi me tokka Garissa asubuhi, staff walikuwa wanaenda kazi doble ni Mohamed Aden mmojawapo wa ndugu wa maafisa wa shirika la Adeso ambaye aliangamia katika mkasa wa shambulizi la bomu huko Garissa. Na mgomo wa wauguzi nchini Kenya umeingia siku ya tatu leo. Wagonjwa kutoka sehemu mbalimbali nchini humo hapo wa jana wamekabiliana na wakati mgumu kufuatia mgomo huo wa wauguzi. Mwenzangu Idd Ligongo amezungumza na muuguzi Roslyn Shukuku na hapa anaeleza maadai ni kwamba kuna ile bargaining ambayo ilikuwa ilikuwa suppose iwe sign Desemba 2016 haikufanyika na leo saa hizi ya mid mwezi wa sita, na hakuna dalili ha. Ile ndio dai kubwa katika hiyo bargaining hiyo collective bargaining agreement hawa wauguzi walikuwa waongeze, ilikuwa iwe by January 2017. Ha, Saa hizi we are going to July na by July ilikuwa imesemekana watakuwa wameshafikia twenty thousand, haijafanyika. Sasa hayo pamoja na mambo mengine ndio yanafanya wanafikia uchungu, kwa sababu ni kama the the county government, the national government ni kama wamekataa kusaini hivyo vitu na wao huku wanazidi kuumia, ndo unapata inabidi sasa waende kwenye mgomo ili pengine maslahi yao yaweze. Na huu mgomo wameeleza utachukua muda gani? Kuna muda wowote ambao tayari wauguzi wamesha utoa kwa serikali iweze kushughulikia ili waweze kurejea makazini? Mpaka sahizi ni wao wanasema ni mpaka agreement yao iwe signed or maybe they get any other information kutoka kwa the union officials na kwa upande wa viongozi wa chama mpaka hivi sasa, kuna chochote ambacho wamesha kizungumza? Ndio okay, nasema bado union mpaka sahizi bado wajaongoja sema lolote. Si tunajua mgomo bado upo na utaendelea mpaka tutakapopata communication from the union officials, ndio pengine tufate yale directives ambazo watakuwa wamepeana, lakini mpaka sahizi mgomo bado unaendelea na huu mgomo kwa nini pengine haukuhusishwa kipindi kile ambapo madaktari waligoma wali hapo Kenya? na wauguzi wameamua kufanya mgomo wao peke yao. Wao pia ni wanadamu kama wale wanadamu wengine, lakini sasa najua kazi ni kazi, pamoja ni wito, lakini ni kazi. inapodai maslahi yangu mm, na mimi pia inastahili niangalie, ndio niweze kutoa huduma bora yule mtu mwingine mimi nahitajika kutoa huduma bora kwa mwenzangu na mimi huduma bora sipati hapo kunakuwa kuna tatizo na kuna shida ndio unapata wauguzi wanaona basi pengine na wao waenda kwenye mgomo na pengine wakasikizwa kama vile wenzao walipoenda kwenye mgomo karibu ya miezi mitatu na wakasikizwa huyu alikuwa ni roslyn shukuku mwuguzi kutoka hospitali binafsi nchini kenya akizungumza na sauti amerika Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana hivi leo basi mcheza filamu mc na mjasiri ya mali ambaye aliwahi kushika nambari mbili katika shindano la Miss Tanzania mwaka elfu mbili na sita joketi mwegelo alitajwa hivi karibuni na jarida la Forbes Africa kuwa mmoja wa vijana wenye mafanikio chini ya umri wa miaka thelathini joketi ambaye ana wafuasi zaidi ya milioni mbili kwenye instagram alipata nafasi ya kuzungumza na mwenzangu sande shomari katika jukwaa la vijana na kwanza kutaka kujua kazi zake na alivyopokea nafasi hiyo Nimepotea vizuri unajua, kukiwa na ndoto kwa sababu kidoto ilianza na ndoto uh, nilipoanza masomo yangu nadhani ya form five, nilivyomaliza form six, nilivyoenda chuo kikuu nilikuwa na ndoto mbili. Moja ilikuwa kuitumikia nchi yangu kupitia serikali, lakini ya pili ilikuwa ni kuanzisha kitu, na nilivyomaliza masomo ya chuo, nil, nikafaulu nika- nikapata nika bahati ya kubaki chuo kuendelea na masomo ya nikajihisi kwamba kuna kitu cha ziada, na kwa hiyo nilikuwa na ndoto ya kuwa na uh, watu waweze kila nyumba kwenye kila kuna mtu aweze ku ambao mimi nimeweza ku so kufikia hatua hii ambapo jarida um, ambayo um, ni pan african uh, inaweza kutambua kile ambacho kidogo kile ambacho mimi nimeweza kufanikisha kukifanya ni jambo la heri ungo, na ni jambo la kumshukuru Mwenyezi Mungu na inatupa moyo kusema ukweli. Na pengine hii ina maana gani kwako? Ina maana kwamba kile ambacho tunakifanya pengine kwa watu kinaweza kisieleweke sana, lakini kuna watu wanakiangalia, na kwamba pengine sijakusikia sana na pengine niko on the right track. Niko kwenye barabara sahihi na kusema ukweli inanifanya nikae chini hata kwa dakika moja kuanza kujitafakari nilipofikia hapa na pengine zaidi naweza nikafikia wapi kuliko nika sasa hivi. Kwa hiyo kwangu mimi it's more like a motivator, inanipa changamoto. Um, na inanipa kati zaidi ya kuweza kuangalia mbinu mbalimbali, yani ambavyo naweza nikajiwezesha nika zaidi niweze sasa kutoka kwenye hatua hii na kufika pengine kina Dangote, inshallah, Mwenyezi Mungu akijalia. Na hii ni moja tu, pengine mbele yako, nini unachoangalia zaidi baada ya hapa? Mpango ni kuweza kufanya vizuri zaidi, mfano, kwa mfano kwenye brandi kidogo, kufanya vizuri zaidi, kuwa na bidhaa ambazo zinafikia watu wengi zaidi. Um, lakini personal vilevile, um, kuweza kubadilisha maisha ya wasichana na wenzangu, kuendelea kutoa hamasa kwa vijana wenzangu kwamba pesa zipo nyingi, ni yetu sisi kuzikamatia na kuweka bidii na ku- kuna ku transform uh, uchumi wa nchi. Kwa maana sasa hivi ukiangalia hata population, ni kazi ya sisi vijana kwayo, lazima tupiane changamoto tupiane hamasa kwamba tunafanya nini, uh, collectively kuweza kusaidia nchi yetu kusonga, kusaidia hata bara la Afrika iweze kuongeleka kwa kitofauti kwamba kuna vijana wanafanya kazi wana- wana biashara hivi, unaendelea unaelewa, inabadilisha maisha ya watu, wanasaidia uchumi wao, wanasaidia jamii zao, unaelewa, wana give back kwenye ile masuala ya elimu, maswala ya sijui yoyote yale, itakuwa masuala ya maji, maswala ya watoto nutrition, uh, you know, so it all starts with economics and creating wealth, nadhani from there tutaendelea kujitegemea kama nchi kama kama bara na tuweze kutoa setio sei sawa kabisa. Mwisho kabisa, ushauri kwa vijana wenzako ni upi? Ushauri so, wangu kwa kwa kwa kwa kwa <tipi> ni kwamba tutumie muda wetu vizuri. Muda sio rafiki nkume litotnika tin sasaa hizi na naingia in my thirties, naenda kwenye my thirties, naenda kwenye my forties, naenda kwenye my fifties. Kwa hiyo vijana lazima tutambue ujana ni maji ya moto, muda sio rafiki, tutumie muda wetu vizuri na hasa katika miaka hizi ambazo kuna vitu vingi ambavyo vikatufanya sahau kwamba muda, tukaona kwamba muda ni rafiki, wakati tunahalisia muda si rafiki. Social media umeelewa? Eh, tuitumie vizuri iweze kutujenga zaidi kuliko kutubomoa, iweze kutua kutu, kutu, tija kuliko kutuizia kutu, kutu, kutu, muda na natuiza muda, tunakuta kwamba unaweza kufika miaka arobaini hujafanya kitu chochote cha maana na maisha yako ambayo ni kama ni kitu kizuri. So vijana, tujitathmini tujiangalia mazingira yetu, hizi maendeleo ya kiteknolojia tusitumie vizuri kutusaidie, kutusaidie kuliko kutufanya sisi kutoendelea. Na tukienda mbele, tukiangalia nyuma, unakuta kwamba ulikuwa mwingi tu kwenye vitu ambavyo havina msingi. Haya, alikuwa unasikiliza kipindi cha vijana na siku ya leo basi, tulikuwa na Jokate Mwegele wakizungumza na Sauti ya Amerika. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni Live Talk Friday basi baada ya muda mfupi mwenzangu mkamiti kibayasi atakusomea muktasari wa habari Mwanamme raia wa Australia mwenye asili kutoka Somalia, ambaye alimuua mtu mmoja na kumteka mwingine alikuwa na uhusiano na makundi mawili ya wanamgambo maarufu, VOA imegundua hilo. Yakub Khaire aliuawa katika majibizano ya risasi na polisi siku ya Jumatatu baada ya kumuua mfanyakazi wa jengo moja la kupangisha la Melbourne na kumshikilia mwanamke mateka ndani ya nyumba za kupangisha. Rais wa Marekani Donald Trump anatetea ujumbe wake aliyoutuma kwenye Twitter akisema ndiyo njia yake ya kuufikia umma bila maneno yake kubadilishwa kupitia vyombo vya habari. Rais Trump alidai jana Jumanne kwenye Twitter kwamba ndiyo mtandao wa kijamii anaoupenda kuungana na dunia na kwamba vyombo vya habari vilijaribu kumzuia kutumia taasisi hizo za habari. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Heli ametoa notisi katika baraza la Umoja wa Mataifa linalohusika na haki za binadamu akisema linahitajika kufanya mageuzi au Marekani itajitoa kutoka taasisi hiyo. Balozi Heli ambaye ni waziri katika baraza la mawaziri la Rais Donald Trump wa Marekani amekuwa akizungumza kuhusu kile anachokisema ni mwanachama wa 47, maoni yasiyo na usawa ya baraza hilo lenye makao makuu yake Geneva dhidi ya Israel. Vikosi vya Siria vinavyoungwa mkono na Marekani vimeshambulia mji mkuu wa Raka unaodhibitiwa na kundi la Islamic State hapo jana Jumanne na hapa ndio tunafika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba wenzangu wote, mimi hapa naitwa Meri Mgawe. Studioni nashirikiana naye naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwelekezi wa matangazo ni Deodo Nchibairo. Wote sote kwa pamoja tunakutakieni nyote ya asubuhi njema.