Kutoka studio 15, hii ni VOA Express, na moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Karibu kwenye VOA Express, ikiwa leo ni Jumatano Juni 7 mwaka 2017 Kweli kabisa, tukishirikiana na Sunday hapa. Ni wako Harrison Kamau, ambapo tunaangalia masuala mbalimbali yanayotuhusu kuanzia kule Mombasa na kuendelea hadi kule Nairobi, pamoja na masuala mengine hapa Marekani. Bila shaka kabisa, na moja kwa moja kule Mombasa, tutaangalia kuhusu utafiti wa hivi punde uliotolewa na World Customs Organization WCO kutaja kwamba bandari ya Mombasa ni miongoni mwa sehemu ambapo kunaingizwa bidhaa bandia. Hilo ni lipi? Tutaongea zaidi baadaye na mwandishi wetu Kioko kutoka pale Mombasa. Hali kadhalika tutaangalia nini leo? Tutaangalia swala la asasi za kiraia huko nchini Kenya, ambapo malalamishi yametoka kutoka kwazo kwamba misaada haitoshi na kwamba zingetaka, zinalaumu serikali ya Kenya kuendelea kuweka vikwazo ambavyo vinadhibiti utendakazi wao, wakisema kwamba kutekeleza majukumu imekuwa ni tatizo kubwa atazungumza baadaye mwandishi wetu Kennedy Wandera pale Nairobi, anatupa taarifa hiyo kwa kina zaidi. Bila kusahau kule nchini Tanzania, wabunge Harrison Kamao amependekeza kwamba kuwepo na kodi kwa hawa watu ambao wanaitwa washereheshaji au ma MC na nimempata MC mmoja pale anazungumza kuhusiana na swala hilo, kwamba vipi matata makubwa Sao. Bila kusahau pia mdudu hatari kabisa, mdudu wa mosquito ambaye anaeneza malaria na magonjwa mengine. bmj Muridhi pia ataangazia swala la hau ni mbu. Mbu kama unawafahamu msikilizaji, basi ka tayari kabisa kusikia mambo mengi, mambo moto moto kutoka VOA Express. Lakini kwenye laini ya simu tayari tunaye mwandishi wetu kutoka kule Mombasa e, hebu tuambie Kioko kutoka pale Mombasa Josephat, hali iko vipi? Kwa sababu umekuwa ukifuatilia taarifa hii ya World Customs Organization kuhusiana na bandari ya Mombasa e, kuonekana kwamba inahusika zaidi katika hii bidhaa bandia hebu tueleze zaidi, nini kinachozungumzwa hapa? Ni kweli Shomari, kama ulivyotanguliza, kuna utafiti wa hivi punde unaochunguza bara la Afrika ni wapi kunapitia bidhaa gushi, na utafiti umefanywa na mashirika mawili, World Customs Organization na pia shirika la kimataifa la utafiti dhidi ya dawa gushi ama bandia, na wametaja wa mji wa Mombasa miongoni mwa maeneo ambayo yanapitishwa na dawa hiyo. Ni pharmaceuticals za kutumia na binadamu ama veterinary zile zina ambazo zinatumiwa kutibu wanyama, na kando na Mombasa, kuna Nigeria, kuna kuna Benin na Togo, Mombasa ikiwa inaongoza katika kanda ya Afrika Mashariki. Na katika harakati za Sauti ya Amerika kufuatilia kwa undani kuhusu vile wananchi wanasema na wataalamu wa dawa kwanza nilizungumza naye ni Andrew Limo ambaye ni mtaalamu wa kuuza dawa, ana leseni kutoka kwa serikali, amesema haya: nimeona watu wakitembea mitaani, si distributors wenye wameidhinishwa na Pharmacy and Poison Board, lakini unapata wana wana madawa wanapata madawa ndani ya pot si kwa njia ya halali. Sababu hiyo ripoti ina ukweli ndani yake. Nimeona mara nyingi sana kwa wanatembea na dawa ama wanakuwa, mtu anakuja nakuuliza bei ya dawa ile dawa inauzwa kiasi gani? Unamweleza una anakwambia iko nazo ni nyingi unaweza taka ni? kwa vile kazi yangu naifanya kitaalamu kulingana na ile sheria ya Pharmacy and Poisons Board naikataa, lakini najua si kila mtu, kuna klinik nyingi haiko registered pengine mtu anataka kupata pesa ya haraka, ile dawa haina uhakika kama ni salama kwa utumizi wa binadamu. Hizo madawa inapatikana kwa containers. Kuna wale wataalamu drug inspectors ambapo wanafaa kuinspect kila containers inapoingia nchini. Haya, huyo ni mfamasia akieleza hali halisi ambaye, mm -hmm. akisema kwamba hii ni hatari sana kwa sababu wao kama wataalamu wa uza dawa wanasikitika na jambo hili kwa sababu eh, shirika la afya limwenguni WHO linasema watu karibia laki saba kuaga dunia kwa, kwa kutumia dawa bandia. Na hapo hapo basi, nimezungumza na Bi Miriam mwenyeji wa Mombasa, ambaye kwa sasa ana mgonjwa hospitali amelazwa, na amelazimika kwenda kununua dawa na kupata taarifa hiyo, imesema inamtia hofu sana Miriam. kwa kila mwananchi mwanzo, kwa maskini ndio inaumiza sana, maanake tunajua kuna feki, dawa feki. Tunapata zile dawa feki hatupati zile original, manake daktari wa government, atajua hii, hii dawa ni fake, nitafanyaje? Na mimi nataka nipone, inatisha maisha, lakini mimi mwananchi wa nchi wa chini ndio nazidi kuumia. Sasa Kioko, inaonekana kwamba tatizo hili ni tatizo ambalo linaibua maswali mawili. Je, ni dawa zenyewe ambazo sio salama, ama labda hazilipiwi kodi, dawa ambazo zinaingia kwenye maduka ya madawa? Tatizo ni lipi? Uchunguzi unasema hizi dawa si salama na zinachanganywa na zile salama. Hivi ukienda katika duka la dawa kawaida, hata mimi nishaulizwa, wataka original ama wataka ile nyingine. Sasa ndani ya ile nyingine ambayo si original, basi ionekana hapo ndio zinapenyezwa zile zina ambazo watu wanapata kupitia kontena zinazokuja bandarini na kuenda kuuzwa katika maduka na wale wenye kusambaza uuzaji huu kwanza ni watu hawajasomea taaluma hii ndio wasomi wanasema. Asanti sana, Kioko. ni jambo la kuhuzunisha kwa kweli. Inaonekana watu wamekuwa wakitumia unga tu usio na manufaa yoyote, wakisema kwamba ni dawa za malaria na magonjwa mengine hatari sana. Sunday, swala kama hili ni hatari, na natumaini pengine yatafanyika zaidi kuweza kufuatilia swala kama hili, kwa sababu kama unaofahamu kamao maeneo mengi ambayo ni maduka ya, ya kuuza dawa katika mm -hmm. Afrika Mashariki unakuta wanauza no. anaweza kuwa ni mtu yoyote, lakini ukiangalia kwa nchi kama hapa Marekani na zinginezo ni kwamba lazima usomee ufamasia kwa miaka yako mitano na zaidi, na uwe mtaalamu ndo uweze kufanya kazi hiyo ya kuweza kuuza dawa. Huwezi tu ukauza dawa mm -hmm. Basi mm -hmm. bado tukiwa katika huko nchini Kenya, Tuelekea huko Nairobi, ambapo baadhi ya mashirika ya kijamii yamejitokeza na kuilaumu serikali ya Kenya kwa kuendelea kuweka vikwazo ambavyo vinadhibiti utendaji kazi mashirika hayo, yakiwemo Reality of Aid Africa Network, Civil Society Reference Group, ambayo yanayoangazia sana haki za vijana kwa ujumla. Mwandishi wetu Kennedy Wandera yupo tayari na taarifa kutoka Nairobi. Takriban miezi miwili kabla uchaguzi mkuu kuandaliwa nchini, baadhi ya mashirika ya kutetea haki za umma yamejitokeza na kushutumu serikali kwa kuendelea kukwamiza juhudi zao za utendakazi. Na katika kikao cha kitaifa cha washikadao kinachoitisha kuwepo mazingira bora ya mashirika haya ya kufanyia kazi nchini, mwenyekiti wa shirika la Civil Society Reference Group, muungano wa mashirika haya nchini, Suba Churchill anaeleza kuwa serikali imekuwa ikiwawekea vikwazo. Hivi karibuni, serikali imeweza kutisha mashirika ya kimataifa ambayo yamekuwa kutoa fedha ama hela kwa mashirika ya kijamii. Baadhi ya mashirika haya ya kimataifa sasa wameogopa na huenda wakaamua kuhama nchi zingine ambazo e, wame wamesikia wame kwamba kuna uhuru zaidi ya kuwawezesha kufanya kazi yao. Kwa sasa hivi kuna baadhi ya e, wananchi wa nchi zingine ambao wanafanya kazi na mashirika kijamii, wataalamu ambao wametumwa kutoka kwa mashirika yao, kutoka kwa nchi zao, kutoka kwa serikali zao kusaidia mashirika yetu ya hapa nchini kufanya kazi. Na wengi wamenyimwa wame cheti aidha anakana madai ya serikali kuwa baadhi ya mashirika kijami ya kijamii yamekuwa yakifadhiliwa kuchochea umma. Kila shirika iko na katibu yake, iko na bodi yake ambayo inasimamia na kuhakikisha kwamba wamefuatilia ma, ma, malengo yale ya ambayo wao wenyewe walikubaliana wali walipoajili. Kwa hivyo uh, serikali inatumia hiyo kupaka mashirika ya kijamii cha. Kwa upande wake Elsa Masaba, afisa wa shirika la Reality of Aid Africa Network anaeleza kuwa vipo vikwazo vingi vinavyodhibiti hizi organizations zinaumia katika hali ya maswala ya framework ambazo government inaweka na ambazo zenye hazijaweka. Pia ukikumbuka, kwa tuko na lile jambo na swala la uh, PBO Act Hili ni swala ambalo limekuwa hapo kwa muda mrefu sana, na sasa tunaangalia ni vipi tunaweza jiangalia si, si maswala pekee ya PBO Act but pia sisi kama organization, ma organizations ambazo zina deal na children, zina deal na vijana, wanaweza je kwenda kugua about it. Asante sana kwa ripoti nzuri sana hiyo, Kennedy Wandera kutoka kule Nairobi, na hapo awali Josephat Kioko kutoka Mombasa kwa kutujuza mambo yalivyo katika eneo hilo la nchini Kenya. Lakini sasa naona ni wakati wa kuweza kujifahamisha zaidi kuhusiana na habari za dunia. Ikulu ya Marekani imesema kuwa rais Donald Trump pamoja na mfalme Salman Bin Abdulaziz wa Saudi Arabia walizungumza kwa njia ya simu huku wote wakihimiza umuhimu wa kuona umoja kwenye guba ya kiarabu kufuatia uamuzi kutoka kwa mataifa ya eneo hilo wa kuvunja uhusiano na Qatar. Taarifa iliyotolewa Jumanne jioni inasema kuwa viongozi hao walizungumzia hatua wa muhimu za kuzuia ufadhili wa makundi ya kigaidi pamoja na kuangamiza shughuli za kigaidi kutoka kwenye taifa lolote lile katika eneo hilo. Ujumbe wa Twitter alioandika Trump Jumanne unaashiria kuwa aliongoza hatua ya mataifa hayo kujitenga na Kata, jambo ambalo ni mw... Kata ambao ni mwenyeji wa kikosi kubwa zaidi cha Marekani kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Na kwenye taarifa za hivi punde ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa atamteua aliyekuwa afisa kwenye wizara ya sheria kuwa mkuu wa idara ya upelelezi ya FBI kupitia ujumbe mfupi tu wa Twitter uliotolewa muda usio mrefu Trump amesema kuwa Christopher Rey ni mtu mwenye wasifu mkubwa na atakayeweza kuongoza idara hiyo kwa uadilifu. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kwenye ujumbe huo wa sentensi mbili. Na msemaji wa serikali ya Ufaransa amesema mapema hii leo kuwa mtu aliyeshambulia polisi wa Paris akitumia nyundo kwenye kanisa la Katoliki la Notre Dame alikuwa mwanafunzi aliyekuwa karibu kupata shahada ya uzamivu na ambaye hakushukiwa kuwa mwenye msimamo mkali. Msemaji Christopher Castana kwenye mahojano na redio ya RTL amesema kuwa polisi wamechukulia tukio hilo kuwa la kigaidi kutokana na matamshi ya mshambuliaji huyo. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, Gerard Colomb, amesema kuwa baada ya shambulizi hilo la Jumanne, mtu huyo alisema kwa sauti naifanyia Siria, huku akiendelea kusema kwa kitambulisho chake na kundi la kigaidi la Islamic State. Limedai kuhusika kwenye mashambulizi mawili kwenye maeneo ya kifahari nchini Iran mapema leo, yaliyolenga majengo ya bunge pamoja na eneo takatifu la aliyekuwa kiongozi wa taifa hilo Ayatola Ruhollah Khamenei. Madai hayo yametolewa kupitia chombo cha habari cha kundi hilo muda mfupi baada ya mashambulizi hayo kutokea. Yote haya unayapata kupitia VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC na Sande, unaona maneno ambayo yamechukua mrengo tofauti katika maeneo ya mashariki ya kati kuhusiana na Qatar. Unaona mataifa ya Kiarabu, Misri, Saudi Arabia na mataifa mengine yamejitenga na Qatar no. Lakini sasa kilicho cha ajabu zaidi, unajua kwamba Qatar wana ndege maarufu sana, Qatar Airways, na wengi sana wamependa ndege zao lakini sana. Lakini sasa baadhi ya mataifa hayo yamesema kabisa ndege hizo za Qatar zisipite kwenye anga yao, kama vile Misri wamesema, sasa Qatar kabisa hampiti. Na la ajabu zaidi ni kwamba shirika la habari maarufu zaidi la Al Jazira, -Jazira. ambalo pia ni za, la Qatar inaambiwa kwamba hatutaki matangazo yenyu, na sijui mambo yatakwendaje kwa Qatar. Kwa kweli inabidi kuangalia swala hili jinsi litakavyokuwa, linaweza likachukua mrengo wa aina gani, kwa sababu kama walivyosema, siku zinavyokwenda mambo yanaendelea kubadilika. Kwa hiyo tufuatilie zaidi tujue nini ambacho kitatokea, na vilevile vile unaona kwamba pia haijatokea kwamba nchi ya kiarabu kama Iran kukawa kuna mashambulizi ya kigaidi kama yaliyotokea mapema leo. Pia hilo ni jambo jipya kabisa, wamesema hii haijawahi kutokea kwenye ardhi ya Irani katika miaka saba. Aha. kwa hiyo ni jambo la kushtusha hasa kwa wananchi wa Irani na dunia kuona haya yameweza kutokea kwa wakati huu. Basi hebu tupumzike kidogo na tuelekee uh, kwenye mapishi mapishi, tuangalie jikoni, mapishi mapishi jikoni. Bi Salma ameandaa vitu vizito kwelikweli, ukizingatia huu ni mwezi mtukufu wa Ramadhani kule. Basi jioni watu wakifuturu, nini kinapikwa maeneo ya Mombasa na maeneo mengine? Amekuwa akifuatilia eh, Salma anatueleza mapishi ya nazi, sikiliza. Vitu leo tunatayarisha maembe ya kupika ya nazi. Maembe yenyewe ni haya maembe madogo madogo Haya, kienyeji tunahitaji kama maembe tuseme kilo moja, na nazi mbili zilizokomaa, iliki kiasi cha kama nusu kijiko, na chumvi pinch moja, sukari nusu kikombe ama kikombe kasorobo kwanza kuyaosha kwanza maembe yenyewe na kuyakatakata vipande vitatu, useme embe moja, utakata upande huu nusu, upande huu nusu, na ile koko katikati utabakisha na hayashambuliwi. Maembe hayo yanakatwa hivyo hivyo na maganda kule. Upande wa maganda, unaanza kupanga kwenye sufuria, ili kuzuia maembe yale yasishike ama yasiungue. Alafu tutaweka maji kiasi cha vikombe viwili vya maji plain alafu tutatia kwenye sufuria ile, tutabandika kwa jiko, tutawashia moto mdogo mdogo, yatokote polepole. Maembe yakiendelea kutokota, tutarudi tukune ile nazi yetu mpaka umalize. Ukishamaliza kukuna hizo nazi mbili, utatuja tuizito kikombe kimoja, alafu tuijepesi vikombe vitatu. Utaponda zile iliki zako kiasi cha kama nusu kijiko, nyunyiza kwenye yale maembe yako na ile chumvi kiasi cha pinchi moja, kisha utatia ile matusa, yaani lile tuijepesi, utaendeleza kutokosa. Yakifika tuseme kama nusu ya yale maji uliotia, ndipo utakapotia sukari kiasi cha nusu kikombe ama kikombe kimoja kasirobo, halafu tamimina pale juu ya sukari iendelee kutokota na yale maji ya pili ya nazi. Maembe kama haya, kama ni aftari, huwa ni mazuri akiliwa kama yamepoa. Sasa kama ni aftari, itabidi uyapike mapema ya hivyo, kwa makini taratibu, kwa moto mdogo mdogo. Yakisha kauka ile maji ya matusa, ubakisha kiasi kidogo cha ile nazi na ile sukari, itakuwa kama sirap. Alafu lile tui jizito lile kikombe kimoja utatokosa kando kwenye sufuria ndogo, alafu utaipua yale maembe, utayaweka yapoe, na lile tui pia utaliweka vile vile. Ikifika masaa ya jioni jioni, unapotaka kuandaa yale ya maembe, utayatoa kwenye ile sufuria kwa mpangilio, ukiyapanga, alafu ile sirap ama yale maji ya nazi na ile sukari itakayobakia kwenye ile sufuria utanyunyiza. Maembe haya ni matamu kuliwa kwa uji ama kwa chai ya rangi au tuseme strong tea. Kwa leo, hiyo ndio aftari ambayo tumetayarisha. Shukrani, asante sana. Aftari maridhaa kweli kweli hiyo, ukiisikia kweli kama unapata eh? mambo ni mazuri, msikilizaji, usikilize matangazo haya. Ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kama umesema tunapata vitu vya muziki. Kabla ya kuendelea, kuna jamaa anajua kwamba hujamsikia kwa muda mrefu, na wengi wamesema jamaa ameadimika, mm -hmm. sana na. Acha mziki kafanya nini? Nazungumzia Matonya. Sawa kabisa, leo Matonya ameibuka tena, unasema na kitu kingine anasema nifungulie. Ni haya, msikilizeni Matonya am... na kitu hicho na mbu lakini je, watafiti wanasema nini? Watafiti wanasema kuwa wamegundua ni nini kinachopelekea mbu kupaa jinsi wanavyopaa. mm -hmm. Uvumbuzi huu mpya huenda ukawasaidia wanasayansi kupata njia za kuzuia uenezaji wa magonjwa yanayosambazwa na mbu katika siku za usoni. Mwandishi wa sauti ya America Debora Block ametayarisha ripoti inayosomwa na wasomu. BMJ Muridhi akiwa kwenye studio ya Patu. Karibu, karibu. tumsikilize BMJ. ni kweli kabisa sandey shomari na harrison kamau mkiwa hapo studio 15 ni kwamba mbu ambao wana mabawa madogo yanayokaa kwa njia isiyo ya kawaida kama wadudu wengine ambao wanapaa ni jambo ambalo limewafanya wanasayansi kwa muda mrefu kujaribu kutathmini kufahamu jinsi mbu paa na sasa timu ya wanasayansi kutoka uingereza na japan uh, imekuwa ikijaribu kutatua suala hilo kwa kutumia kamera zinazopiga picha kwa kasi pamoja na udadisi wa kompyuta. Sasa wanasayansi hao wanasema wamejua ni kwa nini mdudu huyo anaweza kupaa hewani jinsi anavyofanya. Wanasayansi wa chuo kikuu cha Oxford katika nchi ya Uingereza walikabiliwa na changamoto ya kunasa picha ya kiumbe huyo mdogo kabisa, na hapo wakatumia kamera nane zenye kunasa picha kwa kasi kubwa. Kamera hizo zimetumia teknolojia ya kisasa ya 3D Yaani, kuweza kuchukua picha kwa pembe tatu. Wanasayansi wamegundua kwamba mabawa ya mbu hupeperuka mara mia nane kwa sekunde moja ambayo ni kama mara nne zaidi ya kasi ya mabawa ya wadudu wadogo kama mbu. Mtafiti aitwaye Simon Walker wa chuo kikuu cha Oxford anasema kwamba mbu hutumia mbinu tatu za kupeperuka ili kuweza kushikilia uzito wa mwili wake wakati anapopaa. Sandi Shomari na Kamau, ni kwamba timu hiyo inaamini kwamba ugunduzi huo kuhusu jinsi mbu anavyoweza kupaa licha ya kuwa na mabawa tofauti sana na wadudu wengine huenda ikasaidia katika kubuni mbinu mpya kwa vifaa vidogo vya kupaa katika siku za usoni ili kuweza kuzuia mbu kupaa karibu na binadamu. Lakini cha muhimu zaidi, kulingana na wanasayansi hao, ni kwamba kuelewa jinsi mbu anavyopaa kunaweza kusaidia katika kuzuia wadudu hao kueneza magonjwa katika siku za usoni. Na ni hayo tu kutoka hapa meza ya teknolojia, na warejesha wasikilizaji wetu kwao, Sandy Shomari na Harrison Kamau, studio 15, kwaherini. Asanti sana BMJ Muridhi. Ah, basi mbu anatisha kweli kweli, unamsikia pale mbu, ameanza na kumalizia anatisha. Unajua mbu na magonjwa mengi, malaria na mengine, lakini anyway tutaji... tuache hayo huko mm-hmm. Haya, sasa tuelekee kwenye habari nyingine kabisa huko nchini Tanzania, Kamau, kama wamesikia kwenye vyombo vya habari, gazeti la nchi hiyo la Mwananchi linaandika hii leo, wakizungumzia kuhusu wabunge nchini humo, hasa hivi eh, sasa wametoa mapendekezo. Mapendekezo haya ya Kamau ni ya kupata vyanzo vipya vya mapato nchini humo kuweza kuingiza, na sasa basi, kuna huyu mbunge, mbunge wa Iramba Mashariki, anaitwa Allan Kiula, yeye amependekeza kwamba Kamau hawa wanaitwa washehereshaji MC hawa na wapiga picha ah, he, na wakani... watu wenye, wenye nyumba zao watoze kodi ili kuweza kuongeza pato la taifa. Jamani, mpiga picha sasa mtamwanzia wapi? <laughs> Sasa wanaona kwamba hawa watu unajua, ndo hivo hizi hasa kama masuala ya, ya, ya sherehe za harusi ya wanalipa na nini? Lipa nyingi sana kwa hizo, kwa hiyo nimezungumza na mchekeshaji hadi kadhalika, msanii ambaye pia ni mchekeshaji kule Tanzania anaitwa Mjuni Silveri au Mpoki kutaka kujua yeye anasemaje kuhusu hilo. Mimi mwenyewe pia nimesikia kama unavyosikia, lakini kitu anachodiskasi bungeni baadaye inabidi kipitisho kiwe muswada ndo kianze kutimia au kianze kufanya kazi. Kuna wabunge wana ubunge mtupu, lakini kuna wabunge pia ni mawaziri. Kinachowasumbua sasa hivi kule ni ukata, ni ukata, hali mbaya mm. Kwa hiyo wanaona wao hali mbaya, lakini si tunakua kwa kutumia midomo yetu kwa mfano mimi MC kwa mwezi nafanya kazi mara nne, mm. Yani kwa jibu, mwezi una wiki nne, Jumamosi Jumamosi Jumamosi Jumamosi Jumamosi nne. Labda wao wameishi, sisi tunalipo hela nyingi mpaka tuchangie pato la taifa kwa kulipa kodi, lakini wameshasahau kama wao kama wabunge wawakilishi wetu ambao wako kwenye muhimili mkubwa sana wa taifa ambao ni bunge, wao inabidi watafute vyanzo vingine za kuingiza mapato, sio kubuni vyanzo vilivyokuwepo. Kwa nini wasibuni vyanzo vipi? mamc walikuwa kutoka enzi za mababu mpaka leo, na kuna wabunge wengine pia na mamc, kuna mawaziri wengine ni mamc. Lakini wao wameamua kuleta hii hoja, hii hoja wameipeleka bungeni, wameijadili, lakini mpaka iwe muswada ndio ipitishwe. Kwa hiyo kama wataamua itapitishwa, sawa, si tutalipa kodi, kwa sababu mwisho wa siku kila kitu unachofanya aidha kina kuingizia chochote, lazima ulipe kodi, wala sio mbaya. Wewe unajulikana kamili ni Mjuni, lakini kwenye usanii wanakuita wana mpoki. Ili mpoki ilitokea wapi na ili kwanini lilikuwa mpoki binafsi? mm. Mi naitwa Mjuni Siliveri, baba yangu alitokea Bukoba, mama angu katokea Morogoro. Wao ndo walikuniambia, ili mi sijui tu historia na jina, na majina mengi sana ya ya wenyewe wanaita aka wana, unaweza kusema ak Osama mweusi ak mwarabu wa Dubai ak mkanyaga mboga, kwa sababu nakaa Kigamboni. Nikiwa kwenye gari napita juu ya pantoni, juu ya pantoni, chini yake kuna maji, chini ya maji kuna samaki. Sasa unaitwa mkanyaga mboga. Asaivo amenipa tena jina lingine, inaitwa mwingi wa fikra, niliuzidi mstari wa lana. Kama unategemea asubuhi ya wiki jogoo sahivi anawikabata kwao, siku yako awezi kuenda vizuri. Na jina la mpoki lina maana na, na mjuni kwa sababu jina langu la mjuni ni jina la Kihaya lakini kwa Kiswahili ni baraka au mkombozi. Kwa hiyo Mpoki pia maanake ni mkombozi kwa lugha ya uh, wenzetu wa Nyakyusa kutoka pale Mbeya. Hiyo ndio historia fupi la jina langu, ndugu yangu. Haya, asante sana, Mujuni Silveri aka Mpoki, huyo msanii na mchekeshaji kutoka nchini Tanzania akieleza hayo maswala. Lakini kama moja kwa moja katika masuala ya trending, kuna mengi hii leo, namwona sana. Sana BMJ Muridhi amechangia. Niko hapa, niko, niko hapa studio sana na moja kwa moja twende huko nchini Kenya ambako eh, jamaa wawili wamekamatwa kwa sababu wanatuhumiwa sande, kwamba wameiba mamba watatu ambao walikuwa hai huh? Sasa mamba watatu hai na huyu mkuu wa polisi kule Malindi Matawa Mchangi anasema, kwa bahati mbaya, mamba mmoja wa hao watatu alikufa wakati alipoibiwa, wakati wanapo wanapopelekwa kule, walikuwa wakipelekwa. Jamaa majina yametolewa ni Yeri ya na Vincent Mwadori, ambao walikuwa wanafanya kazi katika shamba moja lake Mark Stehen huko Malindi, shamba la mamba, lakini wakaiba mamba watatu. Wana uhujuzi. Hao wamewaiba kwenye sehemu ambao wanawafanyia kazi. Kwa ni watu ambao wanacheza na mamba na kuanga kila wakati, na wao wana, wana, wana, wana ujuzi mkubwa sana wa kuweza kushughulika na mamba na ndo sababu hivyo mamba watatu wamepotea. Swala hilo linatamba sana lakini katika nchi ya Tanzania, huyu uh, Mamadu Sako ambaye ni mchezaji maarufu sana zaidi unayojua ndio wa Liverpool ambaye ni wazazi wake ni wa Senegal kutoka Senegal na alizaliwa kule uh, Ufaransa ametembelea nchi ya Tanzania na sasa, hebu sikiliza vile alivyosema uh, muda mfupi uliopita wakati akitembea Tanzania kisha nikueleze kidogo Ndivyo hivyo hali ilivyokuwa Sande, wakati amelakiwa hapo na baadhi ya wafanyikazi katika hoteli moja hapo Tanzania. Na ni mchezaji kama tulivyosema, wa Liverpool aliingia nchini akiwa na familia yake, akiwepo mkewe Majida Sako na watoto wake wawili, Aida Sako na Sinema Sako. Sasa Sande, unajua hawa macelebrity wanapoingia katika maeneo ma haya wana, wanaenziwa sana, ndiyo sababu sana. sasa stori hii inatamba sana huyu. Alafu pia huyu jamaa ametumia sana mitandao ya kijamii kama wanavyosema kuweza kuweka hiyo picha yake, video yake Naam. na imesambaa na kuzungumzwa sana hiyo sauti ambayo, hiyo sauti ambayo wasikilizaji wamesikia mm -hmm. Yeye mwenyewe ndiye ameweka kwenye uh, mtandao uh, katika nini tovuti yake katika mtandao wa kijamii hapo, na nisome tu kidogo kabla ya muda ujayoyoma yale ambao watu wanasema kama huyu Abdito 5 anasema karibu Tanzania, enjoy your stay. Naye huyu anasema karibu Tanzania na asante sana kwa kuonyesha kwamba Tanzania eh, inaweza pia kuwachukua wageni kutoka nchi mbalimbali. Huyo ni hayo tu ambayo kwa sasa nimeweza kuangalia angalia kwenye mitandao na kama ulivyozungumza ni... ni kwamba hivi karibuni tu alikuwepo David Beckham kwa Tanzania. Basi moja kwa moja hapa tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Express inakamilisha upande wa pili, Aida Isa uh, msimamizi Abdu Shakur Abud hapa studio ni Sandey Shomari na mwenzangu Harizon Kamau. tunawatakia ni wote alas