Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sunday Shomari. Kundi la kigaidi la Islamic State limedai kuhusika kwenye mashambulizi mawili kwenye maeneo ya kifahari nchini Iran hii leo, yaliyolenga majengo ya bunge pamoja na kaburi la kiongozi wa taifa hilo Ayatollah Rahollah Khomeini. Madai hayo yametolewa kupitia shirika la habari la Amak saa kadhaa baada ya mashambulizi kuanza. Ripoti kutoka vyombo vya habari vya Iran zinasema kuwa shambulizi kwenye kaburi la Ayatollah lilihusisha wanaume watatu waliokuwa na bunduki pamoja na mlipuaji bomu mmoja wa kujitoa muhanga ambao walivamia eneo hilo na kuua mtu mmoja na kujeruhi wengine kadhaa. Ripoti hizo zinasema kuwa polisi wamekamata mmoja wao huku wakimuua mwenzake kwenye majengo ya bunge. Mshambuliaji mmoja alijilipua ndani ya jengo kama sehemu ya shambulizi ambalo pia lilijumuisha wanaume watatu wenye bunduki. Vyombo vya habari vinasema kuwa mlinzi mmoja ameuawa, huku watu wengine kadhaa wakijeruhiwa. Wakati Uingereza inapokabiliana na mashambulizi mapya ya kigaidi, Shinikizo linaongezeka kwenye jamii ya Kiislamu kufanya juhudi za kutambua magaidi miongoni mwao. Mmoja wanaoongoza juhudi hizo ni Nazir Afzal ambaye ni Mwislamu na aliyekuwa mwendesha mashtaka wa juu wakati mmoja. Afzal alipata umaarufu kwa kuongoza kesi ngumu za ndoa za kulazimishwa pamoja na dhuluma za kingono dhidi ya watoto hayo aliyofanyia kwenye eneo la kaskazini magharibi la Uingereza, ikiwemo eneo la Manchester ambapo shambulizi la kujitoa mhanga lilifanywa na kuua vijana kadhaa wakati wa tamasha la muziki. Kwenye mahojiano maalum, Afzal amesema kuwa jamii ya Kiislam kwa ujumla imefanya kazi nzuri ya kuhakikisha misikiti haitumiki kuwafunza vijana itikadi kali, akiongeza ha kuwa hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa na mamlaka ya Uingereza katika kukabiliana na tatizo hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hii leo kuwa atamteua aliyekuwa kiongozi wa mashtaka wa serikali Christopher Ray kama mkuu wa idara ya upelelezi ya FBI. Tangazo hilo limetolewa siku moja tu kabla ya James Comey aliyekuwa ameshikilia wadhifa huo na aliyefukuzwa kazi mwezi uliopita kutoa ushahidi mbele ya kamati ya upelelezi ya Bunge. Comey anatarajiwa kujibu maswali kuhusu iwapo Rusia iliingilia uchaguzi wa mwaka uliopita pamoja na jaribio la Trump la kumsihi kusitisha uchunguzi huo. Kamati hiyo pia inachunguza iwapo kuna uhusiano wowote kati ya Moscow na washirika wa karibu wa Trump. Maafisa wa ngazi za juu kutoka idara za upelelezi za Marekani wanatoa ushahidi hii leo kuhusu uchunguzi unaoendelea kuwa huenda Rusia iliingilia kati uchaguzi mkuu wa mwaka uliopita, pamoja na madai kuwa Rais Trump anaingilia uchunguzi dhidi ya uwezekano kuwa wasaidizi wake walishirikiana na maafisa wa Rusia kumsaidia kupata ushindi. Mkuu wa upelelezi wa kitaifa Dan Coats, mkuu wa idara ya usalama wa kitaifa Michael Rogers, afisa mtendaji kwenye idara ya FBI Andrew McCabe pamoja na naibu mkuu wa sheria jenerali Rod Rosenstein wote watatoa ushahidi mbele ya kamati ya upelelezi ya baraza la Senate. Jumatano ni siku ya kwanza kati ya siku mbili zilizopangwa za kusikilizwa kwa ushahidi huo. Msemaji wa serikali ya Ufaransa amesema mapema hii leo kuwa mtu aliyeshambulia maafisa wa polisi mjini Paris kwa kutumia nyundo kwenye kanisa la Katoliki alikuwa mwanafunzi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika katika kipindi cha Kwa Undani, tukiungana naye Idi Ligongo muda mfupi ujao. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kupitia radio na facebook live stream popote pale unapotusikiliza na unapotuangalia, ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi. Leo tunaangalia matukio yaliyomfanya mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi ya hapa Marekani FBI James Comey ambaye kesho atajieleza mbele ya kamati ya bunge baada ya kufukuzwa kazi na Rais Donald Trump na sehemu ya pili ya kwa undani hii leo tutaelekea kwa wenzetu wa Mombasa nchini Kenya ambao leo hii wanazungumzia ahadi ya elimu bure nchini Kenya iliyoahidiwa na wagombea uraisi wa vyama vya Jubilii na muungano wa NASA. Mimi ni Idi Ligongo, karibu nam moja kwa moja leo hii katika undani. Tunaanzia hapa Marekani, mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi ya Marekani FBI James Comey hapo kesho atatoa ushuhuda wake ambao unasubiriwa kwa hamu e, hapa nchini Marekani e, katika kile kinachosababisha yeye e, afutwe kazi na rais wa Marekani Donald Trump. Rais Trump alimfuta kazi James Comey tarehe tisa ya mwezi Mei, hatua ambayo iliwafanya Wademokrat kukosoa kukosoa vikali, huku baadhi ya Warepublican wakiwa na maswali mengi ya kile ambacho kimesababisha rais Donald Trump kumfuz, kumfuta kazi ya James comey Come. na hasa ikizingatiwa kwamba FBI ilikuwa katika mchakato wa kufanya uchunguzi ambao una uhusiana wa kampeni ya rais Trump za mwaka jana na nchi ya Russia. Comy alichaguliwa kushika uadhifa huo mwaka elfubli kmta na rais Barack Obama, na muda wake wa kuhudumu ulikuwa umebakia miaka sita ili kumaliza kipindi chake cha miaka kumi. Marais wa Marekani wana mamlaka ya kumfuta kazi mkurugenzi wa FBI, lakini hatua hiyo imewahi kufanyika mara moja tu katika historia ya Marekani na mara ya pili imetokea kwake James, James Comey. Hapo kesho mkurugenzi huyo atakuwa katika wasaa ambapo wa Marekani wengi wameonyesha nia ya kutaka kusikiliza kile ambacho eh, James Comey atakieleza juu ya sababu zilizosababisha yeye afutwe kazi na rais Donald Trump. Ni naye hapa mwenzangu Sandey Shomari. Na Sandey Shomari, moja kwa moja, tukianza kuliangalia suala hili, hivi hapa tumefikaje? nam ili Ligongo, kama ulivyoeleza, swala hili lilianza hapo, tuanzie Julai tano ya mwaka jana elfu mbili na kumi na sita, e, wakati mkurugenzi wa zamani wa FBI James Comey alipoitisha mkutano na waandishi wa habari na mkutano huu uliitwa maksudi kwamba FBI inatangaza taarifa muhimu. Kwa hiyo kila mtu alikuwa kwenye televisheni yake akiangalia nini ambacho e watakieleza. Sasa alipozungumza pale, akasema kwamba FBI haikuona sababu yoyote ya kumfungulia mashtaka aliyekuwa waziri wa zamani wa mambo ya nje Bi Hillary Clinton. Na kama unakumbuka, kwa wakati ule ikuwa ni kipindi cha uchaguzi, mvutano ulikuwa ni mkali kwa hiyo ile taarifa alikuwa na umuhimu sana, hasa kwa upande wa kampeni ya Clinton. Lakini halikadhalika wakati huo basi, japo pamoja na kusema hakuwa anamfungulia mashtaka, lakini alieleza wazi kwamba kuna matatizo na akamkosoa Clinton kwa wakati huo, akasema kwamba wafanyakazi wake walikosa umakini katika namna walivyoshughulikia masuala nyeti na yasiri yale ya barua pepe. Kwa hiyo kulionekana kwamba okay, hafunguliwi mashtaka, lakini hapa sio kwamba kila kitu ni sawa. Nafikiri hii ilileta maneno mengi sana pia kwa wale wanasiasa kwa wakati ule wa kampeni. Sasa tukumbuke kwamba kintu wakati huo alikuwa anashutumiwa kwamba alitumia vibaya akaunti na kituo binafsi cha mawasiliano kwa kufanya nini, masuala ya kazi swala ambayo ilionekana kwamba si sawa kulifanya kwa wakati ule nam na, na asante vilevile. Swala hili liliendelea mpaka pale uh, tarehe ishirini na nane ya mwezi Oktoba ya mwaka jana e, katika hali ya kushtukiza katika uchaguzi, kwa sababu kipindi hiki ndo kilikuwa uchaguzi umepamba moto kwelikweli no, maanake kura zilifanyika mwezi Novemba mm. Sasa James Comey yeye e, alituma barua kwenda kwa kuwafahamisha wabunge wa Bunge la Marekani kwamba idara yake ilikuwa ikifanyia uchunguzi barua pepe nyingine zaidi ya zile mm -hmm. za awali ambazo alizitangaza. Alishasema uchunguzi wake umekwisha, umefungwa na, na haoni sababu ya waziri wa mambo ya nje wa zamani Bi Hillary Clinton ambaye alikuwa ni mgombea wakati huo mm -hmm. afunguliwe wa mashtaka, jambo ambalo umelieleza mm -hmm. kwa hiyo barua hizi eh, nazo zilikutwa kwenye laptop ya mume wa msaidizi wa Bil Clinton, Hauma Abidin, ambaye e, mume wake ambaye alikuwa ni mwakilishi katika e, baraza la wawakilishi katika jimbo la New York, ambaye alikuwa na kashfa nyingi kwelikweli. E, huyu ni Anthony Wayne. Sasa FBI katika uchunguzi ule wakakuta kwamba kuna e, barua pepe ambazo zilitoka e, kwa B. Hillary Clinton ambazo zilikuwa ni zasiri na huyu Anthony Weiner kwa namna moja ama nyingine hakuwa na nafasi ya kuziona kwa sababu ni barua za siri, barua nyeti. Sasa hapa rais Donald Trump alimpongeza sana eh, James, James Comey, Comey, na kusema kwamba amefanya kazi nzuri kwa sababu ni jambo ambalo lilionekana kumbeba zaidi eh, rais Donald Trump na kuongeza mashaka zaidi kwa eh, Hillary eh, Clinton. Hili halikuwa jambo la kawaida kufanyika hasa ikizingatiwa kwamba mkurugenzi wa FBI anatoa tangazo kama hilo wakati zikiwa zimesalia siku chache kabla watu ya watu kupiga kura. Swala hili kwa kweli, kwa wakati ule lilikuwa e, na uzito mkubwa sana na unaweza kwa kuona kwamba mambo haya yaliendelea hadi ilipofika Januari ishirini na mbili ya mwaka huu elfu mbili na kumi na saba. Sasa pale ni kwamba uhusiano wa rais Donald Trump na mkurugenzi wa zamani wa FBI Comey ulionekana kuwa wenye furaha, wenye matumaini na wenye ukaribu kwa sababu rais Trump akaamua kumwalika huyu bwana kwenda kwenye ikulu ya White House kwao. Alipofika pale akamwita kiutani James na <laughs> akamwelezea huyu James vipi amekuwa maarufu sana, akimtaja kwamba kipindi kile kuliko yeye mwenyewe rais Trump. Sasa unaweza ukaona kwamba Komi inaonekana anakwenda kumpa mkono na kusalimiana na Trump, lakini mkono ule sio tu wa kusalimiana, ni kama vile mkono wa kumpongeza kwamba Idi, hebu njoo, manake ni mbele ya watu om njoo halafu anampa mkono, unaona. Kwa hiyo picha hii hivi sasa unaweza ukaona Idi imekuwa maarufu sana kwenye televisheni za hapa Marekani. Vyombo vya habari vya Marekani saa zote wakizungumzia swala hili la uchunguzi, utaona picha mkuu wa FBI anaitwa na Trump anakwenda anampa mkono, ni, ni video maarufu sana sana, katika tukio hilo. Sasa Sunday, hili swala <laughs> liliendelea vilevile na, vile vile. na ilipofika Mei tatu mwaka huu James Comey katika hatua nyingine alipokuwa mbele ya kamati ya bunge ya masuala ya sheria, akielezea kwa nini alitoa barua ile ambayo tumezungumzia, ambayo barua ni barua muhimu kweli kweli kwa Donald Trump. Barua haikuwa nzuri sana kwa Hillary Clinton, pengine ya kihistoria eh, na kuelezea sababu ambayo ilimfanya yeye kuitoa kipindi kile, na James Comey alionyesha kama hali fulani ya eh, kujutia ama kusikitika kuona kwamba barua ile ilichangia kwa namna moja ama nyingine E, kubadilisha mtazamo, mwenendo mzima wa matokeo ya uchaguzi, kwa sababu kama unakumbuka, uchunguzi mwingi wa maoni ulikuwa ukionyesha kwamba Hillary Clinton yuko mbele ya Rais Donald Trump. Kwa hiyo hiyo hali ndiyo ilivyokwenda hivyo, lakini sasa Mei tisa, ambayo ndiyo picha yenyewe fainali yenyewe wanasema mm -hmm. E, Rais Donald Trump akatangaza kwamba anamfuta kazi, jambo ambalo lilistajabisha wengi, na hili swala lilikuwa ni katikati, baada ya eh, James Comey kutangaza kwamba idara yake inafanya uchunguzi kuona namna gani wale washirika wa rais Donald Trump, kampeni yake wali ingiliwa kwa namna moja ama nyingine na na, na Russia katika mm -hmm. kubadilisha hali ya, ya, ya uchaguzi hapa Marekani. Kwa hiyo, hiyo ndio hali ilivyokuwa, na kama ulivyogusia hapo, kesho watu wengi kwelikweli kweli wow. hapa Marekani wow. watu wengi kwelikweli Marekani, na kuna baadhi ya yeah. mm -hmm. sehemu za vilabu maarufu hapa Washington DC wavitangaza kwamba kesho vitakuwa wazi nam vitakuwa wazi na ukizingatia, huu si muda wa kawaida wabaa wa, wa kuwa wazi. Wametangaza kwanzia hiyo saa za asubuhi za hapa Washington watakuwa wamefungua baa zao tayari kuwakaribisha watu kuja kumsikiliza mkurugenzi huyu wa zamani FBI akitoa ushahidi wake. Sasa televisheni kubwa ambayo itaonekana kesho itakayotamba yaitwa C-Span, hii mara nyingi <laughs> haina umaarufu, sio televisheni jesia... ambayo inakuwa na matukio ambayo watu <coughs> hasa wanataka kwenda kuangalia. Mara nyingi wanaona vikao vya bunge, wanaona vitabu mtu akitoa kitabu na vitu kama hivyo, lakini kesho, kwa sababu ni huu ushahidi unatolewa na James Comey, wameamua kwamba watafungua watu waende mapema kwenye hizo baa wakiangalia C-span. mara Waiyo. nyingi hapa Marekani watu wanaekwenda kuangalia michezo mbalimbali mbali, mpira wa kikapu unanikumbusha kama wakati wa kombe la dunia mechi nyingi zinakuwa asubuhi, basi baa nyingi zinakuwa nje zimefunguliwa Lakin... watu waende wakaangalie mpira sasa sijui, hii. sijui kama uchunguzi wa maoni unasemaje juu kwa sababu hivi sasa NBA eh, iko katika fainali na leo hmm. kuna mchezo sasa sijajua kwa namna gani watu wanasubiri NBA ama wanasubiri James Kobe. Binafikiri kunaonekana kama James Kobe anasubiriwa sana huko kesho. Asante, Shumari, shukran sana kwa kuweza kufika hapa na kuzungumza hili. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutakwenda moja kwa moja kwa wenzetu wa Mombasa. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa Undani ambapo tunaelekea Mombasa kuungana na wenzangu Joseph Kioko na Libert Adede ambao katika sehemu hii ya pili wao wanazungumzia ahadi ambayo imetolewa na wagombea, naweza nikasema, ambao uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba kati ya hao wawili mmojawapo anaweza akachaguliwa kuwa rais wa Kenya juu ya swala la elimu bure. Asante sana Idi Ligongo hapa Washington na Mombasa. Leo katika kwa undani ni mimi Josephat Kioko pamoja na Liberty Adede, na suala ambalo tunaangazia zaidi, tunalipa undani ni taarifa kuhusiana na elimu bila malipo katika shule za sekondari hapa nchini Kenya. Ni suala ambalo limezua upinzani baina ya serikali na viongozi wa upinzani na zaidi wananchi nao wanasema italeta afueni. Je, elimu bila malipo inawezekana katika sekondari Liberty? Nam, ni mpango ama ni kitu ambacho kitakuwa na umuhimu. Kimefanyika katika awamu ya miaka kama kumi iliyopita na wanafunzi wamefaidika. Tumeona idadi ya wanafunzi ikiongezeka katika shule mbalimbali, hasa sana shule za umma. Tumeona idadi ya watoto wa kike wakiweza kufaidika pakubwa na idadi yao imeongezeka katika shule za msingi na, na ukiangalia, ni mpango ambao ni muhimu, utasaidia serikali ama taifa kufikia malengo ya milenia ambayo yako kuhakikisha kwamba kila mtu amepata elimu ya wastani, na pia itahakikisha kwamba e, uchumi wa Kenya unaimarika, kwamba unajua ukiwa na watu ambao hawana elimu inakuwa ni kwamba kiuchumi hawatakuwa na uwezo wowote katika manufaa yoyote ya kujiendeleza. Na ukiangalia katika vyombo vya habari vya hapa ndani Kenya, vyombo vya kimataifa, magazeti, runinga, redio, suala so hili ni kwamba serikali sasa itaanza kutoa elimu bila malipo, mwanafunzi asome miaka minne manake sekondari Kenya ni miaka minne bila mzazi kulipa shilingi hata moja. Na sasa nao upinzani unasema hii ni kampeni ya serikali, lakini wao wanasema labda wataifanya vizuri kwaliko tena kwa muda mfupi. Ndio sasa imeacha wengi wakijiuliza sasa ni swala la kisiasa ama ni bayana, mambo haya yatawezekana? Na sasa imeleta mvutano mpaka viongozi wakuu nchini wale wako serikalini na wale katika upinzani, wanazozania mpango huu mzima. Huyu anasema ulikuwa ni mpango wangu, wee umeuchukua. Huyu anasema huu ni mpango wangu, tumesema tunautekeleza kwa sababu sisi tuko, tuko mamlakani, tunaujua. Wacha tumsikize Rais Uhuru Kenyatta ndiye aligusia swala hili mara ya kwanza kabisa katika ziara yake alipokuja eneo la Lamu, na aligusia swala hili akisema mpango wa serikali kuhusu kutoa Elimu hii bila malipo sasa tuna mpango tumeweka shilingi bilioni tano katika bajeti ya mwaka ujao kujenga shule zetu za upili katika kila kona ya Kenya ndio tukianza mwaka ujao 2018 tuwataka watoto Januari 2018 watoto wetu wote ambao watakuwa wanaenda shule za upili hawatakuwa Hawa wanalipishwa school fees watoto wetu wasome bure serikali iwasimamie na nafikiria tupate upande wa pili, kwa sababu tusije tukatoa madai peke yake, tupate upande wa pili kabla tujasikia wapinzani wa serikali No. Eh, wakati rais akizungumza hili, kuna hoja kwamba amezungumza karibu sana na uchaguzi, ndio dhana ya wananchi, wana wengi wanasema kwa nini haikuzungumzwa mwaka jana alipokuwa na miaka mitatu katika uongozi, na wengine nao wanahoji msimamo wa upinzani, kwa nini wanasema wataileta karibu sana kuliko vile serikali inasema. Sasa hapo ndio waambiwa rais amesema pendekezo lake limeibwa na wapinzani na sasa ndio imeleta mvutano. Viongozi wa upinzani kwa muungano wa upinzani unaofahamika kama NASA nchini Kenya waliandaa mkutano wa hadhara pale Machakos, ambapo waliweza kuzungumzia swala hili wakidai vile wao wanapanga kuitekeleza mapema baada tu ya wao kuchukua mamlaka ikiwa watashinda katika uchaguzi mkuu ambao utafanyika mwezi wa nane. Tuwasikie kiongozi Kalonzo Musyoka, Moses Wetangula pamoja na Raila Odinga katika muungano wa NASA, tukichukua tarehe nane mwezi wa nane mwezi wa tisa, tutafanya supplementary budget kuanzia September third term, hakuna mtoto wa Kenya atalipa karo in secondary school, na hakuna mtoto yeyote akiwa mtc university au popote pale after form 4 atakosa loan ya Higher Education Loans Board. Walisema atiwakishika namna hii, gharama ya maisha itarudi chini. Imerudi chini bei ya unga iko wapi? bei ya sukari? Haya basi, hawa ndio viongozi wa upinzani wameshatoa kauli yao, na uchunguzi wa VOA unaonyesha kwamba wamesema septemba tu, yani iwapo wataingia mamlakani mwezi mmoja katika uongozi wao, wakiwa ni muungano wa NASA, basi ule mpango wa kutekeleza elimu ya sekondari bila malipo utakuwa unaanza mara moja. Naye Rais Uhuru Kenyatta jana tu jana tu, siku ya Jumanne akasema, jamani, mbona kama hamna sera zenu? Mmeanza kuiba sera zangu <laughs> mm. Na ni kweli Kioko, ukizungumzia tunavyozungumzia kwa sasa muungano wa NASA haujaweka bayana manifesto yao ya yale watanatarajia kuyatekeleza kwa upande wao, Jubili wanadai kwamba tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu waliweka wazi manifesto yao na kwamba wanaendelea kutekeleza. Kuna mambo wameweza kutekeleza. Okay, ukizungumza na wadadisi kutoka muungano huo ama upande wa Jubili wanakuambia kwamba wametekeleza asilimia hamsini, lakini sasa wanatekeleza kilichosalia, ikiwemo mpango wa kuweza kujenga viwanja vya kisasa katika maeneo mbalimbali katika kaunti na mambo mengi zaidi ambayo hawakuwa wametekeleza kwa undani pia tumefanya utafiti kiasi. Manake huo ni upande wa mwanasiasa ambaye anataka uongozi wa kisiasa. Je, wataalamu wa sekta ya elimu wanasemaje? Tukichunguza kwa undani zaidi, elimu bila malipo hapa nchini Kenya, wataalamu wanasema kama itaweza kufaulu, inahitaji gharama ya takriban shilingi bilioni 60 za Kenya. Kwa dola za Marekani ni dola milioni 600 ili kutekeleza mpango huu wa elimu bila malipo katika shule za sekondari. Hii ni kwa nini? Ni kwa sababu sekondari za Kenya zina wanafunzi milioni mbili nukta tano ambao wanahitaji kufadhiliwa katika masomo bila malipo, na huu ni utafiti uliofanywa na taasisi ya kiuchumi na masuala ya kiuchumi, yani Institute of Economic Affairs, ndio wamefanya utafiti huu na wamesema kama kuna kamati ya Bunge, kama kuna wizara ya elimu, serikali, wanasiasa wowote ambao wanahitaji kupata utafiti wa kina kuhusu uwezekano wa kufadhili elimu bila malipo, basi huu ndio uchunguzi waliofanya, na si hawa peke yake, maanake hawa wanaposoma wanafunzi wengine wapatao E, laki tisa na sabini yani, karibu milioni moja nyingine watakuwa wanahitimu kutoka shule za msingi na kuingia sekondari kila mwaka mm -hmm. Na usishangae mwaka mmoja miaka miwili ijayo itakuwa ni zaidi ya milioni moja ya wanafunzi wanaingia sekondari. Sasa haya ndio maswala ambayo tunaangalia kwa undani, yes, serikali itaweza ama itaanza na ishindwe kutekeleza mpango huu kwa miaka ijayo. Labda watakuwa wanataka kufadhili elimu hii bila malipo miaka ama daima Umemsikia katika hotuba yake Rais Uhuru Kenyatta anasema kwamba wana mpango wa kuhakikisha kwamba mpango huu wa elimu bila malipo unafanyika katika njia nzuri, ikiwa ni kwamba wametenga shilingi bilioni tano kuweza ku kuru kuhakikisha kwamba wamejenga madarasa, kuenda kuweka miundo mbinu, kuhakikisha kwamba wakati wanafunzi hawa wanaingia basi wanapata eh, vitu vifaa ambavyo vitasaidia kuelezea elimu yao. Maanake swala moja ambalo limekuwa likishutumiwa wanakioko ni kwamba elimu bila malipo imekuwepo, ndio, lakini kiwango cha elimu kikawa kimedorora kutokana na idadi ndogo ya walimu ambao wako shuleni na wanafunzi wako wengi. Sasa wanafunzi wanakosa kupata ule, ile huduma ya kutosha kutoka kwa walimu. Kando na kwamba kuna ukosefu wa bidhaa zingine muhimu kufanikisha elimu yao. Ngoja nichukue kalamu hapa. Umesema bilioni ngapi? Bilioni tano, shilingi bilioni tano, na tumpe kipindi cha miezi sita. Hmm. Kwa sababu sasa ni mwezi wa sita, kwa hivyo katika kipindi cha miezi sita wapanue mijengo, sitaki kutumia "kupanua" maanake nimeona katika bunge la Tanzania inaleta uta <laughs> <laughs> Waimarishe ama kutu, kukarabati, wakarabati, wajenge zaidi taasisi za kusomea, waboreshe yani elimu ili ifaulu. Wataalamu wanasema pesa ya karo, pesa ya matumizi katika e, e, matumizi ya mabweni na pia gharama ya matirio, yani vile vifaa vya kutumia manake e -e -e. wana maabara lazima e -e -e. wawe na maabara lazima e -e -e. wawe na e -e -e. e -e -e. maktaba e -e -e. lazima wawe na mambo kama magari na wale walimu pia waweze kufadhiliwa, manake Kenya ina walimu laki mbili elfu themanini na nane. Tuna upungufu mkubwa wa walimu elfu themanini na sasa tunaona serikali imetoa tu nafasi ya ajira kwa walimu elfu tano pekee ambao Aha. watakuwa wanapewa ajira ambazo zimetangazwa katika kipindi cha mwezi huu Liberty, kidogo kabla hujanipoteza mm -hmm. <laughs> Sasa hiyo ni miezi sita, na baada ya kumaliza hizi bilioni tano, kumbuka wale wataalamu wamesema wanahitaji shilingi bilioni sitini kutekeleza mpango wote wa kufadhilia elimu. Sasa sasa hapo ndio serikali inasema baada ya hiyo miezi sita, tutaingia Januari mwaka ujao, ndio sasa watoe bajeti au gharamia ile elimu lakini wapinzani wanasema wao wanaanza moja kwa moja mwezi mmoja baada ya uchaguzi ndio maana wananchi wanahoji kama ni mtizamo wa kisiasa kila mtu atakuwa akiangazia wakati viongozi wanapokuja mashinani kuzungumza hayo ni mambo ambayo yanafaa yatiliwe maanani unapoangalia uh, hotuba ya kila kiongozi unachagua ukiwa unajua ni vipi kama hili litatekelezwa ama ni vipi msikilizaji wa kwa undani unapata haya yote kutoka mombasa studio 15 leo kwa undani tunaangazia swala la elimu bila malipo katika uh, nchi ya kenya je inawezekana katika elimu ya msingi imetekelezwa lakini kuna changamoto zake. Hivi punde Liberty atakueleza, lakini nikupe historia kidogo kuhusu elimu bila malipo Kenya. Mwaka elfu moja kenda mia sabini na tatu rais wa kwanza hayati mzee Jomo Kenyatta katika serikali yake alipendekeza, lakini mwaka moja ikaanza kutekelezwa. Mwaka sabini na nne haikufaulu, ikasemekana hawakupata wafadhili na mpango huo ukaanza kuzoroteka. Lakini miaka ya tisini, wakati wa utawala wa Moi, wakajaribu kuboresha ili kuleta universal education na pia haikuimarika zaidi mpaka wakati rais mstaafu Emilio Mwaikibaki alipoingia madarakani mapema mwaka elfu mbili na tatu ndiposa akatangaza kwamba elimu bila malipo katika shule za msingi unaanza, na alikuwa yeye na viongozi wakuu wote serikalini na bara zima la Afrika walikuwa wanalenga kuwafikia malengo ya Millennium Development Goals, kufikia mwaka elfu mbili kumi na tano yaani mwaka juzi kwamba wamepata universal primary education katika nchi nyingi barani Afrika nini baadhi ya zile changamoto ambazo zimekumba mpango huu wa elimu bila malipo na mmojawapo ni kwamba kumekuwa na tatizo sana kuhakikisha kuwa kuna idadi ya walimu wa kutosha kukidhi mahitaji ya wanafunzi hawa ambao Kioko wamegusia milioni mbili, ambao tayari sasa wako katika shule za msingi Swala so la pili ni kwamba hakujakuwa na miundombinu, madarasa ama vifaa vile vimuhimu kwa ajili ya wanafunzi kutumia katika shule hizi. Ingawa idadi ya wanafunzi imeongezeka, watoto wa kie wameanza kupatiwa elimu, bado kuna changamoto katika jinsi ya kuhakikisha kwamba watoto hawa wanasalia shule katika mandhari mazuri, na kwamba kiwango cha elimu kinasalia kile bora eh, wakati huu waka, wanapopata elimu bila malipo kwa sasa. Kenya na shule za sekondari nane na mia sita, na ile idadi ya wanafunzi tumesema, basi ni moja tu ya maswala ambayo yataangaziwa katika mpango huu lakini mno zaidi kuwa na taasisi ambazo zimeboreshwa vizuri, vile wanapanga kujenga zaidi, malipo mazuri ya wanafunzi, vile ametaja mwenzangu Liberty. Mengine ni kama kutafutia wanafunzi karo ya kusoma mataifa mengine in form of scholarships, maanake kama watahitimu hapa wanahitaji kwenda kusomea elimu ya juu zaidi nje ya Kenya, ni serikali pia inahusika na kugharamia ama kuwatafutia scholarships. Kufikia hapo, msikilizaji, tunakamilisha kuangazia swala hili kwa undani, ambapo tumekuwa tukiangazia swala la elimu bila malipo nchini Kenya, swala ambalo limeleta gumzo na mvutano mkubwa miongoni mwa vyama vya kisiasa na pia wa Kenya. Mimi ni Liberty Adede na mimi ni Josephat Kioko, tunapoondoka na kuacha wewe msikilizaji au mtazamaji wa VOA na swali, nini tofauti ya high school na secondary school? <laughs> Inabidi eh, tuende maktaba tukatafakari, maanake swali ni zuri kwelikweli hilo. Basi msikilizaji, tunakamilisha matangazo haya kwa undani kwa siku hii ya leo. Shukran ziende kwao Josephat Kioko, Libert Adede, Sande Shomari ambaye tulikuwa naye hapa katika sehemu ya kwanza, tukiangalia eh, ile hotuba ama mkutano muhimu kabisa wa hapa Marekani wa kesho ambao utamshirikisha aliyekuwa mkurugenzi wa FBI James Comey. Mimi ni Idi Ligongo kwa niaba ya Said Abdun aliyepo upande wa pili, bila kumsahau Omari Kaseko aliyefanikisha wewe kuweza kunitazama kupitia ukurasa huu. Tukutani tena siku nyingine katika Kwa Undani.