Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikiwakaribisha ni katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, ikiwa ni Juni tarehe 8 mwaka 2017 Tunasikika kupitia redio wa shirika katika eneo nzima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 FM Nairobi na vitongoji vyake huko nchini Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, nchi za Afrika Mashariki inatangaza bajeti zao kwa mwaka wa fedha 2017 2018. Na, na huko nchini Tanzania, baadhi ya ada zitafutwa pendekeza kufuta ada ya mwaka ya leseni ya magari yani motor vehicle license fee iliyokuwa inalipwa iliyokuwa inalipwa hata kwa magari ambayo hayatumiki ambayo imekuwa ikilalamikiwa kwa muda mrefu na tukisalia katika swala hilo hilo na katika eneo hilo hilo, bajeti huko nchini Rwanda imesomwa na je, imekuwa na mapungufu gani kulingana na wachambuzi? asilimia ndogo sana ya pesa ambayo imewekwa katika bajeti hii, sanasana katika suala la kilimo, kwa sababu kupata asilimia tano tu katika kilimo imeona kwamba kwa kiasi fulani pangehitajika marekebisho zaidi katika hii swala. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, tunawaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi ya Marekani FBI James Comey amewaeleza wabunge wa Marekani hii leo Alhamisi kwamba rais Donald Trump alimtarajia ahidi utiifu wake kwake na kumsihi kuacha uchunguzi unaohusu uhusiano kati ya wa washauri wake na maafisa wa Urusi. Trump alimfukuza kazi Comey mwezi uliopita na kusema ni jambo la Urusi, wakati alipoamua kumfukuza mkuu wa idara ya upelelezi wakati alipokuwa akiongoza uchunguzi wa Urusi. Comey amefika mbele ya kampeni ya upelelezi ya baraza la Seneti na hivyo ikiwa ni mara yake ya kwanza kutoa maoni yake hadharani kuhusu mara tisa za mawasiliano aliyofanya na rais Trump katika miezi kadhaa kabla ya kufukuzwa kazi. Alionana naye ana kwa ana katika mikutano mara tatu na kufanya mawasiliano kwa njia ya simu mara sita. Wapiga kura wa Uingereza wanapiga kura zao kwa ajili ya baraza kuu la bunge la nchi hiyo House of Commons katika uchaguzi ghafla ambao waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ameuitisha mwezi Aprili, akitaka kupata uungaji mkono kabla ya mashauriano ya kuondoka kwa Umoja wa Ulaya. Matokeo ya kura za majimbo 650 na yanatarajiwa kutolewa Ijumaa mapema. Alipoitisha uchaguzi huo chama chake cha Conservative kiliongoza katika uchunguzi wa maoni ya umma uh, huku wakiwa wingo uh, mdogo uh, katika bunge. Uunguaji mkono umeonyesha kushuka katika miezi ya hivi karibuni, lakini uchunguzi kabla ya upigaji kura huo unaonyesha chama chake kinaongoza dhidi ya wa wapinzani wao wakubwa Labour Party. Na umoja wa Ulaya umekanusha madai ya serikali ya Burundi kwamba shirika hilo lilihusika na mipango ya kuisambaratisha serikali hiyo ya mwaka wa 2015. Hayo ni baada ya Burundi kutoa tamko na kusema kwamba kuna nyaraka zilizogunduliwa ambazo zinaashiria kwamba umoja huo ulihusika na njama hizo. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana anatupasha zaidi. Serikali ya Burundi inasema kuwa iligundua nyaraka zilizovuja kwenye mitandao ya kijamii ambazo zinaonyesha wazi jukumu la ofisi ya Umoja wa Ulaya hapa Burundi katika kusambaratisha serikali. Kupitia tangazo lililosoma kwenye redio na televisheni ya taifa, msemaji wa serikali ambaye pia ni katibu wake bwana Philippe Nzobo Nariva anasema umoja huo ulitoa ufadhili kwa watu binafsi na mashirika ambayo yalikuwa mstari wa mbele katika kuanzisha vurugu hapa nchini katika mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ziri mzo mpapuro zirashira habona ivintu ni nyifato vikomeye chane vyakozwe hapa, anasema nyaraka hizo zinaonyesha harakati na myenendo mibaya ya ofisi ya Umoja wa Ulaya hapa Burundi tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne, kabla ya maandamano na jaribio la na kuipindua serikali la Mei elfu mbili na kumi na tano. Inaonekana wazi namna umoja huo ulivyowapa pesa baadhi ya Warundi au kupitia mashika yao na ambao baadaye serikali iliwakuta katika mstari wa mbele katika walioanzisha vurugu na maandamano ambao sasa wanakabiliwa na waranti za kukamatwa zilizotolewa na Burundi. Asante sana mwenzetu ukiwa hapo Burundi. Tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Waasi wa Boko Haram wamefanya shambulizi kubwa katika mji wa kaskazini mashariki mwa Nigeria wa Maiduguri jana usiku, ikiwa ni siku ya mkesha wa ziara ya kaimu rais Yemi Osinbajo kwenye makazi ya wakimbizi wa vita katika eneo hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, polisi wamesema kwamba watu kumi na wane wameuawa kabla ya wanajeshi wa serikali kujibu uvamizi huo. Maiduguri ni kituo cha mapambano kwa takriban miaka minane dhidi ya Boko Haram ambayo yamekuwa ambayo imekuwa ikijaribu kusi, kusimika uhalifu wa Kiislamu katika eneo hilo la kaskazini mashariki. Wapiganaji waliuvamia mji huo katika viunga vya mji wa silaha na walipuaji mabomu kadhaa wa kujitoa mhanga, amesema Damian Chuku, kamishna wa polisi katika jimbo la Bono na takriban watu hamsini wa wakiwemo maafisa watatu wa kijeshi wameuawa wa Alhamisi wakati kundi la Alshabab liliposhambuliwa lilipofanya shambulizi kwenye kituo cha jeshi katika mkoa unaojitawala wa Puntland. Maafisa wa kijeshi na wanaoshuhudia ambao walishuhudia wameambia VOA. Vyanzo vimesema kwamba waliofariki ni pamoja na wanajeshi arobaini na watano wa Puntland na wanamgambo watano wa Alshabab. Waziri wa usalama wa Puntland Abdi Harsi ali ametilia shaka ripoti hizo za jeshi kupoteza idadi kubwa ya wanajeshi wake. Aliwaambia wanahabari kwamba waliofariki wengi ni raia. Shambulizi lilianza kwa mapambano makali ya bunduki ambayo yalidumu kwa zaidi ya saa mbili, kwa mujibu wa walioshuhudia, katika kijiji cha Afurur katika mkoa wa Bari. Majeshi yetu yameshambuliwa hivi sasa, na mimi niko njiani naenda huko, Mawasiliano si mazuri, amesema kamanda wa mkoa wa Kanali Abdullahi Omar Ansho. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari hapo, kipaumbele cha juu ni kuhusu bajeti, na moja kwa moja tunaanzia huko nchini Tanzania ambapo serikali ya nchi hiyo imewasilisha bajeti yake ambayo imetajwa kuzingatia zaidi vipaumbele vinavyohusu uchumi wa viwanda na, na kulifanya taifa hilo kuelekea kuwa la kipato cha kati. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa amefuatia bajeti hiyo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Serikali imetangaza bajeti ya shilingi trilioni thelathini na mbili, na kati ya hizo shilingi trilioni kumi na moja nukta tisa zimepangwa kuelekezwa katika sekta ya maendeleo, sekta ambayo itatoa mustakabala kamili kuhusu mwelekeo wa taifa katika kufikia taifa la viwanda kwa kiasi kikubwa. Bajeti hiyo ambayo ilikuwa ikishengeliwa mara kwa mara na baadhi ya bunge, inaakisi namna serikali ya awamu ya tano ilivyojipanga kuanza kutekeleza ajenda zake ilizoahidi wakati wa kampeni katika uchaguzi mkuu uliopita. Akisoma bajeti hiyo, waziri wa fedha na uchumi Dr Philip Mpango alisema bajeti ya serikali ya mwaka 2017/18 imezingatia vipaumbele 10 vilivyoainishwa na rais John Magufuli wakati akifungua bunge la 11 miaka miwili iliyopita. Vipaumbele hivyo ni pamoja na kujenga uchumi wa kipato cha kati na kutoa unafuu wa maisha kwa wananchi. Katika eneo hilo, serikali imedhamiria kuongeza mapato, kudhibiti matumizi yasiyo lazima na kuimarisha uajibikaji serikalini. Ama bajeti hiyo imeondoa kodi kadhaa zilizokuwa zikitozwa, hatua ambayo inatajwa huenda ikaleta ahueni katika baadhi ya maeneo. Miongoni mwa kodi hizo zilizofutwa, kwa mujibu wa Dkt Mpango, ni pamoja na baadhi ya kodi zinazogusa sekta ya kilimo, malighafi za ndani, mitaji ya soko na usafirishaji nje wa baadhi ya bidhaa. Lakini pia bajeti hiyo imemulika eneo la bandari ya Dar es Salaam, eneo ambalo limekuwa likilalamikiwa kwa miaka mingi. Lengo la hatua hii ni kupunguza gharama za usafirishaji katika bandari zetu kwa kuifanya Tanzania kuwa njia bora zaidi ya kupitisha bidhaa zinazotoka nje ya nchi. Bajeti imetambua umuhimu wa kuendelea kukuza viwanda na imeitambua sekta binafsi kama mbia muhimu ambayo atatoa mchango mkubwa katika kufanikisha mkakati huo. Kuhusu kodi ya leseni ya barabara ambayo imekuwa ikilalamikiwa kwa miaka mingi na wamiliki wa magari, mara hii serikali imezingatia kilio hicho kwa kutangaza kuifuta kodi hiyo. Napendekeza kufuta ada ya mwaka ya leseni ya magari, yani motor vehicle license fee, iliyokuwa inalipwa iliyokuwa inalipwa hata kwa magari ambayo hayatumiki, ambayo imekuwa ikilalamikiwa kwa muda mrefu. Kama ilivyo ada, bajeti haijaacha eneo linalohusu vileo, ikitangaza kuongeza kodi kwa pombe kali za kigeni huko zile za ndani ikisalia kama kawaida. Hii ni bajeti ya pili kwa serikali ya Rais Magufuli aliyeingia madarakani miaka miwili iliyopita, akiwa na kauli mbiu ya kuchapa kazi. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam, ni Geori Njogopa wa Sauti ya Amerika. Nam na kutoka huko nchini Tanzania tunaelekea huko Uganda. Bajeti ya nchi hiyo imetajwa kuwapigwa kwa wacheza kamari na waraibu wa vileo pamoja na wamiliki wa magari lakini imetajwa kuwa ya baraka kwa wakulima na walimu nchini humo. Uganda inapanga kutumia shilingi trilioni 29, asilimia 35 ya pesa hizo zikielekea kwa kulipa madeni. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennis Bwire, anayo ripoti kamili. Serikali ya Uganda inalenga kuimarisha ukuaji wa uchumi wake kwa kuwekeza zaidi katika sekta za viwanda, utalii, kilimo, uchimbaji wa mafuta pamoja na kuimarisha vita dhidi ya ufisadi, lengo likiwa kuifanya uganda kuingia kundi la nchi zenye uchumi wa kiwango cha wastani ifikapo mwaka 2020 waziri wa fedha matia kasaija amesoma bajeti ya mwaka 2017-2018 sekta za usalama kazi na uchukuzi nishati afya elimu na kilimo ndizo zimepokea mgao mkubwa wa bajeti hiyo katika mwaka wa kifedha 2017-2018 Serikali ya Uganda inapania kuimarisha sekta ya kilimo kwa kuanzisha kilimo cha unyunyuziaji maji na kuimarisha utafiti katika kilimo. Vifaa vya kilimo vimeondolewa ushuru, VAT on crop extension. Ushuru umeondolewa kwa dawa za mimea, vyakula vya mifugo, vifaa vya kunyunyuzia, miongoni mwa vifaa vingine vya kilimo. Walimu katika shule za msingi watafaidika zaidi na bajeti hiyo wakipokea nyongeza ya asilimia hamsini ya mshahara. Waraibu wa sigara, pombe, sukari na wanaopenda bidhaa zote zinazotumia sukari watalipia zaidi, katika hatua serikali inasema itasaidia kupunguza ugonjwa wa sukari. Ushuru kwa wanaocheza kamari umeongezwa kwa asilimia 15 huku wanaomiliki bunduki kibinafsi nao wakitakiwa kulipa zaidi, hatua itakayowezesha serikali kupata shilingi bilioni mbili. Ushuru wa asilimia kumi umeongezwa kwa mafuta yanayoingizwa nchini, hatua inayowezesha serikali kupata shilingi bilioni hamsini. Bei ya unga wa ngano nayo inatarajiwa kupanda baada ya ushuru kuongezwa. Waziri Masia Kasaija anataja bajeti hiyo kuwa bajeti inayokidhi mahitaji ya kila mtu, hasa wafanyabiashara na vijana. Ujenzi wa reli ya Western SGR kutoka mji wa Malaba kwenye mpaka ya Uganda na Kenya hadi jijini Kampala, usafiri wa majini na kufufua ndege ya taifa, ujenzi wa barabara vimepewa kipaumbele katika bajeti hiyo. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Nam, kutoka Kampala tunaelekea huko nchini Rwamba, rwanda ambapo bajeti ya mwaka huu wa fedha imejikita kwenye swala la miundombinu hasa ile ya barabara za kisasa. Na kutoka wa Kigali, mwandishi wetu Silvanus Kalimera anayo ripoti zaidi. Bajeti ya mwaka huu ni faranga trilioni mbili nukta tisa ikiwa na ongezeko la asilimia saba nukta sita ikilinganishwa na ile ya mwaka jana. Hata hivyo, waziri wa fedha Kaleb Gatete anasema ongezeko hili la bajeti linaweza kufikia asilimia kumi na mbili ndani ya miaka miwili ijayo. Kati pia, katika bajeti hii pia iliyotangazwa katika jengo la bunge mjini Kigali, kwa mara ya kwanza asilimia sitini na sita ni makusanyo ya ndani, huku mikopo ikisalia tu katika kiwango cha asilimia ishirini na tatu tu. Misaada na michango ya kimataifa pia imeshuka na kusalia tu kwenye kiwango cha asilimia kumi na saba. Sekta ya miundombinu ndio iliyopewa kile kikubwa cha pesa kwenye bajeti hii, kwa sababu inachukua asilimia thelathini na saba ya bajeti nzima, huku ujenzi wa wanja mpya wa ndege na ununuzi wa ndege mpya za shirika la ndege la Rwanda Rwanda Air ikipewa kipaumbele. Baadhi ya wadadisi wa kiuchumi wanaamini kuwa ongezeko la mapato ya ndani katika kuchangia bajeti ya taifa ni ishara ya mapinduzi katika kuwa kwa uchumi na mwizi kujitosheleza kibajeti. Huyu ni Profesa Tombola Gustave, mchumi na mhadhiri wa chuo kikuu iyo rero abantu bavuye kuri mirongo itandatu na kabiri, kutoka asilimia sitini na mbili ya makusanyo mapato ya ndani hadi asilimia sitini na sita kwa mwaka mmoja tu wa fedha. Hii ina maana kuwa kuna habari njema. Hii ina maana pia kwamba kuna fursa mpya zinazobuniwa ndani ya nchi ambazo zinazaa vyanzo vipya vya makusanyo ya ndani ya serikali, lakini pia ina maana kuwa kuna viwanda vipya vinavyojengwa kutokana na imani ambayo wawekezaji ulimunhue sarifu. Sekta nyingine iliyopewa kitita kikubwa ni mamlaka za wilaya kutokana na makati wa serikali wa kuinua viwango vya miji mikubwa ya kule mikoani. Baadhi ya wabunge wanasema hili limekuja wakati wake. Rwanda imetangaza bajeti yake kama kawaida, sambamba na baadhi ya mataifa mengine ya jumuiya ya Afrika Mashariki. sivsmea sauti ya Amerika, Kigali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Nam, rais wa Korea Kusini Moon Jae-in amesema mapema leo kwamba Korea Kaskazini ni lazima iache mara moja uchokozi wake wa makombora ya nyuklia, hasa kufuatia jaribio linaloshukiwa kuwa na meli ya kuzuia makombora mapema leo. Mnadhimu wa jeshi la Korea Kusini amesema Korea Kaskazini ilifanya majaribio ya makombora mapema leo kutoka mji wa mashariki wa mwambao wa Wonsan na kwamba yaliruka kiasi cha kilomita 200 kabla ya kuondoka katika bahari ya Japan. Majaribio hayo ya makombora yalikuwa ya nne katika kipindi cha mwezi mmoja na yanajiri baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo vipya kwa serikali ya Rais Kim Jong Un wiki iliyopita. Na afisi ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa imesema mapema leo kwamba ripoti ya kuaminika Uh, inaonyesha kwamba wapiganaji wa kundi la Islamic State nchini Iraq wamewaua wananchi 231 ambao walijaribu kukimbia mji wa magharibi wa Mosul. Ripoti ya mauaji hayo inaonyesha yalifanyika kati ya Mei 26 na Juni tatu na yote yalifanyika katika eneo la Al-Shifa na yalihusisha watu wale waliojaribu kukimbia maeneo hayo yanayoshikiliwa na Islamic State na kuenda katika maeneo yanayoshikiliwa na vikosi vya Iraq. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, yanakujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Na tukiendelea na ripoti zetu, ni kwamba mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi ya Marekani FBI, Jim Comey, anaendelea kutoa ushahidi mbele ya kamati ya usalama ya Senate kwenye kikao kinachofanyika katika majengo ya bunge hapa Washington DC kuhusu uchunguzi unaoendelea kubaini iwapo wandani wake Rais Trump walikuwa na uhusiano usio halali na Rusia wakati wa kampeni za uchaguzi wa mwaka jana. Mwenzangu BMJ Murithi anayo taarifa zaidi. Mkurugenzi huyo wa zamani wa FBI James Comey ambaye aliachishwa kazi na rais Donald Trump mwezi uliopita ameieleza kamati hiyo ya Seneti kwamba alishangazwa na kauli ya rais huyo ya kumtaka asitisha uchunguzi kuhusu aliyekuwa mshauri wa usalama wa kitaifa Michael Flynn. Kadhalika, Comey amesema alishangaa sana jinsi alivyoachishwa kazi na rais Trump so it The president saying that he actually fired me anasema the kwa nation. Hivyo nilichanganyikiwa sana kwa And jinsi nilivyoachishwa kazi na kuona kuachishwa kazi kwangu uh, kwenye televisheni. Aidha, Comey ameeleza kamati hiyo ya usalama ya baraza la Seneti kwamba rais Donald Trump alimtaka athibitishe utiifu wake kwake. Kwa mujibu wa Comey, Trump alisema hayo wakati wa mazungumzo yao ikulu ya White House kufuatia uchunguzi wa FBI unaowahusu maafisa wa utawala wa ikulu wapya na wazamani ukimuhusisha rais mwenyewe. Kamati hiyo ilitoa mapema nakala ya tamko la kome la kurasa saba, siku moja kabla ya mahojiano naye. Mhadhiri mstaafu Peter Mhunzi hapa anaeleza ni nini hasa wanachotathmini kwenye kikao hicho ambacho kimekuwa kikisubiriwa mno na Wamarekani wengi, kama kuna uhusiano baina ya watu wa serikali na na watu wa serikali ya Urusi. "Ni, ni muhimu sana kujua, manake ni hatari kwa nchi yetu kuchunguzwa hivyo na nchi za kigeni." Haya yanajiri siku moja baada ya mkurugenzi wa upelelezi wa taifa na maafisa wa usalama wa ngazi ya juu e, wengine wao kukataa kujibu maswali ya kamati hiyo juu ya kadhia ya Komi na uchunguzi dhidi ya Russia. Komi anaendelea kutoa tathmini yake kwa undani kuhusu maswala yenye utata na kutoa mazungumzo yake katika vipindi vitano tofauti ambavyo alifanya mazungumzo na rais Trump, ikiwa ni pamoja na kauli aliyoieleza kuwa Trump alijaribu kuingilia kati uchunguzi wa FBI. Je, ni nini kitarajiwa kita kufanyika baada ya kikao hiki cha leo? Huyu hapa Profesa Muhunzi kumshtaki yeyote ambaye analeta ana, ana, ana hatari kwa serikali. Mustakabali wa uchunguzi dhidi ya tuhuma za kuhusika kwa serikali ya Vladimir Putin wa Russia katika uchaguzi wa Marekani utategemea sana yale ambayo yataendelea katika kikao hiki cha leo. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumza na wachambuzi wa uchumi wa Uganda na Rwanda wakitoa maoni yao kuhusu bajeti ya nchi hizo mbili ambayo imewasilishwa hivi leo. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mwenyekiti wa baraza la biashara Kasim Omar ambaye anaelezea kuhusu bajeti hiyo. Matarajio ya wananchi yalikuwa kwamba waone serikali imetafuta njia ya kuongeza mipango ambayo yatasaidia watu kuwa na fedha ya kuweza kununua kwa mambo ya kawaida ya maisha, lakini yaliyotokea ni kwamba serikali imeweka hatua fulani ya kuweza kusema kwamba kufanya manufaa industri. Kitambo yalikuwa kwamba serikali ilikuwa ikishughulikia mambo ya kusema kwamba wananchi warudi kwa mambo ya vilimo, vitu vya kawaida ambayo wana export kutoka kwa nchi iwo yanatengenezwa hapa yatumike kwa mahitaji ya watu ya kawaida. Kumekuwa na swala la utovu wa usalama na malalamishi kwamba usalama umedorora sana katika nchi ya Uganda. Je, swala la usalama limeweza kuguziwa katika bajeti? Serikali imezungumzia kwamba yataongezea namna ya kuweza kuimarisha mambo ya usalama kwa kuongeza manufaa ya pesa kwa wizara ambaye inahusika kwa mambo ya usalama, lakini hata hivyo yametoa maoni kwamba si Uganda peke yake ina shida ya mambo ya usalama. Rais yani amezungumzia kwamba si Uganda peke yake salama, mambo ya usalama inategemea wananchi wenyewe waweze kuwa na uwezo ya kutambua kwamba kuna hatari, na inapokuwa kuna hatari, watumie watumie manufaa ambayo serikali imeweka ya kusaidia. Kuna suala la biashara ama muungano wa Afrika Mashariki kuna jambo ambalo limeweza kuangazia labda pengine kuweza kuangalia nje ya nchi ya Uganda na kufikiria kufanya biashara na nchi jirani kama vile Kenya, Tanzania na nchi zingine hizo. Kitambo tulikuwa tukitegemea nchi jirani kwa kati ya maungano ya Afrika Mashariki, lakini kutokana na mazungumzo ya waziri amesema kwamba sasa hivi tuna uwezo ya kuweza kuuzia maji nchi jirani, na tuweze tuimarishe, ili tuweze kujitegemea kuliko kuweza kutegemea kwamba tunakuwa tunanunua tu, tunaleta vifaa kutoka nje. Kwa hivyo ndio unaona serikali imezungumzia sana mambo ya kugeuza uwezo wa wananchi kuliko kuwa wanashurika kwa biashara tu eh, lakini huwo waweze kwamba wanatengeneza bidhaa kutoka hapa waweze kusukuma na kuuza nchi za nje. Sana sana serikali imezungumzia mambo ya kahawa Tumezungumzia mambo ya infrastructure, ni yani kwamba kama tuna, tuna uwezo ya energy and electricity. Zaidi ya hapo, serikali inajua uh, uwezo ya kifedha itakuwa rahisi kwa wananchi wakiweza kuingia industry, kwani tuna uwezo ya electricity. Najua kwamba bajeti imeweza kusomwa tu muda mfupi ambayo umepita, lakini hapo ulipo, wananchi wa kawaida, umeweza kujua kwamba wanasema nini, wameridhishwa na bajeti yenyewe ama maoni yanaenda na vipi vipi? Hawakufurahita sana kwa sababu serikali haikuweza kuzungumzia shida ambayo walikuwa wakitegemea yatazungumziwa. na muda mfupi uliopita mwenzangu Sande Shomari amepata fursa ya kuzungumza na mchambuzi wa uchumi nchini Rwanda, Emmanuel Masantula, ambaye anaelezea bajeti iliyowasilishwa na serikali kwa mwaka wa fedha wa 2017-18 na maana yake kwa wananchi wa Rwanda ilichokiona kwa sasa hivi nafikiri ni kwamba tupo tunaona ongezeko la uh, upande wa serikali ya Rwanda kuhakikisha kwamba kuongeza kiwango cha pesa ambazo wanaonacho wanakipata na kuweka katika bajeti yao, badala ya kutegemea zaidi msaada, kwa sababu kama navyofahamu, bajeti ambayo inamalizika mwezi huu ilikuwa na kiasi cha asilimia sitini na mbili ambayo ilikuwa ni mchango wa serikali ya Rwanda, lakini kwa sasa hivi umeongeza mpaka asilimia sitini na sita kwa pesa ambayo inapatikana hapa nchini na ukiunganishwa pamoja na madeni inafika mpaka asilimia themanini na saba. Kwa hiyo e, misaada inakuwa ni asilimia kumi na tatu tu kutoka nje, jambo ambalo linaonyesha kwa kiasi fulani taifa limedhamiria kuondokana kabisa na misaada kutoka nje. Lakini pia kuna suala kubwa la bajeti limezungumzwa kupelekwa kwenye uwanja mpya wa ndege na ununuzi wa ndege mpya, pengine hili kwa upande wako unafikiri ubajeti ina uwezo wa kuweza kuhudumia hayo na pengine inaweza ikawa ni jambo ambalo linawezekana kufanyika? Um, uh, labda naweza nikasema kwa upande mmoja kwamba tunapozungumzia uh, miundo mbinu ni suala muhimu sana kuwekeza uh, pesa ya kutosha kuhakikisha kwamba taifa kama Rwanda linaondokana lina, lina na miundo mbinu ambayo imechoka ama linaweza kuvutia zaidi ndege kama unavyoona zimenunuliwa ndege za kisasa na kubwa kabisa ambazo zinaonekana kwa siku za hivi karibuni. E, ndege ambazo zinatoka nje zinaongezeka hapa nchini. Kwa hiyo unakuta uwanja wa Kanombe na kwa mdogo kwa hiyo kuwekeza katika uwanja wa Bujesera nafikiri ni jambo zuri kuhakikisha kwa kwamba angalau E, taifa linaweza lika accommodate kwa kiasi kikubwa idadi kubwa ya ndege ambazo zinaongezeka nchini. Lakini mm, kusema kwamba bajeti hii inatosha, naweza nikasema kwamba kama nilivyokwambia, unapowekeza katika miundombinu hakikisha kwamba maendeleo ya taifa yanawafikia na wale wananchi wadogo wa kima cha chini ambao wao hawatumii hizo ndege wala hiyo miundombinu. Kwa hiyo nadhani katika hizi Uh, trilioni mbili nukta uh, sifuri tisa nne ambazo serikali imewekeza katika bajeti ya mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba elfu mbili na kumi na nane wangetafakari zaidi katika kuhakikisha kwamba wana wanaboresha kilimo katika hali ambayo inaweza kusaidia zaidi kuongeza hata kile ambacho wamekita wao wa nda kuhakikisha kwamba wanapata mazao ya kutosha kwa ajili ya wananchi, kuhakikisha kwamba viwanda vinapata bidhaa zinapata e, malighafi za kuwekeza ili kutengeneza bidhaa zitakazotoshesha soko la ndani na kuweza kupea kupeleka pia katika soko la nje. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, BMJ Muridhi atakusomea muktasari wa habari. Nam, katika muktasari wa habari ni kwamba mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi hapa Marekani, FBI James Comey amewaeleza muda mfupi uliopita amewaeleza wabunge kwamba alichanganyikiwa kwa jinsi rais Trump alivyomwachisha kazi, na kwamba alipata habari hizo kupitia televisheni. Aidha, Comey amesema kwamba rais Trump alimtarajia ahidi utiifu wake na kumusihi kuacha kuchunguza uhusiano uh, kati ya washauri wake na maafisa wa Russia. Wapiga kura wa Uingereza wanapiga kura zao kwa ajili ya baraza kuu la bunge la Uingereza, House of Commons, katika uchaguzi ghafla ambao waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ameuitisha mwezi Aprili akitaka ya, ya kupata uungaji mkono kabla ya mashauriano ya kuondoka kwa Umoja wa Ulaya. Umoja wa Ulaya umekanusha madai ya serikali ya Burundi kwamba shirika hilo lilihusika na mipango ya kusambaratisha serikali hiyo ya mwaka wa 2015. Na huko Nigeria, waasi wa Boko Haram wamefanya shambulizi kubwa katika mji wa kaskazini mashariki wa nchi hiyo wa Maiduguri jana usiku. Takriban watu 50 wa wakiwemo, maafisa watatu wa kijeshi, wameua wa Alhamisi wakati kundi la Al-Shabab liliposhambulia kituo cha jeshi katika mkoa wa Puntland na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msomizi Khadija Riami, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tunatakieni wote usiku mwema na kwa herini kutoka Washington DC.