moja kwa moja kutoka washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka jiji kuu la marekani karibu msikilizaji kwa kipindi cha kwa undani ambacho kitakujia katika takriban dakika nne na sekunde arobaini na tano lakini kabla ya hapo na kusomea muktasari au na kusomea habari muhimu za dunia mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi ya marekani fbi james comey amewaeleza ha wabunge hapa Marekani kwamba alichanganyikiwa kwa jinsi rais Trump alivyomwachisha kazi na kwamba alipata habari hizo kupitia televisheni. Aidha, Comi amesema kwamba kabla ya hapo rais Trump alimtarajia kuahidi utiifu wake na kumsihi kuacha uchunguzi unaohusu uhusiano kati ya washauri wake na maafisa wa Russia. Trump alimfukuza kazi Comi mwezi uliopita na kusema ni kuhusu Russia ambao ambako kulisababisha kufukuzwa kazi huko, alipoamua kumfukuza mkuu wa juu wa idara ya upelelezi wakati alipokuwa akiongoza uchunguzi kuhusu nchi hiyo. Comey amefika mbele ya kampeni ya upelelezi ya baraza la Seneti, na hivyo ikiwa ni mara ya kwanza kutoa maoni yake hadharani kuhusu mara tisa za mawasiliano aliyoyafanya na Rais Trump katika miezi kadhaa Kabla ya kufukuzwa kazi alionana naye ana kwa ana na, na katika mikutano mara tatu na mawasiliano kwa njia ya simu mara sita. Kwa sasa come anaendelea kutoa ushahidi katika kikao cha faragha katika bunge la Marekani. Wapiga kura wa Uingereza wanapiga kura zao kwa ajili ya baraza kuu la bunge la Uingereza, House of Commons katika uchaguzi ghafla ambao waziri mkuu wa Uingereza Theresa May aliuitisha mwezi Aprili akitaka kupata uungaji mkono kabla ya mashauriano ya kuondoka kwa Umoja wa Ulaya. Matokeo ya kura za majimbo mia sita na hamsini yanatarajiwa kutolewa kesho Ijumaa. Alipoitisha uchaguzi huo chama chake cha, cha Conservative, kiliongoza katika uchunguzi wa maoni ya umma huko huko uh, uh, Uingereza wakiwa wingo mdogo uh, ndani ya bunge. Uungwaji mkono umeonyesha kushuka katika miezi ya hivi karibuni, lakini uchunguzi kabla ya upigaji kura huo umeonyesha kwamba chama chake kinaongoza dhidi ya wa wapinzani wao wakubwa Labour Party. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC kupitia redio yetu 107.5 FM katika jiji la Nairobi na vitongoji vyake. Waasi wa Boko Haram wamefanya shambulizi kubwa katika mji wa kaskazini mashariki mwa Nigeria wa Maiduguri jana usiku, ikiwa ni siku ya mkesha wa ziara ya kaimu wa rais uh, Yemi Osinamjo uh, kwenye makazi ya wakimbizi wa vita kwenye eneo hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, polisi wamesema watu kumi na nne wameuawa kabla ya wanajeshi wa serikali kujibu uvamizi huo. Maiduguri ni kituo cha mapambano kwa takriban miaka minane dhidi ya Boko Haram ambayo imekuwa ikijaribu kusimika uhalifu wa Kiislamu katika eneo hilo la kaskazini mashariki. Wapiganaji waliuvamia mji huo katika viunga vya mji wa silaha na walipuaji mabomu kadhaa wa kujitoa mhanga, amesema Damian Chuku ambaye ni kamishna wa polisi katika jimbo la Bono. Na takriban watu hamsini wakiwemo maafisa watatu wa kijeshi wameuawa Alhamisi wakati kundi la Al-Shabab liliposhambulia kituo cha jeshi katika mkoa unaojitawala wa Puntland maafisa wa kijeshi na walioshuhudia wameambia Sauti ya Amerika. Hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye ambaye atakuletea kipindi cha Kwa Undani. Kwa sasa mimi naondoka hapa studio 15. Jina langu BMJ Muridhi, tuonane tena panapo majaliwa. Saa tatu na dakika tano saa za afrika mashariki, ikiwa ni saa nane na dakika tano hapa Washington DC. Mpendo wa msikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni Kwa Undani, ambapo tunakuletea habari muhimu za dunia kwa undani zaidi, tukiangalia matukio tofauti mbalimbali mbali za dunia hii leo. Basi swala muhimu kabisa tunaloangalia hii leo ni swala la bajeti kutangazwa katika nchi tatu za Afrika. Afrika Mashariki: Tanzania, Uganda, Rwanda. Kenya ilitangaza bajeti yake mapema mwaka huu kutokana na uchaguzi wa tarehe 8 Agosti. Basi mimi ni Abdu Shakur Abud, nasema karibuni kwa undani. Naam, basi tunaanza kwa undani leo siku ya Alhamisi, kwa kuangalia bajeti zilizotangazwa huko Tanzania Uganda na Rwanda, ambapo sehemu kubwa ya bajeti inaonekana ni kuwekeza katika miundombinu na uchumi, hasa uchumi wa viwanda kwa upande wa Tanzania, na swala muhimu zaidi vilevile vile ni kupambana na umaskini. Tunaanza basi na Tanzania, ambapo mwandishi wetu George Jogopa ametutayarishia ripoti juu ya bajeti iliyotangazwa hii leo. Serikali imetangaza bajeti ya shilingi tilioni thelathini na mbili na kati ya hizo shilingi tilioni kumi na moja nukta tisa zimepangwa kuelekezwa katika sekta ya maendeleo, sekta ambayo itatoa mustakabala kamili kuhusu mwelekeo wa taifa katika kufikia taifa la viwanda kwa kiasi kikubwa. Bajeti hiyo ambayo ilikuwa ikishangiliwa mara kwa mara na baadhi ya bunge inaakisi namna serikali ya awamu ya tano ilivyojipanga kuanza kutekeleza ajenda zake ilizoahidi wakati wa kampeni katika uchaguzi mkuu uliopita. Akisoma bajeti hiyo, waziri wa fedha na uchumi Dr Philip Mpango alisema bajeti ya serikali ya mwaka 2017/18 imezingatia vipaumbele 10 vilivyoainishwa na Rais John Magufuli wakati akifungua bunge la 11 miaka miwili iliyopita. Vipaumbele hivyo ni pamoja na kujenga uchumi wa kipato cha kati na kutoa unafuu wa maisha kwa wananchi. Katika eneo hilo, serikali imedhamiria kuongeza mapato, kudhibiti matumizi yasiyo lazima na kuimarisha uajibikaji serikalini. Ama bajeti hiyo imeondoa kodi kadhaa zilizokuwa zikitozwa, hatua ambayo inatajwa huenda ikaleta ahueni katika baadhi ya maeneo. Miongoni mwa kodi hizo zilizofutwa kwa mujibu wa Dr Mpango ni pamoja na baadhi ya kodi zinazogusa sekta ya kilimo, mali ghafi za ndani, mihitaji ya soko na usafirishaji nje wa baadhi ya bidhaa. Lakini pia bajeti hiyo imemulika eneo la bandari ya Dar es Salaam, eneo ambalo limekuwa likilalamikiwa kwa miaka mingi. Lengo la hatua hii ni kupunguza gharama za usafirishaji katika bandari zetu kwa kuifanya Tanzania kuwa njia bora zaidi ya kupitisha bidhaa zinazotoka nje ya nchi. Bajeti imetambua umuhimu wa kuendelea kukuza viwanda na imeitambua sekta binafsi kama mbia muhimu ambayo atatoa mchango mkubwa katika kufanikisha mkakati huo. Kuhusu kodi ya leseni ya barabara ambayo imekuwa ikilalamikiwa kwa miaka mingi na wamiliki wa magari, mara hii serikali imezingatia kilio hicho kwa kutangaza kuifuta kodi hiyo. Napendekeza kufuta ada ya mwaka ya leseni ya magari yani motor vehicle license fee iliyokuwa inalipwa iliyokuwa inalipwa hata kwa magari ambayo hayatumiki ambayo imekuwa ikilalamikiwa kwa muda mrefu kama ilivyo. Ada bajeti haijaacha eneo linalohusu vileo, ikitangaza kuongeza kodi kwa pombe kali za kigeni huko zile za ndani ikisalia kama kawaida. Hii ni bajeti ya pili kwa serikali ya Rais Magufuli aliyeingia madarakani miaka miwili iliyopita akiwa na kauli mbiu ya kuchapa kazi. Ninayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante sana George huko dar es Salaam huko huko Dar es Salaam, kwenye simu niko pamoja na Dr Samuel Nyantahe wa Shirikisho la Wenye Viwanda Tanzania, CIT. Karibu, unaweza kutueleza maoni yako kuhusu bajeti hiyo mpya iliyotangazwa? Yeah, ma- maoni yetu kwa kweli, kwa haraka haraka, kwa sababu bajeti yenyewe sijaisoma kwa kina, hatujaisoma wote kwa kina na kuichambua, lakini tunadhani kwamba mwelekeo ni mzuri kwa kuwa wame imejikita kwenye maeneo matatu muhimu ambayo tulikuwa tukiyalalamikia na tulikuwa tukishauri kwamba kufanyike e, mabadiliko ili kusudi e, uzalishaji uweze kuwa na tija, uzalishaji upendwe na watu kuliko kukimbilia tu biashara. Eneo la kwanza ni jinsi ambavyo mfumo wa wa kodi hasa za ushuru unatambua una na unatenganisha bidhaa zilizokamilika na zile ambazo ni mali ghafi, kwa sababu bila kufanya hivyo, wazalishaji nchini wanashindwa, hawawezi kushindana kama watashindana tu na bidhaa ambazo zinakuja na zinakuwa ni kama zina kodi ya eh, ushuru alingana na mali ghafi. Kwa hiyo kimetenganishwa hivyo ili kusudi, kama ni mali ghafi, inakuwa haina kodi au inakuwa na kodi kidogo. Kama ni bidhaa ambayo imekamilika, inatoka nje, inapewa kodi juu kidogo. Kwa hiyo hiyo eneo la kwanza, tunadhani kwamba ni mwelekeo mzuri details yani mambo kwa undani, baada hatujapata tutaangalia. Sehemu ya pili ni kusitisha ukaguzi eh, na tozo mbalimbali zisizo na tija eh, kwenye mazao, eh, na mazao kwa sababu tunadhani uchumi wa viwanda ni lazima uendane pia na kuleta mabadiliko makubwa katika kilimo na mazao, kwa vijijini yanatozwa ya wakati mwingine yanatozwa tozo nyingi sana na halmashauri na pamoja na serikali kule kule vijijini, na inawa frustrate kwa kweli, inawakatisha inawa, inawa tamaa wakulima. Hata mtu anakuwa na madebe yake mawili anapeleka, anapelekea ndugu, anasumbuliwa kwamba alipo. Kwa hiyo wameona kwamba hiyo isiwepo isi e, sehemu nyingine ya tatu ni kwamba wameondoa utitiri utiriri, utitiri, wa tozo mbalimbali katika uh, mazao. Hiyo kulikuwa na matazo kulikuwa na kulikuwa na vitu vingine vingi sana ambavyo vilikuwa, kulikuwa na ukaguzi ambao sio lazima sana, lakini kwa kuwa ametaja kwamba hilo eneo litashughulikiwa itatusaidia. Kwa hiyo ikishafanyika hivyo, itaharakisha kwa kweli ukuaji na uanzishaji wa viwanda. Na eneo nyingine, kwa kweli, tunashukuru katika hotuba yake ameeleza jinsi ambavyo serikali imetoa tena msimamo au imehakishia me, wafanyabiashara na sekta uh, binafsi kwamba itashirikiana nao, na uh, tumekuwa tukishirikiana kwa um, kiasi fulani, lakini nadhani imetoa msisitizo wa kushirikiana nao, kwa maana ya kupitia zile njia za kushirikiana kwa kupitia baraza la Baraza la Biashara la Taifa pamoja na taasisi mbalimbali ambazo tunaweza kuwa tunashirikiana. Kwa hiyo kwa hiyo kwa ujumla wake, kwa kweli tunaweza kudhani kwamba ni imeleta matumaini, lakini kama tulivyosema, the, the devil is in the details. Tukipata no. zile viambatisho tutaweza kujua zaidi kama ni kweli hiyo kitu itakuwaje. Naam, bila shaka unasema utaweza kuisoma baadaye, lakini kwa upande mwingine umesikia, kuna kodi baadhi za kodi zimeondolewa na kuna kodi zimeongezwa, unafikiri mwelekeo huo vilevile utakuwa namna gani? No, mwelekeo ni mzuri kwa sababu zilizoondolewa kodi hasa zimeondolewa kwenye bidhaa ambazo zinaingia kama malighafi, na pia ama zimeongezwa kwenye vile bidhaa ambazo zinakuja kama fule Yani ni kama final products. Kwa hiyo hiyo huo ni, ni ni utenganisho huo ni muhimu katika kuhamasisha eh, kuchochea ukuaji na uanzishaji wa viwanda. Kwa hiyo hilo likifanyika kwa kwa kwa bila upendeleo na bila watu kupinda pinda itasaidia, na ni kilio ambacho kimekuwepo kwa kwa muda mrefu, lakini swala nyingine pia ni juu ya usimamizi wa kodi, kwa sababu usimamizi wa kodi na wenyewe ulikuwa na maana ya wanavyokuja, kutoza wanavyofanya zile tathmini assessment ya kodi wale maafisa wa TRA eh, wakati mwingine wanakuwa hawafati haki, wanasesi kwa kubahatisha bahatisha, na nadhani eh, waziri amekemea sana zile tabia ya baadhi ya watu, sio wote, baadhi ya maafisa wachache wa, wa, wa, wa mamlaka ya TRA kwamba anaye- atakayeendelea na mtindo huo ambao baadhi walikuwa wanaufanya, basi atachukua hatua kali. Kwa hiyo wafanyabiashara nadhani ni kama wamepewa, uh, wamepewa um, e, you know, na tumaini nzuri wawe na amani kwamba uh, utozaji na ulipaji wa kodi utakuwa uh, utakuwa unafuata sheria. Tunapozungumzia bajeti, tunazungumzia matumizi na mapato. Unahisi kwamba matumizi yaliyotajwa na mapato yanaweza kuiwiana, ikapatikana na kuweza kuleta uwiano katika uchumi Uh, bajeti mara nyingi wanapoleta na balance matumizi anaingana. Sasa matumizi hakuelezwa kiundani, ndio maana anasema matumizi ni hela itatumika wapi na wapi, lakini ukiangalia hata ile percentage tu walivyosema kwamba kama 40% itakuwa kwa matumizi ya ya, ya maendeleo na development budget alafu na ile asilimia sitini inakuwa ya matumizi haya ya kawaida tunadhani ni ni mwendelezo mzuri kwa sababu zamani zamani ilikuwa haifiki hata asilimia ishirini ya maendeleo, hata kumi na saba, kumi na tano ilikuwa haifiki. Na, na hiyo ndio inaleta kweli maendeleo ya nchi, maendeleo ya uchumi. Kwa hiyo kwa kutamka hivyo na kama itasimamiwa kama ilivyotamkwa ilivo, tunadhani kwamba tutakuwa tumepiga hatua nyingine katika kuendeleza viwanda, kuendeleza uchumi wa nchi na kuendeleza jamii. Bila shaka wewe unatetea viwanda. Je, wananchi wa kawaida unafikiri bajeti hii itakuwa inaungwa mkono au nafikiri imekuwa itawabana kidogo wananchi uh, on, wa kawaida itakuwa inawasaidia. Kwa sababu kwa mfano kama viwanda vikiendelea, ni kwamba bidhaa zitapatikana zitakuwa zinapatikana hapa, nadhani itakuwa kwa bei nafuu kidogo, lakini pia kwa sababu eh, viwanda hata viwanda vidogo, wale wa viwanda vidogo au hata mtu mmoja mmoja, moja mwenye viwanda vidogo sana kule micro kule jijini ataweza kufanya kazi kwa urahisi, kwa sababu kulikuwa na hizi taasisi za tozo, taasisi za ukaguzi kama TBS kama TFDA. Walikuwa kama unatengeneza una, una chakula chako unatengeneza vitomatososi vyako, kulikuwa na na na, na masharti magumu sana ya kuweza kuingia kwenye kwenye soko kwa urahisi. Kwa hiyo nadhani kama uh, hayo alitamka mheshimiwa waziri, yataungwa mkono na kila mtu, afanye kazi kwa haki, itahamasisha ita, ita watu kuingia kwenye uzalishaji. Hebu niulize, katika swala la kuimarisha ushirikiano wa Afrika Mashariki, je, bajeti imezungumzia swala kuhusu miundo mbinu? Maanake kuna juhudi nyingi za kushirikiana kati ya nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Uganda na Tanzania. Sehemu gani ya bajeti hiyo imewekwa kwa kuimarisha uhusiano huo? Uhusiano na kwanza kwanza, kwa mfano, kwanza wanashirikiana kwa maana ya kuwa na na mfumo ambao wamehuisha ule mfumo wanaita common external tariff, ili kusudi kodi za bidhaa au kodi za ushuru za uh, bidhaa zinazoingia kwenye kwenye jumuia kumfano, kwa mfano kwa ujumla wake zitakuwa zinatozwa kodi ambayo inalingana. Zamani kulikuwa na tofauti kidogo kati ya nchi na nchi, lakini sasa hivi kwa sababu soko hili ni la pamoja, ni yani kama ni common market. Kwa hiyo wanahakikisha kwamba tozo itakuwa ni hiyo hiyo hicho, e, kitu kiingilie Tanzania, kiingilie Kenya, kiingilie Uganda au popote pale. Kwa hiyo hiyo kwa kwa namna fulani italeta ukaribu zaidi, kwa maana ya ile integration au kuja pamoja kama kama soko. Now, kwa, kwa details, kama nilivyosema bila kusoma bajeti ile ya maandishi ile details, e, siwezi kutaja moja kwa moja ni maeneo gani hasa specifically ya me, yamelengwa Asante sana Samuel Nyantahi, mwenyekiti wa shirikisho la wa wa viwanda Tanzania CIT, ukizungumza nasi kutoka Dar es Salaam. Na kutoka Dar es Salaam tunaelekea Uganda ambako pia huko kuna bajeti iliyotangazwa, lakini kwanza kuelewa bajeti yenyewe, Kenneth Bwire mwandishi wetu wa Kampala ana maelezo zaidi. Madam Spika The Act. Serikali ya Uganda inalenga kuimarisha ukuaji wa uchumi wake kwa kuwekeza zaidi katika sekta za viwanda, utalii, kilimo, uchimbaji wa mafuta pamoja na kuimarisha vita dhidi ya ufisadi, lengo likiwa kuifanya Uganda kuingia kundi la nchi zenye uchumi wa kiwango cha wastani ifikapo mwaka elfu mbili ishirini. Waziri wa fedha Matia Kasaija amesoma bajeti ya mwaka elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na nane. Sekta za usalama, kazi na uchukuzi nishati afya elimu na kilimo ndizo zimepokea mgawo mkubwa wa bajeti hiyo. Katika mwaka wa kifedha 2017 2018, serikali ya Uganda inapania kuimarisha sekta ya kilimo kwa kuanzisha kilimo cha unyunyuziaji maji na kuimarisha utafiti katika kilimo. Vifaa vya kilimo vimeondolewa ushuru VAT. Ushuru umeondolewa kwa dawa za mimea, vyakula vya mifugo vifaa vya kunyunyuzia miongoni mwa vifaa vingine vya kilimo drip lines has now been exempted. Walimu katika shule za msingi watafaidika zaidi na bajeti hiyo, wakipokea nyongeza ya asilimia 50 ya mshahara. Waraibu wa sigara, pombe, sukari na wanaopenda bidhaa zote zinazotumia sukari watalipia zaidi, katika hatua serikali inasema itasaidia kupunguza ugonjwa wa sukari. Ushuru kwa wanaocheza kamari umeongezwa kwa asilimia 15 huku wanaomiliki bunduki kibinafsi nao wakitakiwa kulipa zaidi, hatua itakayowezesha serikali kupata shilingi bilioni mbili. Ushuru wa asilimia kumi umeongezwa kwa mafuta yanayoingizwa nchini, hatua inayowezesha serikali kupata shilingi bilioni hamsini. Bei ya unga wa ngano nayo inatarajiwa kupanda baada ya ushuru kuongezwa. Waziri Masia Kasaija anataja bajeti hiyo kuwa bajeti inayokidi mahitaji ya kila mtu hasa wafanyabiashara na vijana. Kazi sasa ni kwa wahusika serikalini kutekeleza wajibu wao kwa muda unaohitajika, ili kutimiza malengo. Kwa wafanyabiashara, bajeti hii inawaahidi faida kubwa na utajiri, na kwa vijana na wanawake, bajeti hii inawawezesha kuanzisha miradi ya maendeleo And ujenzi wa reli ya western sgr kutoka mji wa malaba kwenye mpaka ya uganda na kenya hadi jijini kampala usafiri wa majini na kufufua ndege ya taifa ujenzi wa barabara vimepewa kipaumbele katika bajeti hiyo shilingi trilioni 9.9 ikiwa ni asilimia 35 ya bajeti hiyo zitatumika kulipa madeni ambayo yamekuwa yakiongezeka kila mwaka tangu mwaka 2015 kenneth bwire sauti amerika Kampala. Asante Kennes kutoka Kampala. Na huko huko Kampala, kwenye simu, niko pamoja na Omar Kasim, mwenyekiti wa baraza la wafanyabiashara Uganda. Omar, kwa maoni yako, unafikiri kweli hii bajeti kama alivyosema waziri itakidhi mahitaji ya Waganda? Uh, kwanza nimefurahi kusikia sauti ya Dr. Nyatahe na nategemea atakuwa Kampala karibuni. Atakapokuja hapa nitataka niende ni naye nje kwa hoteli, ili aweze kunipatia lunch, tuone atasema nini <laughs> kutokana na bei ya chakula inavyosimama. Ya pili nafurahi vile kusikia sauti ya Bwire mwenzangu ambaye iko Kampala hapo. Bwire tuwa tunashirikiana sana lakini, nataka kuzungumzia kwa uhaki, serikali inavyosimama sasa hivi inategemea kufanya faida nyingi kutokana kwa wananchi kwa sababu wanawezungumzia yote, hata walivyopunguza ushuru kwa vifaa ambazo zinatumika kwa, kwa ulimaji. Bado tunajua kwamba hii ni kitu ambayo kutokea mwanzo wananchi walikuwa wakiomba na alikuwa haijakuwa, sasa hivi imekuwa. Na hata hivyo sio kusema kwamba kuna zaidi ya vifaa nyingi ambayo wanatumia kwa ulimaji ambayo inatoka nje ina, ambaye ushuru itakuwa, serikali imepotelewa sana. Kingine tunachozungumzia mahusiano ya, ya nchi za Afrika Mashariki ikiwa kuna faida yoyote itatokea kwa bajeti hii, ni faida kwamba wananchi wataweza kufanya biashara bila kusumbuliwa sana, kwa sababu sasa hivi serikali zimeweka nia kwa madhumuni kwamba watatoa mambo za NTBs, na itapunguza uzito ya wafanyabiashara kutembea kutoka nchi moja mpaka nyingine. Lakini hata hivyo bajeti yenyewe haijazungumzia kwamba ni vipi watasaidia wananchi kuweza kusimamia ile, uh, ua, namna ambayo benki zitatoa usaidishi ili waweze kuendekeza viwanda ambayo serikali inategemea ni maisha ya mbele ya wananchi ambayo itapunguza uzito ya maisha na ambayo itasaidia wananchi na itaongeza ita ugumu au uwezo ya serikali kuwa na manufaa ya pesa. Lakini ma, mazuri ni kwamba serikali imejitolea kwamba wataendekeza mambo, mambo ya infrastructure na watazidi kupromote mambo ya agriculture ulimaji. Pengine tukizungumzia mambo ya ulimaji na serikali ikiwa vile imepunguza uzito ya, ya ya ushuru kwa manufaa kwa nini, kwa vifaa ambazo zinatumika kwa ulimaji pengine hiyo itasaidia kuendekeza ulimaji. Lakini mambo ya irrigation ambayo inazungumziwa sasa hivi, na kutokana na hali ya ya, ya hewa ikiwa mvua haitakuwako na irrigation na wananchi hawana uwezo ya kifedha ya kuweza kununua haya vitu, kwani wa, itatoka wapi? Na benki sasa hivi, msimamo ya benki ni kwamba inachukua asili ishirini na tatu kwa mia kutokana na mkopo yote ambayo inatoa. Mimi kutokana na mazungumzo ambayo nimezungumza, nime, nime na wafanyabiashara na watu wananchi ya kawaida wengi wanakuwa na shaka kwamba hii bajeti haikufanywa kuwasaidia wananchi, imefanywa kutokana na lengo ya serikali kutokana na master plan ambayo iko kwa national plan. Kwa, kwa mipango ambayo serikali imetoa. Wewe sasa wanasema Zaija... kwamba uh, Omar unasema haiusaidii wananchi, lakini kwa ujumla wameweka fedha nyingi katika uwekezaji. Unafikiri ameeleza vipi mapato yatapatikana, inaweza kukidhi mahitaji hayo? Haya ni mazungumzo ya kawaida, yani kila budget inapotokea wanakuelezea kwamba ni thematic, ni theory, ni mipango ambayo yanakuwa kwa maandishi, lakini hatuoni haya yakitokea kwa ukweli kabisa. Yani wananchi ya kawaida hawafaidiki. Shida ya wananchi sasa hivi ni umaskini, watu hawana uwezo ya kununua vitu ya kawaida, vifaa ya kawaida, kwa ile namna ambayo walikuwa waki, wakiweza kitambo, kwa sababu biashara yamepungua, bei ya vitu imepanda, maisha ya kawaida imepanda, mwananchi sasa hivi anadhurika sana. Hatujui kwamba hii mipango ya serikali itasaidia kwa sababu shida kubwa ni watu kuwa na na uwezo ya kununua vifaa au kuweza kununua viwanda waweze so kufanya hiyo biashara ambayo serikali ina, inalenga. Lakini hata hivyo, pengine kadiri ya watu ambao wanaweza sasa hivi, serikali inafikiria kwamba usaidishi ambaye itatoa kwa wananchi ni kuweza kufanya biashara, tuweze kubadili ya kununua kutoka nje, tute, tute, tute, tulime na tutengeneze, au tuweze ku, kuunda vitu ambayo wenyewe tunaweza kutumia bila kununua kutoka nje hata hivyo, inahitaji usaidishi. Kwa hivyo, kama benki hazitakuwa zitasaidia wananchi, hatuoni mbele maisha nzuri. na ukilinganisha na bajeti ya mwaka jana na mwaka huu, kuna tofauti gani na nini hasa kimeongezwa, na unavyosema kwamba hii ni mantiki na kadhalika? Je, unafikiri wanatekeleza bajeti wanaozungumzia? tofauti ni kidogo sana, ila ni kwamba kwa bajeti ya nyuma walikuwa wanategemea kwamba ulimaji ni, ndiyo kitu kubwa sana ambayo wananchi wanafaa kufuatilia sana na usaidishi kuwo kwa upande wa ulimaji, na serikali zinategemea kwamba ulimaji wa kutoka inchi, zi, za Afrika Mashariki itasaidia kwa, ku, kwa kuendekeza kutembeza uchumi kuongeza uchumi ya, ya nchi. Lakini hii mambo ya viwanda sasa hivi inashangaza sana, kwa sababu mtu ya kawaida akijiuliza kweli, ndiyo viwanda, lakini viwanda ni nani ambaye ataendekeza hizo ata- atatembeza hayo uh, viwanda ikiwa wananchi hawana uwezo wa kununua hizo viwanda na, ku, na kutengeneza vitu Yaani, tunategemea usaidishi kutoka nje au wafanyabiashara kutoka nchi za nje. Na ikiwa itakuwa wafanyabiashara kutoka nchi za nje, kwa hivyo wananchi ya kawaida ya Afrika Mashariki watasaidika kwa kitu gani? Nam, asante uh, sana Omar Kasim, mwenyekiti wa baraza la wafanya biashara huko Uganda, tukizungumzia juu ya bajeti iliyotangazwa. Tutazungumza zaidi kwa undani bila shaka. Imetoka hii leo Rwanda nayo na pia imetoa bajeti yake ambapo ilitangazwa kama Tanzania na Uganda. Mwandishi wetu wa, wa, wa, wa, wa Kigali Silvanus Karemera ana maelezo zaidi. Bajeti ya mwaka huu ni faranga trilioni mbili nukta tisa ikiwa na ongezeko la asilimia saba nukta sita ikilinganishwa na ile ya mwaka jana. Hata hivyo, waziri wa fedha Claver Gatete anasema ongezeko hili pia la bajeti linaloweza kufikia asilimia kumi na mbili ndani ya miaka miwili ijayo. Katika bajeti hii pia iliyotangazwa katika jengo la bunge mjini Kigali, kwa mara ya kwanza, asilimia sitini na sita ni makusanyo ya ndani huku mikopo ikisalia tu katika kiwango cha asilimia ishirini na tatu tu. Misaada na michango ya kimataifa pia imeshuka na kusalia tu kwenye kiwango cha asilimia kumi na saba. Sekta ya miundombinu ndio iliyopewa kile kikubwa cha pesa kwenye bajeti hiyo, kwa sababu inachukua asilimia thelathini na saba ya bajeti nzima huku ujenzi wa wanja mpya wa ndege na ununuzi wa ndege mpya za shirika na ndege la Rwanda, Rwanda Air likipewa kipaumbele. Baadhi ya wadadisi wa kiuchumi wanaamini kuwa ongezeko la mapato ya ndani katika kuchangia bajeti ya taifa ni ishara ya mapinduzi katika kuwa kwa uchumi na mwza kujitosheleza kibajeti. Huyu ni Profesa Tombola Gustave, mchumi na mhadhiri wa chuo kikuu iyo rero abantu bavuye kuri mirongo itandatu na kabiri ku ijana panda kutoka asilimia sitini na mbili ya makusanyo ya mapato ya ndani hadi asilimia sitini na sita kwa mwaka mmoja tu wa fedha. Hii ina maana kuwa kuna habari njema. Hii ina maana pia kwamba kuna fursa mpya zinazobuniwa ndani ya nchi ambazo zinazaa vyanzo vipya Yes, naam, wapenda wasikilizaji, matatizo katika mitambo yetu. Basi, kama tulivyokuwa tukieleza kwamba hizo zilikuwa ni bajeti ya Uganda Tanzania na Rwanda, ambapo sehemu kubwa ya bajeti hiyo imezungumzi bajeti hizo imezungumzia uwekezaji katika kilimo na viwanda. Ukiangalia bajeti ya Uganda, imezungumzia kuimarisha viwanda na kuimarisha wakulima kwa kuondoa kodi katika mapato, katika vifaa vinavyoagiziwa kutoka nje. Kwa upande wa Tanzania, wameimarisha swala la uchumi wa viwanda na kama tulivyomsikia hapa leo, tulikuwa pamoja na Samuel Nantai, ambaye ni mwenyekiti wa chama wafanyakazi wa viwanda wa, wa Tanzania CIT pamoja na Omar Kasim, mwenyekiti wa baraza la wafanyakazi biashara huko Uganda kwa Rwanda, tukaliradhi mawasiliano hayakuwa mazuri. Basi, wapenda wasikilizaji, msikose kushiriki katika Facebook kutoa maoni yenu na kupendekeza maswali gani ambayo ungependa kuona yanazungumziwa kwa undani katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya hapa studio kwa upande wa pili Tuko pamoja na Omar Kaseko katika Facebook, pamoja na mimi Abdushakur Abud nikisema kwaherini hadi wakati mwingine.