Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumaa asubuhi, Juni 9 mwaka 2017. Karibuni sana. Katika kumekucha hivi sasa, kufuatia hatua ya mkurugenzi wa zamani wa FBI hapa Marekani kutoa ushahidi mbele ya kamati inayohusika na, na masuala ya intelijensia kwenye bunge la Marekani. Je, mchambuzi anasemaje? Nafikiri ametoa ame ufafanuzi mzuri sana kuhusiana na, na uchunguzi unaoendelea jinsi ya Russia na katika makala yetu ya voa mitaani baadhi ya wa wafanyabiashara wa kenya wanaeleza kujikuta kwenye hali ngumu ya maisha wakati huu wa mwezi mtukufu wa ramadhani kama mayai mkate na mayai ni kidogo ndio inatusaidia ina, ina, ina, sisi na keki keki lakini tende ziko ghali za zamani tukinunua 1400 mpaka 1500 hizo ni baadhi ya dondoo tulizokuandalia asubuhi ya leo Msikilizaji, tunasikika pia katika mtandao wetu wa VOA Swahili.com, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. Aliyekuwa mkurugenzi wa shirika la FBI James Comey hapa Marekani amesema rais Donald Trump alitarajia yeye kuwa mtiifu kwake na kuachana na uchunguzi uliohusisha maafisa wasaidizi wa rais pamoja na maafisa wa Rusia. Komi alifukuzwa kazi na rais hivi karibuni. Alitokea mbele, alitokea mbele ya kamati ya seneti ya intelijensia akitoa maelezo kwa takriban masaa matatu, ikiwa ni mara yake ya kwanza kutoa maelezo hayo kwa umma kuhusu mazungumzo ya mara tisa aliyosema alikuwa nayo na rais miezi kadhaa kabla ya kufutwa kazi. Tukio hilo lilirushwa moja kwa moja na vituo vikubwa vya televisheni hapa Marekani na kuonekana kote duniani. Trump alimtimua Comey mwezi uliopita akisema kwamba alikuwa anafikiria kuhusu Rusia wakati alipoamua kumwondoa mkuu wa shirika la uchunguzi la uhalifu nchini wakati akiongoza upelelezi wake wa Rusia. Kwa maneno ya wazi Comey alisema ikulu ya Marekani ilidanganya kwamba alipoteza ujasiri wa FBI. Mahakama ya uhalifu huko Kameruni imekataa kutoa dhamana kwa viongozi wawili wa haki za kiraia walioshutumiwa kwa kuongoza ghasia upande wa kaskazini magharibi na kusini magharibi mwezi Disemba. Ni miongoni mwa zaidi ya watu dazani mbili ambao bado wanashikiliwa kutokana na ghasia za mgomo zinazoendelea katika maeneo mawili ya watu wanaongea Kiingereza. Mwito wa kuachiliwa kwao bado unaendelea kusababisha ghasia huku kukiwa na zuio kubwa la kufanyika mazungumzo wakati mgomo na maandamano unaingia mwezi wa saba. Serikali inasema kuwa maandamano ni miongoni, maandamano na migomo vimegeuka kwa ghasia kudai waliokamata waachiliwe. VOA haikuweza kuwapata viongozi wa maandamano hayo kutoa maelezo kuhusu visa vinavyoendelea, huku ikidaiwa kwamba wengine wamefungwa au wamejificha. Maafisa wa usalama wameshutumu kile walichosema ni mfululizo wa mashambulizi ya uchomaji moto wa majengo ya serikali na masoko katika maeneo ya watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza. Uamuzi wa Uturuki kutuma wanajeshi elfu tatu huko Qatar kunaongeza ushirikiano wao, lakini pia unapunguza uwezekano wa Ankara kufanya maridhiano baina ya Qatar na mataifa ya nchi za Guba ya Uajemi ambayo yameamua kujitenga na nchi hiyo kwa madai ya kuwa inaunga mkono ugaidi. Nchi zote zimejikuta zinatengwa. Uturuki kwa kuongeza utawala wa kimabavu wa Rais Recep Tayyip Erdogan na kataa kwa shutuma za kusaidia kifedha makundi yenye msimamo mkali na kuongeza ushirikiano wake na Iran, mshindani mkubwa wa Saudi Arabia. Kataa imekanusha shutuma hizo. Iliripotiwa kwamba Edwan alijaribu kuingilia baada ya nchi za Saudi Arabia, nchi za jumuiya ya Kiarabu, Bahrain, Misri na Yemen kuondoa ushirikiano wake wa kidiplomasia Jumatatu na Qatar na kuchukua hatua nyingine kutia shinikizo. Baadaye aliongoza kipindi maalumu cha bunge Jumatano usiku na kuruhusu kupelekwa vikosi elfu tatu huko Qatar na kufanya mazoezi ya kijeshi na nchi hiyo. Wapiga kura wa Uingereza wanaonekana kukabiliana na chama tawala cha waziri mkuu Theresa May, cha Conservative kwa kumzuia uchaguzi wa haraka ambao waziri mkuu aliuitisha kupata uungaji mkono kabla ya mashauriano ya kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Kura ya kujitoa iliyofanyika jana usiku ilionyesha hatua ya May kuitisha uchaguzi wa mapema umemgeukia vibaya na chama chake kipo hatarini kupoteza wingi wa viti katika bunge. Kura ilifanywa kwa kundi la watangazaji na kuangalia juu ya mahojiano na wapiga kura wanaoondoka kwenye vituo vya kupiga kura kote nchini. Kama ikithibitika, matokeo yatakuwa ya kumsononesha Mei ambaye aliitisha uchaguzi wa haraka ikiwa ni miaka mitatu kabla, katika matumaini ya kuongeza wingi na kuimarisha nia ya mazungumzo ya Uingereza kujitoa umoja wa Ulaya. Kama akishindwa, ataweza kukabiliwa na shinikizo la kujiuzulu kama waziri mkuu. Utafiti unabashiri chama cha Conservatives kitapata viti 314 na chama cha upinzani cha Leba viti 266. Inabashiri kwamba viti 34 vitakwenda kwa chama cha Scottish National Party na viti 14 kwa Liberal Democrats. Matokeo rasmi yanatarajiwa leo Ijumaa asubuhi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kipindi ya wani ni Kumekucha Afrika. Kundi la Islamic State limedai limewaua mateka wawili kutoka China kusini magharibi mwa Pakistan. Wakufunzi wa lugha ya Kichina, mwanaume na mwanamke, walitekwa wakionyesha silaha wiki mbili zilizopita kutoka Kweta, mji mkuu wa jimbo lililokumbwa na ghasia la Baduchistan. Mwanamke wa pili kutoka China aliyekuwa anawasindikiza alifaulu kutoroka utekaji huo, wakati watu waliokuwa na silaha walipokuwa wanalazimisha kuingia kwenye gari lao. Lakini hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hadi jana Alhamisi, wakati kundi la kigaidi lenye makao yake Syria, Amak News Agency, lilipotangaza utekaji huo. Msemaji wa gavana wa jimbo alitafutwa kutoa maelezo, ameiambia VOA kwamba maafisa wa usalama wanafuatilia madai hayo na wakati huo Pakistani na mpango wa kutokomeza misimamo mikali na ghasia katika jimbo lililoharibiwa na ugaidi kwa kuongeza maafisa wa polisi elfu moja kuweka kamera za kufuatilia usalama na kuhamasisha mradi wa kiuchumi baina yake na China, lakini wachambuzi na wanaharakati wanahoji kwamba kuongeza matu, matumizi na gharama za usalama katika jimbo la Sindhi kwa asilimia kumi kunaweza kuondoa ugaidi hasa pia Karachi, mji wenye watu milioni 27 barabara kabisa unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Washington DC. Kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, aliyekuwa mkurugenzi mkuu wa FBI James Comey jana alitoa ushahidi mbele ya kamati ya baraza la seneti inayohusika na masuala ya kiintelijensia kwenye bunge la Marekani. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina kutoka jimbo la South Carolina hapa nchini, na kwanza nikamuuliza jambo gani jipya ambalo comey ameielezea kamati hiyo na umma wa Marekani ambao pengine walikuwa bado gizani kuhusu uchunguzi wa FBI unaoendelea kwa Rasia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani elfu mbili kumi na sita na pia suala la mshauri wa zamani wa usalama Michael Flynn. Uh, kwanza tu niseme kwamba mkurugenzi wa shirika la upelelezi hapa Marekani, kama ulivyogusia mwanzo, bwana James Comey, nafikiri ame ametoa ufafanuzi mzuri sana kuhusiana na na uchunguzi unaoendelea, jinsi ya Russia ilivyoshirikiana na baadhi ya wajumbe au waliokuwemo katika timu ya wakati huo mgombea wa kiti cha urais Bwana Trump, na kusema ukweli, na nafikiri tu ni kwamba ameuhakikishia umma wa Marekani kwamba ulikuwa kuna baadhi ya mazungumzo ya siri aliyokuwa akiataka rais ayafanye baina kati yake na yeye na kukataa kuendelea kufanya mazungumzo baina ya wao wawili. Unadhani wa Marekani wa kawaida wanaiangalia vipi serikali iliyopo madarakani hivi sasa? Kwa kweli, kwa kujibu swali lako ni vigumu sana kutokana na ukifuatilia wale wajumbe wote wa baraza la Senate waliokuwa wakiuliza maswali. Kuna baadhi ya ya wajumbe wa upande wa Republicans walikuwa kama bado kama hawamwamini om. maneno aliyokuwa akiyasema mm-hmm. ni kwamba yalikuwa yana utata sana, na kwa Marekani wa kawaida ambaye anafuatilia mjadala huu ambao ulikuwa ni wa muda mrefu sana, katika mazungumzo yaliokuwa akiendelea ni kwamba bado mwananchi wa kawaida amechanganyikiwa, haelewi ni kwa nini baadhi ya wajumbe hawana imani na kumwamini mkurugenzi wa zamani wa FBI. Profesa Nigula, kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha CNN, profesa Nigula, kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha CNN, mwanasheria mkuu wa Marekani, Sessions, inasemekana huenda alifanya mkutano wa tatu wa siri na balozi wa Russia. Nini hapo kinachotakiwa kuangaliwa juu ya mazungumzo yao? Mimi nafikiri tu itafungua uh, mlango wazi wa ile uh, uh, nafikiri ni mjumbe maalum aliyeteuliwa kuendelea na uchunguzi wa suala hili la uh, Russia kush, kushiriki katika uh, kujaribu kuvuruga au kuchafua matokeo uh, uh, um, uh, ya uchaguzi bwana James, I think Muller ni kwamba hii itaweka tu mtazamo mwingine tofauti, ambao kwa kuwa tunaelewa kwamba uchunguzi bado unaendelea na na bado hawajafikia maamuzi ya suala hili. Kwa hiyo tuwape muda tu, na kwamba tusubiri matokeo ya tume maalumu ambayo, uh, au mchunguzi maalum ambaye ameteuliwa kulichunguza zaidi swala hili. Ni Profesa Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina katika jimbo la South Carolina hapa nchini Marekani akizungumza na VOA. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mjini Washington DC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Tunaendelea na habari za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in amesema jana kwamba Korea Kaskazini lazima iache mara moja uchokozi wake wa makombora ya nyuklia, hasa kufuatia jaribio linaloshukiwa kuwa na meli ya kuzuia makombora. Mapema jana, mnadhimu wa jeshi la Korea Kusini amesema Korea Kaskazini ilifanya majaribio ya makombora Alhamisi kutoka mji wa mashariki wa mwambao wa Wonsan na kwamba aliruka kiasi cha kilomita mia mbili kabla ya kudondokea katika bahari ya Japan. Majaribio hayo ya makombora yalikuwa ya nne katika kipindi cha mwezi mmoja na yanakuja baada ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo vipya kwa, kwa serikali ya rais Kim Jong Un wiki iliyopita. Wanaume na wanawake wanataabika wakikimbia visa vya -vis kundi la Islamic State huko Mosul, wakati huu ambapo kuna hali ya joto jingi, ni takriban kipimo cha digri 40 za Celsius kila siku wakati wa majira ya joto. Ukiwa unaingia Iraq, familia kutoka eneo jirani la Zangil wanakimbia takriban kilomita mia tano baina ya wapiganaji walio mstari wa mbele wa ISI na Iraq ambao wamechukua udhibiti kutoka kwa walenga shabaha kabla ya kupata hifadhi ya kudumu. Msichana mdogo alitoka na machozi wakati akiwasili kwenye kituo cha jeshi kilomita mia mbili nyuma ya uwanja wa mapigano mstari wa mbele wanajeshi walimpiga risasi bibi yake kwenye kifua takriban watu laki nne wametoroka tangu mashambulizi ya mosul yalipoanza mwezi oktoba na wakati ic wanajiandaa kupigana kwenye mji wa old city wanajeshi wanazidi kuongeza ukatili kwa familia umoja wa mataifa umehesabu raia mia mbili thelathini na moja waliopigwa risasi kati ya mwezi mei ishirini na sita na juni tatu lakini mashahidi wanasema idadi hiyo ya vifo ni kubwa zaidi familia zinazidi kuondoka katika eneo la vita kukiwa na njaa, mashambulizi ya mabomu na mwishewe milio ya bunduki. Basi msikilizaji, tukiwa tunaendelea zaidi na ripoti zetu katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo ni huko nchini Uingereza. Kama unavyofahamu, basi wapiga kura Uingereza jana walionekana kukabiliana na chama tawala cha waziri mkuu Theresa May cha Conservative kwa kumzuia uchaguzi wa haraka ambao waziri mkuu aliuitisha kupata uungaji mkono kabla ya mashauriano ya kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkazi mmoja wa mjini London na kujua hali hiyo iko vipi. Kuna ule kila mtu hana ule uhakika haswa mm -hmm. na kila mtu kwa pande zote mbili za kila mtu yatarajia kushinda, lakini hivi sasa watu wana wanabagua yale e, ile chama cha Conservative, uh, kuna wale ambao wana uh, wanakipekua, wanasema haswa ile um, zile, zile, zile zile issue zile changamoto zile zina, zina issues to do with migration, vitu kama hizo zinaleta shida. Kwa hivyo kuna wale wana support na kuna wale bado wanasema kina, kina, kina haswa, kuna kuna shida pale na pengine kwa wale ambao hmm. e, walikuwa wanaona hasa ukiangalia kwa mfano mm. wakati mnaangalia haya maoni ya watu ya wapiga mm -hmm. kura mwanzoni kabisa kwamba walionekana kama vile chama cha Leba ikionekana hakina nafasi ya kuweza kushinda, lakini Asa. sasa mambo yanaonekana yamebadilika, baadaye ikionekana kama vile watu wengi wanakiunga mm -hmm. mkono. Sasa labda unafikiri mm -hmm. hii inatokana na nini? pengine hasa kwa upande wa chama cha Leba yapya yamebadilika uh, haswa kuna yale um, uh, uh, kuna, kuna zile changamoto ambazo Theresa May amekuwa akijipata ambazo hazijafurahisha watu wengi, haswa kuhusu maneno ya terrorism. Uh, kwa wale waliopatikana walio um, katika, katika ule msiba uliotokea pale London Bridge, wengi wanaona kwamba Theresa May kwa kuna kule kule kuku kuku. Uh, kuzubaa kwake kidogo uh, maneno yanaendelea yanayotatanisha ya pale Manchester. Saa wengi wanaona labda katika chama kile cha Labour, maybe kuna matamanio fulani ambayo yanaweza timika wakichagua Labour, haswa labda hiyo ndo ina inaweza kuwa, uh, uh, inaweza kuwa chanzo cha msukumo huo kuelekea upande wa liba kidogo, na pengine ukiangalia kwa sasa haya mabomu yaliyotokea mm -hmm. Hii ni changamoto. Aha. Pia kama unavyosema inaonyesha ni yeah. Tofauti hayakuwepo mwanzo mm -hmm. Sasa yametokea je, mm -hmm. yanaweza kuathiri kwa namna moja matokeo ya uchaguzi mm -hmm. Kwa jinsi unavyoona watu wanavyozungumza mashambulizi mm -hmm. yalivyokuwa haya ya karibuni mm -hmm. Hasa mashambulizi hayo pia tu, uh, tu, tunaweza kuogopea kutamka kuta, tu, kuta uh, maneno zingine kama kule labda kuzileta kususia ili uh, uchaguzi uelekee upande uh, mmoja na usielekee mpande mwingine. Hiyo sasa italeta ita utatanishi sana, lakini vitu vilivyotokea kuna wale wana wa, wa, wa, u, wenye uchunguzi eh, wanao wanaochunguza maneno kama hayo, labda wanasema yanaweza kuwa yanaweza kuwa yalikusudiwa yali hapo mbele neni yalipangiwa. Ni mkazi wa London akizungumzia upigaji kura uliofanyika jana huko London. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umoja wa Ulaya unakanusha madai ya serikali ya Burundi kwamba shirika hilo lilihusika katika mpango wa kuisambaratisha serikali hiyo mwaka 2015. Hayo ni baada ya serikali ya Burundi kutoa tamko rasmi ambalo inasema kuwa kuna nyaraka zilizogunduliwa ambazo zinaashiria kuwa umoja huo ulikuwa mstari wa mbele katika harakati za kuangusha utawala wa rais Nkurunziza kwa kuwafadhili watu na mashirika ambayo ilichochea maandamano ya kupinga kile kilichofahamika kama muhula watatu madarakani wa rais mwaka 2015. Ili kujua taarifa hii tunajiunga na, na mwandishi wetu Haidala Hakizimana akiwa Bujumbura. Serikali ya Burundi inasema kuwa iligundua nyaraka zilizovuja kwenye mitandao ya kijamii ambazo zinaonyesha wazi jukumu la ofisi ya Umoja wa Ulaya hapa Burundi katika kusambaratisha serikali. Kupitia tangazo lililosoma kwenye redio na televisheni ya taifa, msemaji wa serikali ambaye pia ni katibu wake, Bwana Philippe Nzobo Nariva, anasema umoja huo ulitoa ufadhili kwa watu binafsi na mashirika ambayo yalikuwa mstari wa mbele katika kuanzisha vurugu hapa nchini katika mwaka elfu mbili na kumi na ziri mzopapuro zirashira haonaiinunifato ikomee chane yakozwe hapa Anasema nyaraka hizo zinaonyesha harakati na myenendo mibaya ya ofisi ya umoja wa ulaya hapa burundi tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne kabla ya maandamano na jaribio na kuipindua serikali la Mei elfu mbili na kumi na tano Inaonekana wazi namna umoja huo ulivyowapa pesa baadhi ya warundi au kupitia mashika yao na ambao baadaye serikali iliwakuta katika mstari wa mbele katika wale walioanzisha vurugu na maandamano ambao sasa wanakabiliwa na waranti za kukamatwa zilizotolewa na Burundi. muri iki gihe waliko warondegwa n'imitahe mpuzamakungu yasohowe n'ubutungane bw'u Burundi. Upande wake umoja wa Ulaya kupitia mwakilishi mkazi anakanusha madai hayo, anasema serikali ya Burundi ilielewa vibaya sera ya nje ya umoja huo ya kuwaunga mkono watetezi wa haki za binadamu katika mataifa mbalimbali mbali duniani. Hapa balozi Wolfram Veta anasema Umoja wa Ulaya hauna programu yoyote ya kubadili utawala nchini Burundi. Anazidi kuwa hakuna agenda za kisiasa kupitia sera ya kuwapa sapoti watetezi wa haki za binadamu, ni swala tu la kuendeleza masuala ya kutetea haki za binadamu kwa miaka mingi. Anaendelea kusema katika mataifa mbalimbali, kuunga mkono watetezi wa haki za binadam ni miongoni mwa kazi zilizopewa umuhimu katika sera nje ya Umoja wa Ulaya. Anamalizia, mvutano kati ya serikali ya Burundi na Umoja wa Ulaya ulianza mwanzoni mwa mwaka jana baada ya umoja huo mfadhili mkuu wa serikali ya Burundi kwa asilimia zaidi ya 40 ya bajeti ya kila mwaka ya serikali ya Burundi kuchukua hatua ya kusimamisha msaada wake uliokuwa ukipitishwa katika bajeti. Hatua hiyo ya tarehe kumi na sita mwezi Machi ilichukuliwa kushinikiza serikali ya Burundi kukaa kwenye meza moja na wapinzani wake ili kumaliza tofauti zao kwa amani. Idara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. VOA Mitaani. Na katika VOA Mitaani, asubuhi ya leo Waislamu wanaofanya shughuli za kibiashara nchini Kenya wakati huu wa mfungo wa mwezi Ramadhani wanaelezea hali ilivyo mwaka huu. Wengi wanasema hali ngumu ya maisha kutokana na mfumuko wa bei za bidhaa nchini humo imeathiri pakubwa mfungo wa mwaka huu, tofauti na miaka ya nyuma. Wauzaji wa bidhaa mbalimbali wanalalamika kutopata faida msimu huu licha ya matumaini yao kuwa juu. Mimi jina langu kwa maarufu naitwa Muhamed Sheh, nauza tende na mkacha mayai Marikiti. Zamani aliko nikiuza mpaka magharibi wakomesha ndoka na alfu kumi. Mimi faida siku hizi ukitoa ile pesa yake mpaka ikimalizika faida a elfu mbili ama elfu tatu kwa siku moja, labda siku tatu iko tofauti. Na mwaka huu umeshuka kidogo, ni vitu viko gali. Eh, kila mtu analia. Kwa hiyo nakua biashara nakua na ugumu wake. Eh, kama ama mikate ya mayai ino kidogo ndo na natusaidia sisi na keki keki, lakini tende ziko ghali. Zamani tukinunua 1400 mpaka 1500 saiko 2200, 700 imepanda zaidi, aniambia na kilo 10 tutauza vipi? Kushukuru Mungu tukivyo wote, leo utakaojaliwa kupata ni mikate ya mayai na keki upande wetu sisi hu, lakini kuna watu wanauza mkate ya sinia, vibibi, kuna vitu vingi, sambusa, kila mtu na kibiashara yake. Yani bora kazi kuliko kazi bora, maanake tukiwa twatembea tu na saumu huwa haina maana yote, ndio tunafadhali t tuko hapa, yaani kama kupoteza wakati lakini hakuna kitu ambayo yani faida tuko. Kitu ambacho zaidi ambacho kimepanda bei ni tende. Tende zimepanda bei, mpaka ukimwambia kastama kwa mfano robo, ukimwambia ni 8, anakwambia mwaka jana sisi tukinunua kwa 40, mpaka kwa 50. Sasa ubidi usukume kwa 70, maana yake kitu kimelala siku mbili tatu, ubidi ukisukume kivovote, angalau zisilale siku ya nne na siku ya tano. Bidhaa zingine ambazo tutanganya huwa ni hii mikate ya mayai na tutengeze sisi, wanatutengezea ni watu, ni oda, watu wanatuletea ikiwa wao wakituletea hapa mezani kuwauzia wao, tunawauzia kwa mmoja shilingi mia mbili, na sisi watu wauza moja mia mbili na hamsini na si kuwa kwa siku tuwauza kama mikate ishirini thalathini, a kuwa kwa siku pangina ikizidi ni mikate mitano au sita. Mimi naitwa Jamal Muhamed. Tunavyoona biashara ya mwaka huu si kama mwaka jana. Mi naanza kuuza tende yapata miaka mingi sana, kila mwaka nashukuru alhamdulillah, lakini kila navyokwenda kila mwaka biashara naona inazidi kupungua. Ukiangalia watu kama unavyoona hawana pesa, manake ukiangalia watu masikukuu ndio wa haya yakisongea, watoto wanataka kununuliwa kila kitu. Tunavyosikia kama serikali wasema ushuru unaondolewa, lakini sasa kwa sisi tunavyouza biashara tunavyonunua, hatuwezi kujua kinachoendelea kule mbele, wale wanaoleta mali yao ndo wanaojua wanaosema ushuru kama wao walilipia. Lakini sasa wakati huu kipindi hichi cha katikati, katika ya Ramadhani ilipofika katika lile kumi lile la kwanza, ndo ushuru wasema umeshukishwa. Lakini pia bado tunaona ajabu, unga bado uko juu, lakini ule unga sima ndo umeshuka, shaona bwana. Lakini kama unga ngano, nini naona uko standard uko pale pale hasa, ndo kukuta vitu kama watu wanashindwa kununua, mpaka yale mahitaji ya kinyumbani mtu kununua pia anaumia. Ukiangalia nyumbani kwake pengine ana family na watoto Atakonda atanunua unga mmoja, afikiri atafanya chapati, watakula watu wangapi? zi tuomba serikali wazidi kuteremsha, kama sukari, unga nganu, vitu vyenye mahitaji ya kinyumbani, lakini sio wanateremsha unga sima, si watu wote tunakula sima. Ulikuwa ukisikiliza maoni ya wauzaji wa bidhaa mbalimbali nchini Kenya wakilalamika kutopata faida msimu huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani licha ya matumaini yao kuwa juu. Sekunde chache kutoka hivi sasa utamsikiliza Meri Mgawe akikusomea muktasari wa habari. Aliyekuwa mkurugenzi wa shirika la FBI James Comey amesema Rais Donald Trump alitarajia yeye kuwa mtiifu kwake na kuachana na uchunguzi uliohusisha maafisa wasaidizi wa, wa rais pamoja na maafisa wa Rasia. Comey aliyefukuzwa kazi na rais hivi karibuni hapa Marekani alitokea mbele ya kamati ya seneti ya intelijensia akitoa maelezo kwa takriban masaa matatu ikiwa ni, ni mara yake ya kwanza kutoa maelezo kwa umma kuhusu mazungumzo ya mara tisa aliyosema alikuwa nayo na rais miezi kadhaa kabla ya kufutwa kazi. Mahakama ya uhalifu huko Kamerun imekataa kutoa dhamana kwa viongozi wawili wa haki za kiraia walioshutumiwa kwa kuongoza ghasia upande wa kaskazini magharibi na kusini magharibi mwezi Desemba. Ni miongoni mwa zaidi ya watu dazani mbili ambao bado wanashikiliwa kutokana na ghasia za mgomo na maandamano zinazoendelea katika maeneo mawili ya watu wanaoongea lugha ya Kiingereza. Mwito wa kuachiliwa kwao bado unaendelea kusababisha ghasia huku kukiwa na zuio kubwa la kufanyika mazungumzo wakati mgomo unaingia mwezi wa saba. Uamuzi wa Uturuki kutuma wanajeshi elfu tatu huko Karta unaongeza ushirikiano wao, lakini pia unapunguza uwezekano wa Ankara kufanya maridhiano baina ya Karta na mataifa ya nchi za Guba ya Uajemi ambayo yameamua kujitenga na nchi hiyo kwa madai ya kuwa inaunga mkono ugaidi. Nchi zote zimejikuta zinatengwa: Uturuki kwa kuongeza utawala wa kimabavu wa rais Recep Tayip Erdogan, na Karta kwa shutuma za kusaidia kifedha makundi yenye msimamo mkali. Mpaka hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezo wa matangazo Diodon Chuba Hiro. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na msimamizi wa matangazo Mary Mgawe. Pamoja tunawatakia asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.