Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nam, nam, nam, nam. Hakika kama ulivyosikia ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiwa siku ya Ijumaa, siku tunayosema kwamba tunachangamkia mwisho wa wikendi, wengi hasa huko Afrika wakijiandaa kuweza kujiburudisha kupatana na marafiki jamaa katika mwisho wa wikendi. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi naitwa Sunday Shomari. Kama alivyosema Kamau, ni siku ya Ijumaa ikiwa ni Juni 9 mwaka 2017, msikilizaji, hii ni vyo Express. Karibu upate mambo moto moto leo. Kamao, vitu ni vingi, tunaanzia na nini? Najua kwamba tunapozungumza mambo ya wikendi, wikendi kuna utalii unaoendelea na miongoni mwa watu wanaoishi katika nchi, na tunazungumzia kidogo kuhusu utalii huko nchini Kenya, ambapo Wakenya wenyewe wameamua kutalii nchi yao sana, nielekea chini sana. ambapo ili kuifufua hii biashara, ni wale wote ambao wanafanya na idara ya, ya, ya utalii, tushikane mikono nam idara ya utalii basi opewa ikipewa namna ya kushikana mikono ili kuweza kusonga mbele, kwa sababu inaonekana utalii kama vile umeshuka kidogo kule katika maeneo ya Mombasa. Lakini vilevile, msikilizaji, kama unavyofahamu kule Uingereza e, uchaguzi umefanyika ambapo chama cha Kiconservative cha waziri mkuu Teresa May kimekumbana na mshtuko mkubwa baada ya kupoteza wabunge wengi, na hatimaye mambo yako vipi kwa waziri mkuu Teresa May kuendelea sasa kilichopo mbele yake kwa sasa ni kukubali kuna vitu viwili kwamba, aidha akubali yeye mwenyewe apishe nafasi hiyo, kubali mageuzi mengine yaingie, au akubaliane na serikali ya ushirikishi basi, Aye, basi. Hivyo ni vidokezo tu, tutaangalia maswala mengi hayo ya utalii tumeyataja, tutaangalia maswala ya jicho linamulika nini leo. Uganda pia kuna mambo yameendelea nah, lakini da una mazito na siasa zinaendelea nchini, nchini Kenya Kenya. E, na kama unavyoona ni kwamba uchag, tume ya uchaguzi na kuja na mambo mengine hivi sasa, ikitoa taarifa kuhusu ule uhakiki utakuwa namna gani, na kama walivyosema kama Uganda hivi sasa wanajeshi wanapewa zawadi na raia. Rais Yoweri Museveni ama kutoa zawadi nyingi tu, ni zipi zote utazisikia, basi kaa tayari kusikiza mambo mengi He, leo katika View Express. Ya lakini, kwanza tuanzie Kenya. Kenya muda mfupi ambao umepita, nimezungumza na mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera akiwa kule Nairobi wakati tu mara baada ya kutoka kwenye mkutano wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC wakiwa na kampuni iliyopewa kandarasi ya kuhakiki orodha ya wapiga kura ya wapiga kura, na tuliweza kujua nini ambacho kimejiri kufikia sasa, ikizingatiwa kwamba imebaki tu miezi miwili tu takriban miezi miwili alafu kisha wapiga kura wataingia kwenye debe. Hebu tusikie mambo yalivyokuwa Nairobi leo. IEBC imeandaa kikao na shikadau mbalimbali, vikiwemo vyama vya kisiasa, mashirika ya haki za kijamii kuelezea jinsi walivyojitayarisha kuhakikisha kwa kwamba uchaguzi ujao utakuwa uchaguzi wa amani na haki. Baadhi ya waliofika ni ile kampuni au shirika la KPMG ambalo lilipewa jukumu au lilitwikwa jukumu la kuweza kupigia msasa sajili ya wapiga kura nchini, na leo limeweza kuweka bayana ripoti yake na kuweza kuweka pia mapendekezo ya ripoti hiyo ambayo inapigia msasa watu ambao wameweza kujiorodhesha, uh, kuwa wapiga kura. Na pia kuelezea kwa kina mikakati ambayo inafaa kuangaziwa na IEBC kwa hakika kwamba rekodi za watu ambao waliweza labda kupoteza maisha yao pia ziko na zinagiri, bado zinadhihirika kama wapiga kura. Ni takriban miezi miwili ambayo imebaki kabla ya uchaguzi. Je, wameelezea kwa ushirikiano na tume ya uchaguzi kwamba tayari orodha iko sawasawa kabla ya uchaguzi kufanyika? Si, si imeeleza kwamba tayari imewapa zabuni Kampuni ya Al Ghurair air kusambaza zile, zile karatasi za upigaji kura kwa Kenya na pia imehaki imeeleza kwamba takriban karatasi milioni mia moja ishirini zitaweza kutumika katika uchaguzi mkuu. Vile vile imedhihirika wazi kwamba katika hii rejista au sajili ya wapiga kura ambayo Wakenya wengi wamekuwa uh, wakielezea kwamba itakuwa ya watu milioni kumi na tisa, kuna watu milioni tatu nukta tatu ambao wamejiorodhesha pale lakini, kuanzia mwaka elfu mbili kati ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili Januari na Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa watu hawa -hawapatikani katika hawapatikani katika rejista, kumaanisha kwamba watu hawa walipoteza maisha yao na hivyo basi pia kampuni hii inaeleza IBC kwamba majina haya yaweze kuondolewa. Na Wandera, kuna mafunzo yote ambayo yametolewa kwa wapiga kura jinsi ya kutumia ama kuweza kuhakiki kupitia njia hiyo ya biometrics, bado mafunzo hayo ha, hayajaanza, lakini kile kilicho wazi ni kwamba IBC leo itakuwa inazindua itakuwa inaonyesha jinsi ya hiyo teknolojia, jinsi inavyofaa kutumika. Leo muda mfupi baada ya mkutano huu, watakuwa sasa wanaweka uwazi jinsi mkuu mfumo wa kiteknolojia utakavyoweza kutumika katika mchakato wa upigaji kura, na matumaini yetu kwamba wataweza pia kuhakikisha kwamba wananchi wanafunzwa jinsi ya kutumia mitambo hii. Sasa Sande, unajua kuna changamoto ambayo hutokea na hujitokeza wakati wa uchaguzi, hasa inapozingatiwa kwamba shughuli za wapiga kura ambao wamejiandikisha ama hali yao ya maisha inabadilika kila siku. Kuna wale labda wanaaga dunia na wako kwenye orodha na siku bado zinaendelea. Kwa hivyo uhakiki ule wakati huu utafanywa kielektroniki, na kama ulivyosikia Wandera akisema ni kwamba uh, IBC itafanya mafunzo ya kuweza kuwaelimisha watu ama kuwahamasisha kuhusiana na uhakiki wao wa majina, na ndipo unasikia wengi wanaelezewa kwamba wahakikishe majina yao yako kwenye orodha mapema kabla ya siku ya uchaguzi. Maanake, mm. Utafika pale ukaingia, ukaweka vidole kwenye mashini, kawa kwamba jina lako lalipo na ukashindwa kupiga, basi ni mambo ya Kenya. Na ulidokezea kwamba uchaguzi, mambo hali ni hivyo hivyo kule Uingereza. Vipi mambo kule yeah, Uingereza? Uingereza, uchaguzi ulifanyika jana kama tulivyosikia na, tayari matokeo yamekusha toka. Chama cha kiConservative cha Theresa May ambacho kilikuwa kinaongoza, sasa kimepoteza wabunge wengi na kushindwa kupata ule wingi waliokuwa ukiuhitaji, kitu ambacho kimekuwa ni kama mshituko kwao mm -hmm. kwa sababu sivyo ambavyo waziri mkuu alivyokuwa akitarajia. Sasa muda eh, mfupi uliopita alipata nafasi ya kuzungumza na Raymond Maro ambaye ni mwanafunzi katika chuo cha Bradford kule nchini Uingereza. Eh, atueleze yeye alivyoona haya matokeo yana maana gani? Kwanza uh, hapa Uingereza sasa hivi kuna ule eh, mwangwi wa furaha na vilevile wa taharuki kutokana na uchaguzi huu, umekuwa wa aina yake na wa kipekee zaidi E, toka jana vijana wamejitokeza wengi sana katika kupiga kura ta, tofauti na nyuma. Nadhani viongozi wao wanaanza kusema kwamba turnout ya vijana imekuwa kubwa, na hii ndio inaonyesha kwamba matokeo ya uchaguzi yanaanza kuingia, yanaleta taswira mpya kabisa, uh, hasa kwa hivi vyama viwili vikubwa vya Labour na Conservative. Uh, ukiangalia chama cha Conservative ambacho ndio kiko madarakani kimeshika hatamu walijiamini zaidi sana kwamba uchaguzi huu ungewapa nafasi kuchukua viti vingi vya uwakilishi ili waweze kutimiza ajenda yao ya kujiondoa katika muungano wa Ulaya, ambayo tayari walishapiga kura pale awali kwamba majibu yalikuwa kwamba wanajitoa. Sasa ule mchakato rasmi wa kujitoa na kuanza kuweka mikakati ya kujitegemea wao, ilikuwa sasa ndio uchaguzi huu uonyeshe taswira mpya, lakini mpaka sasa tunavyoongea Uh, uchaguzi huu umekuwa tofauti na vile wa Conservative walivyotarajia. Sasa kama hivi ndivyo, eh, waziri mkuu wa Theresa May, yini kilichopo mbele yake kwa sasa, kilichopo mbele yake kwa sasa ni kukubali, kuna vitu viwili kwamba either akubali yee mwenyewe apishe nafasi hiyo, akubali uh, mageuzi mengine yaingie, au akubaliane na serikali ya ushirikishi ambayo ndo tunaita mseto Uh, ya kuweza sasa kuunda watu wa upinzani na yeye mwenyewe eh, watu wake ili waiongoze eh, nchi ya ya Uingereza. Ingawa baadhi wana, wanaona kama vile bora apishe, lakini wengine wanasema hapana, kwa sababu yeye kwa nafasi yake bado ni waziri mkuu, ana jukumu la kuweza kuunda hiyo serikali ya umoja wa kitaifa. Uh, lakini sio lengo lao sana watu wa Conservative kwa hivyo wao walitaka wapate serikali moja ya kushinda dola kwa chama chao ili waweze kufanya mchakato huu wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya uwe rahisi zaidi. Naam. Haya basi, huyo ni Raymond Mara akizungumza nasi kutoka Bradford, mwanafunzi katika chuo kikuu cha Bradford akielezea huu uchaguzi. Lakini kama tulivyoona kwamba nilizungumza naye muda mfupi uliopita kabla ya waziri mkuu Teresa May haja kwenda kukutana na malkia wa Uingereza, lakini sasa baada ya kukutana na malkia wa Uingereza ni kwamba hivi sasa imetangazwa ataunda serikali ya ushirikiano kutokana na kwamba amepoteza wabunge wengi katika chama cha Conservative. Kwa hiyo hii ni kitu ambacho Am, ameponea chupu chupu. Naam, hali ni ngumu. <laughs> basi mambo ya siasa hayo kutoka huko Uingereza. Naona wengi sana kwenye mitandao wanaendelea kusema kwamba wanatupata kwa njia nzuri. Kwanza kabisa wewe, Paul, Rana pamoja na wengine kadhaa, asanteni sana kwa kuweza kufanya sharing ama kuwatumia wengine video wakaweza kuendelea kututazama kutoka hapa Washington DC, uh, happy mpiziwa unasema unatupata vizuri sana, asante sana Paul Juma. Hai, basi, unasema mojokoma. Mazuri kabisa. Kwenye nyu wakati wa kusoma habari moja kwa moja nam chama hivyo stazo, ni habari za dunia. Chama cha Conservative nchini Uingereza kimeshindwa katika uchaguzi wa ghafla ulioitisha waziri mkuu wa nchi hiyo Theresa May kama njia ya kutafuta uungwaji mkono wakati nchi hiyo kwa mashauriano ya kuondoka kwenye umoja wa Ulaya. Hatua hiyo ya Mei ya kuitisha uchaguzi mapema haikufanikiwa baada ya chama chake kushindwa mno na kupoteza wingi wa wabunge katika bunge la nchi hiyo. Matokeo ya uchaguzi huo yamemfedhehesha Mei ambaye aliitisha uchaguzi huo miaka mitatu mapema kwa matumaini kwamba chama chake kingepata viti vingi kwenye bunge na kuongeza nguvu katika mchakato wa mazungumzo ya Uingereza kujiondoa kutoka umoja wa Ulaya. Sasa Mei anakabiliwa na shinikizo la kumtaka juzulu huku viti 636 kati ya 650 kwenye baraza kuu la bunge House of Commons vikitangazwa kuwa wazi. Chama cha Konservative kilikuwa na viti 310 huku Chaleba kikiwa na viti 200 nane. Na waasi wa Sudan Kusini wamedai kuhusika katika shambulizi lililolenga msafara wa mabasi na magari mengine kwenye barabara moja kuu ambalo liliwaua watu wasiopungua kumi na wanne. Hayo ni kwa mujibu wa upinzani nchini humo. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba watu waliokuwa na bunduki walivamia msafara huo uliokuwa ukielekea mji mkuu Juba kwenye barabara kuu inaunganisha Juba na mji wa Nimule ulio kwenye mpaka wa Sudan Kusini na Uganda. Kundi la Islamic State limetoa video inayoonyesha mwili uliojaa damu wa mateka asili ya China ambaye kundi hilo linasema lilimuua pamoja na mwenzake wa kike kusini magharibi mwa Pakistan. Afisa mmoja wa jimbo nchini Pakistan ameithibitisha Sauti ya Amerika kwamba mtu huyo ambaye anaonekana akipumua kwa mara ya mwisho kwenye video hiyo ni mmoja wa raia wawili wa China waliotekwa nyara mwezi uliopita katika mji wa Kweta ulio makao makuu ya mkoa wa Baluchistan. Na bunge la Japan mapema leo limepitisha sheria ya kumruhusu mfalme Akihito kujiondoa mamlakani na kumwachia urithi mtoto wake wa kwanza wa kiume Naruhito, mwenye umri wa miaka 57. Akihito mwenye umri wa miaka 83, ambaye alifanyiwa upasuaji kutokana na saratani ya kibofu Ah, mwaka jana alieleza nia yake ya kung'atuka madarakani baada ya kuongoza kwa miongo mitatu, suala ambalo liliibua tena mjadala kuhusu urithi katika ufalme huo ambao umekuwepo kwa takriban miaka elfu mbili. Hii itakuwa mara ya kwanza kwa mfalme wa Japan kumwachia mwanawe utawala akiwa hai katika kipindi cha miaka mia moja. unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja, pia kutazama kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naendelea kuona wengi kwenye mitandao ama Facebook wakisema kwamba wanatutazama. Tuelezee mambo yalivyo, popote ulipo na utuambie wikendi ama ijumaa inaenda vipi, popote ulipo sande. Tuelekee wapi moja kwa moja, kamao kutoka huko? Basi tunarudi Afrika Mashariki, kule Uganda, kama tulivyosema hapo awali. Serikali ya nchi hiyo imezawadia raia elfu tatu pamoja na wanajeshi e, wamewapa tuzo maalum. Basi tuzo hizi zinahusiana na nini? Ni mchango wao katika jamii. Lakini zaidi ya taarifa hizi tunaye Kenes Bwire kutoka kule Kampala. Kenes Bwire, kwenye laini ya simu, tueleze, upo kwenye laini ya simu, tuambie habari hii huko Kampala, zaidi nini ambacho serikali na Rais Museveni amefanya hii leo? Kidogo sande, sipo Kampala, nipo nje ya Kampala, katika mji wa wilaya inaitwa Luwero, na hapa ndipo ambapo Rais Museveni ameweza kuwazawadia wanajeshi pamoja na raia kwa mchango wao katika jamii ulivyotaja, lakini la muhimu zaidi, mchango umetolewa kulingana na wale ambao walimsaidia pakubwa katika kuingia madarakani. Eneo tulipo likiwa ndio eneo lilo lililochangia zaidi katika kufanikiwa kwake, na niliweza kuzungumza na mmoja wa wanajeshi ambao wamepokea medali hizo. Uh, Kanali Charles Angina anakaweza kusema haya: kuna wanajeshi, kuna wananchi, na sisi ni jeshi ya wananchi. Kama mimi napata medali, manake mwananchi amepata, lakini wananchi pia wanapata. Kwa hivyo fanya vizuri na mwanaanza kufanya wewe pia utapata medali. Ni muhimu sana, kwani nampa kumbukumbu kwa kumbu kumbu kwa faida gani umeleta katika nchi yetu. Kwa sehemu yote wanafanya, dunia inakuona. Ile mizuri anafanya inaingia kwa rekodi, siku moja wanakustua kwamba wewe unafaa kupata medali. Naam kabisa, ulivyomsikiliza na, e, Shomari ni kwamba alikuwa akielezea malalamiko ya raia kwamba mbona hizi medali zinakuwa kila mara zinapewa tu wanajeshi na sio e, kupewa raia, lakini akasaidiwa na waziri msaidizi wa ulinzi, Okelo Ng'ora, ambaye naye vilevile anasema hapana, kila mtu anastahili kupata medali hii katika mchango wake kwenye jamii, lakini kitu muhimu ni kuonyesha kwamba wewe ujue ukifanya kitu kizuri unaweza kutekeleza kata, kwamba wewe ni mtu ambao unaonekana katika nchi ya kwako, unafurahi una kwa nchi ya kwako, na ninaonyesha kwako kwamba kweli na wewe ufanye kazi na bidii, ili nchi yako afanye aendelee vizuri. Naam, huyo ni waziri Kenneth Bwire. Kwa hiyo kuna jambo lote ambalo limezungumzwa pengine kwa wale wanajeshi ambao wamepokea hizi medali hii leo la pande wao ambao wanakumbuka wamelifanya kupitia kazi zao kwenye jeshi la wananchi wa nchi hiyo. Ndio kwa kweli wanajeshi wanafurahia sana kwamba walipotoka si pale walipo, ikizingatiwa kwamba hapa mahali ambapo ni Shomari tumekuja ni kwamba damu ilimwagika sana kiasi cha kwamba mifupa ilikuwa tu isiokotwa na hata kuna kaburi la pamoja hapa ambalo limeweka zaidi ya watu mia tatu. So kando na hayo tu kwamba medali zimetolewa vile vile, wanasema damu iliyomwagika ikaweze kuheshimika. Shomari, damu ilimwagika hapa sehemu ya Zorogwe ni sehemu ilikuweko vita kali katika jeshi ya NRN National Resistance Army na UNLM alikuwa iko katika jeshi ya gavumenti, lakini kwa kumwaga damu hiyo gavmenti ile mbaya ilimwagwa ilitolewa na wanajeshi ya National Resistance Army, juu ya hawa kumwaga damu hiyo ndio leo tunaweza akakuwa na kumbukumbu ametupo ndani yake leo. Asante sana Kenneth, tunakushukuru. Huyo Bwire ulivyosikia, Shomari, labda la muhimu kuongezea tu ni kwamba alipokuwa anamalizia zawadi ambao waganda wamepata ni kwamba zile hati miliki za ardhi zimesimamishwa, si lazima mtu afurushwe kutoka ardhi yake sababu ya hati miliki ama kutozwa pesa yoyote, na atakayefanya hivyo, Museveni amesema kama anataka kumwaga damu basi atakabiliana naye moja kwa moja. Tunakushukuru sana Kenneth Bwire kutoka huko Uganda ni jicho letu, tunabaki Uganda tu, lakini unajua mambo ya Uganda sasa yamekuwa mazuri, wanakumbuka kitambo mm. kulikuwa ni vita, hamna vita tena sasa. Leo ilikuwa ni watu wanapewa nini? wanapewa medali, wanapewa wanapewa medali. Basi tukiwa katika hali hiyo hiyo tu ya medali, tubaki Uganda, tumpate mwanamuziki Eddie Kenzo, anasema mbilo mbilo. kwa hivyo tuone miondoko ya Kiganda Uganda. Lakini hata hivyo, bora tukaweza kutambua kwamba kuna wengi wanaoendelea kututazama na tunashukuru sana. Asante sana Olario von Isben, ukiwa kule Bamako Mali, na pia wewe Sayenda Matondo umeweza kushare, uh, video tunashukuru sana na tunafurahi tukiona wengine we Kalori Alexander pamoja na wengine wengi Sande Sande Saidi Hamisi Luje yuko Tabora Tanzania Vivian anasema mimi nilikuwa katika nafasi ya hakika anasema Edi Kenzo nikosha sana na miondoko yake, hii ngoma Dikenzo Kamau na kweli kweli, anasema. Emmanuel Ntombi anacheka tu anasema, ha, ha, ha, ha, furaha ndio hiyo ngi. Asanti sana tunakuona Emmanuel Ntombi, lakini hebu tuelekee huko nchini Kenya ambapo hali ya utalii baada ya kudorora sana na kurudi chini watalii na watu nchini Kenya uh, wameweza kujikakamua. Lakini kabla ya yote jicho tuone ambalo linamulika leo linamulika kina mama kwamba kina mama wamekutana na vifo vya kinamama vinavyotokea hasa kutokana na kule kujifungua kwa upasuaji nini ambacho kinasababisha nini kinatokea kwenye jicho letu lucy patrick amemulika hayo tumsikilize leo kwenye jicho letu nimezungumza na daktari na yeye anazungumzia tatizo la akinamama kuvuja damu nyingi baada ya kujifungua karibu kwa majina naitwa dr mike ndabila na leo ningependa tuzungumzie postpartum hemorrhage ambayo ni utokaji wa damu wa kupindukia kwa mama aliyetoka kujifungua. Hili ni tatizo kubwa katika nchi zetu zinazoendelea, na hii inapelekea vifo vingi ambavyo vinahusiana na, na ujauzito kwa mama. Kwa utangulizi tu, postpartum hemorrhage ni utokaji wa damu kwa mama aliyejifungua kwa njia ya operation damu ikitoka iki zaidi ya ml elfu moja na kwa mama aliyejifungua kwa njia ya kawaida damu imetoka zaidi ya ml mia tano ataweza kupata hicho kitu kinaitwa postpartum hemorrhage. Nini kinapelekea? Kuna vitu vikuu vitatu: moja ni uterine atony ambayo kwa Kiswahili inamaanisha kushindwa kukakamaa kwa misuli ya mfuko wa uzazi wa mama baada ya kujifungua. Cha pili ni retained tissue of conception, ambayo kwa Kiswahili pia ni kubaki masalia ya baadhi ya tishu ambazo ziliambatana na ujauzito, na cha tatu ni tea. Hii ni majeraha yanayojitokeza baada ya jitokeza, mama kujifungua na bado yanakuwa anatoka damu na yakapelekea mama kupoteza damu nyingi na kupata hiyo PPH. Ni nini ambacho kinapelekea huyu mama sasa mpaka akafikia hatua hizo za kupoteza damu nyingi wakati wa kujifungua? Ni mambo kadhaa. Moja ni kwamba mama hajajifungulia sehemu ambayo kuna wataalamu sana sana watu wanaojifungulia majumbani. Mbili ni kwamba amejifungulia hospitali lakini watu hao hawana utaalamu wa kuweza ku, hawana ujuzi wa kuweza kumsaidia mama huyo. Cha tatu ni kwamba watu wan, wapo hapo lakini wameshindwa kuigundua na kuweza kuidhibiti. Na madhara ambayo yanaweza kujitokeza baada ya mama kupoteza damu nyingi ni yapi zaidi? Madhara makubwa yanaweza kujitokeza ni mama kupoteza uhai wake baada ya kutoka damu nyingi. Tunajua mwili yetu inategemea damu, mama presha yake itashuka, ataanza kujisikia vibaya, na asipopata msaada, mwisho wa siku ata poteza uhai wake. Ushauri wako wewe kama daktari nini, mama mja mzito akifanya ili kuepuka hayo? Kwanza napenda kutoa rai kwamba kila mama aweze kujifungulia sehemu husika, ambayo ni sehemu ya vituo vya afya au sehemu yoyote ile yenye wataalamu. Lakini pili, serikali izidi kuongeza wafanyakazi wengi wa afya wenye ujuzi katika vituo vyetu vya afya ili waweze kuwasaidia wamama, na tatu ni kwamba watu wauzulie kliniki kwa sababu matatizo mengine yanaweza kupelekea hili tatizo, yanaweza yakagundulika wakati wa kliniki na yakawa yametafutiwa suluhu na kabla mama ajaingia kwenye tatizo hili. Basi mambo ndivyo alivyo. Umesikia matatizo ambao kinamama wanapitia baada ya labda y kujifungua. Naam. kuna majina mazito ya kiudaktari pale, lakini kwa kweli ni swala ambalo linaendelea kushughulikiwa kwa kina, ili kinamama wetu waweze kujifungua na hata baada ya kujifungua wawe salama kabisa. Basi, basi tuelekee Kenya. Sasa Kenya, tuangalie swala la mambo ya utalii. Kuna ma... swala ambalo vijana wamegusia mm -hmm. Sasa hivi ambao kwenye utalii, unaona kama vile utalii umekushuka sasa. Mnazungumzia swala hili, na kuna kitu kinaitwa local tourism, yani utaliwe, nyewe, hmm. Utalii wa nyinyi wenyewe kwamba mnatembea katika taifa lenyu na kuweza kujikuza utali, utalii wa ndani. Hebu basi tuweze kumakinika zaidi kuhusu swala hilo la utalii huko nchini Kenya. Barabara kabisa, sande Shomari na Harison Kamao, mkiwa Washington DC. Mi niko katika ufuo wa bahari kujaribu kutathmini yale ambayo wamiliki wa hoteli wa juma lilopita waliposema kwamba wana matarajio ya ukuaji wa utalii, hasa ule wa kinyumbani ambapo hoteli kwa sasa hivi zimeshamiri e, asilimia kubwa ya wageni wa kinyumbani na pia kufunguliwa kwa reli ya kisasa, wakitaja kwamba itaongeza idadi ya wageni wanaozuru katika eneo hili la Mombasa Kenya. Lakini je, kwa vijana ambao wanafanya biashara katika ufuo huu wa bahari mambo yako vipi katika biashara zao wanazozitekeleza katika ufuo huu? Kwa majina, naitwa Peter Oscar Gobwero. Mimi kazi yangu kubwa sana ni kubeba wageni kwa wapeleka na boti kuangalia marine organism. Hii biashara nimeifanya kwa muda wa miaka sita, na kufikia sasa kwenye inaelekea basi, inaelekea mahali ambapo iko down sana, inaelekea chini sana, ambapo ili kuifufua hii biashara, ni wale wote ambao wanafanya na idara ya, ya utalii, tushikane mikono ili tulipelekea hili gurudumu mbele, kama vile kukongea vizuri kwa vyombo vya midia sia, kuelezea kukaribisha wageni kutoka nchi tofauti tofauti kama vile wageni kutoka ng'ambo, England, Ujerumani, Ufaransa, juu hao wakifika hapa hao ndo hutumia pesa za kigeni na pesa ya kigeni ndo hujenga Kenya. Chaguzi za Kenya zimetajwa kuchangia kuporomoka kwa sekta ya utalii ni siku sitini kufika katika uchaguzi mkuu, muna matarajio gani? Kuna hofu zozote kama wafanya biashara katika ufuo wa bahari? Hofu tuko nayo kwa sababu huu chaguzi ukienda kiuzuri bila kuwa na fujo, wageni nadhani watakuja, lakini kukiwa na fujo hawatakuja kwa, kwa sababu wageni wengi yani hapa Kenya, yani kile kilichokuwa O7 ndo pia nacho kiliwatia akiwea. Sasa najua hivi mwanzo, hata hii season ya kuwa kidogo huwa kuna wageni wengi, lakini vile tandege nyingi zimekata, kwa sababu tuenda kwa uchaguzi, na wanasema sisi Wakenya huwa uchaguzi wetu lazima kuwe na fujo. Hii election inayokamu yuka, ina hawa wageni tuliko, tuliko nao sasa, wengi wao ni Waafrika, ambapo sasa tukiwa sisi Waafrika wenyewe, yaani wala Wakenya wenyewe wakiwa ndio wanatawala kwa kwenye ufuo, basi hichi kipato chetu kitaenda kitaenda chini. Ni hayo tu kwa sasa. Kutoka hapa Mombasa nasema shukrani sana, muwe na kazi njema. Haya, asante sana Amina kutoka kule Mombasa, akieleza hayo mambo ya utalii. Kama unavyoona watu sasa wanaanza kuona utalii unakuwa, lakini kuna changamoto zake, akitueleza kwa makini swala hilo. Kweli kabisa, lakini kwa, watu wakijikakamua wenyewe kuweza kuinua uh, sekta ya utalii itawezekana, na kwamba sekta hiyo ikawa nawiri tena na watu wakapata hata ajira na lishe na ndivyo mambo yalivyo. Nikiangalia naona kwamba wakati unatupa kisogo, lakini popote ulipo, najua kwamba ijumaa yako na pia kuendelea hapo mbele, mwisho wa wikendi itakuwa ni sawasawa. Sawa kabisa, tunapojiandaa tena kuonana kwenye VOA Express siku ya Jumatatu, bila kusahau kusikiliza VOA Express weekend Unapojivinjari na kufurahi na rafiki zako. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu, na mimi ni Sunday Shomari. Na watakieni wote ijumaa njema, ijumaa karimu. Kwa wale wanaofunga, mwendele na mfungo mwema. Basi mambo kutoka Vio Express, kwaherini.