Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni Sandei Shomari, ikiwa leo ni Ijumaa, Juni 9 mwaka 2017, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu jioni ya leo, matokeo ya uchaguzi wa Uingereza ya zua wasiwasi wa iwapo waziri mkuu uh, Theresa May ataweza uh, kuwa na ushawishi wa kutosha baada ya chama chake cha, cha Conservative kupoteza viti vingi na leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada, tutakuwa na kipindi chetu cha live talk, ambapo leo tutazungumzia mgomo wa wauguzi unaoendelea nchini Kenya, ambapo wewe msikilizaji utapata nafasi ya kuuliza maswali au hata kutoa maoni yako. Basi hilo litatokea baada ya habari za dunia utakazosomewa na mwenzangu Sandei Shomari. Chama cha Konservative nchini Uingereza kimepoteza viti vingi katika uchaguzi ulioitishwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Theresa May kama njia ya kutafuta uungwaji mkono wakati nchi hiyo ikijitayarisha kwa mashauriano ya kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya. Hatua hiyo ya Mei ya kuitisha uchaguzi wa mapema haikufanikiwa baada ya chama chake kushindwa kupata wingi wa wabunge katika bunge la nchi hiyo. Matokeo ya uchaguzi huo yamemfedhehesha Mei ambaye alivutisha uchaguzi huo miaka mitatu mapema kwa matumaini kwamba chama chake kingepata viti vingi kwenye bunge na kuongeza nguvu katika mchakato wa mazungumzo ya Uingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya. Sasa Mei anakabiliwa na shinikizo la kumtaka juuzulu huku viti 636 kati ya 650 kwenye baraza kuu la bunge au House of Commons vikitangazwa kwa wazi, chama cha Conservative kilikuwa na viti 310 huku kile chama cha Leba kikiwa na viti 258 na, na, na hata kama chama cha Conservative kingepata viti vyote vilivyosalia, bado hakingeweza kufikisha idadi ya viti 326 inayohitajika ili kupata ushindi wa mara moja. Kabla ya uchaguzi huo wa Conservative walikuwa na viti 330 huku Leba ikiwa na viti 229. Uingereza amejikuta katika hali isiyo hakika kisiasa baada ya chama kikuu cha upinzani cha Leba kurejea kwenye ulingo wa kumnyima waziri mkuu Theresa May na chama cha Conservative kupata wingi katika bunge au House of Commons kwa kiasi kikubwa kutokana na ongezeko la wapiga kura vijana katika moja ya uchaguzi wa aina yake kwenye historia ya nchi hiyo. Kamari ya waziri mkuu Theresa May kutaka kuongeza idadi ya wabunge imeshindwa na kuleta mashaka kama ataweza kuongoza serikali ya wachache akiungwa mkono na muungano wa Ireland kaskazini. Wito kutoka chama cha Leba, viongozi wa vyama vya, vya tatu na baadhi ya Conservative unamtaka waziri mkuu May aachie madaraka. Rais Donald Trump amerudi tena kuandika kwenye ukurasa wake wa Twitter baada ya kuwa kimya jana Alhamisi, siku ambapo mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi ya Marekani FBI alipokuwa akitoa ushahidi mbele ya kamati ya bunge. Rais aliandika hii leo kwenye ukurasa wake kwamba hana makosa na Comey ni mtoaji siri. Trump alimfukuza kazi Comey mwezi Mei akisema hili jambo la Rusia liko kichwani mwake wakati alipoamua kumfukuza kazi mkuu huyo wa FBI wakati alipokuwa akiongoza uchunguzi juu ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka jana. Komi alitoa ushahidi jana bungeni kwamba Trump alikuwa akimtaka aache kufanya uchunguzi dhidi ya mshauri wake wa zamani wa usalama wa taifa, na kwamba maafisa wa White House walisambaza uongo ili kuficha sababu ya kufukuzwa kwake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waasi wa Sudani Kusini wamedai kuhusika katika shambulizi lililolenga msafara wa mabasi na magari mengine kwenye barabara moja kuu, ambao liliua watu wasiopungua kumi na wanne. Na hayo ni kwa mujibu wa upinzani nchini humo. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba watu waliokuwa na silaha walivamia msafara huo uliokuwa ukielekea mji mkuu wa Juba kwenye barabara kuu inayounganisha Juba na mji wanimule, wa Nimule ulio kwenye mpaka wa Sudani Kusini na Uganda. Msemaji wa upinzani nchini Sudani Kusini, Lam Paul Gabriel ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba vikosi hivyo vya waasi vilikuwa vikilenga vikosi vya serikali, lakini raia waliuwawa kwenye shambulizi hilo. Msemaji huyo amewatahadharisha raia dhidi ya kusafiri pamoja na askari. Lakini ingawa Gabriel amedai kuwa waasi waliwaua watu arobaini, msemaji wa polisi nchini Sudani Kusini Daniel Justin Bolon amesema kuwa ni watu kumi na wanne waliopoteza maisha yao. China imeonekana kuchukua nafasi ya juu katika uongozi wa masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa baada ya Marekani kujitoa kwenye mkataba wa Paris, lakini italipa gharama kubwa kwa hatua hiyo, kwa sababu kujitoa kwa Marekani kutapeleka kupungua kwa kiasi kikubwa cha ufadhili wa miradi ya mazingira na Beijing huenda ikalazimika kujaza pengo hilo. Muda mfupi baada ya rais Trump kutangaza uamuzi wake wa kujitoa kwenye mkataba huo, China ilisisitiza tena nia yake ya dhati kwa makubaliano hayo na kutoa taarifa ya pamoja na Umoja wa Ulaya ikisema kwamba upatikanaji wa nishati safi itakuwa ndio mhimili mkuu wa ushirikiano wao wa pamoja. Hiyo imepelekea kutambua kwamba China huenda itachukua nafasi ya Marekani kama kiongozi wa dunia katika kupunguza utoaji wa hewa chafu. Kundi la Islamic State limetoa video inayoonyesha mwili uliojaa damu wa mateka asili ya China ambaye kundi hilo linasema lilimuua pamoja na mwenzake wa kike kusini magharibi mwa Pakistan. Afisa mmoja wa jimbo nchini Pakistan ameithibitishia Sauti ya Amerika kwamba mtu huyo ambaye anaonekana akipumua kwa mara ya mwisho kwenye video hiyo ni mmoja wa raia wawili wa China waliotekwa nyara mwezi uliopita katika mji wa Kweta ulio makao makuu ya mkoa wa Baluchistan. Afisa huyo hakutaka jina lake litajwe kwa sababu alisema kwamba mamlaka za Pakistan hazijapata miili ya raia wao, na hivyo basi hakutaka kutoa taarifa rasmi juu ya hatima ya wageni hao wawili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Hua Chunying, amesema hii leo katika kikao cha kawaida na wanahabari kwamba Beijing imeambiwa na Islamabad kwamba mateka hao wawili huenda wameuawa. Bunge la Japan leo limepitisha sheria ya kumruhusu mfalme Akihito kujiondoa mamlakani na kumwachia urithi mtoto wake wa kwanza wa kiume Naruhito mwenye umri wa miaka hamsini na saba. Akihito mwenye umri wa miaka themanini na tatu ambaye alifanyiwa upasuaji kutokana na saratani ya kibofu mwaka jana, alielezea nia yake ya kungatuka madarakani baada ya kuongoza kwa miongo mitatu swala so, ambalo liliibua tena mjadala kuhusu urithi katika ufalme huo ambao umekwepo kwa takriban miaka elfu mbili hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa mfalme wa Japan kumwachia mwanawe utawala akiwa hai. Akihito alikuwa na umri wa miaka 56 alipochukua usukani mnamo Januari mwaka elfu tisa mia themanini na tisa baada ya kifo cha baba yake mfalme Hirohito. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa maafisa wa Japan wametaja mwisho wa mwaka ujao kama wakati ambapo Wakehito atamwachia mwanaye mamlaka, ambapo mfalme huyo atakuwa ametimiza umri wa miaka 85. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye Live Talk hii leo, tukizungumzia mgomo wa wauguzi unaoendelea nchini Kenya. Wauguzi hao wanalalamikia serikali kwa kutotii ahadi ilizotoa za nyongeza za mishahara. Mkataba huo ulikuwa umetiwa saini na chama cha wauguzi, serikali kuu pamoja na serikali ya majimbo, lakini tume inayoshauri serikali kuhusiana na mishahara ilipinga mkataba huo, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa Jumanne na shirika la habari la Reuters kulingana na afisa mmoja mkuu wa muungano huo. Mgomo huo ambao unakuja wakati kampeni za uchaguzi wa mwezi Agosti zikiwa zimepamba moto sana umeendelea kusababisha mateso makubwa kwa wagonjwa walioko hospitalini na pia wanasiasa huku wakiendelea kutafuta kura. Kwa mujibu wa katibu mtendaji wa muungano wa kitaifa wa wauguzi wenye wanachama elfu wanachama wake wote wataendelea kubaki kwenye mgomo hadi pale serikali itakapokubali kutia saini mkataba huo. Baraza la magavana limesema kuwa linapanga kushinikiza serikali kuu kuhusu mgomo huo. Kushiriki nasi kwenye live talk leo tunaye Stefi Ojiambo ambaye ni muuguzi kwenye hospitali ya Port Victoria iliyoko kwenye subkaunti ya Busia magharibi mwa Kenya. Vilevile vile tunaye Agrin Zomo ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kiuchumi nchini Kenya. Pia, tuna mwandishi wetu Kennedy Wandera ambaye yuko kule Nairobi na ambaye amekuwa pia akituripotia na kufuatilia mambo kuhusiana na mgomo huo tangu ulipoanza. Baadaye tutakuwa naye Bwana Nelson Makanda ambaye ni katibu mkuu wa Baraza la Makanisa, vilevile Okia Omtata, mwanaharakati wa haki za kiraia kutoka nchini Kenya. Sasa hivi kwenye laini ya simu Tunaye, tutaanza naye Stefi Ojembo, ambaye ni muuguzi na ambaye hakika anahusiana na suala tunalolizungumzia la mgomo wa uguzi. Karibu sana Stefi Ojembo kwenye Live Talk, utueleze wewe kama muuguzi, mambo yamekuwaje tangu mgomo huu uanze. Asante sana karibu. Um, mimi kama, asante sana karibu tena. Mimi kama muuguzi Um, tunaona kuwa ni kama tunapigwa chenga, Naam, na SRC na serikali, kwa maana kabla tufikie katika huu mkataba washirika wao wakazungumza kukubaliana, lakini imefika kiwango cha kuweka sahihi, watu wanaanza mvutano. Lakini... na ndio tunaona kama sisi wauguzi mm -hmm. Samahani, endelea endelea endelea, tunakusikia vizuri Stefi. Na hapa ndio tunaona sisi kama wauguzi, tunaona tunataka kuchezwa, kwa maana haya ni mambo ambayo tulishajadili, wakaona ni mambo yanayotimizwa, so ikifikishwa mbele ya SRC SRC yao ilikuwa kubali kuwa haya mambo yamazatimizwa, hawa wakakataa tena, mambo imerudishwa nyuma. Tunaona kama wauguzi, imefika huu wakati ambao haya mambo yanafaa yatimizwe ai kuweka sahihi kwa, kwa hiyo CBA. Okay, Stefi tutarudi kwako usiondoke kwenye laini ya simu, ni wakaribishe wageni wengine wetu. Agri Nzomo, wakati ni wako, karibu kwenye live talk, kidogo guzia swala unavyolitazama hili la wauguzi nchini Kenya na migomo ambayo inaendelea kutokea kila uchao. Karibu sana, asante sana. Asante sana kwa kunikaribisha katika mada hii ya leo. Naam. mm. Endelea, tueleze sasa ingapo, ijapokuwa najua kwamba hauko kwenye sekta ya afya ama ile ya wauguzi, wewe pia ukiwa mtu ambaye una utaalamu katika masuala ya kiuchumi nchini Kenya, utueleze hasa mgomo huu wa wauguzi una athari gani za kiuchumi na unautazama vipi katika hali ya maisha na pia wagonjwa wanaoteseka? Ah, ni kweli kwamba Eh, jamii ambalo halina siha nzuri ama jamii ambalo halina Clear Health Service huwa aliko na shida, maanake eh, wenye nchi ambayo hawana siha ya ambayo imeidhimishwa na WHO hawawezi kutekeleza wajibu wao na kazi zao kwa mujibu ambao umetengwa na katiba na pia vilevile Uh, kushughulikia masuala ya jamii zao katika sehemu mbalimbali ambazo wanazotoka, lakini la msingi ambalo tunapaswa kuangazia katika jambo hili, mm, si hilo. Uh, maanaake hata kama wewe ni mzazi eh, na uko na watoto. Watoto wana mahitaji mengi, wengine wanataka ununue gari, wengine wanataka ununue ndege, wengine wanataka ufanye lili na lile, lakini ni muhimu kabisa uh, kwamba Uh, wakati jambo hili linapotekelezwa huwe kuna ule utu na kuelewa jamii ambalo liko uh. Kwa kwangu mimi ninaonelea ni vyema uh, wauguzi wale ama manesi wale wetu waweze kuelewa kwamba tuko katika nchi ya Afrika na tuko katika nchi ile ambayo iko katika, katika ile inaitwa na Waingereza aw na mambo mengine wanaotaka yatekelezwe hayawezi yakatekelezwa kwa sasa hata katika serikali hii hata ingine ikija no. Kwa nini inasema no? Vile maanake, jambo la msingi ambalo linazojiuliza nini, kama mwanaharakati na vile vile katika mtaalamu wa mambo ya kiuchumi ni kwamba kwa nini sasa, kwa nini sasa no? Tunajua kwamba uchaguzi mkuu, uchaguzi mkuu unakuja na kuna siasa mingi hapa na pale bwana agree. Langu ni, langu ni Mm, ni vizuri umeguzia swala la kiuchumi na pia kisiasa, na tutaingia kabisa katika swala la kuangalia mambo ya siasa yanavyoendelea, lakini nipe nafasi kwanza nimkaribishe Bwana Ukia Omtata ambaye ni mwanaharakati wa haki za kiraia na haki za kibinadamu. Karibu sana kwenye live talk, tueleze kwamba mgomo huu na utazama vipi huu wa wauguzi nchini Kenya, na sasa mchakato wa siasa unapoendelea, uh, wale pia wakiitisha mishahara yao, haki za mgonjwa ama haki za raia nazo ziko vipi? Jambo uh, la kwanza ni kwangu, kwa vile naona ni kwamba watu ambao wanatoa huduma maalum kama mba, -ma kama kwenye afya, kwenye polisi, kwenye mawasiliano ya ndege na kadhalika, hawatakikani kwenda kwenye strike ama kwenye mgomo. Inatakikana tu na mikakati, na pia na taasisi ya kushughulikia malalamishi yao ya, ya, ya, ya ufanyikazi, na kama kuna shida itatuliwa bila haja ya kwenda kwenye haja ya kwenda kwenye mgomo. Na sasa ukiona kaa hapa Kenya, hiyo shida ipo kwamba hatujapia mikakati ambayo inaweza kutusaidia kushughulikia malalamishi ambayo watu ambao wanapewa huduma muhimu kabisa kwenye dola ambazo hazistahili az kufurugwa hata dakika moja. Na hawa wafanyakazi wa idara ya afya ambao wamegoma sasa hivi Wameleta shida kubwa kwa watu maskini ambao wanategemea huduma ya afya ya serikali. Hawadhulumu serikali kwa vyovyote vile. Wale wakubwa wa serikali hawahitaji huduma yao, ambao wanahitaji huduma yao ni wananchi, mara nyingi ambao hawajiwezi, awezi kuenda kwa hospitali binafsi. Na kwa hivyo ni kinyume sana cha haki za kibinadamu kwao kwenda kwa mgomwa, lakini isitoshe pia wana malalamisho ambao wako nayo na kusema ya kwamba walikuwa wamepata, wametengeneza CBA, collective bargaining agreement, ambayo wangependa itiwe kidole na serikali, na serikali imekataa kutia kidole. Na pia sasa, ukiangalia collective bargaining yao, ukiangalia wanalalamika ya kwamba wangependa mishahara yao iongezwe, na ukiangalia walio wanateta zile zile, ukiangalia madaktari wanateta zile zile, iongoze iongezwe iongeze. Na sababu na msingi wa hiyo hayo mahitaji ama hayo matakwa ni kwamba wanasiasa ambao ni viongozi wamejiwekea mishahara ya juu sana, na hiyo mishahara wengine wakiangalia wanaona ya kwamba sasa kama MCA ambayo huihitaji masomo yoyote ama kutoa jasho lolote, kuwa MCA analipwa mshahara wa juu kuliko daktari ambaye anatakana aende asome, aende university, afanye miaka mingi, aende attachment, afanye nini. nahayo ndio salary structure katika uhudumu wa serikali sawasawa kabisa. Na suluhu ya hili jambo ni kufanya overall salary overhaul, ili tuwe na tuwe na connection between highest kaona mbaya nasaa anapata mshahara wa chini kabisa, ndio tuweze kutatua hilo jambo. Kwa sababu tukiangalia eria moja moja, utaona tu ataendelea kugoma, ataendelea kugoma, ataendelea kugoma. Tunakushukuru bwana ukia um, wa mtata, naomba ukae hapo kwenye laini ya Clyde, simu. Bwana umtata, bwana umtata, tunakushukuru naomba usubiri kidogo hapo bwana umtata. Kipindi live tutakutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika nazungumza uh, hapa ni Sandey Shumana, nikipenda chukue nafasi hii kurudi kwako uh, Stefi. Jambo kwa upande wako wewe binafsi ni muuguzi, unafanya kazi, unafahamu hali ilivyo kwenye maeneo mbalimbali ya uuguzi. Labda kwako Stefi, kama unalipata hapo ulipo ukiwa wewe ni muuguzi, unaweza ukatueleza yale ambayo unafahamu kwa sasa yanayoendelea katika hospitali mbalimbali mbali ambapo wauguzi hawaendi makazini wenzako na ni nini ambacho wanachozungumza wao wanasubiri kifanyike kwa sasa, kwa sababu tunajua mazungumzo yalianza upya ya kutafuta malipo yao, na nini ambacho kinazungumzwa na viongozi wa wauguzi kwa sasa? Um, asante sana. Kwa sasa mazungumzo hayajasonga mahali popote okay. Maanake um, jana wakubwa wetu wakubwa wa wauguzi ilikuwa wakutane na hawa wakubwa wa Council of Governors na SRC lakini walikaa masaa matatu, hao wenzao so, hawakukuja. Kwa hivyo wakubwa wetu walisema, wakubwa wauguzi wamesema, kwa maana walienda kungojea serikali na serikali haikukuja hata baada ya masaa matatu, wao wameenda. Kwa hivyo serikali wakitaka kuzungumza tena na wakuu wa wauguzi, wataenda watafute um, kurudi katika sehemu ya hospitali. Kwa sasa hatuendi kazi, wananchi um, wanapitia wakati mgumu kwa maana ha, hakuna watu wanatibiwa, kwa hivyo ndio watu wanaumia, na wakati kama huu, uh, mtoto alisema, uliuliza um, mbona sasa, uh, huu mgomo haujakuja, ha, sasa kutoka out of nowhere. Haya ni mambo yalijadiliwa, na ilikuwa tarehe mbili mwezi wa sita ilikuwa wachie sahihi huu mkataba. So, hii sio jambo ambayo imetokea tu kutoka kwa hewa. Haya ni mambo yalikuwa wamepangwa, lakini serikali imeamua kucheza tena na wakuwa wauguzi stafi, unaposema, stafi, unaposema ni mambo yalikuwa amepangwa, hebu kidogo, wewe mwenyewe kama muuguzi, tuelezee kidogo wasikilizaji hmm. waweze kujua hasa kido, najua kwamba labda hautaeleza kwa kina mambo yote. Hebu tuelezee mkataba huu ulihusisha mshahara, ulihusisha nini, ili tuelewe kweli wauguzi wameenda kwenye mgomo kwa sababu ya sababu mbili tatu, ya kuna sababu kadhaa ambazo zinazihusishwa katika huu mkataba ni hile swala la allowance, kunazo risk allowance, uniform allowance. Huu mkataba pia unashirikisha mambo ya uajiri wa kazi. Tunajua kuwa ukienda na kuna ile ratio, yani hile namba ya wauguzi ambayo inafaishirikishe wagonjwa, kuna ile kiwango ndio muuguzi asiwe amepewa kazi nyingi, asiweze kupatia wagonjwa wa wake. Hmm, ni kiwango e, kama kipi? Ratio iko vipi? ya Kenya saa hii hmm. Yeah, I tuko no, kiwango ya nas moja anahudumia wagonjwa elfu moja na hata hiyo iko juu sana, ukiangalia na ile huu ratio inahitaji nasi kwa mgonjwa si, kwa hivyo hivyo ilikuwa ina inatizamia mambo kama hayo ilikuwa imeleta ndani vile wataajiri wauguzi ili kupunguza hiyo kazi nyingi, mvigo mwingi kwa muguzi mmoja, ndo hata wagonjwa wetu waweze kushughulikiwa vizuri. Kuna hayo mambo ya allowance, kuna mambo ya promotion, kwa maana sahii nursing imepandishwa ime, ime kutoka ile kiwango ya certificate, to diploma, right now, kuna wauguzi wa, wa degree, kuna wauguzi wa, wa masters, na kwa hivyo huta hatutarajii um, kuwa ule muguzi ameingia katika kiwango ya certificate atalipwa ama ataangaliwa sawa na ile amefanya masters. These some of the issues they will be addressed na CBA uh -huh. na ile ya Asante sana kwa sababu ya kutudokezea hasa mambo ambayo yamekuwa yanalalamikiwa, mambo ya ratio, mambo ya, ya uniform, na mambo ya risk allowance kama ulivyosema, lakini tutarudi kwako na tutarudi pia kwa Okiao Mtata na uh, agri bwana Agri Nzomo. Lakini tuna mwanahabari wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera ambaye anaelezewa yuko kwenye simu, amekuwa akitangaza hali ilivyo. Wewe upande wako Kennedy, ningetaka tu wakati wiki moja inapoenda kumalizika, tangu mgomo huu uanze, tueleze hali ni vipi miongoni mwa wagonjwa, wananchi wa kawaida wanasema nini, na hali ikoje kutokana na mgomo huu wa wauguzi? Asante sana, Harizon. Naam, e, e, suala ambalo limeibua usasa sana nchini na a, pia kupatikana kwake Wakati wa uchaguzi pia, wengi wanasema kwamba huenda swala hili likawa ni la siasa. Manake nieleze tu kidogo kwamba si mara ya kwanza kwa wauguzi hao wanagoma. E, kumbuka kwamba mwaka jana waligoma kwa takriban majuma mawili na baadaye kuweka makubaliano na baraza la magavana na wizara ya afya na katika yale makubaliano ambayo waliweza kuweka walikubaliana kwamba asilimia sitini ya yale ambayo waliweza kuyafikia yataweza kutekelezwa katika mwezi wa Januari mwaka huu na kile kina uh, asilimia arbanne uh, itaweza kutekelezwa Julai mosi lakini ma- hawa madaktari hawa wauguzi wanaeleza kwamba haya hayajaweza kupewa kipaumbele na, uh, na na baraza la magavana na na, na wizara ya afya. Lakini tumeweza pia kuzungumza na baadhi ya wagonjwa wa, wa ambao wameweza kuathirika sana kutokana na mgomo huu. Ni, ni hali tata zaidi, maanake wengi wanaeleza kwamba hali hii si nzuri na serikali ingejitahidi ihakikishe kwamba swala hili linaweza kupewa kipaumbele na kuhakikisha kwamba uh, zile huduma uh, ambazo ni muhimu sana katika sekta ya afya zinaweza kurudishwa, lakini hili bado halijaweza ku, uh, kuafikiwa. Na pia nieleze kwamba uh, taarifa tulizonazo ni kwamba takriban uh, watu ishirini wameweza kupoteza maisha yao kwa sababu wengi wanafika pale hawapati matibabu. Na nieleze ni tu kisa cha mwanamke mmoja ambaye anaripotiwa kusafiri umbali wa kilomita hamsini kujifungua katika uh, kutoka hospitali ya Olkalau hadi kule Naivasha alikojifungua. Kwa hivyo ni hali ambayo inaotata zaidi, na wengi wanaeleza kwamba inafisha moyo, maanake serikali iwapo basi inayachukulia masuala ya ya, ya ya ya sekta ya afya kwa, mm -hmm. kwa, kwa uzito ingefaa inge kuyatekeleza kwa haraka mno. Asante sana Kennedy Wandera, naona kwamba kuna wengi pia sande wasikilizaji wetu ambao wa wameandika ujumbe kutokana na swali la mgomo huo wa wauguzi. Naona Abdalla Mdambo akiwa kule nchini Kenya anasema kwamba viongozi wa Kenya wameingilia kampeni sana na kusahau kwamba uh, watapigiwa kura ndi, wale watakawapigiwa kura ndio wanaumia na pia kupoteza maisha juu ya mgomo wa wauguzi. Mbona wasitafute suluhu la kutokana na mgomo huu haraka iwezekanavyo? yu uh, anasema yuko kule Migori County nchini Kenya. James Muli Kimanzi anasema, mimi naona wauguzi wana haki ya kushiriki mgomo, maana walitoa hadhari ya kugoma kitambo, lakini serikali ikajikokota tu, ilhali kuna mabwenye wenye serikalini wanaobungia bungia hela kwa ya mwananchi mlipa ushuru, badala ya kulipia idara muhimu muhimu, kwa mfano idara ya afya. Hayo ni baadhi tu na tutaendelea kuangalia kuangelia mwengine. Na wasikilizaji, tafadhali endeleni kutuma maoni yenu kupitia mtandao wetu wa Facebook, hali kadhalika VOASwahili.com. Tutasoma haya maoni yenu kwenye matangazo yanayoendelea. Asante. Kabla tuondoke katika sehemu ya kwanza ya redio, na nikiomba tu wageni wetu waendelee kubaki pale, maanake baada ya muda mfupi tutaingia kwenye mtandao wa www .com. Kuna swali ibuka hapa ambalo ningetaka ki mtata uliguzie kidogo, na tutaendelea pia nawe, uh, Agri Nzomo, hata baada ya kumaliza uh, wakati huu. Serikali imezungumza mapema leo kwa mujibu wa gazeti la The Star kupitia msemaji wa serikali Eric ri right, amesema kwamba mgomo wa wauguzi wa unachochewa na wanasiasa. Mfano ambao ametoa amesema kwamba uh, katibu mkuu wa wauguzi anagombea kiti cha Kakamega cha useneta chini ya chama kimoja cha upinzani. Basi wewe unaona kama kuna uhusiano wote kidogo tu ukia umtata. Kabla tuingie katika sehemu ya pili, nadhani si, mambo ya upinzani ama mambo ya serikali. Hapana, hii ni mambo ya haki ya wafanyikazi, na haki ya wafanyikazi ko kwenye katiba. Haki ya kisiasa wana Panyako kuwania kiti cha useneta wa Kakamega kwenye chama chochote, ama, kama mtu ambaye hajaunganisha na chama chochote ana haki yake. So tusiweke mambo binafsi ya Panyako kwenye haya mambo ambao hawa wafanyikazi wa umma wanateta kuwa hawajatendwa ha, wanahitaji kuongezewa marufurufu. So kwangu mimi naona ni kwamba serikali uh, na hawa uh, wauguzi wakae chini watatoa so, hilo jambo. Lakini muhimu sana, serikali ya Kenya inatakana ipitishe sheria na iwe na taasisi maalum ya -hmm. kushughulikia malalamishi ya wafanyakazi ambao wanapewa mm -hmm. huduma muhimu kwenye jamii. Asante sana, asante, asante sana na mm -hmm. sana. Usiondoke bwana ukiau mtata, usiondoke, usiondoke kwenye laini, tutarudi tena tu tunapoingia katika sehemu ya pili ambapo tunaenda kwenye www. voa swahili com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Jina langu likiwa Harrison Kamau na mimi tugi... ni Sunday Shomari, tunapoangalia swala so, la mgomo wa wauguzi nchini Kenya unaoendelea. Karibu tukutane kwenye sehemu ya pili ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kipindi cha Live Talk tukiendelea kuangazia mgomo wa wauguzi nchini Kenya unaoendelea, tukiwa nao wageni Okia Mtata, mwanaharakati wa haki za binadamu na kiraia nchini Kenya, vilevile Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi. Tunaye Stefio Jambo Mguzi ambaye yuko katika eneo la subcounty ya Busia, katika hospitali ya Port Victoria, bila kumsahau Uh, kumsahau nani mwingine huyu, kumsahau mwandishi wetu Kennedy Wandera na Agri Nzomo ambaye pia ni mtaalamu wa maswala ya kisiasa, lakini kabla tuendelee, tunaye msikilizaji ambian kutoka kule Tarbo nchini Kenya. Karibu sana kwenye Live Talk, toa maoni yako, pendekezo au kama ni swali, tutalipokea karibu Ambian. okay, asante sana kunipatia nafasi. Ni Amiani kutoka, oh, Amiani, Tarbo, Amiani. samahani Amiani, Amiani mm -hmm, kutoka mm -hmm, Tarbo Kenya ngam. Sasa maoni yangu yenyewe, tumeteseka. Hata zile zahanati ambazo tuko nazo karibu wauguzi wameenda mgomo, na suala hili vile wengi wanasema ati siasa imeingilia, mimi sikubaliani nalo. Ni vile Okia amesema, huu mgomo ulianza kitambo, hata kabla ya siasa, na sio leo na sio jana, ni muda mrefu. Kile ambalo nafikiria kuna utata ni ile makubaliano CBA ya wauguzi sasa. Mimi ningependelea hivi kama serikali wanaweza kuwa kukaa pamoja na hawa wauguzi alafu waelewane, itakuwa ni vyema kabisa kwa sababu mwananchi wa kawaida kama mimi ndio tunaumia. Alafu jambo lingine, labda ni vile wauguzi wanaona, tumesikia, tumesoma ufisadi hapa na pale na hasa katika hiyo idara ya afya labda wanaona labda kuna pesa na hawapatiwi ile pesa kama mshahara wao. Halafu jambo la mwisho, nilihudumika sana kusikia kaunti yangu ya Kakamega mtoto ya daktari alifariki kwa sababu ya huu mgomo. Ni vizuri waelewane, halafu wasuluhishe hivyo. Asanteni sana. Shukran kwako Amiani um, watarabu kule Kenya kwa maoni hayo. Sawa kabisa, tunakushukuru kushukuru. Endeleni wasikilizaji kupiga simu kutoa maoni yenu, hali kadhalika kuendelea kutuma maoni haya eh, kwenye Facebook. Lakini kabla katujaendelea kamao, nitaka kugusia juu ya baadhi ya mambo ambayo yamezungumzwa. E, ni kwamba kule kwenye kaunti ya Mombasa kule General Hospital wamesema mgomo huu umepelekea vifo vya watu sita. mm -hmm. Sasa hii ni taarifa ambayo inaonyesha kwamba kweli hali iliyofikia si nzuri. Sasa pengine kwa upande wake Stef, jambo hii ni swala ambayo unafahamu kama nesi, we mwenyewe, binafsi ni swala ambalo liko muhimu sana kwenye moyo wako, kwa sababu ni kazi yako nani, ya kuokoa maisha ya watu na kama ilivyoripotiwa kwamba mazungumzo kati ya chama cha manasi na serikali bado yamekwama. Lakini je, kwa upande binafsi, kama mfanyakazi, kama mtu ambaye unahudumia watu, huoni kama kuna umuhimu kidogo hapa kujaribu kuokoa maisha ya watu wakati mazungumzo kati yenu na serikali akiwa ya bado yanaendelea? Stephen jambo, kwa upande wako pengine wewe na wenzako. Asante uh, uh, sana, muhimu sana, watu wanafaa jue kwa hisi kama waujuzi, ni furaha yetu wagonjwa wakipona tukiona wagonjwa wetu wakiweza kuwa na nafuu. Hakuna muuguzi anafurahia kuona mkundo wake bila kushughulikiwa, lakini pia tunakaa tutizame. Haya ni mambo ambayo yamejadiliwa, wakasema hii ndiyo njia. Hiyo njia ikishaamua watu watembee hiyo njia, tena mbona warudishe watu nyuma hmm? Ndio, lakini lakini ina, ina, inasemekana mnapoendelea kuweza kujitetea ama kusema mnataka haki yenu, watu wanaendelea kuumia na kufa. Umesikia mm. Msikilizaji Amiani kutoka Tarbo anasema mtoto hata wa daktari aliaga dunia. Sasa wanauliza ama swali ni kwamba kama wauguzi na kama binadamu, kama kina mama, kama kina baba, mnaona kama labda pengine ingekuwa ni vizuri muwe kazini mm. kuzuia maafa zaidi kutokea. Um, hapo hapo kungekuwa na uwezekano wa kukuwa na wale backup wa uguzi kukuja kufanya hiyo kazi kusaidia Wakenya, ingekuwa na manufaa sana. Shida ni kuwa ikiwa hawa wauguzi watarudi kusaidia Wakenya, haya mazungumzo hayatasonga hata hata mbele. Okay, sawasawa, sawa kabisa Stephanie, tutarudi kwako wacha tu tuende kwake Agri Nzomo. Bwana Agri Nzomo, umesikia kwamba hali ilivyo, ninajua unaishuhudia uko kule unaishuhudia. Na kabla ya kumaliza sehemu ya kwanza, ukiwa mtata alikuwa anazungumza kuhusu uhusiano wa siasa na mgomo. Aa, serikali ikilaumu upinzani, upinzani nao ukilaumu ukila uh, serikali. Wakati haya yote yanapoendelea kufanyika, hebu nieleze kwamba siasa na mwingiliano wa kiuchumi pamoja na hali ya kawaida ya mwananchi wa kawaida unaionaje hasa migamo, migomo kama hii ikizingatiwa? Ninakubaliana na na mwenzangu pale mkia ya kwamba uh, mgomo huu unaathiri kwa vikubwa sana mwananchi wa kawaida katika nchi hiti la Kenya, na hasa hasa uh, mwenye nchi ambayo yuko kule kwenye vitongoji, lakini pia niongezee kwamba ni muhimu kukumbuka kwamba uh, wanasiasa wataongea, wanasiasa watabishana, lakini mwishowe hakuna mwanasiasa ambaye atapeleka familia yake ama mtoto wake ama bibi yake ama ama mtu wa familia yake katika hospitali ama zahanati yote kwenye kule kwenye vitongoji. Ya pili niseme kwamba uh, maisha ambayo tunapoteza kule. Mombasa tunasikia watu sita wamefariki watu kadha wa kadha katika kaunti zetu zilikuwa arobaini na saba nchini Kenya, wanaenda katika zahanati hawapati huduma na wengine wanafariki. Hivyo vifo viko katika mikono ya wauguzi uh, manake pia utetezi na siasa na kutetea haki zao ni haki yao ya kikatiba, lakini maisha ya binadamu, akiwa mmoja, akiwa wawili, wakiwa mwendawazimu ama nani, ni ya muhimu zaidi na yale maisha ni wao wanapaswa kuwa wanayatunza, na ni la kuhuzunisha ya kwamba tunapoendelea kuongea kwamba kuna mtoto wa daktari mzima ambaye pia amefariki pale. Kwa hivyo mimi ningependa tu kusema ya kwamba aa, swali la msingi kujiuliza ni kwa nini sasa. Ni kwa nini sasa tu katika mwaka wa siasa, wauguzi? Hili ni jambo ambalo wangezileta mapema Uh, na ambapo pia lingeshughulikiwa na pia, katika upande wa serikali pia kumekuwa na uh, utepetevu wa kazi pale, uh, na katika siasa ni, ni, kama vile niliposema pale awali ni kwamba endapo uh, nchi iko na iko na wafanyikazi ambao hawajahudumiwa ama uh, watoto wao hawajahudumiwa kama daktari ile ambayo tunauzungumzia kwa sasa, ama vile vile kuna wakazi wa nchi hii ya Kenya ambao hawajahudumiwa katika hali ya kiafya na siha zao basi katika uchumi serikali hii haiendi, ama nchi hii hakuna mahali popote inapoenda. Na la msingi ni kusema kwamba kama vile niliposema pale ya awali e, huu ni mwaka wa siasa, na endapo wauguzi wanaandamana na wanagoma, watu wengi na pia serikali watashikwa na hofu na kuona kwamba ni kama hizi ni vitu ambazo ni za kisiasa na kwa maoni yangu ningeonelea kwamba kama jambo hili wauguzi wangeenda mgomo kama miaka mbili iliyopita ama moja, aa, labda serikali ingeonelea kwa umbali kwamba hili ni jambo ambalo wauguzi wanatetea kwa haki zao, lakini kwa sasa ni ngumu sana kubaini, kwa upande wa serikali, kwa upande wa pinzani, na hasahasa pale unapo, uliona mgomo wa madaktari uh-huh. Madaktari wanafanya mgomo, aa, hafla zao za kutetea haki za wauguzi wa zinahudhuriwa na, na ma, na wanasiasa wa upinzani wanahutubia, kule ni wageni wa heshima, vile linapoteza jambo kama hilo, ama uhusiano wa wanaharakati wa kikazi kama wa madaktari ambao wamechaguliwa kutetea haki za madaktari na wa na wauguzi wanapoingiliana na upinzani, na kwamba wakubwa wa upinzani ndio wanahutubia hafla zao na ndio wanawapatia mada ambao wanazingatia, wana, wana kila mtu anaona anaona ni siasa, na pale hapa, bwana, mwongozo mwongozo, mwongozo, ama ama lengo la wanaharakati wa kazi zile za wadaktari wanapoingiliana na wanasiasa wanapoteza wanapoteza mada yao na nini. Ninge, ningeomba tu pale panapokuwa na mgomo wa walimu, mgomo wa madaktari ama mgomo wa ama mgomo wa wauguzi wanahepukana na siasa sawa kabisa. Ni vigumu sana, labda hilo ndio la kuingilia kati mwenzangu, wacha nimeje. Ni vigumu sana serikali nililaku... ama wananchi wa kawaida ama wale wafanyikazi wanaowakilisha kuona kwamba hizi ni harakati zao wakati wa viongozi waliowachagua kuwatetea wanapoandamana na viongozi wa upinzani ama wanasiasa fulani ama wanasiasa fulani. Na nafikiri umeeleweka vizuri, nafikiri umeeleweka vizuri bwana Nzombo na wazo lako, endelea kulishikilia hapo hapo, siene mbali. Wasikilizaji, kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mada ni mgomo wa uguzi huko nchini Kenya. Lakini ni mpe nafasi Kennedy Wandera, wewe kama mwandishi wa habari umekuwa ukifuatilia kwa kina eh, mambo mbalimbali mbali ya kuhusiana na huu mgomo, utuambie tu Kennedy Wandera yale ambayo umeagundua, ukizingatia hizi shutuma zilizotajwa hapa na baadhi kwamba wanasiasa wamekuwa wakiwa katika kiini hasa wakati wa kampeni kwa moja ya sababu za mgomo huu na hali ambayo inaendelea kuzungumzwa si tu na wananchi wa kawaida bali hata wanasiasa wenyewe katika juhudi e, za kutafuta suluhisho la mgomo huu. Sande Shomari, kwanza nieleze ni, kwamba migomo nchini Kenya huchukua mkondo tofauti sana na jinsi watu wanavyotarajia wakati mwingine utakuta kwamba mgomo unapo watu wanapojitokeza waende katika mgomo, unahisi unajikuta una, una, una kwamba serikali itajitokeza na kuweka madai mengine. Lakini kilicho wazi hapa ni kwamba kulikuwa na mgomo mwaka jana na serikali, baraza la magavana na hawa wauguzi wakakubaliana kwamba mkataba walioweka wakawezi kutekeleza katika awamu mbili, Januari mwaka huu na Julai mwaka uje, mwaka huu bado. Lakini wauguzi wanaeleza kwamba hili halijaweza kutekelezwa, lakini wananchi wanasema kwamba masuala haya yanawekwa, wakati mwingine yanawekwa kisiasa. Kwa mfano, uh, ni, ni jana ni jana ambapo uh, jinsi Harrison uh, alivyoeleza ni kwamba msemaji wa serikali alikuwa anajaribu kuhusisha siasa za, za upinzani katika mgomo huu na pia nieleze kwamba magavana awamu ya kwanza magavana waliweza kujitokeza na wakasema kwamba hawajapewa arifa ya kueleza kwamba hawa wauguzi wanaenda katika wanashiriki kati wana mgomo kwa hivyo, wao walikuwa wanajitenga wakisema kwamba mgomo huu ni ni haramu. Lakini sasa ma, mazungumzo yameanza ku, ku, ku, kujitokeza yakionyesha kwamba uh, upande wa magavana haujaweza kutekeleza. Lakini swala ambalo pia niweze kuelezea ambalo limeweza kujitokeza ni kwamba Sara sehemu ambaye ni ni ni, ni ni ni mkuu wa watu, tume ya kusawazisha kuratibu mishahara ya umma ameweza kujitokeza akisema kwamba makubaliano haya, kwa haya ECBA ambayo itagharimu takriban bilioni arobaini na nne shilingi bilioni arobaini na nne kwa miaka minne. Uh, haiakisi hai, hai, hai hai, uh, uchumi wa nchi. Kwa hivyo itakuwa vigumu sana kwao kuweza kuhakikisha kwamba hili linatekelezwa. Lakini sasa swala ni je, iweje basi haya yameweza kuafikiwa mwaka jana, akaweza kuweka sahihi zao, lakini sasa inapofika mwaka huu basi inakuwa vigumu kwamba haiwezi kutekelezwa. Inaonekana kwamba uchumi hauwezi kuikidhi hii kwa hivyo ni swala la tata zaidi na sijui na, litaweza kutimilisha ku, ku, ku, ku, ku, ku, vipi. Lakini naelewa na, na kwamba wananchi nao pia wa, wa, wa, wa, wanajitokeza kusema kwamba mambo haya hayajafanywa kwa njia ambayo ina uwazi na kuna utata fulani. Kuna mtu ambaye kuna sehemu fulani ya hawa ambao wako katika mazungumzo haielezi ukweli. Asante sana Kennedy Wandera. Na pia tukirudi kwako, eh, Stefio Jamba, ambaye wewe mwenyewe binafsi ni muuguzi Swala hili ambalo kwa upande wenu ni binafsi mnalifuatilia na kuzungumza na viongozi wa chama chenu. Je, wanasiasa mnashiriki nao vipi katika kutafuta utatuzi wa swala hili? Stefi Jambo, unanipata? Halo Stefi Jambo, unanipata hapo ulipo? Nakupata, nakupata Swali so langu umelipata? Haya, basi ngoja nirudie swala so langu. Ntaka kufahamu kwamba kwa upande wa manesi na wauguzi, mna viongozi wenu ambao kwa sasa walikuwa wakifanya haya mazungumzo na serikali, lakini shutuma ambazo zimezungumzwa kuhusu mm. viongozi wa upinzani kuingilia kati hili swala la migomo, na pengine kwa namna moja ama nyingine, unaweza ukatueleza tu ni mnashirikiana vipi na viongozi wa serikali na pengine wale ambao hawapo kwenye haya mazungumzo, lakini viongozi wa upinzani na viongozi wa, wa serikali waliopo madarakani kusaidia kuondoa huu mzozo au kufikia hatima ya kumaliza tatizo hili, viongozi mnashirikiana nao vipi kuhakikisha haya yanakwisha? Au wanazungumza wana, wana vitu gani na nyinyi, kwa upande wa kuhakikisha haya yanamalizika? Asante. Kwanza, viongozi wa wauguzi walikuwa tayari kwa mazungumzo na serikali nakuambia ambapo ambapo Alhamisi kulikuwa na huo mkutano, viongozi wa wauguvi walifika huko, lakini huo mrengo mwingine hawakufika. Kuhusiana na viongozi wa upinzani, kitu moja, upinzani uh, husaidia a uh, kwa hivyo wale viongozi wa upinzani uh, wakitoa wa maoni yao kusisikiza Um, mambo ambayo wauguzi wanataka haimaanishi kuwa uh, wanataka kama wauguzi waendelee kudhulumu um, uh, sorry waendelee kudhulumu hawa clients, hawa patients. Ni ile uh, upinzani pia inaona hapo, serikali ni kama ina fail, na inaweza tumia wakati kama huo pia kukumbusha serikali, mwakaa mfanye hivi. Na sauti ya upinzani, hatuwezi we cannot enjoy it sauti inayosaidia kwa serikali pia kuona hapa wanakaa watekeleze. Asante sana. ha, ha, uh, kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji Abdallah Mdambo kutoka kule Kenya. uh, Abdalla, karibu sana kwenye live, kwenye kwenye live talk, utueleze eneo ulipo na uchangie kwenye mada hii ya mgomo unaoendelea wa wauguzi nchini Kenya. Karibu, asante sana, nimeshukuru sana. Naam, sema. Hello, eneo eh, tunakusikia vizuri, unapiga kutoka eneo gani? Niko Migori County. Naam, endelea. E, nataka kusema. Uh -huh. wanazidi wanaumia sana na vile vile nimesikia nimesikia vile wachanganuzi wa, nasema eti wanaona kama madaktari wanagoma kwa wakati usiofaa na tayari serikali ilikubaliana nao ya kwamba wa- wa- waweke saa hii, walipe walipe waongeze pesa, si ndio? Ndio. Na sasa inafika wakati tena inafika wakati tena wanaanza kusema haifai wagome saa hizi, na watu raia ndio wanaumia zaidi, juu hata kwenye mkoa wako unapata watu wakienda hospitalini wanarudi nyumbani au hawajatibiwa hata unapata mwingine anauza vibiza ama ng'ombe ili aende apeleke mtoto ama mtu wake kwa usai. Kila kibio, unapata wachangulizi wa siasa, kwa mfano kama sijui mtata sijui nani, wanasema tu daktari wanafanya goma saa hivi, ili hali au wenyewe wanasiasa na wao wenye, au watu wakubwa wao wenyewe, wote watoto wakigonjeka, za nje zile zenye wanatibua yani hawataki kujua kama hapa hapa chini kuna watu wanaumia, na hao wenyewe ndio wanaanza kubishana tu peke yao na hapa chini watu wanaumia. Mbona wakitafuta suluhisho ya kutaa wananchi, na ili hali kuna funu fulani ilifika hapo nyuma wakisema ya kwamba walikuwa wanataka kusijui kutoa kuchukua madaktari kutoka nchi zingine, kwa mfano kama Tanzania, sijui nyingine walete Kenya. Watalete itakuwaaje kutafuta madaktari wengine kuwaleta nchi ya Kenya ili hali wenye wako hapa Kenya wenyewe. Na watu ndio wanaumia. Kweli kabisa yeah. Lakini Abdalla, nikuulize kabla haujaondoka kwenye laini ya simu, wewe kama mwananchi, kwa upande wa wananchi mm, wewe kwa niaba ya wengine mm, wengi, mnatazama mgomo huu vipi? Kwamba mko upande wa wauguzi, mngetaka mm, wauguzi walipwe mishahara ama malalamishi yao yasikilizwe, ama mngetaka wale warudi kazini wahudumie wananchi? Sasa mko upande gani? mnajihisi vipi? wakati mgomo huu ukiendelea, uendelee walipwe ama labda warudi, alafu uh, majadiliano yaendelee wakiwa kazini? Uh, ni kwa sasa kumanyangu, kwa sasa saa hizi unajua, serikali toa hadi ya kwamba inafaa walipo, na hata hapo nyuma kuna wakati madaktari walikuwa kama walikwama miezi za nyuma huko, si ndio? Kuna wakati madaktari walikuwa walikwama karibu miezi tatu yote, na wananchi wenyewe ndio wanasema hapana, lazima madaktari pesa zao, wanaona hali ngumu yenye wanapitia, ndiyo tunaumia, ndio hata mimi mwenyewe ni mmoja wao, tunaumia, lakini serikali ikitoa hadi zenye itekelezi, ita- itafanya hadi lini Siwezi yeah, kusema tu uh, watekeleza hadi zao irwaahidi madaktari iliue mad madaktari wenyewe pia wanapata kama miongoni wao wenyewe wanapata, pengine wanaacha kazi zao kwa serikali wanafungua zao kando na wanapandisha bei. Sasa ili watoe hizo vitu, madaktari wasifungue zao kando, walipe madaktari ili wahudumie wananchi kwa njia iliyo sawa. Sasa badaskidi na hawatekelezi wa hadi zao. Mm -hmm. Sawa sawa Abdallah, yeah, kwa mchango wako na hakika najua kwamba wageni tulio nao watajaribu kuangalia swala madokezo ambalo umelitoa. Sunday, naona kwamba wasikilizaji wengine kwa njia ya Facebook wanaendelea kuandika. Naona kuna huyu kutoka kule Chanika, Dar es Salaam kuna eneo kama Chanika, mm -hmm, Dar es Salaam anasema kwamba yeye jina lake Emmanuel Ntobi kutoka Chanika, anasema na shauri serikali ya Kenya inapaswa kutatua mzozo huo wa wauguzi mapema iwezekanavyo ili kuepusha madhara yoyote ya huduma ya afya nchini humo. Goligota Mukamagabe anasema yuko kule wapi, Geita. Tanzania, anasema kwamba kuna haja ya serikali ya Uhuru Kenyatta kurejea meza moja ili kumaliza migomo, uh, migomo hiyo haraka sana iwezekanavyo kabla haijatokea majanga katika taifa hilo la Kenya. Basi nikirudi kwako Bwana Nzomo, wakati huu mgomo unaendelea, siasa zinaendelea, kampeni inaendelea, na serikali iliyoko kabla ya uchaguzi ni takriban miezi miwili, Unaona kama wakati huu ni mwafaka kweli kwa mgomo? Kwa sababu mara nyingi, wakati siasa zinapokaribia, wanasiasa wengi na viongozi wanafikiria maslahi ya kurudi kwenye nyadhifa zao. Unaona wakati huu kama kuna muda wa kutatua matatizo yanayokabili uh, sekta tofauti, ama wanasiasa wanashughulika na kurudi kwenye nyadhifa zao? Kwa kusema kweli, uh, imekuwa ni, ni jambo la kudhihirisha na, na, na nikimalizia, n lazima nishukuru Uh, Sauti ya Amerika kwa fursa hii. Karibu. Na niongeze kwamba niseme niseme kwamba uh, nifahamu kwa kila Mkenya kwamba tarehe nane mwezi huu bunge letu litakwenda katika ile inayoitwa adjournment, yaani litasimamishwa, ili kupatia nafasi uchaguzi mkuu ambao unaokuja, pale basi wabunge wetu watakwenda kuomba kura, rais wetu pia vilevile atakwenda kuomba kura, uh, wapinzani wake saba, sasa Raila Odinga na wengine wengi, hata Jeff Kaluyu watakwenda kuitisha kiti kile. Kwa sasa kama vile niliposema pale awali, aa, mgomo wa wauguzi ni mgomo ambao unapaswa kupatiwa heshima, maanake ni wa kikatiba na ni unanuia wauguzi kupata haki yao kama vile walivyo walivyohaidiwa na vile walivyojieleza pale awali, lakini la muhimu kabisa ni kwamba e, nchi ya Kenya kwa sasa imeingia katika ile inayoitwa na Waingereza uh, political climate ama political season. Washikadau uh, katika eneo mbalimbali pale, wengine wanat wanatetea mrengo huu, wengine mrengo ule, wengine hata wanaitisha vile viti. Sioni kwamba kama vile niliposema pale kwamba ulikuwa wakati mwafaka kwa wauguzi uh, kutetea haki zao na kuongeza mishahara ili il, hali il, ninasema ile kwa heshima kubwa nikijua kwamba wanapaswa kuongezwa mishahara, na niongezee vile vile kusema kwamba, uh, kumekuwa na watu wengi wanaajiriwa katika sekta mbalimbali, na wakiona wana waridhike, wanaacha zile kazi na kuenda kuuliza kazi zingine. Uh, uh, niseme pia sasa, ni wakati wa siasa wa nchii. ameenda kuitisha uh, tamu yake ya pili, wapinzani wake wameenda kuitisha uh, tamu ya pili, na kwamba huu, kwa ombi langu, kwa maoni yangu au kuwa wakati mwafaka kuzingatia ule utu ama ubinadamu ambao huko ndani ya wa wauguzi wetu. Uh, kwao katika ile waliita kama mkutano um, wa uh, wakubwa ambao wamechagua kuwatetea, ni wakati mwafaka maanake, watakuja kujitetea wao wenyewe wakati serikali alina na kusema na kila mtu atajua kwamba wamegoma, lakini hili inaitwa humanitarian planning, this is not the right time. Huu sio wakati mwafaka maanake serikali haijajiandaa kuandaa ama kuongea mambo yale. Serikali kwa sasa inatetea kurudishwa katika hatamu za uongozi wapinzani, vile vile, na na pia wale wa wapinzani hawaongei mambo yale kwa maana yake eti mm -hmm. wanajua wauguzi ni wangapi na wanataka uh -huh. matakwa gani wao mm -hmm. ni fursa yao kwa kudhania kuwa kwamba ni nafasi yao ya kupiga mm -hmm. serikali kura za wauguzi na wale watu wengine ambao wanaumia. Na mimi ombi langu ingekuwa kwamba wauguzi wangerejea kazini, wangerejea kazini, wangojee serikali kama ni Uhuru Kenyatta itakuja ama kama ni ile ingine ama nyinginezo ambayo uh -huh, itakuja uh -huh, waketi nayo wakati siasa haziko waongee mambo yale uh -huh, kila pande wa, wa, wao na uwano la msingi la msingi niseme katika redio hii ni kwamba la msingi ni maisha ya binadamu. Asante sana pale wauguzi, ambapo walikula kiapo kwamba watatunza maisha ya binadamu. Kusikia watu sita Mombasa wamekufa wengine, kwengine wapo mm-hmm. na wengine wamekufa, hiyo ni maisha ambayo iko kwa mikono ya wauguzi. Na ombi langu ni warudi kazini, wangojie siaza hizi ziishe okay. Alafu waongee na serikali. Asante, porigiam, sana, in, in, asante sana bwana Agri Nzomo. Sasa naona pia wakati ni karibu na karibia kumalizika, na kwenye laini ya simu tuna msikilizaji Nicole Olirwe. Karibu sana kwenye live talk. Useme mahali ulipo kwa kifupi utoe uh, uh, utoe maoni yako kuhusiana na mgomo unaoendelea wa wauguzi. Karibu Nicole. Asante sana mwenzangu. Unapigia eneo Asa gani? Ah, napiga kutoka eneo la Bomet County. O Bomet kule nchini Kenya. Bomet, Bomet. Endelea kwenye live talk. Hasa ukiangalia okay, Uh, mgomo wa da-madaktari nchini Kenya. Hello, tunakusikiliza. Endelea tu. Eh, ukiona tatizo ni kwamba serikali yenyewe ndio ilitoa ahadi, na ahadi hao hawajaitimisha kwa kwa madaktari kwamba watawalipia zile nyongeza za mishahara maruburubu, pia mahala pa kufanyia kazi uh, mahali penyewe kuwe kuna ile tunasema security ama risk allowance na ukiangalia serikali imedinda kuitikia wito huo. Sasa ni heri kwamba serikali ya Uhuru Kenyatta na wale wahusika wengine wangeingilia kati swala hilo, watatue na waone ni, ni wape wamekozea na ahadi ambazo waliupeana kwa madaktari watimize, ndio maisha wa Kenya waweze kupata havya <laughs> wauguzi, wauguzi waweze kurudi kazini sababu ukiangalia uh, vio vingi sana vimetokea hasa uh, pale Mombasa na sehemu zingine za nchi hii uh, wale ambao ni wagonjwa wameweza kupoteza maisha yao. Wale ambao wako uh, yaani ICU, hakuna mtu ambaye anaweza kuwashughulikia sawasawa. Ni sawa kabisa, uh, umeeleweka Umeeleweka kwa njia nzuri sana na ninakushukuru sana kwa kushiriki live talk. Kama muda ungekuwa mrefu, najua kwamba tungezungumza mengi. Asante sana kutoka kule Bommet, lakini nafasi hii nangataka kutoa uh, kwa wageni wetu waseme jambo kwa kifupi sana, tunapomaliza. Stephanie, ungesema nini kwa kifupi sana kwa sekunde chache? Asante sana, um, ningependa um, kushinikiza, kushinikiza serikali niweze kupata suluhisho wakishirikiana na viongozi wa um, na wa uguzi, kwa maana wale wanaoumia ni wananchi ambao ni familia zetu, marafiki na majirani, kwa maana hii ni shida ambayo inaweza suluhishwa mm. Ikiwa serikali itaamua isuluhishwe, na pia viongozi wetu, najua ni wanadamu mm. Hawatashinikiza um, mwendo wakiona kuna mali. Asante sana staff uh, Uh, Ojembo, naona kwamba simbe eh, katika, lakini muda nao unakimbia kama unavyozungumza no. Basi mm -hmm. ukamalisha tu pia eh, Kennedy Wandera mwandishi wetu pale Nairobi yale ambayo umeyafahamu, kwa kumalizia tu, dakika ni chache sana uh, nadhani na, na, na, na tunatumai kwamba mazungumzo yalianzishwa na waziri wa leba Phyllis Kandie ataweza kuzalisha matunda, lakini najua bado kuna utata, lakini tunatumai kwamba yote atakuwa sawa, ili mradi pawe na nia kuhakikisha kwamba swala hili linatatuliwa kwa haraka mno kabla uh, mambo ya siasa hayajaingizwa humu. Basi asanti sana Kennedy Wandera na wageni wetu Stephie Ojiambo, Agrinzomo Okia, Omtata na wewe Kennedy Wandera hapa studioni. Jina langu Harizon Kamau, nikishirikiana naye Sunday Shomari, bila kusahau kwamba kwa upande wa pili kunaye Aida Isa akiwa anaelekeza vizuri na kusaidia hata mambo ya mawasiliano na mtayarishaji wa kipindi chetu aijeriami ambayo amefanya kazi nzuri sana kutoka hapa Washington. Tunakutakia wakati mwema kabisa, na wakati wowote tuwakumbushe kwamba wa mazungumzo haya yanaweza akaendelea kwenye mtandao wetu kwenye Facebook, kwa sababu hii ni mada muhimu. Waendelee kuchangia wasikilizaji wetu, bila kuwa na wasiwasi, wote mawazo kuhusu swala hili la mzozo wa madakta wa manesi na wauguzi nchini Kenya. Jina langu ni Sunday Shumari, nawatakia wenzangu wote siku ya Ijumaa njema na kwaherini kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.