moja kwa moja kutoka washington ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji kwa kipindi cha kwa undani ambacho kitakujia katika takriban dakika 4 na sekunde 45 lakini kwanza nakusomea habari za dunia jina langu bmj mridhi uingereza imejipata katika hali isiyo ya uhakika wa kisiasa hivi leo ijumaa baada ya leba chama ambacho ni kikuu cha upinzani kurejea kwenye ulingo wa kumnyima waziri mkuu Theresa May na chama cha Conservative kupata wingi katika bunge la nchi hiyo House of Commons, kwa kiasi kikubwa kutokana na ongezeko la wapiga kura vijana katika moja ya uchaguzi wa aina yake katika historia ya Uingereza. Kamari ya May kutaka kuongoza idadi ya wabunge wa chama chake bungeni imeshindwa vibaya na kuleta mashaka kwamba kama ataweza kuongoza serikali ya wachache akiungwa mkono na muungano wa Ireland Kaskazini. Wito kutoka chama cha Leba, viongozi wa vyama vya tatu, na baadhi vyama vitatu, na baadhi ya wa Conservative uh, unamtaka waziri mkuu May aachie madaraka. Waasi wa Sudan kusini wamedai kuhusika katika shambulizi lililolenga msafara wa mabasi na magari mengine kwenye barabara moja kuu ambalo liliwaua watu wasiopungua kumi na wanne. Hayo ni kwa mujibu wa upinzani nchini humo. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba watu waliokuwa na bunduki walivamia msafara huo uliokuwa ukielekea mji mkuu wa Juba kwenye barabara kuu inayounganisha mji huo na ule wa Nimule ulio kwenye mpaka wa Sudan kusini na Uganda. Msemaji wa upinzani nchini Sudan Kusini, la Mpo Gabriel, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba vikosi hivyo vya waasi e vilikuwa vikilenga vikosi vya serikali, lakini raia waliuawa kwenye shambulizi hilo. Msemaji huyo amewatahadharisha raia dhidi ya kusafiri pamoja na askari na kuweza ili wasije wakashambuliwa. Lakini ingawa Gabriel amedai kwamba waasi waliua watu 40, msemaji wa polisi nchini Sudani Kusini, Daniel Justin Bolone, amesema kwamba ni watu kumi na nne waliopoteza maisha yao. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, kupitia redio yetu ya 107.5 FM Nairobi na vitongoji vya mji huo. China inaonekana kuchukua nafasi ya juu katika uongozi wa maswala ya mabadiliko ya hali ya hewa baada ya Marekani kujitoa kwenye mkataba wa Paris, eh, Garik, lakini italipa gharama kubwa kwa hatua hiyo, kwa sababu kujitoa kwa Marekani kutapelekea kupungua kwa kasi au kwa kiasi kikubwa ufadhili kwa mradi wa mazingira na Beijing huenda ikalazimika kujaza pengo hilo. Muda mfupi baada ya rais Trump kutangaza uamuzi wake wa kujiondoa kutoka mkataba huo, China ilisisitiza tena nia yake ya dhati kwa makubaliano hayo na kutoa taarifa ya pamoja na Umoja wa Ulaya ikisema kwamba ita upatikanaji wa nishati safi itakuwa, itakuwa ndio mhimili mkuu wa ushirikiano wao wa pamoja. Hiyo imepelekea uh, kwamba China huenda uh, ikachukua nafasi ya Marekani kama kiongozi wa dunia katika kupunguza utoaji wa hewa chafu. Na Raisi Donald Trump amerudi tena kuandika kwenye ukurasa wake wa Twitter baada ya kuwa kimya jana Alhamisi eh, siku ambapo mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi ya Marekani FBI alipokuwa akitoa ushahidi mbele ya kamati ya bunge, rais aliyeandika kwenye, kwenye Twitter leo kwamba, ah, hana makosa na kwamba Komi ni mtoaji wa siri hizo. Msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington ajiunga naye Idi Ligongo, ambaye tayari ameingia hapa studio, katika takriban dakika sekunde kama 15 hivi, akikuletea kipindi cha ja kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi, naondoka sasa hivi, tutaonana tena panapo majaliwa, asante. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia dondoo ya yale ya kipekee katika bajeti za mwaka huu kwa baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, na vilevile tutaangalia kinachoendelea katika siasa za nchini Uingereza. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. ungani, leo tunaangalia hali ya kipekee yaliyojitokeza katika bajeti za baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kupata undani wa haya tunaye mwandishi wetu wa Kampala nchini Uganda, Kennesi Bwire, halikadhalika mwenyekiti wa shirikisho la viwanda nchini Tanzania, TCI d Samuel Nyantahe na tutakuwa naye Agrey Nyonzo kutoka nchini Kenya moja kwa moja. Tukianza katika kipindi chetu hiki cha undani, tumwalike d Nyantahe kutoka nchini Tanzania. d najua hapo jana tulizungumza na wewe juu ya hili lakini kwa leo tunajua kwamba taasisi yako umefanya mkutano na wanahabari na vilevile, wataalamu wa taasisi yako walifanya tathmini ya kina juu ya bajeti hiyo ya jana na kufanya mkutano ambao umeelezea ya yale ambayo e, nyinyi kama shirikisho la viwanda nchini Tanzania mmeliona kuhusiana na bajeti ambayo ilisomwa na Waziri wa Fedha wa Tanzania Philip Mpango. Labda kwa kwanza, ungetueleza juu ya maudhui ya mkutano wako wa, na wanahabari hii leo. Kwanza asante sana Bwana Vigo hivi Vigongo, naam. Nashukuru sana. Ni kweli jana tumeongea lakini leo tumepata fursa ya kuweza kukutana na kujadiliana pia na wenzangu, na tumewaeleza wanahabari e, e, kama hisia zetu au tunavyoiona bajeti yenyewe. Kwa ujumla wake tunasema kwamba bajeti ilikuwa ni na mwelekeo mzuri e, kwa sababu bado hatujaona yatakayojiri kwenye kwenye kwenye ile wanaita finance bill, maana huko ndio kunaweza kuletwa vitu vingine vikaanza kuleta matokeo ambayo ni, ni hasi, lakini kwa ujumla kwa bajeti tunavyoiona na tumepata fursa ya kuisoma na tumeijadili tunadhani kwamba ina sehemu kwa sehemu kubwa imeweza labda kulenga kiu na kukidhi kiu cha aa, aa, mm, shirikisho au wafanyabiashara kwa upande wa uzalishaji wa bidhaa nchini kwa sababu eh, kuna mambo mengi ambayo tulikuwa tuna, eh, tuna tume tumependekeza tume, tume, tume kwa serikali ichukue hatua hasa kule kutambua kwamba kuna bidhaa zinazokuja ambazo zinatumiwa katika kuzalisha ni vizuri zipewe umuhimu wake, na kwa hiyo zishindanishwe, sivyo sivyo ambavyo haileti tija. Kwa hiyo kama ni roat malighafi, kodi na kwa chini kidogo na pia eh, kama ni vitu ambavyo vimeletwa vimeshakamilika, basi vipewa kodi ya juu kidogo, kusudi kuhakikisha kwamba huyu anazalisha, na pia anapata motisha ya kuendelea kuzalisha. Uyo, magufu... kuna sehemu, yeah. Na, uh, Komba, rais nataka kusema kwamba rais Magufuli amewahidi wananchi wa Tanzania wakati wa anawania urais wa kuongoza hiyo nchi ya Tanzania kwamba serikali yake itakuwa ni ya viwanda, na wadau wengi katika sekta ya viwanda ikijumuisha nyinyi, e, mmeeleza kwamba bajeti ya Tanzania imeonyesha mwelekeo wa kustawisha sekta ya uzalishaji. Sasa kwa mtu wa kawaida ambaye kwa namna moja ama nyingine haelewi hili unaweza kumweleza kwa vipi bajeti hii imeipa nafuu sekta ya viwanda? No, no. kama ilivyokuwa nasema kwamba imeleta, na bahati nzuri mweshimiwa rais Magufuli amekuwa tuseme, amekuwa consistenti tangu wakati wa kampeni yake. Tulikutana naye pia mwezi mmoja baada ya kuchukua ofisi akaeleza hivyo mambo ya viwanda. Tulikutana naye mwaka jana katika rifa yetu ya mwaka kama shirikisho la wenye viwanda CTI, shirikisho la wenye viwanda eh, Tanzania akaeleza aka hivyo hivyo. Na pia tumekutana e, mwezi uliopita tarehe sita mwezi wa tano pia kwenye kwenye baraza la biashara akawa hivo. Kwa hiyo e, matamshi yake yamekuwa ni consistent. Sasa basi, matamshi ni kitu kimoja na nadhani na, na ule uhalisia ni kitu kingine, lakini kwa safari hii kama e, bajeti ilivyosomwa na mheshimiwa waziri wa wa fedha ina, inaleta unafuu huo kwa maana ya ku, ya kukubali kwamba eh, kuna kodi ambazo inabidi zipangwa kufuatana na kama kitu kinachoingizwa ni kitu ambacho kinakuja kutumika moja kwa moja au kinakuja kutumika katika kuzalisha. Kwa hiyo ku, kwa ku, kwa kutambua hilo inaleta matumaini, kwa sababu kulikuwa na ushindani ambao ulikuwa unafanya mtu nisilete mimi nifanye biashara tu ni, nilete hicho kitu kutoka huko nje niuze, lakini sasa hivi inakuja kama malighafi kama ni malighafi, basi na ama haitozwi kabisa, inakuwa ina sufuri au inatozwa kidogo, kama asilimia kumi, lakini kilichokuwa tayari kinatozwa. Kwa hiyo kutenganisha hivyo kumesaidia, lakini pia kuna kuna zile kodi zingine kama za vati yani ongezeko la bei, baadhi ya vitu ambavyo vinakuwa na mashaka kwamba inawezekana mtu anasema anakuja kuzalishia, lakini hicho kitu labda kinaweza ikauzwa moja kwa moja. Kwa hiyo ndio maana wakawa wameweka ni kama kodi za muda zile za ku za kuwa, ni, za kuja kurudi kurejeshewa, kama kweli ikisha kuthibitisha kwamba mtu ka, ka, ka kaitumia katika uzalishaji. Kwa hiyo kwa mara ya kwanza tunadhani kwamba ame, ameweza kufanya hivyo, na mategemeo yetu ni kwamba itatokea kama ambavyo eh, bajeti ina ahidi. Sasa ni kitu gani kimekuwa tofauti sana na bajeti zilizopita kwa upana, e, kwa kuangalia si tu kwa kuangalia ushuru wa masuala ambayo wananchi wa kawaida hufuatilia sana, kwa mfano kama vile kupanda ushuru uh, wa vinywaji na, na, na kadhalika. Ni nini hasa kinatofautisha bajeti hii na nyingine, hasa ukiangalia mwaka jana? Ya unajua kuna tukodi tudogo tudogo twingi huko, wakati mwingine zinaingiza kwenye, kwenye, kwenye bidhaa za mazao zinazozalishwa ambazo baadaye hatimaye zinakuja kuingia viwandani kama kama malighafi. Kwa mfano uchukua pamba au uchukue chai au uchukue hata korosho eh, kahawa, unakuta zinatozwa kule kule zinakotoka, kuna kodi kwa sababu kinavuka mkoa mmoja kwenda mwingine, na zile halmashauri pamoja na local government hivi zilikuwa vinafanya, watu wanashindwa kuhamisha. Kwa mfano na unataka kuchukua pamba mahali uje kuweka kwenye kiwanda labda cha nguo Ukisharikishwa ripishwa hivyo, inaanza kuona kwamba labda mtu asiendelee na uzalishaji, alete mtumba auze. Kwa hiyo kwa, kwa, kwa kuondoa hizo baadhi ya kodi hizo pamoja na kaguzi mbalimbali za na vyombo vyetu vya vya ukaguzi kama TBS, TFDA, yeah. zimepunguza e, kwa kweli gharama hizo ambazo zilikuwa zinaingia kwenye gharama za malighafi, na, na ni kilio ambacho ni cha muda mrefu, na hiyo, hiyo, ni, hiyo ni mfano tu, lakini kuna maeneo mengi ambayo wameondoa E, yale zile hatua ambazo zilikuwa zina, zina, zina, zinafanya mtu asiweze kuzalisha kwa, kwa, kwa ufanisi na kwa ushindani. Mi ni kushukuru sana uh, uh, dokta. Na pengine kwa haraka haraka, swali la mwisho kwa ufupi, pengine ningependa kusikia kutoka kwako. Wananchi wa Tanzania wanalalamika juu ya maisha magumu hivi sasa, na pengine ni kutokana na ile ajenda ya serikali ya awamu ya tano ya Tanzania ya kubana matumizi, maanake serikali ndiyo mfanyabiashara mkubwa hapo Tanzania. Je, bajeti hii itapunguza ukali huu wa maisha kwa ufupi? Yeah. Nadhani wakati mwingine ukibana, kwa mfano unabana sana matumizi ya serikali unabana, unabana zile njia ambazo zilikuwa ni kama mianya ya, ya kutumia pesa vibaya. Kuna watu waliokuwa na faidi na, na, na, na, na urahisi wa kufanya vitu vya ajabu ajabu, na kwa hiyo kibana sana huko, baadhi ya watu watasema maisha ni magumu, lakini pia imekuja wakati ambapo nadhani kuna kwa ujumla duniani e, uchumi ni kama umedorora kiasi fulani kidogo sasa ukiunganisha hayo mawili unaweza kusema kwamba ni shauri ya hatua ambazo zinachukuliwa, lakini tunadhani hii itakuwa ni, ni, ni, ni kwa muda tu, na baadaye ba, baadaye Eh, uchumi sasa utakuwa umesimama wenyewe kwa kutumia vitu ambavyo ni endelevu kuliko hivi vitu vya moda. Asante sana ah, doktor, ni kushukuru kwa kuzungumza nasi. Ni Dr. Samuel Nyantahe huyo, eh, ambaye ni mwenyekiti wa shirikisho la viwanda nchini Tanzania. Sasa tuelekee moja kwa moja kwake, Kenneth Bwire, hebu tupe upekee wa bajeti ya Uganda. Bajeti ya Uganda upekee ni kwamba kiasi chenyewe kilichotengewa mwaka huu shilingi trilioni ishirini na tisa ni cha zaidi zaidi katika historia ya Uganda, kiasi kwamba kutoka mwaka wa kifedha tunaomaliza ama ambao tumemaliza siku ya Jumatano kufika kiasi ambacho tumeanza eh, hii leo ni kwamba ni zaidi ya shilingi trilioni tatu. Alafu zaidi ni kwamba kati ya hizi pesa shilingi trilioni kumi na saba nukta nne ikiwa ni zaidi ya asilimia sitini zinaenda kutumika, sio kuwekeza mahala popote, kwamba zilete faida. Hapana, ni trilioni kumi na moja pekee ambazo zinaangalia zinaweza leta faida. Hizi zingine zote zinatumika kwa vitu kama mshahara na kulipa madeni. Lakini la kuangazia zaidi ni kwamba ilivyokuwa desturi kwamba licha ya rais Yoweri Museveni kuwa na wale washauri wake wanaoshughulika na maswala ya pesa ama maswala ya uchumi ya wanaweza kumshauri yeye, aliweza kuwashauri kwamba ndio mmepanga mmeleta hivi, lakini nataka kila sekta iweze kutoa asilimia kumi, pesa hizi ziende katika kujenga masuala ya barabara katika maeneo ya mafuta. Hivyo inakuwa wanauchumi walimpangia, lakini yeye kabida akaamua nini, ambalo linaweza chukuliwa kama maamuzi yake ya mwisho. Labda tena nikiarifu zaidi liidi ni kwamba katika hiyo bajeti, lile ambalo linaonekana zaidi tena ni kwamba katika sekta ya utalii, sekta ya biashara na sekta ya viwanda kidogo, mara hii zimeweza kupata ongezeko katika ile mgao wake jinsi, kinyume na ilivyokuwa hapo awali, lakini la furaha zaidi ni kwamba visodo vimeweza kuondolewa ushuru maana kwamba yeyote anayeleta visoda ama sanitary pads ndani ya nchi hataweza kulipisha ushuru. Kumbuka kumekuwa na ule mhadhiri wa Makerera ambaye aliweza hata kutoa matamshi ambayo si ya heshima kwa rais kuhusiana na visodo hivyo. Inaonekana yale matamshi yake yamezaa matunda, ni kwamba visodo hivyo havitawekewa ushuru wa aina yoyote. Wavutaji wa sigara, wale ambao wana urahibu wa masuala ya pombe, nao vilevile vile watalipia zaidi, hii ikiwa ni mara ya kwanza katika serikali ya Uganda kuwekea ushuru wa juu eh, vitu kama hivi pamoja na vitu ambavyo vingine vina kidogo vina- vimeleta tashwishi na maswali mengi. Ni kwamba mambo ambayo tumezoea Afrika Mashariki kama soda na kula chapati hivyo vitabidi viongezwe bei, serikali ikisema kwamba hivi ni vitu vya matajiri ndoka, hivyo itabidi walipie zaidi, kwa maana ushuru umeongezwa, pamoja na wale wanaopenda kucheza kamari, yaani wale ambao wanatabiri mechi alafu wanashinda, vile vile watalipa zaidi ya asilimia kumi na tano. Ni baadhi tu ya mambo idi ambayo labda naweza nikaangazia kwamba imekuwa na hali ambayo si ya kawaida katika kuweza kuweka makadirio ya nchi katika mwaka huu wa kifedha ambao tunaanza sasa elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na nane Kenesi Bwire, shukran sana kwa kuweza kutueleza eh, hayo dondo hizo za uh, bajeti ya Uganda. Sasa tumsikilize Agre Nyonzo ambaye anazungumzia kwa upande wa Kenya. Je, bajeti imeonekana vipi? Kwanza katika bajeti hii waliweka ya kwamba watashughulikia swala la bei ya bidhaa hizi ambazo zinatumika nyumbani kama unga vile na vyakula, uh, kwamba serikali itaingilia kati kuonyesha kwamba watu wa nchi hii wako na chakula ya kutosha. Na ni kama sijui, ni kama sijui, ni hesabu alipiga vibaya, wakapiga bajeti ya kwamba e, hali ya uchumi na hali ya gharama katika familia zetu huku katika vitongoji duni, watu wa katikati na pia wale wenye hali na mali, itakuwa ya nafuu. Na hili lote katika suala la bajeti inaonekana kwamba ni kama serikali iliona kwamba tutavuna ama wakulima wetu watavuna chakula zaidi ya e, pili yenye ingesema muhimu kabisa ni kwamba katika bajeti ya nchi hii, uh, kuna fedha zilizokuwa zimetengwa karibu asilimia uh, moja nukta tisa tano za kushughulikia na kamati na maofisi kadha wa kadha, za, za, za kushughulikia masuala ya ufisadi, lakini sijui shida iko wapi, kwa sababu ufisadi dogo ndio umesababisha jambo hili, uh, lakini kwa ujumla bajeti ile venye ilitengenezwa na controller of budget na jinsi ilivyoelezewa na controller of budget, mbele ya rais uh, mheshimiwa Uhuru Kenyatta uh, ilikuwa isaidie mwenye nchi na labda ni kitu tu kidogo ambapo palikuwa na zile makosa makosa kidogo katika sehemu za wizara ya kilimo ya na vyakula, lakini kwa ujumla budget ile inaweza kusema kwamba rais alinuia kwamba bajeti ile ingesaidia kila mtu na inufai kila mtu na kila mtu, lakini pale hasasa katika bidhaa za nyumbani, kama kidogo waziri wetu pale hakushika sawasawa. So, kwa sababu so, so, so, so, so, so, so, katika masuala ya katika ya masomo masuala ya jinsia ile ya health. Ijapokuwa katika serikali za kaunti kuna uzembevu wa kazi na magavana kule kuna wizi mwingi wa mali, lakini serikali kubwa imejaribu zaidi sana zaidi sana kuonesha kwamba ile bajeti imeidhinishwa ime, ime, ime, jinsi walivyopanga, lakini kuna shida pale ya sasa katika wizara ya vyakula ile ya kilimo nam asante sana Simon kwa kuweza kutueleza hayo moja kwa moja. Tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani katika sehemu ya kwanza, na tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutakuwa naye Abdu Shakur Abud. Na moja kwa moja katika sehemu ya pili ambapo tunaangalia siasa za nchini Uingereza. Uingereza kulikuwa na uchaguzi mdogo ambapo chama cha Waziri Mkuu Theresa May cha Conservative kimepata ushindi mdogo. Na hapa kujua kile ambacho kimetokea, utata wa siasa za Uingereza hivi sasa, ambapo waziri mkuu Thereza Mei ana wakati mgumu kweli kweli, ninaye hapa Abdu Shakur Abud, ambaye ni mhariri mwandamizi wa idhaa hii. Abdu Shakur, ni nini hasa kimetokea Uingereza? Maanake macho masikio, siasa za sasa hivi ulimwenguni ni Uingereza. Ukikumbuka msukosuko uliotokea hapa Marekani Novemba mwaka jana, katika uchaguzi wa Marekani, basi Uingereza imekumbwa na hali hiyo. Ni kwamba chama cha Conservative cha Theresa May kilikuwa na wingi wa viti katika bunge la Uingereza na walikuwa na uhakika wataongeza, lakini mambo yamekwenda kombo Wameshindwa kwa hakika. Chama cha Conservative kimepoteza viti thelathini na mbili na kupoteza wingi wake. Kuweza kuwa chama chenye wingi wa viti inabidi uwe na viti mia tatu arobaini na nane. Kwa hivyo umekosa viti hivyo, vote huwezi kutawala peke yako. Kwa hivyo inabidi uunde ushirika na chama kingine. Kwa hivyo kilichotokea ni kuona kwamba chama cha Conservative kimeshindwa na pili, chama cha Leba ambacho kilikuwa kinasemekana hakitoweza kufua dafu kimekuja juu. Mpaka hivi sasa, kiongozi wake Jeremy Corbyn anasema lazima Theresa May aji uzulu, kwa sababu huyu ni waziri mkuu wa pili katika kipindi cha mwaka mmoja katika uchaguzi wa Uingereza kushindwa, na mmoja ameondoka. Tunakumbuka waziri mkuu wa kwanza, David Cameron alipoitisha Brexit akashindwa. Sasa huyu ameitisha uchaguzi yeye, sababu zake ni kutaka kwamba aweze kuanza majadiliano ya kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya kwa masharti yake, kwa masharti ya Conservative. Wameshindwa, kwa hivyo watu wanauliza, wachunguzi wanauliza, je, waingereza wale waliokuwa wamepinga Brexit wamelipiza kisasi hii leo? Sasa Abdul Shakuru, hili swala uh, kuna watu wengi sana wanajiuliza, je, kwa sababu uh, ukiangalia hili swala ni kama vile unaandaa maji ya kuoga wakati huhitaji kuoga. mm -hmm. Je, kulikuwa kuna umuhimu wa huu uchaguzi kuitishwa? Kwa sababu uh, Tereza Mei alikuwa tayari ana wingi wa viti ndani ya bunge, alikuwa hana haja ya kuitisha uchaguzi huu kama vile David Cameron alikuwa hana haja ya kuitisha uchaguzi, huyu alikuwa hana haja ya kuitisha, lakini alitaka kupata uhakika, alitaka kura zaidi ya uhakika, kuweza kuwa na nguvu zaidi, kuweza kujadiliana juu ya swala la kujiondoa kutoka Uingereza, kutoka Umoja wa Ulaya, kwa sababu alitaka kuwepo na kuzuia wahamiaji kuingia Uingereza. Maanake usisahau kwamba katika kuondoka kutoka Umoja wa Ulaya, kuna majadiliano makubwa yanaanza, na mojawapo ni gharama na gharama, anaambiwa Uingereza itabidi lipe karibu dola bilioni 25, kuweza kuondoka kutoka Brexit. Sasa angekuwa na wingi wa kura, angeonyesha kwamba Waingereza kwa nguvu wanataka tuondoke. Kwa hivyo, majadiliano pengine angekuwa na nguvu zaidi, na hiyo ndio sababu akairisha uchaguzi. Lakini sasa kura hii ni kura ambayo inaonyesha kwamba watu wamebadilisha mtazamo wao juu ya Uingereza kujiondoa uh, umoja wa Ulaya au ni, ni, ni, ni aina tu fulani ya kundi fulani ambao wameamua kwamba waone wamwekee wa wakati mgumu waziri mkuu huyu Theresa May, sio hivyo? Kuna mambo mengi chungu nzima. Kuna mambo chungu, chungu nzima, inabidi mtu aangalie. Huu uliitishwa uchaguzi wa dharura wa ghafla kwa sababu alikuwa na lengo la Brexit, lakini kampeni zilizokuwa zikifanyika, kwa sababu anachagua bunge kabisa, kulikuwa na maswala mbalimbali mbali. Maswala ya kijamii yalikuja akachukua nafasi ya juu kuliko swala la Uingereza kuondoka katika Umoja Ulaya. Swala la kijamii lilikuwa nini? Conservative walitaka kuondosha zile ada za chakula katika shule, wa Conservative walitaka kupunguza msaada katika huduma za afya Leba wakasema wanapandisha, Leba wakasema wanaongeza huduma za afya. Kwa hivyo ukiangalia, uchaguzi ni uchaguzi kuhusu maswala ya kijamii ndani ya Uingereza kuliko swala la Uingereza kujiondosha kutoka Brexit, kutoka umoja wa Ulaya kwa sababu umoja wa Ulaya imechukua nafasi hiyo. Lakini ukiangalia, wameshindwa vilevile kwa sababu sehemu kubwa ya maconservative waliokuwa wakitetea kuondoka kwa Uingereza umoja Ulaya wameondoka waleba wamepanda, lakini wanaamini hivyo. Ya nyingine ni kampeni aliyoendesha Corbyn, ambaye aliendesha kampeni kutafuta vijana. Vijana wamejitokeza kwa wingi, karibu vijana milioni moja zaidi wamejitokeza, wanasema kuunga mkono na wameunga mkono mpango wa kiongozi wa chama cha leba. Kwa hivyo unakuta kwamba ni maswala ya kijamii, maswala ya ndani ya nchi na walikuwa wengine wanaangalia kwamba huenda mashambulio ya kigaidi haya yametokea, lakini ukiangalia takwimu haikuchukua nafasi kubwa kama maswala ya kijamii na swala la kutoka kwa Uingereza kutoka Ulaya. Sasa maswala ya kijamii ya ndani ya Uingereza ni, ni, ni ndio yaliyofanya haya matokeo yawe hivi na tuzungumze kama tunavyoizungumza hivi sasa. Sasa kwa namna gani haya matokeo yataathiri eh, Uingereza kujitoa umoja wa Ulaya kwa sababu hilo ni suala kubwa ambalo mataifa mengi ulimwengu mzima unatarajia kuona linafanyika au kutofanyika. Kwa hakika, Uingereza kuondoka kutoka Ulaya ita, inafanyika, lakini sasa ni namna ya kujadili, kwa sababu hivi sasa, kama unavyojua, Theresa May amesema anaunda serikali, lakini anaunda serikali ya wachache, kwa maana kwamba hana viti vinavyohitajika kuunda serikali ya walio wengi, na hivyo anaungana na vyama na chama cha, U, e, chama cha U, DUP kuweza kuunda serikali, lakini atakuwa na viti mia tatu na kumi na tisa mia tatu na ishirini na tisa Kwa hivyo haimtoshi kuweza kupata wingi wa kura. Lakini leba vilevile wakitaka kuunda serikali wakiungana na vyama vote, wakiungana na Libdem SNP viti vyao vyote haviwezi kuwapa wingi wa viti, na zaidi watakuwa na kichache zaidi, manake wana viti mia tatu kumi na tisa na wale wana mia tatu ishirini na tisa Kwa hivyo kuna tofauti, wanajiuliza je, nani aunde serikali iliyo wachache? Lakini kiongozi wa leba anasema lazima Teresa May aondoke kwa sababu ameshindwa kufikia lengo lake. Sasa inategemea nani atachukua uongozi na sera gani atachukua kwenda kuzungumza na Ulaya, manake Ulaya kuna aina mbili: kujiondoa kabisa, hatutaki ushirikiano wowote na ile swala la kwamba tutaondoka, lakini tunataka soko letu liwe wazi na ushirikiano. Kwa hivyo inategemea msimamo Leba na Conservative, wengi wao walikuwa wanasema wanajiondoa kutoka Ulaya, lakini tunajiondoa kwa namna gani? Ndo hilo hapo swala linakuja, kiongozi kila kiongozi ana sera zake tofauti bila shaka. Wale wa conservative na vile vyama ambavyo vinachukia wahamiaji na kadhalika watakuwa na msimamo tofauti kulingana na hawa liberals ambao wanaweza kukubali uhamiaji kuingia. Conservative wanapinga kabisa uhamiaji kuingia Uingereza. Abdu Shakur Abud, shukran sana kwa kutueleza hayo ambayo yanaendelea katika siasa za nchini Uingereza, ambapo hivi sasa waziri mkuu wa nchi hiyo Theresa May anakabiliwa na wakati mgumu kule kweli na kinachohitajika hivi sasa ni kuunda serikali ya walio wachache. Mimi nikushukuru kushukuru sana msikilizaji kwa kuweza kusikiliza kipindi cha kwa undani kwa wiki nzima, na nikualiki vilevile kwa wiki ijayo kuanzia siku ya Jumatatu kutoka hapa, Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, na kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya Saida Abdun, halikadhalika wa na wanahabari wetu wote wa chombo cha habari wa chumba cha habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili, tunakuambia shukrani kwa kuwa nasi na kila laheri katika mwisho wa juma hili.