Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa, na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo oh, mimi ni BMJ Murithi. Katika matangazo yetu hii leo oh, tutakuletea marudio ya makala ya Live Talk yaliyofanyika jana, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. na msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Juhudi za kidiplomasia kutanzua ugomvi kati ya Qatar na majirani zake wa Ghuba ya Wajemi zimekuwa zikiendelea hii leo, wakati waziri wa mambo za nje wa Qatar Shekh Muhammed bin Abdurahman al Thani anapotembelea mataifa mbalimbali mbali kutafuta uungaji mkono hii leo, baada ya kukutana na waziri mwenzake wa Rasia Sergei Lavarov mjini Moscow serikali ya Moscow imetoa wito wa kuanzishwa majadiliano mara moja kati ya Qatar na mataifa ya baraza la ghuba GCC pamoja na Misri, kueleza kwamba iko tayari kuwa mpatanishi. Mataifa ya kiarabu Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain pamoja na Misri zilisitisha uhusiano wao na Qatar, zikidai inasaidia makundi ya kigaidi na kuwapatia hifadhi watu wanaotajwa ni magaidi. Qatar inakanusha kugharimia ugaidi, ikiunga mkono juhudi za majadiliano zinapendekezwa na Uturuki na Kuwait. Wakati huo huo, mataifa ya Ghuba yaliyositisha uhusiano wao yamepongeza msimamo aliotoa Rais Donald Trump jana alipokuwa nakutana na rais wa Romania hapa Washington, akisema kwamba wakati umefika kwa Qatar kusitisha kugharimia ugaidi. Hata hivyo waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Rex Tillerson alitoa taarifa akieleza kwamba tahadhari ichukuliwe na mazungumzo yaweze kuanzishwa, kwamba hali hii inaweza kuleta hasara ambazo hazikutarajiwa. Afisa wa jeshi la Puntland meja Muhamed Abdi ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba idadi ya watu waliofariki kutokana na shambulizi kwenye kambi ya kijeshi katika jimbo hilo lenye utawala wake wa ndani huko Somalia imeongezeka na kufikia 59 kutoka 38 watu walioripotiwa wameuawa siku ya Alhamisi. Wanamgambo wa Al-Shabab walishambulia na kuteka kambi ya Afrur kiasi ya kilomita mia moja kusini mwa mji mkuu wa Bosaso. Rais wa Somalia amesema jeshi la nchi linawasaka washambulizi waliohusika. Naibu waziri wa zamani wa Lesoto Motehetoja Matsenga anatoa wito wa kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa akisema makubaliano ya muungano mpana yatahakikisha utulivu baada ya kutopatikana mshindi wa moja kwa moja katika uchaguzi mkuu wa wiki iliyopita. Lesoto iliyokuwa katika msukosuko wa kisiasa tangu jaribio la mapinduzi la mwaka elfu mbili kumi na nne iliandaa uchaguzi mkuu wiki iliyopita, ikiwa ni ya tatu katika kipindi cha miaka mitano baada ya pale baada ya waziri mkuu Pakathila Mosisili aliyekuwa waziri mkuu katika serikali ya muungano na Metsingi alipoondolewa kwa kura ya kutokuwa na imani naye mwezi Machi. Mosisili alikubali kushindwa siku ya Ijumaa na mpinzani wake Thomas Thabane, ambaye chama chake cha cha All Basuto Convention ABC, kushindwa kupata viti 61 badala yake kupata 48, kuweza kuunda serikali peke yake. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Serikali ya Ethiopia na mashirika huduma ya huduma za dharura yanaonya kwamba nchi hiyo haitakuwa na chakula cha dharura kusaidia watu milioni saba laki nane wanaokumbwa na hali mbaya ukame ifikapo mwishoni mwa mwezi huu. Wafadhili wa mashirika ya kimataifa na wa misaada ya dharura na serikali ya Ethiopia zinaeleza kwamba msaada wa chakula uliopo kwa ajili ya wa kuwahudumia watu hao milioni saba nukta nane. itamalizika huku fedha za msaada zikipungua sana mwaka huu ambapo Ethiopia imepokea nusu tu ya mahitaji yake ya dola milioni mia tisa na thelathini hadi mwezi Julai na jeshi la Marekani limethibitisha hii leo kwamba operesheni ya pamoja jana usiku kupambana na wanamgambo wa Taliban huko kusini mwa Afghanistan imesababisha vifo na majeruhi miongoni mwa wanajeshi wa Afghanistan, lakini halikutoa idadi ya majeruhi. Uthibitisho huo umetolewa kufuatia ripoti za vyombo vya habari kwamba mashambulio ya ndege yaliyofanywa usiku wa Ijumaa katika wilaya inayoshikiliwa na waasi ya Nad Ali katika jimbo la Helmand linalokumbwa na matatizo yamesababisha vifo vya wanajeshi wanane wa wilaya na kujeruhi wengine wawili. Afisa wa masuala ya umma ya wa jeshi la Marekani mjini Kabul anasema uchunguzi utafanyika hivi sasa kuweza kufahamu nini kilichosababisha kutokea ajali hiyo mbaya. Anasema Marekani inatoa rambirambi rambi rambi zake kwa familia za waathiriwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti America, Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye Live Talk hii leo, tukizungumzia mgomo wa wauguzi unaoendelea nchini Kenya. Wauguzi hao wanalalamikia serikali kwa kutotia ahadi ilizotoa za nyongeza za mishahara. Mkataba huo ulikuwa umetiwa saini na chama cha wauguzi serikali kuu pamoja na serikali ya majimbo, lakini tume inayoshauri serikali kuhusiana na mishahara ilipinga mkataba huo kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa Jumanne na shirika la habari la Reuters. Kulingana na afisa mmoja mkuu wa muungano huo, mgomo huo ambao unakuja wakati kampeni za uchaguzi wa mwezi Agosti zikiwa zimepamba moto sana umeendelea kusababisha mateso makubwa kwa wagonjwa walioko hospitalini na pia wanasiasa huku wakiendelea kutafuta kura. Kwa mujibu wa katibu mtendaji wa muungano wa kitaifa wa wauguzi wenye wanachama elfu ishirini na sita wanachama wake wote wataendelea kubaki kwenye mgomo hadi pale serikali itakapokubali kutia saini mkataba huo. Baraza la magavana limesema kuwa linapanga kushinikiza serikali kuu kuhusu mgomo huo. Kushiriki nasi kwenye Live Talk leo, tunaye Stefi Ojambo ambaye ni muuguzi kwenye hospitali ya Port Victoria iliyoko kwenye sub kaunti ya Busia, magharibi mwa Kenya. Vilevile tunaye Agrin Zomo ambaye ni mtaalamu wa maswala ya kiuchumi nchini Kenya. Pia tuna mwandishi wetu Kennedy Wandera ambaye yuko kule Nairobi na ambaye amekuwa pia akituripotia na kufuatilia mambo kuhusiana na mgomo huo tangu ulipoanza. Baadaye tutakuwa naye bwana Nelson Makanda ambaye ni katibu mkuu wa baraza la makanisa, vilevile Okia Omtata mwanaharakati wa haki za kiraia kutoka nchini Kenya. Sasa hivi kwenye laini ya simu Tunaye tutaanza naye Stefi Ojembo, ambaye ni muuguzi na ambaye hakika anahusiana na suala tunalolizungumzia la mgomo wa uguzi. Karibu sana Stefi Ojembo kwenye livetalk, utueleze wewe kama muuguzi, mambo yamekuaje tangu mgomo huu uanze? Asante sana tena. Mimi kama muuguzi, tunaona kuwa ni kama tunapigwa chenga na na SRC na serikali, kwa maana Kabla tufike katika huu mkataba, ilikuwa washirika uh, uh, wao wakazungumza kukubaliana, lakini imefika kiwango cha kuweka sahihi, watu wanaanza mvutano lakini... na ndio tunaona kama sisi wauguzi uh -huh. Na hapa ndio tunaona sisi kama wauguzi tunataka kuchezwa, kwa maana haya ni mambo ambayo tulishajadili uh, wakaona ni mambo yanawezatimizwa. So, ikifikishwa mbele ya SRC yao ilikuwa kukubali kuwa haya mambo yamezatimizwa, hawa wakakataa tena, mambo imerudishwa nyuma. Tunaona kama wauguzi, imefika huu wakati ambao haya mambo yanafaa yatimizwe aikuweka sahihi kwa hiyo CBA. Okay Stefi, tutarudi kwako, usiondoke kwenye laini ya simu ni wakaribishe wageni wengine wetu. Agri Nzomo, wakati ni wako, karibu kwenye Live Talk kidogo, guzia swala unavyolitazama hili la wauguzi nchini Kenya na migomo ambayo inaendelea kutokea kila uchao. Karibu sana. Asante sana Asante sana kwa kunikaribisha katika mada hii ya leo naam. Endelea tueleze sasa, ingapo ijapokuwa najua kwamba hauko kwenye sekta ya afya ama ile ya wauguzi, wewe pia ukiwa mtu ambaye una utaalam katika masuala ya kiuchumi nchini Kenya, utueleze hasa mgomo huu wa wauguzi una athari gani za kiuchumi na unautazama vipi katika hali ya maisha na pia wagonjwa wanaoteseka? Ah, ni kweli kwamba jamii ambalo halina siha nzuri kama jamii ambalo halina clear health service huwa liko na shida. Maanake e, wenye nchi ambayo hawana siha ya ambayo imeidhinishwa na WHO hawawezi kutekeleza wajibu wao na kazi zao kwa mujibu ambao umetengwa na katiba, na pia vile vile, uh, kushughulikia masuala ya jamii zao katika sehemu mbalimbali ambazo wanazotoka. Lakini la msingi ambalo tunapaswa kuangazia katika jambo hili si <laughs> no. Hilo ha, maanake hata kama wewe ni mzazi na kuna siasa mingi hapa na pale. Bwana Agre, ni vizuri umeguzia swala la kiuchumi na pia kisiasa, na tutaingia kabisa katika swala la kuangalia mambo ya siasa yanavyoendelea, lakini nipe nafasi kwanza nimkaribishe Bwana Ukia Omtata ambaye ni mwanaharakati wa haki za kiraia na haki za kibinadamu. Karibu sana kwenye live talk, tueleze kwamba mgomo huu unautazama vipi huu wa wauguzi nchini Kenya, na sasa mchakato wa siasa unapoendelea, uh, wale pia wakiitisha mishahara yao, haki za mgonjwa ama haki za raia nazo ziko vipi? watu ambao wanatoa huduma kwenye afya kwenye polisi kwenye mawasiliano ya ndege na kadhalika, hawatakikani kwenda kwenye, inatakikana tu na, na mikakati na pia nataasisi ya kushughulikia malalamishi yao ya kazi ya ufanyikazi ya, ya na kama kuna shida itatuliwa bila haja ya kwenda kwenye mgomo. Na hawa wafanyikazi wa idara ya afya ambao wamegoma sasa hivi wameleta shida kubwa kwa watu maskini ambao wanategemea huduma uh, ya afya ya serikali, na kwa kwa hivyo ni kinyume sana cha haki za kibinadamu kwao kwenda kwa, kwa mgomo. Wanalalamika ya kwamba wangependa mishahara yao yon, ongezwe. Na ukiangalia walio ukiwa wanateta vilevile, ukiangalia madaktari wanateta vilevile, popote wanapoangalia watu wakiwa wanataka mishahara iongezwe iongezwe <laughs> na sababu na msingi wa hiyo ayo mahitaji ama ayo matakwa ni kwamba wanasiasa ambao ni viongozi wamejiwekea so, mishahara ya juu sana, na hiyo mm. Mishahara wengine akiangalia anaona ya kwamba sasa, kama MCA ambayo huihitaji masomo yoyote ama kutoa jasho lolote kuwa MCA, analipwa mshahara mm -hmm. e, yani, wa juu kuliko daktari ambaye anatakana aende asome, aende university, afanye miaka mingi, aende attachment afanye nini, na hayo ndiyo salary structure katika huduma wa serikali. Sawa sawa kabisa, suluhu ya hili jambo ni kufanya Overall, salary overhaul, mm -hmm. ili tuwe na mkutuwane, tuwe na connection between the highest paid kaona mbana sawa, anapata mshahara wa chini kabisa, ndio tuweze kutatua ile jambo. Kwa sababu tukiangalia eria moja moja, utaona tu ataendelea kugoma, ataendelea kugoma, ataendelea kugoma. Stafi unaposema stafi unaposema, ni mambo yalikuwa amepangwa. Hebu kidogo, wewe mwenyewe kama muuguzi, tuelezee kidogo wasikilizaji, hmm. waweze kujua hasa kidogo. Najua kwamba labda hautaeleza kwa kina mambo yote, hebu tuelezee mkataba huu, ulihusisha mshahara, ulihusisha nini, ili tuelewe kweli wauguzi wameenda kwenye mgomo kwa sababu ya sababu mbili tatu. Ya, kuna sababu ya kadhaa ambazo zinazidishwa katika huu mkataba uh -huh. Ni hile swala la allowance tunazo risk allowance. Huu mkataba pia unashirikisha mambo ya uajiri wa kazi. Tunajua kuwa ukienda na kuna ile ratio, yani ile namba ya, ya wauguzi ambayo inafaa ishirikishe wagonjwa. Kuna ile kiwango ndio muuguzi asiwe ame, amepewa kazi mingi asiweze kupatia wagonjwa wake. hmm. Ni kiwango e, kama kipi ratio tunahitajika, ratio iko vipi Kenya sahi? mm. Ya Kenya saa hii the ratio ya the ratio ni the inflation ratio in Kenya is pathetic. Tuko kiwango ya nurse moja anahudumia wagonjwa elfu moja na hata hiyo iko juu sana ukiangalia na ile huu ratio inahitaji nurse kwa mgonjwa. Kwa hivyo CBA ilikuwa ina address uh, ina ina kwa ina tizamia mambo kama hayo ilikuwa imeleta ndani vile wataajiri wauguzi ili kupunguza hiyo kazi nyingi, kigo mwingi kwa muguzi mmoja, ndo hata wagonjwa wetu waweze kushughulikiwa vizuri. Kuna hayo mambo ya allowance, kuna mambo ya promotion, kwa maana sahii nursing imepandishwa kutoka ile kiwango ya certificate to diploma. Right now, kuna wauguzi wa, uguzi wa degree, kuna wauguzi wa, uguzi wa masters, na kwa hivyo uta hatutarajii kuwa ule muuguzi ameingia katika kiwango ya certificate atalipwa ama ataangaliwa sawa na ule amefanya masters. Sasa some of the issues isue zilikuwa addressed na CBA na ile ya Asante sana kwa sababu ya kutudokezea, hasa mambo ambayo yamekuwa yanalalamikiwa, mambo ya ratio, mambo ya, ya uniform, na mambo ya risk allowance kama ulivyosema, yes. lakini tutarudi kwako na tutarudi pia kwa okiao Mtata na uh, agri bwana agri Nzomo. Lakini tuna mwanahabari wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera, ambaye anaelezewa yuko kwenye simu, amekuwa akitangaza hali ilivyo. Wewe upande wako, Kennedy, ningetaka tu wakati wiki moja inapoenda kumalizika tangu mgomo huu uanze, tueleze hali ni vipi miongoni mwa wagonjwa, wananchi wa kawaida wanasema nini na hali ikoje kutokana na mgomo huu wa uuguzi? Asante sana Harrison na ni eh, suala ambalo limeibua usasa sana nchini na a, pia kupatikana kwake wakati wa uchaguzi. Pia wengi wanasema kwamba huenda suala hili likawa ni la siasa. Manake nieleze tu kidogo kwamba si mara ya kwanza kwa wauguzi hao wanagoma Kumbuka kwamba mwaka jana waligoma kwa takriban majuma mawili, na baadaye kuweka makubaliano na baraza la magavana na wizara ya afya. Na katika yale makubaliano ambayo waliweza kuweka walikubaliana kwamba asilimia sitini ya yale ya ambayo waliweza kuyafikia yataweza kutekelezwa katika mwezi wa Januari mwaka huu na kile kina asilimia arbanne itaweza kutekelezwa Julai mosi, lakini ma hawa madaktari hawa wauguzi wanaeleza kwamba haya hayajaweza kupewa kipaumbele na na, na baraza la magavana na na, na wizara ya afya. Lakini tumeweza pia kuzungumza na baadhi ya wagonjwa wa, wa ambao wameweza kuathirika sana kutokana na mgomo huu. Ni, ni hali tata zaidi, maanake wengi wanaeleza kwamba hali hii si nzuri na serikali ingejitahidi ihakikishe kwamba suala hili linaweza kupewa kipaumbele na kuhakikisha kwamba, uh, zile huduma uh, ambazo ni muhimu sana katika sekta ya afya zinaweza kurudishwa, lakini hili bado halijaweza ku, uh, kuafikiwa. Na pia nieleze kwamba uh, taarifa tulizonazo ni kwamba uh, takribani watu ishirini wameweza kupoteza maisha yao, kwa sababu wengi wanafika pale hawapati matibabu. Na nieleze ni, tu kisa cha mwanamke mmoja ambaye anaripotiwa kusafiri umbali wa kilomita hamsini kujifungua katika uh, kutoka hospitali ya Ol Kalau hadi kule Naivasha alikojifungua. Kwa hivyo ni hali ambayo inaotaka zaidi, na wengi wanaeleza kwamba inafisha moyo, maanake serikali iwapo basi inayachukulia masuala ya ya ya sekta ya ya ya afya kwa, mm -hmm, kwa, kwa uzito inge, ingefaa kuyatekeleza kwa haraka mno. Asante sana Kennedy Wandera. Naona kwamba kuna wengi pia sande wasikilizaji wetu ambao wameandika ujumbe kutokana na swali la mgomo huo wa wauguzi. Naona Abdalah Mdambo akiwa kule nchini Kenya, anasema kwamba viongozi wa Kenya wameingilia kampeni sana na kusahau kwamba Uh, watapigiwa kura wale watakawapigiwa kura ndio wanaumia na pia kupoteza maisha juu ya mgomo wa wauguzi Mbona wasitafute suluhu la kutokana na mgomo huu haraka iwezekanavyo? Yu anasema uh, yuko kule Migori kaunti nchini Kenya. James Muli Kimanzi anasema mimi naona wauguzi wana haki ya kushiriki mgomo, maana walitoa hadhari ya kugoma kitambo, lakini serikali ikajikokota tu, ilhali kuna mabwenye wenye serikalini wanaobungia bungia hela kwa ya mwananchi mlipa ushuru, badala ya kulipia idara muhimu muhimu, kwa mfano idara ya afya hayo ni baadhi tu, na tutaendelea kuangalia kuongelea mengine. Na wasikilizaji, tafadhali endeleeni kutuma maoni yenu kupitia mtandao wetu wa uh, Facebook, hali kadhalika VOA Swahili.com. Tutasoma haya maoni yenu kwenye matangazo yanayoendelea. Serikali imezungumza mapema leo kwa mujibu wa gazeti la The Star, kupitia msemaji wa serikali Eric Raihe amesema kwamba mgomo wa wauguzi wa unachochewa na wanasiasa. Mfano ambao ametoa amesema kwamba uh, katibu mkuu wa, wa uguzi, Seth Panyako bado anagombea kiti cha Kakamega cha useneta chini ya chama kimoja cha upinzani. Basi Sa, lakini kabla tuendelee, tunaye msikilizaji Ambian kutoka kule Tarbo nchini Kenya. Karibu sana kwenye live talk, toa maoni yako, pendekezo au kama ni swali, tutalipokea. Karibu Ambian. Okay, asante sana kunipatia hii nafasi, ni Ambian kutoka oh, Ambian, samahani eh, Ambian, Ambian mm -hmm. kutoka Tarbo Kenya, naam mm -hmm. Sasa maoni yangu yenyewe tumeteseka, hata zile zahanati ambazo tuko nazo karibu wauguzi wameenda mgomo. Na suala hili vile wengi wanasema ati siasa imeingilia, mimi sikubaliani nalo, ni vile Okia amesema, huu mgomo ulianza kitambo, hata kabla ya siasa, na sio leo na sio jana, ni muda mrefu. Kile ambalo nafikiria kuna utata ni ile makubaliano CBA ya wauguzi. Sasa mimi ningelipendelea hivi kama serikali wanaweza kuwa kukaa pamoja na hawa wauguzi, alafu waelewane, itakuwa ni vyema kabisa, kwa sababu mwananchi wa kawaida kama mimi ndio tunaumia. Alafu jambo lingine, labda ni vile wauguzi wanaona, tumesikia, tumesoma ufisadi hapa na pale na hasa katika hiyo idara ya afya, labda wanaona labda kuna pesa na hawapatiwi ile pesa kama mshahara wao. Alafu jambo la mwisho nilihuzunika sana kusikia kaunti yangu ya Kakamega, mtoto wa daktari alifariki kwa sababu ya huu mgomo. Ni vizuri waelewane, alafu wasuluhishe hivyo. Asanteni sana. Watu wanafaa wajue kuwa sisi kama wauguzi ni furaha yetu wagonjwa wakipona, tukiona wagonjwa wetu wakiweza kuwa na nafuu. Hakuna muuguzi anafurahia kuona mtoto wake bila kushughulikiwa, lakini pia tunafaa tutizame, haya ni mambo ambayo yamejadiliwa wakasema hii ndiyo njia hiyo. Njia ikishaamua watu watembee hiyo njia tena, mbona warudishe watu nyuma? Lakini ina, ina, inasemekana mnapoendelea kuweza kujitetea ama kusema mnataka haki yenu, watu wanaendelea kuumia na kufa. Umesikia mm. Msikilizaji Amiani kutoka Tarbo anasema mtoto hata wa daktari aliaga dunia. Sasa wanauliza ama, swali ni kwamba kama wauguzi na kama binadamu kama kina mama kama kina baba, mnaona kama labda pengine ingekuwa ni vizuri muwe kazini kuzuia maafa zaidi kutokea hapo, kungekuwa na uwezekano wa kukuwa na wale backup ya wauguzi kukuja kufanya hiyo kazi, kusaidia Wakenya ingekuwa na manufaa sana. Shida ni kuwa, ikiwa hawa wauguzi watarudi kusaidia Wakenya, haya mazungumzo hayatasonga hata hayatasonga hata mbele. Sawasawa kabisa Stephani, tutarudi kwako. Wacha tu tuende kwake Agri Nzomo. Bwana Agri Nzomo, umesikia kwamba hali ilivyo. Ninajua unaishuhudia uko kule, unaishuhudia Goligota. Mka Magabe anasema yuko kule wapi, Geita hapa Tanzania anasema kwamba kuna haja ya serikali ya Uhuru Kenyatta kurejea meza moja ili kumaliza migomo, uh, migomo hiyo haraka sana iwezekanavyo kabla haijatokea majanga katika taifa hilo la Kenya. Basi nikirudi kwako kwa bwana Nzomo, wakati huu mgomo unaendelea, siasa zinaendelea, kampeni inaendelea, na serikali iliyoko kabla ya uchaguzi ni takriban miezi miwili, Unaona kama wakati huu ni mwafaka kweli kwa mgomo, kwa sababu mara nyingi wakati siasa zinapokaribia wanasiasa wengi na viongozi wanafikiria maslahi ya kurudi kwenye nyadhifa zao. Unaona wakati huu kama kuna muda wa kutatua matatizo yanayokabili uh, sekta tofauti ama wanasiasa wanashughulika na kurudi kwenye nyadhifa zao? Ah, kwa kusema kweli, uh, imekuwa ni, ni jambo la kuridhisha na, na, na nikimalizia, lazima nishukuru Uh, Sauti ya Amerika kwa fursa hii Karibu. Na niongeze kwamba niseme niseme kwamba ni fahamu kwamba uh, nifahamu kwa kila Mkenya kwamba tarehe nane mwezi huu bunge letu litakwenda katika ile inayoitwa adjournment, yani litasimamishwa ili kupatia nafasi uchaguzi mkuu ambao unaokuja, pale basi wabunge wetu watakwenda kuomba kura, rais wetu pia vilevile atakwenda kuomba kura, uh, wapinzani wake saba sasa Raila Odinga na wengine wengi, hata Jeff Kaluyu watakwenda kuitisha kiti kile. Kwa sasa kama vile niliposema pale awali a, mgomo wa wauguzi ni mgomo ambao unapaswa kupatiwa heshima, maanake ni wa kikatiba na ni unanuia wauguzi kupata haki yao kama vile wali jambo... kwa kifupi sana tunapomaliza, Stephanie, ungesema nini kwa kifupi sana kwa sekunde chache? Asante sana Naam, ningependa um, kushinik kushinikiza serikali iweze kupata suluhisho wakishirikiana na viongozi wa wauguzi, kwa maana wale wanaoumia ni wananchi ambao ni familia zote, marafiki na majirani, kwa maana hii ni shida ambayo inaweza suluhishwa mm. ikiwa serikali itaamua isuluhishwe na mm. pia viongozi wetu, najua ni wanadamu, hawatashinikiza um, mwendo wa kiona kuna mahali. Asante sana uh, uh, Stafi uh, Ojembo, naona kwamba... e, ilani ya simbe katika, lakini muda nao unakimbia kama unavyozungumza no. Basi mm -hmm. wakamulishe tu pia, e, Kennedy Wandera mwandishi wetu pale Nairobi, yale ambayo umeyafahamu kwa kumalizia tu, dakika ni chache sana uh, nadhani tunatumai kwamba mazungumzo yalianzishwa na uh, waziri wa leba Philip Kanie ataweza kuzalisha matunda lakini Najua bado kuna utata, lakini tunatumai kwamba yote yatakuwa sawa, ili mradi pawe na nia kuhakikisha kwamba suala hili linatatuliwa kwa haraka mno, kabla uh, mambo ya siasa hayajaingizwa humu. Basi asanti sana Kennedy Wandera na wageni wetu Stefi Ojiambo, Agrinzomo Okia Omtata, na wewe Kennedy Wandera hapa studioni. Jina langu Harrison Kamau, nikishirikiana naye Sunday Shomari bila kusahau kwamba kwa upande wa pili kunaye Aida Isa akiwa anaelekeza vizuri na kusaidia hata mambo ya mawasiliano, na mtayarishaji wa kipindi chetu Adi Jeriami ambaye amefanya kazi nzuri sana. Kutoka hapa Washington tunakutakia wakati mwema kabisa, na wakati wote wakumbushe kwamba wa mazungumzo haya yanaweza akaendelea kwenye mtandao wetu kwenye Facebook, kwa sababu hii ni mada muhimu, waendelee kuchangia wasikilizaji wetu bila kuwa na wasiwasi wowote, mawazo kuhusu suala hili la mzozo wa madaktari wa manesi na wauguzi nchini Kenya. Jina langu ni Sandei Shomari, nawatakia wenzangu wote siku ya Ijumaa njema na kwaherini, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. nam asante sana sandey shomari kwa marudio ya kipindi cha live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kabla ya kumaliza matangazo yetu muhtasar wa habari juhudi za kidiplomasia kutanzua ugomvi kati ya qatar na majirani zake wa ghuba ya wajemi zimekuwa zikiendelea mwishoni mwa wiki wakati waziri wa mambo ya nje wa qatar shekh muhamed bin abdurahman al thani anapotembelea mataifa mbalimbali mbali kutafuta uungaji mkono hii leo rusia wa wito wa kuanzishwa majadiliano mara moja kati ya Qatar na mataifa ya Ghuba, na kwamba iko tayari kuwa mpatanishi wa mataifa mengine ya Ghuba. Yameunga mkono msimamo aliotoa Rais Donald Trump hapo jana kutaka Qatar kukomesha msaada wake kwa magaidi na makundi ya kigaidi. Afisa wa jeshi la Putland Meja Muhamed Abdi ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba idadi ya watu waliofariki kutokana na shambulizi kwenye kambi ya kijeshi katika jimbo lenye utawala wake wa ndani huko Somalia imeongezeka kufikia 59 kutoka 38. Wanamgambo wa Al-Shabab walishambulia kambi ya kijeshi ya Amfur na kuteka kambi yote kwa muda na serikali inasema inawasaka washambulizi hao. Naibu waziri mkuu wa zamani wa Lesoto Mothetoja matsengi ametoa wito wa kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa akisema makubaliano ya muungano mpana yatahakikisha utulivu baada ya kutopatikana mshindi wa moja kwa moja katika uchaguzi mkuu wa wiki iliyopita. Lesoto imekuwa katika msukosuko wa kisiasa tangu jaribio la mapinduzi la mwaka elfu mbili kumi na nne. Iliandaa uchaguzi mkuu wiki iliyopita. Serikali ya Ethiopia na mashirika ya huduma dharura yana onya kwamba nchi hiyo haitokuwa na chakula cha dharura kutosha kusaidia watu milioni saba laki nane wanaokumbwa na hali mbayo kama ifikapo mwishoni mwa mwezi huu. Na jeshi la Marekani limethibitisha ileo kwamba operesheni ya pamoja jana usiku kupambana na wanamgambo wa Taliban huko kusini mwa Afghanistan imesababisha vifo na majeruhi miongoni mwa wanajeshi wa Afghanistan, lakini haikutoa idadi ya majeruhi. Hata hivyo afisa wa jeshi la Marekani huko Kabul ametoa rambirambi kwa familia za waathiriwa. Mwisho wa habari za muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni BMJ Muridhi nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.