Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Juni 13 siku ya Jumanne, mwaka huu wa 2017. Karibuni sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa wachambuzi wa masuala mbalimbali na mawakili nchini Tanzania watoa wa maoni yao kuhusu ripoti ya mchanga wa madini uliozuiwa kutoka nje ya nchi. Aikatokaikaingia ikaanza kufanya kazi bila kuwa na vile vibali vya BRELA kama wanaitambua kama kampuni ambayo imesajiliwa nje na sasa anafanya kazi zake hapa. Na katika habari nyingine, Rwanda yaanza mchakato uchaguzi mkuu kwa kupokea majina ya wagombea, lakini wachambuzi wanasemaje kuhusu vyama vikuu vya upinzani kumuunga mkono Rais Paul Kagame? Ni sana kuwa na chama kimoja sasa, kwa sababu ungekwepa upinzani na upinzani hauna maana wa kugombana, lakini vyama vikubwa vmesapoti chama pinzani. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwanza kabisa, tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu hapa, Mkamiti Kibayasi. Mji wa Adis Ababa unatoa zaidi ya dola milioni nne kwa waathirika wa maporomoko ya ardhi ambayo yaliua watu wasiopungua mia moja kumi na watano. Mamia zaidi walijeruhiwa au kuathiriwa na janga la Machi kumi na tatu lililotokea eneo la Koshe nje ya mji mkuu wa Ethiopia. Mji ulikusanya fedha kupitia michango kutoka kwa sekta binafsi na za serikali. Mkazi mmoja wa eneo la Koshe, Ersemo Balbamo, alipoteza watoto wake watatu na mali zake zote, lakini alionekana kufarijika na pesa alizopewa. Halmashauri ya mji ilitimiza ahadi iliyotoa kwa umma, na ningependa kuwashukuru kwa hilo, mkazi huyo aliambia VOA jana Jumatatu. Mkazi mwingine mesfin esubaleu hakufurahishwa sana na pesa hizo kama fidia analalamika kuhusu ukosefu wa maji na umeme kwenye eneo mahala ambapo serikali imewahamishia baadhi ya wahanga wa mkasa huo. Aliambia VOA kwamba kwenye eneo hilo wana vituo viwili pekee vya maji vinavyohudumia watu mia moja. Aliendelea kusema kwamba wana mashimo kumi ambayo yanatumika kama choo kwa watu mia moja. Viongozi wa biashara wa Uingereza wanaongeza madai yao yanayohusiana na Brexit wakionekana kuongeza nguvu zao kufuatia uchaguzi wa wiki iliyopita ambao ulionyesha chama tawala cha Waziri Mkuu Theresa May cha Conservative kikidhoofika kukaa na kupokonywa wingi wa viti bungeni. Wanapiga debe kwa serikali kushauriana kuwa na uhusiano wa karibu sana na Umoja wa Ulaya kuliko ilivyopangwa awali na Bibi May ambaye anaonekana huenda akaondolewa kwenye nafasi hiyo aliyoishika kwa muda mfupi sana kufuatia matokeo ya uchaguzi uliofanyika wiki iliyopita. Viongozi wa biashara ambao wanaangalia matokeo ya uchaguzi kama kushindwa kwa Bibi Mei na mpango wake wa Brexit wanamsii waziri mkuu huyo kuthibitisha haraka haki za ukaazi wa raia milioni tatu wa Ulaya tayari wanaoishi Uingereza, wakimsii ni muhimu kwa sekta kubwa ya uchumi. Wabunge wa Republican wanaishinikiza ikulu ya Marekani, White House, kutoa mikanda iliyorekodiwa mazungumzo ya rais Donald Trump na mkurugenzi wa FBI aliyefukuzwa James Comey. Mikanda hiyo huenda ikaweka sawa suala la ila, iwapo rais Trump kwenye chakula cha usiku cha White House hiyo mwezi Februari alimsihi Comey, wakati huo akiongoza uchunguzi wa FBI kuhusu uwezekano wa Rasia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana kwamba kitengo cha FBI kifute uchunguzi wa mshauri wa kwanza wa usalama wa taifa wa Rais Trump, Michael Flynn. Rais Trump alimfukuza kazi Michael Flynn kwa kudanganya mawasiliano yake na balozi wa Rasia kwa Washington. James Comey alitoa ushahidi wiki iliyopita mbele ya kamati ya Baraza la Senati inayohusika na masuala ya intelijensia na kueleza kwamba rais Trump alitumai baada ya kumweleza hivyo Komi angefuta mashtaka ya Flynn. Mahakama mmoja ya Moscow imetoa hukumu kwa kiongozi mmoja wa upinzani huko Russia, Alexis Navalny, kifungo cha miaka thelathini jela kwa kufanya maandamano bila kibali katika mji mkuu. Mery Mgawe anaisoma ripoti kamili. Naveni alikamatwa jana Jumatatu pamoja na mamia ya wafuasi wake kote nchini katika maandamano yanayopinga rushwa yaliyomlenga rais Vladimir Putin na washirika wake. Kiongozi huyo wa upinzani ambaye anatangaza nia yake ya kuwania urais mwaka ujao dhidi ya rais Putin alikamatwa nje ya nyumba yake huko Mosco muda mfupi kabla ya wa waandamanaji hawajaingia mitaani katika eneo hilo, pamoja na miji ya St Petersburg na mingine. Msemaji wa ikulu ya Marekani, White House, alisema Marekani ililaani ukamataji huo. Alisema kuwakamata waandamanaji wanaofanya harakati zao kwa amani, uangalizi wa haki za binadamu na waandishi wa habari ni juhudi za kudumaza demokrasia. Marekani itafuatilia hali hii na tunatoa wito kwa serikali ya Russia kuachilia haraka waandamanaji wote wanaoandamana kwa amani. Waandishi wa habari walishuhudia mamia ya waandamanaji wakikamatwa na taasisi moja isiyo ya kiserikali ikifuatilia ripoti za maandamano, ambapo watu wasiopungua mia sita walikamatwa katika mji mkuu na wengine mia tatu katika mji wa St Petersburg zaidi ya watu elfu tatu waliandamana katika mji wa Novosibirsk huko Siberian, huku kukiwa na maandamano mengine katika eneo la mapumziko kusini mwa Sochi, Krasnoyarsk, Kazan, Tomski na Vladivostok. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Mamia ya watu walikusanyika huko Orlando katika jimbo la Florida hapa Marekani jana Jumatatu kuadhimisha mwaka mmoja wa ufyatuaji wa risasi uliotokea kwenye ukumbi wa starehe wa mashoga uitwao Pulse na kusababisha vifo vya watu 49 na 53 wengine kujeruhiwa. Kwenye jengo la ukumbi huo, watu waliweka maua michoro na bendera za kundi hilo zilizokuwa na rangi mchanganyiko zinazomaanisha haki za mashoga, huku watu 49 waliokuwa wamevalia kama malaika kwenye mkusanyiko mkubwa wa nguo nyeupe wakilizunguka jengo. Ukumbi huo wa starehe ulifunguliwa saa nane alfajiri, muda ambao shambulizi lilitokea, kwa ndugu wa waathirika na walionusurika na ufyatuaji risasi huo kwa ajili ya sherehe ya faragha. Wakati majina ya watu 49 waliowawa yakisomwa kwa sauti, sala ya wakfu ilifanyika baadaye na ilihudhuriwa na maafisa wa mji wote. Meya wa Orlando Badidae na meya wa Orange County Trisa Jacobs walisema upendo ulioonyeshwa wakati wa tukio hilo ndio kitu kitakachoendelea kukumbukwa zaidi. Kundi la Islamic State linatoa wito kwa wafuasi wake kote duniani kufanya mashambulizi wakati huo ambapo Waislamu wapo kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhan. Msemaji wa kundi hilo la ugaidi alitoa matamshi hayo kwenye ujumbe wa sauti kupitia mtandao wa ISIS. Nchi zilizolengwa kwa shambulizi katika ujumbe huo ni pamoja na Marekani, Rusia, Australia, Iran, Siria, ufilipino pamoja na Uingereza. Kundi la Islamic State IS lilidai kuhusika katika mashambulizi pacha ya wiki iliyopita huko Teheran na kuua watu wasiopungua kumi na wawili. Msemaji wa kundi alitoa wito wa kufanyika mashambulizi zaidi nchini Iran, akisema nchi hiyo ipo dhaifu sana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini Rwanda imeanza zoezi la kupokea maombi ya watu wanaotaka kugombea kiti cha urais katika uchaguzi utakaofanyika mapema mwezi wa nane, huku hali ikiwa imetulia kabisa. Wadadisi wanahisi hali ilisababishwa na kwamba hakuna upinzani wenye nguvu nchini humo. Mwandishi wetu Silvanus Karimera anatoa taarifa zaidi kutoka Kigali. Zoezi hili lilianza mapema leo litakamilishwa tarehe ishirini na tatu mwezi huu wa sita, huku upinzani ukionekana kudorora. Haya inayosababisha kuamini kuwa rais Paul Kagame na chama chake cha RPF wataibuka na ushindi wa kishindo. Aliyetangulia kufikisha maombi yake kwenye tume ya taifa ya uchaguzi ni Dkt Frank Habineza wa chama cha kijani ama The Green Party of Rwanda. Yeye amesema hii ni hatua ya mwanzo kabisa na ana imani mambo yatakwenda vyema. Hata hivyo hakupenda kuzungumza na vyombo vya habari akisema atafanya kikao maalum na waandishi wa habari hapo baadaye. Kwa upande mwingine wa wagombeaji wengine wawili binafsi, Gilbert Mwenedata ambaye alishinda katika uchaguzi wa bunge uliopita na Fred Wichikubo kutoka chama cha Democratic Alliance ambacho hakijapata usajili, walitoa maombi pia, ijapokuwa tume ya taifa ya uchaguzi awali ilikuwa imekataa kuyapokea maombi hayo, lakini baadaye ikayapokea. Mmoja wa wagombeaji hao binafsi, Mwenedata Gilbert, amesema hana imani na jinsi mchakato wa uchaguzi unavyokwenda kwa sababu kwake yeye hana wakilishi wa kutosha. twebwe bulyo kizere tugishingira ku bintu bifatika. Sisi imani yetu huzingatia yale tunayaona kwa macho. Mambo yakienda vizuri, tunayaona lakini yakiendeshwa vibaya, vilevile tunakuwa tunashuhudia kila kitu. Kwa hiyo mimi niseme tu kwamba kutoa kwetu maombi yetu kuna maana, bado tuna maombi ingawaje si makubwa ingano runaka ikizere. Kwa upande wake tume ya taifa ya uchaguzi imesema kwamba kilichofanyika leo ni kupokea tu maombi ya wale wanaohitaji kuingia kwenye kinyang'anyiro hicho, lakini kwamba hati taraesavu mwezi wa saba mwaka huu ndio orodha kamili ya wagombeaji wa kiti cha urais itafahamika. Profesa Kalisa Mbanda ni mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi. Minsi uchaguzi hivi, tumepokea wagombeaji, baadaye tutafanya mapitio ili kubaini wenye kutimiza mahitaji na, na tarehe 23 Juni tutakuwa tumefahamu japo kwa muda wa wagombeaji wenyewe, na tarehe saba mwezi wa saba tutatoa orodha kamili. Zoezi hili linakwenda huku hali ikiwa imetulia kabisa, wakati umesalia mwezi mmoja tu uchaguzi ufanyike. Haya pia yanajiri wakati vyama viwili vikubwa vya upinzani vya PSD na PL vikuwa vimekwisha tangaza kumunga mkono Rais Paul Kagame na chama chake cha RPF. Wadadisi wa siasa za Rwanda wana haya kusema. Porutikanga. Tulitegemea kwamba wanasiasa nikiwa na maana ya vyama watakuwa na mchango wote kutoa changamoto kwa chama tawala, lakini <laughs> tumeona kitu ambacho ni kinyume kabisa na tulichokitegemea. Waliridhia na maamuzi ya chama ambacho ni pinzani. Huoni kama hii hapa inahatarisha? Ni sawa na kuwa na chama kimoja sasa, kwa sababu ungekwepa upinzani, na upinzani hauna maana ya kugombana Hapana, kubadilishana tu mawazo. Naona mimi hii hela ingekaa kwenye elimu. Hapana bwana, hii hela ingekaa kwenye barabara. Mwisho wa siku mnafikia kitu kizuri. Hicho ndo kitu tulikuwa tunahitaji, tunategemea. Lakini vyama vikubwa vimesapoti chama pinzani, hakuna kitu cha ajabu sasa kuona utulivu na amani, na wakati siku za uchaguzi za... zinakaribia. Silvanus Kamerasa, Sauti ya Amerika, Kigali. Basi kwa msikilizaji uliojiunga hivi sasa, unasikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com, lakini sasa tutaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Mahakama ya pili ya serikali kuu hapa Marekani imepiga kura kuzuia amri ya kiutendaji ya rais wa Marekani Donald Trump inayodhibiti safari kutoka mataifa sita mengi ya Kiislamu. Mahakama ya rufaa huko San Francisco ilipiga kura ya pamoja jana Jumatatu dhidi ya marufuku hiyo ya muda iliyotolewa na rais Trump, wakieleza kwamba rais alipitiliza kiwango cha mamlaka yake wakati alipotoa ya amri hiyo Machi mbili ya kulilinda taifa kwa kuwazuia magaidi wa kigeni kuingia Marekani. Jopo la majaji watatu lilisema kwamba wakati sheria ya mwaka 1952 ya uhamiaji na utaifa inampa rais mamlaka mapana kote katika kudhibiti watu kuingia Marekani na kulinda usalama wa Marekani, uhamiaji hata kwa rais sio suala la mtu mmoja. Uamuzi wa jana Jumatatu umerudia uamuzi wa awali uliotolewa na mahakama ya rufaa katika jimbo la Virginia ambapo Mei 25 iliunga mkono uamuzi wa jaji wa jimbo la Maryland kuzuia baadhi ya amri ya kiutendaji aliyoitoa rais. Upinzani wa kundi la Islamic State IS unaongezeka huko Indonesia kwenye nchi inayofahamika kuwa na Waislamu wengi duniani, kwa mujibu wa utafiti mpya wa maoni ya kura. Wakati wa Indonesia wengi wana mitazamo hasi ya kundi la Islamic State IS. Baadhi ya watu walisema kundi hilo sio kitisho kwa nchi. Utafiti mpya uligundua hivyo, asilimia tisini ya watu wazima 1350 nchi nzima walitoa tathmini ya kundi la IS kama kitisho kwa nchi na zaidi ya asilimia 92.9 waliunga mkono kundi hilo kupigwa marufuku nchini Indonesia, kulingana na utafiti wa Mei 12 hadi 20 uliofanywa na Saiful Mujan Research and Consulting yenye makao yake Jakarta. Miaka miwili iliyopita kituo cha utafiti cha Pew Research Center kiligundua kwamba asilimia 79 ya Waindonesia hawakubaliani na kundi la IS na asilimia nne pekee iliunga mkono kundi hilo. Utafiti ulifanywa katika nchi 11 zenye Waislamu wengi ikiwemo nchi kadhaa katika Mashariki ya Kati na bara la Afrika. Hata hivyo, utafiti mpya ulionyesha kwamba asilimia kumi ya utafiti huo hauonyeshi kundi la IS kama kitisho nchini Indonesia na wengi hawajawahi kulisikia kundi hilo unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na tukiendelea na ripoti zetu kutoka kwa waandishi ni kwamba, tangu mwezi Juni mwaka jana, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa nchini Malawi limewatafutia makazi watu wenye ulemavu wa ngozi yaani albino Amerika Kaskazini, kutokana na vitisho zaidi vilivyokuwepo kwa jamii ya watu hao wenye taifa la kusini mwa Afrika. Lamek Masina mwandishi wa VOA kutoka Lilongwe ana taarifa ifuatayo inayosomwa hapa studio na mwenzangu Mary Mgawe. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limesema watu wenye ulemavu wa ngozi katika makambi ya wakimbizi wameripoti kupatiwa manyanyaso. Kwa mfano, mkimbizi mmoja aliyepelekwa Kanada anasema watu walijaribu kukata nywele zake. Watu wenye ulemavu wa ngozi nywele zao na macho vinalengwa nchini Malawi na hata maeneo kadhaa ya Afrika kwa sababu ya imani potofu kwamba viungo vya miili yao vinaweza kumpatia mtu bahati njema au utajiri. UNHCR imesema takriban watu ishirini wenye ulemavu wa ngozi wameuawa nchini humo tangu mwaka elfu mbili kumi na nne. Zaidi ya maalbino wengine mia moja, wakiwemo watoto, wamekumbana na ukiukwaji wa haki za binadam ikiwemo kutekwa na kukatwa viungo. Afisa mmoja anayeshughulika na makazi mbadala katika ofisi ya UNHCR huko Malawi, Sebastian Hewick, anaeleza Also creates a climate of fear. Anasema hali hiyo imesababisha hofu miongoni mwa jamii ya watu wenye ulemavu wa ngozi ambao kila wakati wanaonekana kama chanzo cha kupata pesa taslimu. Tunaomba serikali ya Malawi kuharakisha vibali vya wakimbizi kwa watu wenye kesi kama hizo kutokana na kulingwa kwao. Mwaka uliopita Umoja wa Mataifa umekuwa ukifuatilia wakimbizi wanaostahili na familia zao katika kambi ya Zaleka huko Malawi, inahifadhi wakimbizi zaidi ya elfu 30, wengi wanaotoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Burundi, Rwanda, Ethiopia na Somalia. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanafanya utaratibu wa kuhamisha familia saba inayoshiriki katika programu hii. Familia sita zilihamishiwa Kanada. Programu hii ni kwa ajili ya wa wakimbizi, lakini raia wa Malawi ambao nao wana na ulemavu wa ngozi wako katika hali hatarishi. Kufuatia mauaji ya mtoto albino mwenye umri wa miaka miwili mwaka jana nchini Malawi, Rais Peter Mutharika aliahidi kutokomeza mashambulizi dhidi ya watu wa jamii hiyo. Msemaji wa serikali Nicholas Deus anasema serikali inafanya kila iwezalo. Amesema polisi wamesambazwa katika maeneo ya shule ambako kuna wanafunzi wenye ulemavu wa ngozi ili kuwalinda, na pia katika vijiji ambako kuna walemavu wa ngozi uangalizi ni mkubwa sasa. Asante sana meri Mgawe. Na kwa mara nyingine tena, wachambuzi wa masuala mbalimbali mbali, mawakili na hata wananchi wa kawaida wamepokea taarifa za ripoti za mchanga wa madini maarufu kama makinikia nchini Tanzania kwa kutoa maoni tofauti. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania amepokea ripoti ya pili ya uchunguzi kutoka kwenye kamati maalum, ambapo hivi karibuni makontena ya mchanga yalizuiwa kusafirishwa kwenda nje ya nchi yakidaiwa kuwa na madini mengi. Kampuni moja inayosadikiwa kufanya kazi nchini Tanzania kwa miaka kumi na tisa bila kibali imeingia matatani baada ya kuzuiwa kuendelea na harakati zake licha ya kwamba ilikuwa na mkataba. Hapa mwanasheria Julius Mtatiro kutoka Tanzania akizungumza na mwenzangu Sande Shomari anaelezea kisheria hilo linawezekana vipi. Hapa mi nilipata mshtuko mkubwa sana, kwamba iweje serikali, Ikulu, BOT, e, TAKUKURU, wakuu wa mikoa, mawaziri, kwamba kampuni imebadilisha jina, alafu wao hawana taarifa, alafu kwenye rekodi zao wanaanza kuingiza taarifa za jina jipya eh, bila kuverify. Lakini ikiwa kama serikali itakuja kukiprove na kuonyesha kwamba ni kweli hawakuwa na usajili, basi kwa Kiingereza naweza kusema we have a dead, uh, uh, system of government in the country, kwamba tuna mfumo wa kiserikali uliokufa katika nchi. Hatua za kampuni zinapokuja kufanya kazi kwenye nchi kama Tanzania, kusajiliwa na kuweza kufanya kazi zikoje, jinsi wewe unavyofahamu? Ah, kwanza, kama kampuni imesajiliwa nje e, haiji kutafuta usajili hapa. Inachokuja kutengeneza hapa, itafanya domestication ya vile procedure ambazo zimefanyika kule na ita, kwa kweli itaziamishia hapa na sheria yetu ina- ina inaeleza vizuri sheria, kwa mfano ya masuala ya ya makampuni ya usajili wa makampuni the Companies Act, e, ambayo nadhani imekuwa revised, uh, mwaka elfu mbili na mbili na kadhalika inaeleza vizuri ni namna gani ambavyo kampuni iliyosajiliwa nje itakavyofika hapa. Pana vipengele vya kisheria ambavyo vinaibana na itakavyokwenda Brela. Brela wataichukulia kama kampuni iliyosajiliwa nje na kwa kweli watamalizia tu kuifanyia usajili wa hapa ambao mimi naweza nikauita kuifanyia domestication. Kwa hiyo huu ni utaratibu wa kawaida, there is no way kampuni ikasajiliwa Uingereza halafu ikaja toka ikaingia ikaanza kufanya kazi. E, bila kuwa na vile vibali vya Brela, kama wanaitambua kama kampuni ambayo imesajiliwa nje na sasa anafanya kazi zake hapa. Na pengine katika moja mapendekezo ya hii taarifa, kamati ya rais imesema kwamba kujengwe hiki chombo maalum cha uchambuzi wa huu makinikia, smelta, kuokoa fedha zinazopotea nchini Tanzania. Hilo ni jambo ambalo kwa biashara iliyopo hapo linawezekana kufanyika nchini Tanzania. Sasa hili ni jambo la kitaalam, pana wataalam wengine wanasema kwamba ili uwe na smelta katika nchi yako lazima uwe na uzalishaji wa levo fulani, e, na kwamba ukishakamilisha huwe uzalishaji ndani ya kipindi fulani, ndio ile smelta inaweza ikaanza huo mchakato wa, wa wa kufanya hizo process. E, na kwamba haiwezekani ukiwa unazalisha e, kwa mfano madini kidogo alafu ukawa na smelta katika nchi yako. Kwa hiyo ni theory ambayo na wataalamu wanasema, lakini pia tumesikia theory ya serikali, tumesikia theory ya rais ambayo inaeleza kwamba kuwa na smelta katika nchi ni jambo la msingi na, na kwamba itatusaidia. Kwa hiyo mimi sioni kipingamizi. Ni mwanasheria Julius Mtatiro akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Shirika la Kimataifa la Kazi linaripoti kuwa watoto walio katikati ya mizozo na majanga ya kiasili wako katika hatari kubwa ya kukumbwa na ajira za utotoni na kuangukia katika usafirishaji haramu wa binadamu. Harrison Kamao anasoma ripoti ya Lisa Shlein. Dunia inakabiliwa na mzozo mkubwa wa wakimbizi na ukosefu wa makazi huku zaidi ya watoto milioni sitini na tano wakilazimishwa kukimbia makazi yao kutokana na vita na mateso. Watoto ni miongoni mwa wale ambao wako katika hatari ya kunyonywa kutokana na kuvunjika kwa mifumo ya kifamilia na kijamii, na kupoteza nyumba, mashule na hali ya maisha. Shirika la kimataifa la kazi linaripoti kuwa takriban watoto milioni 168 na wako katika ajira kote ulimwenguni, wakiwemo milioni 85 waliojihusisha katika aina mbaya sana za ajira kwa mtoto. Hii inajumuisha matumizi ya watoto ambao wanafanya kazi katika hali kama kitumwa kazi zenye hatari kama vile uchimbaji madini na kilimo, na matumizi ya watoto katika mapambano au wanaotumiwa kama makahaba. ILO inaripoti kuwa ajira kwa watoto iko zaidi katika bara Asia na Afrika. Afisa mwandamizi wa ILO kuhusu mizozo na hali tete, Insavnism, ameambia VOA kuwa watoto wananyanyaswa katika maeneo yenye mizozo barani Afrika, ambako wengi wameandikishwa kama wanajeshi watoto na makundi yenye silaha katika mizozo kama vile Somalia, Sudan Kusini, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya afrika ya Kati. Pia tumeona makundi fulani yenye silaha yakitumia watoto kwa aina mbaya sana or ya ghasia kama vile walipuaji mabomu kujitoa mhanga so na kuwaandikisha kwa nguvu kama maharusi na kwa ajili ya utumwa utu wa ngono. Kwa hiyo kuna aina mbalimbali za ukiukwaji dhidi ya watoto na umeongezeka. Nizam anasema watoto pia wanaandikishwa kama watoto na wanaadhiriwa na aina nyingine za manyanyaso katika mizozo barani Asia na Mashariki ya Kati, lakini anaeleza nchi kama vile Ufilipino na Myanmar huko Mashariki mwa Asia watoto wako katika hatari kubwa ya kukumbwa na majanga ya asili. You get a lot of Unapata aina nyingi ya ukosefu wa makazi kwa watoto, familia zinapoteza hali ya kujikimu kimaisha, mitandao ya kijamii imepotea, wamekoseshwa makazi, jamii zimekuwa maskini katika usiku mmoja, wamepoteza vyanzo vyao vya mapato, mashule ama yameharibiwa kutokana na majanga ya asili. Kwa hiyo watoto wanasukumwa kirahisi kwa sababu ya hayo. Nizam anasema mizozo ina kawaida ya kuvuta haraka hisia za duniani kuliko majanga ya asili. Hili anasema ni kweli kabisa, kutokana na kasi ndogo kwenye majanga kama vile ukame, mabadiliko ya hali ya hewa na mafuriko. Anasema hali hizi zina madhara kama vile mizozo kwa watoto ambao ndio rahisi kunyonywa na watu walafi. Ni hayo tu kwa leo, kutoka Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Mary Mgawe. Ifuatayo ni taariri ya Sauti Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Mwezi wa Juni mwaka huu ni kuadhimisha miaka sabini ya mpango wa kukarabati Ulaya unaofahamika zaidi kama Marshall Plan. Ilikuwa mojawapo ya juhudi za sera za kigeni ya Marekani iliyofanikiwa mnamo karne ya ishirini, ikisifiwa na Winston Churchill wa Uingereza kama mojawapo ya hatua isiyo ya uchoyo iliyofanywa na taifa kuu katika historia ya dunia. Mwishoni mwa miaka ya 1940 juhudi za ukarabati uharibifu kutokana na vita vya pili vya dunia zilikuwa ngumu sana kupita kiasi kutekelezwa na mataifa yaliyoharibika kiuchumi ya Ulaya. Miaka miwili baada ya kumalizika vita, Ulaya ilikuwa bado na matatizo makubwa kuweza kufikia kiwango cha uzalishaji kilimo na kilikuwa cha juu kabisa, na upungufu wa chakula ukiendelea na hivyo kuchelewesha juhudi za kukarabati nchi hizo. Katika juhudi za kurudisha uthabati Ulaya na kudumisha uzalishaji wa viwanda na kilimo, Marekani ilianzisha Marshall Plan, mpango uliopewa jina la waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani wakati huo, George Marshall. Kati ya Aprili 1948 na disemba 1951 Marekani ilimimina dola bilioni 13 za uwekezaji wa moja kwa moja katika nchi 17 za Ulaya, ikiwa ni pamoja na maadui wa zamani Ujerumani na Italia. Nchi za Ulaya Mashariki zilipatiwa pia msaada, lakini zilikataa kupokea kutokana na amri kutoka Urusi uwekezaji huo ulifufua viwanda vikuu vya Ulaya Magharibi, kubuni ajira kwa mamilioni ya watu, kuleta utulivu katika uchumi na mifumo ya kisiasa na kuongeza mapato jumla ya kitaifa ya nchi za Marshall Plan kwa kati ya asilimia kumi na tano hadi ishirini na tano. Kufikia mwaka 1951 ilibainika kwamba mpango umefikia malengo yake ya kudumisha tena uaminifu kwa wakazi wa Ulaya katika mustakbal wa kiuchumi wa nchi zao na Ulaya kwa ujumla, na Ulaya Magharibi ilikuwa njiani kuelekea ustawi thabiti. Marshall Plan haukusaidia kukarabati Ulaya na kuchochea ukuaji wa haraka wa uchumi peke yake kuweka misingi ya amani ya muda mrefu na ustawi ambao wote Marekani na Ulaya wanafaidika kwa karibu robo tatu za karne, alisema waziri wa mambo ya nchi za nje Rex Tillerson. Na pengine muhimu zaidi, anasema Marshall Plan imeweka msingi wa ushirika kati ya nchi za bahari Atlantic, na ushirika uliosaidia Marekani kwa pamoja, kwa uhuru, amani na ustawi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ilioeleza msimamo wa serikali ya Marekani.