Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia msomaji wako Harrison Kamau. Afrika Mashariki imewakilishwa vilivyo kwenye mkutano wa IGAD uliofanyika Addis Ababa Ethiopia mapema leo, ambapo waziri Hailemariam Desalegn alitisha aliuitisha ili kujadili hali inayoendelea kudorora Sudan Kusini. Viongozi kutoka Uganda, Somalia na Sudan, pamoja na mawaziri wa mambo ya kigeni wa Kenya na Jibuti walihudhuria, wakiwemo pia waakilishi kutoka mashirika mengine ya kieneo na kimataifa. Makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini, Tabang Dengai, pia amehudhuria kikao hicho, lakini rais Salva Kiir hakuhudhuria. Naibu mratibu wa shirika la Africa Center at the Atlantic Council lenye makao yake hapa Washington, Bronin Bruto, amesema kuwa kutohudhuria kwa Kill kuna bainisha mengi kuhusu chanzo cha matatizo nchini humo. Siku kadhaa baada ya idara ya upelelezi FBI siku kadhaa kumradhi, siku kadhaa baada ya mkuu wa idara ya upelelezi ya FBI aliyefukuzwa kazi James Comey kutoa ushahidi mbele ya kamati ya upelelezi ya Senate kuhusu kile alichotaja kuwa uhusiano usio wa kawaida na rais Donald Trump. Mkuu wa sheria Jeff Sessions naye leo atatoa ushahidi wake mbele ya kamati hiyo na pia kufafanua zaidi kuhusu madai ya Kome. Ushahidi wake unatarajiwa kuangazia uchunguzi unaendelea waiwapo Rasia iliingilia uchaguzi wa rais uliomalizika mwaka jana, pamoja na kutoa majibu kuhusu wajibu wake kabla ya Kome kufukuzwa kazi Mei tarehe 9. Tangu kufukuzwa ama kufungwa kwa internet hadi kukamatwa na kushtakiwa kwa waandishi wa habari pamoja na viongozi wa upinzani nchini Ethiopia, Jamii ya kiraia inajihisi kuwa inashambuliwa katika wiki za karibuni. Mei ishirini na nne, Getachu Shiferou ambaye ni mhariri kwenye tovuti ya habari ya Negere Ethiopia alihukumiwa kwa kuchochea ghasia kupitia ukurasa wake wa kibinafsi wa Facebook. Mahakama ya serikali awali ilimshtaki Shiferou chini ya sheria za ugaidi lakini ikabadilisha shtaka hilo kuwa la kihalifu na kumpa kifungo cha tangu alipokamatwa mwaka wa 2015. Mei 25, mahakama ilitoa kifungo cha miaka 6 na nusu kwa msemaji wa upinzani Jonathan Tesfaye kwa kosa la kuwashawishi watu kwenye ugaidi kupitia ukurasa wake wa Facebook. Rais wa chama Semayawi Yeshuwas Asefa aliyechaguliwa hivi karibuni amesema hukumu hiyo inavunja moyo na ni yenye aibu. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mcheza soka mashuhuri Cristiano Ronaldo ameshtakiwa kwa makosa ya kukwepa kulipa kodi. Waendesha mashtaka wa Uhispania wamedai kuwa mchezaji huyo wa timu ya Real Madrid amekwepa kuilipa serikali takriban dola milioni 16 kati ya mwaka wa 2011 na 2014. Mamlaka zinasema kuwa Ronaldo alitumia mbinu fulani ya kwa ku, kuanzisha biashara mwaka wa 2010 yenye nia ya, ya kuficha mapato yake. Maafisa wanasema kuwa Ronaldo alitumia kampuni ya kigeni kwenye eneo la Virgin Islands kuficha jumla ya mapato yake kwa ofisi ya kodi ya Uhispania. Hapo awali mchezaji huyo anayelipwa fedha nyingi zaidi ulimwenguni alikuwa amekana kukwepa kulipa kodi na hata kuiambia televisheni ya El Chiringuito kabla ya fainali ya michuano ya Champions League Juni tatu kuwa hakuwa na hofu yoyote kuhusu suala hilo. na Ikulu ya Marekani imesema mapema leo kuwa Rais Donald Trump atakuwa mwenyeji wa mwenzake Moon Jae-in wa Korea Kusini aliyechaguliwa hivi karibuni ambaye anatarajiwa kuja hapa Washington mwishoni mwa mwezi huu. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kujadili kuimarisha ushirika wao na kusukuma mbele ushirikiano ulimwenguni na pia kwenye maswala ya kiuchumi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mure usio mrefu utakuwa naye BMJ Murithi kwenye kipindi cha kwa undani. Nam zimegonga saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa mbili 2 saa za Afrika ya Kati hii ni kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo na iwapo unatufuatilia kwa live stream ya audio katika facebook vilevile vile tunakukaribisha katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo ya na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na jina langu bmj murithi Nam. Kwa undani jioni ya leo, tunaanza kwa kumulika suala linalohusu watu walio na hali ya ualbino, ambapo leo siku ya kimataifa kuhusu uelewa wa ualbino au watu wenye hali hiyo ya ualbino zimefanyika katika maeneo mbalimbali, hususan katika Afrika ya Kati na Afrika Mashariki. Na moja kwa moja tutaanzia kule nchini Kenya ambako Salma Muhamed mwandishi wetu kule ameweza kuhudhuria baadhi ya maadhimisho na kututumia taarifa ifuatayo. Siku hii ya leo ikiwa imetengwa maalum kwa ajili ya kuweza kuangazia watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi hapa mjini Mombasa, hilo pia iliweza kufanywa kazi, kwani vijana wanaoishi na ulemavu wa ngozi kutoka sehemu mbalimbali wameweza kukongamana na kuweza kushiriki maonyesho ya kipekee, hatua ambayo imewafanya kuwa na ujasiri na pia kuhisi wamekubalika katika jamii. Eh, kama wanavyoeleza kina dada hao ambao waliweza kushiriki katika maonyesho haya ya fasheni ya kipekee. Naitwa Lidia Waswan. Uh, ilikuwa ni siku yangu leo, nimeshukuru. By the way, nime feel so happy. Tunashukuru sana watu kukuja kutusupport. Ile kitu ambayo naweza kusema, mtu ambaye yuko huko nje, kitu cha kwanza inaanza na wewe, the inner you. We are humans, tunakula vile mnakula, tunafua everything vile tu vile nyinyi mnafanya. Kwa majina, naitwa Naomi Wafula. Uh, siku ya leo imekuwa njema sana kwangu, ilikuwa kwa a masi... wale wadogo wangu, hata wale wakubwa ambao wajajua mambo kuhusu na albinism. Hiyo ndio ilikuwa lengo langu, na pia e, kujifunza jinsi ya kukua kwa pamoja, kujitolea kufanya chochote. Mi sikuwa na uoga wowote, sababu ni kwamba wazazi wangu waliponilea walinilea wali na upendo kunionyesha mi ni kama wengine katika society. Hata kwangu ilikuwa miujiza kuona mtu wa ulemavu wa ngozi kama mimi, kwa sababu mi nilikuwa najua hii dunia yote ni mimi na kakangu pekee yetu. Changamoto ambazo tunapitia, unajua, ukipita pale barabarani unapata mtu ambaye haelewi mbona huyu ako na ngozi hivi na vile. Mi huwa sisemi ati ana makosa, bali mi mchukua, namweleza mbona mi niko na ngozi kama hii vilevile. Kila mwaka hufanyika mashindano nchini Kenya ya kumtafuta Mr. and Mrs. Albinism ambao hupewa majukumu ya kuwa mabalozi. Uh, balozi wa sasa ambaye ni Mr. Albinism Kenya anafahamika kama Jaira Songeta ameweza kuielezea VOA jinsi alivyofanikiwa kupata nafasi hiyo na baadhi ya mambo anayoyafanya kama balozi wa watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi. Mimi Mr. Albinism Kenya. Tulikuwa wengi, uh, waliita auditions toka counties different different and then 20 people ambao tulienda KICC ku compete tulikuwa na categories and then you have to showcase what you have on the creative wear. for me kama Mr. Albinism what I do ni like this one, tunakuja tunafanya awareness then tunaongea nao and I've, I go to like schools, huko kuna watoto ambao wako na albinism, so tuliongea nao, tukawa pelekea vitu ambavyo tulikuwa navyo za kuwasaidia kama nguo za mikono refu. Kulikuwa na ishu hapo before watu wanaenda kuuzwa, wengine wanaamini kuwa wakikata like, sehemu za mwili za watu walio na albinism kuwa ziko na nguvu fulani. Lakini Kenya naweza sema tumemake a step at least. Tanzania ndio kulikuwa na shida, Malawi, but bado tunazidi kufanya awareness sababu sio watu wote wameelewa. Ndivyo hali ilivyokuwa kule mjini Mombasa katika nchi ya Kenya wakiadhimisha siku hiyo ambayo inatambulika kimataifa siku ya albinism. Na kwa kifupi tu ni kwamba ni siku inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa, na imefanyika sherehe hizi zimefanyika sasa, huu ni mwaka watatu mfululizo, na sio Kenya peke yake, kwani kule nchini Tanzania maadhimisho hayo yamefanyika katika makao makuu ya mikoa, lakini maadhimisho makuu kabisa ya kitaifa yamefanyika katika mji wa Dodoma. Na sasa mwanaharakati Viki Ntetema Aa, ako nasi kwenye laini ya simu Viki, hebu tuanze eh, kwa wewe kutueleza hali ilikuwaje huko Dodoma. Kwanza ni nani waliohudhuria sherehe, uh, au maadhimisho ya leo? Tulikuwa na mgeni rasmi ambaye alikuwa ni waziri wa kutoka katika wizara ya kutoka katika ofisi ya waziri mkuu ambaye, uh, kwa kushirikiana na wadau wengine wamesema hivi kwamba wametoa ahadi kwamba tutaendelea kupambana na masuala ya ubaguzi na unyanyapaa dhidi ya watu wenye ualbino. Serikali kwa kiwango chake, itahakikisha kwamba watu wenye ualbino wanapata mafuta kinga In sunscreen lotion, katika hospitali za na zahanati za wilaya huko huko waliko, kwa sababu mpaka sasa hivi hayo mafuta hayapatikani kirahisi, na vile vile kupanua uwigo wa kutengeneza hayo mafuta katika hospitali ambayo ipo Kilimanjaro. Kwa sasa hivi hospitali hiyo inatengeneza mafuta machache tu ya hapa nchini kilisani. Sasa, ni nini tofauti mm -hmm, kati ya mwaka huu na mwaka uliopita? Manake maadhimisho pia yalifanyika mwaka uliopita na mwaka mwingine, labda hatua zilizopigwa kuhakikisha kwamba wanapata mafanikio katika azima zao. Wow. Ikilinganishwa na miaka ya nyuma, mwaka huu hatukuwa na vitendo vingi vya ukatili, na hasa mauaji dhidi ya watu wenye ualbino nchini Tanzania tulikuwa uh, na uh, makaburi mawili ambayo yalikuwa yamefukuliwa, lakini hakuna vitendo vya kukata viungo watu wenye ualbino au kuuawa kwa mwaka huu. Kwa hiyo tunaona kwamba juhudi za kuongeza uelewa kuhusu ualbino nchini Tanzania zinazaa matunda na vile vile juhudi za serikali za ulinzi uh, kwa watu wenye ualbino au ku, ku, ku, kuzuia mauaji haya kupitia vyombo vya kisheria naona kwamba hizo zina, zina, zina, juhudi zinafanya kazi. Ndio maana watu wenye albino hawajapata, sio wengi waliopata madhiwa mwaka huu. Lakini kitu ambacho uh, tunaweza kusema pia ni kwamba kwa mwaka huu tunaona watu wengi wenye albino wamechukua nafasi mbalimbali za kikazi, za ajira katika serikali na vilevile katika mashirika na makampuni, ikilinganishwa na miaka ya nyuma watu wenye albino walikuwa hawana kazi ambazo zinawapa manufaa, kazi ambazo zinakubalika. Watu wengi walikuwa wanafanya kazi ngumu, halafu wanakaa juani, kwa hiyo wanapata madhara makubwa ya ya mionzi ya jua na kuwaletea saratani ya ngozi. Watu wengi wenye albino wamefuzu mafunzo katika vyuo mbalimbali ikilinganishwa na, na miaka ya nyuma. Mwaka huu pia tumeona uh, Rais Magufuli amemteua uh, uh, Dr. Abdalla Posi mwenye ualbino kuwa balozi wa Ujerumani. Kwa hiyo huyu uh, ni balozi wa kwanza mwenye ualbino uh, katika serikali yetu ya Tanzania tangu enzi za uhuru, na ni huyu ambaye alikuwa wa kwanza kuteuliwa kama naibu waziri katika serikali ya Rais Magufuli mwaka elfu uh, mbili na kumi na tano Kwayo, kwa hiyo tunaona kwamba kuna mabadiliko fulani, wanatambuliwa wanathaminiwa, lakini kazi bado ipo ya kuendelea kuielimisha jamii kuhusu hali hii nam na, na uh, mtetema, kumekuwa na tetesi kwa mujibu wa baadhi ya vyombo vya habari hapo Tanzania kwamba uh, katika baadhi ya mikoa hususan mkoa wa Mbeya uh, sherehe ziliendelea bila kuwepo kwa wadau muhimu, yaani watu wenye ualbino kwa sababu akukuwa na bajeti ya kueze, wawezesha kusafiri hebu lizungumzie hilo. Mwaka huu ilitangazwa tangu mwaka jana kwamba kila mkoa uadhimishe siku hii ya kimataifa ya uelewa kuhusu albino katika mikoa yao. Sasa wale watu ambao walipata ufadhili, wachache ambao walipata fedha za kusafiri, na hiyo wa, ni kwamba ni ufadhili kutoka kwa watu wengine, waliweza kufika M, uh, huku Dodoma, lakini ilikuwa sio kwamba ni lazima kwamba e, watu wote wenye ualbino wafike Dodoma. Hapana, ilikuwa imekwisha amriwa na serikali ya Tanzania kwamba maadhimisho yafanywe ki, kimkoa, na hii inasaidia sana maadhimisho yanapofanya yanapofanywa kimkoa, kwa sababu watu wa mkoa ule wanakuwa na uelewa zaidi kuhusu ualbino kuliko kama watu wote wanatoka wanakwenda kuadhimisha katika eneo moja kitaifa. Kwa hiyo uh, nafikiri tusilalamike sana kwamba kulikuwa hakuna pesa, watu ha walinyimwa pesa, ndio maana hawakufika huko. Sio watu wote ambao walikuwa wanapaswa kufika Dodoma. Naam, lakini taarifa hiyo niliyoitaja, yani, imeandikwa na gazeti la um, Citizen la gazeti la Mwananchi, na ni kuhusu wale ambao walishindwa kufika uh, pale. Maadhimisho yamefanyika katika mkoa wa Mbeya. uh, walisema wakupewa na siku za kutosha kuwatayarisha ili waweze kufika huko, lakini tuachane na hayo. Ni lipi? Kuna watu ambao na... mimi nawafahamu, mm -hmm. Kuna watu ambao mimi nawafahamu wametoka mkoa wa Mbeya na mkoa wa Songwe pia ambao nimekutana nao mimi leo. Kulikuwepo na kikundi cha watu wanne ambao wametoka katika mkoa wa Songwe na mkoa wa Mbeya ambao wamefika kwenye maadhimisho. Tukumbuke kwamba haiwezekani <laughs> kwamba kila mtu mwenye albino lazima apelekwe kwenye maadhimisho. Badala hizo pesa, badala yake kama zingekuwepo zitumike basi huko huko waliko, kuwapelekea mafuta kinga, kuwapelekea kofia, kuwapelekea visaidizi vya uoni hafifu, kuliko kuzitumia ati kuja kwa ajili ya siku moja tu halafu unarudi tena. Kwa hiyo kuna usafiri, kuna gharama za chakula, kuna, kuna gharama za malazi. Kweli tutakuwa hatutumii fedha hizo Uh, kwa uangalifu na kwa uadilifu. Naam. Na, na Vicki, tukimalizia, ni lipi lingine muhimu ambalo labda ungependa wasikilizaji wetu wajue kuhusu maadhimisho ya leo na labda mustakabali wa uh, maisha ya watu hao wenye hali ya albino tukielekea kwa maadhimisho mengine Mungu akijalia mwaka ujao? Yeah, inashukuru kwamba nimesema kwamba mambo mengi yanatakiwa bado kufanyika, elimu kwa nchi nzima kuhusu albino halafu kupata uwezo katika masomo, katika afya, watu wenye ualbino. Lakini kitu ambacho nashukuru kinafanyika ni kwamba kuna mkakati wa kitaifa, mpango mkakati wa kitaifa ambao umeandaliwa na wadau mbalimbali, wakiwemo watu wenye ualbino, ili kuhakikisha kwamba mtu mwenye walbino nchini Tanzania haki zake zinalindwa na anaishi kwa amani. Huu mpango unahusu ku, ku, ku, kutetea haki zao na vile vile kuondoa unyanyapaa, ubaguzi na mauaji dhidi ya watu wenye ualbino. Vile vile kuna mpango mkakati wa bara la Afrika ambao ume ulipitishwa na tume ya Afrika ya haki za binadamu kule ninja, mwezi huu wa mwezi wa tano tarehe ishirini na mbili. Mpango huu mkakati wa Afrika unazitaka nchi zote za Afrika ambazo ni nchi wanachama kuhakikisha kwamba au serikali zao kuhakikisha kwa kwamba watu wenye ualbino wanalindwa, haki zao zinalindwa, wanapelekwa shule, wanapewa visaidizi, wanatibiwa katika hospitali na wanatibiwa, matibabu ni bure. Halafu vile vile wa, wa, wana, wanapewa elimu kusudi wajikinge dhidi ya sarakani ya ngozi. Mpango mkakati huo unataka una, una, unasema kwamba lazima nchi zote zihakikishe kwamba watu wenye ualbino wanapata ajira. Halafu uh, ni kwamba wana uhuru wa kwenda mahali popote pale wanakotaka na kuishi mahali popote pale mm-hmm. Sababu ulinzi huko, na vile vile mkakati huo unazitaka serikali zihakikishe kwamba idadi ya watu wenye ualbino inafahamika ili kusudi mipango ifanye na, na huduma zote wapewe kwa sababu bila takwimu sahihi kutakuwa hakuna mipango e, mizuri ya kuweza kuwahudumia. Sasa kitu kimoja kwa upande wa kimataifa, Umoja wa Mataifa unasema kwamba watu wenye waalbino tusonge mbele kwa matumaini mapya. Kwa hiyo ina maana kwamba tunaanza sasa safari ambayo inahakikisha kwamba haki zao zote zinalindwa. Hmm, na kwamba wanapewa haki sawa kama watu wengine ambao hawana ulemavu wa aina hiyo. Vilevile tuna ndoto kwamba siku moja nchini Tanzania, barani Afrika, na duniani kote, watu wenye ualbino watachukua nafasi zao stahiki katika kila ngazi ya jamii, na kwamba siku za ubaguzi, unyanyapaa, vitendo vya ukatili dhidi ya watu wenye ualbino zitakuwa ni katika historia, katika kumbukumbu iliyofifia. Hayo ndio matumaini mapya. Ni kushukuru sana, Viki Mtetema, mwanaharakati ambaye anashughulika sana na maswala kuhusu hali ya ualbino hapo nchini Tanzania. Uh, umeeleza kwamba kumekuwa na mafanikio kadhaa kama kutetea haki, kupambana na unyanyapaa na vilevile vile mafanikio ya mikakati inayohusisha nchi kadhaa barani Afrika. Msikilizaji, ni mwisho wa sehemu ya kwanza, uh, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili na nitakuwa na mwenzangu kule Nairobi, Kennedy Wandera. nam unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikiwa ni kipindi cha kwa undani kikikujia moja kwa moja kutoka hapa studio kumi na tano jijini washington dc ni kama nilivyokuarifu katika sehemu ya pili tutaungana na mwandishi wetu wa nairobi kennedy wandera ambapo tutakuwa tukizungumzia hatua ambayo imechukuliwa na tume au, kufuatia uamuzi wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC huko nchini Kenya, kuzawadi kampuni moja ya Dubai zabuni ya kuchapisha karatasi na vitabu vya kupigia kura kwenye ambavyo vina dhamani ya shilingi bilioni mbili nukta tano pesa za Kenya katika matayarisho ya uchaguzi huo. Uh, wiki iliyopita sasa, kiongozi wa upinzani nchini humo, Raila Odinga, pamoja na viongozi wengine wa ngazi tofauti tofauti wameshutumu tume hiyo kwa kile ambacho wanakiita uvunjifu wa sheria za utoaji zabuni. Kennedy Wandera umekuwa ukifuatilia, hebu tupe taswira ya mambo, maanake najua kwamba pia umeweza kuzungumza na uh, baadhi ya wadadisi au wachambuzi wa maswala ya siasa hapo Kenya, na pia tutacheza sauti zao za mmoja wao, lakini tupe taswira ya mambo kuhusiana na zabuni hii ambayo imezua utata. Asante uh, sana BMG na IBC. Tume hii ilitangaza Ijumaa wakati ilipokuwa inapokea ripoti ya kutathmini au kukagua aa, sajili ya wa wapiga kura juma liliopita, na kueleza kwamba wameweza kuangalia muda haupo na basi, licha na licha ya mahakama nchini ya Kenya kuamuru kwamba IBC iweze kuipa na mnafikiri kidogo tunapata uh, hitilafu za kimitambo, lakini tukitengeza hapo. Kennedy, hebu tusikilize uh, vile alivyokuambia mchambuzi wa siasa hapo Kenya Baraka Mluka, ambapo ulimuuliza wewe ni kwa nini mahakama ilibatilisha utoaji wa zabuni hiyo ambayo imezua utata. Amesema hivi: mahakama iliweza kubatilisha utoaji wa hiyo zabuni kwa sababu kuna wale ambao walienda huko kulalamika na ikaonekana kuwa taratibu zinazostahili hazikuwa zimefuatwa, hazi na kufuatana na sheria na hata kanuni za utoaji wa zabuni, itaonekana kuwa hawajafuata yale mama yanayohitajika kufuatwa. Kwa hivyo hapo tuweza kusema kuwa hawajafuata kanuni ambazo za stahili zifuate. Licha ya hayo, sasa uchaguzi umekaribia uh, kabisa na iwapo huu mvutano utaendelea hata kwa wiki ingine moja au mbili, basi huenda kusiwe na uchaguzi wakati ambapo tunautarajia kufanywa, kwa sababu nikizungumza kama muchapishaji wa vitabu, nina jua kuwa huchukua muda kuweza kutayarisha mitambo ya kupiga chapa, na baada ya kupiga chapa, kuweza kuacha wino ukakauka. Baada ya wino kukauka, waje wafanye kule kupekua na kuhakikisha kuwa hakuna makosa ambayo yametokea. Kama kuna makosa waweze kurekebisha, kisha waje kwenye upakiaji na kupakia vitu kwa njia ambayo makaratasi yanayotakikana kwenda Mandera yaende Mandera, yale yanayotakikana kwenda Kakamega yaende Kakamega, na iwapo hawatafanya hivyo utapata kuwa katika zile hatua za mwisho kutakuwa na mchanganyiko na mchafuko mkubwa. Utapata makaratasi hayajatosha, utapata makaratasi yanayostahili kuwa yameenda kule Hispania, labda wakati huu ya kolamu na vitu vya aina hivyo. Kwa hivyo itakuwa ni jambo la msingi kabisa kwa haya mambo yaweze kukamilika pasi na kuwepo kwa kuchelewa kwingine kokote kuanzia sasa na najie na, unahisi uh, uamuzi wa IBC sasa kuipa hii kampuni zabuni hii licha mahakama kusema kwamba uamuzi huo wa kwanza uweze kubatilishwa, na pamekuwa hapo na minong'ono miongoni mwa wanasiasa vyama vya kisiasa nchini. Unahisi una nini hiki ambacho IBC imekitenda na huenda labda uamuzi wao huu ukaleta uka balaa zaidi, kwa sababu kuna pia sheria ambazo zinawapa nafasi ya kuweza kupeana zabuni moja kwa moja, uh, iwapo wamefikia mahala fulani, na ndipo hapo wamefikia, sasa ni wakati wa dharura, na ninafikiri kuwa waliweza pia baadaye kuondoa yale yote ambayo walikuwa wamepeana na wakaanza upya kwa kuwa sasa wanaenda kule kuitisha kwa moja kwa moja. Hivyo mimi naonelea kuwa ni sawa, hasa tukiangalia jambo kuu kuwa ni lazima tufanye uchaguzi tarehe nane mwezi wa nane. Tusipofanya uchaguzi tarehe nane mwezi wa nane, kuanzia hapo serikali ambayo itakuwa imo mamlakani itakuwa ni serikali ambayo haina haki ya kuwa katika madaraka wakati huo. Kwa hivyo lazima tujiulize sasa, ni lipi ambalo ni baya zaidi, kuwa na serikali ambayo haina haki ya kuwepo wakati huo, au kule kupeana hii tenda moja kwa moja. Lakini wengine we watauliza, uh, kujitolea kwa IBC manake, wamekuwa na muda mwingi wa kuweza kutayarisha hii, mbona mbona ifike wakati wa dharura sasa itakumbuka kuwa wao wenyewe walisema kuwa walipeana tenda kwa njia ambayo walidai kuwa ni ya kweli, lakini baadaye wakafikishwa mbele ya mahakama na mahakama ikaonyesha kuwa hawakuwa wamefuata njia ambazo zilistahili zifuatwe. Hivyo basi, ni lazima waweze kukubali kuwa makosa yalikuwa ni yao, kuwa hawakufanya yale ambayo walitakikana wawe wameyafanya, na ndivyo basi ikawa vitu vilibatilishwa. Lakini hatuwezi kukwama hapo. Tukikwama hapo, tutatumbukiza taifa mahali pagumu. Ukweli wa mambo ni kuwa ni lazima tuwe na uchaguzi. Tusipokuwa na uchaguzi tarehe nane mwezi wa nane, Rais Uhuru Kenyatta hatakuwa na haki ya kuwa katika Ikulu na wale ambao ni magavana hawatakuwa na haki ya kuwa bado ni magavana. Na kwa wakati huo huo, bunge inatakikana liwe sasa limemaliza wakati wake, bunge la kitaifa, bunge la seneti na hata mabunge yale ya kaunti tatakikana yawe yamemaliza muda wao. Na iwapo bado watakuwa wako hapo, tutakuwa katika mkasa wa kikatiba na kabla ya kuondoka, kadhalika, tumemuuliza mchambuzi Barak Muluka kuhusu tuhuma kwamba IBC yenyewe tume hiyo ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya haina sifa nzuri sana, na si Wakenya wote ambao wanaienzi na kwamba ina dosari, na hivi ndivyo wamesema. IBC bila shaka ina uvundo tu. mm -hmm. Kuna uozo, kuna uvundo, kuna vitu vingi ambavyo wamevifanya vibaya na hizo ni tabia zetu katika taifa hili. Kila mahali ambapo kuna pesa mabilioni ya shilingi hakukosi kwa uozo, watu wanaona kuwa ni nafasi ya kuweza kuponda mali ya umma, na nafikiri hilo ndilo jambo ambalo linatatiza hapa. Hivi kunanukia kitu kama vile kila upande ungependa uweze kuingilia uhondo huo na kuweza eh, kujinufaisha kutokana na nafasi ambazo fedha kubwa kama hizi hupeana kwa watu kuweza kujitajirisha kwa mali ya umma. Hasina uhakika kuwa ni nani ambaye amefanya nini, lakini nikiangalia ile mivutano iliyopo, ninaona kwa hapo panafuka moshi, na ni moshi wa watu kuweza kujitafutia nafasi ya kuchovya asali kwa njia ambayo ni ya haramu ni mchambuzi Baraka Mluka wa mambo ya siasa huko nchini Kenya, akizungumzia utata ambao umezuka kuhusu zabuni iliyotolewa na tume ya uchaguzi na mipaka huko nchini Kenya kutengeza karatasi na vitabu vitakavyotumika katika uchaguzi wa mwaka huu mwezi Agosti. Msikilizaji, kufikia hapo naona muda umetupa kisogo. Ni mshukuru mwenzangu Kennedy Wandera hapo Nairobi na wote waliofanikisha matangazo ya leo, ikiwa ni pamoja na Msimamizi Abdu Shakur Abud na vilevile vile mwelekezi hapa studio Saida Hamdun. Jina langu BMJ Mridhi, alamsiki.