Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, tarehe ikiwa ni 14 mwezi nao wa sita, mwaka wa 2017. Well, ambapo tumechangamka ikiwa Jumatano poa kabisa. Jina langu Harrison Kamau. E, na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Msikilizaji, nakwambia leo mambo ni mocho mocho katika VOA Express. E, ungana nasi tukuletee habari mbali mbali kutoka nchini Kenya, kutoka nchini Tanzania. Hadi kadhalika tutaangalia masuala ya teknolojia kule BMJ mulitha, tukuletea mambo moto moto kuhusiana na teknolojia, hali kadhalika, usisahau kwamba leo katika masuala gani ya mapishi, mapishi, mapishi. Unajua wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, najua wengi, saa zinaelekea jioni, jioni na mawazo yameanza kufikiria ni chakula kipi labda kizuri cha kuweza kufanya nini wakati wa kufuturu, cha kufuturu, futuru pale unapata vitu gani? Basi hayo na mengine mengi tutaendelea kuyapata kupitia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Lakini, bila shaka lakini kama ulivyosema, mambo ni mengi. Kabla ya kuenda kule nchini Kenya kuangalia maswala ya tume ya uchaguzi IEBC, tunaanzia kwanza, umesema nchini Tanzania, Kamau, na kule nchini Tanzania tutaungana naye Dina Chahali kutoka Dar es Salaam, ambaye leo Dina Chahali anamulika safari ya mwenyekiti wa kampuni ya Barrick Gold Corporation ambayo ni mmiliki wa kampuni ya Kasha mining Prof. John Thornton, hebu tuambie Dina cha hali. Profesa John Thornton ametua jijini Dar es Salaam. Nini ambacho kilimleta Dar es Salaam hii leo, Profesa John Thornton? Asante. Uh, Profesa Johnthonton. Johnny Thompson ametoa jina Dar es Salaam, na kilicho kama, ilivyo unavyojua, hapa Dar es Salaam sasa hivi na Tanzania kwa jumla, ipoti e, ya pili ya wa mchanga wa madini imeionyesha ime, ime kwamba kampuni yake ya Acacia ambayo ni wa wa mmiliki wame walikuwa wana matatizo ya usajili kisheria, na pia kuna hili swala la kwamba milioni ya shilingi kama kodi yametokea kutokana na huo mchanga. Kwa hiyo ametua hapa, ili naona aweke mambo sawa na Rais John Magufuli kwa ajili ya kuendelea na tumeona kwamba hii ripoti ya pili na cha hali ya mchanga wa madini imeleta maneno mengi sana nchini Tanzania, kwa sababu ikionyesha kuna upotevu wa trilioni 188.59 hadi trilioni 380 shilingi za kitanzania kwa kipindi ambacho amefanya kazi hapo. Lakini sasa pengine yale ambayo wameyazungumza na rais Magufuli kwamba nini kitakachofanyika kuelekea mbele hizi zitalipwa zote oh, mm, au nini kinazungumzwa hapo na, pro, na rais Magufuli baada ya mazungumzo yao Magufuli baada ya mazungumzo yao. Rais Magufuli amesema <coughs> kwamba amezungumza na Profesa Wapinton na wamekubali kuwa kampuni hizo tayari kufanya mazungumzo na serikali ya Tanzania, kwamba wanajua kuwa kuna tatizo na wako tayari kulipa hata fedha kama itakuwepo katika hayo mazungumzo. Atakapofikia kama kuna sala la kulipa fedha, wako tayari. Ndivyo rais Magufuli alivyoeleza la Tanzania leo baada ya mazungumzo na mwenyekiti huo wa kampuni ya Barrick Gold Corporation lakini pia Dina Chahal, unaweza ukatueleza tu kwa haraka haraka, kwa jumla, kuna swala lilizungumzwa wakati ule la mtambo wa kuchenjulia dhahabu, hilo nalo na liko vipi? Kuna chochote kimezungumzwa, akaaa na kukubali kulipa <totipa> hizo fedha zinazodaiwa? Uh, wako tayari pia kushirikiana na Tanzania kujenga huo mtambo wa kuchenjulia dhahabu. Kwa hiyo na hayo pia wamezungumza katika mazungumzo kati na, na, na, na, na, na ya huo mwenyekiti wa kampuni Barrick Gold pamoja na rais wa Tanzania John Magufuli wamesema kwamba wako tayari, na kama unavyokumbuka Sande, kwenye ile ripoti ya juzi, hata ile kamati ilikuwa imependekeza kwamba sasa Tanzania ijenge mtambo huo wa kuchenjulia dhahabu hapa nchini, ili sasa kuondosha hii ambayo inaonekana ni wizi wa mchanga kupeleka nje ya nchi kwa kisingizie kwamba Tanzania hakuna mpango wa kuchangilia hii dhahabu ambayo dola ya uh, kwa Kiingereza inaitwa kama smelter. Kwa hiyo hayo mazungumzo mazito yamefanyika na nimesema kwamba uh, kuna kituo cha kampuni ya Barrick Gold Corporation yuko tayari kushirikiana na serikali ya Tanzania kwa ajili ya kuona sasa ujenzi wa smelter umefanyika hapa nchini. Pengine hayo yata tutafahamu zaidi kutokana na jinsi utaratibu utakavyoendelea kuchangazwa. Na vile vile nakumbuka ulisema kwamba eh, kuna waziri wa sheria wa Tanzania pengine alikuwepo katika mkutano huu na wao kwa upande wao nafasi yao ni ipi? amesema rais aliposema kwamba waziri ameamuaga kuwa na waziri kama mwanasheria ili ajikubali masuala anayozungumza ni wa kisheria zaidi kwao. Amesema kwala Profesa Palamagamba Kabudi, pamoja na waziri wa sheria na katiba ya Tanzania, amehusika kikamilifu katika hayo mazungumzo, na yeye yuko tayari pia kuendeleza masuala ya kisheria pamoja na huyu mwenyekiti wa Barrick Gold, kwa ajili ya kuona sasa wanaelekea wake katika kutanzua huu tatizo inaosa sasa hapa, ambapo sasa kuna mkwamo kwamba kutoka Acacia ya Rais amesema hataki mchanga yake iondoke sasa hivi, akasi anao wanaea bado wanaumiliki mchanga. Una masala ya kisheria hapa ya kuweza kujadiliana, ndio maana pale hata rais amesema kwamba ameamua kuja na waziri wake wa sheria na katiba ili kuweza kuona kwamba kisheria wanafanyaje ili kwenda mbele zaidi katika uwekezaji katika madini. Asante sana, Dina Chahali kutoka Dar es Salaam, Tanzania kwa taarifa hiyo, tunatakia alasiri njema. Haya, asante. Asanti sana Dina cha hali, sikia mambo. Mambo haya yanachukua mrengo zaidi kule nchini so, Tanzania kwamba hera msuala, haya dhahabu nchinisala haadhahau hera zitarudi zitafanya nini, tutasikia, wanakuambia <laughs> wamekaa na rais amekubaliana nao kwamba watakubaliana juu ya malipo no, unajua kutalipwa, unajua kutalipa Tutajua zaidi mitandao ya kijamii haiko mitiani, nimeshaona Watanzania oh, wa wameanza mambo kwenye mitandao ya kijamii, wanasema mengi sana, wanasema mengi. Ah, wanasema hela ndio hizo zinarudi sasa. Kama ni gari, tunataka gari aina ya, ya noa. Mwingine anasema kuna, kuna mtu mmoja aliandika kwenye magazeti, aliona kwamba hiyo pesa gharama yake ni sawa na kununulia kila mtanzania noa. Sasa jamaa mmoja kwa mtandao anaandika, atandaonaandika nasema bwana, mimi nataka noa yangu, gari ya noa yangu, anataka mm -hmm. rangi nyeusi. Eh, lakini basi, Basi tutaangalia zaidi kwenye kwenye trending <laughs> mitandao. Tuelekee neusinne moja kwa moja okay, Badi nchini Kenya ambapo takriban miezi miwili ndio imebaki kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika, na hali ya kufuta, ya vuta ni kuvute imeanza kutokota kuhusiana na makaratasi ya upigaji kura, huku lawama zikielekezwa katika kila upande, wengine wakisema kwamba zabuni iliyotolewa kwa kampuni fulani pale sio haikutolewa kwa njia ya uwazi. Kwenye laini ya simu ni naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, karibu sana kwenye VOA Express, utueleze hali ikoje kuhusiana na madai kwamba kampuni ya kutoka kule Dubai iliyopewa kandarasi kwamba uwazi haukutumika. Madai haya yanakuendaje kutoka kwa baadhi ya viongozi? Asante uh, sana Harizon na Sandi, na mgogoro huu sasa una, unaonekana kwamba huenda basi pasiwe na na suluhu, manake leo IBC tume hii ya uchaguzi na mipaka imeweza kujitokeza, mwenyekiti wake uh, Wafula Chebukati akieleza kwamba Uh, tarehe ishirini na nne mwezi uliopita waliweza kuandaa kikao na uh, mrengo wa NASA na ule wa Jubilii na vyama vingine vya kisiasa na kuweza kuweka mambo shwari, lakini sasa pia nao wanashangazwa mbona upinzani umejitokeza kuweza kuibua masuala haya na mambo haya hayakuweza kuibuliwa wakati wa mkutano huo. Lakini uh, Wafula Chebukati anaeleza kwamba sasa, uh, kampuni hii iliyozawadiwa kandarasi itaendelea kufanya kazi yake, na IEBC vilevile inaeleza kwamba sasa kesho wataweza kuandaa mkutano na viongozi wote wa kisiasa, hususan wale wa urais, katika mkutano wao kesho kuelezea Uh, labda kuibua haya masuala ambayo wanazungumzia wa, wa na vile vile pia wataweza kuandamana uh, nao hadi nchini Dubai kuweza kuangalia jinsi mchakato huu wa uchapishaji wa karatasi za kupigia kura na usajili unavyoendeshwa. Na Wandera, nimeona kwamba katika ripoti ambayo imetoka hivi karibuni ni kwamba upande wa upinzani wa NASA wanadai kwamba wamiliki wa kampuni hii wana uhusiano fulani wa kirafiki na jamii ya Rais Uhuru Kenyatta. Je, suala so, hili limechukuliwa vipi ama kweli madai hayo yametolewa? Naam, ni kweli madai hayo yametolewa. Muda mfupi tu baada ya IDC kutoa kauli hii, upinzani umeweza kujitokeza na kusema kwamba ni kweli kwamba rais Kenyatta aliweza kukutana na mkuu wa kampuni hii pale katika uh, ikulu ya rais hapa jijini Nairobi na wakaweza kufanya mkutano nao na pia kuna maafisa wengine wa ambao wanahusishwa wa IBC ambao wanashirikiana na, na, na, na upande wa rais Kenyatta, chama cha rais Kenyatta. Kwa hivyo wao wanaona kwamba ni, ni suala ambalo linahusishwa sana na, na, na, na rais Kenyatta. Kwa hivyo basi hapata kuwapo na uwazi katika kampuni hii kuweza kuendesha, lakini nieleze wazi kwamba pia IBC, hapo awali ilikuwa inaeleza kwamba iliweza kutumia kampuni hii katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na nne wa useneta kule Homa Bay, na uchaguzi huu ukaendeshwa vizuri. Kwa hivyo si mara ya kwanza kwamba wameweza kuitumia kampuni hii kuchapisha karatasi, lakini nilipomuuliza kwa nini sasa waeleze kwamba uh, wanatumia kampuni hii kwa sababu waliweza kuitumia mwaka elfu uh, uh, uh, mbili na kumi na nne, Wafula Chebukati anaeleza kwamba bado bado hii uh, kampuni ina maswala mm, mengi mm, ambayo yameifanya uh, kuweza kuitumia, kwa sababu wana uwezo wa kuweza kusafirisha karatasi hizi katika nchi ya Kenya kwa njia ambayo ni rahisi mno, na wanajua uh, Kenya jinsi ilivyo, na wana ndege ambazo zinaweza kusafirisha karatasi hizo kwa haraka mno hadi nchini. Asante sana Kennedy Wandera, najua kwamba swala hili litaangaliwa licha ya kwamba ni takriban tu miezi miwili ambayo imebaki kabla ya uchaguzi mkuu nchini Kenya. Nam, tutafuatilia kwa karibu zaidi kupata taarifa mambo inavyoendelea. Asante sana Kennedy Wandera. Basi tuelekee kwa upande wa habari za dunia. Uh, Scalise amepigwa risasi leo Jumatano huko Alexandria, Virginia, nje kidogo ya Washington DC. Kwa mujibu wa maafisa wa dharura, Scalise amepigwa risasi kwenye paja wakati yeye na mwenzake walipokuwa wakifanya mazoezi kwa ajili ya mchezo wa mwaka wa mpira wa baseball uliokuwa umepangwa kufanyika Alhamisi. Taarifa zinaeleza watu wengine watano wamejeruhiwa kwenye mkasa huo. Msemaji wa White House Sean Spicer anasema wote, Rais Trump na makamu wake Mike Pence, wanafahamu juu ya tukio hilo meandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, sala zetu ziko pamoja nao. Wafanyakazi wa zima moto wanaendelea kupambana na moto mkubwa kuliko wote kwa kutokea katika siku za karibuni kwenye jengo la ghorofa 24 magharibi mwa London. Saa kadhaa baada ya moto huo kuripotiwa kwa mara ya kwanza, wafanyakazi wa zima moto wamesema wanafanya kazi kuokoa waliokwama ndani ya jengo hilo huku wakihesabu idadi ya waliofariki. Nasikitika kuripoti kwamba idadi ya watu kadhaa wamefariki dunia, alisema mkuu wa kikosi cha zimamoto cha London, Danny Cotton. Amesema mpaka sasa hawajaweza kuthibitishwa kutokana na ukubwa wa jengo na changamoto iliyopo. Mwanafunzi wa Marekani aliyezuiliwa Korea Kaskazini kwa miezi 17 sasa amerudi nyumbani hapa Marekani. Otto Wambia mwenye umri wa miaka ishirini na miwili amepelekwa hospitali moja kwa moja baada ya ndege aliyosafiria kutoka Korea Kaskazini kutua Cincinnati, Ohio, hapo ujana wazazi wake wanasema kuwa anafahamu kwa zaidi ya mwaka mmoja na kusema kuwa aliachiliwa kutokana na hali ya kiafya. Korea Kaskazini ilikuwa imetoa kifungo cha miaka kumi na mitano kwa kijana huyo ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Virginia kwa madai kuwa alijaribu kuiba bango lenye propaganda. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza muhimu wa pande zote zinazohusika kwenye mzozo wa Afghanistan kukutana pamoja ili kutafuta suluhu ya kisiasa kuacha umwagaji damu nchini humo. Kutereza aliwasili Kabul katika ziara ambayo haikupangwa leo Jumatano na kufanya mazungumzo na viongozi hao huko Afghanistan. Endelea kusikiliza VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matumai yangu yakiwa kwamba mambo yanaendelea vizuri kabisa, na kama tulivyodokeza pale mwanzo kuhusiana na mapishi, mapishi. Mambo yanaendelea ndio hivyo tena sasa hivi watu wanajiandaa kwa kutengeneza zengwe za futari, ikiwa ni mfungo Ramadhani kwa wale wanaofunga, basi muda unakaribia na hivyo ndio wengine. Katika katika mapishi na mapishi, leo tunaangalia kule katika eneo la Pwani jamii ya Wabajuni wana mmoja wa vyakula ambavyo wanapenda sana kule, Kamau, wanajua. Hata wewe pengine unapenda sana hiki chakula, kinaitwa mofa. Ni aina ya mkate ambao ni wa unga wa mahindi na unapendelewa sana na hawa watu wa jamii ya Wabajuni. Asili yao ni kule mitaa ya Lamu, pwani Lamu. Ushafika we, Kamao? Basi kule Liberty Ared ametembelea na amezungumza na Halima kutuandalia haya mapishi ya mofa, mkate ambao unaweza kuliwa hasa kwa iftari kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Naitwa Halima Mahadhi, nakaa huku maeneo ya Pakistan. Leo nitaandalia mofa. Mofa sana sana unajulikana na Wabajuni haswa, ndio upenda huu mkate wa mofa. Sasa nitaelezea jinsi ya kuandaa mofa. Kwanza unasema mofa ni kitu kama nini, mkate ni chapati ama ni nini? Mofa ni kama mkate lakini kidogo kwa mgumu mgumu. Tunahitaji kitungumaji na wa unga wa sima na hamira. Mwanzo unaroeka unga wa sima pamoja na maji na hiyo hamira, kisha baada ikatano, ndo utachia hiyo hamira. Wacha tuseme tunataka kutengeza mofa za watu kama wanne hivi tu. Utachukua dishi lako vizuri, mwanzo sana sana, utachukua ile dishi la plastiki ndo utafanyika vizuri. Utaweka unga kiasi chako, kama ni cha watu wanne ama watano, uroweke unga vizuri, kizima ili upatele harufu, unajua so kitunguu maji vile kina harufu nzuri, utatia chote kizima. Kisha baada ya hapo utafanya in round round. Sasa kuna watu wengine upenda zile round kubwa, lakini watu wengine upenda ndogo, vyovote wanavyopenda unavyopenda, it depends na Chungu chako, kuna watu wengine wana chungu kidogo na vingine vikubwa. Kwenye chungu chako sasa ndio utaanza kupanga hizo round round kama tatu nne, kisha baada hapo utafinika na sufuria, utaacha dakika tatu na dakika nne, yani uone ule mofa vile umechange rangi, alafu ugeuza upande wa pili, ufinika tena. Ule unga wako utakuwa si maji maji kidogo, utakuwa mzito mzito, usifanye unga ukawa maji maji, ukawa huwezi kushika. Wafa kidogo mzito mzito, uweze kushikika, ndio uweze kufanya round kwenye mkono wako. Wafanye tu round vile unavyopenda. Kuna wengine free tu ule saa kumi ama jioni, maanake ni, yani ni chakula kizuri. Kuna hii time tunaita ile time ya bembe, ile saa nne nne hivi, baadala ushafuturu pale kidogo, ukasema, ah, ngoja nikachukue mofa wangu. Ni ile ndo, yani ni nzuri, pia ni chakula kepesi, yani kinaweza kukulainisha vile vyakula ulivyokula wakati wa iftar. Kuna haswa huu wakati wa Ramadhani huwa tunapenda kujishindilia sana vyakula vyakula. Sasa ona, mofa ukila tu na chai yako rangi kidogo, utaona uko mwepesi. Asante sana. Basi hayo mambo ya huo mkate wa mofa, mambo si mchezo. Huko ukiwa unajiandaa, basi ndio hivyo tena. Kama unajiandaa kupata futari eh, mkate utakufaa sana huu, kama huu ndio. Lakini ukiangalia upande mwingine, naona kwanza tuingie upande wa ngoma, ambapo hey, namuona Ben Paul bila ngoma wanasema... Si Express. Si Express. Si Express, yeah. <laughs> Ben Paul anasema yatakwisha. Msikilize Ben Paul, kijana machachari huyu kutoka kule Tanzania, akifanya vitu vyake nayatanguisha mm, uh, hey, ala moja haikai panga mbili, nimeamini, nilidhani nitaweza kuwa mudu pote wawili ye yeah, awepo nawe niwe wako kwake, nipate nawe nipate penzi lako kweli, sitoweza Wacha wende ni baki nilie, bora kupoteza mali nipate moyo wako nitulie. Kweli sitoweza, wacha wende ni baki nilie, bora kupoteza vyote nipate moyo wako nitulie. Basi Ben Paul anasema "Yatakwisha" ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia www voa swahili.com na, www na usisahau Facebook kupitia VOA Swahili kwenye Facebook. Mambo mazito kweli kweli haya msikilizaji, ngoma moto, ngoma safi. Ben Paul "Yatakwisha". Akikuambia yatakwisha, wewe, asante sana <laughs> Si mchezo, ndani ya studio hapa, kama unamwona anatikisika, anashusha vitu, kweli kweli, mambo ni makubwa kutoka VOA ya Express, Washington DC. Basi na kueleza kwenye masuala ya teknolojia, ni kwamba teknolojia, kuna nini leo, kama kufuatia kupigwa hatua ya serikali ya Kenya kupiga marufuku matumizi ya karatasi za plastiki, wataalamu sasa wanasema kuna mbinu mbadala za kupunguza wingi wa plastiki ambazo zimekuwa changamoto kwa mazingira nchini Kenya kwa muda mrefu sasa, uhum. Wanasema njia hizo pia zitaleta faida ya kiuchumi na miundo msingi. Kutoka meza ya teknolojia tupate mengi zaidi kutoka kwa mwenzetu BMJ Moreidi. Nam studio 15 ni kama ulivyotaja hapo kuhusiana na karatasi za plastiki, na kutoka hapa meza ya teknolojia ni kwamba Kenya imeshauriwa kutumia karatasi hizo za plastiki kuimarisha barabara zake. Rais wa kampuni ya teknolojia inayoitwa Enterprising Fairs India amesema kwamba badala ya kutazama karatasi za nylon zinazotupwa ovyoovyo hususan katika miji mkuu kama changamoto za kimazingira, sasa ni rahisi sana kutumia karatasi hizo kutengeneza barabara kama ilivyo katika maeneo fulani katika nchi ya India na vilevile katika nchi zingine zinazoendelea. Sina shaka wasikilizaji watajiuliza Utatumiaje karatasi za plastiki kutengeneza barabara? Mimi pia nimekuwa nikijiuliza swali hilo hadi pale niliposikiliza habari hii kwa makini. Kwa mujibu wa Balasubramaniam Swaminadham ambaye ndiye rais wa kampuni hiyo, karatasi za plastiki zinakusanywa pamoja na kujejuliwa kabla ya kuchanganywa na lami na baadaye kuwekwa kwenye barabara na kuwa nyororo kwelikweli kweli. Swami Nadham amenukuliwa na gazeti la Daily Nation la Kenya, akiambia warsha kuhusu uimarishaji wa mazingira ambayo ilifanyika katika ukumbi wa Kenyatta International Convention Centre, KICC, jijini Nairobi, kwamba teknolojia hii ni nafuu zaidi na kwamba ina faida mara tatu: kwanza, kuondoa uchafu; pili, kuimarisha barabara na tatu, kuimarisha barabara hizo kwa gharama ya chini. Kenya imekuwa na changamoto kubwa kwa mazingira yake, hususan kutokana na karatasi za plastiki ambazo zinaonekana kutapakaa kila pembe katika hususan katika miji mikubwa. Hebu msikie huyu mchuuzi ambaye anaelezea tatizo hilo. Hebu msikie huyu mmoja wa wachuuzi katika mji wa Nairobi akielezea tatizo hilo. Baada ya kuuza huku, makaratasi zinakuwa zimejaajaa, huku kunakaa kuchafuchafu ambapo bado mimi ningependa, alitoa mfano kwamba kilomita moja ya barabara inahitaji tani kama kumi hivi za lami, lakini kwa kuchanganya lami na plastiki zilizoijuliwa kiasi cha asilimia kumi hadi kumi na mbili cha lami hiyo sasa kitaweza kuokolewa. Teknolojia hiyo ambayo inaendelea kupata umaarufu ilibuniwa na mhadhiri wa chuo kikuu nchini India ambaye anajulikana kama Rajagopalan Vasudevan na balozi wa India nchini Kenya Suchitra Durai, ambaye alihudhuria kongamano hilo alisema kwamba maelfu ya kilomita za barabara yanaweza kutengenezwa kwa kutumia plastiki, na kwamba huo ndio mustakabali wa kuimarisha miundo msingi hususan katika nchi zinazoendelea kwa sababu ya gharama ya chini. Haya yanajiri baada ya serikali ya Kenya kutangaza rasmi kwamba kuanzia mwezi Agosti mwaka huu, karatasi za plastiki zitapigwa marufuku kama njia mojawapo ya kulinda na kuhifadhi mazingira. Ni hayo tu kwa sasa kutoka ni hayo tu kwa sasa kutoka meza ya teknolojia. Mimi ni BMJ Mridhi nikiwarejesha kwao, Harison Kamau na Sandi Shomari katika studio 15, asante. Asante sana, asante sana BMJ Mridhi. Teknolojia kweli mambo, mambo yanaendelea kuwa mazuri na mazingira kweli. Kama kama kwa kweli yatalindwa iwapo hatua za kiteknolojia zitachukuliwa kama jambo la msingi. Kama unavyoona Kamau, pia kwa hapa Washington DC na unaona maeneo mengi mifuko kama hii ya plastiki, ukienda kununua vitu unajikuta kwamba Mm -hmm. Kujaribu kuepusha tu plastiki plastiki. Hmm. Basi sawa sawa, tukiwa katika hayo maswala ya teknolojia, napotazama hapa studioni naona mwenzetu Ligongo kaingia, naona amejiandaa. Sunday Shomari na Harrison Kamau, mambo ni mengi kwelikweli hivi sasa katika mitandao lakini kuna mambo ya kufurahisha ya kuchekesha na vilevile vile ya kutafakari. mm -hmm. Sasa hapa leo nimeangalia karibu stori tatu ambazo nimeona ni njema e, tukazizungumza na wasikilizaji wetu ambazo zimetanda kwelikweli na kuvuma katika mitandao mbalimbali. mm -hmm. ya kwanza inaanzia nchini Tanzania kuna mchekeshaji mmoja ambaye amepata umaarufu kupitia E, mitandao ya kijamii kwa sababu yeye, umaarufu wake, video zake anazozifanya anazipeleka tu kwenye mitandao ya kijamii. Anaitwa Ebitoke na mara nyingi amekuwa akijifanya ni yule binti mshamba kwelikweli kweli. <laughs> e, katika <mamungisa, laughs> amepata umaarufu mkubwa. Na unamjua mwanamuziki ama msanii Ben Paul ambaye leo nyimbo yake tulipiga yatakwisha, yatakwisha. Sasa huyu binti kwa wiki karibu mbili amekuwa akijitokeza Eh, hadharani akisema kwamba anampenda kweli kweli Ben Paul, mm -hmm. na na na anataka amwoe, lakini leo sasa aliko ali katika kipindi kimoja cha redio moja nchini Tanzania, mm -hmm. na akatoa kauli ambayo imeshutusha watu wengi kwelikweli, maanake amesema kwamba mm -hmm. ametunza usichana wake kwa ajili ya Ben Paul, kwa hiyo mm -hmm. Ben Paul anaomba tu habari hiyo. Bado nchini Tanzania no. Uh, afisa mtendaji mkuu wa kampuni ya Barrick Gold Mine ambayo uh, inafanya uh, shughuli za uchimbaji madini nchini Tanzania amefika uh, Ikulu ya Dar es Salaam kuzungumza na Rais John Pombe Magufuli, na kikubwa ambacho kwa mujibu wa vyombo mbalimbali mbali vya habari na taarifa iliyotolewa na Ikulu inasema kwamba kampuni hiyo imeafiki kulipa fedha ambazo ilipaswa kulipa Tanzania. Kama unavyojua sakata na madini, Naam, na sakata sa hii tulizungumza adina cha hali hii leo akimzungumzia mm -hmm. afisa huyo mtendaji Profesa John Thonton, naam, naam. Sasa uh, kama unakumbuka kuna gazeti moja nchini Tanzania lilikuwa limeainisha kiwango cha fedha na kikasema kwamba hizi fedha mm -hmm. zingeweza kumnunulia kila Mtanzania. Mm -hmm. e, noa mm -hmm gari Mbola. aina ya noa mm -hmm. moja kila, kila mtanzania sasa hivi watu kwenye mitandao wa wa ataka... <laughs> <laughs> <laughs> yeah, mm -hmm. ya jamii wanazungumza wengine wameshaanza kuzungumza kwamba bwana mimi nataka jeusi ila na mimi nimeona bora nitangaze rangi yangu nataka silver yatatoshea kweli magari yote hayo yatatoshea Tanzania kwa hiyo pesa wanaosema walipiga hesabu wanasema yatosha kwa hiyo pesa ambayo wamepata hasara nchi ya Tanzania kwa hiyo yani, kamnunulia kila mtanzania basi bora ya. Canada ikaleta ika gari mara moja kuliko hela sasa. <laughs> Mm? Lingine ambalo mm -hmm. bado mjadala mkubwa kwelikweli ni nchini Kenya. Kama unavyofahamu, mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi. mm -hmm. hali inazidi kupanda joto la uchaguzi. Okay, yes. na hasa Raila Odinga ambaye ni mgombea urais kupitia ule muungano wa NASA kutamka bayana kwamba kampuni ama taasisi ambayo ilipewa uh, dhamana ya kuchapisha karatasi za kupigia kura ina mnasaba na Jubilee. Kwa hiyo mm -hmm, watu wanasema kwa mfano uh, Georgi Opong anasema hivi, kwa nini Raila kila siku hulalamika? Lakini eh, Zubeda yeye akamjibu huyu Georgi akasema kwamba ni vizuri kulalamika kuweka mambo sawa ili mm -hmm, kila kitu kiende shwari lakini hali ni tete kwelikweli. Juu ya swala hili hatujui mwisho wake utaishia vipi? Maana kila mtu analizungumza kwa upande wake kuhusu hii kampuni na unajua, ikizingatiwa kwamba imebaki takriban miezi miwili tu kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika, basi ni hayo tu tuliokuwa nayo leo katika VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, mwenzangu hapa Sandy Shomari, jina langu Harrison Kamau, bila kusahau mwelekezi Aida Issa na mtayarishaji Ali Jariami, kutoka washington tuna takia jioni njema.