Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hujambo msikilizaji popote unapotutegeategea. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Juma Tano tarehe kumi na nne mwezi Juni mwaka elfu mbili na kumi na saba. Tunasikika pia katika redio shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni nam katika matangazo yetu ya leo. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema kwamba kampuni itwayo Barrick Gold inayofanya biashara ya kuuza madini imekubali kulipa serikali fedha za mchanga wa makinikia ambazo amesema hazikuwa zimelipwa. Ataleta timu yake na sisi tutakuwa na timu yetu, na bahati nzuri tulikuwa na Profesa Kabodi, mwanasheria. Kwa hiyo hizo timu sasa tutapitia hayo mapendekezo yote, na amekubali kwamba chochote kitakachokuwa kimekubalika watalipa na katika habari nyingine, tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC yapanga mkutano na wagombea rais nchini humo, huku mgombea wa muungano wa NASA Raila Odinga akidai kwamba zabuni ya karatasi za kupigia kura imepewa kampuni iliyo na uhusiano na na Rais Uhuru Kenyatta. Wanasema ya kwamba wataenda kotini kupinga kuchapishwa kwa ballot papers. Unanielewa, na sasa ni wazi, it is now obvious and apparent Naam, hiyo ni kauli yake naibu wa rais wa Kenya uh, uh, Ruto akizungumza uh, hapo Nairobi. Na hizo, msikilizaji, ni miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla tujasikiliza mengi ya hayo, kwanza tupate habari muhimu za dunia kutoka hapa studio, zikisomwa na mwenzangu Sandi Shomari. Mbunge wa Marekani Steven Scalise amepigwa risasi leo Jumatano huko Alexandria, Virginia, nje kidogo ya Washington DC, ambapo yeye na wabunge wenzake wa chama cha Republican walikuwa wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya kila mwaka ya mchezo wa baseball. Ofisi ya mbunge huyo mwenye umri wa miaka 51 inaeleza yupo kwenye hali thabiti katika hospitali ya Washington baada ya kupigwa risasi ya paja. Taarifa zinaeleza watu watano wamepigwa risasi na kujeruhiwa, kwa mujibu wa maafisa wa dharura. Taarifa pia zinaeleza mtu huyo aliyewashambulia kwa risasi amefariki dunia hospitali. Msemaji wa White House Sean Spicer anasema wote rais Trump na makamu rais Mike Pence wanafahamu juu ya tukio hilo, na ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, sala zetu ziko pamoja nao. Wabunge wa Demokrati hapa nchini Marekani wamefungua mashitaka wakimshutumu rais Donald Trump kwa kupokea fedha kutoka nje ya nchi kupitia biashara zake mbalimbali, mbali na kukiuka katiba ya nchi. Shitaka hilo lilifunguliwa leo na zaidi ya wabunge 190 wakidai rais anakiuka kifungu cha katiba kinachokataza mtu yeyote anayeshikilia madaraka katika ofisi ya umma kupokea malipo au zawadi yoyote kutoka nchi yoyote ya nje bila ruhusa kutoka bungeni. Na bunge la Zambia limewasimamisha wabunge wa upinzani 48 kwa kususia hotuba ya rais mapema mwaka huu. Ni dalili ya kuongezea kwa mvutano huku kiongozi wa upinzani aliyejela akisubiri kesi ya uhaini inayomkabili. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Kwa muda wa siku 30 zijazo, wabunge wa upinzani 48 hawataruhusiwa kuhudhuria bunge na hawatalipwa. Hatua hii itadumaza shughuli za kamati nyingi za bunge, kwamba hazitakuwa na idadi ya kutosha kufanya kazi zake. Kisiasa, hali hii itazidi kuongeza mivutano kati ya chama tawala na upinzani ambao umekasirika sana. Jana spika wa bunge Patrick Mabatini amesema wabunge 48 wote kutoka chama kikuu cha upinzani wametenda uovu wa nidhamu kwa kususia hotuba ya rais kwenye bunge mwezi Machi. Msemaji wa upinzani Charles Kakoma hakubaliani na hilo na kusema wabunge wa Zambia mara kwa mara wameelezea kutoridhishwa kwao kwa matumizi ya mbinu kama hizo na hakuna matokeo yoyote, na kuongeza kuwa kwa mujibu wakatiba wa katiba wabunge wanafurahia uhuru wa kuzungumza na kujieleza na kwamba hilo ni la kujieleza linalohusu kukaa kimya au kutoka nje ya bunge au kuamua kutohudhuria kikao cha bunge kama njia ya kupinga jambo. Zambia imegubikwa katika mivutano mikali ya kisiasa kuwahi kutokea na imekuwa ikifukuta kwa miezi mingi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Huzuni iligeuka hasira wakati wa wafanyakazi wa zimamoto wakiendelea kupambana na moto mkubwa kuliko wote kuwaya kutokea katika siku za karibuni huko London, na viongozi walikumbana na maswali kuhusu uwezekano wa kukiukwa kwa hatua za usalama. Maafisa wa Scotland Yard wamethibitisha watu sita kuuawa katika moto mkali uliosambaa kwa kasi katika jengo la ghorofa 24 la makazi magharibi mwa London leo alfajiri na kusababisha wakazi kunasa ndani ya jengo. Idadi waliofariki inatarajiwa kuongezeka huku askari wa zimamoto wakienda orofa baada ya orofa, wakizima moto uliobaki na kutafuta manusura katika hilo jengo refu. Kwa sasa hakuna matangazo yanayorushwa katika redio ya Taranga FM ambapo umewe umekatwa kwa saa 48, na hata jenereta limeacha kufanya kazi. Hii ni redio jamii maarufu iliyo nje kidogo ya mji wa Gambia, Banjo. Hata hivyo, imezoea changamoto. Matatizo yake ilianza mwaka elfu mbili na nane wakati walipoanza kutangaza habari za eneo hilo katika lugha za Wolof, Madinka na Fula. Unaendelea kuyapata matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, yakikujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Katika habari ambayo tumeipa kipaumbele ni kwamba muda mfupi tu baada ya tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IBC kusisitiza kwamba kampuni iliyopewa kandarasi ya kuchapisha karatasi na vitabu vya kupigia kura e, itaendeleza zoezi hilo jinsi ilivyopangiwa. Viongozi wa upinzani nchini humo sasa wanaihusisha familia ya Rais Uhuru Kenyatta na wandani wake katika harakati za kuipa kampuni hiyo ya Dubai kandarasi hiyo. Aidha, chama cha Jubilee kinachoongozwa na, na Rais Kenyatta kimejitenga na madai hayo na kueleza bayana kwamba upinzani haujajitayarisha uh, kushiriki katika uchaguzi mkuu moja kwa moja. Sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Nairobi, uh, Kennedy Wandera atuarifu zaidi. Siku za uchaguzi zinavyoendelea kuyoyoma, ndivyo mgogoro kati ya vyama vikuu vya kisiasa na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC unavyoendelea kufuka baada ya kiongozi wa muungano mkuu wa upinzani Raila Odinga kuisuta IEBC kwa kuizawadi kampuni ya liguraia kandarasi ya kuchapisha karatasi na stakabadhi nyingine muhimu zitakazotumika katika uchaguzi huo, mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati ameeleza kuwa hamna lolote litakalobatilishwa na hivyo basi kampuni hiyo ya Dubai itaendelea na shughuli za uchapishaji, na huku akishikilia uamuzi wa hapo awali kwa vipo vigezo muhimu vilivyoifanya tume hiyo kuizawadi kandarasi kampuni hiyo. Anasistiza kuwa ni uamuzi ulioafikiwa na vyama vyote vya kisiasa nchini tarehe 24 Mei, mwaka huu, ili kushughulikia madai haya yanayoibuliwa na baadhi ya vyama vya kisiasa nchini. Na ili kudumisha uwajibikaji na uwazi kuhusu mchakato huu wa uchapishaji karatasi za kupigia kura, tume imeamua kualika washikadau kusafiri nasi hadi Dubai kukagua mchakato mzima wa uchapishaji. Huu ni sehemu ya mkakati wetu kuendeleza imani katika shughuli nzima ya uchaguzi. Na muda mfupi tu baada ya kauli ya mwenyekiti huyo, upinzani NASA umeibua madai mapya. Kando na kuiamuru IEBC kuisitisha kandarasi hiyo mara moja, inamtaka mkurugenzi mtendaji wa tume hiyo Ezra Chiloba kujiuzulu mara moja, pamoja na maafisa wengine wanaosemekana kujihusisha sana na kuzawadiwa kwa kampuni hiyo. Vilevile upinzani pia unadai kuwa rais Kenyatta na familia yake wanahusika pakubwa katika kuzawadiwa kandarasi kampuni hii ya Dubai, jinsi anavyoelezea Moses Wetangula, mojawapo wa vinara wa muungano wa NASA. Kupeana sabuni ya kuchapisha makaratasi ya kura kwa kampuni ambayo ina uhusiano na familia ya rais Uhuru Kenyatta ni kusema ya kwamba sisi kama wanaopingana na yeye hatuwezi kukubali wala kushiriki katika mambo ambayo si ya haki wala haiwezi kuleta uchaguzi wa haki na ukweli. Kuna maafisa wawili katika tume ya uchaguzi, ule anayesimamia uh, sekretariat anaitwa Chiloba na mama moja anaitwa Kasait, wamehusishwa safari za mara kwa mara. Hata hivyo kupitia kwa taarifa kwa vyombo vya habari chama cha Jubilii kinachoongozwa na Bwana Kenyatta kinapinga madai ya upinzani na hivyo basi kudai kuwa muungano huo unapanga maandamano kuishinikiza IEBC kuzima kandarasi hiyo. Awali naibu rais William Ruto aliushutumu upinzani kwa kile anachokisema kutojitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Wale tunashindana na wao, wale watu ya kitandawili, unasikia leo wanasema ya kwamba wataenda kotini kupinga kuchapishwa kwa ballot papers, unanielewa? Na sasa ni wazi, it is now obvious and apparent that our competitors are not ready for the elections on the 8th of August. Mapema mwaka huu, Mahakama ilikuwa imebatilisha uamuzi wa, wa IEBC kutoa zabuni hii kwa kutofuata sheria za uchaguzi za utoaji zabuni. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ameeleza umuhimu wa pande zote zinazohusika kwenye mzozo wa Afghanistan kukutana pamoja ili kutafuta suluhu ya kisiasa na kuacha umwagaji damu. Guterres aliwasili Kabul katika ziara ambayo haikupangwa leo na kufanya mazungumzo na viongozi wa Afghanistan kuhakikishia kwa kwamba Umoja wa Mataifa unasimama pamoja na Afghanistan katika wakati huu wa ghasia na madhila. Mara baada ya habari hizo ambazo zimesomwa hapa na Sandi Shomari, tuangalie sasa yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu. Na kutoka huko Tanzania ni kwamba rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli amesema hii leo kwamba kampuni itwayo Barrick Gold inayofanya biashara ya kuuza madini nchini humo na ambayo inamiliki hisa nyingi katika kampuni ya Acacia Mining Limited imekubali kuilipa serikali fedha za mchanga wenye madini maarufu kama makinikia ambazo rais huyo amesema haikuwa imelipa kwa habari zaidi tuungane naye mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali Mwenyekiti wa kampuni ya Barrick Gold Corporation ambayo ni mmiliki mkubwa wa kampuni ya Acacia Mining Limited, Profesa John Thornton ametua jijini Dar es Salaam na kufanya mazungumzo na Rais John Magufuli baada ya madai kwamba Acacia inayofanya shughuli za uchimbaji madini hapa nchini haina uhalali wa usajili kwa sheria za Tanzania. Ripoti ya pili ya uchunguzi wa mchanga wa madini nchini licha ya kubaini upotevu wa fedha wa kati ya shilingi trilioni 188.59 hadi shilingi trilioni 380.49 cha miaka 19 iliyopita ilibaini pia kwamba kampuni ya madini ya Acacia Mining PLC haijasajiliwa hapa nchini na inafanya biashara kinyume cha sheria. Baada ya mazungumzo hayo, Rais John Magufuli amesema wamezungumza na Profesa Thornton na kukubaliana kuwa kampuni hiyo ipo tayari kufanya mazungumzo na serikali ya Tanzania ili kulipa fedha ambazo Tanzania imezipoteza kutokana na kampuni hiyo kuendesha shughuli zake hapa nchini. Barik ana-appreciate kwa kazi kubwa ambayo tumeifanya akatupongeza kwa juhudi kubwa tunazozifanya sisi kama serikali. Akazungumza, amelisikia ripoti, lakini akaeleza kwamba wao ndio wana shea aktuali, wao ndio wamiliki wenye shea kubwa kuliko akashia, wana asilimia sitini na nne. Ataleta timu yake na sisi tutakuwa na timu yetu, na bahati nzuri tulikuwa na Profesa Kabodi, mwanasheria. Kwa hiyo hizo timu sasa tutapitia hayo mapendekezo yote, na amekubali kwamba chochote kitakachokuwa kimekubalika watalipa. Rais Magufuli amesema pamoja na kukubali kulipa fedha zinazodaiwa, Profesa John Thornton amekubali kushirikiana na Tanzania kujenga mtambo wa kuchenjulia dhahabu yaani smelta hapa nchini. Kikao hicho na mwenyekiti wa kampuni ya Barrick Gold Corporation kimehudhuriwa pia na waziri wa sheria na katiba, Profesa Palamagamba Kabudi, ambaye baada ya kukamilika mazungumzo hayo alitahadharisha juu alichokisema kuwaingiza kwenye kashfa hii ya makinikia marais wa staafu Benjamin Mkapa na Jakaya Kikwete maraisi. Wakishakuwa wamemaliza muda wao eh, wanalindwa na katiba kwamba heshima yao inatunzwa. Wakishakuwa wakuu wa nchi kwa maana ya head of state, wakisha kuwa wakuu wa serikali kwa maana ya head of government, wakishakuwa maamili jeshi wakuu kwa maana ya commander in chief. Kwa hiyo ni vyema tunapokuwa katika majadiliano kama haya kutunza heshima yao, na heshima hiyo wanastahili kutunzwa nayo kikatiba, kisheria, lakini pia kimaadili na kiutu. Tuunge waacha tusiwaingize, na ndiyo maana ripoti hakuna mahali hata pamoja wanapotajwa kumekuwa na nukuu mbalimbali zinazofanywa kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii hapa nchini juu ya ushiriki wa marais hao wastaafu kwenye sakata la mchanga wa madini, wengi wakihoji kwamba haiwezekani kuwaingiza hatiani mawaziri na watendaji waliokuwa wakitumikia kwenye awamu hizo mbili za uongozi zilizopita bila kuwahusisha wakuu wa nchi ambao ndio walikuwa wenye uamuzi wa mwisho. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Ashukran, Dina Chahali. Na sasa twende mpaka nchini Uganda ambako mapigano yameendelea kushuhudiwa kaskazini mwa nchi hiyo kwa siku kadhaa sasa, huku waziri mkuu um, wa nchi hiyo akienda e, kuzuru alikizuru katika eneo hilo katika juhudi za kutuliza hali hiyo. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mwandishi wetu Kenneth Bwiri akiwa Kampala na kumuuliza hali ilivyo. Harrison, hali ni hataharuki kwa sababu alitembelea eneo hilo waziri mkuu Ruhakana Rugunda kwa amri ya rais Yoweri Museveni ili ajaribu kadri iwezavyo kuweza kutuliza hali katika eneo hilo. Na alipotembelewa bunge akatembelea baadhi ya viongozi wa eneo hilo siku ya Jumatatu na kurejea jijini Kampala, imelazimika tena arejee eneo hilo, huku hali ya uhasama ikitangazwa, raia wa eneo hilo wakiripotiwa kwamba wanajitayarisha kulipiza kisasi. Unaposema eneo la upande wa kaskazini hasa ni maeneo yapi ambayo yameathiriwa na ghasia ya? Hizo ni katika ya, ya Amuru. Kuna sasa ardhi ambayo inazozaniwa, ni ardhi ya ukoo, si mali ya mtu binafsi hapana. Sasa inaripotiwa kwamba katika ardhi hii kuna mwekezaji kutoka nchini Afrika Kusini anayeitwa Bruce Martins ambaye amepewa kibali cha kufanya uwekezaji pale, na hapo ndio mzozo umeanzia. wa jamii ya Madi inadai kwamba ni mali yake, na jamii ya Acholi pia inadai ni mali yake. Kwa hivyo jamii ya Madi inaripotiwa kuvamia jamii ya Acholi kwa mishale, panga, rungu na kusababisha vifo takriban watu wanane, hivi thelathini na wawili hadi sasa wako katika hali mbaya ya kiafya. Kuna viongozi wowote labda wa kisiasa, kidini au kijamii ambao wanatuhumiwa kuchochea watu kuingia kwenye ghasia hizo? Na kushangaza ni kwamba anapokwenda waziri mkuu Ruhakana Rugunda, naibu wake Jenerali Moses Ali ndiye anashutumiwa kwamba yeye ndiye aliyo mstari wa mbele katika kuchochea watu kuuawa lakini muda mfupi uliopita, huyo naibu wa waziri mkuu Jenerali Moses Ali ameita kikao na waandishi wa habari na kusema kwamba yeye hakuchochea mtu, ila hawezi staajabu kwamba jina lake linatajwa kila mahali, akisema kwamba ni sawa jina lake kutajwa kwa sababu yeye anatekeleza wajibu kama kiongozi wa jamii ya madii. Upande wa maafisa wa usalama wameongezeka na wanashika doria na hali imedhibitiwa kufikia sasa. Wabunge katika eneo hilo wanadai kwamba kuna maafisa wa jeshi ambao waliweza kuonekana nao wakitumia mishale katika kuwashambulia jamii hii nyingine ya pili, lakini jeshi la taifa kupitia kwa msemaji brigedia eh, Karemeire linasema kwamba halikuhusika katika mzozo huo. Kwa hivyo kwa sasa ni masuala ambayo kila mmoja anatupa maneno kutoka upande wake na kushambuliana. Ni mwanahabari mwenzangu Kenneth Bwili akizungumza nasi kutoka Kampala, Uganda. Ugonjwa wa kisukari ni mmoja kati ya magonjwa yasiyoambukiza na ni miongoni mwa magonjwa yanayoweza kudhibitiwa. Ripoti ya shirika la afya ulimwenguni zinaonyesha kuwa ugonjwa wa sukari ni kati ya sababu za upofu, magonjwa ya figo, shinikizo la moyo na kukatwa kwa viungo vya mwili sehemu za chini. Takriban nusu ya vifo vinavyosababishwa na kiwango cha juu cha glukosi hutokea kabla ya umri wa miaka 70, huku WHO ikikadiria kuwa ugonjwa wa kisukari utakuwa wa saba kati ya magonjwa yanayosababisha vifo kufikia mwaka 2030. Katika makala ya afya wiki hii, tunaangazia ugonjwa wa kisukari na funga ya mwezi wa Ramadhan. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Amina Chombo anayo ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la afya ulimwenguni, asilimia 8.5 ya watu waliokuwa na umri wa miaka 18 na zaidi kote ulimwenguni walikuwa na kisukari mwaka 2014. Ugonjwa wa sukari ni kati ya maradhi ambayo yanamzuia ya mtu kufunga kula na kunywa. Lakini je, ugonjwa huu waletwa na nini? Daktari Jalab Ashraf ni mtaalamu wa lishe bora na mshauri wa kimatibabu hapa nchini Kenya. Kuna kiungo muhimu ndani ya mwili wa binadamu unaitwa pancreas na hiyo pancreas, kuna sehemu inaitwa islets of Langerhans ambayo inatoa chembechembe fulani ambazo zinaitwa hormones insulin. Na hii insulin kazi yake ni kurekebisha sukari. Wakati sukari iko juu sana, insulin inatolewa na kurekebisha sukari na kuileta sawa. Wakati sukari imeenda chini, kama umekaa njaa kwa muda mrefu, sukari inapungua ndani ya damu, zile funguo zinafungua na ile ghala inatoa sukari na kurudisha kiwango kuwa sawa. Sasa, kwa mgonjwa mwenye sukari, shida iko wapi? Shida ni kuwa aidha hatoi insulin kabisa. Kwa hivyo asipotoa insulin inakuwaje? Zile ghala hazifunguliwi. Zisipofunguliwa, kile kiwango cha sukari kinaenda kikipanda, kinaenda kikipanda. Kwa hivyo unapopimwa sukari yako, inakutikana sukari yako iko kiwango cha juu sana, ndipo pale daktari anakuambia uko na ugonjwa wa sukari. Dalili za ugonjwa wa sukari ni pamoja na kukojoa mara kwa mara, kiu isiyoisha na kunywa maji mengi na hapa daktari azidi kueleza aina za ugonjwa huu wa kisukari na hii ni aina ya kwanza ya sukari ambayo tunaoita type 1 diabetes. Insulin haitolewi, sukari inapanda, mtu anakojoa sana na kuwa na kiu sana. Insulin inawezekana kuwa inatolewa aidha kwa kiwango kidogo, kwa hivyo haitoshelezi, ama inatolewa lakini haifanyi kazi vilivyo. Lakini safari hii pancreas inatoa insulin lakini siyo sawasawa sawa, ama sio kiwango cha kutosha, kwa hivyo hii inaitwa type 2. Type 1 kama tulivyosema ni insulin haitolewi kabisa, na hii sana watoto ama watu chini ya umri wa miaka 30. Hii type 2 diabetes inaathiri watu zaidi ya miaka 40 mara nyingi, na huwa ni watu wenye unene mkubwa, na ndio sana inawaathiri, na yale mafuta mafuta pengine ndio yale yanayoenda yakiziba zile koleo zisiweze kufunguliwa na insulin. Na kuna aina ya tatu ya diabetes ambao sana huathiri kina mama wajawazito na inaitwa pregnancy induced Jamii ya Waislamu kote ulimwenguni wakiendelea na funga ya mwezi wa Ramadhani ambapo wanajizuia kula na kunywa mchana kutwa kwa masaa kumi na mbili na wengine hata zaidi. Je, ni aina gani ya, ya ugonjwa wa kisukari Daktari anaweza kumruhusu mteja wake kufunga. Kuna wagonjwa aina fulani wa sukari ni muhimu sana wale, maana wasipokula inakuwa ni hatari kwa wao kufunga. Aina ya kwanza ni watu type 1 diabetes, wale tuliosema hawatoi insulin, maana matibabu yao kiusawa ni kuwa wapewe sindano za insulin, ndio njia ya kuwatibu wao. Na mara nyingi huwa wanapewa sindano mbili, mara ingine tatu, mpaka nne za sindano kwa siku. Ina hatari wakati mtu akidunga wa sindano, sukari kwenda chini kwa hivyo mtu kama yule akifunga sukari imeenda chini, akidunga sindano, si sukari itaweza kutumbukia chini zaidi, na inaweza kumtia kwenye kwenye koma, akakosa fahamu, na anaweza hata kufa kwa ajili ya sukari kwenda chini. Huku ugonjwa huu ukiwa wa kurithi kutoka kwa familia, mitindo ya kimaisha ikiwemo vyakula vinatajwa kuweka mtu katika hatari ya kuupata ugonjwa huo. Mwezi huu wa mfungo wengi hutumia vyakula vya wanga wakati wa kufungua nyakati za jioni na hata wanapoamkia chakula cha usiku. Daktari aeleza athari za matumizi ya vyakula bila kuzingatia lishe bora. Naam, inawezekana mtu kupata ugonjwa wa sukari kwa njia ya chakula, kwa mtu ambaye tuseme anakula kula zaidi mpaka kunenepa, mwili wake unakuwa obese, pengine anatumia masigara, anakunywa pombe, vitu kama hivi vyote vinaweza kuongezea sukari U, mtu akiwa hana exercise, sio kuwa inasababisha, lakini inaongezea uwezekano wa kuleta magonjwa ya sukari. Vile vile kuna madawa mengine kama madawa ya steroids ambazo zinatumika, madawa mengine ambazo zinaweza kuharibu pancreas kama pombe na madawa kama hayo inaweza kuleta athari kwenye kwa mtu ambaye hana sukari akapata sukari. Kunao wanaojikaza na kuamua kufunga licha ya kuwa wanaugua ugonjwa huo wa kisukari, madaktari wakitaja mtindo huo kuwa hatari, kwani kunaweza kuchangia kifo endapo mgonjwa atachelewa kusaidiwa kupandisha sukari, kama anavyoeleza Vilevile unaweza kusikia kutapika na mpaka kutapika. Ukiona dalili kama hizi, kisunzi, unasikia vibaya, taharuki, jasho linatoka, unasik... mikono yako imeanza kuwa baridi, uko kwenye hatari ya sukari yako kwenda chini. Ikiwa unao fahamu yako pale kwa pale, wewe mgonjwa wa sukari, sharti ubebe peremende. ubebe peremende, chakula ambacho kitakupandishia sukari yako kwa kwa haraka. Kwa hivyo utatafuna ile peremende sahii ilo ile, utasikia mzuri, nenda ukale haraka. Kwa yule kwa mtu wa ugonjwa wa sukari ni muhimu avae band ya kuonyesha yeye ana ugonjwa sukari, wa sukari ili watu wamtambue, akisikia vile wajue ana sukari na mapatilizi. Mtaalamu huyo ahimiza utumiaji wa maji kwa wingi na lishe bora kama njia ya kuishi vyema kiafya, sawia na kufanya mazoezi kwa wingi. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, Makala ya Afya, VOA, Sauti ya Amerika. Ufuatayo sasa ni muktasari wa habari. Mbunge wa Marekani Steven Scalise amepigwa risasi hii leo Jumatano huko Alexandria, Virginia, nje kidogo ya jiji la Washington DC, ambapo yeye na wabunge wenzake wa chama cha Republican walikuwa wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya kila mwaka ya mchezo wa baseball. Wabunge wa chama cha Demokrat hapa nchini Marekani wamefungua mashitaka wakimshutumu rais Donald Trump kwa kupokea fedha kutoka nje ya nchi kupitia biashara zake mbalimbali na kukiuka katiba ya nchi shitaka hilo lilifunguliwa leo na zaidi ya wa wabunge 190 wakidai rais anakiuka kifungu cha katiba na kwa taarifa hiyo msikilizaji tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo ikiwa ni pamoja na msimamizi khadija riyami mwelekezi hapa studio amekuwa ni aida isa kutoka washington mimi ni bmj muridhi na mimi ni sunday shomari kwa pamoja tunaaga kutoka hapa tukisema usiku mwema kutoka washington Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Nchi za Saudi Arabia, Jumuiya ya Kiarabu, Bahrain na Misri hivi karibuni ziliondoa uhusiano wake wa kidiplomasia na Qatar kufuatia tuhuma kwamba nchi hiyo inajihusisha kufadhili ugaidi na makundi yenye misimamo mikali ikiwemo Alqaida kitengo cha Siria. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema hali hiyo inasumbua Marekani, eneo kwa ujumla na watu wengine ambao wameathirika moja kwa moja. Wakati tunaunganisha juhudi zetu kupambana na jeshi, ufadhili, mitazamo na msaada wowote wa magaidi, alisema bwana Tillerson. Tunatarajia kuona maendeleo katika dunia ya Kiarabu, hasa katika kujieleza kisiasa. Ushirikiano wa nchi za guba ya Uajemi umetoa fursa kwa wajumbe wake kujihusisha katika mjadala uliowazi. Haitakiwi kuwa na mgawanyiko wowote katika eneo, alisema Tillerson. Tunatoa wito kwa Qatar kuwajibika katika suala lililojitokeza na majirani zake. Qatar ina historia ya kusaidia makundi ambayo yamezuia uhuru wa kujieleza kisiasa, kutoka kwenye uharakati hadi kufikia ghasia. Marekani inatoa wito kwa Saudi Arabia, nchi za jumuiya ya Kiarabu, Bahrain na Misri kurahisisha kizuizi chake na Qatar. Tayari kuna upungufu wa chakula ambao tayari unatakiwa kutatuliwa haraka. Uamuzi wa nchi hizo tayari umeathiri Marekani na biashara nyingine za kimataifa katika eneo hilo na umetengeneza ugumu kwa watu wa Qatar na watu ambao maisha yao wanategemea biashara na Qatar. Marekani inaunga mkono harakati za Kuwait kutafuta suluhu kwa njia ya amani katika makubaliano ya kuendelea kuondoa njia zote za kusaidia magaidi, jeshi hufadhili kifedha au kwa mitazamo. Baraza la Guba lazima lisimame imara na kwa umoja kuonyesha dunia inapambana na ghasia na ugaidi. Matarajio yetu, alisema waziri Tillerson, ni kwamba nchi hizi haraka iwezekanazo zitachukua hatua kubadilisha hali iliyopo na kusonga mbele katika umoja na juhudi za kutatua tofauti zake kwa pamoja. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa Marekani <mulia>