Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shumari. Rais Donald Trump ametangaza mtu aliyemshambulia mbunge wa Marekani Stephen Scalise na watu wengine watano amefariki dunia kwa majeraha ya risasi aliyopata kutokana na kushambuliwa na maafisa usalama. Mshambuliaji huyo amefariki kutokana na majeraha ya risasi. Rais aliwaambia waandishi wa habari huko White House saa chache baada ya Scalise kupigwa risasi huko Alexandria, Virginia, nje kidogo ya jiji la Washington DC, ambapo yeye na wabunge wenzake wa Republican walikuwa wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya kila mwaka ya mchezo wa baseball wa hisani. Rais amethibitisha mbunge huyo mwenye umri wa miaka hamsini na moja yupo kwenye hali thabiti katika hospitali ya Washington baada ya kupigwa risasi kwenye, pa, kwenye paja, kumradhi. Huzuni iligeuka hasira wakati wafanyakazi wa zimamoto wakiendelea kupambana na moto mkubwa kuliko wote kuwahi kutokea katika siku za karibuni huko London, na viongozi walikumbana na maswali kuhusu uwezekano wa kukiukwa kwa hatua za usalama. Polisi wanasema watu wasiopungua kumi na wawili wameuawa wakati moto mkali uliosambaa kwa kasi katika jengo la ghorofa ishirini na nne la makazi magharibi mwa London hii leo alfajiri, na kusababisha wakazi kunasa jengoni humo. Idadi ya waliofariki inatarajiwa kuongezeka huku askari wa zimamoto wakienda ghorofa baada ya ghorofa, wakizima moto uliobaki, na kutafuta manusura katika jengo hilo refu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi. Kwa sasa hakuna matangazo yanayorushwa katika redio Taranga FM ambapo umewe umekatwa kwa saa 48 na hata jenereta limeacha kufanya kazi. Hii ni redio jamii maarufu katika mji mkuu wa Gambia, Banjul. Hata hivyo, imezoea changamoto. Matatizo yake yalianza mwaka elfu mbili na nane wakati walipoanza kutangaza habari za eneo hilo katika lugha za Wolof, Madinka na Fula. Sisi ni redio ya kwanza katika eneo hili ambao tunachambua magazeti yote bila kujali mrengo wao. Alisema Biram Job, mkurugenzi msaidizi wa kituo hicho. tunachukua habari ambazo ni muhimu sana kwa umma na kuzitafsiri kwa lugha ya eneo hili, ili jamii iweze kuelewa. Rais wa zamani wa nchi hiyo Yahya Jame hakupenda habari huru ziwafikia wananchi, hasa katika lugha wanaoelewa wengi wao. Aliitambua Taranga FM kama hatari kwa usalama wa taifa na serikali yake ilifunga kituo hicho mara tano. Mwanafunzi wa Marekani aliyezuiliwa Korea Kaskazini miezi kumi na saba amerudi nyumbani. Oto Wambia mwenye umri wa miaka ishirini na miwili amepelekwa hospitali moja kwa moja baada ya ndege aliyosafiria kutoka Korea Kaskazini kutua huko Cincinnati, Ohio Jana Jumanne, wazazi wake wamesema kuwa hana fahamu kwa zaidi ya mwaka mmoja hivi sasa, na kusema kuwa aliachiliwa kutokana na hali ya kiafya. Korea Kaskazini ilikuwa imetoa kifungo cha miaka 15 kwa Wambia ambaye ni mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Virginia kwa madai kuwa alijaribu kuiba bango lenye propaganda. Fred na Sindi, ambao ni wazazi wake, wanasema kuwa Wambia alipewa dawa za kulala baada ya kesi yake mwezi Machi na tangu hapo hakuamka tena. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kaa tayari kuungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, kupitia redio popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia sakata la sekta ya madini nchini Tanzania, na sehemu ya pili tutajiunga na wenzetu wa Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo na Salma Mohamed ambao leo wanaangazia kuporomoka kwa majengo nchini Kenya. ninayekualika si mwingine mimi ni Idi Ligongo. Naam, kipindi chetu cha kwa Undani hii leo tunaanzia nchini Tanzania. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli amekutana na kufanya mazungumzo na mwenyekiti wa kampuni ya Barrick Gold Corporation, ambayo ni mmiliki mkubwa wa kampuni ya Akashia Mining Limited, Profesa John Thornton na vilevile vile amefanya mazungumzo hayo. Na katika mazungumzo hayo wamekubaliana kuwa kampuni hiyo ipo tayari kufanya mazungumzo na serikali ya Tanzania ili kulipa fedha ambazo Tanzania imezipoteza kutokana na kampuni hiyo kuendesha shughuli zake nchini Tanzania. Kiongozi huyo wa kampuni hiyo ya Barrick Gold Corporation ambaye amesafiri kwa ndege binafsi kutoka nchini Canada hadi nchini Tanzania alikutana na Rais Magufuli leo Juni kumi na nne Ikulu ya jijini Dar es Salaam, na mazungumzo yayo yalihudhuriwa na balozi wa Kanada wa nchi ya Tanzania Ian Miles na waziri wa sheria na katiba wa serikali ya Tanzania uh, Profesa Palamagamba Kabudi. Hatua hii imefuatia mara baada ya kupokea ripoti ya kamati ya pili iliyochunguza juu ya mchakato mzima wa hali ya madini nchini Tanzania, hususan mchanga ambao husafirishwa na makampuni ya uchimbaji madini ya nchi ya Tanzania. Rais Magufuli mara baada ya kufanya mkutano huo alikuwa na haya ya kusema: Barrick ana appreciate kwa kazi kubwa ambayo tumeifanya, na akatupongeza kwa juhudi kubwa tunazozifanya sisi kama serikali, na akazungumza, amelisikia ripoti lakini akaeleza kwamba wao ndio wana share, actually wao ndio wamiliki wenye share kubwa kuliko Akashia, wana asilimia sitini na nne. Ataleta timu yake na sisi tutakuwa na timu yetu, na bahati nzuri tulikuwa na profesa Kabodi, mwanasheria. Kwa hiyo maprofesa na maprofesa wakawepo. Kwa hiyo hizo timu sasa tutapitia hayo mapendekezo yote, na amekubali kwamba chochote kitakachokuwa kimekubalika watalipa. Na nilifanikiwa kuzungumza na mdau wa muda mrefu wa kutetea haki za wananchi wanaoishi katika maeneo ya migodi ambaye kwa hivi sasa ni mbunge wa Tarime vijijini John Heche ambaye yeye alizungumzia hali nzima ya madini nchini Tanzania. Lakini kwanza kabisa nilitaka kufahamu, je, kampuni hii ya Barrick ina historia ipi katika uchimbaji wa madini nchini Tanzania? Hii kampuni kwanza, kampuni hizi zimekuwa zikibadilisha badilisha majina. Mara ya kwanza watu walioingia pale Tarime ni kampuni inaitwa Afrika mashariki Goldmine, baadaye ndi ikaja Barrick, baadaye ikaja Acacia, ikaja Placer Dome, halafu baadaye Acacia. Kwa hiyo wamekuwa wakibadilisha badilisha majina kwa sababu kuna vipengele fulani fulani kwenye sheria zetu, kwamba vinavyosema kwamba ikibadilishwa E, hata herufi moja tu kwenye jina la la kampuni inayofanya kazi pale itamaanisha kwamba ni kampuni mpya, na kwa maana hiyo mambo haya kama wanakaribia kuanza kulipa kodi hawa watapewa tena tax holiday ili waendelee kuangalia uh, trendi ya uvunaji wao kabla hawajalipa kodi, k kumekuwa na mchezo huo kwamba hawa watu wakikaribia kufika maturity ya kuweza kulipa kodi wanabadilia jina. Kwa Bariki yenyewe ni kampuni ambayo imefanya kazi pale eh, kwa miaka kadhaa na, na na hasa eh, kampuni ya Bariki ndio iliyoleta matatizo makubwa sana, na mimi hili nalizungumzia hasa kwenye jimbo langu. Ukiangalia matatizo yote ya kutiririsha maji kwenye mto, ukiangalia matatizo yote ya watu kuumizwa, kupigwa risasi na na mali zao kudhurumiwa, ardhi yao kuporwa bila kulipa fidia na, na na kinyume cha sheria, kwa sababu sheria namba tano ya mwaka tisini na tisa ya ardhi inasema kabla hujamuondoa mtu kwenye eneo lake analoishi au analofanyia kazi, iwe ya kilimo iwe ya nini, lazima kuwepo na kitu wanachosema kwenye sheria hiyo, prompt adequate and fair compensation, kwamba malipo ambayo ni stahiki na yawe yamejadiliwa ya na pande zote mbili, kwamba uh, kwamba Bwana Idirigongo, wewe una ardhi hapa, sisi tunahitaji kuitumia, kutu, ardhi hii tumeona kuna kitu chini hapo mnajadiliana kama ni kwa kuingia kwa ubia, kama ni kwa vipi. Lakini watu wetu wamekuwa e, mgodi unakuja unaweka mashimo mpaka kwenye maeneo yao, wanapiga baruti zinabomoa majumba yao, baadaye wanawaambia bana, tunataka mchukue pesa kadhaa, kama hamtaki si tunaendelea kupiga baruti. Sasa wakipiga baruti, jumba zinabomoka, watu wana watu wanaangukiwa, kwa hiyo wanalazimisha watu. Wengine wanafikia hatua wanachukua kiasi kidogo sana cha fedha ambacho hakiwezi kuwatosheleza hata kwenda kujenga miji ile ambao walikuwa nayo kumekuwa na mazingira mengi sana ambayo wote na sisi tumesema wakati wote kwamba ni mazingira ya wizi, ni mazingira ya ulaghai, ni mazingira ya kupora mali za watu mazingira. Kwa msikilizaji ambaye anakusikiliza hivi sasa, ambaye kwa namna moja ama nyingine anachanganyikiwa, kwa sababu katika ripoti hizi ambazo zimekuwa zikitolewa na kamati ambazo ziliundwa na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, eh, ni kampuni ya Akashi ambayo ndiyo ilikuwa ikitajwa sana lakini leo hii tumeona aliyekuja na kuzungumza ni mwenyekiti ama afisa mkuu mtendaji wa Barrick Gold mine. Hapa ikoje kwenye hili swala sasa? Hapo ndio confusion yenyewe ambayo sheria zetu zimekuwa zikitoa. Kuja Barrick Gold mine wamekuja kwa sababu wanasema wao wana share kwenye Acacia, asilimia sitini na nne ya share zilizoko kwenye Acacia ni mali yao. Sasa haya ndio nimekwambia, kwamba kumekuwepo na trendi ya kubadilisha majina mwanzoni. Kama umenisikiliza hii trendi ya kubadilisha majina imekuwa ni kwa ajili ya kukwepa kulipa kodi, na hii yote ni rupho ambayo iko kwenye sheria zetu ambazo zilipitishwa kwa hati ya dharura bungeni, kwa wabunge walio wengi kuzidi walio wachache wenye hoja, ambao tulikuwa tunatetea kwamba bana, mkifanya hivi madhara yake ni moja, mbili, tatu. Kwa hiyo leo baada ya hayo yote yaliyotokea, mwenye mali mwenyewe anajitokeza, anasema mimi ndio mwenye mali, lakini nyuma ya pazia, huyu mwenye mali amekuwa haonekani, anaonekana mtu mwingine tofauti kabisa. Kwa sasa uh, hapa ambapo mm, tumefikia yale maamuzi ambayo yamefanyika na Rais John Pombe Magufuli na kuja huyu afisa y mtendaji mkuu ni mzizi wa wa kumaliza hiki kizungumkuti cha masuala ya madini hapo Tanzania, haiwezi ku, haiwezi kuwa, haiwezi kuwa mzizi, kwa sababu kwa sababu bado leo hivi tunavyozungumza, e, ukichukua ripoti ya raumasha kamati iliyoundwa na na na e, Kikwete, mapendekezo haya haya yalitolewa. Ukichukua ripoti iliyoundwa na Mkapa na ripoti kwa, kwa Kikwete kwenyewe kulikuwa na ripoti ya Rau Masha, kulikuwa na ripoti ya ya Jaji Mark Bomani, kwa Kikwete kuna ripoti kama ya kina Dokta Kipokora na ripoti nyingi tu ambazo zimekuwa zikiundwa na, na tume zinachunguza, zinakuja na mapendekezo haya haya. Mwisho wa siku utekelezaji wake unakuwa mgumu, kwa sababu sheria zetu zenyewe na mikataba mbalimbali mbali ya bilateral agreement, ambazo tumesaini na nchi mbalimbali E, miga convention ambazo nchi yetu imeingia na, na, na, na, na, na, na, na, na mikataba hiyo yote ya aina hiyo imekuwa ikitufunga. Sasa cha msingi e, ambacho tunataka sasa kifanyike ili tuweze kutoka hapa, cha kwanza ambacho mimi nafikiri ni lazima kifanyike ili tuweze ku hii nchi iweze kunufaika walau kidogo na rasilimali ambazo, ambazo, ambazo zipo kwenye nchi hii kwanza ni watu kuacha kudanganyana, tuwaambizane ukweli. Kama Watanzania, watu lazima wawe kitu kimoja, lakini sio watu kukaa na ku na kuchafua wengine na kufanya nini kwa mazingira ya kuokoa wengine na wengine kuingia, ni lazima watu wakiri kwamba kumekuwa na makosa. Tukishakiri kwamba kumekuwa na makosa na watu waliofanya makosa wa na hao watu wanapaswa kuwajibika. Hilo hapo tuanzie hapo. Lakini la pili, walete mikataba yote bungeni. Mikataba yote irudishwe bungeni, ijadiliwe kwa njia za uwazi. Sheria zetu za madini zifumuliwe na sio sheria za madini peke yake. Ndugu Ligongo, leo tunazungumzia madini kwa sababu yameguswa. Ukienda kwenye mikataba ya magogo kwa mfano, rasilimali za misitu zinazosafirishwa kwenye nchi hii ni ma, ni matatizo, ni mabovu mengine. Ukienda kwenye rasilimali za, za wewe una, una, una historia ya twiga wazima kusafirishwa, chui wakiwa wazimazima wanasafirishwa kutoka Tanzania, nyoka, wanyama mbalimbali wa, wa, mbali mbali wa nchi yetu wanasafirishwa mpaka kesho, mpaka kesho kuta tunavyozungumza. Hii yote ni mikataba mibovu. Ukienda kwenye gesi, sheria ya gesi mwaka jana mwaka elfu mbili na kumi na nne, mwaka juzi, zililetwa sheria tatu kwa mkupuo kwa siku moja zikapitishwa bungeni. Sheria moja kwa mfano ilikuwa na vifungu zaidi ya mia mbili sabini. Matatizo hayo unayoona kwenye madini yapo kwenye gesi, yapo kwenye mafuta, yapo kwenye tanzanite, yapo kwenye misitu, yako kwenye kwenye kila kitu cha nchi hii, kuna matatizo makubwa, kwa ni lazima mikataba hii irudishwe bungeni tuijadili tujadiliane tuone ni jinsi gani ambavyo tunaweza kuweka benefit kubwa kwa ajili ya watu wetu. Naam, basi ni John H ambaye ni mbunge wa Tarime vijijini, na vilevile vile ni mwanaharakati wa kutetea wananchi wanaoishi katika maeneo ya migodi nchini Tanzania. Katika mazungumzo yaliyo baina ya Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli na mkurugenzi ama mwenyekiti wa kampuni ya Barrick Gold Corporation, uh, John Thornton, kilichoafikiwa ni kwamba kampuni hiyo ya Barrick ipo tayari kufanya mazungumzo na Tanzania yatakayozingatia masilahi ya pande zote mbili, na pia ipo tayari kulipa fedha zote ambazo inapaswa kulipa kwa Tanzania. Kwa upande wa rais Magufuli amesema serikali imekaribisha mazungumzo hayo na itaunda jopo la wataalamu watakufanya majadiliano na kampuni ya Barrick Gold Corporation ili kufikia makubaliano ya kulipwa fedha zinazodaiwa na namna kampuni hiyo itakavyoendesha shughuli zake nchini Tanzania na kwa kuangalia masilahi ya pande zote Mbili, vile vilevile, pamoja na hayo wamekubaliana e, yakiwa ni kulipa fedha. Vilevile wamekubaliana kushirikiana na Tanzania e, yani kampuni ya Barrick, e, kujenga mtambo wa kuchenjulia dhahabu ama smelter hapo nchini Tanzania. tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, na tukirejea moja kwa moja, tutaelekea mjini Mombasa ambapo tutajiunga na Amina Chombo na Salma Mohamed. Nam, karibu katika sehemu ya pili. Na tunajiunga na wenzetu wa Mombasa, Amina Chombo na Salma Mohamed, ambapo leo hii wanaangazia swala la kuporomoka kwa majengo nchini Kenya. Salma na Amina, karibu. Nam, shukran sana Idi Ligongo kutoka pale Washington DC ikiwa ni awamu ya pili ya kipindi kwa Undani ikiwa kinakuja kwako moja kwa moja kutoka katika studio za VOA Mombasa, yani studio 15 Africa, ikiwa tunaangazia swala so zima la kuporomoka kwa majumba nchini Kenya. Kukuletea leo ni mie Amina Chombo na mwenzangu, mimi ni Salma Mohamed. Nam, tunaangalia swala so hili la majumba kuporomoka nchini Kenya, ambalo halijakuwa ni swala geni, ni swala ambalo limekuwa likitokea la awali zaidi ni hili la Jumatatu usiku, ambapo jumba moja kule Embakasi katika mtaa wa Kware, ikiwa ni jumba ambalo lilikuwa na zaidi ya wakazi mia moja na ishirini, ikiwa ni jumba la ghorofa saba liliweza kuporomoka. Mchana wake ilikuwa watu wameweza kupewa tahadhari na kuokolewa katika jumba lile, wakasalia wachache katika jumba lile. Jumba hili ambalo limetajwa kujengwa karibu na vidimbwi vya maji, watoto wawili wako katika hospitali ya Kinyatta wanakoendelea kupata matibabu. Watu wanne wameweza kuthibitishwa kufariki. KDF na washirika wengine wako pale kuendelea kufukua vifusi, kuona kama watapata majeruhi ama watu wengine ambao wako pale ndani wakiwa wangali hai ama hata kama wamefariki. Ni swala ambalo limekuwa likitokea. Mwaka jana katika eneo la Huruma, watu zaidi ya hamsini waliweza kufariki. Lakini je, ni ni kwa nini maswala haya yanatokea kila mara, Salma? Na, Amina, swala la majumba kuporomoka ni tatizo sugu hapa nchini Kenya. Tunaona kwamba linaendelea waliweaufaaiiaahayayaatokeaaaaamaac kila uchao, labda niweze kutathmini swala hili kwa kina zaidi, kuangazia ni wapi ambapo kunakosekana kwa kuangalia vitengo muhimu ambavyo vinahusika na swala zima la ujenzi A, kitengo muhimu sana zaidi ama watu ambao wanahusika zaidi katika swala zima la ujenzi, ikiwa ni serikali za kaunti, ambalo lina jukumu kubwa sana kuhakikisha kwamba majumba yote yanayojengwa yako katika kiwango ambacho kinachostahili, na nikisema kinachostahili ni kwamba wale wote ambao wanahusika, ikiwa ni wachoraji, kuna wakaguzi, waweze kutekeleza majukumu yao kikamilifu, waweze kuhakikisha kwamba ikiwa ni ile michoro ambayo imeletwa na mmiliki yako katika kile kiwango ambacho kinafaa, na vilevile vile waweze kuhakikisha kwamba mwanakandarasi anapewa vilevile. Je, ni mtu ambaye ana ujuzi wa kuweza kujenga lile jengo, ikiwa ni jengo la ghorofa labda sita, jengo la ghorofa kumi, yani inakwenda katika utaratibu fulani ambayo yote yanafaa yao yamefikia kiwango ambacho kinachostahili. Uh, tutizama pengine katika mamlaka hii ya ujenzi, vilevile pia ina jukumu lake. Wanafaa pia kufanya yao, waweze kuhakikisha kwamba serikali za kaunti imefanya majukumu yake na kuweza kukagua majengo yote ambayo yanaendelea yako katika ile hali ambayo inastahili na yamepitishiwa sheria zote zile ambazo zinatarajiwa kuwepo. Vilevile tutaangalia pia vilevile na shirika la KEBS ambalo ni la ukadiriaji wa bidhaa bora na hivi ni vile vifaa ambavyo hutumiwa katika ujenzi. Nazungumzia kuhusu simiti ama vyuma amina mm -hmm. tunajua kwamba vifaa hivi ni vitu ambavyo vinapitishwa eh, kabisa vinapitishwa na halmashauri hii ukadiri ya ukadiriaji bora bidhaa. Iwapo watapitisha vitu ambavyo haviko katika kiwango kinachotakiwa, basi ndo tunapata matukio kama haya ambayo yanatokea ya kwa hivyo kila kitengo hivi muhimu ambavyo nimevitaja vina majukumu yake ya kuweza kufuata kwa jumba liweze kusimama. E, kuna huyu mmiliki, kuna na, kuna pia na raia ana majukumu yake ambayo wote hawa wakishirikiana kwa pamoja, na kila mmoja akatekeleza jukumu lake, basi mambo yanaweza yakawa shwari kabisa. Nam, vilevile tumeona kwamba kuna swala zima ambapo umetaja raia, lakini inaonekana kwamba raia wengi, sijui ni kutokana na watu kupenda kuishi katika majumba ya ghorofa, uh, sijui ni watu kufuata urahisi wa, wa maisha, kwa sababu katika jumba hili tukiangalia sana ile maelezo ambayo ametolewa, kulikuwa na nyufa ambazo ziliweza kuonekana, na miliki alikuwa ametuma na mtu akaenda akapaka rangi, wakaambiwa tu eh, kuna pakwa rangi, kumbe kulikuwa kuna nyufa katika jumba lile na wengine hata baada ya kuambiwa watoke bado walibakia ndani. Kuna baadhi ya wale ambao e, waliweza kuzungumza na mwanahabari wetu katika, e, kutoka jiji la Nairobi Kennedy Wandera katika eneo la Mkasa, na walikuwa haya: tukiingia safari ya kwanza, unajua tulipata kama inapakwa rangi na tulipoalizwa, tukaambiwa kwamba ni serikali ya jiji imeamrisha nyumba zote Nairobi zifanyiwe ukarabati na ziwekwe rangi. Sasa katika hali hiyo, unajua hatukuelezea ukweli na tukafikiria kwamba labda ni mambo ina usafi na ikapakwa rangi na tukakaa kufika saa mbili, napigiwa simu na jirani, ati mama Tino uko wapi? Ati si mimi niko kwa samaki, hebu kuja uone watoto wako wanakufa. Mimi kuenda nikapata, mimi nina watoto watatu, lakini wale naishi pia ni watatu, kwa watoto wa sita. Nikapata wana wadogo wako, wako inje, nikona shemeji yangu na wangu wafomuana, alikuwa mgonjwa, alikuwa ametoka shule. Nikapata kama wanakula, si tokeni! Ah, mam, hii ghorofa itaanguka, wacha tukule kwanza tushibe. Mimi pia nikuwa nataka kuchukua samaki nipeleke kwa free, si kuchukua kutoka inje. Ah ninyi wakanusuia, ah waskari kaniambia Mama, usiende hapo. Mi nilikuwa nataka kuenda, wakanipea slap, nikatoka. Sasa geti yetu inakuanga mbili, hiyo ghorofa yetu inakuanga na geti mbili. Sasa sijui kama hao wangu, hao wakubwa walitoka na hii geti, mimi nikatoka na hii geti. Nikaenda nikapata kama crack, crack iko. Nikakuja saidi, juu iko saidi mbili, saidi na saidi. Nikapata pia crack, nikauliza kayateka na hii ni aje? Mwenye landlord akatuma fundi. Wanakuja ufanye nini? Wafanye repair. Watoe watu wasita kwa ground. Ah, sisi tukasema hata hiyo tumesawai repair inafanya kwa kila siku, kila, kila, kila siku. Je, tunapenda hii nyumba juu ya nini? Hiyo nyumba unalipa sale unata. Hata tarehe 20 unalipa nyumba ni mzuri ni kubwa, na iko na maji, unatumia vile unataka, toke ndio kani naam, Uh, nakumbuka pia uliweza kutaja serikali za kaunti, ambapo wanahusika katika kuhakikisha kwamba kuna usanifu wa ujenzi wa majumba haya. Ukasema kwamba eh, lazima kuna utaratibu ufuatwe, lakini watu wanaelekezeana vidole vya lawama. Tumemwona gavana Evans Kidero akielekeza kidole cha lawama nitasema kwamba kila mmoja atekeleze tu majukumu yake. Maanake ikiwa wewe ni idara ya mahakama, kuna kesi imeletwa, lazima uweze kufuatilia kwa utaratibu unaofaa, utizame labda imekuwaje mpaka hivi maanake tunaona kwamba hapa kuna mzozo fulani unatokea. mina iwapo no. Kama serikali haitafanya, serikali za kaunti hazifanyi kazi kwa ushirikiano na mahakama, basi kunatokea lawama kama hizi, kwa sababu kuna mmoja labda alimdharau mwenzake katika mm. katika ufuatilizi wake mm. pengine kuna mahali ambapo kuna mmoja alizembea ama hakufanya vile anavyofaa kufanya. Iwapo serikali ya kaunti itafanya vile inavyostahili basi sidhani kama kutatokea malawama hapo baadaye. Kwa hivyo kila mmojana atekele... uwe na uwajibikaji. Uwe na uwajibikaji katika utekelezaji wa majukumu. Naam, na tukiangalia pia tumeona kwamba baadhi ya yale majumba ambayo yameweza kuporomoka tangu mwaka elfu mbili na sita humu nchini tumepata kwamba mengine yametokana na uwepo wa mvua nyingi, kwa sababu tunapata kwamba jumba ama ukuto umeporomoka. E, ni juzi tu hapa hapa Mombasa kulikuwa na ukuta ambao pia uliweza kuporomoka na uka, ukaangukia watu wakafariki. E, mwaka elfu mbili na sita ukiangalia ilikuwa ndio nafikiri kisa ambacho ni cha nyuma zaidi ambapo watu 14 waliweza kufariki. Na ukija ukiangalia visa vilivyotokea mwaka jana pale jijini Nairobi, baada ya nyumba kujengwa, unaonekana haijaisha upande mmoja, wapangaji washaingia kukaporomoka. Naam, tumeona kwamba kila wakati nyumba zinapoanguka kama hivi kuna kuna amri inatolewa. Mwaka jana tuliambia kwamba kuna nyumba zilie kwa alama ziweze kuvunjwa, lakini majumba haya hata hili lililoporomoka lilikuwa miongoni mwa hizo. Inashangaza manake hata gavana mwenyewe aliweza kutaja idadi ya nyumba ambazo zinatarajiwa kuwa zimeporomoshwa kutokana na kwamba hazijafikia kiwango. Ametaja uh, idadi ya kama elfu ama takriban elfu thalathini nyumba katika jiji la Nairobi zinafaa kuwa zimeporomoshwa kwa sababu hazijafikia kiwango. Uh, inashangaa maanake kwa nini iwe mpaka sasa haijatekelezwa? hivyo na watu wanaishi katika nyumba hizo, manake wanasubiri matokeo kama haya, mama janga yaweze kutokea. Alafu kitu chengine amina, mm -hmm. Ni kwamba nyumba, licha kwamba nimeweza kutaja kwamba kuna taratibu kabla ya nyumba kuweza kujengwa ziweze kufatiliziwa vile vile, kabla ya watu kuingia katika nyumba na kuanza kuishi, kuna cheti ambacho watu wanafaa kupatiwa ma yule milki, maanake mm -hmm. ile nyumba ikishamalizwa iweze yu, yu, kuja kukaguliwa tena, alafu ndio iweze kupitishwa na cheti itolewe na serikali ya kaunti kuonyesha kwamba hii nyumba iko, iko salama, salama wa, na watu wanaweza mm, kuishi. Je, ni wangapi wanafanya hivyo kama mmiliki? Na wewe kama mtu ambaye unaenda kukodi ile nyumba, je unauliza cheti kama hichi kipo ama, mm, tu ni kwamba wataambiwa nyumba imemalizika, yeye anaingia anaanza kuishi, na natafuta wapangaji agent, naye anatafuta wapangaji anawajaza kwa nyumba ha, ah, bila shaka alafu, tunaona kwamba eh, katika eneo la tukio vilevile vile, kuna hawa wanaosimamia masuala ya majanga wanasemaji, na vilevile vile naibu mkurugenzi Bwana Pius Masai alikuwa pale pia kuweza kuangalia hali ilivyokuwa, na katibu pia katika jiji la na Nairobi alikuwa pale, lakini onekana kulikuwa na ushindani. Hebu tuwasikiza hii building nasikia kuna watu wengine pale chini wamekatalia kutoka, na sasa mikakati imewekwa procedure ile ntakana inafanywa na watalazimishwa kutoka. Ni wazi nafikiri kwa sauti hizo kwamba kila mmoja pale anajaribu kuvutia upande wake, na kwamba kila mmoja anajaribu kurusha lawama katika no. kitengo ambacho kinahusika na mambo kama yale. Kwa hivyo ushirikiano hapa hakuna, vitengo ama taasisi uh, zinazosimamia maswala ya ujenzi na yani, watu kama wote hawa kunafaa kuwe na ushirikiano fulani, mm -hmm wazungumzie kitu wazungumzie, kwa, kwa sauti moja, kwa sauti moja na watumie ile sheria ambayo iko ya kuhakikisha kwamba majanga kama hayo mbeleni hayatokee tena naam, kwa sababu anasema usipoziba ufa utajenga ukuta. Basi ni hayo tu kwa undani kwa leo kutoka hapa studio zetu za Mombasa. Mie nimekuwa wako Amina Chombo, na mimi ni Salma Mohamed. Twakurudisha kwake Idi Ligongo kutoka pale Washington DC, studio kumi na tano uwe na usikilizaji mwema, na kutoka Afrika Mashariki uwe na usiku mwema, kwani hapa ni saa tatu usiku. Shukran kabisa, Amina Chombo na Salma Muhamed kwa kutujuza hayo ambayo yanaendelea e, katika suala zima la kuporomoka kwa majengo katika nchi ya Kenya. Na vilevile vile katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tuligusia e, sakata la madini nchini Tanzania ambapo ni habari hii imekuwa ikivuma kwelikweli nchini Tanzania na kuona namna gani ambavyo serikali hii ya Tanzania imejikita katika kuhakikisha kwamba sekta ya madini inainufaisha nchi ya Tanzania. Kufika hapo, tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya bila kumsahau Saida Mdun, alkadhalika Khadija Riyami, kutoka hapa Washington DC, kwa niaba ya Amina Chombo na Sama Muhamed, mimi ni Idi Ligongo. Tukutane tena kesho katika Kwa Undani.