Nam zimegonga saa tatu siku saa za Afrika Mashariki ikiwa ni saa mbili saa za Afrika ya Kati. Zinafuata habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington, tukisubiri kupata kipindi chetu cha kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi. Rais wa Marekani Donald Trump ameshambulia ripoti kwamba mwendesha mashtaka maalum aliyechunguza, ambaye anachunguza Russia kuingilia kati uchaguzi wa mwaka jana hapa Marekani, na ambaye hivi sasa anajaribu kuchunguza yeye Donald Trump, kama amejaribu kuzuia haki kutendeka katika suala hilo. Wametoa uzushi kuhusu Russia wa kupata kitu, hivi sasa wanazungumzia kuzuia haki kutendeka, huo pia ni uzushi, ameandika Trump katika mtandao wa Twitter. E, katika twiti nyingine Trump amesema, mnashuhudia jinsi historia ya siasa za Marekani inavyogeuka katika kumtafuta mchawi, jambo ambalo linaongozwa na baadhi ya watu wabaya trump amesema hayo kumaanisha kwamba watu wanamchimba rais trump amekuwa akijibu kwa njia ya twitter habari kadhaa za jana jioni zinazosema kwamba mwendesha mashtaka maalum robert mueller anapanga kuwahoji maafisa muhimu wa upelelezi wa marekani kuhusu maoni ya trump akitaka kumaliza kwa, au kukumalizwa kwa uchunguzi uliomhusu aliyekuwa mshauri wake wa usalama wa taifa Michael Flynn kutokana na mawasiliano yake na balozi wa Rusia hapa Marekani, Sergey Kisliak. Kwingineko, rais wa Rusia Vladimir Putin amesema aamini kwamba nchi yake na Marekani ni maadui na kupuuza vikwazo ambavyo vimewekwa dhidi ya nchi yake na wabunge wa Marekani. Katika kipindi cha kila mwaka cha mazungumzo hivi leo, Putin amesema Russia na Marekani ni nchi ambazo zimepambana pamoja wakati wa vita vya pili vya dunia, na himaya ya Russia ilikuwa kiini cha Marekani kupata uhuru wake. Nafahamu hisia za watu wetu, siamini kwamba Marekani ni adui yetu, amesema Putin. Maoni ya Putin yamekuja siku moja baada ya baraza la seneti la Marekani kupiga kura kwa idadi kubwa ya kuimarisha vikwazo dhidi ya Russia, ikiadhibu nchi hiyo kwa kampeni yake katika kushawishi uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka uliopita. Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kupitia 107.5 fm nairobi kenya polisi wa london huko uingereza wamesema kwamba watu 17 wamethibitishwa kwamba wamekufa kutokana na moto kwenye jengo la ghorofa 24 moto ambao ulizuka jana jumatano na kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka Kamanda wa polisi Stuart Cundy amesema kuwa watu 37 wanaendelea kupata matibabu katika hospitali huku 17 miongoni mwao wakiwa katika hali mahututi. Ameongeza kusema kwamba wanachofanya sasa ni kuwatambua na kuwatafuta wale ambao wamepotea. Moto huo ulitokea mapema Jumatano kwenye jengo la Grenfell Towers lililo kaskazini mwa mji huo wa London ambapo wakazi wengi walikwama mle ndani. Jengo hilo lina jumba mia moja ishirini za makazi huku likiwa na wapangaji mia sita. Na msemaji wa waziri mkuu mpya wa Lesotho ambaye anachukua rasmi mamlaka hapo kesho Ijumaa anafanya hivyo akiwa na moyo mzito baada ya mke wake ambaye walikuwa wametengana kupigwa risasi na kufa jana Jumaatano nje ya mji mkuu katika taifa hilo dogo la kusini mwa Afrika. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, mwenzangu Idi Ligongo atakuwa nawe kukuendeshea kipindi cha kwa undani. E, kutoka kwangu mimi, jina langu BMJ Mridhi, alamsiki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia utafiti wa shirika lisilo la kiserikali la Tanzania, Twaweza, ulioonyesha kuporomoka kwa imani za wananchi wa Tanzania kwa wanasiasa na tutazungumzia sakata la IEBC juu ya kampuni iliyopewa kandarasi ya kuchapisha karatasi za kupigia kura. Mimi ni idi Ligongo. Naam, kwa undani leo tunaanzia nchini Tanzania. Shirika siri lisilo la kiserikali la Twaweza la nchini Tanzania limetoa utafiti wake unaonyesha asilimia 71 ya wananchi wanaokubali utendaji wa rais John Pombe Magufuli tangu alipoingia madarakani. Kiwango hiki kimeshuka kutoka asilimia 96 mwezi Juni mwaka 2006. Viwango vya kukubalika kwa rais vinatofautiana katika makundi mbalimbali mbali. viwango vya kukubalika kwa viongozi wengine navyo vimeshuka katika kipindi hicho hicho. Wabunge, kukubalika kwa utendaji wao umeshuka kutoka asilimia 79 Juni 2016 hadi asilimia 58 Aprili mwaka wa 2017. Madiwani, kukubalika kwa utendaji kumeshuka kutoka asilimia 74 Juni 2016 hadi kufikia 59 Aprili 2017. Kwa upande wa wenye viti wa vijiji na mitaa vilevile, kukubalika kwa utendaji wao umeshuka kutoka asilimia sabini na nane Juni elfumbili kumi na sita hadi asilimia sitini na sita Aprili mwaka alfu mbili kumi na saba. Matokeo hayo yametolewa na Twaweza katika utafiti uliofanywa uitwao matarajio na matokeo vipaumbele utendaji na siasa nchini Tanzania. Utafiti huo unatokana na takwimu kutoka Sauti za Wananchi, utafiti wa kwanza barani Afrika wenye uwakilishi wa kitaifa unaotumia simu za mkononi. Matokeo hayo yanatokana na takwimu zilizokusanywa mwezi Aprili mwaka 2017 kutoka kwa wahojiwa elfu moja mia nane na watano kutoka maeneo mbalimbali ya Tanzania bara lakini utafiti huu haikuhusisha wananchi wa Zanzibar. Kwa maana hiyo basi, Zanzibar haikuhusika kwenye matokeo haya. Nilifanikiwa kuzungumza na mkurugenzi mtendaji watu, Twaweza Aidan Eyakuze, na kwanza nilimuuliza sababu ya kushuka kwa imani za wananchi kwa viongozi wa kisiasa. Sababu kubwa ambayo inajumlisha mambo mengi haya ni kwamba watanzania tulikuwa tunajenga matarajio makubwa na mapana kwa wanasiasa wetu. Kwa hiyo hali ikiwa ikibadilika au ikiwa haijibu hai, hai, matarajio ya wananchi wenyewe, kidogo imani yao kwa wale ambao kwa kwa viongozi ambao wanaochagua kujaribu kutatua matatizo yao ya msingi na kuyatatua moja kwa moja, ina- inaonyesha kupungua. Ukiangalia mwenendo utafiti wetu kwa sababu tumeanza kufanya utafiti tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili tukiwauliza maswali kama hayo kuhusu kukubalika kwa, kwa wale watu ambao wanaochagua wabunge madiwani na wenye viti una, wa serikali za mitaa, mwenendo unaonekana ukiwa wananchi kupunguza au kushusha matumaini yao kwa hao viongozi wao. Kwa hiyo nadhani ni, ni sababu moja sababu mojawapo ni kwamba matarajio ya wananchi labda hayafikiwi au hayatekelezwi eh, na viongozi ambao wanawachagua. Sasa katika ufanyaji wa huu utafiti eh, dodoso za utafiti zilikuwa zinalenga hasa eh, kuwauliza hawa wananchi namna ambavyo wanasiasa wanafanya kazi zao katika kipindi cha mwaka jana mpaka mwaka huu, ama ni kwa kipindi chote kiujumla? unajua tumewauliza tune, swali hili kila mwaka kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa hiyo ni tunapowauliza ni pale ni kwa muda ule ambapo tuna wahoji wao utafiti wa mwaka jana elfu mbili na kumi na sita ulifanyika mwezi wa sita ambayo ilikuwa ni miezi kama saba au nane baada ya uchaguzi alafu tumefanya utafiti tukauliza swali hilo hilo mwezi wa nne wa mwaka huu kwa hiyo unaona kwamba vipindi vina vinaendana saa nyingine na uchaguzi, au kabla au baada ya uchaguzi, kwa hiyo hatulengi kuuliza kipindi cha miaka mitano au kipindi cha mwaka mmoja, tunauliza hapo ulipo, hapo uje una, una mkubali vipi na kiongozi wako ambayo umemchagua, na katika kuelezea yale ambayo wanayona wananchi kulingana na dodoso ambazo a, zimetolewa nanyi na masuala yaliyomo ndani ya dodoso, kuna masuala ambayo m, ya moja kwa moja ambayo, ambayo wananchi wameagusia, ikiwa pengine hawa viongozi kutotimiza ahadi ama kutowajibika katika masuala mbalimbali wanayafanya na, na na na maswala mengine. Masuala waliyoyagusia moja kwa moja yanahusu hali yao ya kiuchumi na sintofahamu au kutokuwa na uhakika wa kupata uh, chakula kama walivyokuwa wanatarajia. Hilo la pili, nadhani ni kwa sababu ya kipindi hiki cha mwaka mmoja ambapo mvua zimekuwa uh, zilizonyesha hazikukizi mahitaji ya kilimo chetu. Kwa hiyo mavuno ya mwaka jana apigia mwaka huu yakawa yamepungua, na nadhani zikawapa uh, wananchi tabu hiyo uh, ya, ya kutokupata chakula kwa uhakika. Lakini la pili uh, walilolitaja ambayo wamelipa kipaumbele uh, cha juu zaidi ni kwamba hali ya uchumi ni ngumu. Uh, kwa hiyo nadhani hapo tunaweza tukasema kwamba A kipato chao hakikizi mahitaji mahitaji yao, labda njia mbadala za kupata na kuongeza kipato zimekuwa zimefungiwa. Kwa hiyo wanajisikia kwamba hapa mfuko wangu hauko vizuri, na hii hali kidogo ni ngumu, na ndio jambo limekuwa limepewa kipaumbele kuliko mambo mengine yoyote, matatizo mengine yoyote walitaja. Kwa mfano huduma za jamii ambazo eh, zilikuwa zimeshika nafasi za juu zaidi kwenye vipaumbele vya matatizo yanayo uh, wakumba wananchi: huduma eh, za afya, huduma ya, ya, ya, ya elimu, hata na maji Uh, zimeshuka ngazi, uh, matatizo katika sehemu hizo zimeshuka ngazi, tuseme. Kwa hiyo nafikiri haya matatizo mengine ya msingi zaidi, chakula na kipato, uh, yamepiku kero, uh, zilizokuwa kero hizo zinawakumba, za, za huduma uh, za afya, elimu na maji. Kwa hiyo ndio wametaja hayo, uh, maeneo mawili makubwa na mengine matatu manne, mm. E, yakawa yameshuka ngazi katika mtazamo wao ya wa vipaumbele vya matatizo yanayowakumba. Vipi kuhusu hali ya kisiasa? Kwa sababu kuna mambo mengi katika kipindi hiko cha toka mwaka jana mpaka mwaka huu yametokea ya kisiasa, na huu utafiti vile vile kwa namna moja ama nyingine huwezi kutofautisha na, na maswala ya kisiasa hapo Tanzania. Kwa namna gani hali ya kisiasa, matukio ya kisiasa yamechangia pengine maamuzi ya watu katika ku E, toa yale ambayo wanayo moyoni. Siwezi kuzungumzia kwa kweli hali ya siasa, hilo ni jambo ambalo tulizungumzia tulipofanya utafiti wa mwaka jana, ambapo tuliwauliza watu kuhusu fikra zao maoni yao, eh, kwenye jambo la udikteta. Sijui kama unakumbuka pale ambapo vyama vya upinzani vilikuwa vinasema kwamba tunatawaliwa kwa misingi ya kiudikteta, tukawauliza wananchi na wao wakatoa maoni yao kwenye, eh, tofauti wa mwaka jana, kwa hiyo mimi nadhani na sisi nadhani kwamba hali hii inayojionyesha sasa hivi inagusia mambo zaidi ya kiuchumi na hasa uchumi wa kaya, uchumi, uchumi wa, wa, wa, wa, watu, wa watu binafsi. Mtu mmoja mmoja akijisikia kwamba kuna mbano fulani austerity, eh, kwa lugha ya Kiingereza eh, imemgusa ime inamgusa moja kwa moja na inamkosesha kidogo amani au hata na imani, wale viongozi ambao uh, waliwachagua wali wakiwa wanaahidi kupunguza makali ya ugumu wa maisha, lakini hali hiyo haijabadilika ipasavyo. Kwa hiyo wananchi wanasema, labda hapa matumaini yangu na matarajio yangu labda hayasikilizi, haya hayafanyiwi haya kazi. Kwa hiyo imani yangu kwa wale niliyowachagua kidogo inapungua. Je, utafiti huu kwa namna moja ama nyingine unaonyesha mahusiano yoyote katika hii hali? Kwa sababu inaonekana ni hali ya kidunia hivi sasa. Hata hapa Marekani, wakati wa uchaguzi wa Marekani, wananchi wa hapa walizungumza kwamba hawana imani sana na wanasiasa, na wakaamua kufanya maamuzi ya kumchagua Rais Donald Trump. Halikadhalika nchini Ufaransa kwa Emmanuel Macron, naye kutokuwa na mnasaba moja kwa moja katika siasa, japokuwa aliwahi kuhudumu e, katika serikali. Sasa je, hili linaendana na hali hii ambayo imejitokeza hapo, kwa sababu kwa mujibu wa utafiti wenu unaonyesha wananchi hawana imani na wanasiasa na siasa kiujumla, labda kuna kuna yanaendana, lakini nadhani hata ukimuliza Mfaransa, Mwingereza, Mmarekani na Mtanzania, wao wanaangalia hali yao wao wenyewe binafsi. Nidhani kwamba wanaangaza macho huko juu na kusema kwamba labda labda Ufaransa, Wafaransa, Waingereza na Wamarekani na wao wanapata matatizo kama haya. Kwa hiyo tunalingana kwa aina fulani, sidhani kwamba hilo lipo. Uh, kwenye hotuba ya waziri wa fedha alisema kwamba kweli hali kidogo ya kudorora kwa uchumi wa ulimwengu umesababisha uh, kwa mfano sisi wa Tanzania kupokea fedha pungufu uh, kutoka kwa wafadhili kuliko zile ambazo tulikuwa tumetarajia. Hiyo ilielezwa na waziri wa fedha Dr. Mpango lakini sijui kama kwamba wananchi wa Tanzania wanalinganisha hali yao ya kila siku moja kwa moja na hali ya kudorora kwa uchumi wa ulimwengu. Lakini hata hapo, hata kama wakifanya kulinganisha eh, haya mambo mawili labda lawama bado wanaipeleka kwa wanasiasa, kwa sababu wao ndio viongozi, wao ndio wanatoa dira na mwelekeo, na wao ndio wanasimamia utekelezaji wa sera ambazo zinapaswa ziwapunguzie zi eh, wa, wananchi makali au ziwaongezee fursa za kuboresha maisha yao. Kwa hiyo labda ndiyo shabaha yao wakiangalia ni nani nimnyoyoshee ni, ni kidole basi, wanasiasa ndio wanakuwa wa kwanza hapo katika kusambaza lawama tuseme, kwa watu ambao wanaona ni ndio chanzo cha matatizo hayo, au watu ambao wanashindwa kutabiri kabili hali hiyo, ili manufaa ya wananchi walio wengi moja kwa moja katika maisha yao ya kila ni mkurugenzi mtendaji wa shirika lisilo la kiserikali la nchini Tanzania toweza akizungumzia juu ya utafiti ambao wameufanya na shirika hilo ni Aidan Eyakuze. Utafiti ambao umefanywa na shirika hilo la Twaweza vilevile uliangalia vipaumbele vya watu, na unaeleza kwamba ndani ya kipindi cha miaka miwili tu vipaumbele vya wananchi wa Tanzania vimebadilika sana. Kwa mfano, mwaka 2015, asilimia 34 ya wananchi walitaja umasikini na uchumi duni kama moja ya vipaumbele vyao vikubwa ikilinganishwa na asilimia 60 waliotaja masuala hayo mwaka 2017. Mwaka 2015, ni asilimia 9 tu waliotaja upungufu wa chakula au njaa kama kipaumbele chao ikilinganishwa na asilimia 57 ya mwaka huu wa 2017. Katika kipindi hicho hicho, wasiwasi wasi wa wananchi juu ya huduma za umma na rushwa umepungua, wakisema kwamba serikali inajitahidi kufanyia kazi eneo hili. Asilimia ya wananchi wanaotaja masuala yafuatayo kuwa miongoni mwa changamoto kuu tatu zinazoikabili nchi ambayo waliyoyaainisha ni afya, elimu, miundombinu, huduma ya maji na swala zima la rushwa. Basi kufika hapo, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tuliangalia utafiti uliofanywa na shirika lisilo la kiserikali la Twaweza nchini Tanzania, na imeonyesha kwamba wananchi wa nchi hiyo hivi sasa imani yao kwa wanasiasa na viongozi wa kisiasa inaendelea kushuka. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tutaelezea ama tutaangalia masuala ya kisiasa nchini Kenya, hususan juu ya tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo IEBC. Naam, na sasa tunaelekea nchini Kenya kama nilivyokutaarifu, katika sehemu hii ya pili ya kwa undani baada ya rabsha za hapa na pale tume ya uchaguzi ya nchini Kenya IEBC imeeleza kwamba haitavunja mkataba wa shilingi bilioni 2.5 za Kenya na kampuni ya Dubai iliyopewa dhamana ya kuchapisha karatasi za kupigia kura. Hatua hii inakuja baada ya muungano wa NASA kudai kampuni hiyo ya Dubai ina mnasaba na chama tawala cha Jubilii. Tangazo la IEBC limekuja baada ya mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati kukutana na wagombea wanane wa uraisi na wawakilishi wao, ambapo alieleza kwamba mjadala wa swala hilo umeshafungwa. Ni naye mwanahabari wetu wa Nairobi, nchini Kenya, Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, hebu anza kutujuza kwanza, hili swala mpaka kufika hapa, tumefikafika vipi? Asante ah, ah, sana Eid. Uh, jinsi ulivyoelezea ni suala ambalo limezua li, li, li, li, li, mgogoro mkubwa sana siku chache tu kabla uchaguzi mkuu kuandaliwa, na tulifika hapa kwa sababu Februari mwaka huu mahakama iliweza ili, ili kubatilisha uamuzi uh, wa IBC kutoa zabuni kwa kampuni ambayo itaweza kuchapisha karatasi na mahakama hiyo ikaeleza kwamba IBC nishati hakikishe kwamba imefuatilia sheria za ununuzi, sheria za kutoa zabuni, na baada ya upinzani kwenda mahakamani. Lakini sasa IBC inaeleza kwamba kampuni hii ambayo iliweza kupewa kandarasi ya kuweza kuchapisha karatasi za kupigia kura na, na stakabadhi nyingine muhimu katika uchaguzi huo iliweza ku fanywa kwa mujibu wa sheria ambayo inawapa uwezo wa kuweza kujiamulia na kuipa kampuni uh, fulani uh, uh, kandarasi hiyo. Lakini pia nieleze kwamba kulikuwa na makampuni ambayo yalikuwa yamejitokeza. Kuna kampuni hii ambayo inaitwa Palm Media ya Afrika Kusini ambayo pia ilikuwa imefika mahakamani kueleza mahakama kwamba IBC haijafuata utaratibu uliopo huizawadi kampuni ya Al Ghurair ya Dubai kandarasi ya uchapishaji, na baadaye IBC ilieleza mahakama kwamba imefuata haki kuipa kampuni hii Uh, kandarasi hii. Lakini mahakama ilieleza kwamba IBC ni sharti hakikisha kwamba inafuata sheria za uchaguzi ambazo ziliweza kufanyiwa marekebisho, ambazo uh, zinaeleza kwamba ni sharti utaratibu uliopo kwa mujibu wa sheria uweze kufuatwa kuhakikisha kwamba kampuni ambayo inapewa kandarasi ya kuchapisha uh, karatasi inaakisi maadili uh, au ufuatili uh, uh, uh, uh, yale ule utaratibu uliopo wa kisheria kufanya hivyo. Lakini sasa, IBC inasema kwamba muda umeisha na haina h-haina chaguo jingine, ni kuhakikisha kwamba inatekeleza uh, kile kipengee cha sheria ambacho kinawapa uwezo wa kuweza kujiamulia uh, kuipa kampuni ambayo wa, wao wenyewe kama tume wanahisi kwamba ina vipengee muhimu ambavyo wanaona kwamba vitaweza kutimizwa. Kuhakikisha kwamba uh, karatasi hizo zinachapishwa na kuhakikisha kwamba zinafikwa kwa muda ambao uh, hauzidi miezi minne kabla ya uchaguzi mkuu. Umeongea na wakili wa NASA Otiende Amolo. NASA hivi sasa ndicho chama cha e, upinzani ama muungano wa upinzani ambao ni inachukuliwa kama chama kikuu e, na katika mahojiano yako wewe naye Wandera ameeleza masuala ambayo wanaona kwa nini wanashikilia uamuzi huo, pia kujibu madai ya Jubilii kwamba eh, kampuni ambayo NASA wamependekeza pia wana mnasaba nayo. Hebu tumsikilize hapa. Uh, IBC imesema kwamba hapo mbeleni walijaribu ku through the tender kwa tender na ikaenda kwa ile inaitwa PPRA. Waka, waka, waka, waka nini, wakaisimamisha wakati huo walikuwa wame tayari wako na kampuni karibu kumi na tatu wakati huo, ndio sasa wakaacha hiyo hiyo alafu wakaenda kwa ile direct tender. Swali tulikuwa tunauliza ni kwanza, lazima wajue kwamba yule mwenyekiti wa PPRA bwana Kirungu yeye mwenyewe ni mojawapo ambao alikuwa kikampenia Jubilee in 2013 kwa hivyo haiwezi kuwa yeye ndiye anamua ni nani atapatiwa hatapatiwa tenda, hata tenda. La pili tukawambia kwamba uh, kwa sababu hii kampuni ya Algurai tayari kuna watu wengi wamesema haifai ipate hiyo tenda. Labda warudi kwenye ile orodha ya wale ambao walikuwa ma shortlist wale kumi na tatu ama wengine wa, bora tu wapate yule ambao wanaweza kuprint hiyo tenda na siwe mmoja wao ambayo tayari ana uhusiano na yeyote ya hizi vilevile vile pia Jubilee naeleza kwamba nyinyi kuna kampuni ambayo mlipigia debe, kupewa kandarasi hii. Je, hili ni kweli? La kwanza we mwenyewe unajua hiyo haiwezi kuwa kweli. Wamesema sijui kampuni nyingine inaitwa Lepalma ama kitu kama hicho. Mm-hmm. Uh, kwanza wale ambao wanapatia wanapatiana ten, tenda ni IBC. La pili hiyo kampuni sio hata moja zile kampuni kumi na tatu ambazo zilikuwa zimekuwa shortlisted kwa restricted tender. Hilo jambo la Jubilee tunaita diversionary. Uh, na lakini uh, naibu rais mwenyewe amesema, na bwana Tuju pia amesema, wao wenyewe pia hawana tabu ikiwa kuna kampuni yoyote nyingine ambayo itachaguliwa ifanye hii tenda. Kama ni hivyo basi, tabu iko wapi? Tuchukue tu kampani moja ambayo haina uhusiano na yeyote, alafu wa printed uh, ballot paper. Lakini ikiwa na tumenyesha kwa uwazi kwamba hii kampuni tayari ina uhusiano na Jubilee, basi uh, IBC ina jukumu ya kuhakikisha kwamba uh, kampuni yoyote ambayo inahusiana iwe na NASA iwe na Jubilee iwe na nani, haiwezi kupatiwa hiyo tender ya kuprint ballot papers. Lakini si NASA tu, hata wapinzani wengine nao wameelezea kutoshirikishwa katika uchaguzi e, wa hii kandarasi ya kuchapisha karatasi za kupiga kura, kama hapa anavyoeleza Bwana Aukot. Tujui hiyo mkutano ilifanyika wapi na kama ilifanyika uh, sijui ni nani alifati hiyo mkutano imezungumziwa ime, ime pale ndani na wote walisema hawakuhusika. Uh, mimi nitakwambia kwa niaba ya chama changu Third Way Alliance, sisi hatukualikwa kwenye kwa mkutano wote ambao uliafikia kwamba tupatie hii tenda ama kandarasi kwa Argore. Naam, lakini IEBC yenyewe imeuhakikishia umma kwamba yenyewe haitampendelea mtu kama alivyoongea eh, mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati: sisi vile tunajua sheria, vile katiba inasema, tutafanya kazi yetu bila kupendelea mtu yoyote. Na vile dume ya IBC iko independent, commissioners wako hapa, tutafanya kazi yetu bila kupendelea mtu wowote. Sasa, Kennedy Wandera, kwa sasa shauri hili limetulia ama bado linaendelea kushika kasi licha ya tamko la IEBC? Um, sasa tamko hilo la IEBC linaonekana sasa limezua nyufa zaidi maanake, uh, hawa wawakilishi na baadhi ya wagombea wa urais waliokuwa katika mkutano leo na IEBC wamejitokeza wakisema kwamba sasa huu umekuwa, ni, ni umekuwa sasa umekuwa hii imekuwa vita kati ya Jubilee na NASA. Na alivyoeleza Okot hapo awali, alikuwa ameeleza kwamba sasa kwa sababu IBC kwa sababu Jubilee ina ulaumu ula pinzani na na upinzani nao, au unailaumu Jubilee. Sasa ni wazi kwamba vyama hivi viwili au miungano hii miwili ni shati iweze kuondolewa kwa, kwa sababu vinahitilaf, vinahitilafiana na, na, na na IBC kwa mujibu wa sheria, lakini pia nieleze kwamba sasa madai mengine yameanza kujitokeza. Maanake Jubilee inaeleza kwamba sasa upinzani uh, uh, NASA una unaeleza kwamba Jubilii inashirikiana na, na, na kampuni hii Al Ghurair Al Ghurair ya Dubai, lakini wao wao, Raila Odinga ambaye ni kinara ni wa muungano wa NASA naye anahusishwa na kampuni ambayo yeye mwenyewe alikuwa anaipigia debe ya Afrika Kusini ya Pal Midia ambayo alitaka iweze kupewa kandarasi hii kuchapisha karatasi, na nieleze kwamba Jubilii sasa nao wanaeleza kwamba Ha, ha, hawataenda kule Dubai jinsi IBC ilivyokuwa imeeleza, lakini iwapo sasa NASA wanataka kampuni nyingine iweza kupewa kandarasi ya kuchapisha kura hawana hawana ha, hawana pingamizi. Watatumia kampuni yoyote tu ili mradi wa uchaguzi uhakikishi ufanywe tarehe nane mwezi wa nane, lakini pia upinzani unaeleza kwamba hizi kampuni mbili Pal, Media na Algraea liondolewe na IBC iwape watu wengine, iipe kampuni nyingine nafasi ya kuweza kuchapisha karatasi. Lakini iwapo itatumia kampuni hii, basi hawaoni kwamba uchaguzi utakuwa wa haki na amani. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutupasha hayo. Naamini tutaendelea e, kuliangalia suala hili tukiwa tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu ili kuweza kujua nini hasa ambacho e, kitatokea na kama vyama hivyo vitaafikiana, licha ya kwamba tume huru ya uchaguzi ya Kenya IEBC imeshaweka bayana yenyewe kuendelea e, na kuruhusu kandarasi hiyo e, ya kampuni ya Dubai kuchapisha karatasi za kupiga kura katika uchaguzi mkuu ujao. Shukran sana Kennedy Wandera. Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote e, waliofanikisha kukuletea kipindi hiki, msimamizi alikuwa ni Khadija Riyami, mwelekezi Saida Hamdun, mimi kutoka hapa Washington DC ni Idi Ligongo. Tukutane tena hapo kesho katika Kwa Undani.