Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo alfajiri, ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo hii. Leo ni Juni 16 siku ya Ijumaa, mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba. Karibuni sana Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa watoto wa mitaani nchini Burundi bado wakosa matumaini. Mi ni mtoto wa barabara, tunalala barabarani, anikua naishi vibaya, tusikuwa napata hata chakula hata kazi sina, kuomba siwezaki. Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa shirika lisilo la kiserikali Twaweza nchini Tanzania latoa ripoti yake iliyoangazia wananchi kutokuwa na imani na wanasiasa. Kwamba Watanzania tulikuwa tunajenga matarajio makubwa na mapana kwa wananchi wetu. Ni hayo tu basi katika vidokezo vya matangazo yetu siku ya leo. Baada ya muda mfupi mwenzangu Mkamiti Kibayasi atakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ameingia kwenye mtandao wa kijamii kukebehi ripoti kwamba mjumbe maalum anayemchunguza kiongozi huyo iwapo alijaribu kuweka kizuizi cha sheria. Katika ujumbe wa pili Rais Trump alisema unashuhudia kampeni inayoelekezwa dhidi ya mtu katika historia ya siasa Marekani, inayoongozwa na baadhi ya watu wabaya. Akizungumza na waandishi wa habari bila kurekodiwa, msemaji wa ikulu ya Marekani, White House Sarah Huckabee Sanders alielekeza maswali kwa mwanasheria binafsi wa rais Donald Trump kuhusu ujumbe wa karibuni aliotuma rais Trump kwenye mtandao wa kijamii. Ujumbe huo utaweza kumweka rais katika hali mbaya ya kisheria, mjumbe maalum Robert Mueller. Inaonekana atakusanya mifululizo hii ya mashambulizi kupitia mtandao wa Twitter kama ushahidi wa kuzuia uchunguzi, alisema naibu mkurugenzi mtendaji Bradley Moss wa James Madison Project, akiambia VOA. Mke wa mtu aliyemfiatilia risasi na kumjeruhi mbunge wa cheo cha juu wa Republican na watu wengine kadhaa wakiwa kwenye uwanja wa baseball nje ya Washington DC hapo jana Jumatano hapo juzi Jumaatano anasema hakuonyesha ishara yeyote kwamba mumewe alipanga kufanya shambulizi la aina yeyote wakati alipomwambia kwamba anasafiri kuelekea mji mkuu wa Marekani mwanzoni mwa mwaka huu. Sue Hutchinson alizungumza na waandishi wa habari siku ya Alhamis nje ya nyumba yake kwenye jimbo la Illinois. Alisema mume wake mwenye umri wa miaka 66 James Hutchinson alimweleza na kwenda Washington DC kwa sababu alitaka kufanya kazi juu ya sera za kodi. Mkewe anasema alipata taarifa kuhusu ufyatuaji risasi uliotokea Jumatano kutoka kwenye televisheni. Aliongeza kusema kwamba haamini mumewe alifanya kitendo hicho na kwamba mumewe aliondoka kuelekea Washington tangu mwezi Machi na hawajawahi kuonana tangu wakati huo. James Hutchinson aliwawa katika majibizano ya risasi na polisi wa bungeni baada ya ufiatuaji risasi kutokea. Hata hivyo, Sue Hutchinson hakutaka kuzungumzia masuala ya kisiasa aliyejihusisha nayo mumewe wakati alipoulizwa na waandishi wa habari. James alikuwa mpinzani wa chama cha Republican. Wanachama wa jihadi wanaojaribu kufanya mashambulizi ya ugaidi huko Ulaya wanasifika ni watoto na wengi wao ni wanawake, jambo ambalo halijawahi kutokea. Idara ya juu ya sheria katika huko Ulaya ilisema katika ripoti mpya iliyotolewa siku ya Alhamis mwaka jana. Katika barua ya Ulaya, polisi waliokamata washukiwa 718 wa ugaidi wanaowakilisha karibu ongezeko la mara mbili ya wanajihadi 395 tsa waliokamatwa mwaka 2014. Takriban theluthi moja walikuwa chini ya umri wa miaka ishirini na mitano na kiasi cha mtu mmoja kati ya wanne walikuwa wanawake, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Wanajihadi hao wanaorudi kutoka maeneo ya mapambano nchini Siria na Iraq ni kitisho kingine kwa Umoja wa Ulaya, huku maafisa wakihofu wataweka mbegu ya matumizi ya milipuko ya ndege zisizotumia rubani drone, wakiwa Ulaya ambako waliziona katika nchi hizo. Maswali chungu nzima bado yanaibuka katika jiji la Nairobi, Kenya, kufuatia kuporomoka kwa jengo la ghorofa saba nchini Kenya. Mwandishi wetu Kenneth Wandera ametuletea taarifa ifuatayo inayosomwa hapa studio na Mary Mgawe. Siku ya tatu baada ya jengo la ghorofa saba kuporomoka, mtaa wa Kware, eneo la Embakasi, jijini Nairobi, afisa uokoaji katika idara ya kushughulikia majanga nchini Kenya, Pius Masai, alieleza jana kuwa watu wawili waliokolewa kutoka kwenye vifusi vya jengo hilo lililokuwa na zaidi ya wakazi mia pia bwana Masai alieleza kuwa watu wawili walipoteza uhai wao hapo jana, na huku wawili hao waliookolewa wakiendelea kupata matibabu. Vikosi vya uokoaji vimekamilisha shughuli za uokoaji. Awali, Philip Korofia ambaye aliishi kwenye jengo hilo kwa zaidi ya miaka miwili, alisimulia jinsi mmiliko ya jengo hilo alivyokuwa akiziba nyufa zilizokuwa zinajitokeza katika jengo hilo. Vikosi vya kitaifa vya uokoaji vikiwemo idara ya kitaifa ya kushughulikia janga halmashauri ya ujenzi pamoja na mashirika ya kutoa huduma ya kwanza yalielekeza shughuli hilo jengo hilo ambalo limejengwa karibu na madimbu ya maji limeripotiwa kuanza kuporomoka usiku wa jumatatu na hivyo basi kuvilazimisha vikosi vya usalama kuwaokoa baadhi ya wakazi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa washington dc Mjitoa mhanga mmoja alijilipua ndani ya msikiti mmoja uliojaa waumini wa kishia katika mji mkuu wa Afghanistan jana usiku na kuwa watu wasiopungua sita na kuwa jeruhi wengine wengi. Kundi la Islamic State IS kupitia shirika lake la habari la Amal lilidai kuhusika katika shambulizi hilo la bomu. Walioshuhudia kwenye msikiti wa Al Zahra huko Kabul waliripoti kwamba walinzi wa usalama walimgundua na kujaribu kumzuia mjitoa muhanga, lakini aliwafyatulia risasi na kupata njia ya kuingia ndani kwenye eneo ambalo waumini walikuwa wanasali. Ndugu na marafiki walithibitisha kwamba mfanya biashara maarufu na kiongozi wa walio wachache kwenye jumuiya Ramzan Husein Zada alikuwa miongoni mwa waliofariki. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini humo alilaani mlipuko huo kama shambulizi la ugaidi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana alhamis lilisihi vyama vinavyohusika na mgogoro huko Yemen kufanya kazi pamoja kuelekea utafutaji amani ili kuzuia nchi kutumbukia kwenye janga baya zaidi la kibinadamu. Katika taarifa ndefu iliyokubaliwa na wanachama wote kumi na watano wa baraza hilo ilielezea wasiwasi mkubwa kuhusu mlipuko wa karibuni wa kipindupindu na ongezeko la uwezekano wa njaa. Baraza hilo la usalama linasisitiza kwamba mgogoro huko Yemen utaweza kutatuliwa tu kupitia hatua za kuanza tena mashauriano ya utaratibu wa kisiasa, na kutoa wito kwa vyama vyote vilivyopo kwenye mgogoro kuhusika kikamilifu na kwa nia ya dhati kuondoa vizuizi na kutafuta suluhisho la amani. Rais wa baraza hilo Balozi Sacha Lorit wa Bolivia alisema wakati akisoma taarifa hiyo. Nam, na habari tulioipa uzito wa juu hivi leo kwenye matangazo yetu ya Kumekucha ni kuhusu shirika lisilo la kiserikali la Twaweza nchini Tanzania. Limetoa ripoti ya utafiti wake kuonyesha kuporomoka kwa imani ya wananchi za Watanzania kwa wanasiasa. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mkurugenzi mtendaji wa Twaweza Aidan Eyakuze na kwanza akamuuliza sababu za kushuka kwa imani kwa wananchi kwa viongozi wa kisiasa nchini humo. Sababu kubwa ambayo inajumlisha mambo mengi haya ni kwamba watanzania tulikuwa tunajenga matarajio makubwa na mapana kwa wanasiasa wetu. Kwa hiyo hali ikiwa ikibadilika, au ikiwa haijibu hai, hai, matarajio ya wananchi wenyewe, kidogo imani yao kwa wale ambao kwa kwa viongozi ambao wanaochagua kujaribu kutatua matatizo yao ya msingi na kuyatatua moja kwa moja ina- inaonyesha kupungua. Ukiangalia mwenendo kwenye utafiti wetu, kwa sababu tumeanza kufanya utafiti tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, ukiwauliza maswali kama hayo kuhusu kukubalika kwa wale watu ambao wanaochagua wabunge, madiwani na wenye viti wa, wa serikali za mitaa mwenendo una unaonekana ukiwa u wananchi kupunguza au kushusha matumaini yao kwa hao viongozi wao. Sasa katika ufanyaji wa huu utafiti e, dodoso za utafiti zilikuwa zinalenga hasa e, kuwauliza hawa wananchi namna ambavyo wanasiasa wanafanya kazi zao katika kipindi cha mwaka jana mpaka mwaka huu ama ni kwa kipindi chote kiujumla. Unajua, tumewauliza swali hili kila mwaka kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa hiyo ni tunapowauliza ni pale ni kwa muda ule ambapo tuna tunawahoji wao. Ni utafiti wa mwaka jana elfu mbili na kumi na sita ulifanyika mwezi wa sita, ambayo ilikuwa ni miezi kama saba au nane baada ya uchaguzi, alafu tumefanya utafiti tukauliza swali hilo hilo mwezi wa nne wa mwaka huu. Kwa hiyo unaona, kwa vipindi vinaendana saa nyingine na uchaguzi, au kabla au baada ya uchaguzi, kwa hiyo hatulengi kuuliza kipindi cha miaka mitano au kipindi cha mwaka mmoja, tunauliza hapo ulipo, hapo uje una, unamkubali vipi na kiongozi wako ambayo umemchagua. Na katika kuelezea yale ambayo wanayoona wananchi, kulingana na dodoso ambazo uh, zimetolewa nanyi, na maswala yaliyomo ndani ya dodoso kuna masuala ambayo ya moja kwa moja ambayo wananchi wameyagusia, ikiwa pengine wanani, hawa viongozi kutotimiza ahadi ama kutowajibika katika masuala mbalimbali mbali ambayo wanayafanya. Na, na na na maswala mengine maswala waliyoyagusia moja kwa moja yanahusu hali yao ya kiuchumi na sintofahamu au kutokuwa na uhakika wa kupata uh, chakula kama walivyokuwa wanatarajia. Hilo la pili nadhani ni kwa sababu ya kipindi hiki cha mwaka mmoja ambapo mvua zimekuwa uh, zilizonyesha zi, hazikukidhi mahitaji ya kilimo chetu, kwa hiyo mavuno ya mwaka jana akigi mwaka huu yakawa yamepungua, na nadhani zikawapa uh, wananchi tabu hiyo uh, ya, ya kutokupata chakula kwa uhakika. Ni mkurugenzi mtendaji wataweza Aidan Ayakuza akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, mwenzangu Mkamiti Kibayasi atakusomea habari zaidi za dunia. Watu kumi na wanane waliohusishwa na shambulizi moja kwa waandamanaji mwezi uliopita, wakiwemo walinzi wa rais wa Uturuki, wanakabiliwa na mashtaka ya e shambulizi katika jiji la Washington DC. Maafisa wa mji walisema jana Alhamis watu wanne wamekamatwa na wengine wamekimbia. Tangazo hili kwenye mkutano na waandishi wa habari kutoka kwa meya wa mji na mkuu wa polisi linafuatia uchunguzi wa takriban mwezi mmoja ambapo polisi walichunguza video ya waandamanaji waliopigwa mateke karibu na makazi ya balozi wa Uturuki mjini Washington DC. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alikuwa amekaa kwenye gari lililokuwa karibu na eneo tukio lilipotokea. Hata hivyo, mkuu wa polisi katika mji alisema wachunguzi walikuwa hawana ushahidi wa kutosha kumfungulia mashtaka Rais Erdogan katika kile alichoelezea kama shambulizi baya. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Waweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Vilevile tunapatikana katika mtandao wa Facebook na Twitter. Leo ikiwa ni tarehe 16 Juni ni siku ya kimataifa ya watoto barani Afrika ambayo iliteuliwa kuangazia changamoto zinazowakabili watoto barani humo. Mwaka huu siku hiyo imewadia huku serikali ya Burundi ikiwa imejipatia programu ya miezi mitatu kuwarejesha katika familia zao watoto zaidi ya elfu tatu wanaorandaranda katika miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo. Watoto hawa wanakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa kingono kwa wale watoto wa kike mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana ametutumia taarifa ifuatayo. Niko ni kwenye kituo cha Giriuja, ni kituo kinachowasaidia watoto wa barabarani nyakati za mchana, lakini jioni wanajijua, wanapewa chakula, dawa na huduma mbalimbali mbali za kijamii. Hapa wanacheza kuwaondolea msongo wa mawazo, kama anavyonielezea mfanyakazi huyu. Hao watoto wanakuwa wako na shida nyingi sana, wanalala mbarabara, maisha yao wanaishi tu kwa machungu. Sasa wakati tuko tunawachezesha na kuwa tunamaanisha kama tunatoa vitu vyenye wanakuwa wanashinda nani, tunawarudisha kuwa watu sasa wa mpya wanakuwa na furaha na hewa. Ni yapi matatizo makubwa makubwa ambayo wanakuambia wanakumbana nayo wakiwa barabarani? Wanawake wanaku, wanakumbana matatizo kwa jua wanawabaka sana. Wanakumbana na matatizo wa polisi wanawabana sana. Na wao wanaume watoto wadogo sana wanakumbana na matatizo ya kubanwa kwa kwa kufungwa. Wengine wanapigwa after, na wakubwa. Hapo tena na wanapata matatizo ya chakula. Ndio wanakuwa wezi, ndio wanafuata ya ajabu ajabu. Ninajaribu kuzungumza baadhi ya watoto hawa kwa kuj... Mjua changamoto zinazowakabili mveni. Mtoto wa barabara, tunalala barabarani, anikonashi vibaya, tusia sikonapata hata chakula hata kazi, sina kuomba siwezake, ndowezangu ananua hata kandazi, ndonanigawia hata kipande, tunalala njaa nyumbani, aujawai kwenda shule. Pamoja na hayo baadhi ya watoto wanabakwa. Zainabu Sudi, muuguzi kwenye kituo hiki, ananielezea changamoto za shirika hili kuweza kuwahudumia watoto waliofanyiwa ukatili huu. Sisi tunapita tunakamata tuna, tuna, ao watoto wote wenye kubakwa tunakuta tunaenda tunawafikisha huko kwenye shirika ya Seruka, alafu Seruka ndo inakuta nashughulika nayo na sio kama matatizo yenyewe tunakumbana nayo tunakutana au watoto, hata Seruka ikiwafatilia wanakuta wanarudilia ni yale yale. Ingawa mashirika haya yanawasaidia, serikali upande wake inasema mahala pa mtoto ni nyumbani kwa mama na baba. Imejipa programu ya miezi mitatu kuwaondoa watoto wote barabarani, anasema waziri wa Burundi wa mshikamano wa kitaifa Bwana Martin Vyabandi: tumejipa programu ya miezi mitatu ili tuweze kulishughulikia hili swala, tuwaondoshe katika barabara na tuwapeleke tarathani zao. Kuna miradi mbalimbali itaundwa kule tarathani sababu tuna tunafikiri kwamba wakilelewa katika familia ndo watakuwa watu wazuri, watakuwa watu ambao wamesaidiwa kuliko kuwaweka kwenye vituo. Unaona, mahitajio sio chakula tu, mahitajio sio kuona kwamba umepewa, umepewa sabuni, kuna kitu kingine. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa watoto wanaorandaranda barabarani wanakadiriwa kuwa elfu tatu na mia mbili katika miji mikubwa mitatu ya Burundi. Hayani wakati leo kumi na sita Juni ni siku ya kimataifa ya mtoto barani Afrika, fursa ya kuangazia changamoto zinazowakabili watoto barani Afrika. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. mwaka maelfu ya watu katika nchi za Afrika Mashariki wameendelea kupoteza maisha yao na wengine hata kuwa vilema kutokana na ajali za barabarani. Na licha ya mengi kuzungumzwa kuhusiana na ni nini kinachosababisha ajali hizi na njia zipi za kuzizuia, ajali hizo zimeendelea kila uchao na nyingi zake hata bila kuripotiwa na vyombo vya habari. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika itakuletea mfululizo wa makala maalum tukiangazia ajali za barabarani katika eneo la Afrika Mashariki kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa wiki ijayo. Usikose kujiunga nasi tukitathmini jinsi ya kuzuia, kudhibiti au kusitisha ajali hizo zinazoleta hasara kubwa. Shukran sana msikilizaji wetu kuendelea kutusikiliza katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Basi katika matangazo yetu mengine hapo jioni, usikose kusikiliza kipindi cha VOA Express na baadaye matangazo ya jioni na vilevile vile, kile kipindi cha Kwa Undani kinacholetwa naye Idi Ligongo. kampuni ya uchaguzi Kampeni ya uchaguzi wa Kenya zinapamba moto pale wagombea na wananchi wakijitayarisha kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti. Miongoni mwa majukaa na majadiliano mashuhuri ya kisiasa ya Kenya ni bunge la wananchi ambapo watu hukusanyika katika harambee nyingi mbalimbali mbali jijini Nairobi na kuzungumzia hamasa za kisiasa na mitazamo yao. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Jill Craig ametembelea moja kwa moja ya vituo vya bunge la wananchi mjini nchini nchini Nairo, nchini Nairobi na na kutayarisha na ripoti inayosomwa na Harrison Kamau. Ingawa wakazi hao hawana mamlaka ya kutunga sheria, lakini wana maoni yao kuhusiana na masuala ya kisiasa. Kwenye mtaa huu katikati ya Nairobi kuna kundi linalojiita bunge la wazalendo likikusanyika asubuhi, jioni na nyakati za usiku na kujadili masuala muhimu na adhari zake kwa uchaguzi wa Agosti. Hilo ni moja tu ya vikundi vingine kama hivyo vinavyokutana sehemu mbalimbali mbali za Nairobi. Magreta Nyango Wayona, mwanaharakati wa haki za kijamii, anasema wanazungumzia kila kitu cha maisha. Kwa hakika tunazungumzia kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha, tunazungumzia pia uongozi wetu wa juu, tunazungumzia kuhusu kila swala kuhusiana na mambo hayo. Ukosefu wa huduma za msingi ni swala nyeti miongoni mwa wapiga kura wa Kenya, kama vile anavyosema Gabriel Mayeye ambaye ni mwenyekiti wa bunge la wananchi. Haupati maji unayohitaji, haupati gari ya ambulensi ya kupeleka hospitali unapougua, haupati huduma ya bure ya afya na hata hupati chakula unapohitaji. Kila kitu ni shida. Kwenye baraza hilo la wazalendo, watu hupeana nafasi ya kutoa maoni. Watu wanapopita karibu husimama wa na kuchangia pia Wengi wao ni wanaume, ingawa kuna wanawake wachache. Margaret Nganyi, ambaye ni mchuuzi, anasema kuwa watu wamechoshwa na ufisadi, ndiyo maana wengi wameamua kumuunga mkono kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Yes, tutamwondoa taking... mtu huyu kwenye mamlaka kwa kuwa ni mwizi, ametuibia na kutuchezea hajali masilahi yetu, ingawa sisi ndio wapiga kura. Hata ingawa hatuna chakula bado tunalipa kodi. Lakini wengine kama Alfred Owiti Onyango, muuzaji bima, wanamuunga mkono Rais Uhuru Kenyatta kutokana na maendeleo ya miundo mbinu, kuwa mfano wa mafanikio. Amefanya kazi nzuri na kwamba ana safari ndefu ya kuwachukua Wakenya hadi mwisho wa safari hiyo. Hata hivyo kuna baadhi ya wapiga kura ambao hawana imani na chama tawala au hata upinzani kuwa wanaweza kuleta mabadiliko. Stephen Owoko alijaribu kuwania urais kama mgombea huru. Kwa sasa swali kuu ni zimu yupi ni bora kuliko mwingine, na kwamba wakati kifika wa uchaguzi ukifika nitafanya uamuzi wangu. Lakini mbali na hayo yote, jambo moja ambalo wakenya wote wanakubaliana ni kwamba siasa ndiyo sababu ya kila kitu kinachotendeka hivi sasa na ndiyo itaamua matokeo yake hapo Agosti 8 wakati wa uchaguzi. Lakini hadi hapo, bunge la wananchi litaendelea kufuatilia mambo kwa kina. VOA Mitaani. naendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa sauti ya Amerika, mjini Washington DC. Leo katika VOA Mitaani tunashuka mjini Kampala nchini Uganda, ambapo mwandishi wetu Kennes Bwire wa huko amezungumza na wakazi wa Kampala wanaozungumzia juhudi zinazofanywa na serikali za Jumuiya ya Afrika Mashariki kubadilisha mitaala ya elimu ili kukidhi mahitaji ya jamii. Endelea kusikiliza maoni ya wakazi hao. Swala ya kubadilisha mitaala ni swala ambalo kila bunge katika nchi zetu za jumuiya ya Afrika Mashariki limetoa pendekezo hilo, kwa sababu tunaona kwamba elimu ya sasa inahitimisha wale watafuta kazi na wala si waundaji wa kazi. Aa, na jambo lingine limejitokeza kwa sababu tumo katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, tuseme kwamba wale wanaosoma vioni yani mtaala uwe ni ule ule, wale wanaosoma sekondari mtaala uwe ni ule ule na shule za msingi, kiasi kwamba mwanafunzi akitoka Uganda akienda Kenya akienda Tanzania asipate ugumu wa kuendelea akimasomo. Swala lingine la kubadilisha mitaala ni kwamba imegunduliwa kwamba kuna baadhi ya masomo na silabasi ambazo zimepitwa na wakati, kwa hivyo mtoto akiendelea, kwa sababu kwa kama geography studies and development, mtu namfundisha, unamfundisha Tennessee Valley Authority, yani itamsaidia nini maishani? Ni kwa hivyo ni baadhi ya vitu ambavyo vinaondolewa. Hapa Uganda, unaona kwamba kuna somo la biolojia na health science, yani science ya afya ukiangalia yanayosomwa ya pale na katika somo la biolojia na health science ni hale yale. Kwa hivyo kwa nini lisiwe somo moja? Ukiangalia somo la political education, la elimu ya siasa, pamoja na historia hapa Uganda I, yani mada ni zile zile. Kwa hivyo kwa nini msiunganishe na ikawa somo moja? Uh, katika hapa juzi Kiswahili nchini Uganda wamefuta somo la fasihi ya Kiswahili katika uh, mitihani kidato cha nne, na mimi kwa kweli naunga mkono kwa sababu kwa kidato cha walikuwa wakifundisha masomo mawili lugha ya Kiswahili na fasihi ya Kiswahili kama masomo mawili tofauti. Sasa tunasema badala ya kuwa na lugha na fasihi ya Kiswahili kama masomo mawili tofauti, kwa nini msiseme ni somo la Kiswahili ambalo lina karatasi mbili, karatasi ya fasihi na karatasi ya lugha. Mtaala wa elimu hapa nchini Uganda lazima ubadilishwe kwa sababu mahitaji yetu hayaambatani hata kidogo na masomo tunayosoma. Kwa mfano, mtu anakuambia mto Nile unamhusu Mwafrika ndio, lakini mto Mississippi river Ganges sijui um, mito ya kule Ulaya, milima kama Alps ya Italia, uh, Wazimbabwe wanalima nini? Sawa, kwa, kwa sababu hiyo ni Afrika, lakini mkulima wa kule Mexico unamsoma juu yake ufaidike nini? Kwa hivyo mtaala wetu lazima uzingatie hasa miundo misingi ambayo itatusaidia na uwekaji ama utegaji wa uchumi kulingana na mahitaji yetu na ubunifu wa kazi ambazo inaweza kuwasaidia watoto wetu na vizazi vijavyo. Kupunguza darasa, mimi sikubaliani naye, darasa yabaki kama yalivyo. Kwa mfano eh, Tanzania Uganda, eh, mfumo wao wa darasa ni mmoja, mtoto anasoma darasa la kwanza mpaka la saba, anakwenda eh, kidato cha kwanza mpaka cha nne, na elimu ya juu kidato cha tano mpaka cha sita, ingebaki hivyo hivyo na kuendelea na vyuo vikuu, lakini tatizo ipo Kenya, kuna wao wakimaliza elimu ya msingi wanakwenda kwenye elimu sijui darasa la na nane ni darasa la na nane sijui. Kwa hiyo mi nafikiri mfumo wa Afrika Mashariki ungekwenda pamoja kama ilivyokuwa miaka ile ya zamani, wakati wakatisha, hata wewe baba wako wamekusomesha kutokana na kilimo. Kwa hiyo watoto wakiwa na kilimo cha kisasa, nafikiri itakuwa ni vizuri zaidi, badala ya kuondoa somo la kilimo, nafikiri hapo wa wamefanya makosa <tune> Ni maoni ya wakazi wa mjini Kampala nchini Uganda katika VOA Mitaani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Basi baada ya muda mfupi kukamilisha matangazo yetu tunakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ameingia kwenye mtandao wa kijamii kukebehi ripoti kwamba mjumbe maalum anayemchunguza kiongozi huyo iwapo alijaribu kuweka kizuizi cha sheria katika ujumbe wa pili, rais Trump alisema unashuhudia kampeni inayoelekezwa dhidi ya mtu katika historia ya siasa Marekani inayoongozwa na baadhi ya watu wabaya mke wa mtu aliyemfiatulia risasi na kumjeruhi mbunge wa cheo cha juu wa Republican na watu wengine kadhaa wakiwa kwenye uwanja wa baseball nje ya Washington DC hapo siku ya Jumatano, anasema hakuona ishara yeyote kwamba mume wake alipanga kufanya shambulizi la aina yeyote, wakati alipomwambia kwamba anasafiri kuelekea mji mkuu wa Marekani mwanzoni mwa mwaka huu. Wanachama wa jihad wanaojaribu kufanya mashambulizi ya ugaidi huko Ulaya wanasifika ni watoto na wengi wao ni wanawake, jambo ambalo halijawahi kutokea. Idara ya juu ya sheria katika Ulaya ilisema katika ripoti mpya iliyotolewa jana Alhamis. Mwaka jana katika bara laulaya, baugaidi, la Ulaya polisi waliokamata washukiwa mia saba kumi na wanane wa ugaidi wanaowakilisha karibu ongezeko la mara mbili ya wanajihadi mia tatu tisini na watano waliokamatwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki kuletea matangazo ya leo hapa studio, nikuwa nashirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwendeshaji wa matangazo ni Dodo Nchibahiro Bahiro, mimi hapa ni Mary Mgawe na kusii, tuonane tena wiki ijayo.