Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Nam, karibu kwenye VOA Express ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, mambo ya Ijumaa ya msikilizaji ndani ya VOA Express. Jina langu ni Sunday Shomari, langu jina Harizon Kamau, nikikukaribisha sana. Tunapoangalia mambo kutoka mbali na karibu, matumaini yangu yakiwa kwamba unaendelea kupata raha na ubuheri wa afya popote ulipo. Kutoka hapa Washington, karibu sana. Bila shaka basi, kama kama walivyosema, leo ni siku ya Ijumaa, mambo ni mengi. Juni 16 mwaka 2017 leo hii, hapa Marekani tunaangalia filamu ya tupa kushukuru inatoka hii leo, wengi wanaisubiri kwa hamu waweze kujionea. Kijana huyo alileta mengi vilevile. Leo ni siku ya mtoto wa Africa. African child na kuna ripoti nyingi sana kutoka maeneo mbalimbali ambazo tutaweza kujifahamisha nini kimeendelea wakati wa sherehe hizo. Hali kadhalika kuna ripoti kwamba watu wanne wamepoteza maisha huko katika eneo la Mandera nchini Kenya kutokana na shambulizi eh, la kifaa ambacho Ee, kinasemekana ni mlipuko. Tutapata habari zaidi e, kutoka huko tukizungumza na mwenzetu Kennedy Wandera, lakini pia kama ulivyosema, leo ni siku ya mtoto wa Afrika. Uposti picha kama hizo ambazo hazifai hata katika jamii kuonekana, na si kutokana na wao, ndi wakubwa ndio wanaanzisha haya, umesikia? Wakubwa ndio wanaanzisha, watoto wa Afrika hawa wakizungumza, mm -hmm. kwamba mambo ya mitandao watoto wanakutana na picha ambazo ni za ajabu ajabu, si nzuri. Wao sio wanaanzisha, lakini wakubwa ndio wanalaumiwa. Lakini tutapata hiyo ripoti kwa kina zaidi. Basi moja kwa moja, kama utuanzie huko nchini Kenya. Nimesikia nchini Kenya, nimesikia kwamba umesema kuna mashambulizi ambayo ametokea mapema leo na, yeah, Kennedy Wandera, nina hakika kwamba yeye ameweza uh, kujiandaa na ripoti hiyo kamili. Sawa so, kabisa tumsikilize Kennedy Wandera, ambaye amezungumza na afisa wa eneo hilo ambaye hakutaka kutajwa jina lake. Hakika mimi sasa niko mahali naitwa alafe Mandera Kaunti mwenyeji na mahali ya kisanga imetendeka tendeka it is almost 50 to 45 kilometers from where I am. Mahali hiyo kisanga imetendeka imetendeka mnamo kitu kama saa tano na dakika thelathini biyi leo na mahali ilitendeka ni hii njia kutoka Alungu kuelekea njia ya Mandera kati ya sensas mbili ya Shabarou na Fino the same point of that incident imetendeka enay, na hiyo kisanga imetendeka kwa watu ambaye ni wenyeji wa Elwah district ambayo um, Alwa centre ambayo ni mandugu zetu, na saa ile ya kasanga imetendeka, sisi kusikia kulikuwa wengi tumekimbia pale natoka e, zishikua the first six ama wale watu sita ambayo wako casualty e, tukaleta hapa kwa hospitali kuu ya Lake Sub County ambayo wanatibiwa, tukarudi tena tukalete wale watu wengine maiti ine na those others injured. Kwa hakika kuna chief moja wa mahali naitu wa daba sita ambaye ameaga dunia, na kuna chief ule naitwa Omar wa Gersesala location ambaye sasa amepoteza miguu zake mbili, lakini ufa bado, na wale watu wamekufa ni wanne, moja ni mama na wale wengine nne ni wanaume. Labda unaweza kutuelezea wewe, tare ulipofika kwenye eneo hilo ni nini hasa ulichoweza kukiona? In fact nikikueleza kweli, mimi si kwenda huko kwa ajili nimeogopa, lakini kuna watu wenyeji ambaye nimetuma pale, na wale maiti sasa tumezilete, na wale pia wajiruhi zote, tunataka kuzipeleka Elwa maiti naye azikwe huko Elwa nyumbani. Na je, hili ni shambulizi la aina gani? ni ni IED, IED, ni landmine ambaye wale watu wametenda. Serikali imechukua hatua na zikafata nya zao, na mpaka sasa tunatafuta, lakini walimevuka hadi border, wamevuka mpaka. na hawa walioweza kupoteza maisha yao walikuwa wali kwenye gari ama walikuwa wanatembea tu? Walikuwa kwa gari moja, wale watu wako injured ama wale watu wamekufa? Zote walikuwa kwa gari moja, model ni Land Cruiser. Lilikuwa linatoka wapi linaelekea wapi? Imetoka Elwa town ikielekea Mandera. Serikali inafuata hawa watu na ile tumejaribu ni kiasi gani hawa watu nyayo yao eh, kwa hakika si zaidi ya kumi. Ni kama watikumi. Na unaweza kutuelezea hapo ulipo ni wapi hasa jina lake, na ni kilomita ngapi kutoka Elwark? Kati ya Lessey na Elwark, eneo hili limekuwa likipata matatizo ah, kama yeah? Haya, na labda mlikuwa mmepata taarifa zozote kwamba huenda pakawa na shambulizi la uh, uh, aina hii? Nyewe aina hii huwa zinatendeka na si mara ya kwanza imetendeka, na kazi yao ni kugonga na kutoroka, that is sit and run game. Wanaweza tenda na wachomoke, wavuke mpaka haraka iwezekanavyo. Il kwa ilileidi dakika thelathini ama arobaini wanavuka boda. Haya, huyo ni afisa katika kata ya Lase kaunti ya Mandera ambaye hakutaka kutoa jina lake, akizungumza na mwandishi wetu Kennedy Wandera. tunakushukuru sana kwa hiyo taarifa, kwa hakika. Na kabla hatujaenda kwa swala hilo lingine, sande ni kwamba kwenye taarifa ambazo zilivyo zimechapishwa kutoka na, na chombo fulani cha habari, gazeti moja nafikiri, na eneo hilo lilikuwa linasema kwamba gari hilo aina ya Land Cruiser, Toyota Land Cruiser lilikuwa linatumika kama la usafiri wa, wa abiria, wakisema kwamba kuna uhaba wa magari katika eneo hilo, na kwa hivyo watu hutumia magari hayo ambayo ni ya four-wheel drive, na likaweza kukanyaga uh, kilipuzi ambacho kilikuwa kwenye barabara, lakini kama sasa Mwabara, kama tulivyokudokezea hapo mwanzoni, ni kwamba leo ni siku ya mtoto wa Afrika, African Child Day, na Salma Muhamed ameweza kufuatilia mambo huko Mombasa na kutuletea taarifa kuhusu sherehe hizo. Shukran sana tim Washington kwa kujumuika nanyi siku hii ya leo, ikiwa tunamwangazia mtoto wa Kiafrika. Na ni kwamba utafiti unaonyesha kuwa Kenya iko na idadi ya zaidi ya watoto milioni 2.8 mayatima, asilimia 47 ikiwa wazazi wao walifariki kutokana na virusi vya HIV. Watoto katika kituo cha mayatima ambacho nimeweza kukizuru cha Likoni AIDS Orphanage mjini Mombasa, wanahofia maisha yao ya baadaye, kwani kituo hicho hutegemea ufadhili kutoka kwa wazungu ambao walisitisha safari zao ghafla kwa hofu ya kushambuliwa na magaidi. Uh, niliweza kuzungumza na baadhi ya watoto hao, walikuwa na haya kusema. Ah, mi kwa majina naitwa Brian Obaye. mi nimepata ufadhili kwanza aondo ndo amenisomesha mpaka nilipomaliza, walikuwa wanatuma na pesa huku alafu wanatuma kwa shule ya, na mimi naendelea kusoma kikwangu. Kweli ningesema kwamba kama kuna mashirika ambayo yanasaidia watoto kama sisi, wajitokeze tu bila uoga, waje watusaidie kwa sababu huku nje huwezi jua mwenzako yaishi vipi. Ah, naitwa Faith. Mimi nilikuwa nikisoma, kwani nakaa na mamangu. Alikuja akachana na babangu tu just like that mi msaada mkubwa mwanzo, ningependa kushukuru sana ni education, because education is so important. Mi ningeombea tu serikali pia, ningeomba pia Mungu apate kwenda kusimama, maanake hizi visa vya alshababu magaidi wamekuwa too much, hata wazungu wengi wanaogopa. Alafu pia watu wamekuwa sasa nikambendo wanawafukuza wakija, sijui mabich boy wanawaibia. Yani tupunguzeni at least hata huyo kidogo, at least pia wale waseme pia Kenya kuna watu wazuri kweli. Kitambo kulikuwa na wazungu. But now, utakuta na utakuta hata saa hizi unaona hakuna mtu utakuta labda moja aje akae kidogo aende. Hata hivyo juhudi za mashirika na watu binafsi za kutafuta wafadhili kusaidia watoto hawa zimesaidia pakubwa, kwani serikali imeonekana kupuuza masaibu wanayopitia wengi wao wakiishi kuzurura mitaani. Mwanzilishi wa kituo hiki Arnest Ombeva anaeleza jinsi mashambulizi ya kigaidi nchini Kenya yaliweza kuathiri mpango huo wa watoto kwani wafadhili hawaji tena. Sana sana ufadhili wake unapatikana kupitia kwa marafiki na well wishers, na sikuona uzito wakati ule ambao tulikuwa Kenya, watalii wanakuja kwa wingi. Mara nyingi nilikuwa napata wageni missionaries wanakuja kunitembelea kanisani, kweli walikuwa wanachukua mtoto mmoja ama mbili, wanasema, mi nitakuwa nasaidia mtoto huyu kutokea primary mpaka secondary, na walikuwa wanafanya hivyo, walikuwa wanakuja wanapika picha kweli watoto wale walianza kupata sponsors. Sasa ugaidi ulipoingia katika Kenya na wakasema ya kwamba wamekatazwa wasiche Kenya kwa sababu kuna ugaidi. Tumeambiwa tukija Kenya kuna ugaidi, jambo lolote is for our own risk. Likitokea tena uende katika ofisi ubalozi, no ya ubalozi na usaini ya kwamba Kenya kuna hatari na kama kuna jambo lolote litafanyika kwako usituulize sisi. Swala ya ugaidi limeniathiri baya sana kwa sababu sasa wa kutoka kutoka kuhoteli, ka wageni ambao nilikuwa nawapata kutoka kwa hoteli Jambo kama hilo serikali iangalie, ni watoto wetu wa Kenya, kwa sababu watakuja kusaidia Kenya siku zijazo. Basi umesikia kwamba matatizo na changamoto ni nyingi sana, zinazowakabili watoto hasa huko barani Afrika wenyewe. Umesikia wakisema changamoto labda za kuanzia kwa wazazi, changamoto za ki Uh, za kiuchumi na hata na mambo. Tutaendelea kuangalia. Msikilizaji, kumbuka kwamba jioni jioni, katika matangazo yetu ya jioni saa moja na nusu, saa za afrika mashariki, kwenye kwenye kwenye live talk, tutakuwa tunazungumzia swala hilo la mtoto mtoto wa wa afrika afrika. Kwa hivyo pia kumbuka kuungana nasi ili tujadiliane na na na na na na na tuwe mjadala tosha, ambapo wewe una fursa ya na na ya kushiriki kushiriki nafasi kuelezea na kutoa maoni kuhusiana na mtoto wa afrika. Sawa kabisa kamao, na kama kawaida kwenye mitandao kule kwenye Facebook tayari wasikilizaji wetu wameshaingia ndani na na hapa huyu ni Arnold Sambuli, anasema tuko Ndole Investment, unawapata vizuri. Hatibu Yahya anasema nikiwa kule Zanzibar nawapata vizuri kabisa. Huyu naye Saidi Hamisi Luje anasema yuko kule Usinge Tabora, anawapa pole watu wa kaunti ya Mandera kwa huu shambulizi walilopata. Basi moja kwa moja tupate habari za dunia. <tune> Mwendesha mashtaka maalum Robert Muller anayechunguza iwapo rais Donald Trump alihujumu sheria pia anachunguza shughuli za kibiashara za mkwe wake Trump, ambaye pia ni mshauri mkuu wa rais. Gazeti la The Washington Post limetangaza uchunguzi huo Jumatano. Taarifa zilizotolewa awali na gazeti hilo zilitaja kuwa Jared Kushner alikutana na kiongozi wa benki ya serikali ya Russia. Hata hivyo, wakili wa Kushner amesema kuwa atashirikiana na wachunguzi. Marekani imelaumu kampuni ya China kwa kusafirisha fedha kinyume cha sheria kutoka benki ya Korea Kaskazini kupitia taasisi za kifedha za Marekani. Maafisa wa Marekani wamewasilisha maalamishi yao na kuomba mahakama kuzuia dola milioni moja nukta tisa ambazo kampuni ya Mingzeng International Trading ilisafirisha kinyume cha sheria kwa niaba ya benki ya Foreign Trade iliyowekiwa vikwazo inayomilikiwa na serikali ya Korea Kaskazini. Malawi mapema leo imelalamikia ghasia zinazoendelea kati ya makundi ya kikabila kutoka Rwanda na Burundi wanaoishi kwenye kambi ya wakimbizi karibu na mji mkuu wa Lilongwe, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Ghasia zimeshuhudiwa kati ya wakimbizi wa makabila ya Hutu na Tutsi kutoka Rwanda na Burundi wanaoishi kwenye kambi ya wakimbizi ya Zaleka iliyoko mkoani Doa, viungani vya mji wa Lilongwe. Waziri wa mambo ya ndani na usalama wa taifa Grace Chiumia amesema kuwa wameghadhabishwa na ghasia hizo hata baada ya kutoa hifadhi kwa wakimbizi hao. na wizara ya ulinzi wa mambo ya ndani ya Marekani imesitisha programu ya uhamiaji iliyopendekezwa wakati wa utawala wa Obama iliyonuia kuzuia kuondolewa Marekani kwa wazazi ambao watoto wao walizaliwa hapa nchini na ambao ni wakazi wa kudumu wa wa nchi hii wa Marekani. Kwenye taarifa iliyotolewa Alhamisi, wizara hiyo imesema kuwa waziri wake John Kelly ametia saini ya kubatilisha programu hiyo maarufu kama DAPA, akisema kuwa hakuna njia mwafaka ya kisheria ya kuiendeleza. Rais Obama alitangaza programu hiyo mwaka 2014 lakini ikapingwa kwenye mahakama ya serikali baada ya majimbo 26 kudai kwamba Obama alichukua hatua hiyo kinyume cha mamlaka yake. Pindi ni VOA Express kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, kama tulivyokuambia hapo awali, kama leo siku ya Ijumaa, lakini siku ya kimataifa ya ulimwengu ya kuadhimisha mtoto wa Afrika kama tulivyosikia kule nchini Kenya. Tunafahamu kwamba kauli mbiu ya mwaka huu ni kutimiza ajenda ya mwaka wa elfu mbili na thelathini ya kuleta maendeleo kwa mtoto wa Afrika. Sasa huko nchini Tanzania, mwenzetu George Jugopa ameandika na, na kuandaa ripoti kuhusu mitandao ya kijamii inavyoathiri watoto nam. Asante sana Washington. Kama inavyoelewekwa na wengi kwamba leo ni siku ya mtoto Afrika, kumbuka, katha, wa Afrika ikikumbuka miongo kadhaa iliyopita watoto nchini Afrika Kusini walipopoteza uhai wakati wakiandamana kutetea makuzi bora na malezi ambayo yanastahili. Kwa hapa Tanzania, licha kwamba watoto bado wanaandamwa na changamoto chungu nzima, lakini swala hili linalohusu mitandao ya kijamii limekuwa swala tete ambalo linajadiliwa kila kona, kwa sababu vijana wengi sasa wanajikuta wakitumbukia katika majanga, katika mambo ambayo hawastahili kuyafanya baada ya tu ya kujiingiza katika utumiaji wa mitandao hii ya kijamii kama Twitter, Instagram, Facebook, blogs na hasa zaidi kuwepo kwa simu hizi wanazoita wenye smartphones, nalo na pia limekoleza suala hili la makuzi ya watoto kuwa hatarini katika maeneo mengi. Baadhi ya watoto lakini wanatupa laama kwa wazazi na hata makundi ya watu wengine kwamba hawachukui jukumu la kutosha kuwalea vyema watoto katika maeneo yao ya majumbani, au katika maeneo ya shuleni. Ambao ni wachunguzwe, nani wanawatuma hawa watoto kufanya kuposti picha kama hizo ambazo hazifai hata katika jamii kuonekana, na si kutokana, wao wakubwa ndio wanaanzisha. Hata sasa hivi kiangaa katika mitandao ya kijamii, wengi waliokuwepo ni watoto chini ya umri miaka kumi na sita, kumi na saba wanaweza kuona wana, vitu ambavyo havieleweki wanafatisha ni lakini jambo la kufurahisha ni kwamba kumekuwa na juhudi mbalimbali zinafanywa kuona kwamba watoto wanarejeshwa katika mstari ulionyooka. Mmoja wa wale wanachukua jukumu hili kile kitu kinachoitwa Baraza la Watoto, ambalo liliundwa katika miaka hivi karibuni na serikali kwa ajili ya kupigania, kutetea au kutoa fursa kwa watoto kujadili masuala mbalimbali. Mmoja wa ujumbe katika baraza hili Ibrahimu Mwenda anasema kwamba mara nyingi baraza hili limekuwa likienda katika maeneo mbalimbali kuzitafutia majawabu changamoto zinazowakabili watoto. Kubwa kabisa ambayo tumelifanya, cha kwanza kabisa tumesambaza elimu kwa wazazi na watoto kupitia mashuleni na sehemu ambazo watoto wanakusanyika kimichezo. Nam. Ni mmoja wa jumbe huyo Ibrahimu Mwenda akizungumzia kuhusu kazi ambazo hadi sasa baraza hili tangu kuundwa kwake limekuwa likizifanya basi unaendelea kusikiliza VUE Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Ni siku za hivi karibuni tu Sunday ambapo uh, siku ya watu wenye ulemavu wa ngozi iliweza kusherehekewa, na kuna changamoto nyingi sana ambazo zinawakabili katika maisha ya kawaida. Naam, kule Kenya, kule Tanzania kumekuwa kuna kukatwa viungo, na kama unakumbuka kuna baadhi waliokatwa viungo kule Tanzania wanaletwa hapa Philadelphia kupata matibabu kupewa tena Nahum. Ile mikono ya bandia. Unajua, baada ya bandia. Eh, kukua, ukishakatwa kawekewa bandia, baada ya muda lazima ibadilishwe kadri mwili wako unavyoendelea kuwa na, na. Sasa leo kwenye jicho letu tunamulika hizo changamoto za hawa watu wanaoishi na, na ulemavu wa ngozi kule nchini Tanzania na Rahabu ameandaa hiyo taarifa kwenye jicho letu leo nimemtembelea dada mwenye ulemavu wa ngozi albino, ambaye anaelezea changamoto zinazo kabili. Kwa jina anaitwa Ziadali Nsembo. E, sisi watu wenye ualbino, kwanza kabisa tulikuwa tuna matatizo ya kuweza kufanya kazi kwa muda mwafaka. Nikisema muda mwafaka, nina maana masaa ya kufanya kazi. Muda wa kufanya kazi kwa kawaida huwa ni mchana kutwa kwa masaa manane, lakini sisi watu wenye ualbino, adui yetu wa kwanza huwa ni jua kwa hiyo mara nyingi tunafanya kazi kuanzia saa kumi na mbili labda mpaka basi, saa nne inakuwa basi tupumzike, tuje tena kuanzia saa kumi na moja mpaka saa kumi na mbili jioni au saa moja tumalize. Lakini kwa sababu ya hili jaka ja, ya, ya, sasa liloitujia e, hatuwezi tena kutoka zile saa, kwa sababu zile saa ni zinakuwa kama hatari e, zaidi kwetu na zile saa za mchana tena ni hatari kwa ajili ya saratani ya ngozi. Kwa hiyo sasa hivi tumekabiliwa na changamoto za mauaji na changamoto za saratani ya ngozi, ina maana watu wenye ualbino sasa tunakuwa maskini zaidi. Lakini hilo ni moja. La pili ni kuhusu wazazi wenye watoto wenye ualbino, wale wazazi pia wameathirika nao pia, kwa sababu hawawezi tena kwenda kufanya kazi kwa sababu ya watoto wao kuwaangalia, lakini wengi wale watoto pia wamekuwa wakipelekwa kwenye vituo hata hawana umri wa kwenda kusoma, hasa hilo pia ni tatizo. Lakini shule ambazo zina watoto wanaokwenda kusoma hazitoshelezi, kwa hiyo ina maana watoto wengi pia wamebaki nyumbani, wanaogopa kwenda shule za kwenda na kurudi. Kwa hiyo unaona jinsi ambavyo mtoto ambaye anaandaliwa kuwa na maisha yake baadaye pia haendi, kwa hiyo atabaki ni mtoto, ni mtu mzima mwenye ualbino wa baadaye ambaye hatakuwa na maendeleo ya kielimu na kimaisha pia. Poleni kwa hayo yote sasa. Changamoto hizi zipo, mnaona utatuzi unakuwaje? Hapa serikali ndio iweke mikakati thabiti ya kuhakikisha kwa kwamba tuko salama, wafike mahali wamwone Mwenyezi Mungu kwamba sisi ni binadamu kama wao, tumeumbwa, tuna hisia kama wao, tuna maumivu kama wao, tuna furaha kama wao. Hii ya juu ni ngozi tu vinginevyo sisi tuko kama wao, na ndio maana tunakula pamoja, tunacheza pamoja. Tukilia tunalia wote, tukicheka tunacheka wote. Hatuna tofauti na wao, kwa hiyo hatuone sisi ni binadamu kama wao. Nakushukuru ziada kwa kushiriki nasi leo hapa kwenye jicho letu, na hadi hapo mimi natia nanga. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahabu Fredi VOA Express. Bila muziki ndio nini, Sande? Kama anavyokuambia bila muziki, VOA Express gari lake hali endi. Ukiwa na safiri na VOA Express, basi unapata pia mambo ya muziki. Muziki na leo Ijumaa tuelekea mpaka kule Uganda. Basi dada Juliana Kanyomuzi anasema am still here, licha ya matatizo mengi bado nipo. Basi pata vitu I'm still here , anasema Juliana Kanyamuzi. Kwa hivyo matatizo ama mambo magumu, masuala magumu kikabiliana nayo na bado unatakiwa kuwa still there, usije kuwa kwamba umeshindwa na mambo, lakini lazima uvumilie kabisa na ujikaze. Bila shaka bila shaka, bila shaka, nataka kuwapa nguvu wale wote ambao wanasema nina matatizo yakia, anakwambia Juliana kama hayakuwi yatakufanya uwe na nguvu zaidi. Basi moja kwa moja tuelekee kule Mombasa, Kenya. Kamao Mombasa tunakutana ni Liberty Adede. Liberty Adede anasema lio, anamulika burudani zinazoendelea Mombasa. Hali kadhalika amezungumza na mwanamuziki wa taarabu ambaye ameamua kujitoa kwenye taarabu na chakacha. Liberty Adede, tuambie, Mombasa mambo vipi? Mm, mambo poa, Mombasa tumetulia sasa. Waislamu ndugu zetu Waislamu wanafikia kumi la mwisho katika mfungo wa Ramadhan, lakini habari za burudani lazima zitatoka tu. Kuna msanii ambaye amebobea sana akapiga mziki wa taarab na chakacha katika eneo la pwani kwa zaidi ya miaka ishirini. Abdul Malik, maarufu sana Dr Malik, amepiga katika burudani nyingi sana katika harusi. Si unajua mambo ya Kiswahili, harusi lazima wow. Kuwe kuna burudani hivi, amekuwa akipiga taarab. Sasa msanii msa msa huyo ameamua sasa kughairi mziki wa taarab na chakacha na sasa anasema ametia breki, anaamua kuelekeza uh, malengo yake sasa ni kwa ibada. Uh, nikamuuliza ni kwa nini alichukua hatua kama hiyo. Ananiambia ni baada ya mafunzo, na akaona tu ni vizuri kubadilika. Anasema hakushawishiwa na mtu yoyote, lakini anasema baada ya kipindi hii chochote amesema anahisi sasa abadilike, na sasa atakuwa akiangazia, eh, kupiga mziki hasa sana, si mziki ama, vile zile mziki wa kidini wa, wa na nashd ama vile kaswidi. Wacha tumsikia, amesema vivyo wakati nimezungumza naye kwa njia ya simu katika studio 15 hapa Afrika Mombasa. Hizo habari mlizozipata ni kweli kabisa. Unajua, katika maisha lazima kuna mambo fulani unafanya, halafu yakifika muda fulani tena unaangalia mambo mengine, sio lazima tu kufanya mambo hayo, kwa hayo unaangalia haya na haya. Na ukizingatia tumefika katika mwezi mtukufu wa Ramadhan na katika jiji letu la Mombasa umekuwa Uislamu umeingia vizuri kabisa, mashehe wamekuwa wakikemea sana mambo ya miziki ya, hususan mambo ya bongo fleva, mambo ya taarab. Kwa hiyo inakuwa zile maneno ya mashehe na maneno ya dini ya natu ingia ingia kiasi cha kuwa mpaka unaona hilo eh, ukifika mahali inakuwa unakemewa au una, nini? Unaona fadhali uwache, tuachane na vitu hiyo, tushughulike na vitu vingine. Kauli safi kabisa, mtarajieni Dr. Malik, uh, hivi karibuni akija na kaswida, ama kwa jina lingine na shid za dini ya Kiislamu ambazo zitakuwa bora zaidi naamini, lakini muda umefika, tumesema basi tunaangalia nyanja nyingine. Sasa kwa kweli sijashawishiwa na binadamu yoyote katika uamuzi huu, huu ni uamuzi wangu binafsi. Haya kamari, tumemsikia Bwana Shomari aya, aya wa, anakuja tu siku chache ama miezi kadhaa baada ya msanii mwingine nguli kule Tanzania, mzee Yusuf, naye kugaili mziki wa taarab na kusema basi atabadilika. Sijui ni mkondo gani huu wasanii wameanza kuchukua, lakini tunaheshimu maamuzi yao. Kwingineko ni kwamba jijini Nairobi, mm -hmm. kutakuwa na burudani vijana kutoka Afrika Kusini, mikasa watakuwa wakiachilia na kupatia na burudani huko, na mengi mazuri nafanyika na jiji Nairobi bila shaka na kushukuru sana Liberty ya Dede eh, kutoka hapo Studio 15 Mombasa. Nashukuru sana kuungana nasi leo. Basi moja kwa moja tumsikilize. Kama hebu niambie, kama walivyosema leo, kama hapa Marekani watu wanasubiri filamu ya Tupac Shakur, hiyo itaangaliwa kweli kweli, inatoka hii leo. Kama unavyokumbuka, huyu ni msanii ambaye alitamba sana, alizaliwa mwaka 1971 kule Harlem, New York na alifariki Septemba 15, 1996 kule Las Vegas, Nevada. Alikuwa kijana tu kwa umri miaka 25, lakini alioyaacha kama mpaka leo bado nazungumzwa na filamu tatoka leo All Eyes On Me inasubiriwa kwelikweli, lakini bmj Mridhi pia amesema ana vitu vingi leo kwenye mambo yanayoendelea kwenye mitandao. Sio bila shaka, na niko eria, nishafika hapa studio 15 <laughs> <laughs> niko tayari kabisa. Nilikuwa nasikiliza Adede akieleza kule, na nafikiri nimefurahia sana uh, hayo ambayo ametuletea kutoka maeneo mbalimbali mbali. lakini katika mitandao, hasa ile mitandao ya kijamii kwenye Facebook, kwenye Twitter, kwenye Instagram, wanazungumza sana kuhusiana na siasa za Kenya. Ja sand mm -hmm. Uh, hili si jambo geni kwamba mm -hmm. uchaguzi wa Kenya unakuja na hisia mbalimbali, ah, mba na, mba na, na mba. Joto la kisiasa limepanda kabisa, lakini ni lile swala ambalo tua tuwazungumzia jana kuhusu mwenyekiti wa tume ya IBC huyu Chebukati akisema kwamba ile kandarasi, kandarasi ambayo ya karatasi za kupiga kura ambayo walikuwa washaipea ile kampuni ya Dubai mm -hmm. inaitwaje Sandi Shomari hile nam na hiyo ya Dubai. hmm. hiyo sasa wamesema hawataiondoa na, na uchaguzi utaendelea kama ulivyopangwa kwa sababu hakuna muda wa kutosha. Swala hili limeibua hisia mbalimbali na chechemko za kila aina. Mengi yazungumzwa, na nataka nisome machache tu kuhusu jinsi Wakenya hasa Wakenya wanavyosema. Huyu John Wairia anasema, IBC si siwachukulie wapiga kura kama wajinga. mm -hmm. Ilikuwaje wakaipa zabuni kampuni ile ile ambayo hata mahakama ilikuwa imekataa? Janet Kikano anasema hata NASA wakipewa kandarasi hiyo ya karatasi za kupiga kura, wenyewe watoe watatafuta tu sababu za kulalamika. mm -hmm. <laughs> naye huyu Okechi George anasema, ni wapi kwingine duniani ambako mgombea ana uhusiano na watu wanaotayarisha kura za, ya, na kandarasi hiyo inaruhusiwa kuendelea. Jack Munu anasema Kenya kweli kuna mambo. Unaona, sasa hisia ni nyingi sana kuhusiana swala hilo msakata ambayo bado inaendelea, ingawaje wamesema imesitishwa, lakini tutajua ni mengi zaidi kuhusiana na swala hili kadri eh, siku zinavyokwenda. kwingineko sandi Mari, no. Ni kwamba askofu mkuu wa, wa, wa kanisa Katoliki nchini Tanzania anajulikana kama Kardinali Polica Pengo amekuwa akiugua, na wengi walikuwa wanauliza huyu bwana ameenda wapi? Maanake hamuone kanisani kule kwa kama, akiwa kiongozi lazima, mm -hmm, anashindwa ameenda wapi sasa? Mm -hmm. Leo aliyekuwa rais katika nchi ya Tanzania Jakaya Kikwete ametuma tweet moja ambayo ina picha yake, yeye amekutana naye, mm -hmm. eh, kule katika akiwa safarini kuelekea Canada amekutana na huyu bwana eh, kule Europe kule na Dubai. Ni kule ni ni kule Dubai. Na. E, na sasa hiyo picha imekuwa ikitanda kweli kweli kwenye mitandao ya kijamii, sasa wengi wakisema sasa tumejua Kadino alienda wapi. Kumbe alikuwa hajisikii vizuri, lakini ile picha inamuonyesha yeye anakaa ako katika hali nzuri ya afya. Na huku huku wanasema kwetu, akiandika kwamba amemkuta na afya nzuri amempata si? na afya nzuri basi, na, na, wasi, ni, wasi na, na na hilo ni swali umepunguka basi. Na na hilo ni swali swala nzuri hasa kwa wale waliokuwa wanauliza ameenda wapi Kadinali. Na. Na. na tukimalizia kule kule tena nchini Kenya kuna bwana Huyu, anajulikana kama ni mkuu wa bodi ambayo ina, uh, inaangalia maswala ya uh, vile, zile video zinazochezwa kwenye televisheni na naona muda umeisha, lakini alikuwa amekataa uh, video fulani kuchezwa kwenye televisheni huko nchini Kenya, lakini tumaliza kisa. Basi asante sana <laughs> BMJ Mrithi, mambo yanavyovuma mitandaoni kwa kweli. Pia nashukuru sana wengi na waona mlikuwa mnasikiliza Constantine Arobogast, Joseph Mushi ana kiomo. Asanteni sana kutoka hapa Washington, jina langu Harizon Kamau nikishirikiana na mwenzangu aitwa Sunday Shumari, nakuambia Ijumaa njema. Kwa heri ya kuonana.