Zimegonga saa moja unusu, saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na kukaribisha msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi nalo langu ni Harizon Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 16 mwezi nao ni wa Juni mwaka wa 2017. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama ilivyo ada, tutakuletea live talk, ambayo ni matangazo yetu ya moja kwa moja, ambayo pia tutaweza kukushirikisha wewe msikilizaji, leo tukizungumzia siku ya mtoto wa Afrika ambayo imeadhimishwa duniani kote. Wao ni wachunguzwe, nani anawatuma hawa watoto kufanya kuposti picha kama hizo ambazo hazifai hata katika jamii kuonekana na katika habari nyingine ni kwamba serikali ya Malawi imelalamikia kasi ya miongoni mwa wakimbizi walioingia nchini humo kutoka Rwanda na Burundi. Hizo basi ni baadhi ya habari ambazo tuko nazo, lakini muhimu zaidi ni kwamba baada ya kusomewa taarifa ya habari na Harison Kamau, utajiunga nasi katika eh, live talk baada ya kidogo. Twende kwake Harison Kamau, atuletee yaliyo mapya kutoka chumba cha habari. Afisa mmoja amesema kuwa Uganda inapanga kutuma takriban wafanyakazi elfu moja wa afya nchini Libya, hatua ambayo imelalamikiwa na wanaharakati wa kutetea haki za wafanyakazi wakidai kuwa inahujumu sekta ya huduma za afya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waajiri kutoka mataifa ya mashariki ya kati wamekuwa wakitafuta wafanyakazi kutoka mataifa ya Afrika mashariki huku wakiwalipa mishahara midogo maelfu ya wafanyakazi tayari wako kwenye mataifa hayo wakifanya kazi kwenye mahoteli majumbani, madukani na hata kwenye ofisi. Afisa anayeshughulikia ajira katika wizara ya leba ya Uganda, milton Tusea, tuyasima amesema kuwa hospitali moja mjini Bengazi, Libya imeandikia Uganda ikitoa ombi la wafanyakazi hao. Ofisi ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva imeeleza kuwa kundi lililopigwa marufuku la Lords Resistance Army limeongeza mashambulizi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, karibu na mpaka wa Sudan Kusini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waasi 40 kutoka kundi hilo linaloongozwa na Joseph Kony wamewateka nyara raia 61 Juni 7 wakati wa shambulizi kwenye eneo la kuchimba madini la Tanganyika karibu na mbuga la wanyama la kitaifa la Garamba kwenye jimbo la Haut Ulele. Inaripotiwa kwamba tangu kuondoka kwa kikosi cha Uganda kilichokuwa kinaungwa mkono na Marekani kuangamiza LRA kuondoka katika eneo hilo, ghasia zimeongezeka sana. Moja ya mashirika yasiyo ya kiserikali linaloshughulikia ulinzi wa raia limefutilia shughuli zake katika eneo hilo kutokana na ukosefu wa usalama. Malawi mapema leo imelalamikia ghasia zinazoendelea kati ya makundi ya kikabila kutoka Rwanda na Burundi wanaoishi kwenye kambi ya wakimbizi karibu na mji mkuu wa Lilongwe. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, ghasia zimeshuhudiwa kati ya wakimbizi wa makabila ya Hutu na Tutsi kutoka Rwanda na Burundi wanaoishi kwenye kambi ya wakimbizi ya Zaleka iliyoko mkoani Dowa, viungani vya mji wa Lilongwe. Waziri wa mambo ya ndani na usalama wa taifa Grace Chumia amesema kuwa wameghadhabishwa na ghasia hizo hata baada ya kutoa nchi yake, nchi yake kutoa hifadhi kwa wakimbizi hao. Hata hivyo, waziri huyo hajatoa maelezo zaidi kuhusu wakimbizi hao. Taharuki kati ya Watutsi na Wahutu ilisababisha mauaji ya halaiki ya watu huko nchini Rwanda ambapo zaidi ya watu elfu mia nane wengi wao kutoka kabila la Tutsi waliuawa mwaka wa 1994. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Chombo cha habari cha serikali ya China kimesema kuwa mlipuko kwenye shule ya watoto mashariki mwa nchi limeua watu wanane na kujeruhi darzeni wengine Alhamisi jioni, likiaminika kufanywa na watu na mtu aliyekuwa na matatizo ya kiakili. Shirika hilo la Zinua lilitaja polisi limesema kuwa wachunguzi wamepata vifaa vya kutengenezea bomu kwenye nyumba ya mshukiwa huyo, na majina kifo pamoja na mwisho yakiwa ameandikwa kwenye ukuta. Polisi wanasema kuwa mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka ishirini na miwili alikuwa na historia ya matatizo ya akili na kwamba alikuwa anaishi karibu na shule hiyo. Kijana huyo pia alikufa kutokana na mlipuko huo nje ya shule ya watoto ya Zua Gwanjin iliyoko kwenye kaunti ya Vegzian. Wizara ya ulinzi wa ndani ya Marekani imesitisha programu ya uhamiaji iliyopendekezwa wakati wa utawala wa Obama na iliyonuia kuzuia kuondolewa hapa Marekani kwa wazazi ambao watoto wao hapa walizaliwa hapa nchini na ambao ni raia wa kudumu wa Marekani. Kwenye taarifa iliyotolewa Alhamisi, wizara hiyo imesema kuwa waziri wake John Kelly ametia saini ya kubatilisha programu hiyo maarufu kama Dapa, akisema kuwa hakuna njia mwafaka ya kisheria ya kuiendeleza. Rais aliyeondoka madarakani Barack Obama alitangaza programu hiyo mwaka wa 2014 lakini akapingwa kwenye mahakama ya serikali baada ya majimbo 26 kudai kuwa Obama alichukua hatua kinyume na mamlaka yake kwa kulinda kundi fulani la wahamiaji wasio halali na wanaoishi hapa Marekani. Msako dhidi ya wahamiaji hao wasio halali ilikuwa mojawapo ya ajenda muhimu kwenye kampeni za Rais Donald Trump. Mwendesha mashtaka maalum Robert Muller anayechunguza iwapo rais Donald Trump alihujumu sheria pia anachunguza shughuli za kibiashara za mkwe wake ambaye ameoa mkwe wake na pia ambaye ni mshauri mkuu wa rais. Gazeti la The Washington Post limetangaza uchunguzi huo siku ya Jumatano. Taarifa zilizotolewa awali na gazeti hilo zilitaja Jared Kushner kwamba alikutana na kiongozi wa benki ya serikali ya Russia. Hata hivyo, wakili wa Kushner amesema kuwa atashirikiana na wachunguzi. Mapema Alhamisi, Trump Kupitia ujumbe wa Twitter amepuzia ripoti kuwa anachunguzwa kutokana na madai ya kuhujumu sheria. Kwenye ujumbe wa pili wa Twitter amesema kuwa kinachoshuhudiwa sasa hivi ni kuwindwa kwa mchawi, kuna kuongozwa na watu wasiomtakia mema. Na Marekani imelaumu kampuni ya China kwa kusafirisha fedha kinyume cha sheria kutoka benki ya Korea Kaskazini kupitia taasisi za kifedha za Marekani. Maafisa wa Marekani wamewasilisha malalamishi ya kuomba mahakama kuzuilia dola milioni 1.9 ambazo kampuni ya Mingze International Trading ilisafirisha kinyume cha sheria kwa niaba ya benki iliyowekewa vikwazo ya Foreign Trade inayomilikiwa na serikali ya Korea Kaskazini. Benki hiyo imepigwa marufuku ya kufanya biashara na taasisi za kifedha za Marekani kutokana na vikwazo vilivyowekewa Korea Kaskazini kutokana na programu ya kuunda silaha za nyuklia. Wizara ya Sheria ya Marekani imesema kuwa huenda hiyo ikawa kesi kubwa zaidi inayohusiana na kuzuiliwa kwa fedha za Korea Kaskazini na Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington eh, mji mkuu wa Marekani. Mara baada ya kusikiliza habari hizo zilizosomwa hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau, kama nilivyokuharifu msikilizaji, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, tunakuletea Live Talk, ambayo ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa studio 15 Washington tunakushirikisha wewe msikilizaji popote pale ulipo. Kumbuka kwamba tunasikika katika maeneo mengi duniani nzima, tunasikika kwa sababu kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com unaweza kutusikia ukiwa pahali popote. Wasikilizaji wetu walio katika eneo la maziwa makuu Kenya, Uganda, Tanzania, DRC, Rwanda, Burundi na nchi zingine pia wanaweza kutupata moja kwa moja kupitia redio zetu shirika. Na leo ikiwa ni siku ya mtoto wa Afrika, imekuwa ikiadhimishwa katika maeneo mengi hususan. Uh, tutaangazia sana maeneo ya maziwa makuu. Ni siku ambayo huadhimishwa kimataifa kote duniani kwa lengo la kutambua dhamani utu na umuhimu wa mtoto duniani. Maadhimisho haya hufanywa kila siku Juni uh, kumi na sita kila mwaka tangu ilipotangazwa kuwa siku rasmi mwaka wa 1991 na jumuiya ya Umoja wa Afrika, wakati huo ikijulikana kama Organization of African Unity. Elimu kwa watoto ndio imekuwa mada kuu katika nchi nyingi katika kumu, kumuinua mtoto wa Afrika. Na kulizungumzia hili, tuko na wageni eh, kadhaa ah, hii leo kupitia njia ya simu. Tutakuwa naye mama Eda Sanga ambaye ni mwanahabari wa siku nyingi na mkurugenzi mtendaji wa chama cha wananchi waandishi wa habari wanawake kule nchini Tanzania, TAMWA, na vilevile tutajiunga naye Valeri Msoka ambaye ni mwenyekiti wa mtandao wa kutokomeza ndoa za utotoni nchini Tanzania. Tutavuka mpaka tuende mpaka Kampala, pia tuungane naye Aida Mtenyo ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo kilicho katika mji wa Kampala, Uganda. Vilevile tutakuwa na, na waandishi wetu Kenneth Bwire akiwa kule Uganda na Salma Mohamed akiwa kule mjini Mombasa nchini Kenya. Lakini kabla ya hapo tupate taarifa kuhusu vile mambo yamekuwa hii leo katika maadhimisho haya, nitaanza naye Salma Muhamed kwa taarifa hii ambayo ametutumia kutoka Mombasa. Salma Muhamed: ni kwamba utafiti unaonyesha kuwa Kenya iko na idadi ya zaidi ya watoto milioni 2.8 mayatima, asilimia 47 ikiwa wazazi wao walifariki kutokana na virusi vya HIV. Watoto katika kituo cha mayatima ambacho nimeweza kukizuru cha Likoni AIDS Orphanage mjini Mombasa wanahofia maisha yao ya baadaye, kwani kituo hicho hutegemea ufadhili kutoka kwa wazungu ambao walisitisha safari zao ghafla kwa hofu ya kushambuliwa na magaidi. Uh, niliweza kuzungumza na baadhi ya watoto hao walikuwa na haya kusema. Ah, mi kwa majina naitwa Brian Obaye. Mi nimepata ufadhili kwanza, hao ndo wamenisomesha mpaka nilipomaliza, walikuwa wanatuma na pesa huku, alafu wanatuma kwa shule nami naendelea kusoma kikwangu. Kweli ngesema nge kwamba kama kuna mashirika ambayo asaidia watoto kama sisi wajitokeze tu bila uoga, waje watusaidie kwa sababu huku nje huwezi jua mwenzako aishi vipi. Ah, naitwa Faith. Mi nilikuwa nikisoma kwani nakaa na mamangu, alikuja ah, akachana na babangu, tu just like that Mi msaada mkubwa mazo, ningependa kushukuru sana ni education, cause education is so important. Mi ningeombea tu serikali pia ningeomba pia Mungu apate kwenda kusimama, maanake hizi visa vya Alshababu magaidi wamekuwa too much, hata wazungu wengi wanaogopa. Alafu pia watu wamekuwa sasa nikambe, ndo wanawafukuza wakija, sijui mabich boy wanawaibia. Yani, tupunguzeni at least hata huyo kidogo, at least pia wale waseme pia Kenya kuna watu wazuri kweli. Kitambo kulikuwa na wazungu, but now utakuta hata saa hizi, unaona hakuna mtu utakuta labda moja aje akae kidogo aembe. Hata hivyo juhudi za mashirika na watu binafsi za kutafuta wafadhili kusaidia watoto hawa zimesaidia pakubwa, kwani serikali imeonekana kupuuza masaibu wanayopitia wengi wao wakiishi kuzurura mitaani. Mwanzilishi wa kituo hiki Ernest Ombeva anaeleza jinsi mashambulizi ya kigaidi nchini Kenya yaliweza kuathiri mpango huo wa watoto, kwani wafadhili hawaji tena. Sana sana ufadhili wake unapatikana kupitia kwa marafiki na well wishes na sikuona uzito. Wakati ule ambao tulikuwa Kenya, watalii wanakuja kwa wingi. Mara nyingi nilikuwa napata wageni missionaries, wanakuja kunitembelea kanisani. Kweli walikuwa wanachukua watoto mmoja ama mbili, wanasema, mi itakuwa nasaidia mtoto huyu kutokea primary mpaka secondary, na walikuwa wanafanya hivyo, walikuwa wanakuja wanapiga picha kweli watoto wale walianza kupata sponsors. Sasa ugaidi ulipoingia katika Kenya, na wakasema ya kwamba wamekatazwa wasiche Kenya kwa sababu kuna ugaidi. Tumeambiwa tukija Kenya kuna ugaidi, jambo lolote likitokea is for our own risk. Tena uende katika ofisi ubalozi, no, ya ubalozi na usaini ya kwamba Kenya kuna hatari, na kama kuna jambo lolote litafanyika kwako usituulize sisi. Sara ya ugaidi limeniathiri baya sana, kwa sababu sasa wageni ambao nilikuwa nawapata kutoka kwa hoteli nilienda ikapata wageni hawaji, hata wakati mwingine ikafunga hotelin Jambo kama hilo serikali iangalie, ni watoto wetu wa Kenya kwa sababu watakuja kusaidia Kenya siku zijazo nam asante sana unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ilikuwa ni taarifa iliyoletwa hapa na mwandishi wetu wa mombasa salma muhamed ambaye yuko nasi kwenye laini ya simu na kabla sijamwita uh, salma muhamed niwajulishe kwamba tuko naye mkurugenzi mtendaji wa chama cha waandishi wa habari wanawake nchini tanzania kwa kifupi tamwa anaitwa eida sanga ambaye ni mwandishi wa habari wa siku nyingi. Eda Sanga, karibu kwa live talk. Asante, nimekaribia. Uh, shukran sana hebu tupe taswira ya mambo hapo Tanzania kuhusiana na siku ya mtoto uh, katika bara la Afrika, kabla hatujaenda kwa mwandishi wetu Salma Muhamed, naye ndio tuweze, eh, kumwondoa kwenye laini za simu. Tupate wasikilizaji wengine. Asante, labda niseme tu kwamba chama changu cha waandishi wa habari Tanzania ni moja wa vyama ambao inapigania sana haki za watoto na imejumuika na uh, vyama vingine vya hiari ambavyo vimo katika utetezi huo. Sasa kwa ajili ya leo tulikuwa tumeandaa uh, tukio muhimu sana ambapo tuliwaalika viongozi wa madhehebu ya dini ya Kiislamu na Kikristo ili kwa pamoja tuweze kuzungumza namna ambavyo jamii inatakiwa isimame vema katika kutetea haki za watoto, lakini pia tulikuwa na mtaalam ambaye alizungumzia baadhi ya athari ambazo zinawapata watoto ambao wanakumbwa na matukio mbalimbali mbali ya kikatili. Kwa hiyo tu, tulikuwa tumefanya tukio hilo mbele ya waandishi wa habari tukitarajia kwamba tumewapa maarifa na taarifa nyingi ambazo wanatakiwa wanatakiwa kuzitumia katika taaluma hii ya uandishi wa habari. Kwa hiyo, hiyo ni kitu kimoja ambacho nimedhani kwamba ilikuwa ni muhimu kuona kwamba jamii ina umuhimu mkubwa sana wa kuhakikisha kwamba watoto wetu haki zao zinalindwa, lakini vile vile kwamba wanapata elimu na afya vitu uh, vya msingi katika ustawi wao, na asante sana uh, Aida Sanga. Wewe ni mwana habari wa siku nyingi, kwa hivyo utafahamu kwamba ni lazima tuhusishe watu wengi. Tunaomba uh, usiondoke hapo kwenye laini ya simu. Kwanza twende kwa Salma Mohamed, na msikilizaji, kumbuka kwamba niko hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau ambaye atakuwa akizungumza hivi punde. Lakini Salma Mohamed, tupe taswira, mambo yamekuaje hapo nchini Kenya kuhusiana hasa na maadhimisho na yale mengine ambayo yametokea? Naam, asante BMJ kwa kuweza kunishirikisha katika live talk. Uh, labda nikizungumzia kuhusu siku ya leo ya siku ya mtoto, kwa kweli mimi sikuhudhuria maadhimisho ya kitaifa, lakini nilikuwa nafanya tafiti zangu kama nilivyokueleza. Niliweza kwenda katika kituo cha cha mayatima ambayo kipo katika eneo la Mombasa, hapa mjini Mombasa kule Uh, kivukio cha feru kivuko upande wa pili ndio utapata kituo hicho. Uh, na niliweza kwenda kuangazia labda masuala ya kule shida zipo na wanazopitia, na kwa kweli uh, tunakuta kama vitu kama hivi vya binafsi ni vitu ambavyo vinategemea sana ufadhili kutoka kwa um, mashirika ya sio ya kiserikali ama vile vile uh, wananchi wanaotoka nchi za magharibi wazungu, nikimaanisha wakija huku wakitoa misaada ndio utakuta vitu kama vile vinapata msaada, lakini kwa muktadha mzima, pengine nikiangazia tu huyu mtoto aliyoko katika nchi ya Kenya, mahususi ndio namwangazia. Tukiangalia katika sekta ya elimu, tumeona kwamba serikali imejaribu kwa kadri wezavo kuhakikisha kwamba mtoto anapata yale mahitaji yake muhimu, ikiwemo ndio elimu ni elimu ya msingi aa, wamejaribu kuleta elimu ya bure ya ya shule za primary no, na tumeona kwamba wamejaribu hata kufikia maeneo ya mashinani, lakini zipo bado changamoto ambazo serikali inafaa bado kushughulikia. Nikisema changamoto, namaanisha kama vile elimu hiyo ya bure imejaribu serikali imejaribu kutoa ili yoyote yule aweze kupata, yule aliyekuwa na uwezo na ambaye ana uwezo pia, wameweza kusawazisha, kuhakikisha kwamba yote yule aweze kupata elimu ya msingi, lakini utapata ukifika mashinani kuna zile shida Zipo changamoto kama zile za umaskini. Utapata pia maeneo waliopo hawa watu wanaoishi kuenda katika hizo shule inakuwa mm -hmm, o, shule, ni tabu. Wengine pia wanapelekwa shuleni, kumekuwa na masuala kama vile chakula hakuna. Sasa unakuta hawezi kuwa na ile, um, kuweza kutilia ku, ku, ku, manani masuala ya masomo kwa sababu wapo, wapo wenyewe na changamoto zao zenyewe za kibinafsi ambazo hazijashughulikiwa kwa hivyo elimu bado inakuwa bado si kitu cha muhimu kwao, manake bado kama mtu tumbo lake ki halina kitu hatafikiria kusoma, kwa hivyo swala kama la elimu bado mtoto yule hajapata vile inavyostahili. kwa Salma Salma, nashukuru sana kwa tathmini hiyo. Wacha nimpe fursa hapa mwenzangu Harrison Kamau. Kama una wakati usiondoke Salma, kuna mengi tunaweza kuzungumza, naona tayari wasikilizaji wamejaa kwenye laini za simu kutaka kushiriki. Kamau, kwako kazi sasa. Asante sana, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC tunapo endelea na kipindi cha Live Talk leo tukizungumzia siku ya ulimwengu ya mtoto wa Afrika. Na kwenye laini ya simu tunaye Amiani kutoka Tarbo nchini Kenya. Msikilizaji wetu, karibu sana kwenye Live Talk, utueleze ulionayo kuhusu mtoto wa afrika. Asante sana bwana Kamau kunikaribisha na nashukuru kunipatia hii nafasi, na nitaongea kama mwalimu. Ni vile mwenzangu amesema Mtoto mtoto wa Kenya kwa wakati huu anatetewa sana na serikali, hasa pale shuleni. Tuna vitengo labda viwili, wale wanafunzi wa kawaida na wale tunaita FNE. Kwa hivyo naona serikali inajaribu sana kushughulikia eh, elimu ya mtoto. Alafu jambo lingine, katiba yetu katiba yetu naishukuru sana kwa sababu kuna hii Bill of Rights. Bill of Rights ni chapter 4 inaongea zaidi juu ya ya mtoto wa kawaida, hiyo ni haki za watoto na mambo mengine. Alafu juzi hivi nafikiri ule mswada wa, wa, wa ndoa ule mswada wa ndoa eh, nafikiri wabunge walijaribu. Alafu wakati huu maana yake ilikuwa ni kumlinda ule mtoto wa kawaida, lakini kwa jumla nasema serikali inajaribu hapa Kenya serikali inajaribu sana kumulinda mtoto wa mtoto, uh, wa, wa Kenya. Alafu la mwisho, naam, tuangalie upande wa ukeketaji. Ukeketaji ume umeathiri kabisa, upande upande mwingine unapata kuwa mtoto hashughulikiwi sana kuenda shuleni, lakini kwa sasa nashukuru kama asanti sana. Kwenye laini ya simu pia tunaye mgeni wetu Valerie Msoka kutoka kule Tanzania, na ningetaka uchukue nafasi hii. Wewe unashughulika sana na haki za watoto na pia kushughulikia wale wanaoathiriwa labda na ndoa za utotoni. Hebu tueleze, swala hili limeathiri jamii namna gani, inamweza kurekebisha ama kuchukua hatua za kurekebisha kumsaidia huyu mtoto msichana kwa njia gani? Asante kwanza kwa kunialika um, ili kumsaidia mtoto ukiangalia, okay, mtoto wa kike na watoto kwa ujumla lazima kwanza tuangalie uwajibikaji katika jamii, jamii nzima kwa ujumla, na uwajibikaji kwa huyu mtoto. Lakini pia tuangalie utawala, utawala bora. Tunaposema hivi, unamwangaliaje mtoto katika jamii? ye pia kuwepo tu, na sera zinazolenga kutoa huduma. Nimemsikia mwenzangu huko Mombasa anazungumzia sana elimu na jinsi watoto hawa wanaweza kufikia huduma zilizopo shuleni na sio kwa watoto tu, tunaangalia pia watoto wenye ulemavu. Kwa hiyo, hii lazima tuangalie, na tunapoongelea sasa, unapozungumzia hii uh, masuala ya watoto za utotoni so, na mimba, hapa tunaongelea suala la usawa wa jinsia, hawa watoto wa kike kuwepo na usawa katika jamii ha ngazi inaanza pale watoto. Kwa hiyo tuweke sera ambazo zinawalinda hawa watoto, na kama tunazungumzia ndoa za utotoni nchini Tanzania, tuna sheria ya ndoa ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ambayo mpaka sasa hivi inazungumzwa inazungumzwa, yani inasuasua, kwa hiyo haiendi mbele. Lakini huyu mtoto ukiangalia, ukimtoa katika shule au katika jamii, unaondoa mchango mkubwa katika jamii na hivyo hivyo, pia tunazungumzia uh, maswala ya ndoa watoto wakiwa shuleni, tunasema warejeshwe wakishajifungua. Wakisha pia tunaondoa watoto, lakini pia tunazungumzia uteketaji. Kwa hiyo hapa tunazungumzia sheria ambazo zinatakiwa kuangaliwa, mila kandamizi na potofu ziangaliwe. huyu mtoto wa kike Nam, so, so, na nam Valerie uh, twaomba usiondoke hapo kabla sijaja kwako Eda Sanga. Tuna msikilizaji uh, Ochieng George kutoka huko Kakamega, na kabla ya msikilizaji huyo ni wafahamishe wengine kwamba wanaweza kushiriki katika eh, matangazo haya LiveTalk hii leo kutoka hapa Washington. Njia ni nyingi, ikiwa ni pamoja pia na kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Ochieng George karibu kwa LiveTalk. Asante sana mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwanza, mimi nikizungumzia siku ya mtoto, ni kusema ya kwamba watoto wote wanastahili kulindwa sawa sawasawa. Na mimi nikizungumzia hali ya watoto, ningependa kuzungumzia kuhusu hawa ma watoto mayatima. Mara nyingi, watu wengi hutumia hawa watoto kujinufaisha kivyao, kwa sababu wao hutumia makundi mbalimbali ambayo mbali hufadhili hawa watoto, ili lengo yao wawe ni kujinufaisha. Mimi kile ningehimiza watu wanaolinda watoto wa aina hii, waweze kutumia hawa watoto kwa njia nzuri, waweze kuwasomesha na ili wawe viongozi wa kesho, lakini wasiwatumie kwa njia ambayo ni ya manufaa wao wenyewe, kwa sababu mtoto msichana ni anastahili kutunzwa vizuri. Mtoto kijana pia anastahili kutunzwa vizuri, anastahili kupewa elimu nzuri, anastahili kupewa chakula nzuri na vitu vyote anavyohitaji kwa sababu huyu ndio kiongozi wa kesho. Kwele, hatujui kesho kutakuwa namna gani, na tukiwasomesha, tukiwalinda watoto wote kwa njia ya usawa, bila kuangalia huyu ni msichana wala huyu ni kijana, basi tutajipata ya kwamba kwa taifa zuri kabisa na tutajifurahia. Asante sana mtangazaji. Asante sana Ochieng George, ukiwa huko Kakamega nchini Kenya, kwa uh, kutoa tathmini yako hiyo kuhusiana na mada ya leo ambapo tunazungumzia siku ya mtoto wa Afrika. Tutajiunga na mwadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo kule Kampala, Uganda. Tayari yuko kwenye laini ya simu uh, na kukaribisha uh, kwa live talk, uh, Aida Mtenyo, tueleze uh, ni yapi ambayo Uh, wasikilizaji wajue kuhusiana na watoto en, eneo ulipo hapo Kampala, wa watoto wa ni ni m, yani, mtoto kwa jumla ni binadamu aliye na umri wa chini ya miaka kumi na nane ndio ajulikanaye kama mtoto ambaye bado anafadhiliwa na wazazi wake kimasomo, hali, chakula, masababu, kila kitu, huyo ndio mtoto namna lakini, katika katika maadhimisho ya siku ya leo ikiwa ni siku ya mtoto wa Afrika, ni lipi wasikilizaji wajue kuhusu hapo Uganda? Je, kuna mengi ambayo yametendeka tangu maadhimisho ya mwaka uliopita na miaka iliyopita ili uh, hususan kwa uh, serikali kuingilia kati kuhakikisha kwamba uh, wanapata uh, kufaidika kwa programu ambazo zipo. Naam, kwa kiasi kikubwa serikali imeingilia na watoto wamepewa kipaumbele, hasa kuangalia maslahi yao kielimu, kiafya, mavazi, chakula. Uh, ni mengi hasa yamehamasishwa uh, afya kwa hali ya mtoto na nini mtoto anastahili kupata. Barabara kabisa. Tunashukuru sana Valerie Msoka, usiondoke kwa sababu tutakapoingia katika sehemu ya pili ya live, tutaweza kuendelea zaidi na pia kukujuza msikilizaji, yale ambayo wasikilizaji wengine kama wewe wameweza kutuma yakiwa ni maoni au mchango wao katika mada ya leo, ikiwa ni siku ya mtoto wa Afrika. Kumbuka kwamba unaweza pia kuchangia kwa kuingia kwenye Facebook, ukurasa wetu wa Facebook, na vile vile unaweza kututumia ujumbe kupitia, uh, uh, kupitia Twitter ujumbe, uh, kupitia anwani yetu ya Twitter ikiwa ni at voa swahili, na vilevile vile tuko pia kwenye Instagram. Unaweza kutumia njia zote hizo kuwasiliana nasi, ili uweze kushiriki katika mada ya leo, ikiwa ni siku ya mtoto wa Afrika. Kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Live Talk hii leo, hususan kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya maziwa makuu. Uh, kumbuka utaweza kuungana nasi kwa sehemu ya pili kupitia tovuti yetu www voa swahili com. Uh, kupata sehemu ya pili kwa sasa na waaga kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mrithi na mwenzangu hapa ni Harrison Kamau. Tuonane katika sehemu ya pili. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC, tukiendelea nacho kipindi cha Live Talk ambapo tunatoa nafasi kwako wewe kushiriki, na kwa kushiriki waweza ukatuandikia ujumbe kupitia Facebook, yani VOA Swahili kwenye Facebook, ukauliza swali lako au pia kuchangia na kutoa maoni yako. Na kwenye Live Talk leo tuna wageni ambao tunazungumzia kuhusu haki za mtoto, hasa wa Afrika, ikiwa ni siku ya mtoto wa Afrika. Kwenye laini ya simu tunaye mama Eda Sanga ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa chama cha waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania yani TAMWA. Vilevile tunaye Valari Msoka ambaye ni mwenyekiti wa mtandao wa kutokomeza ndoa za utotoni huko Tanzania. Vilevile tunaye Aida Mtenyo ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo huko Kampala, Uganda. Na muda unapoendelea, tutakuwa tutakua naye Kenneth Bwiri ambaye ni mwandishi wetu wa huko Kampala na vilevile hapo awali tulikuwa naye Salma Muhammed kutoka nchini, kutoka kule nchini Kenya katika eneo la Mombasa ambaye pia ni mwandishi wetu. Sasa hivi, napo tunapoingia katika sehemu ya pili, nitaanza nawe Mama Eda Sanga najua kwamba una uzoefu na unajua, una marafiki wengi ambao ulisema hapo awali, mnatangamana katika shughuli za kutetea haki za watoto. Lakini je, serikali ina jukumu gani katika kutengeneza mikakati ya sheria zitakazowalinda watoto, hasa wanaodhulumiwa na watu wazima? Kwa kweli, serikali ina umuhimu mkubwa sana wa kuangalia sheria mbalimbali ambazo zinatungwa kwamba si tu zinatungwa, lakini kwamba zinasimamiwa zina na kutekelezwa. Lakini eh, kama alivyosema mwenzangu pale mapema zaidi, ni kwamba sheria moja ambayo inatutatiza wote ni hii sheria ya ndoa ambayo, kwa kweli, tafsiri yake imeleta kidogo sintofahamu na bado uh, watu wana ona kwamba haijakaa vizuri vile ambavyo tungependa iwe. Tunaiona bado ni sheria ambayo ni ya kibaguzi na haimpatii mtoto wa kike zile fursa ambazo anatakiwa awe nazo ili aweze kupata elimu yake ya kutosha kwa wakati ambao anatakiwa, kwa sababu uh, tuna hili tatizo kubwa sana la mimba za utotoni pamoja na ndoa za utotoni ambazo vyote hivi vinachangamana sana na mila na tamaduni ambazo ni kandamizi. Kuna haja ya kuona kwamba hii sheria haraka iwezekanavyo iweze kuboreshwa, ili huyu mtoto wa kike na yeye aweze kupata fursa sawa kama mtoto wa kiume. Kwa hiyo hapo, ninasema kwa Tanzania tuna tatizo hilo bado, tunaendelea kuhangaika nalo sisi, ambao tuko katika vyama huru vya ya uh, utetezi huo, lakini pia serikali tunaiomba na yenyewe uweke utashi wake wa kisiasa, ili kwa pamoja katika mawazo haya, katika mazungumzo tuweze kufikia mahali ambapo tutaweza kupata mwafaka ambao unakwenda kulenga mtoto wa kike na yeye aweze kupata fursa sawa kama mtoto wa kiume kwa sababu tunajua huyu ndiye mama ajaye huko mbele ya safari, lakini huyu pia, kama akipata elimu akipata na fursa nyingine, huyu ndiye atakuwa mkurugenzi, huyu ndiye atakuwa waziri, huyu ndiye atakuwa mbunge. Kwa hiyo tunataka awezeshwe kwa fursa mbalimbali ikiwemo mbali, sheria zikiwemo sera, ili na yeye aweze kufaidika na aweze kuwa raia mwema wa nchi hii. Kwa hiyo serikali ina ina umuhimu mkubwa sana no. wa kuangalia suala hili mm -hmm. Kwa sababu tunasema wanawake ni ni ni wengi sana katika uh, Tanzania kwa kwa, kwa maana ya ya demography. Kwa hiyo tungependa sana kuona kwamba sisi ambao ni wakubwa kwa sasa hivi, tunafanya kila jitihada kuka- kuhakikisha kwanza, watoto wetu kwa ujumla wao wanapendwa, wanalindwa haki zao, pia zina zinatimizwa lakini pia fursa mbalimbali ambazo zinaweza kutolewa ziweze kutolewa kwa usawa kadiri, na hiyo italeta amani na utulivu katika jamii. Asanti sana Eda Sanga, ukiwa hapo Tanzania a, turudi kwako Mtenyo a, Aida Mtenyo, hapo Chambogo, Kampala kumekuwa na swala ambalo limeangaziwa sana hata sisi hapa Sauti Amerika tumeliangazia sana swala hili la uh, maradhi ma ugonjwa wa HIV AIDS, ukimwi, ambapo uh, imeonekana kama kwamba tatizo hilo linaanza kurejea, ikiwa uh, itakumbukwa kwamba Uganda ilikumbwa na hali hiyo, hali hiyo mbaya miaka kadhaa iliyopita, na hali ikapungua. Lakini swali langu kwako ni je, nini ambacho kimefanyika kuhakikisha kwamba watoto hawaadhiriki kama ilivyokuwa, uh, wakati wa msimu wa kwanza wa ugonjwa huu mlipuko uliotokea hapo Uganda? Asante sana mfawili. Uh, kumekuwa na kuhamasisha na kuelimisha watoto kupitia vyombo vya habari, kupitia selabasi za kimasomo, kupitia nini vijijini wanamoishi. E, kweli hapo awali ilikuwa kuzungumzia jambo la ugonjwa wa kuambukiza ilikuwa ni vigumu, na ilikuwa hasa ni utata kuanza kumwelezea mtoto ni vipi linavyotokea na ni madhara yake ni yapi. Lakini baadaye watu wamekuja kuhamasishwa kwa kwamba ni ugonjwa mkali na kuambukiza, madhara yake ni yapi, mtoto hakika anatakana ajilinde vipi. Tulikuwa tunaishiani kwa yale maisha ya kia kiafrika ya zamani kwamba watu watajikuta mm, kijijini, amefariki hawajaangazia watu kilichomuua wa nini, lakini utajikuta kwamba mtoto pia anaangukia kwenye mikono kama hiyo. Lakini imefika mahali serikali imeamka, watu wa vitongoji mbalimbali wameamka, kuwahamasisha hasa wale watoto wanaokuwa umri ulio mdogo sana kuelezwa ni nini natakana ni, ni, ni takana alifanye na ni vipi watakana wajikinge na madhara kama hayo. Pia serikali imejaribu kuangazia sana na kushutumu vikali vitendo vya watu wakubwa kujiingiza kwenye kazi, kwenye hali ya ngono na watoto wadogo, na kuwadanganya kwenye kuwaweka kwenye maisha ya tatanishi. Kawaida huwa ni mtu usahau, kuna ndio sipitali sahizi, labda wameleta dawa nini, lakini hata hivyo e, shi, sisi kama wanazuoni na hata sekta zingine za shule tumejaribu kuhamasisha mno na utajikuta kwamba hata kwenye maselebasi za shule ni jambo la ndoa, ngono, ugonjwa wa kuambukizwa unaanza kufundishwa kwenye darasa la chini mno, sio kwa sababu ati ilikwako ni haingefundishwa. Wengine wanalipiga vikali, lakini ni ile kutumia lugha ya chini mno na lugha fasaha ambayo mtoto ataelewa, ajue jinsi gani anaweza kujikinga. Nchi huwa inaundwa na kina mama. Sasa ukiua kile kizazi kidogo, ni kumaanisha kwamba ii tumeiua. Ndio maana ni bora mahawa, na ni vyema hawa watoto tuwaeleze na tuwaelekeze ni jinsi gani wanaweza kujikimu na ni jinsi gani wanaweza kujilinda dhidi ya magonjwa hatari, dhidi ya shida zozote zile zinaweza kulipuka, kuwa kinga, kutojiendeleza maishani. Ndio maana tuma hata kule vijijini tunajaribu kushauri wale wakuu wa vijiji wagana mm -hmm. Wazee mm -hmm. Usu jinsi ambavyo hao watoto tunaweza kuwalea. An e, maisha ya kizazi ya zamani tuachane nayo, na watoto tujaribu kuwaelekeza ni jinsi gani wanaweza kuwa na pia, mtoto apewa haki yake mm -hmm. ile kuozwa bado mdogo, tumeshutumu sana kuna wengine walikuwa wainaza watoto kwa sababu hana karo ya kumlipia mm -hmm. Ama anafikiria rasilimali ataleta mahali asijua ni shida gani ama ni utata upi huyo mtoto atakayepata kwenye maisha yake. Sasa imekuwa ni jukumu kwamba huyo mtoto mpaka apewe haki yake ya usomi mm -hmm. Mpaka apewe haki yake mpaka wakati ambapo atatimiza ya kufikiria ya kiutu uzima ndo mm -hmm. Baadaye hata akija kufanya ule uamuzi, uamuzi wa kumlinda maishani dhidi ya kumwangamiza, imekuwa ni jambo zuri sana hapa nchini Uganda. mm -hmm. na hata hivyo, tumejaribu kupunguza ile hali iliyokuwepo wakati ule ambapo hata ulikuwa nakikuta kwamba mtu anayelinda watoto wenzake ni mtoto hasa. Umefika mahali kwamba wengi wamejaribu kuhamasishwa na wanaelewa nini kinachoendelea. Asante, asante. Uh, Valerie, uh, narudi kwako ukiwa kule Tanzania najua kwamba umekabiliana na matatizo mengi ya machangamoto zinazo wakumba hasa mtoto, mtoto wa kike yule, lakini kuna suala ambalo limebadili maisha ya kisasa swala la mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii imefanya watoto wadogo wakajua mengi zaidi ya miaka yao. Sijui changamoto hii mnaikabili vipi? Manake utakuta mtoto kimiaka ni, ni mchanga lakini mambo anayajua ni mengi zaidi ya miaka yake, ameshajikuta pengine ameshakuwa mja mzito. Na pia swala ukiongeza la uchumi, inakuwa kwamba kuna matatizo nyumbani hivi kwamba wazazi wanafurahia anapowaondokea. Sasa changamoto hizi mumekuwa mkizikabili vipi? Kwa kweli hizi ni changamoto ambazo nadhani kwa nchi nyingi za Afrika ni kama unasema mitandao ni, changa, ni, ni changamoto mpya ambayo imeingia, imeingilia katika jamii yetu, na nakumbuka hivi mwanzo wa mwaka tuhuitamwa ilifanya mkutano kutathmini ni vitu gani vinavyojia katika hali ilivyo katika jamii yetu, watoto wenyewe wakasema kuna hivi vibanda ambapo watu wanaweza kwenda kuangalia uh, kwenye internet mambo yanayotokea popote pale duniani, na kama ni watoto basi kuna ile jambo la kuiga. Kwa hiyo hapo jamii tuna jukumu kama mwenzangu alivyokuwa anasema, huyo wa Uganda, mafunzo zaidi katika jamii, kujielewa, kujifahamu na kujiheshimu wenyewe. Na pia wanaharakati tukazani sasa katika hiyo elimu kwamba tunawafundishaji watoto wetu waweze kuelewa kwamba si kila kinachoigwa ni, ni kizuri. Kwa hiyo bado tuna changamoto na bado tunafikiria ni mikakati gani ambayo tutaweza ku, ku, ku, kutumia ili tuweze kuwafikia watoto wetu ku, na pia kuwafikia wote, kwa sababu ni rahisi kuwa Dar es Salaam kuweza kuwafikia, lakini hii mitandao sasa hivi tunajua imepenya kote na inabebeka, kwa mfano kwenye simu. Kwa hiyo tunafanyaje? tunatoaje mafunzo, tunaweka mikakati gani? Kwa hiyo hiyo bado ni changamoto, lakini ukiacha hata mitandao ya jamii kwa ujumla, alivyokuwa anaeleza mwenzangu, bado tunakabiliana na matatizo ambayo bado yanaonekana. Tunapozungumzia ndoa za utotoni, bado zipo, mambo ya elimu bado yapo, ukeketaji, watoto waliopo mitaani, watoto wanaotumikishwa wioziwa ndani ndani ya nyumba au katika migodi Nam. haya ni matatizo ambayo inatakiwa kuwepo na tathmini ya hali ilivyo ili kuweza kuweka mikakati na kazi ka, tutakavyozungumza pia lazima viongozi wetu, tunavyosema utashi wa kisiasa kwamba hakuna jambo ambalo tutaweza kugombania a viongozi wetu kutubeba, na pale wanapotubeba basi, na sisi tunasonga mbele. kwa hiyo ni kazi ya ushirikiano pande zote mbili kutathmini, jamani, kuna kuna pengo gani katika jamii yetu? Pengo hili lina mathiri vipi hii mtoto wetu? Asante kwa sababu uh, sana, tukubali kwamba malengo yoyote iwe elimu kupatikana kwa afya, usawa jinsia au hata kufuta umaskini, lazima tuanze chanzo chanzo bila, ni watoto bila shaka ni mengi sana uh, Valerie ambayo yanahusu watoto ambayo tunaweza kuzungumzia na hata ukizungumzia kuhusu mitandao um, ya kijamii, hebu sikiliza uh, vile ambavyo ametueleza mwandishi wetu wa Tanzania kule Dar es Salaam, George Jogopa, ambaye alikusanya mawili matatu kutoka kwa wasikilizaji huko. George Jogopa, hebu tupe taswira hapo. Kwa hapa Tanzania licha kwamba watoto bado wanaandama na changamoto chungu nzima, lakini swala hili linalohusu mitandao ya kijamii limekuwa swala tete, ambalo linajadiliwa kila kona, kwa sababu vijana wengi sasa wanajikuta wakitumbukia katika majanga, katika mambo ambayo hawastahili kuyafanya baada tu ya kujiingiza katika utumiaji wa mitandao hii ya kijamii kama Twitter, Instagram, Facebook, blogs na hasa zaidi kuwepo kwa simu hizi wanazoita wenye smartphones, nalo na pia limekoleza swala hili la makuzi ya watoto kuwa hatarini katika maeneo mengi. Baadhi ya watoto lakini wanatupa laama kwa wazazi na hata makundi ya watu wengine kwamba hawachukui jukumu la kutosha kuwalea vyema watoto katika maeneo yao ya majumbani, au katika maeneo ya shuleni, ambao ni wachunguzwe, nani anawatuma hawa watoto kufanya kuposti picha kama hizo ambazo hazifai hata katika jamii kuonekana? Na si kutokana na wao wakubwa ndio wanaanzisha. Hata sasa hivi kiangaa katika mitandao ya kijamii wengi waliokuwepo ni watoto chini ya umri miaka kumi na sita kumi na saba wanaweza kuona vitu ambavyo havieleweki, wanafatisha ni. Lakini jambo la kufurahisha ni kwamba kumekuwa na juhudi mbalimbali zinafanywa kuona kwamba watoto wanarejeshwa katika mstari ulionyooka. Mmoja wale wanachukua jukumu hili kile kitu kinachoitwa baraza la watoto ambalo liliundwa katika miaka hivi karibuni na serikali kwa ajili ya kupigania kutetea au kutoa fursa kwa watoto kujadili masuala mbalimbali. Mmoja wa wajumbe katika baraza hili Ibrahimu Mwenda anasema kwamba mara nyingi baraza hili limekuwa likienda katika maeneo mbalimbali kuzitafutia majawabu changamoto zinazowakabili watoto kubwa kabisa ambayo tumelifanya, cha kwanza kabisa tumesambaza elimu kwa wazazi na watoto kupitia mashuleni na sehemu ambazo watoto wanakusanyika kimichezo. Nam ni mmoja wa jumbe huyo Ibrahimu Mwenda akizungumzia kuhusu kazi ambazo hadi sasa baraza hili tangu kuundwa kwake limekuwa likizifanya. Asante sana George Jogopa ukiwa hapo Dar es Salaam na nirudi kwa kwake mama Eda Sanga. Kuna mengi yamezungumzwa. Sana sana tunayosikia ni changamoto, changamoto, changamoto na, najua labda hauna takwimu kuhusiana na kama watoto, mfano watoto nchini Tanzania wameongezeka, wale ambao wameingia shuleni kuliko ilivyokuwa miaka miwili miaka mitatu au mwaka mmoja uliopita. Sijui kama tuna, ta, ta, ta, ta, tuna tunayo taswira hiyo kujua kama watoto wameongezeka Uh, katika chekechea uh, chuk, chuk, na, na shuleni shule za msingi mzing, ili ku, uh, kupata kufaidika na yale yanayoendelea kwa serikali. Kwa kweli, wameongezeka sana sana sana na huu ni mwitikio ambao umetokana pia na serikali yetu ya kutoa elimu bure hapa nchini na hiyo pia imechagizwa na wanaharakati mbalimbali mbali katika vyama vyao ambao tumeona kuna umuhimu sana wa hawa watoto ambao kwa wingi wao walikuwa hawako darasani, kwa sababu mbalimbali, likiwemo tatizo kubwa la umaskini, lakini pia tatizo kubwa la ujinga tu, kwamba hawakuwa wanaona faida ya watoto kuwa darasani, hasa kwa wale ambao ni jamii za wafugaji. Kwa hiyo mimi nasema huu mwitikio umekuwa ni mzuri, watoto wako wengi sana madarasani, na ndiyo kumetokea wimbi kubwa la watu kuitika wito wa rais wetu wa kutengeneza ma, madeski kwa ajili ya hao watoto, kwa sababu ilionekana kwamba ile idadi ambayo ilikuwa imekisiwa awali haikuendana na idadi ya madeski ambayo yalikuwa pale, madawati tunaita. Na vile vile ikaonekana baadaye, hata hivyo vyumba vya shule Vya madarasa vimekuwa vichache. Kwa nini nasema huo ni mwitikio mkubwa sana? Sasa kazi iko kwa serikali, lakini pia serikali kuhamasisha hata yeah, wananchi e, katika maeneo yao kuhakikisha kwamba nao wanatoa mchango ili uh, kuunga mkono hizi juhudi za serikali. Bila shaka ni ah, jambo la kutia moyo sana kuona kwamba kuna ongezeko la watoto ambao wamejisajili katika shule eh, hapo nchini Tanzania na natumaini katika maeneo mengi, kwa sababu tumekuwa tukisikia serikali zikieleza kwamba wanachukua majukumu kuhakikisha eh, kuna maendeleo katika shule hasa shule za msingi na watoto kuongezeka. Naona ni wakati mwafaka kama u tuone ni yapi wasikilizaji wanasema hasa kupitia kupitia uh, uh, Facebook. Basi uh, sawa sawa kabisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea na kipindi chetu cha Live Talk tukizungumzia haki za mtoto hasa wa Afrika leo ikiwa ni siku ya kumkumbuka mtoto wa Afrika. Na kwenye Facebook, kama alivyosema mwenzangu BMJ Muridhi, ni kwamba watu wanaendelea kwa kuandika ujumbe kutoka maeneo mbalimbali. Naona uh, Tumaini Samuel kutoka Kilifi kaunti huko nchini Kenya, unasema watoto wanapaswa kulindwa kutokana na dhuluma zozote zinazopelekea kuyaharibu maisha yake, na baadaye uh, akapata kufanya kupoteza maono yake katika maisha. Unasema huko kule Kilifi kaunti, Tumaini Samuel. Naye Gerard Mengi Mwaselela wa Mwakaleli, Busokelo, hala jina hilo kubwa bwana, anasema mm, mtoto wa Afrika kwa asilimia kubwa Uh, anazidi kunyanyaswa kunya kutokana na matukio mengi ya kutisha, uh, kuwahusu Anderson Kiatanga wa Igunga Town kule Tanzania, unasema jamani jamii yetu haitambui majukumu ya kuwalinda kikamilifu na kuwapa fursa watoto ili waweze kuendelea na kunawili katika maisha. Naye huyu Hamisi Mabula wa Tabora kule Tanzania anasema, mimi naona elimu izidi kutolewa kwa mashule ili mtoto ajitambue mwenyewe katika jamii inayomzunguka. King Majuto wa kule Geita Tanzania anasema, jamii haishiriki kikamilifu kuwalinda na kuwapa fursa watoto ili waweze kujiendeleza kimaisha na Emmanuel Ntobi akiwa kule Chanika anasema ipo haja ya elimu kuendelea kutolewa na hasa kwa jamii za vijijini, dhidi ya haki za watoto, elimu na lishe bora. Lakini pia kuna tatizo la ajira za utotoni, mfano kule kwenye migodi na kazi za ndani na ajira zingine kama hizo na kuambia wengi sana BMJ wameandika, naona wengi hatuwezi tukamaliza ku, kuyasoma yote walioweza kuandika, lakini tumeona kwamba wengi wanasema bado haki, kuna safari na kuna changamoto kubwa kabla ya mtoto wa Afrika kuweza kupata haki zake. Sasa, bila shaka, bila shaka labda tukipata fursa nyingine kabla hatujafunga matangazo tutaweza kuangazia moja mbili ya jumbe ambazo wametutumia, na sasa naenda kwake Valary. Valary ukiwa kule Tanzania najua kwamba watoto ambao wengi mtoto wa kike anapopata ujauzito uh, wakati mwingi unakuwa ni kitendo ambacho kimetendwa na mtu mzima. Sasa kuna adhabu gani inayochukuliwa yule ambaye alimtunga huyu msichana mimba, ili awe funzo kwa wengine na labda pengine tabia ile ipunguke kidogo katika jamii um, kwa sheria ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane na hapo awali tumesema kwamba mtoto ni mtu ambaye ni mtu yeyote aliko chini ya miaka kumi na nane. Kitendo cha kujamiana na mtoto wa wa miaka chini ya miaka kumi na nane ni kosa ambalo linastahiki chini ya miaka thelathini jera kuanzia thelathini na kifungo cha maisha. Sasa changamoto, nadhani neno linajitokeza tena changamoto, ni kwamba wangapi wanashtaki na pale wanaposhtaki wangapi wanachukuliwa hatua. Sasa, mm -hmm. Hapa ndio changamoto zinapokuja kwamba hata akishtaki ye hatua zinachukuliwa, lakini pia hata kabla ya kushtaki, saa ingine mtoto anapopata mimba akiwa mdogo zinaonekana ni suala la kijamii, kwa linakuwepo usiri au nakuwepo ushawishi tusi, tusi, tusi, tusimshtaki fulani. Kwa hiyo kuna changamoto zinazunguka suala zima la mimba za utotoni. Kwa hiyo hapa tunasema kwamba ndio maana tunasema kwamba kuwepo na mfumo kwamba mtoto aweze kushtaki, mtoto anaposhtaki hatua stahiki ichukuliwe. Kwa hiyo bado tunarejea kwamba mafunzo bado yanatakiwa yachukuliwe, ili watu waelewe kwamba sheria inasemaje, haki yao inasemaje, lakini tukiacha kwamba hatua gani inachukuliwa sasa hivi tuna harakati kwamba huyu mtoto anapopata mimba na ni mdogo na pengine yuko shule, basi apate nafasi kwamba aijo uzito atoke ajifungue apate kurejea. Kwa hiyo kuna hili la kusema kwamba tumpe nafasi. Kwao tunashirikiana sasa hivi tuliangalie huyu mtoto apataje nafasi, lakini kwa hawa wanao wanaowapa wato basi wachukuliwa hatua, kwa sababu pale kama ulivyosema wanapochukuliwa hatua inakuwa kwamba kwa amechukuliwa hatua na mimi isifanye, lakini pale ambapo haichukuliwa hatua basi linaonekana kwamba ni jambo linaweza kutendeka. Kwa hiyo tuna changamoto na ni suala endelevu kutoa elimu, hatua kuchukuliwa na vyombo vinavyostahili kufanya kazi. Asanti ah, sana mama Eda Sanga. Kulikuwa takriban miezi minne mitano imepita kulikuwa uh, vyombo vya habari vilikuwa eh, na kichwa cha habari ambacho kilitambaa eh, kili sana kilienea sana kuhusu watoto ambao walikuwa wameadhibiwa vibaya na wakawekwa kwenye video na ikasambazwa kila pahali. Walisema wanasema kwa Kiingereza ikaenda viral. Uh, swala hilo liliibua mjadala kuhusiana na kuadhibu kwa watoto eneo la Afrika Mashariki. Manake hakutokea tu Tanzania, kuna kwingine ambako labda hawakuweza kukushika au kukamata video hiyo na kuweza kueneza kama ilivyotokea Tanzania swala hili na kuuliza hivi, kwa sababu kuna watoto ambao wamesema wao wenyewe hawana mtu wa kuwasimamia wanapoadhibiwa kwenye shule, na wakati mwingine ni kinyume cha sheria. Tulizungumzia kwa kweli tatizo la ukatili iliyopitiliza kwa watoto, ndiyo chanzo kwa kweli ambacho kimefanya Watanzania wengi waweze kutafakari na kusema lazima haya mambo sasa yaishi lakini yataishaje? Ni pale tu ambapo jamii itabadilika katika mtazamo huu. Tunapozungumza haki au tunapozungumzia haki za watoto, kuna watu wazima wengi sana ambao wanasema, jamani, nyinyi ndio mnasema kwamba watoto wana haki, kwa hiyo watoto hawatusikilizi, watoto wanafanya wanayoyaona wenyewe, watoto wanakwenda vile wanavyoona wao, ambavyo huko nyuma watoto walikuwa wanawasikiliza wazazi, wanawasikiliza walezi. Kwa hiyo sasa nyinyi ndiyo mmeleta shida hii. Sasa inakuwa shida sana bila kuielimisha jamii kuona kwamba hizi au huu ukatili uliopitiliza kwa kweli haukubaliki katika dunia hii ya leo. Kwa hiyo hicho unachosema kwamba kulikuwa na hizo picha ambazo zimeenda viral kama ulivyosema ni kitu ambacho na Watanzania wameshakiona, kimekuwa sasa ni kama kila siku kinatokea. Maana kama ukiona kwenye gazeti, utaona kwenye TV, kama ukiona kwenye TV, kwenye radio, kama ukiona kwenye redio, kwenye social media. Kwa hiyo mara kwa mara, haya yamekuwa ni matukio ambayo yanatokea, sasa itafika mahali tuyaone kama vile ni kawaida. Kwa hiyo ili tusiyaone kama kawaida, ndio tunasema ni lazima jamii ibadilike, ili ione kwamba vitendo kama hivi ni vitendo vinavyokiuka haki za binadamu na si hivyo tu. Kwa kweli ni kinyume cha utu. Hawa ni watoto ambao walitakiwa walindwe. Hawa ni watoto ambao walitakiwa wapendwe kwa namna yoyote ile. Sasa inakuwaje wanadamu wanageuka kuwa katili kuliko hata wanyama? Namna tumuulize pia Aida Mtenyo, ambaye yeye ni mwalimu, manake ni profesa pale Chambogo University. Wewe kama mwalimu, haya unayapata kuyaona huko Uganda? Ndiyo, yamewahi kutokea, yamekuwa akitokea. Mm, tofauti ni kwamba Uganda watu jamii imefika mahali imepevuka, hata watoto anaenda shuleni, anaenda shule akijua haki yake, kwamba mimi ni mtoto na adhabu kali sistahiki kupewa. Japokuwa likitokea huyo mtu ambaye amemwadhibu mtoto anashtakiwa na anahukumiwa vikali. Jamii yatakkani ikubali kwamba huyu mtoto pale nyumbani, shuleni ama kijijini pale popote pale alipo, anastahili kupewa furaha, apewe mawaidha ya kisaikolojia apate upendo, ndio, ili awe pia na yeye akipenda ile jamii yake bila kumwonyesha ule kuhasama. Ndio maana katika shule zetu nyingi hapa Uganda mtoto anapoenda hata pale darasani ambapo ameketi, huwa kuna maandishi hasa ambayo anamwambia kwamba hii ni haki yako, lakini pia hili ni jukumu lako, sio tu kumwadhibu mtoto. Pale ambapo tumesahau ni kwamba ndio tunashutumu mwanzo, tumeacha malezi ya wa watoto sisi wenyewe kama wazazi. Wazazi wengi wa wameacha kazi zao na kuwajibika kwao, wanasukuma watoto shuleni kule shuleni pia kuna mtu ambaye ni mwalimu aliyehitimu kama mwalimu, na kuna mwalimu ambaye alisukuma kufanya kazi. Jinsi yeye anavyoendesha maisha yake, ndo utajikuta ndivyo jinsi anavyotaka kuadhibu mtoto wa mwingine. Lakini ni vigumu sana mtu ukiwa umeelimika, mtu ukiwa kwamba unajua manufaa ya mtoto, ustahili kumwadhibu mtoto, na kama ni kumwadhibu, kumwadhibu kwa fimbo ama kwa kumwe kumugusia chochote kile kitakachom mhatarisha maisha yake. Asante. Watoto wa saizi usia maisha yetu, watoto wa saizi ni wakuketi pamoja. Naam, unamwonyesha kile kizuri, unamwonyesha kile kibaya. Tunashukuru sana mhadhiri Aida Mtenyo wa Chuo Kikuu cha Chambogo, Kampala, Uganda. Na vilevile, msikilizaji, naona muda umetupa kisogo. Ni mengi zaidi ambayo tungeweza kuzungumzia kuhusu mtoto wa Afrika, lakini kama alivyosema muda ndo huo. Uh, tulikuwa pia tuzungumze kuhusu mashirika ambayo, mashirika ambayo ya yasiyo ya serikali ambayo yamehusika sana katika kuimarisha hali hii, lakini hatuna wakati, na pia tumejaribu kupata kuwapigia simu maafisa wanaohusika katika wizara mbalimbali mbali, nchini Uganda, Tanzania na Kenya na hatukufanikiwa kupata kauli zao kuhusiana na siku hii lakini, yale ambayo tumezungumza hii leo, natumai kwamba yamekuwa ya manufaa. Nimshukuru pia mama Eda Sanga, mwanahabari wa siku nyingi na mkurugenzi mtendaji wa chama cha waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, na Valerie Msoka ambaye ni mwenyekiti wa mtandao wa kutokomeza ndoa za utotoni. Uh, vile vile, shukran Kenneth Bwire, mwandishi wetu Uganda, Salma Mohamed, na vilevile vile George Jogopa, ukiwa hapo na Harrison Kamau na waaga, tunawaaga kwa pamoja kutoka hapa Washington, tukiwatakia weekend njema uh, kutoka hapa jiji kuu la Marekani.