Sasa ni saa tatu kamili saa za usiku Afrika Mashariki, hapa Washington DC ikiwa ni saa nane kamili za mchana. Tunakuletea muktasari wa habari ambazo zimetufikia katika chumba chetu cha habari. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza e, kusitisha mpango wote ambao uliwekwa na rais Barack Obama wa kuendelea kufanya mipango mbalimbali mbali ya ushirikiano na nchi ya Cuba. Rais Donald Trump ametangaza hayo hii leo hapa nchini Marekani. Huko nchini Uganda, afisa mmoja amesema Uganda inapanga kutuma takriban wafanyakazi alfu moja wa afya nchini Libya, hatua ambayo imelalamikiwa na wanaharakati wa kutetea haki za wafanyakazi wakidai kuwa inahujumu sekta ya huduma ya afya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waajiri kutoka mataifa ya mashariki na kati wamekuwa wakitafuta wafanyakazi kutoka mataifa ya Afrika mashariki huku wakiwalipa mishahara midogo. Maelfu ya wafanyakazi tayari wako kwenye mataifa hayo wakifanya kazi kwenye mahoteli, majumbani, madukani na hata kwenye ofisi. Afisa anayeshughulikia ajira katika wizara ya leba ya Uganda, milton Turyasima, amesema kuwa amesema kuwa hospitali moja mjini Bengazi, Libya, imeandikia Uganda ikitoa ombi la wafanyakazi hao. Ofisi ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva imeeleza kuwa kundi lililopigwa marufuku la Lords Resistant Army, LRA, limeongeza mashambulizi katikati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo karibu na mpaka wa Sudani Kusini, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters waasi 40 kutoka kundi hilo linaloongozwa na Joseph Kony limewateka nyara raia 61 Juni 7 wakati wa shambulizi kwenye eneo la kuchimba madini la Tanganyika karibu na mbuga la wanyama wa kitaifa ya Garambe kwenye jimbo la Hauti Ulele. Inaripotiwa kwamba tangu kuondoka kwa kikosi cha Uganda kilichokuwa kikiungwa mkono na Marekani kuangamiza LRA kumeondoka katika kuondoka katika eneo hilo, ghasia zimeongezeka sana. Moja ya mashirika yasiyo ya kiserikali linalohusika na ulinzi wa raia limefuatilia shughuli zake katika eneo hilo kutokana na ukosefu wa usalama. Malawi mapema leo imelalamikia ghasia zinazoendelea kati ya makundi ya kikabila kutoka nchini Rwanda na Burundi wanaoishi kwenye kambi ya wakimbizi karibu na mji mkuu Lilongwe. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, ghasia zimeshuhudiwa kati ya wakimbizi makabila ya Hutu na Tutsi kutoka Rwanda na Burundi wanaoishi kwenye kambi ya wakimbizi ya Dzaleka iliyoko mkoani Doa, viungani vya mji wa Lilongwe waziri wa mambo ya ndani wa usalama wa taifa Gresi Chiumia amesema kuwa wamehadhabaishwa na ghasia hizo, hata baada ya kutoka kutoa, kutoa kwa, kutoka kwa nchi yake hifadhi ya wakimbizi hao. Hata hivyo, waziri huyo hajatoa maelezo zaidi kuhusu wakimbizi hao. Taharuki kati ya watutsi na wahutu yaliyosababisha mauaji ya halaiki nchini Rwanda ambapo zaidi ya watu laki nane wengi wao kutoka kabila la Watusi waliuawa. Na chombo cha habari cha serikali ya China kimesema kuwa mlipuko kwenye shule ya watoto mashariki mwa nchi limewaua watu wanane na kujeruhi darzeni wengine, la hamisi jioni, likiaminika kufanywa na mtu aliyekuwa na matatizo ya kiakili. Shirika hilo la Shingwa likitaja polisi limesema kuwa wachambuzi wamepata vifaa vya kutengeneza bomu kwenye vyumba, na mshukiwa huyo hajapatiwa jina lake. Pamoja na hayo, yakiwa yamefajiwa na yametokea vifo, majina yamehifadhiwa kwenye hali ya polisi. Wamesema mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka 20. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo. Muda mfupi ujao tutaanza kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia matukio mfululizo ya ugaidi katika eneo la Garissa nchini Kenya, na baadaye tutaangalia maisha ya mwanamuziki wa miondoko ya hip hop hapa nchini Marekani, Tupac Shakur. Mimi ni Idi Ligongo ninayekukaribisha nam hii leo katika kwa undani tunaangalia mfululizo wa matukio ya ugaidi yanayoendelea katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi ya Kenya toka mwezi huu umeanza kumeripotiwa matukio mfululizo ya watu kuuawa ikihusisha vilevile wanausalama wa nchi ya Kenya katika eneo la Garissa ambalo linapatikana kaskazini mashariki mwa nchi ya Kenya. Matukio hayo ya kigaidi yakielezwa kufanywa na kundi la wanamgambo la ugaidi wa Al-Shabaab kutokea nchini Somalia. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari Huba Abdi ambaye yuko eneo hilo ili aweze kutupasha kwa undani zaidi kile ambacho kinaendelea sasa. Huba, kumekuwa na habari ambazo zinakinzana juu ya idadi kamili ya wale ambao wamesha uawa mpaka hivi sasa kutokana na matukio hayo ya ugaidi katika eneo hilo la Garisa. Hebu tufahamishe nyinyi ambaye mpo hapo, ni nini hasa ambacho mnakijua juu ya idadi kamili ama idadi ambayo inaripotiwa na wanausalama wa hapo. Naam, idi na kupata vizuri tayari, idadi ambayo imeweza kutolewa ni kuwa katika eneo la Garisa, Wajia na Mandera, ambapo ni kaskazini mashariki mwa Kenya, inakisiwa kuwa watu thelathini wameweza kufariki kati ya mwezi jana na mwezi huu wa Juni lakini tukiangazia shambulizi ambalo lilifanyika leo katika kaunti ya Mandera uh, watu wanne tayari wamethibitishwa kufariki kwenye shambulizi la leo kaunti ya Mandera hapa nchini Kenya baada ya bomu la kutegwa kulipuka na kujeruhi watu kumi na mmoja. Inadaiwa kuwa wanamgambo wa Alshabab walilenga gari hilo ambalo lilikuwa limebeba machifu ambao walikuwa ni uh, maabiria ambao walikuwa wakiendelea na shughuli zao za kawaida. Kutokana na hayo wanne waliofariki, mmoja wao alikuwa ni chifu kutoka eneo la Dabasiti ambaye alifariki kwenye shambulizi la na leo. Naam, kisa cha leo balaidi kinajiri siku tano tu baada ya washukiwa wawili kuweza kukamatwa wakitega bomu ardhini eneo la Bulahau. Bulahau inajulikana sana ni kuwa ni mpaka baina ya Kenya na nchi ya Somalia ambayo iko eneo la Mandera na katika muda wa mwezi miwili hasa tukiangalia kuanzia mwezi jana hadi mwezi huu wa Juni, mashambulizi kadhaa kutoka kwa wanamgambo wa Alshabab yameshuhudiwa katika maeneo mengi hasa katika kaunti ya Mandera, mbali na kaunti ya Wajia na Darisa, ambapo Darisa tayari tuliweza kushuhudia mwezi jana, ambapo tayari maafisa watatu wa polisi waliweza kufariki pamoja na wafanyakazi wengine ambao wanafanya katika shirika ambalo si la kiserikali, pia waliweza kufariki katika mlipuko huo, tukiangazia hasa eneo la Mandera. Uh, mashambulizi kadhaa kutoka kwa wanamgambo wa Al-Shabab yameshuhudiwa katika maeneo hayo, kaunti ndogo ya Lafri, ambapo limekuwa eneo tata kwa wasafiri na wenyeji wa Mandera kwa jumla, huku kundi la Al-Shabab likitekeleza misururu ya mashambulizi kwa mara ya mara ya kutumia mbinu ya kutega bomu ardhini, na kulingana na maafisa wa usalama tayari waliweza kutoa onyo kwa wananchi kuwa msitumie barabara hii kwani kundi hili limeweza kujua wasafiri wengi wanatumia njia hii, na waliweza kutoa onyo na kupiga marufuku kuwa wasafiri wasiweze kutumia. Lakini sajabu ni kuwa misururu ya mashambulizi imeweza kutekelezwa, na wasafiri wengi pamoja na watu ambao wanaendelea na shughuli zao za kawaida wameweza kupatikana katika aa, shambulizi hilo. Naam, magaidi walianza kutumia mbinu zingine za kutekeleza shambulizi Haya najiri kwa kuwa baada ya idara ya usalama kuweza kujua kuwa hawa sasa wanatumia mbinu hii, na sisi, hebu tuweze kuimarisha usalama zaidi, na mojawapo ya njia ambazo maafisa wa usalama waliweza kutumia ni mm, amri ya kutotoka nje, na waliweka kuanzia mwendo wa saa kumi na mbili jioni hadi saa kumi na mbili asubuhi. Na kwa hakika amri hii ya kutotoka nje kwa njia moja au nyingine iliweza kuzuia mashambulizi zaidi, nikosa nadhani. Uh, kundi hili la alshabab iliweza kukuja na njia nyingine, na nao ni kutega ile bomu ardhini. Naam, naam, asante sana uh, Huba kwa kuweza kutufahamisha na kutupa taarifa hizo. Sasa hebu tueleze wewe, uko eneo hilo, uh, tunafahamu eneo hilo limesha shambuliwa mara kadhaa hali ya kiusalama ikoje na inakuwaje? Pengine hawa wanamgambo wanaweza kufanikiwa kuvuka mpaka kutoka nchini Somalia kuingia Kenya na kupanga haya mashambulizi bila kuonwa ama e, kutambulika, si tu na wanausalama, hata wananchi wa hapo? Naam, tayari kulikuwa na mpango wa awali ambao unajulikana mpango wa nyumba kumi, ambapo kila jirani alitakiwa kuweza kumjua jirani yake. Hiyo vile vile pia iliweza kwa njia moja au nyingine kuweza kupunguza mashambulizi, lakini cha ajabu ni kuwa ama, swali ni je, hawa wanamgambo wameingia wana aji nchini licha ya kuwa na maafisa wa usalama wanashika doria katika mipaka ya nchi ya Kenya na Somalia? Wengi wanakisi kuwa huenda swala la ufisadi unaweza kuwa ndio chanzo kuu ambalo limechangia kwa wanaotekeleza mashambulizi kuweza kuingia nchini. Vilevile wengine wanakisi kuwa huenda ni maswala ya kisiasa ambayo yanachangia kwa mashambulizi haya kuweza kufanyika baina ya vyama ambavyo havipendani hapa nchini. Naam, na kwa hivi sasa wananchi wako katika hali gani? Maisha yako vipi hapo uh, Mandera? maanake ni hali ambayo ya, ya, ya kutisha. Huwezi jua wapi bomu limetegwa, hasa katika barabara. Na mkweli unavyosema, kwa hakika hakuna mtu ambaye sasa anajua ni wapi imewekwa, kwa sababu mbinu hii inaonekana inafaulu zaidi, na wananchi wako katika hali ya hofu. Hakuna mtu anayeweza tekeleza uh, shughuli zake za kila siku. Kila mtu anapokanyanga mahali fulani ana wasiwasi, nikienda upande huu ana wasiwasi. Wananchi wako katika hali ya hofu, wengine hata wameshindwa kuendelea na biashara zao. Kila anayetaka kutoka kuna hofu: je, imewekwa upande gani? Je, iko upande gani? Kwa sababu maafisa usalama baada ya kudhibiti au kuimarisha usalama kwa njia ya amri ya kutotoka nje na kuzuia wananchi kuweza kukaa nyumbani kwao sadiki kuwa amri hiyo kweli imeweza kupunguza mashambulizi, lakini kwa sasa, baada ya mbinu hii mpya inayotumika na kundi hili la Alshabab, wengi wameshindwa hata kuweza kutoka, wengi hata wanaogopa kusafiri. Wanaosafiri kutoka jiji la Nairobi kuja hapa Mandera wanalazimika kutumia ndege, na kwa wale ambao hawana nauli zaidi ya kutumia ndege, wanalazimika kukaa mahali ambapo wako kama wataka kutoka Mandera hadi Nairobi, Unalazimika kukaa hadi ambapo usalama utaweza kuimarishwa zaidi. Na hali nyingine za za za kwa mfano, biashara hali za kuendesha uchumi hapo, e, zikoje? Kuna mwingiliano wote hivi sasa wa watu wa Mandera pengine kuvuka mpaka kwenda upande wa Somalia na watu wa Somalia, e, kuingia upande wa Kenya. Hali ikoje kwenye hili? Na mhali, hali ni mbaya manake, kila mtu ana hofu. Nikifungua biashara, yule ninayemuuzia sina uhakika na yeye, na kama unavyojua maisha ya leo, kila mtu anaona wacha nijifungie, nifanye mambo yangu kivi yangu. Kila mtu hataki kumjua yule mwenzake ni nani, na kama mtu anashuka mtu afanye kitu yeye, pia anashindwa kuweza kujitokeza kuja kueleza maafisa wa usalama. Watu wanaishi kwa hofu, watu wanaishi katika hali ya kutoaminiana na wengi wanavuka kutoka Bulahawa ambapo inajulikana iko katika nchi ya Somalia na eneo la Mandera ambapo ni nchi ya Kenya. Kwa hivyo watu wanavuka tu na kuingia huku na kule na kuendelea na shughuli zao za kawaida pasi na watu kujua, kwa sababu jamii ambayo inakaa katika mpaka wa Bulahawa na ambao ni Wasomalia na Wakenya, huwezi kutofautisha nani ni nani, wote wanafanana, mavazi ni sawa. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu kuweza kumtambua nani adui na ni nani rafiki. Sasa kwa watu wa hapo, kuna hali ya kutaka kufahamiana, pengine kwa namna moja ama nyingine. Mara unapokutana na mtu ambaye humfahamu, kutaka kujua huyu mtu pengine ni raia wa Kenya ama raia wa Somalia, na kile ambacho anakifanya katika eneo hilo, hasa kwa wale ambao wanaonekana ni wageni na ni kuhakikisha wazee, viongozi, machifu ambao wao ni wa kiserikali kuweza kutoa taarifa zaidi, maana wanaamini machifu ambao wako katika maeneo hayo na vijiji, kuwa wao ndio wanaofahamu zaidi kuwa yule ameingia ni mgeni na yule anayotoka pia si mgeni au ni mkaazi wa hapo. Kwa hivyo serikali na idara ya usalama imewaweka machifu pale ili kuweza kupata taarifa zaidi kuwa wale wanaoishi hapa ni wa hapa na wale wanaoishi katika mpaka ule mwingine ni wa kule. Lakini jambo hilo huenda likashindwa kufaulu, maana ufisadi unavyozidi kukithiri hapa nchini Kenya, ndivyo mambo yanavyozidi kuwa ngumu, kwa maana watu wanaamini kuwa iwapo swala la ufisadi halingekuwa kama, basi bila shaka mambo yangekuwa ni shwari na watu wanaweza kuendelea na maisha yao ya kawaida. Huba, mimi ni kushukuru sana kwa e, kutupatia kile ambacho kinaendelea hapo e, Mandera na hali ya usalama kiujumla. Tutaendelea e, kukutafuta ili kutueleza kile ambacho kinatokea hasa wakati huu, hali ya usalama ikiwa ipo hatarini hapo eneo la Mandera. shukrani sana kwa kuwa nasi na msikilizaji, tunakabilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo nitakuwa ni na mwenzangu Sande Simba Shomari, ambayo tutaangalia maisha ya mwana muziki mwana hip hop Tupac Shakur. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani eh, ambapo hii leo tunazungumzia maisha ya mwanamuziki wa hapa Marekani rapa eh, Tupac Shakur ambaye alifariki dunia mwaka 1996 na 96 katika eneo la Las Vegas eh, akiwa katika mihangaiko yake hapa na pale na inaelezwa kwamba ilikuwa ni Septemba 13 e, na siku ni siku hii ambayo Mike Tyson alipambana kama sikosei uh, Sunday Simba Shomari. Si, Sunday tuanze moja kwa moja kumzungumzia Tupac. Wewe ulikuwa mwanahabari siku nyingi na umefanya vipindi vingi sana vya muziki e, na ulikuwa unapiga muziki wake, tueleze sasa. Maisha, historia ya Tupac Shakur ambapo hii leo filamu yake ya maisha yake inazinduliwa rasmi. Na, Idi Ligongo, ama kwa hakika umeeleza vizuri kabisa. Tupac Shakur ni mwana, ni msanii, ni rapa, ni mwanamuziki, ni mtu mwenye vipaji vingi. Yaani Tupac Shakur unapomzungumzia sio kama unazungumzia tu rapa wa kawaida, unazungumzia pakeji. Unazungumzia pakeji, asante sana, kwamba huyu kijana ana vitu vingi sana ambavyo amevijumuisha kama msanii aliyekamilika. Lakini Idi, Tupac alizaliwa Juni 16, siku kama ya leo, sio mwaka 1971, unaona, leo kipindi mpaka anakuja kufariki Tupac alikuwa ni kijana mdogo tu wa umri wa miaka 25. Lakini unaweza ukajiuliza, miaka 25 unaweza kufanya vitu vingapi? Huyu kijana amefanya vitu vingi sana katika umri mdogo wa miaka 25. Alizaliwa kule New York, kwa hiyo hakukulia kule mda wote, lakini Tupac wakati anafariki, kama wanavyosema Septemba 13, alikuwa kule jijini Las Vegas Nevada. Sasa basi wanaofahamu Tupac amefanya kazi kubwa, ameuza rekodi zaidi ya milioni sabini na tano duniani kote. Unaweza ukaona jinsi gani alivyouza jinsi gani alivyopendwa Tupac, shukuru. Si so, hivyo tu zinazouzika zilizouzwa sana ni albamu yake Greatest Hits na All Eyes on Me, na vilevile ametajwa kama msanii bora na majarida mbalimbali likiwapo Rolling Stone. Sasa utakumbuka kwamba ili ligongo kama anavyosema Tupac ameanzia mbali albamu yake ambayo ilianza kabisa mwanzo inaitwa I Get Around ilishika nambari kumi na moja katika Billboard Hot 100 unaona? Sasa basi, kabla ya hii, baada ya hii, alitoa albamu yake nyingine 2Pacalypse Now. hii haikuwa maarufu sana na si watu wengi walifahamu albamu hii, lakini unachoweza kusema hii, eh, ni kwamba katika albamu hii ni vitu vingi ambavyo Tupac alikuwa akivizungumzia hasa uanaharakati harakati kudai haki za kijamii, haki za wanawake, haki miliki. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba wataalam na wachambuzi wa muziki na wasanii kama vile Nas, Eminem na Talib Kweli wameisifia sana hii albam, ingawa watu wengi walikuwa wafahamu na ile albam ya kwanza kabisa, ambapo hivi sasa kwa wakati huo ilikuwa ikimilikiwa na Interscope Records, lakini kwa sasa haki miliki imehamia kwa Amaro Entertainment, ambayo ni kampuni inayomiliki sasa nyimbo za Tupac Shakur. Kama unavyokumbuka, tunafahamu nyimbo zake nyingi zimetamba, California Love, Dear Mama, eh, hizi akimzungumzia mama, mama yake mzazi. Sasa kama unavyosema, maisha ya Tupac hayakuwa rahisi. Huyu kijana Idi Ligongo amekulia katika maeneo sio mbali na hapa ndugu yangu yangu Baltimore. Hapo Baltimore dakika arobaini kama arobaini na tano hivi, kutoka hapo. Nimewahi kupata bahati ya kutembelea ule mtaa na nyumba ambayo e, nikaonyesha kidole kwamba ile nyumba aliwahi kuishi tu. Pakishukuru sio mchezo. sa ulipiga picha Lazima upige picha lazima, lazima, lazima. hiyo <laughs> ni historia ndugu yangu <laughs> Basi utakumbuka ili ligongo e, maeneo haya ambayo huyu bwana amekulia e, ana wanasema mwanzo kabisa, wakati yuko huku, Tupac alianza kuingia katika muziki katika umri mdogo sana na michezo ya stage, wacha wacha kuimba ile michezo unajua ya kuigiza, kama wao kufanya, ameingia kule akiwa na umri mdogo kabisa, miaka kumi na miwili ninajulikana E, mchezo wa kwanza kabisa alioshiriki tupa kushukuru unaitwa A Raising in the Sun na huu basi ulipata nafasi ya kwenda kwenye maeneo makubwa kule Apollo Theater, New York, sehemu ambayo ukifika hidi unatamba na kushukuru kwamba ni nafasi moja kubwa kwa msanii yoyote kuweza kuonekana na watu wengi kwa wakati mmoja. Sasa basi wakati akiwa Baltimore, wanasema alikwenda kwenye shule ya sekondari inaitwa Paul Lawrence Dunbert High School. Pale ndipo aliposomea, nawe ulifanya ziara ya kupita lile eneo mm -hmm. Baada ya pale akwenda Baltimore School for the Arts, na hapo basi Tupac ndipo alipoanza kuonyesha rangi zake, unaona bwana. Sasa pale ndi akaanza kushiriki michuano ya kuimba, michuano ya kucheza mi, sio tu kuimba maake mpaka kucheza mm -hmm. Unaona, na akaingia, na wanasema alikuwa maarufu sana shuleni kwake kwa sababu alikuwa anafanya vizuri kwenye rap, kwa hiyo kwa ujumla wengi walimuona tangu katika umri mdogo kwamba ni kijana ambaye alikuwa na uwezo wa kujipambanua na wenzake kuweza kupata marafiki haraka kuweza kufahamika shuleni na kufanya vizuri katika hii michezo ya kuigiza, hali kadhalika michezo ya kuimba, unaona, kwa hiyo Tupac hakuanzia hapo kaka, amejifunza vitu vingi sana. Sasa Idi, si tu Tupac na shule yake, lakini wanazungumzia hata kwenye familia yake, unajua watu wengi wanasema vitu vingi, kuna mtu anaweza kupewa kipaji akawa na chake peke yake, lakini Tupac pia ni kutokana na mazingira ya familia aliyokulia. Wazazi wake wanasema na ndugu wa ya familia yake wengi walikuwa ni uhara, wanaharakati wa chama cha Black Panther ambacho wakidai uhuru, kutafuta uhuru wa watu weusi na kupata kujitambua, kueleweka. Sasa hawa walikuwa ni wanachama wa kile chama, na si yeye tu, baba na mama, si mama pekee yake alikuwa chama, hata baba yake vile vile. Sasa basi wanazungumzia jinsi alivyokuwa kule Tupac, hawa walijiingiza kwenye vitu vingi na nyimbo zake nyingi baadaye zilikuja kutamba, labda tutakuja kuziangalia e, nyimbo zuchupa zi ambazo zimetamba, alafu tukapangia tukazisikiliza hapa e, nam na, na a, moja kati ya wimbo ambao a, binafsi ni ningependa sana kucheza hii leo e, katika kwa undani ni Dear Mama umeugusia, ni wimbo na. ambao umetoka e, mwanzoni mwa miaka ya tisini na, na ulimweka kwenye ramani kubwa sana kubwa na ni wimbo ambao mpaka kesho e, mara nyingi watu ambao wanapo, wanapo, wanapo, wanapo potaka kumwelezea ama kuwaelezea mama zao, mm -hmm. Huutumia uwimbo. Tusikilize Dia Mama kutoka kwake tupak shukuru. So, no nam basi the... ni dia mama kibao chake tu kwa kushukuru. Sasa, Sande umezungumzia masuala ya uandishi aliposomea familia sasa, maisha yake yalikuwaje? Hasa unaweza kuona kwamba Ed Ligongo Tupac amekutana na maisha ambayo unaweza kusema si maisha marahisi e, kule alikokulia Baltimore, alikuzaliwa kule new York. Familia yake ilipitia magumu mengi wakati akiwa katika makuzi. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba mama yake ambaye anaitwa Afeni Shakur, lakini baadaye kama alizaliwa akiitwa Alice Faye Williams, lakini akabadilisha jina kuitwa Afeni Shakur. Huyu mama yake alikuwa wanachama kikosi cha Black Panther au wanaharakati huu wa vuguvugu hili katika miaka ya mwanzo ya sabini na themanini. Sasa unaweza kuona kwamba hao walikuwa na watu ambao wanakutana na magumu mengi ya kila siku, hasa kupambana eh, na maisha kama unaofahamu harakati za watu weusi kwa wakati ule hapa Marekani eh, kujaribu kupata nafasi zaidi na kutambulika vilevile. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba Tupac kwa kawaida alijikuta kwamba anaona mambo mengi yakizunguka katika familia. Utaweza kukumbuka kwamba wanasema baba yake wa ubatizo alihukumiwa kwenda jela kwa kosa la kumuua mwalimu wa shule, lakini baadaye kesi hii ilikuja kuondolewa na kufutwa kwa sababu alijikuta kwamba walikuta kwamba yeye hakuwa na mako, e, hakuwa na hatia. Kwa upande mwingine, mama yake pia aliwekwa ndani, baba yake pia aliwekwa ndani kwa hiyo Tupac alijikuta kwamba watu wanaomzunguka kwa hakika idi wamekuwa wakipambana na vitu vingi. Kwa hiyo ndio maana nyimbo za Tupac Shakur zilipewa ile namna ya kutaka kujikomboa, namna ya kutaka kujieleza, namna ya kutaka kupata kujiplea, e, kuji, kuji kwenye nafasi bora katika maisha yako ya kila siku. Sasa basi kitu kingine ambacho Tupac alipitia katika maisha yake ambacho watu wengi pengine hawafahamu ni rekodi ambazo alitengeneza. Kama unafahamu Tupac, rekodi zake pia zimewahusisha baadhi ya ndugu zake. Wanasema kwamba kuna, dada ya, kuna kaka yake mkubwa Tupac anaitwa Moprim Konai Shakur na dada yake mdogo anaitwa Sekiwa Shakur. Hawa walihusika sana pia katika baadhi, baadhi wanasema ya nyimbo zake, e, aliwa, aliwatumia e, kuweza kuimba na ukiacha muziki, katika masuala ya filamu utakumbuka Idi, katika miaka ya tisini ilikuwa ni ile filamu maarufu Poetic Justice, mm -hmm. na hii alishirikiana na mwanamuziki Janet Jackson ha. Alafu mwaka tisini na tatu alikuwa na Gridlock Shakuru. Sasa, katika hizo pambana zake za maisha mengi Shakuru wetu Yeah. Sio mtangazaji mtangazaji, mwenzetu jiingiza wa uh -huh. uh -huh. kwenye vitu vingi, kuna mambo ya uuzaji wa bangi na vitu kama vile, kwa wakati fulani alivyofanya katika maisha yake, kujaribu kwenda mbele na pengine, unajua ni maisha ya, ya, ya kila siku, na katika shughuli kama hizi wanasema kwamba e, nitakugusia tu hapa kwenye famili yake kulikuwa na ule kama nilivyozungumzia hapo awali, wanaharakati na ndio maana nyimbo zake nyingi zilipewa ile fursa ya kuzungumzia masuala kama hayo. Lakini kuna kitu ambacho idi wengi wanajiuliza, kati ya Tupac na Biggie, nini kilitokea? Christopher Wallace, naam. mm -hmm. unaweza kufahamu, wanasema hawa watu walikutana kwa mara ya kwanza 1993 huko elei na walikuwa ni mambo ya uhusiano wa kibiashara, lakini baadaye uhusiano wao ukawa rafiki mkubwa, na urafiki huu mkubwa ukaja baadaye ukawa adui kati ya watu wa West Coast wa magharibi na East Coast wa mashariki, kuweza kujua nani bora zaidi. Na hapa ndipo matatizo yakaja kuanza, hatimaye kuja kushambulia na risasi, hatimaye Tupac kuuawa. Na mpaka leo haijulikani hasa ni sababu gani Tupac aliuawa, lakini polisi wanasema haya ni mambo ya magenge ya watu wa magharibi na mashariki. Nam, lakini filamu ya Tupac kushakuru ina anza kuonyeshwa leo rasmi e, katika kumbi mbalimbali za filamu hapa Marekani, kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo kwa niaba ya mwenzangu Sandey Shomari vilevile Huba Abdi, tunakutakia wikend njema kutoka kwa undani. Shukran kwa kuwa nasi.