Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express Nam hii um, ni VOA Express leo hii ikiwa ni Jumanne, Juni 20, na hapa studio mimi ni mtangazaji wako Hadija Riami. Asante uh, sana Hadija Riami yuko nami leo. Jina langu ni Sunday Shomari nikiwa nimejaa tele kama pishi lamchele Hadija, naona na, na, na leo basi ni siku ya wakimbizi duniani. Kama unavyojua, mataifa ya Afrika Mashariki yana ni mwenyeji wa mamilioni ya wakimbizi barani Afrika na, kwa hiyo leo hii katika matangazo yetu tutamulika changamoto na mafanikio uh -huh. ambayo yaliyopatikana katika kuwahudumia wakimbizi katika nchi za Afrika Mashariki. Vilevile, ikiwa kama unavyozungumza kwa siku ya wakimbizi, Adiji, unaofahamu kule Burundi wamekushazungumzia hii leo kwamba wale wote wenye wake zao wenye familia wawezi kujiandikisha mtu na mkewe. Sasa ngoma iko wapi? Unajua hey, ukiwa na zaidi ya mke mmoja uchague inakuwaje? Sasa na serikali imesema mke wa kwanza, wangependa mke wa kwanza ndio aandikishwe rasmi. Sasa <laughs> wale wengine watatu sijui itakuwaje itakuwaje mimi naweza kusema kwamba hii sheria inakuja kufanya wanawake na wao wapate nguvu, wawe na haki, wanaume waache kuwanyanyasa wanawake. Kumwoa leo, kesho unatupa. Kuna wanaume waishafikia hadi wanawake ishirini. Haya basi, hayo ndiyo mambo yaliyopo, lakini tutaongea na Haidala baadaye atueleze zaidi mambo gani yameifanya serikali kuamua hivyo. Lakini sasa, Sande, mi naona no. tuende moja kwa moja huko Mombasa. Josephat Kioko sijui anatuambia nini? haya, Josephat Kioko karibu Express Asanteni sana wenzangu katika VOA Express, na sisi pia tunachungulia jinsi wakimbizi wamenufaika ama jinsi walivyotaabika wa katika maeneo yetu ya Afrika Mashariki. Tukizungumzia wakimbizi, tuna habari kwamba Kenya imekuwa na wengi tu kutoka Somalia, Sudan, Ethiopia na wachache kutoka Uganda vile na zaidi wengine wengi kutoka Congo kwa sababu ya biashara kutoka mizigo eh, bandarini, kwenda huko wengi wamepata ajira hapa na zaidi ni kwamba kuna wakimbizi wanaosaulika mara kwa mara, watu waliotoka nchi ya Msumbiji wamehangaika Kenya zaidi ya miaka hamsini, lakini kwa sababu huu ni mwaka wao kusherekea, serikali ya Kenya ikawapa vitambulisho na ikawapa vyeti kuwa raia wa Kenya na Rais ke-Uhuru Kenyatta uh, mwenyewe akatangaza kwamba hili sasa ni kabila lingine dogo la Kenya. Na mimi nimechukua fursa hii kuzungumza na wale vijana walio kati ya miaka ishirini na thelathini wana hisia gani kuhusiana na eh, jamii yao ya Makonde ambao wamekuwa Kenya miaka mingi. Tuanze na huyu dada. Naitwa Esther Thomas, niko na miaka ishirini saa hii, nilizaliwa Kwale ino najivunia kuwa Makonde wa Kenya sio wa Msumbiji, hakuna babu yangu wala nyanya yangu. Ama, watoto wa Kimakonde ikifika kesi pi time ndio watu wapata shida. Sababu watu ambao tutoe birth certificate, some of us kama mimi sina birth certificate nitaitoa wapi? Kwa mfano hao wenzetu ambao tunaishi nao hapa wananichukulia tu kama mtu wa Kenya. Msumbiji, mm -hmm. Kwenye pia sijui vile kulivyo. So mtu kikuja kinaambia mimi ni Msumbiji sijui nitakujibuje. Naam, basi, naona Kioko wamesikilizwa madai yao na serikali ya Kenya, ikaona lazima basi iwape vitambulisho na vyeti vya kuwa raia wa Kenya. Naona kilio kimezaa matunda, ndiyo kweli kimezaa matunda. Na Esther Thomas uliyemsikia hapo ni mwanafunzi na anawakilisha wengi tu, maanake Rais alipokuwa akiwapa vyeti hivi ametangaza kwamba wapewe kazi katika jeshi, katika polisi NUS na wengine waingie katika ajira zingine ambazo zinahitaji wataalam na hata kuajiriwa katika zile ngazi za utawala machifu na nini. Huyu kijana naye miaka yake ni ishirini na sita, na amenieleza kwamba kando ya masaibu yaliyopatikana nyuma, ni furaha sana kuitwa Mkenya. Sasa tumsikie. Eh, mi naitwa Moses Njias Agostino na ni mkazi wa Malalani kule sehemu za Ukunda. Hivi inavyojihisi kwamba najihisi ni Mkenya kwa sababu nimezaliwa Kenya, nimesomea Kenya. Na, najivunia kuwa Mkenya kwa sababu nimeishi hapa toka utoto wangu na bado naendelea kuishi kupata kitambulisho. Hata wakati huu naweza kufanya mengi zaidi mazuri ambayo yanaweza kunufaisha maisha yangu. Unaniita mgeni na wakati mi nimezaliwa hapa, na fahamu kile chochote chocho nachokifahamu ni kitu ambacho kiko hapa tayari. Sifahamu kile ambacho kinatoka nje ya hapa. Oh yeah. Haya, hawa ndio vijana nilikutana nao kutoka jamii ya Makonde. Na wakati tukiita watu wakimbizi, tukumbuke kwamba kuna manufaa makubwa sana katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Kwa mfano, ukiangalia mchezo wa kandanda, Kenya tuna wanasoka kutoka Kongo wanasakata vizuri sana katika nchi yetu na wengine wanaofanya kazi za kitaalamu na pia eneo nchi za mataifa ya Afrika Mashariki unajua ni mwenyeji wa mamilioni ya wakimbizi. Kwa hiyo ni kama vile ni ndugu aliyetoka kwenye sehemu nyingine, amekuja Kenya. Kwa hiyo udugu unazidi kupanuka, bila shaka utaendelea kupanuka. Kweli kabisa Hadija, kweli kabisa, asante sana Naam. Na sasa basi, naona tusafiri moja kwa moja hadi huko nchini Burundi, ambako serikali ya Bujumbura umesema hapo awali kwamba mm -hmm, imesema bwana, kama mmeoana, nenda ka muandiki, kaandikishe ndoa yenu, muwe na cheti rasmi cha ndoa lakini wakati huo huo ikasema, ah -ah, lazima mwandikishe mke mmoja tu. Kama una zaidi ya mmoja, hao wengine sijui utafanyaje. Na Haidala naona yuko kwenye laini, atueleze mambo yakoje, Haidala. Na, um, Tande Shomari na na Hadija Rihani, ni kwamba ni amri ambayo ilitolewa na rais, na ambayo imeanza kushughulikiwa uh, sensa imeanzishwa na itamalizika mwezi huu kuangalia ndoa ambazo zimefungwa kinyume cha sheria au hajahalalishwa kwenye serikali. Na itakapofika mwezi Desemba mwaka huu, wanasema hatua zitachukuliwa kwa yule ambaye, eh, atakuwa bado hajaandikisha ndoa katika serikali lakini swala ni je, huyu ambaye ana wake zaidi ya mmoja ilhali serikali kama mlivyosema inasema kwamba e, bora uandikishe mmoja na yule wa kwanza ndiye, e, ambaye anapaswa kuandikishwa. Nimeweza kuzungumza na mwanaume mmoja ambaye ana zaidi ya mke mmoja, nimuulize kuhusiana na hisia zake e, baada ya serikali kuamuru hivyo. Kama mimi na wanawake zaidi ya mmoja, na wanawake watatu na wahudumia kama kawaida na wanaridhika na hilo. Sasa we unapoleta sheria ambayo itawalalia wao, ni kwamba kama mimi ni kifa kwa mfano, sheria ya Kiislamu inasema wanawake wao watatu, au kama ntapata na wanne, watagaua sawasawa sawa, kila mtu tapata thumuni. Unaona, wanagaua sawasawa sawa, lakini sheria hii inaonyesha kwamba wanawake wengine hawafai, na kiulimwengu kitazama idadi ya watu haitukubaliana yaani sheria ambayo itakuja kuipa nguvu uzinifu, yaani wanawake wasiokuwa na waume watakuwa wazinifu na hii italeta shida sana. Sheria hiyo inakuja kuharibu kabisa haidala. Sasa, na wanawake nao wanasemaje kuhusu sheria hii? Wanawake wengi wanapongeza kuona sheria hii imekuja kwa sababu wanasema wanaume wengi walikuwa wameharibika, alikuwa anaoa uh, oh, lakini kwa sababu alikuwa hakumwandikisha na akamkuza bila kuwa na haki yoyote. Uh, wanasema uh, hii sheria itakuja kuwalinda kabisa, asifukuzwe uh, uh, kiholela kama mtumishi tu wa shambani. Mimi naweza kusema kwamba hii sheria inakuja kufanya wanawake na wao wapate nguvu, wawe na haki, wanaume waache kuwanyanyasa wanawake. Kumuoa wa leo, kesho unatupa. Kuna wanaume washafikia hadi wanawake ishirini. Wapo wanaume ambao ni waharibifu. Mwanamume anaweza kuoa wanawake zaidi hata ya kumi. Leo anamuoa mwanamke, wanakaa mwezi, anatupa nje. Kwa nini hawakwenda serikalini? Na yule mwanamke hana nguvu za kwenda ku kutoa malalamiko yake sehemu yoyote, lakini akishakuwa ameandikwa serikalini atakwenda kupeleka malalamiko yake, na hili linawafanya wanaume waokope, kwa sababu serikali itawaambia utampasulia kwa yale ambayo unayo hapo. Wengi wanazungumza kwamba labda ni wanawake kupenda vitu. Mimi naweza kusema kama sio kupenda vitu, bali mwanamke anahifadhi, anachunga ile mali ya mme. Na je, pengine kwa viongozi wa dini ya Kiislamu, mashehe, umezungumza nao wanasemaje? Mashe wanasema kwamba hii sheria inakuja kukiuka uhuru wa kuabudu, kwa sababu katiba ya Burundi inaonyesha kwamba eh, ni nchi ambayo haiegemee upande wowote na lakini, wao wanasema kwamba eh, kama ni nchi haiegemee upande wowote wa dini, je, mbona Qurani inawaruhusu waislamu kuwa na wake zaidi ya mmoja? Wanasema hii sheria kabisa inakuja kuwanyang'anya hiyo haki ya, yao kama waislamu. Nimezungumza na, na shehe mmoja hapa jiniuumbu. Na sisi wanadamu ni viumbe wa Allah tabaraka wa taala. Ndani ya Qur'ani maneno ya Allah, na ndiyo katiba yangu na ndiyo katiba ya kila mwislamu, inaniruhusu mimi na inamruhusu mwislamu kuwa na mke zaidi ya umoja kama atatimiza masharti. Sasa kwa hiyo mimi binafsi sintokubaliana na mtu yoyote atakayeleta sheria ambayo itakayopingana na Qorani. Dini na siasa ya dunia ni vitu viwili, haviendi pamoja. Dini ni dini na sisi Waislamu tuna katiba yetu. Sasa huyo atakayekuja kutwambia umeoa mke zaidi ya umoja, kaandikishe mmoja, huyu umemwachia nani? Sisi ndoa yetu tunaiandikisha kwa Allah. Asante sana Haidala, naona tutalifuatilia hili katika siku za usoni. Na sasa basi na oh, asante, asante. Yes, haya, twende kwenye habari za dunia. Kifo cha mwanafunzi wa Marekani Otto Warmbier hapo jana baada ya kuachiwa kutoka katika gereza la Korea Kaskazini akiwa hajitambui kimezua tena mjadala kuhusu kiukwaji wa haki za binadamu unaodaiwa kufanywa na serikali Kim Jong Un. Mwezi Januari mwaka 2016 Warmbier alikamatwa mjini Pyongyang kwa shutuma za kuiba tangazo la propaganda katika hoteli. Alihukumiwa kukaa gerezani kwa muda wa miaka 15 na, na kufanyishwa kazi ngumu baadaye alianza kuumwa na kupoteza fahamu miezi 15, iliyopita ambapo hakuwahi kupata tena fahamu, maafisa wa Korea Kaskazini wamesema. Marekani Marekani huyo alikuwa na umri wa miaka 22 wa chuo kikuu cha American alikumbwa na maradhi yanayoitwa botulism na kupewa dawa za usingizi, hivyo kuto kujitambua. Nam na kundi la wanamgambo la Al Shabab nchini Somalia limetangaza kuhusika na mlipuko katika mji mkuu mapema hii leo uliouwa takriban watu saba. Mashuhuda wanasema basi dogo likiwa na milipuko liligonga makao makuu ya wilaya ya Wajir mjini Mogadishu, kusini mwa mji, majira ya saa sita na dakika arobaini mchana kwa saa za huko. Mwandishi wa VOA alikuwa katika eneo la tukio na anasema aliona miili saba, watu wengi wamefunikwa katika vifusi na idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Mlipuko huo unatokea ikiwa ni siku saba tu baada ya Alshabab kushambulia migahao miwili kwa mabomu ya magari na bunduki. Australia imetangaza mapema leo kwamba imesitisha kwa muda mashambulizi ya anga ya vikosi vyake nchini Siria. Hatua hiyo inakuja siku kadhaa baada ya ndege ya kivita ya Marekani kuitungua ndege ya kivita ya Siria, mshirika wa Rusia, na Rusia amejibu kwa kutishia kwamba watazichukulia ndege za muungano wa Marekani katika anga ya Siria kuwa walengwa. Australia ni sehemu ya muungano ambao ulianza mashambulizi ya anga dhidi ya malengo ya Islamic State nchini Siria. Mwezi Septemba 2014, tamasha la chakula la wakimbizi linafanyika katika miji 13 ya Ulaya ikiwa ni kuadhimisha siku ya wa wakimbizi duniani leo hii Juni 20. Kwa wiki mbili, migahawa itakuwa ikichukua wapishi wakimbizi kutoka nchi kama vile Siria, Afghanistan, Eritrea na nchi nyingine. Mgahawa mmoja maarufu ambao umeshawahi kupata tuzo katikati ya mji wa Brussels tayari umeshachukuliwa na mpishi wa Kisiria Abdul Baset. Katika siku yake ya kwanza katika mgahawa ameshaandaa mapishi ya Kisiria na moja kati ya yale anayoyapenda zaidi. Asante. Sasa tunaenda kwenye no. mapishi mapishi hivyo mm. Hey, na leo hii basi Amina mm. anakuja na pishi moja maarufu linaitwa halua mm. unajua, halua ina historia ndefu, lakini no. kwa ufupi mm. halua ni kitindamlo, wanasema dessert, na hii basi historia yake inaanzia katika mataifa ya Balkan mpaka India, ikasafiri hadi mataifa ya Kiarabu hadi ikafika Afrika Mashariki mm. na Afrika Mashariki halua maeneo ya pwani najulikana sana, maanake wakati wa harusi huko ndio, harusi haiwezi kukamilika siku ya ndoa bila ya halua. Haya basi, nisimalize uhondo, wacha tumsikilize Amina anasemaje kuhusu halua. Naam, shukran. Katika mapishi mapishi leo, tunaangalia pishi la halua, nikiwa katika duka maarufu la uuzaji wa halua mjini Malindi la Bawali. Halua ni nini hasa na inatengezwa vipi, na katika jamii wa ya waswahili hasa wanaipenda wakati gani? Kwa sababu tunajua katika sherehe za harusi, eh, halua hupatikana pale. Ni chakula aina fulani, sana huliwa kama siku ya sikukuu, hutolewa wageni wanapokuja kuwasalimia wenzao ama siku ya harusi, baada nikah watu wakatolewa, ndio kama tabaruku. Kama kuna kifo, watu baada ya kufanya kisomo. Halua ulaji wake hupendezewa, huliwa na kahawa, ni kama ni kama kiburudisho kitafunio, ki, ki, kitafunio, eh. Upishi wake hupipwa, kwanza huchemshwa sukari kwa muda kama lisali moja hivi, watemejia mpaka itakapoiva ile sukari ishavutana Alafu kuna unga fulani unaoitwa uranga, Kiingereza unaitwa food starch. Sasa huo, baada ya sukari isha tayarishwa cheko tayari, tayari inamiminwa kwenye hiyo sukari, halafu kisha unaanza kuikoroga koroga koroga koroga, na huku inafutana futana inafutana futana mpaka imekuwa kitu kama jeli jeli. Sasa ishapokuwa hivyo tayari, sasa unachukua sasa ni rangi, ndio halio, unaona iko rangi rangi yake ile nyekundu nyekundu, unakoroga unakoroga kwenye kidude hivi, unatia ile rangi unakoroga, halafu unanyunyiza nyunyiza, na huku unaendelea kuisukuma sukuma, sukuma kuikoroga koroga, koroga, mpaka ile rangi inachanganya kabisa. Ishachanganya sasa, alichakole dude kama donge lile kubwa, sasa unaanza kunyunyiza samli kando kando kando kando kwende sufuria ya kandokando unaanza kusukuma sukuma tena polepole polepole pole, inaanza pole, pole pole, kuteleza sasa, inatembea inatembea inatembea sasa unaanza kuipika kwa halua kawaida, hutukuwa muda masaa matatu mpaka ikawa halua ikisawasawa, ndio halua ya kulika anemeneji kuile kazi kuule msimamizi kwa fupi ashona halua, iko karibu kwa tayari. Sasa kwa kuna iliki ishatayarishwa, iliki waishapondwa unga hivi sasa inanyunyizwa inanyunyizwa alafu inapendulio pendulio tena inachanganyikina, halua iko tayari hapa na, na, naona kama yako juu kuna loza, hiyo hiyo hiyo nakueleza ni halua ya plain, ile bila loza. Sasa ile ya loza mambo ni hayo hayo, mm -hmm, isipokuwa na ikia karibu kwa tayari ikifika katikati katikati ya kati, kati. Halua loza ni aina ya njugu fulani ambayo ha, kama hazipatikani hapa sana, wazotoka nje Amerika, kwa kizungu anazita almonds. Kwenye halua huwezi kuweka njugu, huwezi kuweka korosho, vitu mm -hmm. hizo ziwili, ukiziweka kwa halua zikika hazisikizani zinafanya fungus. Sasa halio unapofika katikati, sasa katakata, kata into pieces, unazinyunyiza, unazivuruga vuruga vuruga vuruga vuruga eh eh eh, eh. eh. Inapendeza, ndio. ah. eh. Haya, leo naona Amina kanikumbusha kwetu Tanga usijui Dar es Salaam si, manake cheza. Naona sasa nimefunga, lakini nahisi kama nitahitaji halua leo jioni. Nafikiri ukifungua ukifungua utahitaji ha, na, la. <laughs> halua na lozi Sa, na mambo mazuri nam lakini mm. Adija kama tunavyosema express bila muziki Sio express, bado haijafika. Uh -huh. Basi, katika masuala ya muziki muziki. Uh -huh. Leo tunaenda wapi? Tunaangalia huko Afrika Mashariki kwa kijana ambaye anafanya vitu vyake hapa Marekani, lakini kule asili yake ni Afrika Mashariki uh -huh. Nani huyo kijana? Anaitwa Mr. TZ uh -huh. Aka Mr. Jumbe. Uh -huh. Haya. Ana anakuja na redini. kibao hicho cha claro nini claro eh mambo ya claro hayo mm. eh nilikiona mimi siku moja nilienda alikuwa natumbuiza safi sana hicho haya sikia kitu hicho msikilizaji claro claro Kweli, kweli. Basi mimi siku zote natoka Tanga, najua mji wa hmm. mahaba mafere uh -huh. Kumbe jamaa anasema maere uh -huh. Hey. <laughs> Hey. Mimi najua siku zote mafere anakwambia uh -huh. Hey. Hey. Bakhere ndio. Hey. mji wa mahaba uh huko, na mahaba Tanga na ukiwa kijana Hey. ukamameli lakini asili yake Tanga. Kwa hiyo amekupa mambo yeah. ya pwani ya klaro, wenyewe wanamwita mwana wa kiambi BMJ amesogea, anakuambia kwamba kuna ripoti mpya imezinduliwa, ime huko new York. Anasema inasema kwamba kutuma pesa kwa njia ya kielektroniki kutoka Ulaya kwenda nchi za Afrika mm. inasema ni ghali mno. Asante sana studio 15, hapo Hadija Riami na Sandi Shomari. Ripoti hiyo ambayo inadhaminiwa na shirika liitwalo Financial Sector Deepening Africa, yani FSD Africa na ambayo imetayarishwa na wadau katika masoko yanayoendelea ilizinduliwa katika kongamano kuhusu usafirishaji wa pesa, kongamano ambalo lilifanyika jijini New York inasema kwamba ni sharti utafiti wa kina ufanywe ili kubaini ni kwa nini licha ya kuwepo kwa teknolojia za kisasa za mawasiliano bado ni ghali kutuma pesa barani Afrika, kwa mfano kutoka Uingereza. Na sasa tukiangazia Uingereza, ripoti hiyo inaeleza kwamba kwa wastani gharama ya kutuma hela barani Afrika kwa njia za kiteknolojia kama vile kupitia simu au hata kupitia mabenki ni karibu asilimia kumi ikilinganishwa na washtani wa jumla ya maeneo mengine duniani ambayo ni takriban asilimia saba pekee. Ripoti hiyo pia inaonyesha kwamba kila mwaka watu milioni moja na nusu hutuma zaidi ya pauni bilioni nne kutoka Uingereza kwenda katika nchi kadhaa za bara la Afrika. Utaona kwamba uh, warsha hii au kongamano hili lilimulika sana kutuma pesa kutoka Uingereza ambayo wanatumia kama ni mfano tu wa nchi zingine ambazo zimeendelea. Ajabu ni kwamba licha ya kuimarika kwa teknolojia, ripoti hii inaeleza kwamba mara tisa kati ya kumi ya ubadilishanaji huo wa pesa hufanyika kwa pesa taslim na wala sio kupitia mitandao ya internet kama vile wengi wamekuwa wakidania. Kikao hicho kilihudhuriwa na wadau wengi, wengi wao wakitokea barani ya Afrika. Na wakati akizungumza kwenye uzinduzi huo, mkurugenzi mkuu wa shirika la Financial Sector Deepening nchini Uganda jina lake Jacqueline Musitwa alisema kwamba hali hiyo ni ya kuvunja moyo, lakini inaweza kubadilishwa. Msitwa amenukuliwa na gazeti moja la Uganda, The Daily Monitor, akisema kwamba shirika lake litafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba hali hii imebadilika. Takwimu zinaonyesha kwamba shilingi bilioni 814 pesa za Uganda hutumwa kila mwaka nchini Uganda kutoka nchini Uingereza na hugharimu takriban asilimia 9 ikilinganishwa na Kenya ambako gharama ya kutuma pesa kutoka Ulaya ni asilimia 7 peke yake. Kwa hivyo Hadija na Sandi, mtaona kwamba licha ya hatua kubwa zilizopigwa za kiteknolojia bado Waafrika wanaendelea kulipa pesa nyingi mno, na ndio maana wadau wengi wanaulizana maswali. Je, ni kwa nini iwe ni bara la Afrika ambako wanalipa pesa nyingi kiasi hiki. Ni hayo tu msikilizaji, kutoka hapa meza ya teknolojia na biashara, na warejesha studio 15, kwao Sandi Shomari na Hadija Riami. Ah, mm -hmm, jina langu BMJ Mridhi. Asante sana BMJ. Naona sasa kwa vile tumetoka huko kwenye teknolojia sasa, na unajua mitandao ya kijamii nayo ina nafasi yake katika dunia ya leo kabisa. Sasa naona Sande leo ulikuwa umejikita kuona yapi yalizungumzwa kwenye mitandao. Sasa hebu tueleze katika yavumayo mitandaoni kipi ambacho leo kiko juu? Mengi mengi mengi yamezungumzwa kwenye mitandao Hadija Rami, lakini moja kwa moja nianzie huko nchini Kenya ambapo uchaguzi unazidi kupamba moto kwake. Amezungumza leo mgombea wa NASA Raila Odinga, anasema kwamba ametoa haya maelezo akidai kwamba idara ya ujasusi nchini Kenya ni sehemu ya mpango wa kuiba uchaguzi wa Agosti 8 mwaka huu pia akidai kwamba Rais Uhuru Kenyatta aliingiza jeshi kwenye uchaguzi huo. Haya madai ameyatoa akiwa ofisini kwake pale Capitol Hill hii leo mm. na kutoa kwenye mitandao ya kijamii hasa YouTube mm. kwa kwa hiyo wengi waliokuwa wakimsikiliza wametoa kule, wameanza kueleza maoni yao. Wycliffe Ocheng anasema wakenya hawatakubali kuibiwa uchaguzi tena mwaka huu. Jacky Wekesa anasema tafadhali, tafadhali wa wakenya, hebu tumpeleke huyu mzee kwenye retirement apumzike, maana ni mbaya sana <laughs> Nyoso bin Nyoso wanasema mm. Hapo ni sawa baba, ushasema mm. Yaani baba akisema, amesema mm. Terezia Wanjiku wanasema mm, ngojeni jamani, Agosti nane tumrudishe Uhuru na Ruto kwenye State House pale Ikulu ya Kenya. uh -huh. Haya, hayo ni kwa upande wa Kenya, haja ni mengi sana kama nilivyosema, lakini kwa upande huku Marekani ni uchaguzi mdogo katika jimbo la Georgia kule Marietta, ambapo kama unafahamu baraza la wawakilishi lina mambo mengi mkubwa, maanake nasikia wametumia pesa nyingi sana karibu milioni hamsini. Lakini hii uchaguzi huu unaambiwa kwamba ni mtihani kwa chama cha Republican. Ndiyo. Mm. Kwa sababu lile jimbo ni jimbo la Republican tangu mwaka 1972. Sasa wanashangaa leo ushindani mkubwa kiasi hiki, lakini wanasema hata kwenye uchaguzi uliopita wa rais katika eneo hili mm, Rais Trump alipata kura chache sana za kumzidi Clinton, kwa kuna upinzani wa hali ya juu, kwa sababu wanasema wale wengi wanaoishi pale ni wale watu wa tabaka la wasomi ambao wengi pazimekua kali, mm -hmm. mm -hmm. kali mno, na uchaguzi tayari ndo hivi kura e, zinapigwa na huyu mgombea wa chama cha demokrat ni kijana tu akiwa na miaka ipatayo thelathini Eh, anapambana kwelikweli. Kwenye mitandao ya kijamii amekuwa akizungumza na akizungumzwa sana, kwamba je, ataweza kubadili kibao, kwamba hili eneo la warepublika ligeuze kuwa la wademokrat? Basi kwa kiasi fulani, hili swala linafuatiliwa sana na watu, wamezungumza pia kwenye mitandao Linus Golgota anasema Wademokrat huwa hawafanyi vizuri katika uchaguzi wa katikati ya awamu, na vilevile Warepublican ni wazuri sana katika kuzuia kupigaji kura, hasa kwa watu walio wachache katika majimbo ya kusini, ambao wengi ni weusi na Wademokrat ndio wengi zaidi. Jack Springer anasema kwa kawaida Wademokrat wakishinda, itakuwa ni wazi tutasema ni watu kukataa ajenda ya Rais Donald Trump. Haya, tusiandikie mate na wino hupo. Tusubiri tuone matokeo yatakavyokuwa, nane ataibuka mshindi kama ni wa Democrat au wa Republican, tuone mambo yatakuwaje. Haya, sasa basi, naona tusonge mbele, tuende kwenye swali letu la jana lile, ambalo naona huko kwenye Facebook limepata majibu ya kutosha. Ndio, inaonekana maoni ni mengi sana huku, na swali hili mliseme kwamba tumeandika tetesi za kusambaa kwa mchele wa plastiki Afrika Mashariki, ni nikufanyike kulinda afya za wananchi wa maeneo hayo? Haya, Hadija, mm. kwako. Kwa mimi niangalie majibu yangu, nianze nawe, umeona nini huko? Aa, mimi huku naona huyu anaitwa broka fast jeusi anasema hivi, kuna TBS na huo mchele umeingiaje na sisi Watanzania wajinga? Anayeuza anajua una madhara, ila anauza kwa ua Watanzania wen, wenzake. Na huyu anasema tusipende kununua vyakula vya nje tufuate maviazi yetu na vitu vingine. mm -hmm. Mm -hmm. Haya, huyu ni Bruno Kitali, yeye anasema yuko asya kibaoni huko, anasema bwana, kwa teknolojia kawizi si jambo dogo kusimamia viwanda bubu vya kufyatua mchele huu. Anasema mali ghafi zipo kibao, yani zimejaa tele, maplastiki yamejaa mitaani. Anasema hadi mbwa wetu wamepungua <laughs> maana jamaa wanawala mno <laughs> <laughs> Basi, huyu Innocent Matero anasemaje sasa? kama kuna mchele wa plastiki, si jamani tule ugari mpaka itakapothibitika kwamba sasa hakuna unga wa plastiki hau <laughs> upo, ndo hapo, tuende kwenye mambo mengine. Nakwambia mambo mazito, babu mazito, mazito kwelikweli. Anasema huyu Ahmed Silim, anasema ilitolewe elimu jamani ya kuwajuza wananchi juu ya athari za mchele na namna ya kugundua huo mchele wa plastiki kupitia vyombo vya habari na vipeperushi. Mm, lakini juzi nani katika gazeti moja la Tanzania limesema kwamba mm mchele wa plastiki haupo, lakini kama mtu anaujua ulipo aeleze serikali wataenda kunani Kufatini. lakini naona na muda nao umeshakimbia sana mm, tuna mengi ya kusema basi tuwage wasikilizaji wetu na tuwasihi, kama tulivyowauliza jana, mnataka nini tufuatilie, katika maswala yoyote ambayo mnaona Vio Express inaweza kuwajuza. Naomba mtuandikie, mtueleze, mtupe namba yenu ya simu, tutaongea na nyinyi. Basi kutoka hapa studio kwa niaba ya mzalishaji Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, Sunday Shumari, kwa heri.