hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza kwa jioni ya leo Ninayekukaribisha, jina langu BMJ Mrithi, na mimi ni Sunday Shomari, kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Juni 20 mwaka 2017, ambapo tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, na pia kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, watu kumi na mmoja wafariki katika ajali, za, ajali ya mashua ambayo imetokea katika kisiwa cha Lamu nchini Kenya. Na katika habari nyingine, shirika kutetea haki za binadamu nchini Tanzania laelezea kuhusu visa vya kupigwa na polisi kwa watu wasiojiweza nchini humo. E, basi hizo ni miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia hii leo ikiwa ni pamoja na msururu wa makala yetu kuhusu ajali katika Afrika Mashariki na Kati ambayo uh, ni ripoti itakayokujia hapo baadaye kidogo. Kwa sasa jumuika nasi hadi mwisho, na kabla ya hapo tupate habari muhimu za dunia kutoka hapa studio zikisomwa naye Sandi Shomari. Kundi la wanamgambo la Al Shabab nchini Somalia limetangaza kuhusika na milipuko katika mji mkuu mapema hii leo ulioua watu saba. Mashuhuda wanasema basi dogo likiwa na milipuko liligonga makao makuu ya wilaya ya wa Waldajir mjini Mogadishu, kusini mwa mji majira ya saa sita na dakika arobaini za mchana kwa saa za huko. Ripota wa VOA alikuwapo katika eneo la tukio na anasema aliona miili saba watu wengi wamefunikwa katika kifusi na idadi ya vifo inaweza kuongezeka, anasema. Mlipuko huo umetokea ikiwa ni siku saba baada ya Al-Shabab kushambulia migahawa miwili kwa mabomu ya magari na bunduki. Kiongozi wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa uchunguzi juu ya mauaji yaliyotokea nchini Kongo hivi karibuni na kuilaumu kwa kiasi fulani serikali ya DRC kwa kushindwa kuzuia mauaji hayo. Zaida rad al Hussein aliliambia baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa hii leo Jumanne kwamba mamia ya wanavijiji walipigwa risasi, kukatwa au kuchomwa moto hadi kufa katika miezi miwili iliyopita. Wakati fulani, Zaid anasema wanamgambo hao waliokuwa wakifanya mauaji waliamriwa na vyombo vya usalama vya serikali, jeshi la Kongo na polisi. Nimesikitishwa na kuundwa na kuwapatia silaha wanamgambo wa Banamura wakidaiwa kuiunga mkono mamlaka katika mapigano na waasi wa Kamwina Nsapu, lakini wamefanya mashambulizi ya kikatili dhidi ya raia kutoka makundi ya kikabila ya Luba na Lulua, amesema. na shirika la hali ya hewa duniani WMO linaripoti kuwa dunia inapata viwango vya juu sana vya joto mwaka huu ambapo viwango vilivyovunja rekodi vinashuhudiwa katika bara Ulaya, mashariki ya kati na Marekani. bmj Mridhi anaisoma ripoti kamili. Watu wasiopungua 60 wamekufa kutokana na moto katika misitu nchini Ureno. Shirika la hali ya hewa duniani, world meteorological organization, linasema viwango vya joto ambavyo viko juu ya nyuzi 40 ya, ya vipimo vya Celsius vimechangia pakubwa kwa kusambaa kwa moto misituni viwango vya juu mno vya joto pia vimeripotiwa katika nchi za Uhispania na Ufaransa ambazo zimetoa tahadhari kwa raia wake, huku tahadhari iliyotolewa Jumanne wiki hii ikiwa ndio ya kiwango cha juu zaidi. Shirika hilo linasema kwamba viwango vya juu sana ambavyo vinakaribia kuvunja rekodi vimeripotiwa katika jangwa kwenye majimbo ya California na Nevada hapa Marekani. Wataalamu wa maswala ya hewa wanasema kwamba maeneo ya kaskazini mwa Afrika na Mashariki ya Kati yanashuhudia viwango vya juu zaidi vya joto ambavyo vimefika hadi nyuzi joto 50 kwa vipimo vya Celsius. Hata hivyo, msemaji wa shirika la hewa duniani Clare Nulis amesema kwamba mji wa Turbat ambao uko kusini magharibi mwa Pakistan ndio ulio na viwango vya juu zaidi vya joto ambao uliripoti nyuzi joto 54 za vipimo vya Celsius mwezi wa Mei. Kwa jumla, wanasayansi wanabashiri kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yataendelea kusababisha vipindi virefu na vya mara kwa mara vya viwango vya juu vya joto naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wazazi wa Otto Warmbier, mwanafunzi wa Marekani aliyefariki dunia siku ya Jumatatu baada ya kuwekwa kizuizini huko Korea Kaskazini kwa karibu mwaka mmoja na nusu, walisema katika taarifa kwamba amemaliza safari yake nyumbani na kwamba yupo na amani, muda mfupi kabla ya kufariki dunia. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumatatu, alitoa rambirambi zake kwa familia. Alisema katika taarifa ya maandishi kwamba hakuna kitu kibaya kama mzazi kumpoteza mtoto wake katika hatua muhimu ya maisha yake. Trump aliwita utawala wa Korea Kaskazini kuwa ni utawala mbaya na kusema kifo hicho kinaongeza nia yake ya kupambana kuzuia majanga mengine katika utawala ambao hauheshimu sheria au utu wa kawaida wa binadamu. Kansela wa Ujerumani ametaka kuwepo na mwelekeo mpya wa uwekezaji na misaada ya kigeni kwa bara la Afrika unaofanywa na matajiri na nchi mataifa tajiri ulimwenguni. Ameyasema hayo kabla ya kuwa mwenyeji wa mkutano wa mataifa ishirini tajiri sana duniani utakaofanyika mwezi ujao. Mpango huo ambao unajulikana kama Marco Plan unataka kuwepo uwekezaji zaidi barani Afrika kama njia ya kuondoa wahamiaji wa kiafrika barani Ulaya. Wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Gerd Muller amesema anahofia kuwa wakimbizi wapatao milioni mia moja wa kiafrika huenda wakaingia nchini Ujerumani kama hakuna kitakachofanywa. Kwa hiyo kansela Angela Merkel ameapa kuwekeza takriban dola milioni 335 kuvutia wawekezaji wa kigeni barani afrika na kujaribu kushawishi mataifa mengine 19 yanayohudhuria mkutano wa G 20 kuonyesha nia yao ya dhati kwa uchumi bara hilo ambao si madhubuti. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Katika habari ambayo tumeipa kipaumbele, ni kwamba watu 11 wamefariki na zaidi ya 25 wameokolewa kufuatia ajali ya mashua iliyozama karibu na pwani ya Lamu, kaskazini mashariki mwa Kenya hii leo. Juhudi za uokozi zinaripotiwa kukamilika baada ya watu wote waliokuwa wameabiri mashua hiyo kupatikana. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Kapteni Jamaa Sabur ambaye ni mmojawapo ya waliohusika katika shughuli za uokozi na kumuuliza ikiwa shughuli hizo za kuokoa watu zimekamilika. Hey, watu wote wamepatikana lakini, yeah. Sasa kuna wale tuliwatoa sisi mii kwa sababu mimi peke yangu kwanza nimetoa watu watatu, kisha alafu nikaondoka. Kuna wenzangu pia wakatoa wengine. Kwa ufupi hesabu yote waliotoka ni watu kumi na moja. Kwa hivyo hao ndi watu, watu kumi na moja waliofariki mpaka hivi sasa, watu wote ni watu kumi na moja, pamoja na watoto ndo wamehesabika, wote ni watu kumi na moja. Na wale ambao wameokolewa ambao wako hai ni wangapi? Mimi binafsi nimetoa watu kumi na moja kwa boti yangu, walikuwa wako hai na ni wazee na watoto. Je, yeah, Kapteni Jamal, inajulikana hivi sasa nini ilichosababisha ajali hiyo kutokea? Hasa hiyo boti ilikuwa imebeba mzigo, kisha alafu walikuwa wanaelekea aelekea ndau, kisha alafu kulikuwa na leo kulikuwa kulifanya kunyesha mvua, hasa ile mvua ilileta upepo mwingi. Sasa hiyo inaleta sababu kubwa pengine, katika ajua chombo kenyewe si cha mashini, ni cha tanga. Sasa ajua ile tanga likiingia upepo ile ya ghafla mpaka uwe kapteni uwe ni mshapo kutoa ile, kuna kitu kuna kamba ingine tunaita demani, mpaka we, mshapo kutoa hiyo demani. Wale jamaa pale katika niliokoa, akasema katika kutoa demani mmoja ule kapteni ali, alichelewa ile boti ndio lipunguka, ikipunguka ilienda moja kwa moja. Na kwa ujumla, wewe, nafikiri kama captain, kuna matatizo gani ambayo yanaweza kurekebishwa hapo kupunguza ajali zinatokea katika eneo hilo? Mi naona kupunguzwa katika ajali maeneo ya Lamu, mi naona kwanza watu wazingatie wa, wa kwanza kuvaa, kisha pili vyombo vya abiria, pia za abiria ziko na maksimu wa kubeba watu, kama hizi ziko na maksimu zake, kisha alafu hizi vyombo za za mashua za tanga zikiwa zimelodi mzigo hazistahiki wabebe abiria wa, lakini sasa kwa vile ilikuwa ni sikukuu, pengine kesho kutwa inatarajiwa sasa, wale watu kule ndao ni mbali, wao wanabebana sasa. Kile chombo kina mzigo, kisha na wao walikuwa wengi, kwa sababu mimi tayari nimebeba watu kumi na moja, kisha wenzangu, kuna boti ingine alibeba watu tisa, kisha kuna watu wengine walibeba kama watu sita. Naona kwa ufupi, kulikuwa na watu si kidogo. Je, unafikiri viongozi wanachukua hatua zinazostahiki kukabiliana na matatizo haya? Umesema kuchukua life jacket na kadhalika, unafikiri sheria zinatekelezwa? Sheria kusikudanganyi, sheria za huku marine wanafanya kazi zao kwa sababu, hata juzi iliona marine walishika jamaa kwa sababu hawakuvaa uh, life jacket. Ukaidi wetu sisi raia ndo hatuzingatii sheria zao. Ni Kapten Jamal Sabur, mmoja wa waliohusika katika shughuli za uokozi wa mashua iliyozama hii leo kwenye pwani ya Lamu, kusini mashariki mwa Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Lamu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tamasha la chakula cha wakimbizi linafanyika katika miji 13 ya Ulaya ikiwa ni kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani hii leo Juni ishirini. Kwa wiki mbili, migahawa itakuwa ikichukua wapishi wakimbizi kutoka nchi kama vile Siria, Afghanistan, Eritrea na nchi nyingine. Mgahawa mmoja maarufu ambao umeshawahi kupata tuzo katikati kati ya mji wa Brussels tayari umeshachukuliwa na mpishi wa Kisiria Abdul Baset. Katika siku yake ya kwanza katika mgahawa ameshaandaa mapishi ya Siria na moja kati yale anayoyapenda. Australia imetangaza mapema hii leo kwamba imesitisha kwa muda mashambulizi ya anga ya vikosi vyake nchini Siria. Hatua hiyo inakuja siku kadhaa baada ya ndege ya kivita ya Marekani kuitungua ndege ya kivita ya Siria. Mshirika wa Siria Rusia amejibu kwa kutishia kwamba atazichukulia ndege za muungano wa Marekani katika anga ya Siria kuwa ni walengwa. Australia ni sehemu ya muungano ambao ulianza mashambulizi ya anga dhidi ya malengo ya Islamic State nchini Siria mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na nne. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Australia inasema ya kwamba itafanya uangalizi wa hali ya anga la Siria na kufanya uamuzi wa kuanza mashambulizi ya anga kutokana na hali ilivyo. Wizara hiyo imesema kwamba mashambulizi ambayo pia ni ya muungano katika nchi jirani ya Iraq yataendelea. Wapiga kura katika jimbo, wapiga kura wa kusini mwa Marekani katika jimbo la Georgia wanachagua mwakilishi wao katika uchaguzi maalum wa baraza la wawakilishi hii leo. Uchaguzi huo unafuatiwa karibu na unaonekana mtihani kwa chama cha Republican chini ya utawala wa Rais Donald Trump na mustakabali wa chama katika bunge hapo mwakani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Serikali ya Congo inasema kwamba itaruhusu kuwepo kwa tume huru ya kimataifa kwa ajili ya uchunguzi wa machafuko katika majimbo ya Kasai katika jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya Congo. Hatua hiyo inafuatia mwito wa tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ya kutaka kuwepo kwa tume hiyo ili kuangalia mambo yalivyo katika eneo hilo. Wakati huo huo, kanisa la Katoliki nchini humo linaeleza kwamba zaidi ya watu elfu tatu waliuawa tangu kuanza kwa machafuko huko Kasai. Taarifa kamili sasa tuipate kutoka kwa mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Msimamo wa serikali ya Kongo wa kupinga kuweko na tume huru ya uchunguzi wa kimataifa kwa ajili ya mauaji ya Kasai umeungwa mkono na baadhi ya nchi za kiafrika zinazokutana mjini Geneva. Kongo imesema kwamba badala ya hilo, wako tayari kupokea usaidizi wa kiufundi na siyo uchunguzi wa kimataifa. Waziri wa Kongo wa sheria Alexis Tambwe Mwamba, ambaye ameongoza ujumbe wa Kongo, amesema kwamba vyombo vya kisheria nchini Kongo tayari vimefanya kazi katika kuhakikisha kwamba waathiriwa wa machafuko ya Kasai watatendewa haki. Kwenye mjadala mkali hii leo mjini Jiniva, nchi za Ulaya na Umoja wa Mataifa vimeomba kuweko na tume huru ya uchunguzi, huku vikilaumu uzembe wa serikali ya Kongo katika kuendesha uchunguzi wake. Kwenye ripoti yake iliyotolewa hii leo kanisa Katoliki nchini hapa linaelezea kwamba machafuko hayo kwenye majimbo ya Kasai yameacha zaidi ya watu 3300 kuuliwa na makazi yapatao 4000 kuharibiwa. Ripoti hiyo ya kanisa Katoliki inaelezea kwamba kuna uharibifu mkubwa uliofanywa kwenye majimbo hayo. Ripoti hiyo inaelezea pia kuharibiwa kwa makanisa na shule. Waziri wa habari na msemaji wa serikali Lambert Mende amesema serikali imeandaa ripoti yake kuhusiana na machafuko hayo. Que si ces chiffres-là se confirmaient, cela nous montre que nous sommes au-delà de ces fameuses revendications sociales. Ikiwa idadi hiyo itathibitishwa, inaonyesha kwamba machafuko ya Kasai siyo malalamiko ya kijamii kama yalivyoelezewa hapo awali na viongozi wa kanisa, kwa sababu kuna vita vingine duniani vinavyofanyika pasina kufikia idadi kama hiyo ya vifo. Hali hiyo ni alama tosha kwamba serikali ilitakiwa kuingilia kati na kuchukua hatua inayostahili ili kukomesha mateso hayo kwa raia. Idadi ya Kanisa Katoliki ni kubwa kuliko hiyo ya Umoja wa Mataifa hadi sasa, inayoelezea kwamba idadi ya vifo ni zaidi ya watu 400 toka Septemba mwaka jana. Majimbo ya Kasai yanakumbwa na machafuko yanayosababishwa na wapiganaji wa Kamwina Sampu baada ya kuuliwa kwa chifuao wa jadi na maafisa wa polisi. Machafuko haya yanayohusisha wapiganaji wa Kamwe na Sampu dhidi ya polisi na jeshi yamesababisha zaidi ya watu milioni moja na laki tatu kuyahama makazi yao, wengine kukimbilia nchi jirani ya Angola. Wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa wenye asili ya Marekani na Sweden waliokuwa wakiendesha uchunguzi kufatia machafuko hayo waliuliwa pia mwezi Machi uliopita. ni kiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwanamilongo. Kila mwaka maelfu ya watu katika nchi za Afrika Mashariki wameendelea kupoteza maisha yao na wengine hata kuwa vilema kutokana na ajali za barabarani, na licha ya mengi kuzungumzwa kuhusiana na ni nini kinachosababisha ajali hizi na njia zipi za kuzizuia, ajali hizo zimeendelea kila uchao, na nyingi zake hata bila kuripotiwa na vyombo vya habari. Idaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa wiki yote hii, kuanzia Jumaatatu, inakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu ajali za barabarani katika eneo la Afrika Mashariki. Utayapata mengi katika matangazo yetu ya alfajiri, jioni na hata wikendi. Jiunge nasi tukitathmini jinsi ya kuzuia, kudhibiti na hata kusitisha ajali hizo zinazoleta hasara na madhara makubwa kwa waathiriwa na nchi husika. Na msikilizaji, wasikose makala hayo yote, hayo yakijikujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA mjini Washington DC. Na unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Katika habari zingine, ni kwamba shirika la haki za binadamu nchini Tanzania limelalamikia visa vya uh, kuwanyanyasa na kuwadhulumu uh, watu ambao ni walemavu huko Tanzania ambavyo ni visa vinavyotekelezwa na polisi wa nchi hiyo. Kwa mengi zaidi sasa tuwapate taarifa kamili kutoka kwa Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Jijini Dar es Salamu, watetezi wa haki za binadamu kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu na Taasisi ya Haki za Binadamu na Maendeleo ya Kiuchumi kwa Watu Wenye Ulemavu wametoa siku saba kwa jeshi la polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam na mkuu wa jeshi la polisi nchini kuomba radhi watu wenye ulemavu kwa madai ya udhalilishaji uliotekelezwa na maafisa wake kufuatia tukio la polisi kuwatawanya watu wenye ulemavu kwa kutumia mabomu ya machozi mwishoni mwa wiki katika tukio hilo la Ijumaa Juni 16 mwaka huu, walemavu waendesha bajaji 40 waliwekwa ndani kuanzia saa mbili asubuhi mpaka saa 11 jioni katika kituo kikuu cha polisi jijini Dar es Salaam kwa kile kilichodaiwa kuandamana bila ya kibali, ambapo pia bajaji 79 zilikamatwa. David Nyendo ni mkurugenzi mtendaji taasisi ya haki za binadamu na maendeleo ya kiuchumi kwa watu wenye ulemavu kwamba jeshi la polisi liache matumizi ya nguvu kubwa iliyopitiliza yatakayoweza kuhatarisha usalama wa kundi la watu wenye ulemavu na raia wa kawaida, kwani kufanya hivyo ni kuvunja misingi ya utoaji wa haki. Jeshi la polisi kama chombo cha usalama wa raia lijielekeze katika kuhakikisha usalama wa raia na kutumia weledi na maarifa ya kipolisi katika kutekeleza majukumu yake bila kuathiri haki za raia. Pili, kwamba ndani ya siku saba jeshi la polisi kanda, kanda ya Dar es Salaam na mkuu wa jeshi, jeshi la polisi kwa namna yoyote ile itakayoona vema lijitokeze hadharani kuwaomba msamaha w watu wenye ulemavu na taifa kwa ujumla, kwa kitendo cha udhalilishaji kilichotekelezwa na maafisa wake, na kwamba kinyume cha hapo hatua zingine za kisheria zitachukuliwa dhidi ya jeshi hilo, ikiwa ni kuwa kuifikisha jeshi hilo mahakamani naye kaimu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Ana Henga amesema kitendo cha kutumia nguvu kubwa kwa watu wenye ulemavu kinakiuka sheria pamoja na stahiki za watu hao kama binadamu wengine. Kundi la watu wenye ulemavu ni moja kati ya makundi maalum katika jamii yetu linalohitaji na kuwekewa ulinzi kwa mujibu wa sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mikataba ya kikanda na kimataifa, bado wanastahili heshima eh, eh, na utu wao kama binadamu wengine. Kwa hivyo basi kitendo cha kuwapiga kuwaburuza na kuwadhalilisha na kuwaharibia nyenzo wanazotumia kutembea ama kusapoti shughuli zao za kila siku ni matumizi mabaya ya nguvu na mamlaka dhidi ya kundi hilo yanayohatarisha usalama wa watu wenye ulemavu. Kitendo kilichofanywa na jeshi la polisi dhidi ya watu wenye ulemavu ni kinyume na kifungu cha nne cha sheria ya watu wenye ulemavu ya mwaka elfu mbili na kumi kanuni za msingi juu ya watu wenye ulemavu ulemavu na haki zao. Pia ifahamike kwamba watu wenye ulemavu kwa muktadha huo huo wanawekewa kinga dhidi ya mateso kwa nafasi yao kama kundi maalum pia kama binadamu wengine. Wakati huo huo, chama cha walemavu waendesha bajaji mkoani Dar es Salaam kimeziomba mamlaka zinazohusika mkoani humo kuwawekea vituo maalumu vya kushushia abiria ili waondokane na kero ya kusumbuliwa na askari polisi kama ilivyotokea mwishoni mwa wiki iliyopita. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Tukiendelea na makala yetu ya ajali za barabarani Afrika Mashariki, hii leo tunaangazia juu ya hatari za kibinadamu na kiuchumi kutokana na ajali hizo. Shirika la afya duniani WHO linaripoti kwamba kuna karibu watu milioni moja laki mbili wanaofariki kila mwaka katika ajali za barabarani duniani, lakini hii leo Abdu Shakur Abud anasimulia kuhusu majeruhi kutokana na ajali katika nchi za Afrika Mashariki na kati. Kwako Abdu Shakur Abud. WHO inaeleza kwamba majeraha kutokana na ajali za barabarani ni sababu kubwa ya vifo na ulemavu kwa watu duniani. Kulingana na utafiti wake wa mwaka jana, kwa wastani, watu watatu kati ya kila watu elfu kumi hufariki katika nchi za dunia, ambapo Uganda inaongoza huko Afrika Mashariki ikiwa na idadi kubwa zaidi ya wanaofariki kulingana na wakazi wake, ikifuatiwa na Tanzania, Rwanda, Kenya, Burundi na DRC. Kwa Uganda, idadi ya ajali ni ndogo zaidi kuliko Tanzania na Kenya, lakini kufuatana na idadi ya wakazi wake inakuwa mojawapo ya nchi zenye kiwango cha juu cha vifo Afrika kwa ujumla na Afrika Mashariki kutokana na ajali za barabarani. Kuna wastani wa vifo 26 kwa watu laki moja, ukilinganisha wastani wa watu 24 kwa kila laki moja ya watu barani Afrika kulingana na utafiti wa Umoja wa Mataifa. Mkurugenzi wa usalama barabarani, naibu inspekto wa polisi wa Uganda, Dr Kasime Steven, anasema kutokana na hali hiyo, juhudi zimechukuliwa na nchi yake kupunguza idadi ya vifo na ajali. Years, we trend, year, kwa miaka mitano iliyopita tumeweza kupunguza idadi ya vifo barabarani, ingawa inabidi kutaja kwamba idadi iliongezeka mwaka jana baada ya kupunguza vifo kutoka elfu tatu hadi elfu mbili na mia tano. Hata hivyo, mwaka huu tunaona idadi imepunguka tena, kulingana na watu elfu tatu na watu mia tatu waliofariki mwaka jana. Dr Stephen anasema juhudi zinaendelea kupunguza ajali hizo, na ufanisi unaotokana na utekelezaji wa sheria. Moja ya kuimarisha utekelezaji katika barabara kuu ambako ajali zinatokana kwa wingi. Pili, kuwapokonya madereva leseni zilizopatikana kwa njia zisizo halali na madereva hao wanaochangia sana katika ajali. Na tumeungana na wadau wengine kama vyombo vya habari kuwaelimisha waendeshaji magari juu ya usalama wa barabarani akizungumza na waandishi wa habari hivi karibuni kuhusu ajali hizo kaimu mkuu wa kikosi cha usalama barabarani nchini tanzania fortunatus muslim anasema ajali zimepunguka kwa karibu asilimia 42 kati ya mwaka jana na mwaka huu tukilinganisha hali ya ajali zilizotokea mwaka huu kwa maana ya kutoka januari mpaka mei 2017 tukilinganisha na ajali zilizotokea mwaka jana kwa maana kutoka Januari mpaka Mei 2016 utaona kwamba kwa mwaka jana Januari mpaka Mei kulikuwa na ajali 4177 na kwa kipindi kama hicho mwaka huu kulikuwa na ajali 2411. Kwa hiyo ukilinganisha, utaona kwamba kuna tofauti ya ajali 1766 ambazo ni sawa na asilimia 42.3. Kwa hiyo utaona kuna upungufu huo. Tukija upande wa vifo kwa kipindi kama hicho hicho, kwa kipindi cha Januari mpaka mei elfu mbili na kumi na sita vilitokea vifo elfu moja mia mbili themanini na sita na kwa mwaka huu vimetokea vifo elfu moja, na thelathini na nne kwa hiyo kuna upungufu hapo wa vifo 252 ambavyo ni sawa na asilimia kumi na tisa pointi sita. Twende upande wa majeruhi kwa kipindi hicho hicho, kwa kipindi cha Januari mei kulitokea majeruhi 3882 na kwa mwaka huu majeruhi wamekuwa ni 2291. Kwa hiyo utaona hapo kwamba kuna upungufu wa majeruhi 1591 ambao ni sawa na asilimia 41. Kwa hiyo mnaweza mkaona kwamba tunaendelea vizuri tu, e, pamoja na kuwepo hayo matukio ambayo nimeyasema kwamba yametokea ambayo kidogo yanaturudisha yana, yana, yana nyuma kwa upande wa Kenya, kufuatana na mamlaka ya uchukuzi na usalama barabarani NTSA, idadi ya vifo vya madereva imepunguka kutoka 177 mwaka jana kufikia 149 kwa mwaka huu lakini kwa upande wa abiria na wanaotembea kwa miguu, idadi iko takriban sawa. Na shirika la afya duniani linaripoti kwamba kati ya watu elfu tatu hadi elfu kumi na tatu hufariki kila mwaka, wengi ni wale wanaotembea kwa miguu au pikipiki. Huko Kenya, sawa na nchi nyingi za Afrika Mashariki, WHO inaeleza kwamba Kenya ni moja kati ya mataifa kumi ya dunia ambako mradi maalum wa usalama barabarani utafanyika kwa kipindi cha miaka mitano kuhamasisha kuvaa kofia unapoendesha pikipiki, kuendesha gari bila ya kutumia ulevi, pamoja na kuelimisha raia juu ya usalama barabarani na polisi kutekeleza sheria za kuweza kupunguza ajali na kwa njia inayostahiki. Rwanda nayo ilikuwa mojawapo ya nchi zenye ajali mbaya Afrika miaka kumi iliyopita, lakini kulingana na ripoti ya benki kuu ya dunia idadi imepunguka, lakini ingali imebaki ya juu kulingana na nchi za Afrika Mashariki, ikiwa ni ya tatu ripoti hiyo inaeleza kwamba ajali nyingi zinatokea katika miji mikubwa kama vile Kigali na kulingana na WHO, hapo mwaka 2014 idadi ya vifo ilifikia 2172 kwa Burundi, katika kipindi hicho hicho kulikuwa na vifo 1837 kwa upande wa DRC vifo zaidi vinatokana na ajali katika mito na maziwa ya nchi hiyo kutokana na kwamba nchi haina barabara nyingi kama nchi nyingine za Afrika Mashariki. Basi msikilizaji, usikose kujiunga nasi kesho tukiendelea na makala hayo ambapo mwenzangu Idi Ligongo ataangazia chanzo cha ajali hizi na hatua zinazochukuliwa za kufaa ili eh, kudhibiti hali hii. Sasa tuendelee na habari muhimu. Kundi la wanamgambo la Alshababu nchini Somalia limetangaza kuhusika na milipuko katika mji mkuu mapema leo ulioua watu saba. Mashuhudi wanasema basi dogo likiwa na mlipuko ligonga makao makuu ya wilaya ya Wadajir. Kiongozi wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa ametoa mwito wa uchunguzi juu ya mauaji yaliyotokea nchini Kongo hivi karibuni, na kuilaumu kwa kiasi fulani serikali ya DRC kwa kushindwa kuzuia mauaji hayo. Na kwa hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Usikose kujiunga nasi kwa mengine alfajiri hapo kesho. Kutoka hapa, mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari, tukishirikiana pamoja na tunamshukuru msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud na mwelekezi Aida Isa. Mimi nawaaga kutoka Washington nikiwaambia alamsiki.