Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Wazazi wa Oto Wambia, mwanafunzi wa Marekani aliyefariki Jumatatu baada ya kuwekwa kizuizini huko Korea Kaskazini kwa karibu mwaka mmoja na nusu, wamesema katika taarifa kwamba amemaliza safari yake nyumbani na kwamba yupo na amani, muda mfupi kabla ya kufariki dunia. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatatu alitoa rambirambi zake kwa familia, akisema katika taarifa ya maandishi kwamba kuna kitu kibaya kama mzazi kumpoteza mtoto wake katika hatua muhimu ya maisha yake. Trump aliuita utawala wa Korea Kaskazini kuwa ni utawala mbaya na kusema kifo hicho kinaongeza nia ya yake ya kupambana kuzuia majanga mengine katika utawala ambao hauheshimu sheria au utu wa kawaida wa binadamu. Chansela wa Ujerumani na ametaka kuwepo kwa mwelekeo mpya wa uwekezaji na misaada ya kigeni kwa bara la Afrika unaofanywa na mataifa tajiri ulimwenguni. Ameyasema hayo kabla ya kuwa mwenyeji wa mkutano wa mataifa ishirini tajiri sana duniani utakaofanyika mwezi ujao. Mpango huo ambao unajulikana kama Marshall Plan unataka kuwepo uwekezaji zaidi barani Afrika kama njia ya kuondoa uhamiaji wa Kiafrika barani Ulaya. Wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Gerd Muller, amesema anahofia kuwa wakimbizi milioni 100 wa Kiafrika huenda wakaingia nchini Ujerumani kama hakuna kitakachofanywa. Kwa hiyo, Chancellor Angela Merkel ameapa kuwekeza takriban dola milioni 33 kuvutia wawekezaji wa kigeni barani Afrika na kujaribu kuwashawishi mataifa mageni 19 yanayohudhuria mkutano wa G20 kuonyesha nia ya yao ya dhati wa uchumi wa bara hilo ambalo si madhubuti. Kifo cha mwanafunzi wa Kimarekani Oto Wambia hapo jana baada ya kuachiwa kutoka katika gereza la Korea Kaskazini akiwa hajitambui, kimezua tena mjadala kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu unaodaiwa kufanywa na serikali ya Kim Jong Un. Mwezi Januari mwaka wa wambi alikamatwa mjini Pyongyang kwa shutuma za kuiba tangazo la propaganda katika hoteli. Alihukumiwa kukaa gerezani kwa miaka 15 na kufanyishwa kazi ngumu. Baadaye alianza kuumwa na kupoteza fahamu miezi 15 iliyopita, ambapo hakuwahi kupata tena fahamu. Maafisa wa Korea Kaskazini wamesema Marekani huyo aliyekuwa na miaka ishirini na miwili wa chuo kikuu cha American alikumbwa na maradhi yanayoitwa batulolism na kupewa dawa za usingizi hivyo hakujitambua tena. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tamasha la chakula la wakimbizi linafanyika katika miji kumi na tatu ya Ulaya ikiwa ni kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani leo hii Juni 20 kwa wiki mbili migahawa itakuwa ikichukua wapishi wakimbizi kutoka katika nchi kama vile Siria, Afghanistan, Eritrea na nchi nyingine. Mgahawa mmoja maarufu ambao umeshawahi kupata tuzo katikati ya mji wa Brussels tayari umechukuliwa na mpishi wa kisiria Abdel Baset. Katika siku yake ya kwanza katika mgahawa ameshangaa, ameshaandaa mapishi ya kisiria na moja kati ya anayopendelea Australia imetangaza mapema leo kwamba imesitisha kwa muda mashambulizi ya anga ya vikosi vyake nchini Siria. Hatua hiyo inakuja siku kadhaa baada ya ndege ya kivita ya Marekani kuitungua ndege ya kivita ya Siria, mshirika wa Siria Russia kujibu kutishia kwamba watazichukulia ndege za muungano wa Marekani katika anga ya Siria kuwa wanalengwa. Australia ni sehemu ya muungano ambao ulianza mashambulizi ya anga dhidi ya malengo ya Islamic State nchini Siria mwezi Septemba mwaka wa 2014 Taarifa za wizara ya ulinzi ya Australia zinasema kwamba itafanya uangalizi wa hali ya anga la Siria na kufanya uamuzi wa kuanza mashambulizi ya anga kutokana na hali ilivyo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia. Muda mfupi ujao, Idi Ligongo atakuwa na wewe kwenye kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia siku ya wakimbizi hasa kwa kuangalia hali ya wakimbizi katika eneo la Afrika Mashariki. mimi ni Idi Ligongo. Karibu. Nam, kwa undani leo hii inajikita tu katika kuangazia masuala ya wakimbizi. Siku ya wakimbizi hutumika kutafakari vikwazo ambavyo wakimbizi wanakabiliana navyo kila mwaka, lakini pia ikisheherekea uthubutu unaofanywa na wakimbizi. Toka mwaka wa elfu mbili na moja, Umoja wa Mataifa na zaidi ya nchi mia moja duniani huadhimisha siku hii katika tarehe ya leo ya Juni 20. Shirika la Wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR hupeleka ujumbe wa utekelezaji wa mambo ya wakimbizi umoja na wajibu wa serikali kushughulikia wakimbizi. Lakini katika siku hii, ni vyema nikakueleza mambo muhimu saba ya kufahamu juu ya hali ya wakimbizi. La kwanza ni kwa mujibu wa UNHCR, kuna watu milioni 65.3 hulazimishwa kukimbia makazi yao duniani kote. Zaidi ya watu milioni 21 kati ya hao ni wakimbizi na milioni kumi hawana makazi maalum. Kwa wastani watu 42,500 kwa siku hukimbia makazi yao kutafuta ulinzi ndani ama nje ya mipaka ya nchi zao. Katika mwaka uliopita peke yake, kulikuwa na watu milioni 13.9 wapya waliokimbia makazi yao. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria imeongoza kuleta mgogoro mkubwa na mbaya katika masuala ya kibinadamu kuwahi kutokea zaidi ya Wasiria milioni 11 kwa sasa hawa na makazi. Hii ni sawa na asilimia 45 ya idadi ya watu wa nchi ya Siria. Asilimia 86 ya wakimbizi duniani kote wanapewa makazi na nchi zinazoendelea, yani nchi za dunia ya tatu. Idadi hii imeongezeka kwa asilimia 16. Kambi ya Dadamu iliyo nchini Kenya inatajwa kuwa kambi kubwa ya wakimbizi lakini Ilitishiwa kufungwa na serikali ya Kenya. Asilimia 51 ya wakimbizi milioni 20 duniani wapo chini ya miaka 18. Katika olimpiki ya mwaka jana 2016 nchini Brazil, timu ya kwanza ya wakimbizi ilishiriki kwa mara ya kwanza na kupewa hadhi ya taifa na kushiriki na wanamichezo kutoka mataifa mengine ya dunia. Wiki hii Uganda itamkaribisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na wageni wengine wa ngazi ya juu wa kimataifa na wafadhili mjini Kampala wakitarajia kukusanya dola bilioni nane ili Uganda iweze kushughulikia wakimbizi wanaoendelea kumiminika nchini humo. Kwa sasa, Uganda ni wenyeji wa wakimbizi milioni moja nukta mbili kutoka nchi tano za Afrika. Katika mpaka wa Uganda na Sudan Kusini, wanawake na watoto humiminika kila siku wakiwa na njaa na kiu kikali kwa ukosefu wa chakula na maji. Karibu watu milioni moja wamekimbia mgogoro wa Sudan Kusini. Tunaye mwanahabari wetu wa Kampala, Uganda, Kennesi Bwire. Na kwanza tungependa utupe picha kamili inayoakisi hizi takwimu za hali ya wakimbizi hapo nchini Uganda. nam idi, unavyosema, picha kamili si picha ya kufurahia. Kweli ni kwamba ni picha ambayo unapotembelea katika kambi ya Bidibidi ambayo ni kubwa zaidi, karibu inafikia hiyo ya Dadabu uliyohitaja, kando na kambi nyingine karibu sita hivi. Manake sasa hizi ni kambi saba zote zinaelekea kufungwa. Ni kwamba watu hao wote wanatafuta angalau yule anayeweza kuwasaidia, wapate chakula, wapate maji, wapate mahali pa kulala, wapate elimu, wapate masuala ya afya na mahitaji mengine ya kibinadamu i kwamba wao hawana nguvu ya kutekeleza mambo yao, lakini kwa sababu wanakokimbia, wanakimbia kutoka vita na wapo watoto ambao hata hawajui wazazi walipo. Eh, shirika la UNICEF likisema huenda wazazi wa wazazi wa watoto hao waliaga dunia. Kwa hivyo ni picha ya kurundikana katika mahema, picha ya kupanga foleni kutafuta angalau upate e posho, yaani upate ugali kwa maharagwe picha ambayo inakuelekeza ni ile picha ambayo mtu ni kama hana lingine la kufanya ila tu akae chini na tegemee asaidiwe, licha ya serikali kuweka mbinu kwamba labda kama una uwezo unaweza ondoka kambini na ukajitafutia lishe, lakini pia nje ya kambi kuna matatizo kama vile ukosefu wa chakula. Hivyo ni picha ya mahangaiko. Tenesi Bwire, uh, nashukuru sana kwa maelezo hayo. Lakini tulifanikiwa kuongea na mmoja wa wakimbizi ambaye yuko nchini Uganda kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, James Shunzu, ambaye yeye alikuwa na haya ya kusema kuhusu hali ya ukimbizi nchini humo, kitu ambacho tunashukuru Uganda. wakimbizi ambao wanaishi Uganda sana sana wanafurahia Uganda kwa sababu Uganda inachukua watu yote. Sisi kama wakimbizi inatuchukua kama waraia wa nchi, kwa namna ya kupewa ile uwezo ya kufanya kile ambacho unaweza fanya, isipokuwa havunje sheria ya nchi. Inatuchukua mzuri kwa sababu sisi ni wakimbizi ambao wanaishi hapa Kampala as urban refugee, tunaishi hapa mtaa, tunafanya kazi kufuatana na nguvu yako. Ukipata kazi una, unafanya kazi unalipwa mshahara yako jamaa yako, watoto wanasoma wanakula kila ambacho haunacho ni, ni, hauko kwa nchi yako. Lakini yingine, amani tuko nayo hapa Uganda, wanachungia amani mzuri. Tukiongea na wengine wakimbizi ambao wengine nchi mbalimbali, unasikia hapa Uganda, Uganda, Uganda kabisa. Tunashukuru government ya Uganda, nchi ya Uganda inashika wakimbizi mzuri. Sisi tunahitaji amani, hata tukiwa tuko nchi za nje za kigeni hatufurahie kwa sababu tunahitaji kuwa nyumbani. Nyumbani ni nyumbani mwako. Ukiwa nyumbani, nashikia kwanza ile raha ya kwamba uko nyumbani mwako, unafurahia na kuna vitu mingi ambayo unapata kwa sababu uko nyumbani kwako. Viongozi ambao tunaweza lomba watutafutie gisi amani, kuwe nchi zipate amani kusudi turudi nyumbani kwetu. Naam, shukrani. Uh, huyo ni James Shunzu ambaye ni mkimbizi lakini anaishi katika eh, mitaa ya nchi ya Uganda, haiko kambini. Sasa Kennesi Bwire, katika taarifa ambazo zipo zinaeleza kwamba Uganda ina wakimbizi kutoka nchi tano za Afrika, ingekuwa vizuri kututajia eh, hizo nchi, vilevile tufahamishe kuhusu maandalizi ya mkutano eh, mkubwa wa wakimbizi unaotarajiwa kufanyika hapo Alhamisi na Ijumaa ya wiki hii na kuhudhuriwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Sudan Kusini inaongoza katika idadi ya wa wakimbizi kila siku wanaingia sasa mia tano idadi ikiwa imepungua kutoka elfu moja takriban kila siku. Burundi ni mojawapo ya nchi ambayo raia zake wamo humu nchini, Somalia na vilevile usistaajabiki ukiambiwa Rwanda. Pia kuna Warundi ambao wameingia humu nchini, wanasifia nchi yao ya Rwanda kwamba kuna maendeleo, kuna amani, lakini hawataki kurejea nchini mwao licha ya kwamba yale ambayo yaliyafurusha kule, mapigano ya wenyewe kwa wenyewe hayapo tena, lakini wanasema hapa ndipo tunastahili kukaa, hatutakwenda popote. Hivyo idadi inakuwa ni ndefu ya wakimbizi, lakini Sudan Kusini, Kongo, Burundi, Somalia na Rwanda, hizo ndio nchi ambazo zinaongoza katika kuwa wakimbizi humu nchini. Alivyokuharifu huyo mkimbizi ni kwamba Uganda angalau inafueni kwamba inakuruhusu mikono yako ikulishe, lakini ila tu usihusike siku yoyote kwamba umevunja sheria, kama kupigana, kuingia nasilaha na silaha na mambo mengine. Hata iwe tu ile sheria ndogo ambayo imetungwa mtaani usiivunje; unapoivunja basi unakamatwa na unarudishwa nyumbani. Ukiangazia maandalizi hii leo, waziri msaidizi anayeshughulika na masuala ya wakimbizi ametoa matamshi ambayo kidogo yamekuwa yakiwalenga yakizilenga zile nchi ambazo wakimbizi wanatoka. Mse Chweru ameeleza waandishi wa habari kwamba ndiyo, Uganda imefungua milango yake kwa kila mtu anayekuja kama mkimbizi, ili mradi kweli ni mkimbizi, na ipo uhuru kumpatia kipande cha ardhi afanye shughuli zake, ipo uhuru kumpatia usalama, elimu, lishe na masuala mengine. Lakini viongozi wa nchi hizo imefika wakati waanze kuwajibika na kulisha na ku kuweza kuwalinda raia wake hususan, amekuwa moja kwa moja na kuwataja Sudani Kusini, akieleza kwamba Sudani Kusini, Kiir na Machar lazima wakae chini, wasikilizane kwake. Kabila amewaambia Kabila, Kinshasa siyo DRC nzima, uongoze DRC pamoja na Burundi, na hivyo maandalizi ndiyo yanaendelea, lakini kwa vile msukumo wao ni kwamba wanaegemea sana, ni ujumbe gani watakawowasilisha katika kikao hicho. Wanataka nchi zote ziwe dhabiti zichukue raiya wao. Asante sana uh, Kennesi Bwire. Na matarajio yapo mengi kwelikweli miongoni mwa wakimbizi kuhusu mkutano huu lakini, James C. Shunzu, pamoja kwamba wewe unatokea DRC na ili hali mkutano huu hasa unata, unatokana na kuongezeka mararufu kwa wakimbizi wa sudani kusini, ujumbe wako ni nini? Viongozi ambao wanakuja kusurulikia hiyo mambo ya ukimbizi, ujumbe ni ule ule wa kusema seme wajaribu usaidizi. Hata tukiwa hapa, sio kusema watu wote wiko na nguvu ya kufanya kazi, wapate gisi ya usaidia, uh, watu wakimbizi sana sana. Unaona hapa Uganda tunaishi, kuna watu wanahitaji wana usaidizi. Tukisema mambo ya, ya resettlement, kuchukua nchi ya tatu kwa sababu ya maisha hapa inashindikana au wapate hiyo usaidizi. Na kuna watu ambao wanahitaji kwenda nyumbani, ile nayo ni usaidizi ambao washurulikia kusudi watu warudi nyumbani kwao, wapate amani. Sana sana inchi ambazo ziko na vita. Tukisema, e, wakimbizi sana sana wako hapa ni wakimbizi kutoka inchi ya Kongo, kutoka inchi ya Somalia, kutoka inchi ya Sudani na inchi ya Burundi. Hawa sana sana ndio wakimbizi ambao wanahangaika sana sana kwa inchi za kigeni. Sasa washurikia amani kusudi watu warudi kwao. Nam na, sasa tuelekee moja kwa moja kwa mwanahabari wetu wa nchini Burundi Haidala Hakizimana. Haidala, japo Burundi kuwa ni nchi ambayo ina historia ya kuzalisha wakimbizi katika vipindi vitofauti, nayo pia ni mwenyeji wa wakimbizi, hebu tufahamishe hali ya wakimbizi nchini humo kwa sasa hiko, ikoje kwa muktasari nam. Kwa hakika kama alivyosema, Burundi ina wakimbizi waliotoroka nchi hasa kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano pale ulipoibuka mgogoro wa kisiasa lakini vilevile vile ina wakimbizi kutoka nje ya nchi ambapo tisini na tisa eh, ni raia kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kwa jumla idadi ya wakimbizi ni elfu sitini kutoka nje na wamepewa hifadhi katika kambi mbalimbali, ni kambi nne za hapa nchini ambazo nyingi ziko mashariki na mashariki mwa Burundi ni kambi ile, lakini vile vile kuna wakimbizi ambao wako hapa mjini Bujumbura. Ni wakimbizi ambao hawakuhifadhiwa katika kambi za wakimbizi, wanajikimu kimaisha kwa kufanya kazi mbalimbali mbali. Eh, wale walio katika kambi unapozungumza nao, unakwambia dhiki ya maisha ya kambini, mazingira mabaya, chakula ya kutotosha na huduma nyingine eh, ambazo hazitoshi, ambazo hazikizi, ikiwa ni elimu ikiwa ni upande wa makazi, ikiwa ni upande wa vyakula, wanasema kwamba sasa e, hali imekuwa duni, mazingira sio mazuri sana. Asante sana Haidala Hakizimana kwa kutupasha e, juu ya hali ya wakimbizi nchini Burundi. Na sasa tuungane na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa. E, George, tunafahamu siku si nyingi zilizopita ulitembelea kambi ya Nyarugusu iliyopo mkoani Kigoma. Hebu tueleze hali ikoje nchini uh, katika kambi hiyo ya Nyarugusu na wakimbizi, ni nini hasa ambacho anaeleza. Ili Nyarugusu ni miongoni mwa kambi chache zilizoko hapa Tanzania zikihifadhi wakimbizi kutoka Burundi na kaJamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ama hakika kuhusu kambi ya Nyarugusu iliyoko kaskazini mwa Tanzania huko Kigoma, ni kambi ambayo inakusanya wakimbizi kutoka mataifa kama Burundi, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kiasi kutoka eneo kama Somalia. Wakimbizi bado wanamiminika kwa kiasi kutoka Burundi, kutokana na hali ya mambo ya kisiasa iliyojitokeza katika siku za hivi karibuni. Lakini unapozungumza na wakimbizi hawa, matumaini yao wanangependa zaidi kuelekea katika nchi ya tatu, nchi ambazo wanadhani huko ndiko wanaweza wakapata ustawi bora zaidi. Wanazitaja nchi zilizoko eneo Marekani, Kanada Australia na mataifa mengine ambayo katika Sony, siku za usoni siku za nyuma zilionyesha nia ya kuwapokea wakimbizi. Na hili pia watakumbuka kwamba kwa sababu eneo hili linahifadhi wakimbizi mchanganyiko, na shirika la Umoja Mataifa, mpango wa chakula duniani, WFP limeanzisha utaratibu mpya. Utaratibu huu unatumika kugawa fedha, fedha hizi, fedha wakishazipata hawa wakimbizi wanakwenda kutafuta chakula kwa sababu uzoefu unaonyesha kwamba baadhi ya wa wakimbizi wana matatizo ya kiafya, wengine wajawazito, watoto. Kwa hiyo vyakula wanavyopata kambini vinakwenda kinyume na misingi ya kiafya. Kwa hivyo kutokana na hayo basi, huu ni mpango wa majaribio ambao unawapa fedha, wanakwenda kununua sokoni vyakula ambavyo vina vinakwenda sambamba na mahitaji yao. Asante sana. Basi, Joji Njogopa e, kwa undani ilifanikiwa kuzungumza na baadhi ya wakimbizi wa kambi ya Nyarugusu kuhusu hali ya kuishi kama mkimbizi na changamoto zake. Hapa kwenye matatizo ndio angalau sehemu ya kutulia, maana tunatoka kwenye matatizo mengi, vita, njaa. Tena hapa kambi ni hivo hivo, bora tungeta hata sehemu ambako tungetulia tunge kidogo tu angalawa na hata na amani. Sasa chakula ni kidogo, yaani chakula kinapanda bei sana. Ukienda kuingia sokoni hela yetu inaisha kwenye chakula tu, yeah, chakula yaani kinakuwa kidogo yaani hela inakuwa ndogo, kwa sababu chakula kimepanda bei sana. Yaani unga mnani mfuko wa sembe sasa hivi ile, ile kilo ishirini na tano iko kwenye arobaini na tano. Sasa ukipiga hesabu na watoto kununua ku, ku, ku, ku, na mboga unakuta hela inakuwa ndogo sana. Naam, ni moja kati e, ya wakimbizi ambao wapo katika kambi ya Nyarugusu iliyopo katika mji wa Kigoma nchini Tanzania. Na sasa moja kwa moja, kwa undani, inaelekea nchini Kenya ambapo mwanahabari wetu wa nchini Kenya, Kennedy Wandera. Hapo mwaka jana uh, Kennedy Wandera, mwanzoni na vilevile vile mwanzoni mwa mwaka huu, mjadala mkubwa katika masuala ya wakimbizi nchini Kenya ilikuwa ni kufungwa kwa kambi kubwa ya wakimbizi duniani ya Dadaab. Shauri hilo lilitangazwa na serikali ya Kenya, licha baadaye kubatilishwa, licha ya serikali ya Kenya ikionyesha adhma na umuhimu wa kuifunga kambi hiyo. Sasa, hali ya wakimbizi hapo Kenya kiujumla ikoje, Kennedy Wandera? Uh, asante sana Eid. Kwa kweli ni, ni swali ambalo li, swali ambalo limekuwa na utata zaidi, hata serikali imeonekana kuteleza kidogo, hususan kutokana na ule msukumo wa kimataifa kwamba walikuwa na nia kuweza kuwarejesha makwao hao wakimbizi na pia nieleze kwamba Kenya ni mojawapo ya nchi ambazo, ambazo uh, zina wakimbizi wengi na Kenya sasa ina wakimbizi kutoka nchi kumi nchi hizi zikiwa ni Eritrea, Somalia, Sudani Kusini, Ethiopia, uh, Congo, Sudan, Burundi, Uganda na Rwanda. Na Rwanda na swala ambalo sasa hivi linapigiwa lina uh, darubini sana ni idadi ambayo imeongezeka sana ya wakimbizi kutoka wenye uraia wa Sudani Kusini ambao wameongezeka zaidi ya laki moja maanake wengi wanaeleza kwamba huenda vikawa ni vile vita ambavyo viliweza, ambavyo vimekuwa vikiendelea katika nchi hiyo. kwa hivyo Uh, Kakuma bado Kakuma ni ni, ni mojawapo wa kambi ambazo zimeendelea kuhifadhi hawa wakimbizi pamoja na dada na maeneo mengine humu jijini Nairobi, lakini serikali ilieleza hapo awali kwamba ina mfumo wa kuweza kuwarejesha wakimbizi hao makwao, lakini bado hili linatekelezwa katika uh, njia ambayo labda inaonekana kuna utaratibu fulani ambao unafuatiliwa na serikali na uh, hili shirika la kimataifa la wakimbizi. Na, japokuwa Kenya ni mwenyeji wa wakimbizi wengi kutoka nchini Somalia, e, na kama alivyobainisha hapo Kennedy Wandera kwamba zipo nchi nyingi tu ambazo zina e, wakimbizi katika nchi ya Kenya. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vimesababisha Wasomali wengi kukimbia nchi hiyo na kuwa na idadi kubwa kabisa ya wa wakimbizi kutoka nchi hiyo. Lakini pia lipo kundi la Wamakonde ambao e, kwa siku nyingi sana walikimbia kutoka nchini Msumbiji, na kwa muda mrefu kundi hili limeishi kwa hadhi hiyo licha ya kwa sasa serikali ya Kenya kutoa vyeti vya uraia na kabila hilo kutambulika rasmi miongoni mwa makabila ya Kenya. Kwa undani ilifanikiwa kuzungumza na vijana ambao ni wa makonde waliozaliwa eh, na mwingine aliishi hapo akiwa eh, amefika akiwa na umri mdogo kabisa wakati wazazi wao walipofika katika nchi ya Kenya kama wakimbizi. Naitwa Esther Thomas, niko na miaka ishirini saa hii. Nizaliwa kwa Leino. Najivunia kuwa Makonde wa Kenya si wa Msumbiji. Hakuna babu yangu wala nyanya yangu ama watoto wa Kimakonde. Ikifika KCPE time ndio watu hupata shida, sababu watu ambao tutoe birth certificate. Some of us kama mimi sina birth certificate, nitaitoa wapi? Kwa mfano wao, wenzetu ambao tunaishi nao hapa, wananichukulia tu kama mtu wa Kenya Msumbiji. mm -hmm. kwenye pia sijui vile kulivyo, so mtu ukikuja ukiniambia mimi ni Msumbiji Sijui nitakujibuje eh. Mi naitwa Moses Njas Agostino na ni mkazi wa Malalani kule sehemu za Ukunda. Hivi navyojihisi kwamba najihisi ni Mkenya kwa sababu nimezaliwa Kenya, nimesomea Kenya, Kenya na najivunia kuwa Mkenya kwa sababu nimeishi hapa toka utoto wangu na bado naendelea kuishi. Kupata kitambulisho hata wakati huu naweza kufanya mengi zaidi mazuri ambayo yanaweza kunifaisha maisha yangu Unaniita mgeni na wakati mimi nimezaliwa hapa, na fahamu chochote kile, chochote ninachokifahamu ni kitu ambacho kiko hapa tayari, sifahamu kile ambacho kinatoka nje hapa. Naam, ni vijana wawili hao ambao e, wamezaliwa kutoka katika kundi la e, kabila la Makonde ambao hivi sasa limetambulika rasmi nchini humo, kwani rais wa Kenya Uhuru Kenyatta E, siku si nyingi zilizopita alitoa vyeti rasmi na kulitambua kabila hilo kama miongoni mwa makabila ya nchi ya Kenya. Kwa undani, sasa inaelekea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wakimbizi wanalalamika kwamba, e, hali ni duni ya kimaisha huko katika maeneo wanayoishi, na wakiomba usalama urudi kwenye vijiji vyao ili waweze kurudi e, katika maisha yao ya kawaida hata ya, ya DRC kwamba licha ya baadhi ya maeneo yake kuwa na ghasia za hapa na pale na kuwepo kwa mapigano e, ni mwenyeji wa wakimbizi wengi kutoka nchini Sudan Kusini, Burundi, hata Rwanda e, na Afrika ya Kati ambako wako eneo la mashariki na wengine wakiwa e, hawatambulikani. Sasa mwanahabari mwana wetu Auster Malivika, yeye ametuandalia ripoti juu ya hali ya wakimbizi nchini humo na anatupasha haya. Baadhi ya wakimbizi ambao tumekutana nao katika kambi ya Mugunga magharibi mwa muji wa Goma wasema kuwa hali yao ni duni, kwani kambi yao hakuna chakula, maji, dawa pamoja na usaidizi mwingine. Bo mimi jina yangu niitwa kwa jina la Basimazikitimaona sle shida zenye ziko umu ni shida maake ni ukosefu ya dawa, hatuna baele wa mai maake mai umu siepeke tunajihuzia, na ni wakimbizi hakuna pesa za kusema tuuze mai umo. Kuna shida za mtu anayekufa, hatuna mbao za kutengeneza serke ya kuzika kitu yenyumbaye ya ya inaacha, aturudie kwetu mahali kwetu, vita zingali watu wanaendelea kimbia. Kuna watu wanaozaliwa ndani ya kambi na kuishi hapo, ila hali ikiwa M iaagombaa wakati ulikuwa nagombana na miaka na, na na na na kumi na kenda, sasa hapa niko na miaka makumi mbili na saba. Na uko ndani ya kambi? Niko ndani ya kambi. Hali ya maisha ndani ya kambi, kambi iko mbaya sana kwa kuwa kule ku village tulikuwa na lima tunaenda kwa masomo lakini watoto wa kambi, wa kambi na wa mama na wa baba hawafanyi chochote Maetunezi omba guvernema yetu yetu ambayo inatuhudumia ina, inatia securite mu zone de retour kule ku mavilage kumusa tunarudia. Hata hivyo, tumezungumza naye Placide Nzilamba, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu Kivu Kaskazini, ambaye asema wengi wamechukua vitambulisho vya Kongo japokuwa ni wakimbizi na sio raia wa Kongo. UNHCR ifanye yote iwezekanavyo ili watu hao wajulikane ni wakimbizi ngapi, wanatoka wapi na wanakaa wapi, kwa sababu mpaka leo wale ambao walitoka Rwanda hatujui wana wanastati gani humu, na tunaooga kama watu hao pia wamechukua kadi za za wachaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilianza kufunga kambi nyingi hapa Kivu Kaskazini, ikiomba wakimbizi warudi kwenye vijiji vyao, kwani operesheni za kijeshi zimemaliza wazi. Wakati guverneme nasema, turudie na watu kule, bangali wanakimbia, tunakosa ni nini? Guverneme ilete usalama kwetu kisha leta usalama kwetu nipate jinsi ya kuturudisha. Jina langu naitwa kwa jina la Bazimaziki Timana Jisile, kiongozi wa kambi Mgunga tatu. Wakati huo huo, wakimbizi kutoka Burundi waliyeko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo waomba kutambuliwa kama wakimbizi na shirika la Umoja wa Mataifa UNCR. Wakimbizi hao wamekuwa wakiandamana kila mara kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa wakiomba wasaidiwe na wengine kurudi katika nchi yao. Kongo imekuwa na wakimbizi wengi kutoka Afrika ya Kati, Burundi pamoja na Rwanda ambao wako kwenye misitu, wengi wakiwa hawana vitambulisho. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukrani kabisa Oser Malivika. Na ujumbe wa leo ni kwamba nchi zinazozalisha wakimbizi vilevile vile ni nchi ambazo ni wenyeji wa wakimbizi kutoka hapa. Katika meza ya kwa undani, mimi naitwa Idi Ligongo, na kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea taarifa na ripoti mbalimbali juu ya siku hii ya wakimbizi duniani tunasema asante sana kwa wewe kuweza kutusikiliza kwa siku hii ya leo, na tukutane hapo kesho katika kwa undani.