Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo ya leo. Hii ni Juni 21, siku ya Jumatano mwaka huu wa 2017. Karibu sana Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa mrembo wa Tanzania aliyeshiriki Miss World atoa wito kwa waandaaji wa shindano hilo kwa upande wa Tanzania kujiandaa mapema, nam msikilizaji. Na vilevile vile, katika habari nyingine, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadam aitaka Kongo kushiriki katika uchunguzi huru wa ukiukwaji wa haki za binadamu huko Kasai. Ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji. Baada ya muda mfupi, Mkamiti Kibayasi atakusomea habari zaidi za dunia. Raia mmoja wa Sudan Kusini, Albin Kolehe, alimwangalia mtoto wake wa kiume wa miaka minne akifariki akiwa mikononi mwake. Yeye na familia yake ni miongoni mwa maelfu ya watu ambao walikimbia wimbi la mapigano katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan Kusini na kujikuta wakiwa wanaishi kwenye kambi moja karibu na mpaka wa Sudan. Ripoti mpya ya Amnesty International inasema vikosi vya Sudan Kusini vilichoma moto nyumba kati ya mwezi Januari na mwezi Mei na kuwa raia na kulazimisha maelfu ya watu kama Kolehen kutoka kabila la walio wachache la Shiluk kukimbia eneo waliloishi. Ufaransa na Marekani walisema jana kwamba wamefikia makubaliano juu ya azimio la Umoja wa Mataifa ambalo linakaribia kupelekwa kwa vikosi vya wanajeshi 5 kwenye mataifa matano yaliyopo eneo la Sahel barani Afrika kupambana na ongezeko la kitisho kutoka kwenye kundi la wenye msimamo mkali. Rasimu ya mwisho iliyopatikana na shirika la habari la Press AP ilionyesha majimbo kadhaa ambayo Marekani ilipinga hivi sasa hayawezi kuwa chini ya vikosi vya kijeshi hayatakiwi kupatiwa kikosi hicho na hayajamwomba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuja na pendekezo kwa ajili ya kusaidiwa fedha kwa vikosi hivyo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipanga kupiga kura leo Jumatano asubuhi, na Marekani inatarajiwa kushiriki. Vikwazo dhidi ya Urusi vitaendelea kuwepo hadi wakitoka nje ya mashariki mwa Ukraine, alisema msemaji wa ikulu ya Marekani, White House, Sean Spicer, wakati rais wa Ukraine alipotembelea White House hapa mchini. Tutaendelea kuweka vikwazo juu ya Rusia na tunaamini kwamba ni sehemu ya Ukraine, na hivyo basi vikwazo hivyo vitaendelea kuwepo, alisema Spicer. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko alijitangazia kufaulu kutokana na matokeo ya mazungumzo ya White House hapo jana Jumanne, akielezea marekani kuwa ni rafiki wa kweli katika uungaji mkono mkakati wa kiev kamati ya uchunguzi ya senet leo jumatano itajadili jinsi gani russia ilijipenyeza katika mfumo wa uchunguzi mkuu hapa nchini mwaka jana na kuona ni jinsi gani kitendo hicho kinaweza kuzuiwa mwandishi wa sauti amerika michael bowman anatuarifu katika ripoti inayosoma hapa studio na mwenzangu mery mgawe Jopo hilo litasikiliza maelezo kutoka kwa wataalamu wa uhalifu wa mitandaoni au cyber security na maafisa wa kijasusi wa FBI na wizara ya mambo ya ndani pamoja na maafisa wa uchaguzi wa serikali na mwakilishi wa majimbo yote hamsini ya Marekani, maafisa ambao wana ujuzi wa kusimamia uchaguzi. Mwenyekiti wa kamati hiyo ni Republican Senata Richard Burr anasema tunajaribu kuangalia njia zote, ni jinsi gani Russia iliweza kuingilia hadi kiwango cha serikali. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwenye vyombo vya habari, wachunguzi wa serikali hivi sasa wanaamini kwamba Russia waliingilia upigaji kura na mfumo wa uchaguzi mkutano wa leo utakuwa tofauti kidogo na ule wa wiki zilizopita, ambapo mkurugenzi mkuu wa zamani wa FBI James Comey, mwanasheria mkuu Jess Session na maafisa wa juu wa FBI walijadili kwa kina na kuulizwa maswali kuhusu vitendo na hatua za rais Donald Trump na uhusiano wowote na Russia na wajumbe wa karibu na rais. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Waendesha mashtaka wa Marekani wamemfungulia mashtaka mchumi mmoja, raia wa Bangladesh anayefanya kazi kwenye Umoja wa Mataifa mjini New York kwa shutuma za kumtesa mfanyakazi wa ndani. Hamidul Rashid alikamatwa jana Jumanne na kuwa ofisa wa pili kutoka Bangladesh aliyefunguliwa mashtaka huko New York katika muda wa siku nane kwa mujibu wa malalamiko. Rashid ambaye anatambuliwa kama mkurugenzi wa programu kwenye programu ya maendeleo katika Umoja wa Mataifa huko Manhattan awali aliwasiliana na mhudumu kumlipa dola mia nne na ishirini kwa mwiki na kuwasilisha makubaliano hayo kwa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa ajili ya mtu huyo kupatiwa viza. Kaimu mwanasheria wa Manhattan John Kim alisema Rashid badala yake alitumia nguvu aliyonayo na uamuzi wa kikatili kumlipa mfanyakazi huyo fedha ndogo sana ambayo haipo kwenye mkataba. Pentagon imethibitisha kifo cha mmoja wa kiongozi anayeongoza itikadi za kundi la Islamic State IS katika shambulizi la ushirika lililofanyika mwishoni mwa mwezi uliopita. Turk al Binali, kiongozi wa kundi la ugaidi, pia anajulikana grand mufti, aliuawa Mei 31 katika shambulizi la anga huko Mayadin nchini Siria, msemaji wa Pentagon captain Jeff Davis aliwaambia waandishi wa habari jana Jumanne. Al Binali alikuwa katikati ya mji wa Mayadin kutoa mafunzo kwa wapiganaji wa kigeni kwa Islamic State IS, na alikuwa karibu na kiongozi wa Aisi Abubakar al Baghdadi. <tune> unasikiliza matangazo ya kumekucha kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc matangazo haya unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com vilevile tunapatikana katika facebook na twitter naam msikilizaji na msikiliza, jida, habari iliyochukua uzito wa juu asubuhi ya leo kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba kamishina mkuu wa umoja wa mataifa katika masuala ya haki za binadamu ametoa wito kwa kuwepo kamati huru ya kimataifa itakayochunguza ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na unyanyasaji uliotendwa katika mkoa wa Kasai nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo ametoa wito huo katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huko Geneva. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa studio na mwenzangu Mery Mgawe. Mwezi uliopita kamishna wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya haki za binadam, Zaid Rad Al Hussein, aliipa mamlaka ya Kongo hadi Juni nane kuungana na tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa ili kuwafikisha wachochezi wa ukiukwaji wa haki za binadam katika mkondo wa sheria. Mamlaka za Kongo zilipuuzia wito huo. Hivi sasa kamishna mkuu anatetea hoja yake kulitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupelekea tume huru ya kimataifa kuchunguza hali hiyo huko Kasai. I will also Can... pia nitaendelea kuwa na mawasiliano na mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Uchunguzi huu wa kimataifa unaweza kupata maelezo na kuwagundua watu binafsi waliohusika na vitendo hivyo. Kwa kuwafikisha katika mkondo wa sheria, tunaweza kuzuia uhalifu huu kuingineko nchini DRC. Umoja wa Mataifa umeripoti hali ya kuporomoka haki za binadamu katika mkoa wa Kasai tangu mwezi Agosti mwaka jana Wakati huo huo ndio ambao mkuu wa kundi la kikabila aliuawa na polisi na wanajeshi. Tukio hilo lilisababisha visa vya kujibu mashambulizi baina ya kundi la kamau ina nsapu na vikosi vya usalama vya serikali zaidi. Anasema wakimbizi kutoka Kasai wameiambia Umoja wa Mataifa kuwa kuna visa vingi vinavyoendelea kufuatia ghasia zilizosababishwa na wamgambo wa Banamura dhidi ya raia kutoka makundi ya kikabila ya Luba na Lulua Huku kukiwa na ripoti zinazosema mamia ya wanavijiji wamepigwa risasi na kuchomwa moto hadi kufa. Ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na, na wanajeshi wenyewe ni pamoja na mauaji na ubakaji, umeripotiwa wakati wa operesheni dhidi ya wamaimai wanaotuhumiwa kudhibitiwa na kundi la kikabila la Kamuina Nsapu. Kamishna mkuu pia alishutumu kundi hilo la Kamuina Nsapu kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Pia anasema wanamgambo wanashutumiwa kufanya mauaji kiolela, kuwalenga wanajeshi na polisi, maafisa wa serikali na hata raia, wakitumia wanajeshi watoto walio chini au umri wa miaka saba. Zaidi anasema mamlaka za Kongo zina kazi ya kulinda watu wake na wale wanaokiuka haki za binadamu lazima waadhibiwe. Waziri wa DRC Marie Ange Mushobekwa, anayeshughulikia haki za kibinadamu, amesema nchi yake itaendelea kushirikiana na ofisi ya kutetea haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, mwenzangu Mkamiti Kibayasi ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mkwe wa kiume wa rais wa Marekani Donald Trump, Jared Kushner, ambaye pia ni mfanyakazi mwandamizi katika ikulu ya Marekani, White House, amekuwa gumzo huko White House wiki hii akizungumzia jukumu lake mbele ya mkusanyiko wa wakurugenzi wa teknolojia na kuongoza kazi nyeti za kidiplomasia kwa Mashariki ya Kati. Kushna mwenye umri wa miaka 36 alikuwa karibu na rais Trump muda wote wa kampeni za kisiasa mwaka jana, ambapo yeye na familia yake walihamia hapa Washington DC katika siku za kwanza za utawala mpya, lakini hivi sasa amezidi kusonga mbele kwenye ulingo wa kisiasa akiongoza baadhi ya wa wakosoaji wa Trump kupendekeza jambo hili huenda ni jaribio la kupindisha mvutano kutoka matatizo ya kuvuja na ya kisheria ambayo yameukumba utawala huo hivi sasa. Maafisa wa Belgium wanasema wamezima shambulizi la ugaidi jana Jumanne, wakati vikosi vya usalama vilipomfyatulia risasi mtu mmoja kufuatia mlipuko mdogo uliosababisha moto. Msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali kuu, Eric Van Devers, alisema wanajeshi walimzuia mshukiwa kwenye eneo la Central Station haraka baada ya mlipuko. Aliongeza kwamba mtu huyo alikufa. Msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali kuu alisema tukio hili linaangaliwa kama shambulizi la ugaidi. Hakuna mtu yeyote aliyejeruhiwa kwenye tukio hilo lililotokea majira ya saa tatu usiku kwa saa za huko, zaidi ya mshukiwa aliyehusika. naendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na tukielekea huko tanzania tukio la jeshi la polisi jijini dar es salaam kutawanya watu wenye ulemavu walioandamana mwishoni mwa wiki wakitumia nguvu na mabomu ya machozi watetezi wa haki binadamu wamejitokeza kulaani tukio hilo mwandishi wetu dina chale anatuarifu zaidi kutoka dar es salaam Jijini Dar es Salaam, watetezi wa haki za binadamu kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu na Taasisi ya Haki za Binadamu na Maendeleo ya Kiuchumi kwa Watu Wenye Ulemavu wametoa siku saba kwa jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam na mkuu wa jeshi la polisi nchini kuomba radhi watu wenye ulemavu kwa madai ya udhalilishaji uliotekelezwa na maafisa wake kufuatia tukio la polisi kuwatawanya watu wenye ulemavu kwa kutumia mabomu ya machozi mwishoni mwa wiki. Katika tukio hilo la Ijumaa, Juni 16 mwaka huu walemavu waendesha bajaji 40 waliwekwa ndani kuanzia saa mbili asubuhi mpaka saa 11 jioni katika kituo kikuu cha polisi jijini Dar es Salaam kwa kile kilichodaiwa kuandamana bila ya kibali, ambapo pia bajaji 79 zilikamatwa. David Nyendo ni mkurugenzi mtendaji taasisi ya haki za binadamu na maendeleo ya kiuchumi kwa watu wenye ulemavu kwamba jeshi la polisi liache matumizi ya nguvu kubwa iliyopitiliza yatakayoweza kuhatarisha usalama wa kundi la watu wenye ulemavu na raia wa kawaida, kwani kufanya hivyo ni kuvunja misingi ya utoaji wa haki. Jeshi la polisi kama chombo cha usalama wa raia lijielekeze katika kuhakikisha usalama wa raia na kutumia weledi na maarifa ya kipolisi katika kutekeleza majukumu yake bila kuathiri haki za raia. Pili, kwamba ndani ya siku saba jeshi la polisi kanda, kanda ya Dar es Salaam na mkuu wa jeshi, jeshi la polisi kwa namna yoyote ile itakayoona vema, lijitokeze hadharani kuwaomba msamaha watu wenye ulemavu na taifa kwa ujumla, kwa kitendo cha udhalilishaji kilichotekelezwa na maafisa wake, na kwamba kinyume cha hapo, hatua zingine za kisheria zitachukuliwa dhidi ya jeshi hilo, ikiwa ni kuwa kuifikisha jeshi hilo mahakamani naye kaimu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Anna Henga amesema kitendo cha kutumia nguvu kubwa kwa watu wenye ulemavu kinakiuka sheria pamoja na stahiki za watu hao kama binadamu wengine. Kundi la watu wenye ulemavu ni moja kati ya makundi maalum katika jamii yetu linalohitaji na kuwekewa ulinzi kwa mujibu wa sheria za jamhuri ya muungano wa Tanzania, mikataba ya kikanda na kimataifa, bado wanastahili heshima eh, eh, na utu wao kama binadamu wengine. Kwa hivyo basi kitendo cha kuwapiga kuwaburuza, na kuwadhalilisha na kuwaharibia nyenzo wanazotumia kutembea ama kusapoti shughuli zao za kila siku, ni matumizi mabaya ya nguvu na mamlaka dhidi ya kundi hilo yanayohatarisha usalama wa watu wenye ulemavu. Kitendo kilichofanywa na jeshi la polisi dhidi ya watu wenye ulemavu ni kinyume na kifungu cha nne cha sheria ya watu wenye ulemavu ya mwaka elfu mbili na kumi kanuni za msingi juu ya watu wenye ulemavu na haki zao. Pia ifahamike kwamba watu wenye ulemavu kwa muktadha huo huo wanawekewa kinga dhidi ya mateso kwa nafasi yao kama kundi maalum kama binadamu wengine. Wakati huo huo, chama cha walemavu waendesha bajaji mkoani Dar es Salaam kimeziomba mamlaka zinazohusika mkoani humo kuwawekea vituo maalumu vya kushushia abiria ili waondokane na kero ya kusumbuliwa na askari polisi kama ilivyotokea mwishoni mwa wiki iliyopita. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Mwaka maelfu ya watu katika nchi za Afrika Mashariki wameendelea kupoteza maisha yao na wengine hata kuwa vilema kutokana na ajali za barabarani, na licha ya mengi kuzungumzwa kuhusiana na ni nini kinachosababisha ajali hizi na njia zipi za kuzizuia, ajali hizo zimeendelea kila uchao na nyingi zake hata bila kuripotiwa na vyombo vya habari. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa wiki yote hii, kuanzia Jumatatu, inakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu ajali za barabarani katika eneo la Afrika Mashariki. Utayapata mengi katika matangazo yetu ya alfajiri, jioni na hata wikendi. Jiunge nasi tukitathmini jinsi ya kuzuia, kudhibiti na hata kusitisha ajali hizo zinazoleta hasara na madhara makubwa kwa waathiriwa na nchi husika. Naam, ni peke yake utapata makala hiyo katika matangazo yetu ya VOA Swahili. Dunia imeadhimisha siku ya wakimbizi duniani hapo jana kwa matukio mbalimbali. Uganda, inayofahamika kwa kuhifadhi wakimbizi wengi kutoka nchi mbalimbali za Afrika na hasa Sudan Kusini, sasa inaanza kuelemewa na harakati hizo. Wiki hii Uganda inasimamia mkutano wa kujadili maswala ya wa wakimbizi hapa. Mwandishi wetu wa Kampala anatuarifu e, picha kamili ya wakimbizi nchini humo. Bwire, tupe picha kamili sasa. Ni picha ambayo unapotembelea katika kambi ya Bidibidi ambayo ni kubwa zaidi, karibu inafikia hiyo ya Dadabu kando na kambi nyingine karibu sita hivi, manake sahizi ni kambi saba zote zinaelekea kufungwa. Ni kwamba watu hao wote wanatafuta angalau yule anayeweza kuwasaidia wapate chakula, wapate maji, wapate mahali pa kulala, wapate elimu, wapate masuala ya afya na mahitaji mengine ya kibinadamu. Si kwamba wao hawana nguvu ya kutekeleza mambo yao, lakini kwa sababu wanakokimbia, wanakimbia kutoka vita, na wapo watoto ambao hata hawajui wazazi walipo, eh, shirika la UNICEF likisema huenda wazazi hao wazazi wa watoto hao waliaga dunia. Kwa hivyo ni picha ya kurundikana katika mahema Picha ya kupanga foleni kutafuta angalau upate e posho, yaani upate ugali kwa maharagwe. Picha ambayo inakuelekeza ni ile picha ambayo mtu ni kama hana lingine la kufanya ila tu akae chini na tegemee asaidiwe, licha ya serikali kuweka kwa mbinu kwamba labda kama una uwezo unaweza ondoka kambi na ukajitafutia lishe, lakini pia nje ya kambi kuna matatizo kama vile ukosefu wa chakula. Hivyo ni picha ya mahangaiko. Kenes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0 1 maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Kwa la vijana msikilizaji na leo, katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na Miss Tanzania mwaka 2016 Diana Edward na kutaka kujua uzoefu wake na yale aliyopitia kabla na baada ya mashindano hayo, na anaanza kueleza yaliyotokea baada ya kurudi nchini Tanzania alipomaliza kushiriki Miss World 2016, mashindano yaliyofanyika MGD Grand National Harbor nje kidogo ya Washington DC. Nilipata mapumziko ya almost like two months kwa sababu sikuwa sawa in term of health psychology, sikuwa sawa. Baada ya hapo, nikaanza uh, kufanya harakati za kurejista kampeni yangu ya dondosha wembe, na imechukua muda mostly. Before ile kampeni kuwa rejista, nilikuwa nafanya kwenye kampuni ya inaodili na mambo ya usalama oh, barabarani. Tuko tuna promote, tunatoa elimu kuhusu mambo ya usalama barabarani. So, tunafanya different activities. Pakitokea event yoyote ambayo inahusiana na mambo ya kijamii nilikuwa nahudhuria, lakini sana sana ni kuhusu masuala ya usalama barabarani kupitia kampuni ya Trans Event ambao wana application ya makini ya kusaidia kupiga vita ajali za barabarani. Kwa hiyo ndo hicho kitu most nilikuwa e nafanya. Kitu kingine nilikuwa nafanya uh, nasimamia uuzaji na ununuzi wa vyakula vya protein ya, ni kampuni ya Chicken Boss. Ambayo iko chini ya kampuni ambayo anafanyia kazi, kwa hivyo ndo vitu ambavyo mlikuwa mnavifanya after kutoka Miss World. Sawa kabisa. Sasa baada ya Miss World mengi ambayo umekuwa ukiyafanya hapo nchini Tanzania, najua kuna vijana wengi ambao wanakutazama na wanasema wamepitia changamoto nyingi mpaka kuweza kufanya hii kazi yeah. Pengine kitu ambacho utawaambia wale ambao wanakuja sasa kwenye haya mashindano ya Miss World katika miaka inayofuata nini wayaangalie na nini wawe makini nayo kabla ya kuja huku au kwenda kwenye mashindano ppote itakapokuwaaa. um, kwa changamoto nyingia changamoto nyingi kwa sababu ya Tanzania hawanaashindano mi nilishindaakun. miwaiyo wafanye mashindano kwanza, kwa wa, kwa mapema kwa hivi hawajaanza nawaa kupeleka mremo mwezi wa kumi mashindano yatakuwa yaanze hata mwezi wa pili ili wale warembo wapate mrembo wapate muda wa kujiandaa zaidi ya miezi minne, mi, mitano kama nchi za wengine, kama mfano Miss Rwanda ameshaanza kujiandaa Miss World. Kwa hiyo wawe well prepared kwenye mchemo mashindano na pia kabla wajaenda Miss World, wawe na hela ya kutosha ambao nisema pocket money hata wapate free flight kwamba wawe waende na, na kurudi bila kushajua mizigo ala kushajua vitu vingine. Uh, kwa hiyo wawe supported kwa kweli. Kwenye hayo mashindano na wajiandae kwa muda unaohitajika, na waende na projekti nzuri sana. Na vilevile vile kuna swala ambalo pengine linaendelea kwa sasa katika mashindano haya e, na wewe ambao ungependa kusema labda kitu ambacho ni kizuri, umejifunza kitu ambacho pengine kina ugumu katika haya mashindano, hasa ukija maswala pengine sio tu ya kuvaa. Kuna maswala mengi ambayo unatarajiwa ufanye ukiwa kwenye haya mashindano. Kwanza kabisa, kwenye haya mashindano ni magumu kuliko ki mashindano yoyote nadhani Tanzania, kwa sababu kwanza huwezi ukashinda bila kutokuwa na talent. Maana mimi nikiangalia histori yangu, nilipoanza uh, mashindano ya Ubungo nilifika na moja talent, nilikuwa kwanza kwenye talent. Nilivyoingia Kinondoni nilikuwa wa pili kwenye talent. Nilivyoingia Miss Tanzania nilikuwa watatu kwenye talent. Kwa hiyo mimi to zote kwenye talents niligia top 5. Hiyo ni, ni kitu kimoja ambacho kinifanya nishinde. Katika ukiwa mrembo lazima uwe uwe natural. Sio lazima uwe mweusi. Unaweza kuwa mweupe lakini usio umejibleach ngozi yako na pia uweze kuongea. You know confidence is everything. Watu wengi wana lack confidence. Unaweza je kwa unaweza unaweza kuongea mbele ya watu elfu kumi, watu elfu kumi na tano. Hicho kitu ni muhimu sana kwa mtu yote unaposhiriki. Confidence is very important. Ukija kuangalia how do you work. Yaani, unatembeaje na ile kato, unatakiwa utembee vizuri, kwa sababu ile ni unatakiwa mtu akiona aseme this is miss Tanzania. So mtu akiona aseme eh, miss gani huyo aju kutembea? Unatakiwa ujue kutembea vizuri, huwe na nidhamu. Mrembo yoyote anatakiwa awe na nidhamu, wengi wanakosea hapo. So unasema, unapeperusha bendera ya Tanzania lakini huna nidhamu, miss, una destroy um, unakuwa destroy ile brand ya Miss Tanzania na Tanzania kwa ujumla. So mrembo anatakiwa awe na nidhamu. Tatizo la warembo wengi wakishashika title wanaanza kuwa na scandals mbalimbali, kwa hiyo hizo hazitakiwi. Alafu being fake is not allowed. Unajua, kuna mtu anaikiwa anakuwa fake, anajifanya anay, yuko mtakatifu sana. Baada ya kutoka hapo, anaanza kuluza, anaonyesha true color yake. Hiyo haitajiki. So as a beauty queen, anatakiwa kuwa real anatakiwa kuwa na nidhamu, anatakiwa kuwa smart kichwani, anatakiwa kuwa na confidence, anatakiwa kujua kutembea vizuri, anatakiwa awe amemaintain rangi yake aliyozaliwa nayo, anatakiwa ajue urembo in general, na pia anatakiwa kuwa na talent. Bila talent huwezi ukafika mahali. Kwa hiyo pia awe anamwomba Mungu na ajiendee vizuri kisaikolojia, na apate ruhusa direct from wazazi, kwa sababu wazazi wa Tanzania wakisikia mambo ya urembo, mostly wanakuwa wanaya hawayakubaliani nayo. Lakini wazazi pia wawepo wa, wa, supportive kwa kwa, mtu alioenda kushiriki. <music> Ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha vijana. Ni Mis Tanzania wa mwaka elfu mbili kumi na sita Diana Edward akizungumza uh, nasi kutoka Dar es Salam, Tanzania. Basi msikilizaji, matangazo yetu unaweza kufuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Baadaye katika matangazo yetu ya jioni, tutakuwa na kipindi cha afya, na hivi leo basi napenda ni kudokeze tu kwamba leo tutazungumzia kuhusu ugonjwa wa sicosel. Jumatatu uh, ilikuwa ni maadhimisho rasmi ya siku ya sikoseli duniani, na mwandishi wetu wa Nairobi eh, salma muhamed, atatuletea taarifa hiyo. Hali kadhalika miri mgawe. Basi kesho, siku ya Alhamis, msikilizaji wa sauti Amerika kwa njia ya redio, usikose kusikiliza kipindi cha matukio Afrika ambacho kinakupa habari muhimu zilizotokea kwa wiki nzima barani Afrika. Vilevile vile, vile tunakukumbusha pia usikose kusikiliza vipindi vyetu kwa njia ya televisheni ambapo vinapatikana kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Sikiliza Washington Buro ukiwa naye Emeri Mgawe, hali kadhalika maswala ya burudani, zulia jekundu ukiwa nami Mkamiti Kibayasi. Na vilevile Mkamiti, si vibaya kuwakumbusha kwamba Washington Buro kwenye televisheni ya Star TV kule Mwanza, basi unaweza kusikiliza a Ijumaa eh, muda wa saa kumi na mbili kati ya saa kumi na mbili pale asubuhi na saa moja. Basi hivi sasa baada ya dakika chache mwenzangu Mkamiti atakusomea muktasari wa habari. Raia mmoja wa Sudan Kusini, Albin Kolehe, alimwangalia mtoto wake wa kiume akiwa na umri wa miaka minne akifariki akiwa mikononi mwake. Yeye na familia yake ni miongoni mwa maelfu ya watu ambao walikimbia wimbi la mapigano katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan Kusini na kujikuta wakiwa wanaishi kwenye kambi moja karibu na mpaka wa Sudan. Ufaransa na Marekani walisema jana kwamba wamefikia makubaliano juu ya azimio la Umoja wa Mataifa ambalo linakaribisha kupelekwa kwa vikosi vya wanajeshi elfu tano kwenye mataifa matano yaliyopo eneo la Sahel barani Afrika ili kupambana na ongezeko la kitisho kutoka kwa wenye msimamo mkali. Vikwazo dhidi ya Rusia vitaendelea kuwepo hadi wakitoka nje ya mashariki mwa Ukraine, alisema msemaji wa ikulu ya Marekani, White House, Sean Spicer, wakati rais wa Ukraine alipotembelea White House Marekani. Tutaendelea kuweka vikwazo juu ya Rusia na tunaamini kwamba ni sehemu ya Ukraine, na hivyo basi vikwazo hivyo vitaendelea kuwepo, alisema Spicer. Tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki matangazo ya leo, studio nilikuwa naye naita Mkamiti Kibayasi, mwelekezi wa matangazo yetu ni Dodonchibairo, mimi msimamizi ni Mery Mgawe. Tuwatakieni nyote asubuhi njema.