Kutoka studio 15, hii ni VOA Express nam hii um, ni VOA Express leo, ikiwa ni Jumatano Juni 21. Na hapa studio ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami. Hadija Riami hey, yuko nami Sandy Shomari, ikiwa leo ni siku ya Jumatano Juni 21 2017. mambo yakoje Hadija leo? Ah, mambo leo yako moto moto maanake leo, kwanza tuna kijana mmoja huko Mombasa amebuni njia kujipatia kipato, kuwanunulia watu tiketi wanaosafiri kutumia ile treni mpya, ile SGR. Haya, sasa tukiacha huko, kuna kisa kile cha wanafunzi wale wa shule moja kule kaunti ya Samburu nchini Kenya ambao waliwapiga walimu wao, na leo hii tutazungumzia swala hilo na tutazungumza na baadhi ya wa wadau wa elimu. Ni watoto wakubwa ambao wa, ukiangalia umri wao wanastahili kuwa, wangekuwa uh, say high school, lakini bado wako hapa. Sasa wakiangalia madams wanaona kama watu wako Amerika moja na wao ni kama watu... Haya basi, mambo hayo ni mengi kwelikweli kweli. Lakini vile vile mamlaka kule Ubelgiji wamemtaja yule mtu aliyehusika na anayeshukiwa hmm, kutaka kufanya ugaidi hatimaye katajwa kwa tutamzungumzia kwenye habari za dunia kabisa. Lakini sasa mi naona Wandera tunaye kwenye laini, mwandishi wetu wa huko Nairobi, na yeye ndo alikuwa anafuatilia hili sakata lile la wanafunzi wa shule ya msingi, na shule yenyewe ya msingi ya Kirimoni iko kwenye kaunti ya Samburi, Samburu. waliwapiga waalimu wao na hivyo shule hiyo kupelekea kufungwa, ni siku ya nne sasa imefungwa mm. sasa labda tumsikie Wandera atupashe nini kinachoendelea kuhusu sakata hilo Tam, uh... Asante sana uh, Hadija na sande. Ni kweli ni, ni, ni swala ambalo limeleta balaa sana, maanake wengi wanasema kwamba wanafunzi weje, kwamba wamefika na rungu shuleni kuwatandika walimu wao viboko, walimu ambao wa wamechukua miaka mingi kuwanoa na kuwapa makali ya kuweza kukua watu wazima a maishani mwao. Lakini tuliweza kupata uh, sauti ya Magdalene Kapepe ambaye ni mwanachama wa bodi ya shule na alikuwa na, na haya kusema Wazee ambao walikimbia huko walikuta mpaka marungu na pia hatasi, tuliona kweli hizo rungu na visu. Hizo visu zimeingiaje? Hizo rungu zimeingiaje ndani ya domu hii? Watoto wako mpaka na simu, usiku unasikia tu watoto wanatembea kila mahali, walova na simu na wako, na marungu. Sasa unashinda ni wanafunzi ama ni warai? Eh, naona mambo mazito, maanake kama walikuwa na marungu tena na simu huko kwenye mabweni, mabweni ni balani na na, eh, ni hatari sasa. Wandera, pia ulisema awali kwamba kuna baadhi ya wazazi walizungumzia pia sakata hili, wao wanasemaje? Wanaona wanafunzi hivyo walivyofanya sivyo au ni kitu gani wanachozungumzia zaidi? Mzazi huyu anaelezea kwamba ni, ni balaa sana, maanake iweje kama mwalimu mwanafunzi anamgeukia mwalimu wake kumtandika kiboko. Lakini anasema kwamba si walimu si walimu waliotandikwa tu, lakini pia kuna wale waliokuwa wanafika pale kuja kusaidia, lakini pia nao walikuwa wanatandikwa. Hata maafisa wa polisi walijaribu kuwatawanya, lakini ikawa ni balaa jinsi anavyoelezea hapa. Askari alijaribu kuwatuliza, na walitaka kupiga askari, walitaka kurushia askari nini, uh, mawe na visu Askari akashut uh, kwa hewa kwa, kwa kalsha. Wanajiita warani, bado wako na hiyo kitu sasa. Unapata interaction yao na walimu, hiyo ina, kitu inakuja kuaffect, ni watoto wakubwa ambao ukiangalia umri wao wanastahili kuwa wangekuwa, uh, high school, lakini bado wako hapa. Sasa wakiangalia madam zao, wanaona kama watu wako rika moja na wao, ni kama watu Naam, naona Kennedy, kuna baadhi ya wazazi pia walilalamika, lakini nimesoma katika baadhi ya vyombo vya habari huko nchini Kenya, wanasema wazazi kwamba utamaduni wao umevunjiwa heshima, kwamba mwalimu mwanamke hawezi kumpiga mwanafunzi wa kiume katika eneo hilo eti kwa sababu ni morani. Hiyo kuna ukweli wowote? Naam, ni ukweli kwa sababu Aa, kwa tamaduni za jamii hii mtoto mvulana hafai kutandikwa mbele ya wa wasichana, na mvulana huyo basi pia hafai kucharazwa na msichana. Kwa hivyo wengi wanaeleza kwamba huu ni utamaduni ambao umekuwapo, lakini sasa wanaeleza kwamba hii si mara ya kwanza hawa wavulana wanafunzi wana, wana wamekuwa wakilalamikia Uh, kucharaza viboko na walimu na vile vile kuwepo kwa matokeo duni katika shule hiyo, lakini sasa maafisa wakuu wa wa, wa, wa, wa bodi hiyo na maafisa wengine wa muungano wa cha, walimu uh, mfano huyu Rafael Leshalote anasema kwamba nishati ichukue mkondo wake na kuhakikisha kwamba uh, suluhu ya kudumu inapatikana ili mambo kama haya siweze ku, ku, uh, kujiri tena wakati wa baadaye. Ni, ni, ni, ni, ni, hili ni suala ambalo linafaa kuwaleta washikadau pamoja, washikadau wa elimu, wazazi, na jamii nzima inayohusika katika shule hii kuhakikisha kwamba hata ile tume ambayo inawaajiri walimu inakuja pamoja kuhakikisha kwamba suala hili linaweza kupewa kipaumbele na mambo kama haya yasiweze kutukia, maanake ni suala la aibu sana kwamba wanafunzi wanawatandika walimu wao. Naona sasa hili swala ni zito, lakini saa, sana, itabidi tuendelee kulifuatilia manake no. Hatujui hatima itakuwaje, kwa sababu shule imefungwa ni uhum. siku ya nne sasa tokea juma tatu, na hali inaonekana kuna mivutano. Waalimu wanasema hichi kilichotokea si sahihi, wadau wa elimu wanasema si sahihi, lakini kuna baadhi ya wazazi wanasema haya, kwa mawewe mwanamme mimi siwezi kukuchapa mwalimu wako, sasa kwa nini sikuchape? Maanake mwalimu ndio anakuwa ni mlezi. Hmm, sawa Wandera, basi tutafuatilia swala hili kwa undani zaidi, tunakushukuru sana na sasa naona Sande, turudi tuende zetu nchi jirani, huko Tanzania. Naam, bila shaka, huko nchini Tanzania hadi Dariami. Kama ulivyosikia, rais wa nchi hiyo John Magufuli amefanya ziara ya kwanza tangu achaguliwe rais wa nchi katika mkoa wa Pwani, wilaya ya Kibaha na ziara yake ilikuwa ni kwa sababu kule kumefunguliwa unasema viwanda vingi sana dija zaidi ya 83. Sasa akajaribu kwenda kuzungumza na wananchi. Kuna mwandishi wa gazeti la wa Wananchi, Efraim Bahem, alikwepo kwenye hiyo ziara Nikataka kujua kwanza, kwa nini huko kumeweza kufunguliwa hivi viwanda vingi na nini ambacho kilifanyika. Katika ripoti ya mkuu wa mkoa wa Pwani nasema kuna viwanda takribani zaidi ya mia tatu vimejengwa mpaka sasa, na ni kasi ambayo Mheshimiwa rais aliipongeza kwa kiasi kikubwa sana, akijaribu kulinganisha mkoa wa Pwani na kama mkoa ambao hauna rasilimali nyingi kwa ajili ya viwanda lakini umepiga ume piku mkoa ambayo tayari ina, ina, ina, ina rasilimali nyingi za viwanda, akitajia akitoa mfano mkoa wa Kagera ambao unachimba bati lakini hauna kiwanda chote kile cha chuma, lakini ndani ya mplanga ndani dan ya mkoa wa pwani tayari kuna kiwanda cha chuma, licha ya kwamba rasilimali hazipo za kutosha. Lakini katika ripoti ile ya mkuu wa mkoa kwa rahisi, inaonyesha ni vivutio vipi unasababisha wawekezaji wengi sana kutembelea mkoa wa Pwani anasema kule kuna upatikanaji wa nishati ya gesi ambao kwa sababu na kutokana na mtandao wa kutoka Mtwara mpaka kuja Dar es salam kwa maeneo ambayo kuna kuna mtandao wa gesi ile, wawekezaji wanajikuta wakuwapenda zaidi. Na Hadija, nitaka tu nataka kumuuliza Ephraim kuhusiana na mm, swala zima la changamoto za uwekezaji. Kuna changamoto za uwekezaji katika eneo la Kibiti na Rais amezungumzia kuhusu hizo changamoto, labda utueleze nini ambacho kimezungumzwa alihitaji eneo la Kibiti au Rufiji kama maeneo ambayo mpaka sasa hayajapata uwekezaji kwa asilimia kubwa ukilinganisha na maeneo mengine. Lakini hiyo changamoto alihitaja kwamba ni ukosefu wa umeme, ukosefu wa maji na nishati ya gesi, ambayo ndio kivutio cha uwekezaji. Lakini katika hotuba ya rais, akizungumza na wananchi, alisema jambo ambalo kubwa linasababisha watu wasiende kuua kule Kibiti ni suala la usalama, akisema kwamba hakuna mwekezaji ambaye ataweza kwenda kule bila kuwepo na usalama wa kutosha. Na baada ya kusema jambo hilo, aliwataka Watanzania na, na wakazi wa Kibiti kwa ujumla kutoa ushirikiano kwa vyombo vya dola kuweza kupambana na na wauaji hao wa Kibiti, akisema kwamba ndoa anaichelewesha Kibiti na arusiji katika maendeleo, lakini alisema kwa asilimia kubwa watu ambao kakufanya tendo hivyo tayari wameanza kuonja joto la jiwe. Naam right. Lakini baadhi ya watu huko nchini Tanzania wanahisi kwamba ziara hii ya rais kwenda kwenye mkoa wa Pwani ni kwamba anajaribu kutekeleza ahadi yake ambayo amezungumza kwamba anataka kuifanya Tanzania iwe ni Tanzania ya viwanda, <coughs> Tanzania ya viwanda. Labda tumsikia Rais Magufuli alipozungumzia swala hilo la viwanda. Jumla ya viwanda zaidi ya mia tatu sabini na kitu viko mkoa wa Pwani. Nikiamua kuzunguka mkoa wa Pwani kufungua viwanda na kuweka mawe ya msingi, labda ninahitaji mwezi. Nitafungua kiwanda cha kutengeneza matrekta cha kwanza Tanzania kujengwa tangu tupate uhuru, ambacho kitakuwa kina asembo matrekta, ambayo yatakuwa yanauzwa Tanzania nzima, yatakuwa yanauzwa Afrika Mashariki yote. Kiwanda cha chuma nacho nitafungua hapa. Hamchimbi chuma, lakini kuna kiwanda cha chuma. Itabidi tuone hivyo viwanda mia tatu sabini na kitu mm. vikifunguliwa labda na nafasi za ajira nazo zitakuwa kubwa sana, zitaongezeka. mm. mm -hmm. Kabisa, sawa kabisa. Basi twende katika habari za dunia. na mamlaka nchini Ubelgiji zimesema kwamba mtu mmoja aliyeuawa jana Jumanne wakati wa jaribio la kuzima shambulizi la kigaidi katika kituo cha treni mjini Brussels alikuwa na umri wa miaka 36, wa asili ya Moroko na ambaye hakuwa na historia yoyote kuhusiana na ugaidi. Msemaji wa ofisi ya kiongozi wa mashtaka Eric Van De Sipt alimtambulisha mshukiwa huyo kuwa ni kwa herufi O na Z alipozungumza na waandishi wa habari leo Jumatano na kusema kwamba maafisa walikuwa wamefanya uchunguzi katika nyumba yake usiku wa kuamkia leo. Jaribio la shambulizi lilitokea kwa kituo cha treni cha Brussels Central ambako mamlaka zimesema mtu huyo alipiga kelele. Malkia Elizabeth wa Pili amefungua rasmi bunge la Uingereza na kutoa hotuba ambayo imeeleza malengo ya serikali ya waziri mkuu Theresa Mei. Maswala aliyowasilisha ni pamoja na mikakati ya kujiondoa kwa Umoja wa Ulaya, mpango ulioanza kufuatia kura ya maoni ya mwaka jana, na masuala ambayo yanajadiliwa kwa sasa hivi kwenye umoja huo. Wabunge watapiga kura wiki ijayo kupitisha au kupinga maswala yaliyowasilishwa hii leo wakati wa hotuba ya Malkia Elizabeth wa Pili. Malkia huyo amesema kwamba lengo la Uingereza ni kupata maafikiano yaliyo na faida kwa nchi hiyo na kupata mwafaka unaokubalika na Waingereza wengi ili nchi hiyo iwe mustakbali mzuri nje ya muungano huo wa Umoja wa Ulaya. Na Mfalme Salman wa Saudi Arabia amempandisha cheo mwanawe wa kiume Muhamed bin Salman kwa mrithi mtarajiwa huku akiendelea kuhudumu kama waziri wa ulinzi na kusimamia juhudi za kufanya mageuzi ya uchumi nchini humo. Hatua hiyo imetangazwa hii leo Jumatano kupitia amri ya kiutendaji iliyoripotiwa na shirika la habari linalomilikiwa na serikali SPA. Aliyekuwa mrithi mtarajiwa Mohamed Bin Nayif, ambaye ni mpwa wa mfalme Salman, ameondolewa mamlaka yote pamoja na wadhifa wa waziri wa mambo ya ndani. Hayo ni kwa mujibu wa amri hiyo ya kiutendaji. Mfalme Sama aliingia mamlakani mwaka 2015 kufuatia kifo cha ndugu yake wa kambo Mfalme Abdullah. Na mmoja wa wanzilishi wa kampuni ya uchukuzi ya Uber, Travis Kalanick amejiuzulu wadhifa wake wa afisa mwandamizi wa kampuni hiyo kufuatia shinikizo nyingi kutoka kwa wawekezaji. Haya yanajiri wakati kampuni hiyo inayotumia teknolojia ya kimtandao ili kuunganisha dereva na abiria wake ikikabiliana na tuhuma za unyanyasaji wa kingono kwenye ofisi zake, huku uchunguzi ukiendelea kuhusu juhudi za kampuni hiyo kuwapotosha maafisa wa serikali wanaoratibu shughuli za uchukuzi. Habari kuhusu kujiuzulu kwa kalanik zimeibuka leo Jumatano, wiki moja tu baada ya afisa huyo kutangaza kuwa alikuwa na chukua likizo ya muda kufuatia kifo cha mama yake. Bodi ya wakurugenzi ya kampuni ya Uba ilitoa kauli ya kumuunga mkono kalanik, na kwa kusema kwamba kila wakati alikuwa nayapa masuala ya kampuni hiyo kipaumbele. na sasa basi naona tuende moja kwa moja huko nchini Kenya. Sande, kama unavyojua maswala ya kujipatia kipato Nam. mara nyingi inabidi uwe mbunifu. Kwa mfano ee, kabisa, ee, mambo ya, hayaendi kwa mm. sababu kuna kijana mmoja huko Mombasa anaitwa John Wesonga, yeye ameamua kwamba sasa atakata tiketi. kama wewe unataka kutumia usafiri wa treni mpya ya SGR mm -hmm yeye atakata utam, at, utampigia simu, atakukatia tiketi alafu wewe utaenda pale, ukienda nakupa tiketi yako, unapata chochote, yeye unampa chochote kwa ile huduma aliyokufanyia. Kwa hiyo wewe uhangaiki eh, kukata tiketi eh, yeye ndo anakufanyia eh, tiketi. Kwa hiyo yeye kaona nitafute kazi kwingine, a huu ubunifu huu unanipatia kwa sababu na wale ambao hawataki adha ya kupanga foleni kupata tiketi, mambo yanakwenda vizuri e. tumsikie John Wesonga anasema nini kuhusu hali hii. Hiy ida kam, nilitoka tu kwa nyumba asubuhi nikaenda kupanda gari ya moshi, nikifika gari ya moshi imejaa. Kivipi? Ati waliokuwa hapa asubuhi ndo wamemaliza tickets. Nikamwambia huo besht yangu, kesho naanza kubukia watu tickets. so that niwatole hiyo pen ya kuenda kubuk ticket. Kukosa urudi mara umetuma bratha ako ataki kuenda amechelewa. Kwa hivyo ukinipigia simu, kwanza nataka kujua unasafiri lini, unaenda na first ama second class na unaitwa nani na nambari yako ya simu. Hizo vitu nne ndio muhimu. Ukishaniambia hizo vitu nne, mimi naenda na pesa zangu naenda na book ile ambao umeniambia kuja kwako kama town na nakupatia ile tikiti yako, unanikabidhi pesa zile za hiyo tikiti. Alafu kwa kuwa nimetumia pikipiki kukuletea hiyo tikiti, juu yake unanipatia shilingi mia mbili service fee, kwa sababu nimekuletea nyumbani, nimekutolea mambo ya kuketi kwa jam, nimekutolea mambo ya kwestio time yote, mambo ya kutravel kwenda huko na kurudi juu. At the same time wewe ungetumia hiyo hiyo pesa kwenda na kurudi, hakungekuwa na tofauti. Unajua, mara ya kwanza mimi kusikia nimeshikwa, nilikuwa sijashikwa. Kila mtu anapiga simu, wewe umeshikwa. Anambia mimi sijashikwa, mimi niko. Ah, hujaangalia video. Mimi nimetu linapigiwa simu, nikapigiwa simu na watu wengi sana. Anambia ah, vipi wasonga wewe? Umeshikwa, uko wapi tuje? Anambia mimi niko mtaani. Kesho yake mimi si nilikuwa nimetumwa na watu. Zile order nikaenda kubook. Nikaenda kubook ndio nikashikwa. Na askari akani arrest, wakanipeleka station. Tukakaa akanielezea makosa yangu na mimi nikawaelezea kwamba hiki tunafanya ni kwa sababu ya weakness zenu. Kwamba kunafaa kuwe na online booking platform. Pili kunafaa kuwe na information center. Hata hapa Town basi, an information desk. Kuna vijana wengi sana hawana kazi, mi nikiwa mmoja wao. Tuandikeni hiyo kazi, tulete hizo tickets ambazo watu wamebook kutoka huko, tuwaletee wakuja wazichukue hapa. Nikawambia basi, nichukueni nikuwe ambasada wenu wa SGR, nikuwe kwa innovation team yenu. Kitu kikubwa ni kwamba vijana wengi wanakufa moyo sababu ana hit blocks, anaenda, anagonga mwamba hapa, anaambiwa hii haiwezekani, anaambiwa haiwezekani. Badala tukuwe watu wa kukuza, katika kukuza ideas, mimi nikikuja na hii, wewe kubali, sema ndio kutakuwa na ubunifu mwingi. Ni aibu sana kusikia kwamba kitengo fulani cha serikali kinakatiza ubunifu huu, ubunifu ambao umekuwa encourage hapa, tutaupeleka wapi kama kitengo kingine cha serikali kinauzuia? Unajua kitu mimi nimejifunza, usiache tu kwa sababu umeshtuliwa wewe sasa. Acha, waweza kuwa nyota yako iko hapo alafu we umeiacha hivyo mbiombio, kisa ni umeshtuliwa. Sunday, ee, vizuri, Ayo, hmm, kakupa mawazo na wewe uwe mbunifu e. Unasubiri mtu akueleza kuna kazi fulani sehemu fulani? ah, ah, kuwa mbunifu e. e. E, anajipatia mia mbili mia mbili zake mwenyewe e. Mbaya na nyingi, haba na haba kibaba e, hujaza ah, mwisho wa siku una kitu chako. Njaa na njaa, wanasema hulali njaa. Wasafiri ao, wasafiri ni wengi kila siku mpaka nakwambia, matrendi ni ajabu. Kwa hiyo akajituma vizuri sana sana. Mi nadhani hii, mi nitafikiria <laughs> <laughs> pia niwe mbunifu <laughs> mbunifu, tengeneze kitu. <laughs> Basi katika huo oh, ubunifu tupate <laughs> wimbo unaozungumzia hayo mawazo yalompata <laughs> <laughs> mtu huyo Diamond. <laughs> Huyo, anakuambia mawazo <laughs> haya. Diamond saundi, mawazo gani ndugu yetu Diamond, mwana wa Dar es Salaam. Msikilize ukijana moyo wangu ona jini, kisira ni kangia kwenye utomo, penzi langu ameleta tafarani, mwenzenu nalia na moyo wangu ninao, na roho yangu inaumia, kweli wapenda nao ndo majuzi zikitimia, ile tunda langu la mara leo limekuwa sumu kwangu, ona tena sinara maana mm. kweli ya kuvijua ni ni chakuru tani Diamond huyo jamani, hey. platinum zetu wangu na thamani mapenzi ya kuyajua na alamika hey. Diamond, mawazo ni katika katika mapenzi tu hata katika kazi hata katika kuumwa kila mm. kitu kila kila mahali hey. kila mahali. Eh, Sasa ni jinsi utakavyo pambana <laughs> nayo ah, usikimbilie tu pombe kusema kama zitakusaidia <laughs> <laughs> hazikusaidii kabisa. Hasi mawazo mazito basi, tukutoka kwenye mawazo ya <laughs> Diamond tunaingia kwenye kero ya Kioko <laughs> maanake anasema leo pitapita yake pita kwenye mitaa ya Mombasa kakutana na mm -hmm. bwana mmoja wanaitwa Zefania mm. kakasirika huyo. E, anasema kakasirishwa bwana mm. wanasema wanasiasa wanatoa ahadi za uongo, hawaangalii maslahi yao mm. ah, tusikie kilichomkasirisha zaidi, kitu gani zaidi? Haya. Majina yangu Zefania Chele. Ningependelea wale wanagombea viti vya urais katika jamhuri na taifa la Kenya wakaweze kuzungumzia mambo ambayo yatasaidia maisha ya mwananchi wa kawaida, haswa mambo ya infrastructure. Utaona kwamba katika Kenya sasa viwanda vingi vilipata kufungwa, viwanda kama vya maziwa, nyama, mambo ya, kama ambaye kulikuwa na mabasi ambaye alikuwa ni KBS ambaye alikuwa anatumiwa na serikali ya Moi kusaidia kuinua uchumi wa Kenya. So utaona kwamba sasa wakati huu vitu vingi vimebinafisishwa na serikali, kwa hivyo tunahitaji eh, marais wale watarajiwa wakazungumzie mambo ya infrastructure, mambo ya elimu, mambo ya afya mambo kama ya viwanda, mambo ambayo yatasaidia kukuza uchumi wa Kenya. Kibinafsi singelipenda waweze kuzungumzia mambo ya kuingiliana, mambo ya uhasama. Ningelipenda tu wazungumzie mambo ambayo yanatoa mwongozo kwa mwananchi wa Kenya, mambo ambayo yataweza kufanya mwananchi wa Kenya akapate afueni katika maisha e, matarajio ya maisha mema katika utendakazi wa serikali, katika suala la ardhi. Kwa hakika ardhi ilipeanwa na Mwenyezi Mungu. Mambo ya ardhi ni mambo ambaye kwa hakika ukiangalia katika Kenya kama sasa yaleta uhasama, lakini kwa serikali nzuri ambayo ina mwongozo mwema, kwa marais wetu watarajiwa, tunapenda wajadilie njia mwafaka au wapeane njia mahususi ambaye itasaidia kumaliza uhasama katika mambo ya ardhi e. Kama yale mambo yaliyopita, utaona kwamba Eh, marais, utaona mtu anasema nitaboresha security katika Kenya, lakini je, tunauliza, tunataka watuelezee muundo msingi wa security, wataiboresha vipi? Maana ukisema nitaboresha security, mpaka uwe na muundo msingi wa kuweza kuboresha security okay. Haya basi, umesikia hiyo kero lake huyo bwana. Kweli limemsumbua amekasirika bwana, maanake wakienda sasa hivi wanataka kura, wanawaahidi, alafu wakishapata chochote hawawashughulikii, lakini karibia uchaguzi jamaa wanarudi tena. Lazima ukasirike. Kero nayo hiyo, ni kero ni kubwa, ni kubwa, na nafikiri inazungumzwa maeneo yote ya Afrika Mashariki ya dija. Imeonekana tu kwamba hivi sasa wengi wanakuwa kama vile wanakuwa hawaamini wanasiasa, maanake wanaona ahadi zinatolewa nyingi, alafu hamna kinachofanyika. Kwa hiyo nafikiri mabadiliko ni makubwa ndio, mm. ambayo amekumba hata nchi za Ulaya na Marekani mm. Kwa hiyo labda tuangalie zaidi, kama ulivyozungumza jana, kwa kuna uchaguzi mzito hapa Marekani ambao tunazungumza sana kwenye vyombo vya habari kule Georgia, Atlanta mm. jimbo ambalo lino akini yeah. Wademokrat wakawa wameleta ushindani wa hali ya juu sana yuleushindani, yeah, ulikuwa mkubwa mm. yeah, ulikuwa mkubwa maanake huyu mican ameshinda na lakini nayo ilikuwa ni kushinda kwa mbinde, yeah, wanasema yeah. Waswahili kwa mbinde, maana ni jimbo ambao ni la kwa wa ilitarajiwa kwamba ashinde kirahisi tu lakini yeah, haikuwa hivyo na, na, na walitarajia kwamba angeshinda kirahisi kwa sababu gani? uh -huh. Tom Price yule ambaye baadae, pale, hea, alikuwa pale, e, uchaguzi wa Novemba alishinda kwa zaidi ya asilimia ishirini na tatu ya kura. Kwa hiyo ni mtu ambaye hey, kwa hiyo kwa alitegemea labda kaba, pengine hey, lakini ya, ushindani ulivyokuwa mkubwa, ametumia mamilioni ya dola hivi vyama vyote viwili, kujaribu kila moja kujaribu kupata maanake hey, Karen Handel yekapata asilimia hamsini na tatu ya kura. John Ossoff yeye kapata asilimia 47. Kwa hiyo unaona kwamba ushindani ulikuwa mkubwa zaidi sana, sana, sana, lakini sasa hii wanasema uh -huh. na kuna mrepublican mwingine eh, Ralph Norman naye ameshinda katika uchaguzi maalum uliofanyika katika jimbo la South Carolina. Naam. na ukikumbuka mapema mwaka huu kulikuwa na jimbo la Montana na Kansas, nao warepublican wakashinda wademokrat wao kule California mwaka huu nao wakashinda huko California. mm -hmm. Lakini sasa matokeo ya Georgia, sasa haya yanafanya sasa wa Republican katika baraza la wawakilishi kuwa na viti 241 wa Democrat mm -hmm. wana viti 194 Kwa hiyo lakini sasa sio kwamba ndo wamesha kuwa na wingi ndo basi wakae kimya. Kuna uchaguzi wa katikati ya awamu mwaka ujao Novemba, ule nao utakuwa na kimya baraza la wawakilishi wote 435 wanaingia kwenye kinyang'anyiro sasa hapo. Hapo ndo itakuwa kazi. Yeah, shughuli si ndogo, manake mambo hapo yatakuwa mazito kabisa. Tutajionea mambo makubwa kweli kweli kwa watu na tutafuatilia, tutawapa habari kwa kina mambo yanavyoendelea. Naam, haya sasa, Hadija, pia unakumbuka kwamba jana tulikuwa na swali ambalo tumuulize wasikilizaji wetu na watazamaji. Swali hili linasema, tafadhali tuambie simulizi yako, umewahi kutumia aina yoyote ya madawa yanayotokana na pembe ya kifaru? Sasa tumepata majibu hapa. Haya, uh -huh. hmm. Majibu, kuna huyu Ruben Matimbwi wa Uchindile, Mlimba, Tanzania mama, mama uh -huh. anasema uchunguzi huu unaanza sasa na ulikuwepo toka siku nyingi. Kwa hiyo sio kwamba umeanza leo, ulikuwepo siku zote, lakini sasa hajasema kama amesha kutumia madawa yoyote yanayotokana na pembe ya kifaru na Nachars wa Manyara anasema mimi nipo hapa nasoma hili swala lenu, lakini haina ushawishi wote. Ushirikiano huo wa wizi wa hivi karibuni utampata nani jamani? hata kidau kidogo ama takriban kama wametoa haya haya ha, ha. na Kilango Elias anasema watu wanaogopa kusema kwa sababu Ushatumia neno ujangili lakini naona katika hili swali, mm -hmm. hakuna pahali ambapo limesema ujangili, imesema tu umewahi kutumia madawa yatoka nayo na pembe ya kifaru mm -hmm. Lakini anasema watu wataogopa, kwa hiyo amesema hivyo, na kuna mpango mzima. Yeye anasema yeye ye, hana neno la kuongeza yeye, <laughs> yuko kimya tu, ndio msiseme chochote <laughs> naye, naye Adios huyu anasema, anajiita Adios Amigo Malubu, anasaba na haya mambo Mwangaike anasema mdili na Wachina yani, mongera Wachina ndio kazi zao. Haya basi, lakini sasa mi naomba niwaambia wasikilizaji wetu tokea juzi kwamba jamani e, mtuandikie, hmm, mtueleze maoni yenu, mnataka nini tuwa, e, tuwa fanyie ripoti gani mnataka kusikia kutoka kwenye VOA Express. Hmm. Naona tokea juzi bado hawajatujibu. Mimi naona tutabandika swali hili kwenye Facebook watujibu, tujue kitu gani wanataka <laughs> kitu gani wangependelea zaidi tuwe tunakishughulikia na kukitangaza, yeah, maana matangazo haya msikilizaji, yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika. hali kadhalika kwenye Facebook ukiingia kule ndani unaweza kusikiliza matangazo yetu haya moja kwa moja, na utuambie tu kile ambacho wewe mwenyewe unapenda kusikia. Naam, na kutoka hapa studio, mimi ni Khadija Riyami bila kusahau mimi naitwa Sunday Shomari. Msikilizaji na mtazamaji kupitia Sauti ya Amerika, usikose kuendelea kusikiliza matangazo yetu haya. Mambo ni mengi kwelikweli, kila siku yakuapa, lakini muda harija ndo hivo, unaenda haraka sana kweli. Mi naona na, itabidi watu ongezee mm, muda kidogo <laughs> kabisa. Eh, <manake> <laughs> unakimbia haswa sana lakini, tutakuwa tena na nyinyi kesho, na bila kusahau utakuwa nao hapo baadaye pia kwenye matangazo yetu ya jioni. Mm -hmm. Wasikose kuungana nasi kabisa, nam.