Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi hapa ni BMJ Mridhi, ambapo nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, ikiwa ni Juni 21 mwaka wa 2017. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu ikiwa ni pamoja na 107.5 FM Nairobi na vitongoji vyake huko nchini Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo. Huko nchini Uganda, bunge la nchi hiyo limekubaliana kwa kauli moja kwamba uchunguzi wa kina usiegemea upande wowote unastahili kuhusu mizozo ya ardhi. Hata yule mtu ambaye amenunua ardhi yake kupitia njia sahihi anakuwa na wasiwasi, sababu kuna matajiri wanapokonya ardhi za watu maskini. Mi nikisikia neno ardhi, wazo la kwanza kichwani ni mizozo tu. Na vilevile hii leo tutaendelea na makala yetu ya ajali za Afrika Mashariki, hii leo tukimulika vyanzo vya ajali hizo. Vyanzo vya ajali nchini Uganda ni vingi sana ikiwa ni pamoja na ushirikina. Na hizo basi ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni hiyo leo, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na BMJ Murithi. na kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba mfalme Salman wa Saudi Arabia amempandisha cheo mwanawe wa kiume Muhammad bin Salman eh, kuwa mrithi mtarajiwa huku akiendelea kuhudumu kama waziri wa ulinzi na kusimamia juhudi za kufanya mageuzi ya kiuchumi nchini humo. Hatua hiyo imetangazwa leo Jumatano kupitia amri ya kiutendaji iliyoripotiwa na shirika la habari linalomilikiwa na serikali la SPA. Aliyekuwa mrithi mtarajiwa Mohammed bin Nayef, ambaye ni mpwa wa mfalme Salman, ameondolewa mamlaka yote pamoja na wadhifa wa waziri wa mambo ya ndani. Hayo ni kwa mujibu wa amri hiyo ya kiutendaji. Mfalme Salman aliingia mamlakani mwaka wa elfu mbili kumi na tano kufuatia kifo cha nduguye wa kambo mfalme Abdulha Malkia Elizabeth wa Uingereza, ambaye ni Malkia Elizabeth wa Pili, amefungua rasmi bunge la nchi hiyo na kutoa hotuba ambayo imeeleza malengo ya serikali ya waziri mkuu wa sasa Theresa May. Maswala aliyoyawasilisha ni pamoja na mikakati ya kujiondoa kwa Umoja wa Ulaya kwa nchi hiyo, mpango ulioanza kufuatia kura ya maoni ya mwaka jana, na maswala ambayo yanajadiliwa kwa hivi sasa kwenye Umoja wa Ulaya. Wabunge watapiga kura wiki ijayo kupitisha au kupinga maswala yaliyowasilishwa hii leo wakati wa hotuba ya malkia. Malkia huyo amesema kwamba lengo la Uingereza ni kupata maafikiano yaliyo na faida kwa nchi hiyo na kupata mwafaka unaokubalika na Waingereza wengi ili nchi hiyo iwe na mustakabali mzuri nje ya muungano huo wa Umoja wa Ulaya na umoja huo huo wa Ulaya unachukua nafasi ya juu ya uongozi duniani wa kuzuia ghasia za jinsia wakati wa mizozo. Mwenzangu Sandey Shomari anaisoma ripoti yake. Lisa Strein: ghasia dhidi ya wanawake na wasichana ni moja ya dhuluma dhidi ya haki za binadamu zinazoongezeka kwa wingi. Umoja wa Mataifa na mashirika ya haki za binadamu yameorodhesha na kuandika kwa maelfu kesi za ubakaji, ghasia za ngono na unyanyasaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Afrika ya Kati, Bosnia na Herzegovina na maeneo mengine yaliyo na mizozo. Ghasia wakati wa vita na majanga ya asili pia yanaathiri wanaume na wavulana. Kwa hiyo mwito wa Umoja wa Ulaya ni kuchukua hatua kwa kulinda watu kutokana na ghasia za jinsia zinazohusisha jinsia zote umoja wa ulaya unasema lengo lake ni kuongeza ufahamu na kuzipa moyo jamii za kutoa misaada ya kibinadamu na kuchukua hatua madhubuti za kulinda wanawake wanaume wasichana na wavulana katika maeneo yenye mizozo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la marekani washington Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hii leo ametia saini sheria ya kupandisha kodi kwa shughuli zinazohusu kamari, lakini kiwango alichokipitisha hii leo ni cha chini kuliko ilivyopendekezwa awali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, sheria hiyo mpya inaweka kiasi cha asilimia 35 cha kodi kutokana na faida inayopatikana katika shughuli zote za kamari. Waziri wa fedha wa Kenya Henry Rotich awali alipendekeza kupandisha kodi kwa asilimia hamsini akisema kwamba ukuaji wa haraka wa uchezaji kamari kwa njia ya mtandao unawaumiza vijana na wale walio katika mazingira hatari na kwamba mapato yanayotokana na kodi yanaweza kufadhili shughuli za michezo, utamaduni na sanaa. Biashara nyingi ya kamari nchini Kenya inafanyika kwa njia ya mtandao. Inaelezwa kwamba takriban Wakenya milioni 7 kati ya watu elfu kati ya watu milioni 45 wamejiandikisha kushiriki katika uchezaji wa kamari kwa njia ya simu. Na takriban watu mia moja huenda wanauawa kwa siku katika mapambano kati ya makundi hasimu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, katika mji unaozalisha madini ya almasi wa Bria. Meya wa mji huo amesema hivi leo, meya Moris Belikosu ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba idadi ya vifo vya kwa hakika huenda ikaongezeka. Ameongezea kuwa bado watu wanaofariki wapo katika maeneo jirani barabarani na misituni. Utulivu umerejea mjini humo hivi leo na wafanyakazi wa misaada wanakusanya miili ya watu, afisa wa chama cha Msalaba Mwekundu katika eneo hilo ameeleza. Mji mkuu wa kaskazini mashariki wa Bria ambao huko eneo hilo la mkoa wa Haute Koto umejaa wanamgambo kutokana na kuzunguka, kuzungukwa kwa machimbo ya almasi. Watu ishirini na wawili waliuawa katika mapambano ya mwezi uliopita katika eneo hilo, Umoja wa Mataifa umesema ikibainisha kusambaa kwa uhasimu wa kikabila na kidini. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani hapa washington dc na habari yenye uzito wa juu hii leo tunaanzia huko nchini uganda ambapo bunge la nchi hiyo limekubaliana kwa kauli moja kwamba uchunguzi wa kina usioegemea upande wowote unastahili kufanyika kuhusu mizozo ya ardhi ambayo imeongezeka nchini humo na kusababisha vifo na umwagaji wa damu Wabunge wa nchi hiyo wameelezea wasiwasi wao kwamba nchi nzima inatishiwa na mwagaji damu, raia wakiwa na hasira kuhusu unyakuzi wa ardhi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anayo taarifa kamili. Right. Katika kikao cha bunge kilichogubikwa na simulizi ya majonzi, mbunge baada ya mwingine wamesimulia jinsi raia wa Uganda wanavyoshambuliana na kuuawa kwa sababu ya ardhi. Wabunge wamerushiana lawama kwa kuwachochea raia kushambuliana huku maafisa wa polisi wakishambuliwa kwa kukosa kutoa ulinzi wa kutosha. Maafisa wa ngazi za juu serikalini kama naibu wa waziri mkuu Jenerali Moses Ali wanashambuliwa kwa kuwa mstari wa mbele katika unyakuzi wa ardhi hasa ardhi ya huko. Wabunge wamejadili swala la ardhi huku kamati maalum iliyoundwa kuchunguza suala hilo ikifichiwa kwamba maafisa kadhaa serikalini wamenyakua ardhi hata ya makaburi ya umma ambayo sasa yamo mikononi mwa watu binafsi walio na hati miliki ya ardhi kuliko makaburi hayo. Baadhi ya misitu ya serikali nayo imenyakuliwa na maafisa wa serikali hasa wakuu wa wilaya walioteuliwa na rais Museveni. It's very difficult to trust a lion with your meat. Raia nao wanauoga kwamba jinsi masuala ya ardhi yanavyoendelea kugonga mawazo ya wengi ndivyo usalama wao ulivyo hatarini. Hata yule mtu ambaye amenunua ardhi yake kupitia njia sahihi anakuwa na wasiwasi, sababu kuna matajiri wanapokonya ardhi za watu maskini. Mi nikisikia neno ardhi, wazo la kwanza kichwani ni mizozo tu. Polisi nao wanatajwa katika sakata hiyo ya unyakuzi wa ardhi. Honorable members, what should I do with the members who have been named? Wabunge sasa wameamua kwamba wote wanaotajwa katika sakata ya unyakuzi wa ardhi wasimamishwe kazi huku uchunguzi wa kina ukihitajika kusafisha wizara ya Ardhi na idara zote husika. Mzozo wa ardhi unaongezeka huku jamii ya Japadhola mashariki mwa Uganda wakiamua kula panya ili kuonyesha hasira yao kuhusu ni nani anastahili kutambuliwa kama mwenyeji wa wilaya hiyo, kati yao na Ateso. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Unaendelea kupokea matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika eh, tukitangaza kutoka Washington DC. Mamlaka nchini Ubelgiji zimesema kwamba mtu mmoja aliyeuawa jana Jumanne wakati wa jaribio la kuzima shambulizi la kigaidi katika kituo cha treni mjini Brussels alikuwa na umri wa miaka 36 na ni wa asili ya Moroko. Polisi pia wamesema kwamba mtu huyo hakuwa na historia yoyote ya kuhusiana na ugaidi. Msemaji wa afisi ya kiongozi wa mashtaka huko Ubelgiji, Eric Van Dasipt ha, amejitambulisha au alimtambulisha mshukiwa huyo kwa herufi OZ peke yake ha, alipozungumza na waandishi wa habari leo Jumatano na kusema kwamba maafisa walikuwa wamefanya uchunguzi katika nyumba yake usiku wa kuamkia leo. Jaribio hilo la shambulizi lilitokea kwenye kituo cha treni cha Brussels Central, ambako mamlaka zimesema mtu huyo alipiga kelele huku akikaribia kundi la abiria na kujaribu kulipua mkoba aliokuwa amebeba mkononi. Baadaye askari walimpiga risasi mara kadhaa mshukiwa huyo na akafa papo hapo. Na rais wa Marekani Donald Trump amesifia hii leo, amejisifia mwenyewe hii leo baada ya chama cha Republican kupata ushindi kwenye uchaguzi wa kiti cha bunge cha jimbo la Georgia ambao ulifanyika hiyo jana Jumanne na ambao umegharimu kiasi kikubwa cha pesa katika historia ya uchaguzi za hapa Marekani. E, katika ujumbe kupitia mtandao wa Twitter, Trump amesema kwamba chaguzi zote tano dogo zimemalizika na kwamba wale wanaonuia kuifanya Marekani kuwa kuu tena, akimaanisha Warepublican, wameshinda viti vyote vitano. Aliongeza kwamba licha ya habari za kupotosha kutoka kwa vyombo hushi vya habari e, pamoja na matumizi ya pesa nyingi katika kampeni, juhudi zote hizo zimeambulia patupu. Hata hivyo, Warepublican wameshinda viti vinne na wademokrat wakashinda kiti kimoja. Mrepublican Karen Handel alishinda katika uchaguzi huo wa jana kwenye vitongoji wanakoishi matajiri na watu walio na elimu ya juu katika mji wa Atlanta, jimbo la Georgia, dhidi ya mpinzani wake wa chama cha democratic John Ossoff. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tukielekea huko nchini Tanzania, rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli alifanya ziara yake ya kwanza katika mkoa wa Pwani wa nchi hiyo tangu kuchaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo na kuzungumzia azma yake ya kuifanya Tanzania nchi ya viwanda, akiwa anazindua viwanja viwanda nchini humo. Muda mfupi uliopita nilizungumza zungumza na mwandishi wa habari wa gazeti la Mwananchi, Efrem Bahem, aliyekuwepo kwenye ziara hiyo na kutaka kujua hii ina maana gani kwa sasa. <mahe> Nadhani katika katika kipindi cha miaka kama mitano ijayo, mkoa wa Pwani itakuwa ni eneo la viwanda kiasi kubwa kutokana na vivutio vyake, kwamba tayari kuna gesi, watu wanapenda waende kuwekeza tayari na gesi, lakini vilevile nadhani kuna, kuna kuna haja ya ya serikali kuongeza juhudi zaidi kutafuta wawekezaji kwa sababu hata katika viwanda hivyo zaidi ulivyotaja viwanda vikubwa na vya kati ni viwanda themanini na tisa tu, nadhani kuna haja ya kuongeza juhudi zaidi, kwa sababu viwanda vidogo vidogo ndivyo vimekuwa vingi zaidi kuliko viwanda vikubwa, na fokasi ya serikali kwa sasa ni kuwa na serikali ya viwanda. Kwa hiyo serikali ya viwanda haiwezi kuwa serikali ya viwanda na uchumi wa kati kwa viwanda vidogo vidogo pekee okay. kuna haja ya kuwa na viwanda vikubwa vinavyofanya uzalishaji mkubwa, na hatimaye Afrika na Tanzania ziweze kuuza mitumba au nguo zilizotumika Ulaya, kama alivyosema jana Rais Magufuli. Na pia ume, pengine umezungumza na baadhi ya wananchi waliokuwa pale, nini kwa upande wao matumaini yao au nini ambacho waona bado ni changamoto? Kwa kiasi kikubwa wananchi wengi wanaonyesha matumaini ya kufurahia hatua zinazochukuliwa na serikali ya sasa, ni pale rais anapozungumzia masuala ya vita ya, ya uchumi na amekuwa ni mtu ambaye akizungumzia kuwa sana upande wa watu ambao wana kipato cha chini, yeye akiwaita wanyonge. Kwa hiyo walio wengi hufurahia sana anachokizungumza, na kwa asilimia kubwa wana matumaini na, na, na mikakati yake na mipango aliyonayo. Kibiti kumekuwa na mauaji mengi, na hayo ni katika maeneo ya mkoa wa Pwani. Nini kimezungumzwa? Kwa sababu kati ya mambo ambayo anataka kufanikiwa kwenye kuwekeza lazima uwe na usalama. Je, hilo limezungumziwa vipi? Jana katika wakati mkuu wa mkoa wa Pwani mhandisi Evarist akisema taarifa ya mkoa, alihitaja eneo la Kibiti na Rufiji kama maeneo ambayo mpaka sasa hayajapata uwekezaji kwa asilimia kubwa ukilinganisha na maeneo mengine. Lakini changamoto alihitaja kwamba ni ukosefu wa umeme, ukosefu wa maji na nishati ya gesi, ambayo ni kivutio cha wawekezaji. Lakini katika hotuba ya rais, akizungumza na wananchi, alisema jambo ambalo kubwa linasababisha watu wasiende kutuga kule Kibiti ni suala la usalama, akisema kwamba hakuna mwekezaji ambaye ataweza kwenda kule bila kuwepo na usalama wa kutosha. Na baada na, na, na, ya kusema jambo hilo aliwataka Watanzania na, na, na, na wakazi wa Kibiti kwa ujumla kutoa ushirikiano kwa vyombo vya dola kuweza kupambana na wauaji hao wa Kibiti, akisema kwamba ndoa anaicheresha Kibiti na Rufiji katika maendeleo, lakini alisema kwa asilimia kubwa watu ambao kuakifanya vitendo hivi tayari wameanza kuonja joto la jiwe, na wakisema kwamba tayari wameshaanza kunyoka mpaka sasa, huku akisema kwamba alikuwa ni wachache tu, na hawawezi kufanya mambo makubwa walio wakusudia, na badala yake wataishia kufanya kiuja ndogo ndogo. Naam, ni mwandishi wa gazeti la Mwananchi Efraim Bahem akizungumza na, Bahe, na Sauti ya Amerika na kuteuliwa kwa mwana wa mfalme Salman wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman kwa mrithi mpya wa mfalme na kuchukua nafasi ya binami yake Muhammad bin Nayef ni swala lililokuwa uvumi kwa muda mrefu, lakini huenda limechochewa na mvutano wa kikanda, ikiwa ni pamoja na mapigano nchini Yemen. Mrithi huyo anayependelewa na kizazi kipya, kama anavyoripoti Edward Renian wa Sauti ya Amerika na Harrison Kamau anayesoma taarifa kamili. Hello. Yeah, mrithi mfalme Mohamed bin Salman anasikika akiahidi utiifu wake kutoka kwa aliyemtangulia mwanamfalme Mohamed bin Naif ambaye ni binamu yake, mapema leo kwenye sherehe ya kitamaduni iliyofanyika kwenye ikulu ya mfalme mjini Maka. Mwanamfalme huyo tayari anazo nguvu nyingi wakati akiwa waziri wa ulinzi na pia mtu wa karibu sana na baba yake. Mohamed bin Salman amekuwa akihusika kutengeneza sera za kiuchumi na mwanzo wa mwaka huu alianzisha programu mpya yenye nia ya kuinua uchumi unaofahamika zaidi kama Horizon 2030 . Pia inaaminika alihusika pakubwa katika kubinafsisha kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Aramaco, lakini jambo ambalo ameonekana kuhusika nalo zaidi ni vita vya Yemen. Riyadh imekuwa ikijaribu kuondoa wapiganaji wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran kwenye mji mkuu wa Yemen wa Sanaa na kurejesha rais anayetambulika kimataifa Abdirabu Mansul Hadi. Zoezi hilo limetokea kuwa lenye gharama kubwa. Riyad Kawaji ni mratibu wa taasisi inayochambua masuala ya kijeshi kwenye eneo la Mashariki ya Karibu pamoja na guba ya kiarabu Negma, na anasema kuwa waangalizi kwenye eneo hilo wanatarajia kuwa Mohamed Bin Salman ataendeleza sera za kigeni za Saudi Arabia ambazo amekuwa akizingatia The... mabadiliko yaliyofanywa ndani kuhusiana na sera za kigeni za Saudia zimechochewa na sehemu kubwa na Muhammad bin Salman na kwa hivyo sitarajii kuona mabadiliko makubwa hila. Kashan ambaye ni mhariri wa masuala ya kisiasa kwenye chuo kikuu cha Marekani huko Beirut anasema kuwa kutajwa kwa Muhammad bin Salmin kuwa mridhi wa mfalme ni sawa na mapinduzi, akisema kuwa inaonyesha utawala ulioko utaendelea pamoja na sera kuimarika kwa sera kali za kigeni za Saudi Arabia. Tulikuwa tunataraji kuondolewa kwa Muhammad bin Nayef tangu mwezi Aprili iliyopita, baada ya mabadiliko makubwa katika utawala wa Saudia, lakini kwa vile mabadiliko yanafanyika rasmi sasa, inamaanisha Saudi Arabia inakabiliwa na hali ngumu, na mzozo wa Qatar umekuwa mgumu kuweza kupata ushindi kwa urahisi. Mwanasaikolojia maarufu kutoka Misri Said Sadek ameambia VOA kuwa Mfalme Salman huenda anahofia kifo cha ghafla na kuacha nyuma mvutano wa kupigania madaraka. Alikuwa pia na wasiwasi kutokana na uhusiano wa karibu wa Muhamed bin Nayef aliyeondolewa na Qatar. Anasema kuwa ni muhimu mpito wa mabadiliko ya kuteuliwa mrithi wa mfalme mpya ufanyike haraka, wakati mfalme Salman akiwa bado madarakani. Tukiendelea na mfululizo wa makala zetu ya ajali Afrika Mashariki Leo tunaangalia chanzo cha ajali hizo na hatua ambazo zimechukuliwa katika nchi husika ili kupunguza vifo na madhara mengine yanayosababishwa na ajali. Tuungane na mwenzetu Idi Ligongo katika kuangalia swala hilo. Kwa mujibu wa takwimu mbalimbali za vyanzo vya ajali nyingi za barabarani katika ukanda wa Afrika Mashariki, zinatajwa kutofuatwa kwa sheria barabara madereva wasioweledi na kutozingatiwa masuala ya kiusalama kwa vyombo vya usafiri kuwa ndio vyanzo vikuu vya ajali hizo. Karibu kila nchi ina sheria nzuri za usimamizi wa vyombo vya usafirishaji, lakini rushwa hufunika sheria. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO imebainisha kwamba nchi nyingi zimeboresha sheria katika kushughulikia vyanzo vya ajali kama vile mwendokasi, ulevi na matumizi ya vifaa vya usalama kama matumizi ya mikanda, kofia za bodaboda, yani helmet na hata viti maalum kwa watoto. Sospita Mziwanda ni dereva wa mabasi wa kampuni ya Shabibi nchini Tanzania. Sababu zipo nyingi, nitataja chache. Ya kwanza ni ufinyu wa barabara na mwendo kasi pamoja tu na uzembe wenyewe wa madereva, hasa igana na madereva wengi shule hawana, nakuta dereva tu leo anatoka zake mtaani anakuwa dereva wa basi, pamoja na barabara nyingi za ukanda wa Afrika kuelezwa kuwa ni nyembamba na mbovu zisizotoa mwanya wa makosa. WHO imependekeza mwendo kasi wa kutumika katika mataifa mengi ya Afrika kuwa si zaidi ya kilomita 50 kwa saa, lakini inadaiwa ni nchi 47 zikiwakilisha watu milioni 950 zinaheshimu mapendekezo hayo. Uganda ni kinara wa ajali za barabarani Afrika Mashariki. Inadaiwa mwendo kasi, barabara mbovu na ulevi vinachangia ajali za barabarani, kama anavyoeleza Akora Mazima. Ajali nchini Uganda ni vingi sana ikiwa ni pamoja na ushirikina. Tuna tatizo la barabara kuwa mbovu, barabara kuwa nyembamba sana. Vile vile tuna madereva wenyewe ambao unaona kwamba wanaendesha bila kujali maisha ya watu, na magari mabovu. Unakuta kwamba gari la gari ni kuu sana, lakini yule bado anaendelea kuliendesha. Vilevile tunaangalia kwamba usimamizi mbaya wa yani, wale police traffic na wakati mwingine hata wanaoitwa pedestrians kwa Kiingereza, maanake watu wanaotumia barabara kwa njia ya kutembea, vilevile nakuta kwamba wakati mwingine nao vilevile wanasababisha vile ajali. Nchi za Afrika Mashariki nyingi zina sheria ambazo katika maandishi huonekana njema, japo baadhi ya wadau wa usafirishaji wakisema si kali ikilinganishwa na nchi nyingine, kama anavyoelezea dereva Sospeter Mziwanda. Ziko nchi zingine ambazo zina masharti makali kidogo, hususan madereva wa mabasi. Mfano, niliwahi kusafiri kwenda Angola, kule tukakuta masharti magumu kidogo. Hata Rwanda kidogo masharti yake magumu kidogo kwa dereva, kwa hiyo hata uzembe umepungua, tofauti na kwetu. Katika taarifa rasmi za idara za usalama barabarani za nchi za Afrika Mashariki, masuala yanayoshabihiana katika orodha ya vyanzo vya ajali za barabarani ni makosa ya kibinadamu, hasa uzembe wa madereva, kutotii sheria na kanuni za barabarani, mwendo kasi, matumizi ya ulevi, ubovu wa barabara na ubovu wa vyombo vya moto. Je, wananchi wenyewe wanakubaliana nayo? Huyu hapa ni Abdallah Mdambo kutoka nchini Kenya. Ajali za barabarani zinasababishwa ni maofisa wakuu wenye wanachukua pesa kutoka kwa wenye magari, wamejaza magari sana. Sasa badala ya kuchukua hatua kuanzia hapo, au wanachukua ofisadi kutoka kwa kondakta, mara nini ndio yani, ikiwa inakimbia spidi sana, badala ya kuokomesha watu wasiendesha gari spidi, wanachukua wongo, wanaendelea na kufanya makosa mbele. Hiyo ndio chanzo kikuu cha kusababisha ajali kwa barabara. Wataalam wanasema ajali nyingi zinaepukika. Tanzania ambayo inakabiliwa na kiwango kikubwa cha ajali za barabarani imeweka kanuni nyingi mpya kupungu za kupunguza ajali. Baadhi ya marekebisho yaliyoainishwa katika kanuni hizo ni umri, ambapo dereva wa mabasi ya mijini atatakiwa kuwa na umri kati ya miaka ishirini na mitano hadi miaka sitini, mabasi ya shule na masafa marefu kuwa na umri wa miaka thelathini na sitini, na anayeendesha umbali wa zaidi ya saa nane atatakiwa kuwa na wasaidizi. Viwango vya adhabu vilevile vimepandishwa licha ya kuzua mjadala mkubwa nchini Uganda na Kenya nako, na yapo mengi yamefanyika, kama anavyoeleza Akora Mazima kutoka Uganda na Abdallah Mdambo kutoka Kenya. Mikakati ipo ya kuhakikisha kwamba wanapunguza ajali barabarani. Kwanza kabisa, kuna ile kampeni twayo a uh, safiri salama, ambapo wanahakikisha kwamba kila dereva kwanza kabisa na leseni, gari lake liko sawa, kila kitu kiko sawa, na vilevile vile katika hiyo kampeni ya tembea salama, namba za simu zimetolewa yaani kwa abiria, ili wanapoona kwamba dereva anaendesha vibaya, anaweza akapigia askari uh, polisi. Hatua ziko za kusema za ajali siendelee, hata kwa magari yenyewe, ndani yenyewe ukiingia unapata umeweka maandishi hapo mara ziko yani, hata serikali yenyewe inasema hii na hii, kufanya hivi ni mbaya mara nyingi mm -hmm. lakini unapata hata raia wenyewe, kwanza wenyewe wanajua gari imejaa na unapata wana, imezidisha, kama imezidisha kwa mfano kama gari watu kumi na wanne zaidi ya watu kumi na wanne karibu watu ishirini ndani ya unapata sasa, hata hivyo ina ya maandishi ya kuwekwa kwa barabara bara, mara nyingi ziko ziko kila mahali. Lakini pamoja na juhudi nyingi kufanywa na kuhakikisha ajali zinapungua, ukanda huo bado unakabiliwa na changamoto nyingine kubwa ya kushughulikia usafiri wa pikipiki maarufu kama bodaboda boda. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita nchi za Afrika Mashariki zimeshuhudia ongezeko kubwa la bodaboda zinazoendeshwa na vijana wasio na uelewa wa sheria za barabarani na kutokuwa na leseni pamoja na vifaa vya usalama barabarani kama helmet za kuendeshea vyombo vyao. Asante sana Idi Ligongo. Basi hayo ndiyo kwa upande wa siku hii leo. Kesho usikose kuungana nasi katika makala haya ambapo tutamulika wajibu wa madereva na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho jioni kama kawaida saa 12 na nusu saa za afrika ya kati moja na nusu saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo msimamizi abdushakur abud mwelekezi upande wa pili aida isa hapa studio jina langu ni sandei shomari na mimi ni bmj mridhi kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc Fuatayo ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Suala la kujitawala lilipoanzishwa katika ukingo wa Magharibi na Gaza, Marekani imechangia zaidi ya dola bilioni tano katika uchumi na msaada wa usalama kwa Wapalestina. Chini ya utawala wa Rais Donald Trump, msaada huo unaonekana kusita kuendelea. Lengo la msaada huo ni kusaidia kufikia mahitaji ya kibinadamu yanayotakiwa kwa wapalestina na kukabiliana na hali ya uthabiti na mafanikio ambayo yanaweza kuongoza katika amani baina ya Israel na wapalestina. Lakini kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alivyoweka wazi, Marekani inataka mabadiliko katika sera kwenye mamlaka za Palestina kulipa familia za watu waliouawa wakati wakifanya ugaidi ama kujeruhiwa katika mashambulizi dhidi ya Israel. Akitoa maelezo mbele ya bunge, Bwana Tillerson kwamba yeye na Rais Trump walizungumzia swala hilo pamoja na Rais wa Palestina Mahmud Abbas wakati walipotembelea Bethlehem mwezi Mei. Ingawa mamlaka za Palestina zilitangaza mwezi uliopita kwamba ilikuwa inazuia malipo kwa wafungwa waliojihusisha na Hamas, hatua hiyo imeshindwa kuondoa wasiwasi wa Marekani kuhusu kuwazawadia magaidi na wauaji. Kama alivyosema Rais Trump akiwa amesimama huko Bethlehem karibu na Rais Abbas, amani haiwezi kupatikana kupitia mizizi ya aina hiyo katika mazingira ambayo ghasia zinapuuziwa, zinafadhiliwa au kupongezwa. Lazima tulaani vitendo kama hivyo kwa sauti moja. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.