Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Juni 22 siku ya Alhamis mwaka huu elfu mbili kumi na saba. Karibuni sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuharifu kuwa serikali ya DRC yasema idadi ya vifo kufuatia ghasia katika mkoa wa Kasai siyo sahihi. Mpaka sasa hakuna hesabu hata zilizo, zilizo, zilizo, za kukadiria hesabu hiyo ambayo inazungumzia ya watu elfu tatu mia tatu tisini na tatu ilitolewa kwa mara ya kwanza kabisa na madhehebu Katoliki na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa Waislamu kote nchini wanamaliza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani mwishoni mwa wiki hii. Hii hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo kutoka hapa Kumekucha Afrika, Washington DC. Baada ya sekunde chache mwenzangu Mkamiti Kibayasi ataanza kwa kukusomea habari za dunia. Kumbukumbu ya maua na vipeperushi vya kutoa heshima kwa binti mmoja wa Kiislamu aliyeuawa hapa Marekani vilichomwa moto Jumatano asubuhi katika eneo jirani la Dupont Circle hapa Washington DC. Polisi walimkamata Jonathan Solomon mwenye umri wa miaka ishirini na minne wa jimbo la South Carolina na kumfungulia mashtaka ya uhalifu wa kukusudia maafisa. Waliiambia Sauti ya America VOA kwamba haikuonekana kwamba tukio hilo la kumbukumbu lililofanyika kumbu kwenye eneo la Dupont Circle lililengwa. Watu waliweka maua na kuwasha mishumaa Jumanne jioni kumkumbuka Nabra Hassan aliyekuwa na umri wa miaka kumi na saba ambaye alipigwa hadi kufa asubuhi ya Jumaapili wakati akitembea kwenda msikitini karibu na nyumba yao katika viunga vya Virginia hapa nchini. Shambulizi la makombora la Iran wiki hii dhidi ya malengo ya kundi la Islamic State huko Siria linaongeza uhusikaji wake wa kijeshi nchini Siria, na inaonekana itaongeza mivutano kati ya ushirika unaoongozwa na Marekani pamoja na vikosi vya Rusia na Iran vinavyohusiana na utawala wa Siria. Wachambuzi wanasema shambulizi la mara ya kwanza kwa Iran kurusha makombora nje ya mipaka yake katika muda wa miaka 30 lilimaanisha kulipiza kisasi kwa mashambulizi pacha ya ugaidi yaliyodaiwa kufanywa na IS huko Tehran hapo Juni saba ambayo yaliuwa watu 17 na kwa jeruhi zaidi ya 50 wengine. Maafisa wa Iran walisema kulingana na taarifa iliyotolewa na kikosi cha Islamic Revolutionary Guard Corps IRGC, mashambulizi ya makombora hapo Jumaapili yalipiga vituo vya IS huko mashariki mwa mji wa Dir Ezor nchini Siria na pia kushambulia kiwanda kimoja nje ya mji. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza ushindi mkubwa bungeni jana Jumaatano na kuongeza mvutano ambao ulikuwepo kwa siku nzima bungeni kwa Wademokrat. Warepublican walishinda viti viwili katika bunge la Marekani Jumanne usiku wakiwashinda Wademokrat katika jimbo la South Carolina na pia katika jimbo la Georgia ambako kulikuwa na kinyang'anyiro kikali kilichotumia fedha nyingi katika historia ya Marekani, kinyang'anyiro cha kuziba viti hivyo vilivyokuwa wazi iliwaongezea fursa wa Republican kuwa na nguvu zaidi bungeni huku wakiwahudhunisha wa Democrat ambao waliona uchaguzi huu maalum kama jaribio la mapema kwa Rais Trump. Na walinda amani wa Umoja wa Mataifa walisema jana Jumatano kwamba sitisho la mapigano la pande zote lililotangazwa na serikali ya Sudan Kusini halijaweza kutekelezwa na nchi bado haina uthabiti mwenzangu Mary Mgawe hapa studio anaisoma ripoti kamili. ghasia na mauaji vimeendelea baada ya nia ya dhati ya kusitisha mapigano iliyotangazwa na Rais Salva Kiir. Amesema hayo Jean Pierre Lacroix wakati akitoa maelezo katika baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Amesema upande wa kaskazini, jeshi la Sudan Kusini limetengua maeneo ya upinzani kutoka kwenye ngome zao katika maeneo ya West Bank na mto Nail, upande wa mashariki limechukua miji ya Jongli, wakati magharibi kuna mapambano baina ya vikosi vya serikali na upinzani huko Wau. Ameongeza kuwa tusipoteze mwelekeo kwa sababu hali hii imetengenezwa na mwanadamu zaidi ya miaka minne ya mapigano baina ya makundi tiifu kwa Rais Kiir na makamu wake wa zamani Riek Machar yamesababisha nusu nzima ya idadi ya watu kuwa na uhitaji mkubwa wa masuala ya kibinadamu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Msikiti maarufu wa Alnuri uliopo Mosul haupo tena, umeharibiwa na kundi la Islamic State IS wakati vikosi vya Iraq vilipokuwa vinafanya kazi kutokomeza kundi la ugaidi kutoka moja ya ngome yao ya mwisho katika mji, kwa mujibu wa wote Iraq na maafisa wa ushirika unaopinga IS. Wakati marafiki zetu wa vikosi vya usalama vya Iraq wakikaribia kwenye msikiti wa Al Nuri, kundi la ISIS liliharibu moja ya mandhari nzuri ya Mosul na Iraq, alisema Jenerali Joseph Martin, kifupi cha neno la kundi la hilo la ugaidi IS. Katika taarifa tofauti, jeshi la Iraq lilisema vikosi vyake vilikuwa ndani ya mita 50 za msikiti jana usiku, wakati wanamgambo wa IS walipofanya uhalifu mwingine wa kihistoria kwa kulipua jengo. Jengo la msikiti wa Great Mosque lipo zaidi ya miaka mia nane na ndiyo mahala kiongozi wa kundi la Islamic State Abu Bakr al Baghdadi mwaka 2014 alitangaza utawala wa kiislamu kuenea sehemu za Iraq pamoja na Siria. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Unamalizika mwishoni mwa wiki, lakini mnamo mwezi huu Waislamu wamekuwa wakifunga kuanzia alfajiri hadi magharibi, familia zikikutana, na katika kipindi ambacho wanawakumbuka wale wasiokuwa na uwezo. Hata hivyo, mnamo mwezi huu wachezaji wa kimataifa hukumbwa na changamoto zaidi wanapochezea timu za Ulaya na Marekani katika majira haya ya kiangazi. Sande Shomari anasimulia jinsi golkipa wa timu ya DC anavyotekeleza mwezi huu mtukufu. Bilal Hamid ni golikipa nyota wa timu ya ligi ya soka ya Marekani kutoka mji mkuu hapa Washington DC, timu ya DC United. You know, bila shaka hili si taifa kubwa la mashabiki wa kandanda, lakini mimi ni shabiki mkubwa wa kandanda na ni sehemu ya utamaduni wangu, na ni jambo kubwa kwa familia yangu na nchi ninakotoka. Hamid, anayefahamika kama Bill, ni kizazi cha kwanza cha familia ya wa Waislamu kutoka Sierra Leone waliohamia hapa Marekani. Yeye huomba dua pamoja nao akiwa uwanjani peke yake Kawaida mimi husimama kwenye laini ya goli na kusoma sura ya Fatiha kabla mchuano kuanza. Halafu nikivuka mstari huo mweupe ninasoma Alfatiha tena, na baada ya hapo kuzingatia mchezo unaokuja. Na kama tunavyofahamu, katika mwezi huu wa Ramadhani, kila mwislamu aliye na afya nzuri analazimika kufunga na hivyo Himid anabidi kuleta uwiano kati ya imani yake na kazi yake. Wakati huu wa majira ya joto sio jambo rahisi kuwa uwanjani, hasa katika kipindi hichi ambacho kuna joto kali. Hivyo ninahakikisha nina chakula kinachohitajika mwilini mwangu ili kuweza kupata nguvu kucheza jinsi nitakavyoweza. Hamid anasema anafuata utamaduni kabisa ikiwa hawana mchezo na akisha tekeleza wajibu wake wa kidini, akiswali na kufunga na kufanya yanayohitajika. Hii ni dini yenye masharti maalum na mambo mengi isiyo rahisi kuyafuata kwa kutegemea mazingira, lakini kama muumini lazima afanye bidii kuheshimu imani yake. Hamid ni mojawapo ya magolikipa wazuri katika ligi ya kandanda hapa Marekani na huchezea pia timu ya taifa, lakini anasema ni masomo ya dini yaliyopata kutoka familia yake yanayomuongoza katika maisha yake uwanjani na nje ya uwanja. Sunday Shomari, Sauti Amerika, America, Washington. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Matangazo yetu unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wa www voa swahili.com. Vilevile tunapatikana katika mtandao wa Facebook na Twitter. Na sasa ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa Marekani wamewaambia wabunge jana Jumaatano kwamba hakuna shaka Russia iliingilia kati uchaguzi wa urais Marekani mwaka jana, ikiwa na lengo la kumsaidia mfanya biashara bilionea Donald Trump kushinda kuingia ikulu ya Marekani, White House, lakini walisema hakuna ushahidi kwamba Moscow iliweza kubadilisha hesabu za upigaji kura. Mkuu wa zamani wa idara ya usalama wa ndani hapa nchini j Johnson alisema kwa kamati ya intelijensia katika bunge la Marekani kwamba Rasia ilishambulia nakala za kompyuta kwenye makao makuu ya chama cha Demokrat mjini Washington DC, na majaribio ya kuvuruga rekodi za uchaguzi zilikuwa zimevuka juhudi za Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Rais wa Rusia Vladimir Putin anakataa serikali yake kuingilia kati mashambulizi ya kimtandao nchini Marekani. Alisema shambulizi la mfumo wa mtandao kuhusiana na uchaguzi wa Marekani huenda lilifanywa na raia wa nchi husika. na Mfalme Salman wa Saudi Arabia amempandisha cheo mwanaye wa kiume Mohammed bin Salman kuwa mrithi mtarajiwa huku akiendelea kuhudumu kama waziri wa ulinzi na kusimamia juhudi za kufanya mageuzi ya uchumi nchini humo. Hatua hiyo imetangazwa jana Jumatano kupitia amri za kiutendaji iliyoripotiwa na shirika la habari linalomilikiwa na serikali SPA. Aliyekuwa mrithi mtarajiwa Mohamed bin Nayef, ambaye ni mpwa wa mfalme Salman, ameondolewa mamlaka yote pamoja na wadhifa wa waziri wa mambo ya ndani hayo ni kwa mujibu wa amri hiyo ya kiutendaji. Mfalme Salman aliingia mamlakani mwaka 2015 kufuatia kifo cha nduguye wa kambo mfalme Abdallah. matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Basi napenda tu kukumbusha msikilizaji, katika matangazo yetu ya baadaye jioni, usikose kusikiliza, ambapo utasikiliza kipindi cha matukio ya Afrika na vilevile vile mfululizo wa vipindi vyetu kuhusu ajali za barabarani. Na hivi sasa tunaelekea wapi, Mkamiti? Nam Mery, tunaelekea huko nchini Sudani Kusini, ambapo hatua kubwa za kujibu katika masuala ya kibinadamu zimepunguza ukame na njaa katika baadhi ya maeneo ya Sudani Kusini. Licha ya hilo, watu wengi huko wanakabiliwa na njaa, wakati mgogoro bado unaendelea nchini humo wa kisiasa. Umekuwa ukifuatilia ripoti hii ya mwandishi wetu Jordi Kapwa, inaeleza nini kwa kina. Ukame unaweza kuwa umepungua Sudan Kusini, lakini serikali na mashirika ya Umoja wa Mataifa yanasema hali katika maeneo mengi nchini humo bado ni ile ile. Wanasema idadi kubwa ya watu wanataabika kutafuta chakula kila siku na imeongezeka kutoka milioni 4.9 mwezi Februari kufikia milioni 6. Mwakilishi wa shirika la chakula na kilimo Sudan Kusini, Seg Taisot, anasema kuna kiwango kikubwa cha utapia mlo licha ya kwamba ukame umepungua katika baadhi ya maeneo kwenye majimbo ya Unit na Jonglei. Tisot anasema watu takriban elfu 45 wanakabiliwa na hali mbaya, wanaweza kukumbwa na njaa kubwa kama hatua za dharura hazitachukuliwa. Like bado tuna hali inayoonekana kama ukame kwa baadhi ya watu. Anasema ukame ni hatua kubwa na ukosefu wa chakula, lakini watu wengi Sudani Kusini wako katika hatari ya kufikia kiwango hicho kama ghasia zitaendelea. Sababu kubwa ni kushuka kwa usalama katika maeneo mengi. Katika siku za nyuma, tulikuwa na majimbo matatu yaliyokuwa na ghasia. Sasa tuna tatizo la usalama katika maeneo mengi Sudani Kusini. Kwa hiyo tuna maeneo mapya ambako watu wanatoroka vijiji vyao. Tuna wakulima wachache wanaolima mazao, kwa hiyo chakula ni kidogo. Tyson anasema uh, kuna matokeo ya ghasia za moja kwa moja, is less food available on the market. Wakati watu wanategemea soko, kuna chakula kidogo katika nchini, kuna chakula kidogo katika masoko. Kwa hiyo watu wana matatizo mengi kutafuta chakula katika baadhi ya maeneo hayo, na kutokana na hali ya kiuchumi sasa, watu hawawezi kuwa na uwezo wa kununua vitu sokoni. Matokeo yake zaidi ya asilimia hamsini ya watu wa Sudan Kusini wanahitaji msaada wa kibinadamu hiyo, ikiwemo chakula, maji, huduma za afya, pamoja na usambazaji wa mbegu, vifaa vya kilimo, uvuvi na chanjo kwa wanyama. Afisa wa FAO anasema msaada wa dharura utahitajika kwa ajili ya muda mrefu. Kila mwaka maelfu ya watu katika nchi za Afrika Mashariki wameendelea kupoteza maisha yao na wengine hata kuwa vilema kutokana na ajali za barabarani, na licha ya mengi kuzungumzwa kuhusiana na ni nini kinachosababisha ajali hizi na njia zipi za kuzizuia, ajali hizo zimeendelea kila uchao na nyingi zake hata bila kuripotiwa na vyombo vya habari. Idaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa wiki yote hii, kuanzia Jumatatu, inakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu ajali za barabarani katika eneo la Afrika Mashariki. Utayapata mengi katika matangazo yetu ya alfajiri, jioni na hata wikendi. Jiunge nasi tukitathmini jinsi ya kuzuia, kudhibiti na hata kusitisha ajali hizo zinazoleta hasara na madhara makubwa kwa waathiriwa na nchi husika. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika. Wakati ambapo baraza la kutetea haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa na wadau wengine wa jumuiya hiyo wanakutana kujadili mgogoro wa Kasai huko DRC, serikali imesema idadi ya vifo katika mkoa huo inayosemekana kuwa ni zaidi ya watu elfu tatu sio sahihi. Mshauri wa rais Joseph Kabila katika masuala ya mawasiliano, Lubungia Biahombe, anasema hali imeanza kurejea kuwa tulivu. Amesema hayo alipozungumza na mwenzangu Id Ligongo kwa njia ya mahojiano ya simu. Hali polepole inarejea kuwa shwari kulinganisha na miezi michache iliyopita, ambako kulishuhudiwa kama ilivyosema, mapambano kati ya wanamgambo wanaojulikana kama Kamwina Nsapu na vikosi vya jeshi pamoja na polisi. Sasa uh, lubunga ujumbe wa Umoja wa Mataifa ambao ulielekea huko DRC uliweka bayana kwamba katika ripoti yake kwamba watu alfu tatu mia tatu themanini na watatu wameuawa toka mwezi Oktoba eh, huko Kasai. Kwa upande wa serikali inakubaliana na hii idadi ya hawa watu ambao inaelezwa kwamba wameshauawa huko Kasai. Mpaka sasa hakuna hesabu zilizo hata za kukadiria hesabu hiyo ambayo inazungumzia ya watu elfu tatu mia tatu tisini na tatu ilitolewa kwa mara ya kwanza kabisa na dhehebu Katoliki, yaani kon, kon, kongamano la maaskofu ambalo du Congo inaitwa Commission Episcopale Nationale du Congo Cenco, ndio he, walitoa hesabu hiyo ambayo sasa ndio inakuwa inatembea. Na hii pia habari ya kusema kwamba kuna kikundi cha wapiganaji ambacho kinaungwa mkono na serikali, hizo ni habari kweli za uongo sana, kwa sababu wale ambao wanatangaza habari hizo wanasema kwamba kikundi hicho kinaitwa Banamura. Hii ikijulikana kwamba Banamura ni jina ambalo watu wakaaji tu wanapatia wale askari wa kikosi maalum cha kumlinda rais na hawa askari wa kikundi cha bana mura hawapatikani huko Kasai. Kwa hiyo inakuwa tu ni jambo ambalo linasambazwa miongoni mwa watu ili kujaribu kuonyesha kwamba serikali imetuma kikosi cha kumlinda rais kumekuua watu huko Kasai, ma -Kasai ya kati na Kasai Mashariki. So, nyinyi kama serikali, hebu tuelezeni ni watu kiasi gani wamesha uawa hapo Kasai? Kile ambacho serikali inaweza ikatangaza bayana ni kusema kwamba mapigano ya Kasai kweli yamesababisha vifo vya watu wengi ambao idadi haijatangazwa mpaka sasa, lakini tunajua kwamba watu zaidi ya elfu kumi walikimbia makazi yao huko huko Kasai na kukimbilia sehemu zingine ja za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kama vile mkoa wa Bandundu, wengine wanakimbilia mkoa wa Kasai mashariki na katika miji mikubwa mikubwa kama vile Kananga na Mbujimai, na watu karibu elfu thelathini wamekimbilia nchi jirani ya Angola, na huko ambapo wamekimbilia wanaonekana na majeruhi makubwa, wengine wa, wame, wamejeruhiwa kwa upanga, wengine wamejeruhiwa kwa vishi, wengine wamejeruhiwa kwa kwa risasi. Lakini pia kutangaza kwamba watu yapata kadhaa ndio wameshafariki ni vigumu, kwa sababu hakujafanyika huwo ukaguzi, kwa vile watu wamekimbia makazi yao, na kuna hizo taarifa zilizosema kwamba kuna shimo karibu arobaini na mbili ambazo zimeshaonekana katika mkoa wa Kasai, na mpaka sasa hazijakukuliwa, ili kujaribu kujua sasa, ni watu wangapi ambao wamefariki ni mshauri wa rais Joseph Kabila huko DRC katika masuala ya mawasiliano. Lubungia Biahombe akizungumza na Sauti ya Amerika. Haya basi, msikilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. na Kenya imetakiwa kuwekeza zaidi katika sekta ya afya ili kuondokana na changamoto zinazokabili sekta hiyo kwa sasa na kuwezesha kuwa na ubora na ushindani na hospitali binafsi. Haya amesemwa na mmiliki hospitali binafsi inayoongozwa kwa ubora nchini Kenya, Dr. Betty Kikonyo alipohudhuria mkutano wa kimataifa wa biashara wiki iliyopita hapa Washington DC. Kwanza anaeleza kwa nini aliona muhimu kuhudhuria mkutano huo kusungumza na watu wale wako na sekta, uko sekta ya health kujua sasa uh, teknoloji imeendeleaje na ni teknoloji gani tunaweza kupeleka kwetu nyumbani, ndio tuendelee na kuenea hii matibabu ya, ya moyo, matibabu ya, ya, ya vihigo, matibabu ya mifupa na pia kusomesha watu wetu. Si kila mara tuwe tunauliza watu wa kufanya kazi watatoka wapi, ni sisi tu lazima tujue teknolojia ile iko, ile inaweza kutusaidia tuwafundishe watu wetu, tuseme kwa isi, isiwe muda mrefu, iwe kwa muda mfupi. Aha. Na vilevile vile, kila sekta inakuwa na changamoto zake, zake yeah. Bila shaka sijui Karen Hospital inapata changamoto gani? yeah. Kwanza shida ya, ya kwanza ilikuwa watu wengi hawafahamu unaweza kufanya, kufanya biashara ya matibabu na pia kufanya hiyo kazi kutoka kwa moyo yako bila kufikiria ni, ni pesa kila mara. Kwa hivyo kwanza ilikuwa ni shida sana kupata pesa ya kuanza hiyo biashara. Kwa hivyo ilichukua kama miaka ishirini kuzunguka kwa mabanki kupeleka business plan na kuwaambia hapa mimi niko na business plan mzuri na mkinipatia eh, loan ya kufanya hii hii, hii, hii biashara eh, inaweza kulipa na tunaweza To, to improve the health services in our country. Na pengine labda Karen Hospital katika mkutano huu ina mpango wowote wa kujaribu kuona ni jinsi gani itaingia ubia na wadau wengine. Sasa hapa kwa hii mkutano mimi nafikiria tunaweza kukutana na my investors uh, kwa sababu biashara lazima ienee na inatakiwa pesa na, na, na technology. Kwa hivyo mimi nafikiri kwa hii mkutano nitakutana na suseme wa Amerikani uh, wako na wanafikiria maneno ya health, wanafikiria maneno ya health services uh, ili tunaweza you know, kusiguza na hawa wanaweza kuwa strategic investors, wanaweza kuja tufanye training ya madaktari au wanaweza kuja you know, uh, uh, tuendelee tu, tu na research, na na hawa ni Dr Beti Gikonywa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kumbukumbu ya maua na vipeperushi vya kutoa heshima kwa binti mmoja wa Kiislamu aliyeuawa vilichoma moto Jumatano asubuhi katika eneo jirani la Dupont Circle hapa Washington DC. Polisi walimkamata Jonathan Solomon mwenye umri wa miaka ishirini na minne wa jimbo la South Carolina na kumfungulia mashtaka ya uhalifu wa kukusudia. Shambulizi la makombora la Iran wiki hii dhidi ya malengo ya kundi la Islamic State, IS, huko Siria linaongeza uhusikaji wake wa kijeshi nchini Siria na inaonekana itaongeza mivutano kati ya ushirika unaoongozwa na Marekani pamoja na vikosi vya Rusia na Iran vinavyohusiana na utawala wa Siria. Wachambuzi wanasema shambulizi la mara ya kwanza kwa Iran kurusha makombora nje ya mipaka yake katika muda wa miaka thelathini lilimaanisha kulipiza kisasi kwa shambulizi pacha ya ugaidi yaliyodaiwa kufanywa na ISIS huko Teheran hapo Juni saba, ambapo yaliua watu kumi na saba na kuwajeruhi zaidi ya hamsini wengine, maafisa wa Iran walisema. Rais Donald Trump alitangaza ushindi mkubwa bungeni jana Jumatano hapa nchini na kuongeza mvutano ambao ulikuwepo kwa siku nzima bungeni kwa Wademokrat. Warepublikani walishinda viti viwili katika bunge la Marekani Jumanne usiku wakiwashinda wa demokrat katika jimbo la south carolina na pia katika jimbo la georgia ambako kulikuwa na kinyang'anyiro kikali kilichotumia fedha nyingi katika historia ya marekani msikiti maarufu wa al nuri uliopo mosul haupo tena umeharibiwa na kundi la islamic state is wakati vikosi vya iraq vilipokuwa vinafanya kazi kutokomeza kundi la ugaidi kutoka ngome yao ya mwisho katika mji, kwa mujibu wa wote Iraq pamoja na maafisa wa ushirika unaopinga IS. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki kuletea ya matangazo ya leo, studioni nilikuwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, mwelekezi wa matangazo Dodo Chibairo, msimamizi ni mimi Meri Mgawe. Sote kwa pamoja tuwatakieni asubuhi njema. Ifuatayo sasa ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoeleza sera ya serikali ya Marekani. Tangu katikati ya miaka ya 90 wakati wa sheria ya utawala kiasi ilipoanzishwa huko kingo ya magharibi na Gaza, Marekani imechangia zaidi ya dola bilioni tano za msaada wa kiuchumi na msaada wa usalama usiohusisha silaha kwa watu wa Palestina. Chini ya utawala wa Rais Donald Trump, msaada huo unatarajiwa kuendelea. Lengo la msaada huo ni kukidhi mahitaji ya kibinadamu kwa watu wa Palestina na kuboresha hali ya uthabiti na ustawi, ambayo inaweza kupelekea amani ya kudumu kati yao wa Israel na Wapalestina. Lakini kama alivyoeleza bayana waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, nchi hiyo inaangalia mabadiliko katika sera ya muda mrefu ya mamlaka ya Wapalestina kufanya malipo kwa familia za magaidi waliouawa wa au kujeruhiwa wakati wakifanya vitendo vya ghasia dhidi ya Waisrael. Katika ushuhuda wake mbele ya Bunge, waziri Tilerson amesema yeye pamoja na rais Trump walizungumzia suala hilo la rais Mahmud Abbas wakati wa ya ziara yao mwezi Mei huko Bethlehem. Licha ya kwamba mamlaka ya Palestina kutangaza mwezi uliopita inasimamisha malipo kwa baadhi ya wa wafungwa wenye mahusiano na Hamas, hatua hiyo imeshindwa kuzungumzia ukubwa wa wasiwasi wa Marekani juu ya vitendo vya kuwapa zawadi magaidi na wauaji ambavyo vimeendelea. Kama Rais Trump alivyosema alipokuwa pamoja na Rais Abbas huko Bethlehem, amani haiwezi kustawi katika mazingira ambako ghasia inavumiliwa, inafadhiliwa au kuzawadiwa. Lazima tuwe na nia ya kulaani vitendo kama hivyo kwa sauti ya pamoja. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika ilieleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.