Kutoka studio 15, hii ni VOA express na, VOA express ni hapa studio. Ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami hey, na mimi naitwa Sandey Shomari. Ikiwa leo ni Alhamisi Juni 22 msikilizaji, mwaka nao 2017, na karibu VOA express. Hadija, mambo vipi asubuhi ya leo? ah, <laughs> Asubuhi asubu ya, asubu ya huku ya Washington hey. Lakini alasiri kule Kenya hey. Sasa basi leo tiketi mm -hmm. Mgombea wa urais kwa tiketi ya muungano wa NASA huko nchini Kenya Raila Odinga amesema, mm, kuwa ataweka mawakala watano katika kila kituo cha kupigia kura, na tume ya uchaguzi IBC imesema hilo kamwe haliwezekani kwa sababu hiyo italeta msongamano kwenye vituo vya kupiga kura. Unajua kuna vituo karibu elfu ishirini na moja nchini humo no. Lakini sasa tukiangalia sehemu nyingine, tukienda kule Afrika ya Kati, ghasia bado zinaendelea nchini DRC, katika mkoa wa Beni kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. mm-hmm huu wametuchokoza, ndio maana ulipigana nao, na kwa kukimbia kwao ovyo ovyo, ndio walienda njia hata katika mji wa Beni na haya madhara yote itakuwa na. Sasa tunasema sisi tumerudi nyuma kwanja, kwa sababu tulikuja tukiwaonesha kama hawana nguvu Haya, mambo hayo ya, ya DRC huko Kivu Kaskazini, maana huyo ni msemaji wa wapiganaji wa kundi jingine la waasi sasa. Mambo yanazidi kuendelea yakibadilika, makundi ya waasi yeah. wa yaje yanatokea kila kukicha yeah, na kule ghasia haziishi, haziishi sijui ni lakini kwenye... panapo majaliwa pengine zitamalizika lakini yeah. Wakati tukiendelea na hayo yote, mm -hmm. weekend hii waislamu kote duniani watakuwa katika shamra shamra za kusherehekea sikukuu ya Eid al-Fitr. Basi huko Mombasa nasikia mambo yako moto moto, matayarisho makubwa kweli kweli mm -hmm. Haya, tutasikiliza baadaye huko Mombasa mambo yako vipi, bila kusahau vilevile Khadija ya kwamba hapo baadaye e, tutaangalia kuhusiana na swala la mauzo ya nyama kutokana na huu mwezi kuwa unakamilika, nani idi inakaribia. hmm. kuna watu wameamua kuingia kwenye nyama ya ngamia. Sasa, e, basi tutasikia baadaye baadaye mambo. Me, kabisa Haya, lakini sasa naona basi twende huko Nairobi kwa Kennedy Wandera, uko? Sawa, maana hmm, naongelea huko tumia, tumia uchaguzi na mipaka IBC hivi sasa bado ipo katika kizungu mkuti na mgogoro mwingine kabisa, nasema na ule muungano wa NASA. Haya, tumsikilize basi nini zaidi Kennedy Wandera, tueleze Kennedy, upo? Ah, naona tusikilize ripoti ya Kennedy Wandera, alafu baadaye naona Kennedy tutaongea naye Huku zikiwa zimesalia tu siku 46 kabla ya uchaguzi mkuu kuandaliwa, utata mwingine unaonekana kuibuka kati ya muungano wa upinzani na tume ya uchaguzi IEBC. Kinara wa muungano huo Raila Odinga ameeleza kuanzisha mfumo wa mawakala watano kushika doria katika vituo elfu arobaini na moja za kupigia kura kuchunguza na kupeperusha matokeo ya uchaguzi jinsi ilivyofanywa katika uchaguzi wa Ghana wa mwaka 2016. Kwa mujibu wa Bwana Odinga, mawakala wawili kati ya hao watano watakuwa ndani ya ukumbi wa kupigia kura, na huku watatu wakisalia nje kutathmini hali pamoja na kuweka mawasiliano kwa makao makuu ya muungano huo. Hapa huyu Bwana Odinga. Tunahitaji mawakala watano na hao watano pia wataunganishwa kwa mfumo wetu wa mawasiliano. Kama mjuavyo, tunafanya mfumo mbadala wenye usambamba na tume ya uchaguzi kupeperusha matokeo ya uchaguzi hadi vituoni. Lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chebukati amepinga vikali hatua ya muungano wa upinzani na kueleza kuwa mfumo huu unakiuka sheria, watu watano hawakubaliwi kuwa ndani ya Haya yanajiri wakati bado kuna mgogoro mwingine ambapo upinzani unaeleza kufika mahakamani kupinga kandarasi ya uchapishaji karatasi za uchaguzi kwa kampuni ya Al Ghurair Air ya Dubai. Naam, Kennedy, sasa naona maamuzi haya ya IBC ndio yamefuta kabisa ndoto ya NASA kuweka mawakala watano katika kila kituo cha kupiga kura. Je, vyama vingine vya siasa vimesemaje kuhusu suala hili? Uh, bado vyama vya kisiasa vingine havijajitokeza kuzungumzia hili, lakini taarifa ambazo tumezipata tu wakati ulio ambao si muda mrefu sana inaweza kwamba uh, maafisa wa polisi wameiandikia IDP kueleza kwamba huenda pakawa na utata mkubwa sana wakati uh, kura zitakapokuwa zinaendelea kuhesabiwa. Maanake watu wengi wataweza kufika mahala pale na kama vyombo uh, vya usalama vinaeleza vina kwamba hili huenda likawa ni njia ni mojawapo ya kufu, ku, ku, kuleta fujo wakati wa kuhesabu kura, na hivyo basi wanataka IBC iweze kuzingatia hili, lakini pia niweze kueleza kwamba kwa mujibu wa katiba ya uh, katiba ya nchi inaeleza kwamba nishati pao tu na wakala mmoja, lakini Odinga anasema kwamba nishati wawe wawili wawe, wawe, wawe ndani kwa sababu wameji wa, wa, wa, wa, wa, wa, ni kama wana taarifa kwamba uh, mambo haya hutukia katika mambo ya uwizi wa kura jinsi wanavyoeleza kutokea katika vituo hivi vya kupigia kura. Kwa hivyo wanataka kudhibiti hali yoyote iwapo hilo litatukia, lakini endapo IBC ikiruhusu hivyo, si itakuwa basi nakiuka katiba nam, itakuwa na inakiuka katiba. Lakini sasa, upinzani unasema huu ndio mkakati wao kuhakikisha kwamba kwa hilo halitukii. Basi sawa, Wandera, naona hili itabidi tulifuatilie kwa karibu sana, kwa sababu hatudhani kwamba sasa hapa NASA ndo wamefikia mwisho. Nadhani wataendelea kusema kwamba wana sababu za msingi kwa kufanya hivyo. Naona tulifuatilie, bila shaka inabidi tufuatilie kwa makini zaidi. Mengi yataendelea kusikika huku nchini Kenya. Basi sasa, Hadija kutoka Kenya, mi naona tuende DRC. Maanake huko katika jimbo la Kivu Kaskazini, katika mkoa wa Beni, mwandishi wetu Auster Malivika anasema kwamba jimbo hilo bado linaendelea kukumbwa na ghasia. Watu kumi wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa na bomu wakati wa mapigano. Hii ni kati ya waasi wale wa Maimai pamoja na jeshi la serikali, na haya ni mapigano ambayo yametokea mapema leo asubuhi, lakini mapigano yamekuwa yakiendelea kila siku. Kwa hiyo Malivika, tueleze kinachoendelea huko. Huo ni mlio wa risasi kutoka jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, likikimbizana na wapiganaji wanaoshukua kuwa ni Maimai, lakini hao wakisema kwamba wao si Maimai bali ni MNR, ikiwa ni uwasi mpya, kama anavyozungumza Mahangaiko John msemaji wa wapiganaji hao. Lakini kwa sababu wametochokoza, ndio maana ulipigana nao, na kwa kukimbia kwao ovyo ovyo, ndio walienda ingia hata katika mji wa Beni. Na haya madhara yote ikakuwa na sasa, tunasema sisi tumerudi nyuma kwanza, kwa sababu tulikuja kuwaonesha kama hawana nguvu. Je, yeah, mtaendelea na mapigano ama itakuwaje? baada ya mitihani yote ikisharudi Kinshasa, tunapaswa anja sasa, tulikuwa tumehaidia. Hii kuna taarifa kwamba maimai ine wamekufa na wengine kukamatwa katika mji wa Beni si, lakini kama kumekuwako watu ambao wamekufa wanaweza kuwa wameua watu huko ambao wanasema ni watu wetu, lakini sisi kwa sasa tunajua pia poteza mtu hata Mama huyu yeye alikimbia na kuacha kila kitu nyumbani kwake. Kwa meya wa muji wa Beni Nyonyi bwana Kawa amesema kwamba waasi ine wameuliwa katika mapigano. Vilevile kuna wanafunzi ambao walikuwa wakifanya mtihani, wamepata majeruhi baada ya bumu kuangukia nyumba zao. Kwa dakika za mwisho hali imerudi tulivu, lakini huku maimai wakihaidia kuanja mapambano makali siku za usoni. Taarifa tulizozipata kutoka kwenye mpaka wa Uganda ni kwamba jeshi la Uganda UPDF nalo limeongeza nguvu zake hasa kiusalama. Oser Malivika, Sauti ya Amerika. Nakavia na, asante. Mabomu awo na marisasi mpaka arija umeshtuka hapa kabisa. Eh, bwana, inaonekana hmm? Hali huko bado si nzuri hmm. kwa sababu maghasia zinaendelea. Waasi hao wa Maimai wanaonekana safarindo kama wamekita kasi kabisa, kabisa, lakini ni matumaini ya wengi wananchi wenyewe wa DRC na baadhi ya watu kwenye jumuia ya kimataifa kwamba pengine suluhisho la kudumu la amani litapatikana, na peen, na kwa sababu wananchi wa maeneo hayo kwa miaka mingi wameshuhudia ghasia na hivyo kuingilia kati shughuli zao za kila siku. Hawawezi wengine kwenda kulima, hawawezi kujitafutia kipato chochote. Kwa hiyo, saa zote wanakuwa wanaishi katika hali ya wasiwasi wasi wasi. Kwa hiyo hilo nalo ni tatizo sio dogo, ni kubwa sana. Kwa kweli ni kubwa sana, na sasa basi tupate habari muhimu za dunia. Mlipuko mkubwa wa bomu la kwenye gari la kujitoa mhanga huko wa Afghanistan umeua watu wapatao 29 na kujeruhi wengine 60, katika jimbo la kusini la Helmand. Mashahidi wanasema wanajeshi na wafanyakazi wa serikali walikusanyika nje ya New Kabul Bank katika mji mkuu wa jimbo la Lashkar Gah kuchukua mishahara yao wakati bomu hilo lilipolipuka. Msemaji wa serikali ya jimbo Omar Zwak aliambia Sauti ya Amerika kwamba baadhi ya waliojeruhiwa wao katika hali mahututi na aliongeza kwamba raia na wanajeshi walikuwa ni miongoni mwa waliojeruhiwa. Na maafisa wa Ubelgiji wanasema polisi wamewakamata watu wanne katika uchunguzi wao kutokana na shambulizi la bomu lililozimwa kwenye kituo cha treni mjini Brussels. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu inasema ukamataji huo ulikuwa sehemu ya msako mjini humo, ikiwa ni pamoja na ujirani wa Molenbeek. Hakuwa na maelezo juu ya jinsi watu hao wanne wanahusika vipi na shambulizi hilo. Msemaji wa afisi ya kiongozi wa mashtaka Eric Van Der Sipt alimtambulisha mshukiwa wa shambulizi hilo kwa herufi za O na Z, raia wa Moroko mwenye umri wa miaka 36, ambaye anaweza kuwa ameshirikiana na kundi la Islamic State. Wanasheria wa juu wa Afrika Kusini wametoa maamuzi hii leo kuwa bunge linaweza kuitisha upigaji wa kura ya siri wa kutokuwa na imani dhidi ya rais Jacob Zuma, lakini maamuzi ya mwisho yako kwa spika wa bunge ambaye ni mmoja wa watetezi wakubwa wa rais. Wapinzani walitaka ifanyike kura ya siri ili wabunge waliokasirishwa katika chama tawala waweze kupiga kura dhidi ya rais Zuma, kwa sababu kama kura zao zisipowekwa wazi hawatakuwa na wasiwasi wa kulipiziwa kisasi na chama chao. Hata hivyo, mahakama ya katiba ilitoa maamuzi hii leo kwamba ni juu ya spika wa bunge Balete Mbete, ambaye ni mshirika wa Zuma ya mwanachama wa ANC, kuamua kama kura hiyo ipigwe kwa siri na viongozi wa Umoja wa Ulaya wamefungua mkutano wa siku mbili mjini Brussels hivi leo, kuzungumzia kila kitu, kuanzia Uingereza kujitoa kwenye umoja huo mpaka masuala ya kufufua uchumi. Hotuba ya waziri mkuu wa Uingereza Theresa May inatarajiwa kutoa uhakikisho kwa hali ya baadaye ya raia milioni tatu wa, wanaotoka nchi wanachama wa umoja wa Ulaya ambao hivi sasa wanaishi nchini Uingereza, pamoja pia na hatima ya raia milioni moja wa Uingereza wanaoishi kwingineko katika nchi wanachama wa umoja huo. Swala so, hili ni moja ya ajenda muhimu ambazo pande hizo mbili itabidi zikubaliane kama sehemu ya majadiliano ambayo yalianza mapema wiki hii. Hindi, ni video express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Niambie hadi Jariami, mambo ah, yanaelekea wapi? Ah, mambo sasa naona tunasafiri moja kwa moja mpaka Mombasa huko Kenya na mm -hmm. Kama unavyojua kwamba wiki hii panapo majaaliwa Mwezi mtukufu wa Ramadhani unamalizika, lakini kuna mengi yanayotokea kila mahali. Lakini mm. mara nyingine utasikia bei za bidhaa imepanda bei katika mwezi huu wa Ramadhani, lakini wengine wanasema vitu pia vimekuwa adimu. Lakini mwandishi wetu wa Mombasa anatuambia sasa ununuzi wa nyama nao pia si mkubwa sana kama ilivyo ununuzi wa nyama ya ngamia. Hebu tumsikie Josephat Kioko anatueleza nini. Asante sana wenzangu Washington Nimezuru soko kuu la Marikiti, yaani Maknon, katika mji wa Mombasa. Ndio supamaket ya nyama, na kwa mbali naona jinsi nyama zimetundikwa, nyama ya ng'ombe, nyama ya mbuzi, hata nyama ya ngamia naiona hapa. Unasikia vile nyama zinakatwa kwa mbali, na hapa katika soko basi, ninaye mwenyekiti. Asante sana VOA, jina yangu ni Ali Sheikh Aden. Tuna karibu kusherekea soko kuu ya Idul Adha, Idulfitri I mean. Soko hili sahii ni mia na miaka mia na, na saa hii ambapo tuko mishomisho misho, ndo kabisa funga faili. Nikianza na mbuzi, huwa inaletwa kama mia tatu, ng'ombe inaletwa kama ng'ombe hamsini, ngamia kama ngamia mia tano kila siku, ile ya chini kabisa, ambapo tunapata ile kidogo ambayo tunapata tunashukuru na sasa, natembezwa taratibu kujionea jinsi uuzaji wa nyama unaendelea hapa. Tunauza ng'ombe, nauza ngamia, lakini vile Ramadhani inaendelea na biashara pia inashuka. Sasa watu wameingilia upande wa nguo. Hapa nyama mbichi ama kuna chomachoma hivi? Ah, ah, kuna chomachoma hakuna. Eh, baada ya Ramadhani ndio itakuwa chomachoma. Jina yangu naitwa ni Muhamed. Imekuja kununua nyama, nyama ya mbuzi, lazima ni ya kutari. Kuna nyama tofauti hapa, na asikia pia kuna upande wa matumbo, na naye mtaalamu wa kuuza matumbo hapa. Ah, mimi ni sta kabisa wa kuuza hiyo matumbo, lakini kulingana hiyo mfungo, tangu uanze sikukuu ya Ramadhani kidogo, huo ikifika huo wakati huo huwa matumbo biashara matumbo iko chini kabisa tauza, lakini hatuoni vibanda inafungwa. Basi vibanda vibanda vingi vimefungwa kabisa mtaani. Hey, kasa mambo huwa nanunua nyama ni nzuri, kumekaa vizuri, kumekuwa smati, tunashukuru. Ay, basi ni wateja hao katika soko hili la Makinon Mukipenda marikiti katikati mwa mji wa Mombasa na ni hayo tu katika mapishi kwa siku ya leo. Mimi ni Joseph Kioko, VOA Mombasa. Naam, mm -hmm. E, nakwambia enzi hizi karibu na sikukuu mimi nilipokuwa Tanzania mm -hmm. Ah, nakumbuka jinsi shamra shamra zilivyo nyingi unafikiria, he, sasa tutavaa nguo mpya uh -huh. na viatu vipya alafu tutakuwa tunazunguka mitaani kila nyumba kwenda kusema Idi Mubarak tupate hela. Tunakuwa na vipochi hivyo. Mko tayari kabisa kupokea vitu. E, nakwambia si mchezo. Lakini enzi hiyo tena tushakuwa watu wazima, basi, yes, wengine wanaendelea. E, kabisa, tunaachia wengine wanaendelea. <laughs> <laughs> mi naona tu nitakuja na kipochi changu kesho, okay, nikusanye yeah. Hapa watu wa ofisini nami wanichangie changie kidogo, nikumbusheni enzi ya kwetu. Tukitoka huko sasa, naona tuende huko kwa Amina Chombo yeye leo. uh -huh. katika barazani anasema, katika pitapita yake mjini Mombasa akakutana baadhi ya watu wa Mombasa mjini humo wako mm. katika harakati za kukamilisha matayarisho kwa ajili ya Idi El-Fitri. Hebu tumsikia anasemaje. Nam, wakati ambapo tunamaliza mwezi wa Ramadhani na tunakaribisha sikukuu ya Idi, we kama Mwislamu, je, mwezihu mtukufu wa Ramadhani umekuwaje kwako, na ya ya maandalizi ya idi yako? Maandalizi ya idi aliewahi kujiandalia jiandalia, waliowahi kutangulia ashatangulia, lakini sisi ambayo tuko hai mdo hapo hapo, nasi tuko katika mbia ni yakujihamasisha tujiandae kwa Idi, tumalizi ramadhani kwa usalama, saali kwa usalama, tungoje iji takao kuja mwakani. Yote mambo ya Mungu hayo maisha Kenya maisha kununua sukari kama kwenda kununua binadamu sokoni. Ile sukari ni kama kwenda kununua mtwana siku hizi kama zamani, ndio hali nasi sukari kila kitu ya. Kenya yapelekwa ki, kitu chini maguju mtu akipenda ni hivyo, asipendi ni hivyo, yapelekwa kisampuli sampuli, sampuli. Hatujielewi, wanaojielewa wachache, hatujielewi ni wengi, lakini so, tumeumbwa na Mungu na tukojua mzamani wa Mungu hatu aaanwala wa nani waamini Mungu. Mimi majina naitwa Bwana Mkuu Omar Babwana toka Tana River County. Mimi nazungumzia kwamba kulingana na hali ambao baridi inapigwa mbaya sana kwa wale ambao tayari tuko katika mwongozo wa serikali ya Jubilii, maoni ni kwamba basi, kwa nini wale ambao hawajiwezi kabisa kulingana na hali ya uchumi wasipelekewe futari, wakisema kwamba serikali imetupatia mankuli nao wafre, wajivinjari na watoto wao kama vile ambao wa watu wako navyo. Mimi ndio unaniona nafunga nje ya nini Ramadhani yangu ni kwa sababu kule imeshindikana, kwa hivyo ikabidi niache famili nusu, ili mambo nitafute na kuwapelekea. Tuone kama Ramadhani kisha hiyo sikukuu tutaitoa kivipi? Hakuna matumaini, hakuna matumaini, hakuna matumaini, hakuna matumaini wakuongezea ikiwa tutakuba yani ikiwa tutakaa tu na mirengo ya hizi hizi serikali zetu za kihivi hivi maisha mbele yatakuwa taa ni mzigo mkubwa sana afadhali binadamu wabadilike wabadilishe wabadilike wabadilishe Haya, umesikia Hadija? Jamani, wabadilike na wabadilishe, ujumbe muhimu sana eh, kabisa. Lakini tutasubiri hiyo sikukuu ya Idi bwana, na mimi nafikiri, kwa sababu nasubiri sikukuu. Hadija, hebu hicho kipochi chako kijanacho ofisini, mpelekee Hamza na Meri wa kuwekea vitu. Ah, ah, sio mm. Hamza na Meri tu nampelekea, Aida nampelekea, Jafar nampelekea, Idi <laughs> Omari, wapo wengi tu, kwa hiyo wajiandae, kama una BMW wasijidai maka lile fuko kama <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ah, itabidi anipe hela nyingi kesho <laughs> <naja> na <kikoba. laughs> atoe kitu kikubwa sana. Basi msikizaji, <laughs> kama unavyosema hii ni Express, kutoka hapa Washington DC na kama tunavyosema Hadija, bila muziki e, <laughs> leo tunaangalia mambo ya vijana wa zamani Alhamisi e. leo jamani, wale vijana wa zamani e, e, zake sanje. Hadija <laughs> wanakwambia mambo bado, mzee Makasi, mambo bado hayo uh-huh. mambo mambo bado, mambo bado, magoma magoma, moto ya Nairobi yeah, hayo yeah, na mambo yeah, bado kweli kweli tena ndio kwanza. Kwa hiyo hey. hey. mambo bado. <laughs> tunaendelea <laughs> bado kabi. tupo hapa tujatoka bado kwenye Via Express <laughs> tunasafiri pole, pole, mambo yakiendelea vizuri kabisa pale, yeah. Msikilizaji ukikumbusha ile miaka ya sabini, yeah. mapiga zako buga lule kuwa ah, ah. na Raizoni miaka ya sabini, mimi nilikuwa bado mdogo Yeah, eh, itakuwa ni hamsa wewe. <laughs> Aida <laughs> eh, kabisa haya basi sasa tukitoka huko hmm. unajua kulikuwa na ule mzozo wa kidiplomasia kati ya Saudi Arabia, Sadajia. na Qatar hmm. pamoja na baadhi ya mataifa mengine pale UAE Naam. na Bahrain. Sasa mzozo huu naona safari hii mbali ya kuwa umehusu nchi na nchi na watu na watu hmm. sasa mzozo umegeukia kuwafukuza sasa, ngamia <laughs> Nakwambia, maelfu ya ngamia wanatoka Saudi Arabia wanarudishwa Qatar. Harrison Kamau ameenda amezunguka, akasema kaingia kwenye mitandao kujua nini kilichojiri. Hebu tumsikie anasemaje. Takriban wiki tatu zimepita tangu vikwazo vikali kuwekwa kwa Qatar na mataifa jirani, kutokana na madai ya kufadhili ugaidi. Kwa mujibu wa mtandao wa BBC, viongozi wa Qatar wanasema haijaelezwa bayana ni nini hasa kilipelekea hatua hiyo, lakini wanasema huenda imechochewa na uhasama wa kiuchumi wa kieneo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Qatar Sheikh Muhamed bin Abdul Rahman Al Thani ameweka bayana kuwa nchi yake haitakaa kwenye meza ya mazungumzo na yeyote yule hadi vikwazo vilivyowekwa viondolewe kwanza. Waziri wa serikali na mambo ya kigeni wa Umoja wa Falme za Kiarabu Anwar Gagash, kwa upande wake, anasema kuwa mikakati imewekwa kuhakikisha kuwa hakuna fedha zinazoingia Qatar. Kumbuka kwamba baadhi ya hatua zilizochukuliwa ni kuzuiliwa kwa ndege za Qatar kutumia anga za mataifa hayo jirani, pamoja na biashara kadhaa kusitishwa. Lakini mzozo huo wa kidiplomasia unaonekana kuadhiri kila nyanja ya maisha kwenye eneo hilo la mashariki ya kati. Maskini wanyama wasiojua chochote pia wanalipa gharama. Tunapozungumza sasa hivi ni kwamba takriban ngamia elfu kumi na mbili kutoka Qatar waliokuwa Saudi Arabia wamejikuta wako katikati, kati ya mzozo huo wa kidiplomasia. Ngamia hao sasa wamelazimika kutembea kwa miguu wakirudi kwao Qatar, kwa mujibu wa gazeti la Qatar la The Peninsula. Miongoni mwa mataifa yaliyojitenga na Qatar ni Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Saudi Arabia. Itabaki kuonekana ni wanyama wapi wa wengine watakaoadhiriwa na mzozo huo ambao umesemekana kuwa mkubwa zaidi wa kiuchumi katika historia ya kuba ya Kiarabu. Haya, mambo hayo. Mzozo umetoka kwa binadamu kidiplomasia, umeingia mpaka kwa wanyama. Kazi kweli, kweli, Hadija. Hey, mambo mazito, mazito, nakwambia, si mchezo. mm -hmm. Lakini kama unakumbuka pia msikilizaji, jana tulileta swali kwenye Facebook tukiuliza nini maoni yako kuhusu kisa cha wanafunzi kuwachapa walimu huko Samburu, Kenya. Tuangalie hili swali Hadija. Watu wengi wamezungumza hapa, na nanaanza naye Remigius Petro anasema yuko Morogoro, Tanzania. Tatizo hapa ni utetezi wa kijinga wa Umoja Mataifa, Ukija na hoja hafifu eti haki za watoto wengine. Hawa si watoto jamani, ni mithili ya majambazi wanalelewa mashuleni haya. Huyu Charles Thomas anasema hapo ngoma dr walimu wamezoea, hmm. kuwachapa achana nao na wao nao wachapwe sasa hmm. Hmm. kazi kubwa kwelikweli. Bruno Kitale anasema wanafunzi walikuwa tu wakitimiza ule msemo I know I can, do what I wanna do. Najua nachofanya nini nachokifanya nachotaka kufanya na ule wa what goes around comes back around, kiwa unachokifanya kitakurudia na wewe. Ay, Jamila Hamisi anasema kutesa kwa zamu leo, <laughs> kwao walimu; jana ilikuwa kwa wanafunzi <laughs> <laughs> Bidhadi anasema ni afadhali hawa wanaopiga kuliko rais wa Ufaransa aliowa mwalimu wake akiwa bado mwanafunzi. Ah, sasa naona Idi hapa kaingia na kabla kutia no. nanga, eh. i, <laughs> yafumayo, ya kujia nanga hii meli ya Vio Express twende kwenye yavumayo mitandaoni, atuambie leo yapi anayovuma, au kama hamna kinachovuma pia atujulishe, atujulishe na kutujulisha kitu gani kinachoendelea. Kabla sijaenda moja kwa moja kwenye yanayovuma mitandaoni kule chumba cha habari, yale ambayo yanavuma <laughs> ni mara baada ya kupiga ule wimbo mambo bado ukasema, miaka sabini BMJ Muridhi na Shakuru ndo anaelewa Nimeacha ni hmm, ngoma inatamba huko, yes, yeah, <laughs> <Inavuma. laughs> Sasa leo bwana, kwenye yanayovuma mitandaoni <laughs> mm -hmm, e, mtaniwia radhi watu ambao hivi sasa mifukoni hamna hela kwa ha, <laughs> sababu hii habari ambazo zilikuwa naziangalia zikanifanya niseme ah, hivi kwa nini niliacha kuigiza? Pengine nami saa hizi nikikuwa natengeneza hizi hela kirahisi rahisi hivi hey, hey, oh, Eh, huyu mwanadada Kim Kardashian uh -huh. eh, unaambiwa kwamba ametoa vipodozi vipya hapo jana mm. na, na, na ametengeneza dola milioni kumi na nne chini ya muda wa saa tatu mm. eh, na hii ni kwa mujibu wa mtandao wa New York Daily News. Vipodozi hivyo vipya vilizinduliwa hapo jana majira ya mchana majira mm. ya New York E, ambapo ilikuwa ni majira ya jioni jioni mm, hivi no, eneo la Afrika Mashariki mm. E, unaambiwa shehena ya vipodozi ilikuwa ni laki tatu yani zile kopi za mm. vile vipodozi ni laki tatu ambavyo viliingizwa katika soko mm. na zilikuwa zinauzwa kati ya dola 48 kabla mm. ya kukatwa ushuru mm. E, la, na, na, na vile vile kulipia ushuru, eh, kulipia ushuru hmm. na pengine ukitaka kulipia hmm. kutumiwa nyumbani kwako hmm. aba, hmm. Hmm. Sasa ukiondoa gharama zote nikuwa inauzwa kwa dola arobaini na nane, hmm. na ilipofika majira kama ya saa nane na dakika 40 hivi saa tatu na dakika 40 za saa za Afrika Mashariki hmm. mzigo ulikuwa umekwisha <tum> mwanadada akawa ametengeneza milioni kumi na nne dola za Kimarekani. Sasa mimi kununulia vipodozi hapa. Ah, kwanza chukua calculator ile ile ya kikokotewa eh. Pige weka hela ya Kenya, hela ya Tanzania, hela ya Uganda, hela ya Rwanda, hela itakuwa ni shilingi ngapi? Mimi nafikiri Aida ulipita lakini pengine Aida ah, Isa ah. Yeye aliniahidi kwamba vikianza kuuzwa mimi niingie kwenye mtandao. Mimi sikujua nilisahau. Sasa kwa hiyo jana mzigo ulikuwa umekwisha. Na linalofuma jingine. Jingine sasa huyu mwigizaji huyu eh, naye ni nguli kulikweli. Hapa Marekani na Hollywood e, George Cluny yeye anatarajia kuuza e, mtanuia radhi watu ambao wako katika mfungo wa Ramadhani ni habari hakuna nani. Jinsi e, kuuza kampuni yake ya kutengeneza pombe aina ya takila ya Kasamigos kwa dola bilioni dola bilioni moja na kwa mujibu wa kampuni itakayonunua e, mzigo huu ya Diego ndio ime eleza kwamba lakini tukumbuke kwamba Clooney ni mmiliki mwenza akishirikiana na Ran Gebner na na Michael Meldman ambao ndio wana hii kampuni na watauza kwa dola bilioni moja. E, kikubwa kambu zaidi wanaangalia jina lake hilo, ni jina jina jina linauza mm. E, kama lake, kwa hiyo na hilo ni jina linauza kama unavyosema tumefikia Aya, mwisho sasa. Hapa ndo tunatia nanga, maanake yeah. Ondokeni basi studio Ms. mshamaliza muda sawa, eh. Tunashukuru sana, mimi Khadija riamiaigongoda yuko kule upande no wa pili. Tunasema haya basi, tukutane tena kesho katika Vio Express, lakini msisahau matangazo yetu mengine saa moja na nusu jioni, alafu na saa nane yeah, mchana ambayo ni saa tatu usiku Afrika Mashariki, bila shaka eh.