Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mtangazaji wako asubuhi ya leo ni mimi Mery Mgawe, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tukiwa pamoja hapa studio, leo ni Alhamis Leo ni Ijumaa, Juni 23, mwaka huu wa 2017. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi leo tunakuarifu kuwa wataalamu wa afya nchini Kenya wanafanya utafiti kuhusu ugonjwa wa kipindupindu unaotishia wakazi wa pwani isipokuwa tumechukua jukumu la kuchukua hiyo maji wanakunywa, tumechukua chakula wanakula, tumetoa kutoka kwa wagonjwa wenyewe tumepeleka kwa lab. Na katika habari nyingine, kwenye makala yetu ya Voi Mitaani, wakazi wazungumzia kuhusu amri ya rais kuandikisha ndoa za mke na mume mmoja. Na we ndo hivyo mwanaume, pengine uko mpiga debe, hauna kazi maalumu wale watoto unawazaa, unafikiria watakuwa kitu gani? Na hicho serikali nakiangalia watakuwa kitu, watoto watakuwa ma machokora. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji. Kwanza kabisa, tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia asubuhi hii, ukame umepungua katika kaunti za Lei na Mayendit kwenye jimbo la Unity nchini Sudan Kusini, lakini mashirika ya kutoa msaada bado hayafurahi hilo. Shirika la Oxfam America linaonya kwamba watu wapatao 1045 katika kaunti hizo mbili na maeneo ya zamani ya jimbo la Jonglei bado wanakabiliwa na hali inayofanana na njaa wakati nusu ya watu nchini humo wapatao milioni sita wapo na hali mbaya sana ya ukosefu wa usalama wa chakula. Mshauri mwandamizi wa sera za kibinadamu katika Oxfam America, Noah Gottschalk, alisema japokuwa kumekuwepo na mafanikio juu ya hali ya njaa nchini humo, lakini kwa jumla ya picha bado ni ya kutia mashaka, akielezea ripoti ya karibuni ya IPC juu ya ukosefu wa usalama wa chakula. Rais wa Marekani Donald Trump alisema jana Alhamis kwamba hakurekodi mazungumzo yake na mkurugenzi wa zamani wa idara ya uchunguzi wa serikali kuu FBI James Comey. Mkurugenzi huyo wa zamani alisema Rais Trump alimsihi idara ya FBI kusitisha uchunguzi kuhusiana na Russia kuingilia kati uchaguzi wa urais mwaka 2016 jambo ambalo Rais Trump anakanusha. Rais Trump aliandika kwenye mtandao wa Twitter, kufuatia habari zote za karibuni zilizoripotiwa juu ya uchunguzi wa kamera na kuvuja kwa taarifa zisizo halali, sina kumbukumbu kumbu, iwapo kuna mikanda iliyorekodiwa ya mazungumzo yangu na James Comey, lakini siku rekodi na wala sina rekodi yoyote kuhusiana na mazungumzo hayo. Muda wa kusubiri viza ya matembezi ya ugeni kuingia Marekani huenda ukawa mrefu. Maafisa wa ikulu na wizara ya mambo ya nje ya Marekani wamesema jana kwamba amri ya kiutendaji imebadilisha mwongozo wa rais wa zamani Barack Obama ya muda wa kuomba viza ya muda na utalii katika balozi ndogo kwenye nchi husika. Rais Donald Trump alitia saini amri hiyo jana ambayo haijatolewa maelezo ya kina na Ikulu wala wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Amri ya awali iliyotolewa wakati huo na Rais Obama iliitaka wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuhakikisha kwamba asilimia themanini ya maombi ya viza zisizo za wahamiaji zinafanyiwa mahojiano ndani ya muda wa wiki tatu tangu kutuma maombi. Tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya IEBC inajikuta katika mgogoro mwingine na muungano wa upinzani unaoeleza kuwa utaweza mawakala watano katika vituo 41 vya upigaji kura, kulinda kura isije ikavurugwa, lakini IEBC inaeleza hilo haliwezekani, maanayake sheria inatambua wakala mmoja kwa kila chama cha kisiasa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Utata mwingine unaonekana kuibuka kati ya muungano wa upinzani na tume ya uchaguzi IEBC. Kinara wa muungano huo Raila Odinga ameeleza kuanzisha mfumo wa mawakala watano kushika doria katika vituo elfu arobaini na moja za kupigia kura, kuchunguza na kupeperusha matokeo ya uchaguzi, jinsi ilivyofanywa katika uchaguzi wa Ghana wa mwaka 2016. Kwa mujibu wa Bwana Odinga, mawakala wawili kati ya hao watano watakuwa ndani ya ukumbi wa kupiga kura na huku watatu wakisalia nje kutathmini hali pamoja na kuweka mawasiliano kwa makao makuu ya muungano huo lakini uchaguzi Wafula Chebukati amepinga vikali hatua ya muungano wa upinzani na kueleza kuwa mfumo huu unakiuka sheria. Watu watano hawakubaliwi kuwa ndani ya polling station, mtu mmoja at a time for each candidate. Hiyo ndio arrangement iko kwa polling day. Haya yanajiri wakati bado kuna mgogoro mwingine ambapo upinzani unaeleza kufika mahakamani kupinga kandarasi ya uchapishaji karatasi za uchaguzi kwa kampuni ya Al Ghurair ya Dubai unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc rais wa bunge la ulaya alisema ulaya inahitaji kuwa makini katika kukabiliana na uingereza kufuatia uamuzi wa nchi hiyo wa kuondoka kwenye kundi hilo lakini alisihi ushirikiano katika kudhibiti hali ya baadaye Uingereza itaondoka kwenye Umoja wa Ulaya na sio Ulaya. Hii ni muhimu kutoa njia pia kwa uhusiano mzuri baada ya kutengana, alisema jana Alhamis Antonio Tajani, rais wa bunge la Ulaya akiwa kwenye mkusanyiko wa viongozi wa Ulaya huko Brussels. Viongozi wa Umoja wa Ulaya EU walifungua mkutano wa siku mbili jana huko Brussels kuelezea kila kitu kutoka mpango wa Uingereza kujitoa pamoja na masuala ya ugaidi, uhamiaji na masuala mengine yanayoikabili Ulaya. Wakati wa waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May aliwaambia waandishi wa habari kabla ya mkutano, alikuwa anasonga mbele kupanga mashauriano. Alisema mazungumzo ya jana Alhamis yatalenga juu ya namna ya raia wa Uingereza wanavyoishi katika Umoja wa Ulaya EU na raia wa Umoja wa Ulaya wanaoishi huko Uingereza watakavyoathirika kutokana na Uingereza kujitoa kwenye umoja huo. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imesema jana Alhamis kwamba shambulizi moja la anga lililofanywa na Marekani limewaua wanamgambo watatu wa Alqaida huko Yemen. Shambulizi la Juni kumi na sita lilimlenga Abu Khatab al Aulaj, kiongozi wa kundi la ugaidi huko kusini mwa jimbo la Shabwa nchini Yemen, pamoja na washirika wake wawili. Pentagon ilisema al Aulaji alihusika kupanga na kufanya mashambulizi ya ugaidi dhidi ya raia. Pia ameongoza juhudi za kuhamasisha ukosefu wa usalama katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Shambulizi lilifanywa kwa msaada kamili wa serikali ya Yemen, kwa mujibu wa taarifa kutoka kitengo kikuu cha Marekani ambacho kinaangalia operesheni ya jeshi la Marekani katika mashariki ya Kati. Marekani kwa muda mrefu inatambua mshirika wa Al Qaida huko Yemen anayejulikana kama Al Qaida in the Arabian Peninsula au AQAP kama kitisho kikubwa cha ugaidi ulimwenguni. ni matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc viongozi kutoka eneo la bonde la mto nile wamekutana uganda jana kujadili kuhusu matumizi ya mto huo ambao umeleta mvutano baina ya nchi husika mwenzangu id ligongo amezungumza na mwanahabari mwana wetu kennes bwire aliyehudhuria mkutano huo na kwanza akamuuliza je kuna makubaliano yoyote yaliyofikiwa tarajia kwamba viongozi hao wangekubaliana jinsi ya kuweza kutumia rasilimali hiyo ya mto Nile, lakini mkutano umekamilika, hamna lolote ambalo wamekubaliana. Walivyokuja ndivyo wameondoka. Ni yani viongozi kutoka nchi gani ambao uh, walifika katika mkutano? Nchi zote ambazo zinazozania rasilimali mto Nile, wote wamehusika ikiwemo Uganda ikiwa mwenyeji, Burundi, Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Misri, Ethiopia, Rwanda, Kenya, Tanzania, Sudan Kusini na Sudan yenyewe. Viongozi wa nchi hizi wengi wao wamewakilishwa na mawaziri, lakini kutoka nchini Misri amekuja mwenyewe rais wa nchi hiyo, Abdel Aziz. Ethiopia, waziri mkuu Hailemariam Desalegn eh, De na makamu wa rais wa Sudan Hassab Abdul Rahman na pamoja na makamu wa rais wa Sudan Kusini James Wani, wote hawa lengo lao kuu limekuwa ni kuweza kujadili jinsi ya kutoa ule mkataba wa mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tisa ambao uliweza kukubaliwa ama kufikiana kwa usimamizi wa mkoloni, na vilevile kuweza kukubali makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na tano ya mkataba mpya kuweza kutumia mto naye. Lakini Misri hapa anaonekana ndiye mwenye uh, kutoa kauli ambayo kwa namna moja ama nyingine haikubaliani na walio wengi. Sasa ni e, nini hasa ambacho mwenyeji wa mkutano huu amekizungumza? Mara baada ya hali hiyo kujitokeza, e, hapo Uganda, Museveni akakuwa na ujumbe kwamba tumezungumza kama viongozi, tumejadiliana mambo fulani kama viongozi, ndipo japo hatujakubaliana lakini tuna hatua ambazo tunaweza tukapiga, tukiendelea katika mazungumzo haya, akielezea imani kwamba endapo mazungumzo yataendelea basi huenda wakapata afueni, muda haujulikani lini na wakati gani na ni wapi. ni wapi mapendike, ni mapendekezo gani hasa ambayo hizi nchi nyingine tofauti na Misri wanataka yafanyike juu ya hili bonde la mto Nile. Shida hapa ligongo ipo katikati ya Misri na Sudan. Hawa wawili ndio wanaona ni kwamba Mto Nile ni rasilimali yao na hakuna mtu anastahili kuitumia ama nchi yoyote ile iweze kuitumia bila idini yao. Kwa mfano, Ethiopia imekuwa ikijenga bwawa la kusindika umeme kubwa zaidi katika hizi nchi zote kumi, na hivyo Misri imekuwa ikitoa ikitoa ripoti kwamba haikubaliani na mradi huo wa Ethiopia. Museveni vile vile amesema hapana, mimi nitafungua bwawa langu la kusindika umeme la Bujagali litekeleze kazi kulingana na kiwango ilivyotengenezwa. Misri imekuwa ikipinga hilo. Sudani Kusini pia ilisema inataka kutumia maji hayo kunyunyuzia. Misri imekuwa ikipinga hilo, kisa na maana kwamba Misri inasema mto Nile ndiyo mali iliyonayo pekee, kwa hivyo inategemea kilimo, na mtu yeyote hastahili kutumia maji haya. Upande mwingine, Kenya na Tanzania zinasema maji haya yanatoka katika ziwa Victoria na mnapoyatumia kwa kasi, basi ziwa Victoria pia linakuwa linapata kiwango kidogo cha maji ni mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire akizungumza nasi kutoka Uganda. matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc basi napenda kukumbusha msikilizaji kwamba waweza kufuatilia matangazo haya na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com vilevile twapatikana katika mtandao wa facebook na twitter na katika matangazo yetu hapo baadaye leo siku ya ijumaa usikose kusikiliza kipindi cha livetalk Tukiendelea na habari zaidi za dunia ni kwamba maseneta wa Republican hapa Marekani, baada ya wiki kadhaa za mashauriano ya faragha, jana walitangaza hadharani kwa mara ya kwanza rasimu ya mswada wa kubadilisha mfumo wa huduma ya afya Marekani, ObamaCare, na kupelekea ukosoaji mkubwa kutoka kwa Wademokrat na kuelezewa wasiwasi kutoka kwa baadhi ya wa Warepublican wenye msimamo wa kadri pamoja na waconservative katika chama chao, katika kile kinachoonekana jaribio la kutekeleza ahadi za Republican kwa wapiga kura wake, muswada utakamilisha vipengele vya sheria ya huduma ya afya vinavyohitajika kwa wamarekani wengi wanaonunua bima ya afya na kuondoa kipengele cha mpango wa serikali kuu kununua bima, kupunguza msaada wa fedha kwa Medicaid ambayo inasaidia gharama za huduma ya afya kwa watu masikini pamoja na walemavu. Uturuki imepeleka wanajeshi wa ziada ishirini na watatu Qatar na imetuma meli ya mizigo iliyobeba chakula kwenda taifa hilo dogo la Ghuba. Wiki tatu zilizopita, Saudi Arabia, Misri, Bahrein na Umoja wa Falme za Kiarabu walisitisha ushirikiano wa kidiplomasia na kiuchumi na Qatar Kufuatia wasiwasi kwamba taifa hilo lilisaidia makundi ya ugaidi, madai ambayo Qatar inakanusha. Uturuki inaunga mkono Qatar katika kipindi hiki cha mzozo, ikiipatia taifa hilo lililo kwenye jangwa msaada wa chakula na kuahidi msaada wa kijeshi baada ya Qatar kuishiwa chakula cha awali. Nchi ya Uturuki iliingilia kati kusaidia katika kipindi cha wiki tatu zilizopita ndege mia moja na tano za mizigo za Uturuki zilizojaa chakula pekee zilielekea Katar. Meli ya mizigo iliyoondoka jana Alhamis imebeba tani elfu nne za vyakula vikavu, matunda na mboga mboga na meli hiyo inatarajiwa kufika Doha katika muda wa siku kumi. Mate, maafisa wa usalama nchini Venezuela wamepambana na waandamanaji jana Alhamis wakifyatua risasi za mipira kwa waandamanaji huko Caracas, yaliyoua kijana mmoja mwenye umri wa miaka ishirini na miwili. David Jose Valenila alikufa baada ya kuwasili katika hospitali huko Caracas, katika kitongoji cha Chakao ambako maandamano yalifanyika. Kifo chake kinapelekea idadi ya waliowawa kufikia sabini na sita tangu mwezi Aprili. Kumekuwa na maandamano karibu kila siku kupinga serikali ya rais Nicolas Maduro kwa takriban miezi mitatu iliyopita. Hali ya ghasia ilisababishwa na serikali ya Maduro kuondoa udhibiti wa upinzani katika bunge mwishoni mwa mwezi Machi. Upinzani unashutumu umwagaji damu uliotokea kwamba umesababishwa na vikosi vya usalama vinavyotumia nguvu kupita kiasi. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Nikki Haley jana Alhamis, alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kima kuchukua hatua kukabiliana na hali mbaya ya ghasia katika nchi ya Venezuela. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Na tukiendelea na ripoti zaidi katika kumekucha Afrika asubuhi hii ni kwamba, baada ya wanamgambo wa kundi la Islamic State IS kuharibu msikiti wa Al Nuri siku ya Jumatano, majenerali wa Iraq wanasema mashambulizi ya mabomu yanadhihirisha kuwa vikosi vyao vimeshinda vita huko Mosul, lakini raia wanaotoroka na makundi yote ya misaada ya kibinadamu wanasema mzozo nchini humo uko mbali mno kumalizika. Basi mwandishi wetu Hedhe Madok wa VOA ametutumia taarifa ambayo Mary Mgawe amekuwa akiifuatilia na hapa anaisoma. Huu ni mji wa zamani wa Mosul ambako kumeshuhudiwa mapigano makali katika siku chache zilizopita. everyone... pia huwezi kuona raia yeyote hapa kwa sababu karibu raia wote wamekimbia ni mita chache kutoka hapa, kuna msikiti wa Al Nur, ikitambulika pia kwamba liliwahi kuwa eneo la Islamic State na eneo ambalo linaweza kuonekana kuwa na vito vya kuvutia vya zamani. Bomu lilipigwa Jumatano usiku na wanamgambo wa aice. Hatuwezi kufikia katika eneo dhahiri la msikiti, kwa sababu eneo hili sasa linalindwa sana na walenga shabaha na vifaru. Ndivyo anavyosema mwandishi wa VOA wanajeshi wanasema ISIS wanataka kuharibu msikiti licha ya kuwepo ushindi kwa wanajeshi wa Iraq na wale wa ushirika dhidi ya kundi hilo huko Mosul. Majenerali kutoka vikosi maalum nchini Iraq au ikijulikana kama Golden Division wanasema uharibifu huo unaonyesha mwisho wa kundi hilo nchini humo. Kama unavyoona wapiganaji wetu wamefanikiwa, na unaweza kuona jinsi gani wamepigana kwa nguvu zote. Ni vigumu kusafiri kwenye mji huu mdogo, barabara na jiografia ni ngumu hapa. Wamefanya kitu kizuri. Raia waliotoroka wanasema ndani ya maeneo jirani bado yanashikiliwa na kundi la Aisi. Familia zinataabika na njaa na makombora, mabomu na walenga shabaha wa Aisi bado wanaua watu wakati wakikimbia. Kila mwaka maelfu ya watu katika nchi za Afrika Mashariki wameendelea kupoteza maisha yao na wengine hata kuwa vilema kutokana na ajali za barabarani, na licha ya mengi kuzungumzwa kuhusiana na ni nini kinachosababisha ajali hizi na njia zipi za kuzizuia, ajali hizo zimeendelea kila uchao, na nyingi zake hata bila kuripotiwa na vyombo vya habari. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika itakuletea mfululizo wa makala maalum tukiangazia ajali za barabarani katika eneo la Afrika Mashariki, kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa wiki ijayo. Usikose kujiunga nasi tukitathmini jinsi ya kuzuia, kudhibiti au kusitisha ajali hizo zinazoleta hasara kubwa namna. Na kufuatia ripoti ya mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu jijini Nairobi jana, miongoni mwa wadau wanaoendelea kushiriki katika kongamano la kimataifa la kiafya kuhusu mapafu katika hoteli ya Weston, maafisa wa afya wa jiji kuu la Nairobi wanaeleza kuwa uchunguzi bado unaendelea kuthibitisha iwapo ugonjwa huo ni kipindupindu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na afisa mkuu wa idara ya afya katika kaunti ya Nairobi, Dr Benard Muia, na kwanza akamuuliza ripoti ambazo kaunti hiyo imezipokea kuhusu mlipuko huo. Naweza kusema ya kwamba mimi mwenyewe nimeenda hiyo hoteli, nimetembelea wengine wagonjwa wamelazwa kwa hospitali jijini Nairobi, na naweza kuconfirm ya kwamba presentation ama vile hao watu wamekonjeka, naweza kusema ya kwamba kama daktari ama waziri wa afya Nairobi Kaunti, nimeona hizo zi presentation za korela, isipokuwa wanaonyesha dalili za kwamba ni chakula wamekula ama maji wamekula ambayo ni contaminated weza kusema ni ugonjwa wa chakula ama gastroenteritis, isipokuwa tumechukua jukumu la kuchukua hiyo maji wanakunywa, tumechukua chakula wanakula, tumetoa specimen kutoka kwa wagonjwa wenyewe wa tumepeleka kwa lab, several lab. Tuone ni ugonjwa gani wamefanya watu kuathirika na kuwa wagonjwa, na tumewatibu wale wamegonjeka, tumewatibu kwa site mahali ya hoteli tumewatibu, wameendelea kupatiwa matibabu kwa mahospitali na tutasema kama ni ugonjo gani. Je, wageni zaidi ya hamsini ambao wanashiriki katika kongamano hili la kimataifa kuhusu mapafu wamefanyiwa vipimo vyovyote vya kiafya? Vile tumefanya kwa hiyo watu walikuwa wana -attend hiyo conference. walo wako na saini yoyote ya kuwara kuumwa na tumbo wamesha patiwa matibabu na tunaendelea kuwaangalia zaidi. Ngari ziko hospitali ziko watu wako hapo, wafanyikazi wa hospitali, kwa hiyo hoteli kuangalia ya kwamba wale wako na shida wanahudumiwa na. Je, hii ni hali ambayo wewe unadhani huenda ikawatia wasiwasi wananchi wa Nairobi? Mimi nimesema na si mara ya kwanza leo kwamba Nairobi hakuna wasiwasi yoyote. Hii ni ugonjwa ile ambayo tumeshachukua jukumu la kui hakuna wa wasiwasi wowote katika Nairobi kaunti na katika city city of, of, of katika capital city ya Nairobi, tuko tu ngangari na tu magonjwa tumesha, hiyo ugonjwa tumesha jaribu juu chini, haitaendelea kuenea. Je, upi mkakati wa serikali ya Nairobi kuhakikisha kwamba hali hii inadhibitiwa isije ikaripotiwa katika maeneo mengine? Tumeshachukua chukua njukumu wale wamekonjeka kabla waende mahali walikuwa wametoka kwa kuja kwa conference. Tumechukua details zote na tumehakikisha wametibiwa, tuko tu na dawa tumeshawapatia, na hiyo na hiyo by tomorrow hiyo mambo ilikuwa itakuwa imeisha. mitaani Katika VOA Mitaani tunaelekea nchini Burundi ambako kuna mjadala mkubwa kuhusu amri ya rais wa nchi hiyo ya kulazimisha waliofunga ndoa kuziandikisha serikalini ili wapate vyeti vya ndoa. Serikali inakubali tu mke mmoja kama mke halali, hayo ni wakati kuwa wanaume wanaoishi na wanawake zaidi ya mmoja, hasa waumini wa dini ya Kiislamu. Hakika mjadala ni mkali kuhusu amri hiyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura alizungumza na baadhi ya wananchi wa jiji hilo, hasa waumini wa dini ya Kiislamu, na yafuatao ni maoni yao. Kawaida serikali ingeenda kwa mufti wenye kiongozi wa Waislamu, wakamwambia sasa kuhusu e sheria ya Kiislamu ni hivi na hivi na hivi, awafafanulia ni hivi na hivi. Sisi Waislamu tunakubaliwa kuoa wanawake wanne, watatu, wawili ama umoja. Sasa tufanye aje kuhusu hiyo sheria zifatishwe? naona hapo ndo unaweza ukasikilizisha jamii yote, lakini sasa serikali inakamata upande mmoja kama unapashwa kuandikisha kuku, kuku, unani mke umoja, alafu wengine wa waende wapi? kesho ikuwaje? watoto waende wapi? sonaona hapo inakuwa ni kusambaza na, na, na mafamilia zingine. Ukiangalia na wanaume unaoa zaidi ya mwanamke mmoja wawili, wanakuwa wanawake wawili watatu, na wale wanawake wote wanazaa, pengine wale wanawake ni wauza karanga, unakutana ni wafumashuka, pesa zenye wanazipata hazikidhi haja zao. Na we ndio hivyo, mwanaume pengine huko mpiga debe, hauna kazi maalumu. Wale watoto unawazaa unafikiria watakuwa watakuwa kitu gani? Na hicho serikali inakiangalia, watakuwa kitu, watoto watakuwa ma machokora, na inaweza na hii, hii, na kusema kama na hii pointi serikali imeiangalia, watoto mbarabara. Kwa nini amezaa huko amezaa huko, hawezi kupata gisi ya kuwalea wale watoto wote? Tizama kupeleka mtoto hospitali wale watoto ukisha zaa kwa wanawake watatu, kila mtoto anazaa anaza watoto sita saba, utawasomesha wewe utaweza? Tizama ada ya shule hiyo yote, ni kuangalia haya. Ukioa, dini inatuambia tu- tuzaane eh? Tunazaana kweli, lakini sasa zaa watoto ambao watakuja kuwa katika malezi mazuri, wawe na maendeleo mazuri, sio uzee tu kwa ajili ya kuzaa wowe huku wowe huku kwa kujaza tu watoto, haipendezi. Sheria hiyo inakuja kuharibu. Kama mimi na, na wanawake watatu na wahudumia kama kawaida na wanaridhika na hilo, kama mimi ni kifa. Kwa mfano sheria ya Kiislamu inasema wanawake wao watatu. Au kama nitapata na wanne, watagaua sawasawa sawa, kila mtu atapata thumu. Unaona, wanagaua sawasawa sawa. Lakini sheria hii inaonyesha kwamba wanawake wengine hawafai na yani, sheria ambayo itakuja kuipa nguvu uzinifu. Yaani wanawake wasiokuwa na waume watakuwa wazinifu na hii italeta shida sana. Kuna wanaofu. Yaani unakutana mwanamke anapata manyanyaso kisa, mwanaume amepata chochote. Tena wanaume wengi ukitizama ni tamaa ndio zinawasumbua. Upande mwingine naweza kutumia neno la uroho. Ni akishakuwa tu na mali, ili hata sema atafute maendeleo ya yule mwanamke. Oh, tunazoea wengi wa Kiislamu wanapata nguo usiku ya laiti, Unakutana mzazi analia kwa uchungu, unakutana anamwomba baba mtoto nani leta sasa hela tukanunulia watoto ngoya laidi sina ajabu. Sasa anaenda kutoa mahari kweli. Hiyo hiyo ni sheria. Hii sheria naona kuwa itasufanya hii, tulikuwa hatuna parsela, acha tutafute parsela ye yeah, badili ya kuwaza hayo maendeleo, anajifikiria wengine mwanamke eti kwa sababu eti ameruhusiwa. Naona kuwa hii sheria itasaidia japokuwa na waume watalalamika, lakini Naona itasaidia wanawake. Shukran sana mwandishi wetu wa idara ya Kizimi na kutukusanyia maoni yayo kutoka Bujumbura, Burundi. Baada ya muda mfupi, mwenzangu Mkamiti Kibayasi atasoma muktasari wa habari. Ukame umepungua katika kaunti za Lil na Mayendit kwenye jimbo la Unity nchini Sudan Kusini lakini mashirika ya kutoa msaada bado hayafurahi hilo. Shirika la Oxfam America linaonya kwamba watu wapatao 45 katika kaunti hizo mbili na maeneo ya zamani ya jimbo la Jonglei bado wanakabiliwa na hali inayofanana na njaa, wakati nusu ya watu nchini humo wapatao milioni sita wapo na hali mbaya sana ya ukosefu wa usalama wa chakula. Rais wa Marekani Donald Trump jana Alhamis alisema kwamba hako rekodi mazungumzo yake na mkurugenzi wa zamani wa idara ya uchunguzi wa serikali kuu FBI James Comey. Mkurugenzi huyo wa zamani alisema rais Trump alimsihi idara ya FBI kusitisha uchunguzi kuhusiana na Rasia kuingilia kati uchaguzi wa urais mwaka 2016 jambo ambalo rais Trump analikanusha. Muda wa kusubiri viza vya matembezi ya ugeni kuingia marekani huenda ukawa mrefu. Ni hayo tu kwa leo, mpenzi msikilizaji. Mm, basi kwa niaba wenzangu wote Mkamiti Kibayasi hapa studio na Deodon Chibairo, mimi ni Mary Mgawe na kushukuru kwa usikilizaji mtulivu.