Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Naam, leo ni Juni 23 Ijumaa. Mimi hapa studio ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari. Msikilizaji, siku ya Ijumaa ni mwisho wa wiki, mambo ni mengi na najua mnajiandaa. Basi ndo hivyo tena, e, kukaribia karibia wale wanaofunga kukaribia Idi, lakini ndo hivyo na sisi tuko hapa studio tayari kabisa kualetia vitu moto moto. Khadija Riami mambo yako vipi leo? E, mambo leo yako mengi maanake, mbali ya kusherekea Idi lakini kuna na mikasa ambayo imetokea huko Mandera nchini Kenya. Mm -hmm. Mashambulizi ya kundi linalosadikiwa waliofanya mashambulizi hayo ni Al Shabab la Somalia. Alafu sasa, mbali ya hayo, kuna kwa upande wa siasa, nako kuna mengine ambayo yamejiri leo. Mahakama Kuu imetoa maamuzi mawili, moja kwamba kusema iruhusu kaunti zitoe majibu ya matokeo ya uchaguzi no, wa kaunti majimbo, na kila kitu, na uraisi yatoke kule, sio yaende kwenye makao makuu, alafu yatangazwe. Jingine, mm -hmm. Mahakama imetoa maamuzi, imesema jaji mkuu ateue majaji watatu waweze mm, kukaa Jumanne na kusikiliza hoja kuhusu karatasi za kura. Al Ghurer, unajua ndio inachapisha hizo karatasi haya tuta... imekuwa na shughuli kwelikweli kabisa, tutasikia hapo baadaye yaliyojiri, kura ziwe za haki na ziwe na halali. Kwa nini wataka kupinga haya? Ay, mambo ni hayo sasa, mambo ni hayo vilevile, katika masuala ya michezo na nini, unajua tena leo ni Ijumaa, tunaangalia Jumamosi na Jumapili kuna michezo gani inakuja Tanzania, michezo. Eh, Tanzania ina uko, kule Tanzania tutambulika, michezo ya timu ya taifa ya Tanzania inayokwenda kufanya huko, hali kadhalika ni usajili kule umepamba moto kwelikweli, watu wanavuta hela unaambiwa sio za kawaida mpaka no, wengine wamekasirika wanachoma jezi basi kazi <laughs> <laughs> hey, huko ni Tanzania lakini sasa, na nchi jirani ya Uganda, leo serikali ya Uganda imepata ahueni kwa sababu kulikuwa na mkutano unafanyika kuzungumzia masuala ya wa wakimbizi, na unajua Uganda ndio nchi kubwa sana, nchi ya kwanza ambayo inapokea wakimbizi wa wengi na mm, wengi wanatoka Sudani Kusini kwa, wa kwa hiyo wameambiwa watapata fedha, kwa hiyo hiyo wanahueni. Lakini sasa kabla hatujakwenda Uganda, nadhani na turudi Kenya. Kenya na, Nairobi kwa Wandera. Naam, na, Wandera, ah, hebu tueleze sana, ah, Adija hujambo, si jambo tupe mambo yanavyokwenda huko kwenye mahakama na leo. Mahakama jinsi ulivyoelezea mahakama ilitoa amri mbili. Ya kwanza ni jaji wa mahakama kuu George Odunga amekataa kusimamisha kampuni ya Al Ghurair kuendelea kuchapisha karatasi na vitabu vya kupigia kura, kwa sababu jaji huyo anaeleza kwamba Uh, nishati jaji mkuu David Maraga aweze kuwateua majaji watatu kusikiliza kesi hiyo Jumanne wiki ijayo na kutoa uamuzi. Hii inatokana kwamba uh, upande wa mash, wa mashtaka haukutoa sababu muhimu za kuweza kusimamisha kandarasi hiyo, na nieleze kwamba muungano wa NASA ulikuwa umeelekea mahakamani jana kuirai mahakama hiyo kusimamisha kampuni hiyo ya kuchapisha karatasi hizo hadi kesi isikilizwe na kuamuliwa na sasa, mbali ya hayo, umezungumza na mtu yoyote hapo mahakamani wakizungumzia maamuzi hayo yaliyotolewa? Na kabla niweze ni, ni, ni kuelezea ku, ku, huyu jamani, niliweza kuzungumza, nieleze tu kwamba majaji watano wa mamlaka yr-wa, wa mahakama ya rufaa waliweza leo kutoa kuamrisha kuwa uamuzi wa awali wa mahakama kuu wa kutangaza matokeo ya urais katika viwango vya maeneo bunge mia moja tisini uwe wa mwisho. Majaji hawa pia wanaeleza kuwa iwapo matokeo hayo hayataweza kutangazwa katika viwango hivyo, basi utakuwa uh, uh, uh, uh, sheria hiyo itakuwa ina mnyima mpigaji kura haki ya kidemokrasia, na vilevile pia ilisisitiza kuwa kipenge cha, cha kisheria ambazo, ambacho kinampa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi mamlaka ya kutathmini na kutangaza matokeo ya kura za urais kinakiuka uwazi na uwajibikaji wa tume nzima na kabla ya uamuzi wa mahakama kuu, maafisa watatu wa mashirika ya haki za kibinadamu, Maina Kiai, Helef Khalifa na Tirop Kituri ndio waliokuwa wameirahi Mahakama Kuu kufanya uamuzi huu. Na niliweza kuzungumza na Helef Khalifa ambaye ni mwenyekiti wa shirika la shirika la Kiislamu la haki uh, za kibinadamu, naye alikuwa na haya kusema. Mimi Helef Khalifa, Maina Kiai na Tirop Kituri tukaona bora tuchukua mambo mahakama na tumekwenda na leo tumefaulu mara ya pili kufaulu. Lakini jambo ambalo linatushangaza kwa nini au sababu gani aibc electoral body kuja kwa apili? Maanake hii ni manufaa ya wenyewe kwamba kura ziwe za haki na ziwe na halali. Kwa nini wataka kupinga wao wanafanya kazi kwa, kwa, kwa niaba ya mtu gani? Lakini wache kama wataapil kwa na uh, supreme court, tutakwenda nao ah, kwa hiyo hii ni fursa nzuri au ni bahati nzuri kwa hawa kina Khelef Khalifa. Lakini sasa naona IBC tena haina la kufanya kwa sababu ndo maamuzi yameshatolewa na mahakama. Je, baadhi ya watu huko wa Kenya wanasemaje kuhusu maamuzi haya? Na, ni, ni, ni, niliweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya na, na wengi wana maoni mseto, na wengi wanaeleza kwamba ni uamuzi ambao unawafiki matoko ya Wakenya wengi jinsi wanavyoelezea hapa. Tumefurahia, mara nyingi tumekuwa tukifikiria mambo kama haya, kwa sababu unajua 2013 ama election ambayo imepita, my, this is something that we have experience, eh? That election kama inakuwa provisional at the constituency level ikiletwa hapa boma inafanyiwa ukarabati. Kwa hivyo tumefurahia kama election inaweza kuwa declared at this constituency level, na mwananchi ambaye yuko pale ajue ya kwamba this is what is right then. Uh, I don't think kama ukarabati unaweza fanyika siku mingi sana. Nimetamani kuona kura za Kenya zikirainika. Wamefanya vizuri kwa sababu zikusota mbao tunapiga kura yeah. Sikitoka mazi kifika mahali tunapata sio, kiasi ile ilitoka kwa constituencies, so kitu ambayo iko walirudi vizuri kama ni constituencies hiyo kitu itangazwe huko, kila muntu atoseke na hizo kura na kama ukishindwa ato, mtu atoke kwa kiti kwa yare yake. Asante uh sana, Wandera, naona hili suala la uchaguzi na masuala ya kuwasilisha changamoto mahakamani halitaishia hapa. Naona tutalifuatilia siku zijazo pia, kwa sababu uchaguzi uko Agasti nane. Na sasa basi, tukibaki huko ko nchini Kenya, Sande, leo kama nilivyosema awali kwamba mji wa Elwak katika kaunti ya Mandera ulikumbwa na shambulizi ambalo linasadikiwa limefanywa na Alshabab na we, nadhani no. umelifuatilia hili ni swala kwa makini kabisa, na nimezungumza na mwandishi wetu yuko kule Mandera, Hauba Abdi. E, na kwanza tueleze tu hii hali iliyotokea ni mashambulizi ya na namna gani na nini ambacho mpaka sasa? E, kinachozungumzwa na viongozi wa usalama kufikia sasa ni watu wanne ambao wameweza kudhibitishwa kufariki kutokana na shambulizi la leo, ambapo kundi la Al-Shabab liliweza kuwamenyemea risasi watu kadhaa wakiwa kwenye benki ya Equity, ambapo mmoja waliofariki ni afisa wa polisi na kisa cha leo kiliweza kujiri baada ya tukio la kwanza la bomu la kutegwa ardhini kulipuka, lakini bomu hiyo haikuweza kuua mtu yeyote katika eneo la Kukura, aa, barabara ya Lasi, ambapo vijana vilevile ulikuwa kumetokea shambulizi. Sasa hali hii inaonyesha kwamba hali si nzuri pale Mandera. Pengine maafisa usalama, e, wanachokieleza mpaka sasa ni nini hasa, e, kinachotokea kina na wao wamejipanga vipi kukabiliana na hali hii na maafisa wa polisi wanajaribu kadri wanavyoweza kuweza kukabili tishio la usalama eneo la Mandera, lakini inaonekana kufikia sasa mambo yamechukua mkondo mwingine. Awali ilikuwa wanaweza wanafanya shambulizi la moja kwa moja au kuwashambulia watu hapo kwa hapo, na walipoona uh, usalama wameimarishwa kwa sababu ya ile Uh, amri ya kutotoka nje waliweza kuja na mbinu nyingine, na mbinu hiyo ilikuwa ni kutega bomu ardhini. Lakini imekuwa sasa baada ya ile barabara ya Lafe kupigwa marufuku watu kutotumia barabara hiyo onekana basi, walikuja na mbinu yao ile ya awali ya kuweza kuwamiminia watu risasi, na sasa hii leo watu wanne waliweza kudhibitishwa kufariki baada ya wanamgambo hao kuweza kuwapiga risasi uh, mbele ya benki ya Equity ambayo iko eneo la Elwak, na Elwak utatumia masaa manne kuweza kufika eneo la Elwak kutoka mji wa Mandera ambayo ndio mji mkuu wa kaunti hiyo, na pengine kwa sababu imekwisha tokea tena kama hivyo wanavyosema mpaka hivi sasa kuna watu wowote waliokamatwa au nini wanachosema polisi? Tuliweza kuzungumza na kaunti komishna wa eneo la Mandera ambaye anaitwa Bwana Bwanai, na anasema uchunguzi sasa umeanzishwa kuweza kuwasaka washukiwa hao, na vilevile wamewarai wakazi wa eneo la Ela kuweza kutoa ripoti yoyote ambayo itaweza kuwasaidia maafisa wa polisi kuweza kuwatumia kuweza kuwasaidia ili kutambua wale waliotekeleza mashambulizi hayo. Haya, asante sana Huba Abdi kutoka kule Mandera akieleza hali e, ilivyo na jinsi polisi wanavyochukua hatua za usalama. Basi tuende kwenye habari za dunia. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amesema kuwa ahadi aliyoitoa kuhusu haki za raia wa Umoja wa Ulaya wanaoishi nchini mwake baada ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo ni mwafaka kwa haki wa haki na wa kudumu. Wakati akizungumza mapema leo mjini Brussels, katika siku ya pili ya mkutano wa Umoja wa Ulaya, May amesema kuwa serikali yake itatoa mapendekezo zaidi Jumatatu. Hata hivyo, viongozi wengi kutoka Umoja wa Ulaya hawajashika mapendekezo yake wakisema kuwa wana maswali mengi bado yapo. Hatutaki kuona familia zikitengana, amesema Mei kabla ya mkutano huo ulioanza hii leo. Nam, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres mapema hii leo ameomba ushirikiano wa kimataifa na Uganda wakati wa hafla ya kuchangisha fedha za kulisaidia taifa hilo kukabiliana na ongezeko kubwa la wakimbizi karibu milioni moja wanaotoroka mapigano nchini Sudan Kusini. Hafla hiyo ilifanyika Entebbe, lengo liko ni kuchangisha takriban dola bilioni mbili ili kukabiliana na ongezeko kubwa zaidi la wakimbizi ulimwenguni lililochochewa na mapigano ya Sudan Kusini. Guterres pia ameisifu Uganda kuhusu wakimbizi wakati baadhi ya mataifa ulimwenguni yanapokataa kutoa hifadhi kwa wakimbizi hao. Saudi Arabia pamoja na mataifa mengine ya Ghuba yaliovunja uhusiano na Qatar kutokana na madai ya kufadhili ugaidi yametoa orodha ya, ya mambo yanayohitajika kutekelezwa na Kata. Kuwait ambayo ni mpatanishi wa Kata na mataifa ya Saudi Arabia, Bahrain, Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na Misri imewasilisha masharti hayo kwa Kata, miongoni mwao ikiwa ni kuvunja uhusiano na Iran ubalozi wake nchini humo umetaka kufunga kituo cha habari cha Al Jazira pamoja na vituo shirika. Masharti mengine ni kuvunja uhusiano wote ule na makundi ya kigaidi ikiwemo Muslim Brotherhood Islamic State, Al Qaeda pamoja na Hezbollah kutoka Lebanon. Naam. Na safari ya Peter Jok iliyoanzia kwenye nchi yenye vita wakati huo Sudan na halafu kuingia na kutorokea nchini Uganda na hatimaye kwenye kambi ya wakimbizi nchini Kenya, lakini bado haijampatia nafasi ya kucheza kwenye ligi ya taifa ya mpira wa vikapu NBA hapa nchini Marekani. Mchezaji Jok kwenye chuo kikuu cha Iowa katika kipindi cha miaka minne, uchezaji wake ulipelekea wengi kuamini angechaguliwa kwenye duru za kwanza mbili za NBA zilizofanyika huko New York. Ingawa hakuchaguliwa na NBA, Jok amekubali kucheza huko Las Vegas kwenye ligi ya majira ya joto na timu ya New Orleans Pelicans. Jok mwenye urefu wa futi sita na inchi sita amekiambia kipindi cha VOA cha South Sudan in Focus kuwa hakuwa na matumaini, lakini kwa sasa vile ameanza kucheza kwenye ligi za juu, kuna matumaini ya kusonga mbele katika siku zijazo. Kipindi ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji na mtazamaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, Hadija Riami. Leo maoni amekuwa mengi sana kwenye IP. Hey, <laughs> lakini nimependa lile moja la Emanuel, yeah. Mtobi huyu wachanika akasema, Hadija Riami, ndo kwanza leo, <laughs> leo nakuona <laughs> nipo ni siku zote nansikia kwenye redio, basi leo nimekuja kwenye video <laughs> na mimi nionekane eh. Sante kila muna, siku aonekana peke yako safi <laughs> lakini vizuri sana eh? Hasa ukiwa umepiga na redi yako pendeza vizuri. Kwa hiyo asante, sawa ah, mm. Vilevile, Muhamed Kachuru anasema, jamani hey, tuko Power Family Group Temeke, Dar es Salaam, hongera sana Swahili kwa kutupatia habari motomoto, basi endelea -moto. kufuatilia habari motomoto -moto na share na wenzako humo kwenye Facebook. naona hey, wengi leo maanake naona kuna wengine wako Geita kama huyu Kumbu Boys Tanzania. hey. hey, yuko Geita. <laughs> anasema nawapata na, fresh kabisa akiwa Geita. Hmm. Asante so, sana. Filbert Mgine naye yuko DRC, anasema nawapata barabara. Endelea kutusikiliza kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sasa hadi Yariami, najua wakufuatilia habari kule Uganda. Uganda leo kuna mambo yameendelea. Ee eh, leo Uganda mambo yameendelea. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alihudhuria kwenye hafla ya kuchangisha fedha. Unajua serikali ya Uganda imepokea mm -hmm, wakimbizi wengi sana kutoka Sudan Kusini. No. Na sasa imekuwa ndio nchi ya kwanza barani Afrika yenye wakimbizi wengi. Kwa hiyo, mkutano ulianza jana kuzungumzia masuala ya wakimbizi na leo wakafanya hiyo hafla ya kuchangisha fedha. Na katika kuchangisha hizo fedha, imekuwa sasa ni ahueni kwa serikali ya Uganda kwa sababu ilikuwa inasema katika wiki za karibuni mm, kwamba imeishiwa fedha, haina yeah, uwezo ya wakimbizi rasilimali zinaisha, fedha hawana. Kwa hiyo hii naona imekuwa ni dalili nzuri, lakini mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire katuandalia ripoti nzuri kuelezea hicho kilichofanyika hivi leo. Akizungumza wakati wa kufungua kongamano la kuchangisha pesa za wa kuwasaidia wakimbizi nchini Uganda, katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa Antonio Guterres anataka viongozi kote duniani kuwa na utu na kuweka mikakati ya kuwepo mazingira tulivu kote duniani ili kukomesha wimbi la wakimbizi. Guteres amesikitika kwamba takriban nusu ya raia wa Sudani Kusini na wakimbizi wanaoishi nchini Uganda, huku viongozi wao wakiwa na uchu wa madaraka. Ametaja wimbi la wakimbizi kutoka nchini Sudani Kusini kuwa la pili kwa ukubwa barani Afrika baada ya lile la mwaka 1994 nchini Rwanda. Kila jambo lazima lifanyike ili kumaliza vita nchini Sudani Kusini nawashukuru viongozi wanaofanya juhudi kurejesha amani nchini humo, lakini nataka viongozi wake waajibike na kuleta umoja. Katibu huyo mkuu wa Umoja wa Kimataifa vilevile anataka dunia kutambua kwamba mchango wao kuwasaidia wakimbizi ni sawa na kuwapa haki kujitolea kuisaidia Uganda kutimiza mahitaji ya wakimbizi siyo ukarimu, bali ni haki kwa wakimbizi. Lazima msaada utolewe kwa serikali ya Uganda na kwa wakimbizi, kwa sababu ni changamoto kubwa kutimiza mahitaji yao. Mwenyeji wa mkutano huo Rais Yoweri Museveni wa Uganda na nataka viongozi serikalini sawa na upinzani kuwajibika kwa vitendo na matamshi. Mara nyingi serikali ndiyo hulaumiwa kwamba inafanya makosa bila kuzingatia vitendo vya wale walio upinzani. Mara nyingi unapata kweli serikali inafanya makosa, lakini upinzani ndio unafanya makosa zaidi. Sasa nani atakayesaidia raia wote wanastahili kuchunguzwa. Uganda inaorodheshwa ya tatu kote duniani baada ya Pakistani na Uturuki kwa kuwa na idadi kubwa ya wakimbizi, wakimbizi milioni 1.2 kutoka Sudani Kusini, Somalia, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Eritrea na Ethiopia wanaishi nchini Uganda. Uganda inalenga kuchangisha dola bilioni 8 kwa mahitaji ya wakimbizi. Kenes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Nam, asante sana Bwire kwa habari hiyo nzuri na iliyoelezea kila kitu ambacho kimetokea huko katika uchangishaji wa fedha. Naam, maana hapa anaona Daniel Muguso anajibu, anasema kule Tarimi, Tanzania: hongera sana kwa kongamano hilo, kwani wakimbizi wanapata shida sana. Ni kweli wakimbizi, maanake sasa, kama nchi haipati msaada wa kifedha, inakuwa tabu kukidhi mahitaji, maanake kuna mahitaji ya wenyeji, alafu tena na wageni waliokuja wakimbizi, inakuwa tabu sana lakini Tuendelee sasa, naona tuende sasa, moja kwa moja Mbea, hmm, nchini Tanzania huko. No, kwa Bibie Lusi ambaye leo hii kazungumza na Victoria Mwanziva hmm. Na huyu anasema leo kuhusu nguvu ya vijana inavyoweza kuleta mabadiliko katika jamii na kwenye nchi. Haya, tumsikie mabadiliko gani? Na nguvu hiyo ni nguvu ipi? Aya. Nguvu ya kijana kwangu inaashiria ule uwezo uliopo ndani ya kijana wa kufanya mabadiliko makubwa wa kufanya ushawishi mkubwa, wa kufanya kazi kubwa, iwe ina manufaa kwake binafsi au isiwe na manufaa kwake binafsi, kwa sababu watu wengi wanadhani kwamba kazi za kujitolea kazi za kijamii lazima upate kitu fulani. Hapana, ndo maana wengi wanaojitolea kwa asilimia kubwa katika asasi mbalimbali mbali, ni vijana kwa sababu wana muda, wana nguvu, wana kiu ya kujifunza na wana kiu ya kufanya kitu chenye manufaa kwa ajili ya jamii yao, bado hawana ule ubinafsi wa kutaka kutafuta kitu fulani kwa asilimia kubwa. Mimi naamini ni hivyo, japokuwa ya wa kweli wapo ambao wanawaza anufaike vipi. Lakini kwa sisi hapa ambao tunajitolea katika asasi za kijamii mara nyingi huwa tunawaza kwanza jamii yetu. Hata tukirudi katika historia tukiangalia kwamba vijana wamefanya kazi gani, ni kazi kubwa sana. Wakina Mwalimu Nyerere walikomboa Tanzania wakiwa vijana, wakina Nelson Mandela walifungwa jela wakiwa vijana, wakajitoa maisha yao yote kwa ajili ya kupambania kitu walichokiamini. Kwa hiyo mimi naamini nguvu ya kijana ipo. Nini wito wako kwa vijana ambao wanakusikiliza? Wito wangu mkubwa kwa vijana nawasisitiza, tushirikiane, tuwe tuna roho za kuinuana, kamwe tusiwe watu wa kurudishana nyuma, tuinuane, tushirikiane na zaidi ya yote tujijenge sisi kama sisi ili tuweze kuinua jamii zetu na kuinua nchi yetu. Tusiwe wabinafsi, tusitangulize umimi, tutangulize nchi yetu na tuweze kupigania maendeleo ya nchi yetu. Wote tuna nafasi ya kuleta maendeleo, na kila mmoja wetu ana uwezo wa kuleta kile anachotaka kukiona katika jamii. Kwa hiyo tujitoe kikamilifu na tujitahidi, tuone yale ambayo tunataka kuyaona katika jamii zetu. Asante sana Victoria Mwanziva huyo akizungumza. Jamani, anakwambia nguvu ya vijana, kama vile unavyoambiwa ukiwa kwenye maji. Anakwambia watu nguvu eh, ya mamba ni kwenye maji eh, na sasa vijana wakisikiliza ushauri wao hmm, ushauri wake Di. Wataweza kweli kuwa na nguvu kubwa sana. Nguvu ya vijana ni nguvu kweli kweli. Manake sisi vijana tuna nguvu haswa, si mchezo <laughs> kabisa tuna <tunanguvu sana. laughs> <laughs> Lakini dikaa anavokwambia express, bila muziki. Aa, mambo haendi. Mi nimesema siku zote bila mziki mambo haendi na sio express, si express. Mm. Sasa leo Tunaelekea mpaka huko kwa vijana mashuhuri wawili wa, wa Tanzania. Vijana wenzetu. Wanapenda sana hao vijana wenzetu. Huyu ni Mr Blue na Alikiba. Vijana wenzetu hao. Africa mzima wanakuja na kitu nakuambia na wa eh uh -huh. Hmm. Oh, mboga saba sikia kitu hicho, kitu kizuri sana. Mboga saba mnanicheka. Mm. Oh. Oh. Oh. Oh. Makahaba na wacheka kwenye mkataba nakuweka kwenye mahaba nakuweka napiga ibada usije lala kwenye mkeka ah. Kama vumba likikataa, ah, ndumba litofaa bila nyumba chumba kimoja utakaa nguo za mitumba na uliza mchumba utafaa, yeah. ya basi mororo <laughs> na kupenda na ngozi yako nyororo, kote unakwenda hata kwenye vigodoro, pezi lako limenifunga minyororo, bas leo twende wapi, nichukue bajaji nije kwene Umasaki, twende Coco Beach ukale mishkaki, au zaramuni ukale ugali samaki Nachokupenda kuwa ujui kujivuna, toto mzuri la hujui kunishuna, watoto uswaza wajui kunikuna, mapenzi kamili la hujui kunipuna. Nilipiga goti kwa Mungu na dua ikafika, haya maisha yangu na wewe ukaridhike najua ra toto, kweli kifaa, kweli unafaa, moto bila ya mkaa, ndoto ya kila star weni joto kwangu, baridi balaa, bonge la bamba taa, unapendeza unavova kama kwenye jukwaa, macho ya kulegesa iso kungu na kataa, kwenye giza wakawaka waka waka, kama taa Ulaya bila visa, nafika bila kupaa. Ah, mama halali wapendo, achana na habari na skendo wanakaba kabali kila engo, wanataka nife wateke mali, wasipe pengo, awachui pengo, yeah. pengo langu walisibikia wasumbu Haya mambo hayo, msikilizaji, mboga saba Adija unaambiwa, Adija unapokuwa, wanakwambia kule mitaa ya bongo ukiwa hmm. so unakaa uzunguni unakula mboga zaidi ya moja, zinakuwa ah. saba okay. Mtu mwingine swahili napiga mboga moja asiku hiyo, sio mchezo ah. ah. lakini sasa hapa wamemchanganya mtoto mpaka amechanganyikiwa, ameingia kwenye mboga mboga moja. Haya basi, haya, Liberty nasikia yupo tayari kabisa kutueleza mambo yanavyoendelea kule Mombasa, Kenya. Liberty ya Dede, mambo vipi jumaa ya leo? Liberty: ma -mambo poa, shobari, natumai yuko poa, mambo mboga saba. <laughs> tena mambo hizi, nukia nukia. Sawa ma kabisa ya mwisho swala uh -huh. Zimetekelezwa na watu wanatarajia labda jumaa pili ama juma tatu, basi Idi na tayari. Serikali ya Kenya imeweza kupitisha uh, Jumatatu kuwa ni sherehe kamili ya siku hiyo ya Idi. Kuna mengi yanafanyika, watu shopping, ma shopping yamefanyika, yanafanyika leo watu kwenda kununua madera, kwenda kununua makanzu mapya, kununua zile kofia za walai. Na hapa Mombasa kuna sehemu ambayo hufahamika kama Makadara, ambapo ambapo huwa kuna mengi sana yafanyika, eh, burudani kwa ajili ya watoto pale. Wanaenda ile amusement park, wanaenda kufanyia mambo mengi sana na kando na hayo, jijini Nairobi ikija burudani itakuwa ni mengi tu. Uh, Kenya itakuwa inapambana na Uganda katika mechi ya raga, wachezaji kumi na tano na upande ambapo ni mechi ya kukata ama kufa mtu mara e, ya kwanza. Kenya katika mkondo wa kwanza mechi iliyocheza majuma mawili iliyopita, Kenya ea ilitandika Uganda kwa alama ishirini na tatu kwa kumi na nane na hii awamu ya pili itakuwa ni kutana sasa, kudhibitisha nani mkali. Kenya imeshinda michuano hiyo mara tisa na ikishinda naikishinda awamu hii itakuwa ni awamu ya kumi. Sasa ndiyo itakuwa jamaa wameita kwenye kwenye mitandao ya kijamii wanaita battle of Vijingo, na mengi sana yanajiri katika mitandao ya kijamii Shomali. Bila shaka bila shaka. Basi tunakushukuru sana, kutoka kule Mombasa. Tunajua ni mengi yanaendelea eh, kwako eh, Liberty ya redio. Asante sana Liberty, tunakutakia weekend njema. Basi upande mwingine, Hadija kule Tanzania, mambo yakoje? Njogopa naona yupo kule leo. Ah, Njogopa sijua na mambo gani yanayojiri huko. naam, asante, uh, sana, Washington. basi moja kwa moja twende katika michezo na kwamba timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, mwishoni mwa wiki itaanza kutupa karata yake katika michuano Kusafa. Kusafa ni michuano ya shirikisho la soka kusini mwa Afrika. Taifa Stars imealikwa kama timu mwalika katika michuano hiyo na itaanza kutupa karata yake siku ya Jumapili, wakati itakapovaana na timu ya taifa ya Malawi. Baada ya mchezo huo, itashuka dimbani tena kucheza na timu ya taifa ya Angola na baadaye Mauritius. Kocha wa timu hii Salumu Manyanga anasema kwamba atatumia michuano hii ya Kosafa kwa ajili ya kuwajenga wachezaji wake kujiandaa na michuano ya kusaka tikiti kuchomoza katika fainali ya kombe la Afrika na lile kombe mashuhuri ulimwenguni, kombe la dunia. Na wakati huu pia kuna pilikapilika -pilika kubwa zinaendelea, pilika za usajili wa wachezaji wapya kabla ya kuanza kwa msimu wa ligi kuu soka Tanzania Bara hapo baadaye. Gumzo kubwa sasa ni kutokana na mchezaji wa timu ya Yanga ambaye sasa anajiandaa kuelekea huko Msimbazi, Haruna Nionzima, mchezaji mzuri kutoka nchini Rwanda, aliyekuwa akichezea timu ya Young Africans kwa miaka mingi. Simba wamefanikiwa kumtoa mchezaji huyo, wakimsajili kwa kitita cha dola za Marekani Sawa sana, milioni za Kitanzania 178. Mashabiki wa klabu ya Yanga wamejawa na hasira kubwa, kwani hapo jana walionekana katika klabu ya Yanga wakichoma moto jezi ya Haruna Nionzima. Simba safari inasema kwamba imesajili katika kile unachokiita usajili wa kufa mtu. Ni hayo tu kutoka hapa Tanzania katika ulimwengu wa michezo na no kutekene, nyote hapa mlipo, wikend njema. Ni kweli kabisa lakini ni mengi sana, kama ilivyo desturi kuvuma kwenye mitandao, niende moja kwa moja, kama alivyosema mwanahabari wetu wa Mombasa kuhusu mambo ya Idi, kuna mwanamitindo anajulikana kama Jokate jo Mwegelo kule Tanzania mm -hmm, ambaye ametoa zawadi zaidi katika kituo cha yatima na wajane kule Dar es Salaam, na suala hili ingawa ni wengi utoa wakati kama huu mm -hmm, linaonekana kupewa uzito sana na vyombo vya habari pale. Ametoa kilo 250 za mchele na unga kilo 250 mafuta ya kupikia na mbuzi wawili, pamoja na nguo za watoto na wanawake. Sasa wale wanaozungumzia swala hili wanasema huu ni wakati mwafaka, kama huyu mwana Isa Juma anasema kwenye uh kwenye Facebook kwamba hizi ndizo habari za kutia moyo ambazo tunataka kusikia, hongera Joket. Na huyu Jona Mwadimi anasema si wengi waliona moyo wa utu kama dada huyu, namwombea dua Mungu aendelee kumlinda. Kwingineko Sande, mm -hmm. Na, na Hadija ni habari ambazo mlituletea hapo mwanzo kuhusiana na hali ilivyo kisiasa nchini Kenya mm -hmm. Swala so, hilo la mahakama uh, ya rufaa uh, kusema kwamba matokeo yatangazwe katika kule mashinani mm. Ni suala ambalo linazungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii. Nisome tu kidogo la huyu Joseph Wanyama anasema, hilo ni pigo kubwa kwa IBC na chama cha Jubilee. Hongera baba baba, wajua <laughs> <dinamu>. <laughs> <Tutayua>. <laughs> <laughs> <Aya> basi <laughs> Naye Mwamunga e, n anasema kura zinafaa kutangazwa kwenye kituo, lakini pia kuwe na uaminifu. Na Jane Kanini anasema Kenya huwa na vituko sana vya ajabu kila uchaguzi unapokaribia. Ni mengi sana wanazungumzia mitandaoni, yeah. na muda huo. E, muda naona naona umetutupa na mkono. Asante sana BMJ, naona tutakuwa tena labda wiki ijayo Napenda kuwashukuru watazamaji wetu wa Facebook na wasikilizaji na pia nanaona upande wa pili tunaye pale mzalishaji wetu Waidaisa, na pia kwa upande waliofanikisha, hasa mkaona hizi picha, ni Omari Kaseko pamoja na Jafari Mjasiri. Mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Sandey Shomari Ndosikuyole. Mkoba sasa ndo naenda kuupitisha pale <laughs> niuzungusha nipate pesa, kwa hiyo wakae tayari wote huko studio.