Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hujambo msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza kwa sasa hivi. Ninaye kukaribisha, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sandei Shomari, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Juni 23 mwaka 2017, ambapo tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa Makuu. Pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, na pia kwenye masafa mafupi kati katika meter band 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa. Kama unavyojua msikilizaji wapo, umekuwa ukisikiliza matangazo yetu, ni kwamba Ijumaa huwa tunakuletea live talk, ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji eh, moja kwa moja. Leo tukizungumzia ajali na usalama wa barabarani katika eneo zima la maziwa makuu. Je, baadhi ya madereva wanachangia vipi katika ajali hizo? wakikutana hata na polisi wa trafiki wanatoa kitu kidogo na bado wanaendelea, ama singine wanapata kwamba hawa polisi wa trafiki hawako wapo kufanya kazi yao. Na katika habari nyingine, Uturuki yaendelea kuvutwa kwenye mzozo kati ya Qatar na nchi nyingine za guba ya Uajemi. Hizo ni miongoni mwa zile ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho na kumbuka kwamba utaweza kushiriki kwenye show ya leo, ikiwa ni live talk. Lakini kabla ya hapo uh, tusikilize habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio naye Sandy Shomari. Mahakama ya Kenya imetoa maamuzi kwamba matokeo ya uchaguzi wa rais yatakayotangazwa kwenye vituo vya kupigia kura ni ya mwisho. Baada ya kusoma maamuzi kwa zaidi ya saa tatu sa, majaji watano mahakama ya rufaa walitoa maamuzi kuwa matokeo yatakayotangazwa katika vituo yatakuwa ni ya mwisho na kutupilia mbali malalamiko ya tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Mwezi Aprili, mahakama kuu ya Kenya ilitoa maamuzi kama hayo, lakini tume ya uchaguzi ikakataa rufaa dhidi ya maamuzi hayo. Katika hoja yake tume hiyo ilihoji uadilifu wa maafisa wake katika vituo hivyo kutangaza matokeo. Jaji Ouko alitupilia mbali hoja hiyo akisema ni undumila kuwili wa tume kwa kufuatilia mashaka wafanyakazi wake. Uganda, ambayo ni mwenyeji wa takriban wakimbizi milioni 1.2 kuliko nchi nyingine yoyote barani Afrika, imeahidiwa kupata msaada wa dola milioni 358 ili kusaidia taifa hilo kukabiliana na mmiminiko wa wakimbizi, wengi wao kutoka nchini Sudani Kusini ambayo imegubikwa na vita. Ahadi hizo ni chini ya dola bilioni mbili ambazo Uganda iliomba ili kuwahudumia wakimbizi na kuwapatia mahitaji ya msingi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ahadi nyingine ziko njiani na kusema ni vyema waanzie na hizo dola milioni 358 ikiwa ni pamoja na Benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya Afrika wakitoa ahadi ya kuipatia Uganda ufadhili. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema kuwa ahadi aliyoitoa kuhusu haki za raia wa Umoja wa Ulaya wanaoishi nchini mwake baada ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo ni mwafaka wa haki na wa kudumu. Wakati akizungumza mapema leo mjini Brussels katika siku ya pili ya mkutano wa Umoja wa Ulaya, mei amesema kuwa serikali yake itatoa mapendekezo zaidi siku ya Jumatatu. Hata hivyo, viongozi wengi kutoka Umoja wa Ulaya hawajashawishika na mapendekezo yake, wakisema kuwa maswali mengi yangalipo. Hatutaki kuona familia zikitengana, amesema mei kabla ya mkutano wa leo kuanza amesema anataka uhakikisho kama huo kwa raia wa Uingereza wanaoishi kwenye mataifa ya Umoja wa Ulaya. Hamisi, raisi wa ya umoja Ulaya, Alhamisi rais wa bunge la Umoja wa Ulaya amesema kuwa Ulaya inahitaji kutathmini swala la Uingereza la kujiondoa kwenye muungano huo kwa kina, lakini akahimiza umuhimu wa ushirikiano katika siku za mbeleni. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa kundi la Afghanistan la Taliban amesema Marekani itafanya kosa kubwa iwapo itaongeza idadi ya wanajeshi kwa ajili ya kupambana na wanamgambo ambao wameapa kupigana hadi kukomesha ukaliaji usio halali wa nchi yao na nchi ya kigeni. Maulavi Haibatullah Akazuda amesema hayo mapema leo kabla ya siku ya Eid al-Fitr inayoashiria mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ameendelea kusema kuwa kizingiti kikubwa cha amani nchini Afghanistan ni kuwepo kwa vikosi vya kigeni. Kundi la Taliban limeomba kuondoka kwa vikosi vya NATO kabla ya kushiriki mazungumzo ya amani. Rais wa Marekani Donald Trump hivi karibuni ameamuru waziri wa ulinzi Jim Mattis kuongeza maelfu ya wanajeshi wa Marekani kufikia elfu nane na mia nne ambao tayari wako Afghanistan, ambao na jukumu la ushauri na kutoa mafunzo kwa vikosi vya Afghanistan. Saudi Arabia pamoja na mataifa mengine ya Ghuba yaliyovunja uhusiano na Qatar kutokana na madai ya kufadhili ugaidi yametoa orodha ya mambo yanayohitajika kutekelezwa na Qatar. Kuwait, ambayo ni mpatanishi wa Qatar na mataifa ya Saudi Arabia, Bahrain, Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na Misri imewasilisha masharti hayo kwa Qatar, miongoni mwao ikiwa ni kuvunja uhusiano na Iran, kufunga ubalozi wake nchini humo, kufunga kituo cha habari cha Al Jazira pamoja na vituo shirika. Masharti mengine ni kuvunja uhusiano wowote ule na makundi ya kigaidi, yakiwemo Muslim Brotherhood, Islamic State, Al Qaida pamoja na lile la Hezbollah kutoka Lebnan. Kundi hilo pia linataka Qatar iondoe wanajeshi wa Uturuki walioko nchini humo pamoja na kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Uturuki ndani ya nchi. Safari ya Peter Jok iliyoanza kwenye nchi yenye vita ya Sudan na halafu kuingia kutorokea Uganda na hatimaye kwenye kambi ya wakimbizi nchini Kenya, lakini bado haijampatia nafasi ya kucheza kwenye ligi ya taifa ya mpira vikapu NBA hapa Marekani. Mchezo wa Jok kwenye chuo kikuu cha Iowa kata kipindi cha miaka minne ulipelekea wengi kuamini kuwa angechaguliwa kwenye duru za kwanza mbili za NBA mjini New York. Ingawa hakuchaguliwa na NBA, Jok amekubali kucheza huko Las Vegas kwenye ligi ya majira ya joto na timu ya New Orleans Pelicans. Jok mwenye urefu wa futi sita na inchi sita amekiambia kipindi cha VOA cha South Sudan in Focus hakuwa na matumaini lakini, kwa sasa kwa vile ameanza kucheza kwenye ligi za juu, kuna matumaini ya kuendelea mbele katika siku zijazo. Mmoja wa viongozi wawili waliobaki kutoka wa kundi hatari la Khmer Rouge la Cambodia amekanusha kuhusika kwenye ukatili uliotendwa na kundi hilo. Khieu Samphan mwenye umri wa miaka 85 na aliyekuwa rais wa kundi hilo ametoa ushahidi wake wa mwisho mapema hii leo mbele ya mahakama inayoungwa mkono na Umoja Mataifa nchini Cambodia. Ku ameshitakiwa kwa makosa ya mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu. neno mauaji nimelikana kabisa, amesema. Ku amesema mauaji ya Kambodia yalianzishwa na Vietnam kuhalalisha uvamizi wake kwa Kambodia. Nunchea ambaye alikuwa kiongozi mwenzake mwenye umri wa miaka tisini anakabiliwa na mashitaka sawa na hayo lakini hakuwepo mahakamani hii leo kutokana na matatizo ya kiafya. Wawili hao ni viongozi wa ngazi ya juu kutoka kundi la kamaruj waliobaki hai. Mabomu mawili yaliyolipuka moja baada ya jingine hii leo kaskazini magharibi ya Pakistan yanasababisha vifo vya watu 25 na zaidi ya mia moja kujeruhiwa. Milipuko ilitokea katika soko lililojaa watu la Parashinar, katika mji mkuu wa wilaya yenye mamlaka ya ndani ya Kuram, karibu na mpaka wa Afghanistan. Sajid Turi, mbunge wa wilaya hiyo, ameviambia vyombo vya habari nchini humo kwamba mlipuko mdogo ulitokea mwanzo kabla ya bomu kubwa kulipuka muda mchache baadaye. Mbunge anasema anadhani idadi ya vifo itaongezeka. Maafisa wa hospitali wanasema watu thelathini waliofikishwa hospitali walikuwa katika hali ya mahututi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari hizo muhimu za dunia zilizosomwa na mwenzangu hapa, Sandy Shomari, ni kukufahamisha tu kwamba utaweza kushiriki katika show yetu ya leo ikiwa ni live talk, ambapo kama alivyowafahamisha hapo mwanzo ni kwamba Eh, tunakushirikisha msikilizaji, eh, tukichangia kuweza kuchangia katika mada ya leo. Leo ikiwa wiki yote nzima hii tumekuwa na mfululizo wa makala maalum kuhusu ajali za barabarani na mikakati iliyopo ili kuimarisha usalama wa barabarani katika eneo nzima la maziwa Makuu. Na kufuatia makala hayo, wasikilizaji wengi mno wa idhaa hii wamekuwa wakichangia swala hili, na ndio maana Sauti ya Amerika ikaamua kwamba swala hili liwe ndio mada ya leo katika matangazo yetu ya Live Talk tunakukaribisha kushiriki kama nivyosema, unaweza kutuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwenye mtandao huo wa Facebook, na pia kupitia uh, Twitter na Instagram, anwani yetu ikiwa ni at VOA Swahili. Vilevile unaweza kusikiliza matangazo haya uh, kupitia tovuti yetu ya www swahili com popote pale ulipo, ili tuende pamoja. Hapa studio kuuendesha uh, matangazo ya leo, niko na mwenzangu Sande Shomari na tuko na washiriki kutoka maeneo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na Omari Saidi Kiponza akiwa ndiye, um, uh, ni kama makamu yeye, ni makamu wa rais wa chama cha wasafiri kule nchini Tanzania, na tuko pia naye Silas Ndonja ambaye ni mfanya biashara pale Nairobi Kenya, na tuna washiriki wengine ambao tutawapata kwenye laini ya simu, ikiwa ni pamoja na Simon Kimutai ambaye ni mwenyekiti wa Matatu Owners Association, yani chama uh, cha wamiliki wa magari yani ya matatu kule nchini Kenya, uh, na wengine wengi lakini, kwa sasa uh, tumkaribishe Omar Saidi Kiponza uh, ili aweze kushiriki kwa live toka. Karibu Omar. Basi, naona hapo tuna itilafu ya mitambo sandi Shomari nam Haya, inafahamishwa yuko karibu. Wanipata watupata vizuri Omari? Tupe tupe uh, vipi huko uliko Omari? nam, nam. Naam, umesikia kwamba mada ya leo tunazungumzia hali ya barabarani, hali ya usalama wa barabara. Kama unavyojua, katika makala ya mfululizo wa makala tumekuwa nayo wiki yote hii, ni kwamba ajali za barabarani zimekuwa ni tatizo kubwa, na kila mtu ni watu wengi sana wanafahamu suala hili. Kwa hivyo tunajaribu kuona ni nini ambacho tunaweza kufanya ili kupunguza au kudhibiti hali hii, kwa sababu imeleta hasara kubwa, sio tu kwa jamii ambazo zinahusika au zinazoathiriwa na hali hii bali pia mataifa yote hayo katika e, eneo la maziwa makuu. Hebu e, nipe e, taswira ya mambo hapo ulipo kuhusiana na hali ya usalama wa barabarani. Najua una mengi ya kueleza wasikilizaji. Eh, ni kweli kabisa pamoja kwa na kwamba muda hautoshi, lakini hapa nchini kwetu eh, napenda kuwafari kwamba hali ya usalama barabarani kwa sasa hivi hapa nchini kwetu iko vizuri kabisa. Chama chetu cha usafirishaji Tanzania kikishirikiana eh, na jeshi la polisi, kikosi cha usalama barabarani, tumeweza kwa kujii kwa kiasi kikubwa sana kupunguza eh, ajali za usalama barabarani kwa kushirikiana na vyama vyote vya usafirishaji vilivyoko hapa nchini kwetu, kama wanavyofahamu hapa nchini kwetu tunaita chama cha wasafirishaji Tanzania au Transport Association of Tanzania, lakini pia tuna chama cha mabasi Tanzania yaani TABOA eh. Lakini tuna chama vile vile cha wale wanaosafirisha mabasi eh, eh, daradala hapa mjini na kuna vyama vile vya bodaboda pia Vyote kwa umoja wake, tumekuwa na mashirikiano makubwa sana na kikosi chetu cha usalama wa barabarani hapa nchini ambacho kinaongozwa na kama kamanda wetu bwana Mohamed Mpinga, ili kuweza kuchukua juhudi mbalimbali za kuweza kupunguza ajali hapa nchini kwetu, ikiwemo eh, kuweka askari eh, wa usalama barabarani wakiwa wanaendelea eh, kufanya kazi zao kwa ukamilifu kabisa now... Kwa hiyo juhudi hizo zimesaidia kwa mfano eh, kutoruhusu magari kutembea yale yanayokwenda safari zaidi ya saa kumi na mbili jioni, alama mbalimbali za barabarani kuweza kuheshimiwa, madereva kupewa mafunzo mara kwa mara ya kukumbushwa kuepusha hizi ajali, au wa mabasi yanayosafiri mikoani E, wakiwemo na hawa wa mjini pia, tukishirikiana na chama chena e, na chuo chetu cha usafirishaji hapa ya Tanzania yani. Kwa hiyo juhudi zote hizo e, zime, zimeweza kuweka matunda makubwa sana ya kupunguza ajali hapa nchini kwetu. Kwako mtangazaji nam, asante sana, shukran sana Omari Said Kiponza. Uh, twaomba usiondoke pale manake tuna mengi ya kuzungumza, lakini uh, tuwakaribishe wengine katika eneo hilo la maziwa makuu Afrika Mashariki. E, tunamkaribisha uh, Kimutai. Simon Kimutai ambaye ni mwenyekiti wa wamiliki wa, wa, wa matatu katika nchi ya Kenya, na kabla ya kukuuliza swali Simon, nataka usikilize alivyosema huyu msikilizaji wetu Alisia Wacharo akiwa Mombasa kuhusiana na polisi na ufisadi katika swala nzima hilo la ma, madereva na vile vile ajali za barabarani hapo Kenya. Tumsikilize Alishia. Uh, kwa maoni yangu ni kwamba naweza sema ufisadi ni jambo la kwanza barabarani, maanake unakuta kwamba polisi wa trafiki wakipatiwa kitu kidogo na madereva ambao wamevunja sheria za barabara wanaweza kulegeza nani sheria hizo na kuacha uh, mambo ambayo si mazuri kutendeka. Maanake unapata kwamba jambo ambalo mimi mwenyewe nime- binafsi nimeweza kushuhudia, kuna haya magari aina ya Probox ambalo gari hili linafaa kubeba abiria tano akiwemo dereva lakini tafauta kwamba kunazo sehemu gari hili linabeba zaidi ya watu hata ishirini. Maanake utapata kwenye nyuma ya gari kumewekwa labda kama watu kumi, mbele pale kwa dereva ambapo kunafaa kuwa kumekatwa abiria wawili, anabeba abiria kama wanne, ambapo unapata kwamba ni rahisi sana kupata ajali. Maanake hata dereva yule hali ambayo amekaa si hali ambayo ameweza kujistiri ili kuweza kuendesha gari yule kwa ustadi. Nam, ni Alisia Wacharo akiwa Mombasa na Simon Kimutai, nikikukaribisha kwa Live Talk. Kama unavyosikia akieleza dada huyo, ni kwamba hilo analolisema sio tu la Kenya peke yake. Ni suala ambalo ukizungumza na watu wengi kabisa Afrika nzima, hasa Afrika Mashariki na Kati, utasikia kwamba suala hilo lina linawiana katika maeneo yote hayo. Sijui wewe kama mmoja wa watu ambao wana mamlaka hapo, ni nini ambacho kinafanyika hasa, ukiwa mwenyekiti wa chama cha matatu ona zazazishi, nini mnafanya kuhakikisha kwamba malalamiko kama haya yanapungua kutoka kwa wananchi? Naam, shukrani. Uh, hapa nchini Kenya kusema kweli huyu mwanadada amezungumzia ukweli, lakini hata ukiangalia hii ni biashara ambayo haijahalalishwa, haya magari ambayo yanafanya uchukuzi, ili hali ni magari ambayo ni ile saloon car, hayakubaliki katika sheria. Lakini sisi wa Kenya, sisi wenyewe tunapenda kulalamika, ili hali sisi wenyewe ndio tunafanya hivyo. Haya magari hayatakikani kubeba abiria zaidi ya watu tano na hata haijakubaliwa kubeba abiria mpaka iwe na vieti vya kubeba abiria. Lakini hata hivyo tukiweka haya kando zaidi katika upande wa matatu, ndio magari ambayo yamekubaliwa kubeba abiria. Na haya magari, kuna magari ya watu kumi na wanne, kuna magari ya watu kumi na moja, ina magari ya watu ishirini na tano, thelathini na tatu, hamsini na moja, kuendelea mbele na haya magari. Ukiangalia sana yamewekwa ile, kuna sheria imewekwa ya vile vidhibiti mwendo uh, speed governors, ambaye inafaa kufanya kazi fanya magari yaweze kwenda katika ile hii lile kiwango ambayo imepimwa na serikali themanini kwa mia. So sana sana utaangalia kuna polisi wamechangia mno sana kwa mambo ya kufanya haya uh, uh, sheria yasiweze ku, uh, kufanya kazi, kwa sababu utakuta madereva wanakuta wale ambao wanahusika na kuweka haya vyombo vya kukata speed, wana, wana wana wanaweka kitu kingine ambaye kitaswitch, ambaye mtu anaweza kwenda zaidi lakini hata hivyo tukisema, kuna hapa Kenya, nchi Kenya tumeweka uh, watu watumiki katika corporate organization kama sacco. ukiwa na mtu wa sacco fulani, hiyo sacco inafaa kuwa inaangalia lile gari lako kama lina hiyo vidhibiti mwendo ambayo inafanya usiende zaidi. Hii imechangia sana kupunguka kwa maajali kwa magari ambayo ya uchukuzi, lakini upande mwingine kuna magari ambayo ni makubwa makubwa kama lori, haijaegewa sheria kama hiyo. So sana sana unakuta ajali zinahusika haya magari na magari ambayo ni ya uchukuzi ya kubeba mizigo. So ndiyo kidogo wa, uh, watu wa matatu wame, wamefuata sheria, lakini polisi wana wa encourage waweze ku madereva waweke ile switch, ndio kitu kidogo waweze kutoa zile rushwa waweze kula. Lakini hata hivyo sasa, okay, kidogo upungukaji upungu wa ajali barabarani kuhusika kwa magari na ya uchukuzi matatu kuteremka chini. Naam, asante sana Simon eh, Kimutahi, eh, mwenyekiti wa chama cha wamiliki magari ya kusafirisha abiria hapo nchini Kenya. Usiondoke kwenye laini ya simu, tuko na msikilizaji kwenye na laini ya simu. Kabla sijamkaribisha mwenzangu hapa studio ndio alete mamlaka zingine ambazo zitazungumza, amiani amiani kutoka tarbo hapo Kenya, karibu kwa live talk. Asante sana, niambia. ni kutoka tarbo Kenya. Mimi ningelichangia hivi, yale bwana Kemutai anasema ni ukweli. Kwanza kile kilifanyika tatu, eh, karibu zote zilisajiliwa na kila matatu ilikuwa na mahali penye inaenda, yani ile, ile ile route. Hilo ilikuwa suala la kupunguza msongamano wa magari, lakini kuna black spots, kuna mahali penye ajali zinafanyika zaidi. Nafikiri ile kitu serikali imefanya imejaribu, imejaribu kupanua pale, na ni hapo hapo mahali penye askari polisi wako kwa mfano. Sasa ile barabara kutoka Eldoret mpaka Webuye, kuna sehemu inaitwa Kipkaren River, hapo ni kama black spot, alafu pale mabanga, mimi mara nyingi huwa naona askari wako pale, na pia kuna matuta ya kudumu. Jambo lingine serikali vile imejaribu ile mikanda mikanda, na speed governor na vile bwana Kimtai amesema. Alafu ndani ya matatu tuna mabango ya kutahadharisha wasafiri. Hayo mabango yana yanampatia ya ya msafiri, yeah, uwezo wa kupiga kelele kama labda dereva anaendesha kwa mwendo wa kasi na ama ana amelewa, hivi vitu kama hizo. Kwa hiyo nafikiria hiyo ni njia moja, kile tu ningelijaribu ku usihimt wale watu wanafanya kazi mzuri, ndio, lakini mara nyingi wako kwa kona, alafu msongamano ya magari inakuwa pale, na mara nyingine wanapata ajali inatokea pale. Asanteni kwa kunipatia hiyo nafasi ah, shukrani sana Amian kutoka Tarbo kule nchini Kenya. Eh, sasa suala hili kama tulivyomsikia bwana Omari Saidi Kiponza kutoka Tanzania, ameelezea mafanikio mengi yanayofanywa na taasisi yake, lakini nilipata nafasi pia ya kuzungumza na Efraim Baham. Yeye ni mwandishi kutoka jarida la mwananchi nchini Tanzania, ambaye naye pia ametoa maoni yake kuhusu hizi changamoto zilizopo na nini cha kufanya kwenye maswala haya ya ajali za barabarani. Kwa upande huo, nadhani serikali inapaswa kuongeza nguvu zaidi katika kupambana licha kwamba tumesikia juzi wakati wa hotuba waziri wa mambo ya ndani ambaye ndiye mwenye jukumu wa kusimamia usalama barabarani kuhakikisha, bado alisema kwamba akikana ndea na mchakato wa kuendelea kuboresha mazingira ambayo yataepusha ajali za barabarani, lakini suala so hili halitakiwa kuishia kwenye kusema tu. Uwekezaji wa kifedha na wakisheria, na na kwa watu unapaswa kuboresha zaidi. Maaskari ma wanapaswa kufanya ukaguzi wa kutosha katika magari kabla hajafanya safari, na ukaguzi wa mara kwa mara vilevile. Madereva na mafunzo ya madereva wetu yanapaswa kuangaliwa upya. Ukija kwenye suala la uwekezaji wa kiuchumi, kuna haja ya serikali kuboresha miundombinu yake, kwa sababu ukiangalia Tanzania ni nchi ambayo kidogo inakua ya watu naongezeka kila siku kwa kiasi kikubwa, na ukiangalia mtandao wa barabara uboreshaji wake uko taratibu, sio kama kasi ya ongezeko la watu jinsi ilivyo. Shukran sana uh, Efraim Bahem, mwandishi wa gazeti la Mwananchi huko Tanzania. Lakini kabla sijaendelea, tunaye bwana Ochen George kwenye laini ya simu kutoka nchini Kenya. Ochen George, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana, mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi nina swali moja muhimu sana, kwa sababu bwana Kimutai nimesikia ya kwamba yu hapo, wao yeye kama kiongozi ya wale wanachama wamiliki wa haki za wa, wa hizi matatu. Swali so, ambalo nikumuliza ni hii, mara nyingi unapata ajali zinasababishwa na madereva ambao wanafanya kazi kwa muda, yani bila kupumzika na ni kwa sababu wamewekewa sheria na wamiliki wa hizi magari ya kwamba itakapofika saa fulani, mimi nataka pesa kiasi fulani. Inafanya hao madereva kufanya kazi kupindukia kwa lengo ya kuweza kutajirisha mkubwa mkubwa wake. Ningependa kumuuliza tu ni jambo gani wanalochukua kwa wamiliki wengine wa matatu wanaoweka madereva wao katika hali hii na kusababisha ajali barabarani. Jambo la pili, unapata ajali sio za magari peke yake, zinahusisha hata wao watu wa bodaboda, mapikipiki na magari. Ni jambo gani wanalofanya ili kuleta hii idara yote ya usafiri pamoja ili kuhakikisha ya kwamba wanapunguza ajali kwa kushirikisha watu wa pikipiki, watu wa magari na kila mtu katika sekta ya usafiri? Asante sana ndugu mtangazaji. ndugu Shukran sana nam na, nafikiri yuko pale kwenye laini ya simu Simon uh, Kimutai, umesikia maswali hayo, unaweza kujibu kwa takriban dakika moja, ili kabla hatujaingia katika sehemu ya pili. Naam na, naweza kujibu. Kusema kweli, ni asilimia ndogo sana ambao hapo mbeleni walikuwa wanaweka zile target ndio magari yaweze kupata na na tukawa na ile driver training, tukaambia dereva, akikubali kufanya hivyo yeye mwenyewe anajua ajali ikihusika huwezi kubaki huwezi kujua kama wewe utafariki ama wewe ndio utabaki kwa hivi sasa hiyo practice imekuenda chini na kumekuwa na a lot of sensitization tunajua ni asilimia kubwa ya ajali katika nchini Kenya kama themanini kwa mia ambaye inasababishwa na human error na human error sana ni sana, sana, mambo ya speed na kutokuwa mwangalifu na uchovu na kwa hivi sasa tunajua ma, ile sheria ambayo imewekwa ya masaa manane sasa serikali imelazimisha e, wale ambao wanakwenda masafa marefu, dereva anafaa asifanye kazi ya zaidi ya masaa manane, ambayo sheria ambayo inasema. Na kwa hivyo wanakuwa na ile break katika se, kufika pengine kama masaa manne, mtu anasimama wanapumzika, ndio aweze kuendelea safari. Hii imekuwa ni practice, lakini kwa hivi sasa tangu haya yote ambayo yalikubaliwa, yali ajali ambayo yanahusisha magari ya uchukuzi nchini Kenya imepunguka na imesha, ile imekwenda mbele ni magari haya madogo madogo na ambayo ya, na ma, ma, na, wanafanya biashara isiyo halali ya kutumia magari madogo kubeba, kama hiyo probox, mwanadada mmoja alikuwa amezungumzia hapo mbeleni. Lakini kwa hivi sasa, wenye magari, ajali ikitokea, zaidi wao ndio wanaadhirika kwa sababu ile investment yao inakwenda. So wale ambao walikuwa wanafanya hivyo mbeleni, alafu inahusika na ajali kisha wameshikika masikio, hawataki kufanya hivyo tena. Kwa hivyo sasa watu wanatumia yale masaa yameweka ya na na, na, na serikali na ile pesa ambayo imepatikana na, na na ile mtu ambaye amefanya katika hizo masaa so inakuwa ni rahisi na kumekuwa upungufu mkubwa sana ume, ajali imepunguka sana ambayo yanayohusisha na, na magari za uchukuzi nchini Kenya. Kimutai, kuna uh, wasikilizaji wengi ambao wamekuwa wakiulizia swala hili, naona muda unakwisha tukiingia kwa sehemu ya pili, lakini kwa haraka haraka wanauliza, uh, je, hii SGR kutoka Mombasa kwenda Nairobi kwa njia yoyote ile inaonekana kupunguza ajali ambazo zimekuwa zikiripotiwa kila wakati, hasa za mabasi yanayotoka Mombasa Nairobi? Kusema kweli ni wiki mbili sasa tangu hiyo gari la moshi lianza kufanya kazi, na kusema kweli, gari la moshi kuhusika kwa ajali inakuwa ni karibu zero. Yale magari ambayo pengine usiku tabu ilikuwa kwa madereva, madereva ambaye anafanya kazi usiku analala masaa machache, kisha anaanza kushughulika mambo yake, akija usiku gari akiendesha, anahusika na ajali kwa sababu ya ule usingizi imemtongoza alale, lakini kwa hivi sasa Wana, ya wanahakikisho kama gari la moshi ikileta watu kutoka Mombasa mpaka Nairobi ina, wanaweza kutumia basi mchana, sio lazima watembee usiku, na hatujajua sana kama upungufu utakuwa imeonekana ime, ime, ime, ime kwa sababu magari haya yalianza kufanya kazi juzi, na tangu siku hiyo hatujaona magari yakifanya ajali, especially haya mabasi za, ma, za kwenda masafa marefu nam so, mtu... hatujui kwa, ili, kama hatujui kwa, ili, kwa sasa uh, kama hali itakuwa tofauti yeah. Tunaomba msiondoke hapo kwenye laini ya simu, naona muda unatupa kisogo, kwa wale wasikilizaji ambao wanatusikiliza kwenye redio zetu shirika ikiwa ni pamoja na Radio Citizen pale nchini Kenya na zingine eneo hilo lote la maziwa makuu. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza matangazo yetu ya jioni, ambapo hii leo tulikuwa tunazungumzia live talk, tunazungumzia ajali za barabarani na vilevile vile hali ilivyo kwa usalama wa barabara. Kutoka hapa kwa sasa, mimi ni BMJ Mridhi na, me, na me, me ni Sunday Shomari. Tuonane katika sehemu ya pili e, wa upande ule mwingine. Asante. Nam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya LiveTok leo, ikiwa ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa studio 15 jijini washington DC. Sandi Shomari, nasikia tuna wasikilizaji wengi kweli kweli, kweli, kwenye laini ya simu leo. Ama kwa hakika wasikilizaji wetu wameamua, wanapiga simu kweli kweli kweli kweli. Na, namwasikia tunaye uh, silas Ntonja na vilevile tunaye sa, sali bunzali kutoka Tanzania. Sali Bunzali, karibu bunzalikaribu uh, LiveTok ya Sauti Amerika. Naam, asante sana, asante sana, asante sana. E, mjadala wetu ulioko hapa mezani leo ni kusema ukweli umetusisimua sana kwa sababu unatulenga kama sisi hawa wasafiri ambao tunapenda kusafiri, safiri, mara nyingi tunajifunza mengi sana. Sasa mjadala kama hii inapokuwa mezani hapo ndio unapata nafasi ya kuweza kuzungumzia angalau changamoto zinazotukabili. Mimi naweza nikasema kwamba hili tatizo la ajali barabarani mara nyingi mi nasema wazi kwamba hawa maafisa wa usalama barabarani hawana utii ule ukweli kabisa wa kusema kwamba wazingatie kanuni na sheria zinazotakiwa, kwamba je anapokuwa barabarani anapaswa awe na msingi ipi ambaye itakuja ionyeshe eh, ionyeshe kwamba kweli nanii mtumishi mtumishi wa serikali alikuwa amesimamia haki, kwa sababu mfano kama mimi hapa niko niko Kahama, ninaposafiri hapa kwenda Dar es Salaam na kuumbana humo njiani na masuu mengi, kwa mfano, unakuta hawa hawa wanaosimama hawa, na kupiga, na kupiga hizi hizi kamera hizi, hizi, hizi za kisasa hizi, unajikuta yeye yeah, amejificha machakani. Lakini sasa unaangalia kwamba kama kama yeye anataka kwamba kuhakiki kitu ambacho kionekane kwamba dreva alikuwa na mwendo kasi. Kwa nini mpaka ipelekee aende akajifiche machakani na ndiyo. Wakati yeye yuko kwenye sheria kwanza. Ndiyo. Hata ile tu kusimama barabarani kwamba dereva anapomwona kwa, kwa, kwa mbali tayari moja kwa moja atakuwa amejikoki kuona kwamba hapa tayari. Tunashukuru tuna kwa sana sali mbunzali sali kwani tuna wasikilizaji wengi. Sandi Shomari, asante sana sali kwa, kwa maoni yako hayo na mchango wako kwa live talk. Sandi, ni nani mwingine yuko kwenye line ya simu? Naye hapa pia Bwana Silas Ntonja mfanya biashara hebu, uh, tueleze Silas, kumekuwa na maelezo uh, eh, mengi kama umesikia hapo kwamba changamoto ni nyingi kwa madereva hasa wa magari madogo. Hili swala limekubaliwa sana pengine, nini ambacho unakiona kinaweza kufanyika kuondoa hizi changamoto kwa hawa madereva wa magari madogo, ukiacha hizi changamoto za kutopunguzwa pamoja na sheria zilizopo nchini Kenya za kuzuia ajali kuweza kutokea? katika mridhi ya jambo hili ni ashwam limeleta m-mjadala huu kwa wakati ufaao. Kama nafikiria habari ambayo imetokea hapa Nairobi kwa hivi sasa, haijawafikia nyinyi, lakini kuna maafisa wa polisi wamepatikana wakiwa wanarogota ongo asubuhi hii ya kuwafikia leo. Na swala hili aswa, swala nzima la ajali za barabarani linaendelezwa sana, linasababishwa sana na hii kuchukua ongo kwa sababu wengi wao wamefuza majukumu yao ambao wanafaa kuwa wanatekeleza barabarani, wameweka pesa mbele. Miundo msingi pia ni jambo lingine ambalo limekuwa changamoto pia kwa madereva na pia madereva kirikezi. Na wakati huo huo, katika sehemu za Mombasa kuna eh, mahali ambapo ajali imetokea tu leo na wakati na itapoteza maisha ya watu watano ni suala ambayo inafaa kumulikwa kwa uwazi na hatua ya serikali kuingilia kati, na sisi raia pia kuajilika, kwa vile inaonekana wengi kila mtandao hajasikilia nafasi yake ipasavyo. Asante sana Silas Ntonja kutoka hapo Nairobi, Kenya. Lakini kirudi kwako Bwana Omari Kiponza, e, kwa upande wa Tanzania umeelezea mafanikio mengi, lakini pia changamoto tumezisikia hapa zikitajwa, hasa kwa madereva. Na ukiangalia swala so zima la mafunzo hilo limekuwa ni changamoto kubwa. Nini ambacho pengine kinafanyika na yapi yanaweza kufanyika kwa upande huo? Naam, ndugu mtangazaji, asante sana kue, e, mauliesu, kwa kunipa nafasi nyingine ili kuweza kutoa maoni yetu sisi wa usafirishaji hapa Tanzania kwa jinsi tunavyojitahidi na tukishikiana na jeshi la polisi kuweza kupunguza ajali za barabarani e, hapa nchini kwetu e, sasa hivi mbali ambayo mafunzo ambayo wamezungumza eh, watangulizi waliopita, kwamba kuna mafunzo ya training yanaofanyia madereva, lakini kwa upande wa mabasi kuna kanuni sasa hivi imewekwa na wenzetu wa eh, kikosi cha usalama barabarani, kwamba basi linaosafiri kwa umbali mrefu, kwa mfano kutoka Dar es Salaam kwenda Mbeya au kutoka Dar es Salaam kwenda Mwanza au kutoka Dar es Salaam kwenda Kahama na nasnaa sehemu nyinginezo ambazo eh, umbali wake unazidi zaidi ya kilomita mia sita, mabasi haya lazima eh, yawe na madereva wawili, kwa maana ya kwamba hawa baada kila baada ya muda fulani masaa manne au sita e, anampokea mwingine na kumaliza kile kipande e, kilichobakia. Lakini vilevile e, kuna utaratibu sasa hivi ambao pia e, unafanywa kwenye upande wa malori ni toka ani kuna vitu vinaitwa e, tracking system ambazo huonyesha mwendo wa gari vikiwepo safarini, kwa maana ya kwamba ambao mko huku makao makuu, kwa maana ya ofisi au watu wa TRA wanaona lile gari vijisi zinavyotembea barabarani, kama nakwenda na mwezi ndo wakasi au dereva anaendesha e, kuacha afuati utaratibu, anasimama kwenye vituo vingi, kwa maana ya kwamba e, kutumia kirezi. Hivi vyote ni juhudi ambazo zinazotumika kuweza eh, kujitahidi kuweza kupunguza hizi ajali za barabarani eh, kwa maana ya kwamba kama ilivyosema, hata kwenye mabasi pia sasa hivi vehicle tracking system, ambazo pia zinaonyesha mwenendo wa hili basi uliopo barabarani, kwamba mwenye mwenye mali mmiliki analiona basi hili, dereva anakwenda mwendo unaohitajika kwa maana ya kilomita themanini kwa saa, au anakwenda katika utaratibu ambao hauhitajiki, kwa mfano overtake kwenye miinuko au kwenye kona bila bila kuwa na tahadhari <coughs> kusimamisha gari barabarani bila kufuata utaratibu, kwa maana ya kwamba anaweza kusimamisha gari mahali popote katikati ya barabara bila kuweka alama e, na mwingine kuto kutambua kwamba eneo lile kuna gari limesimama aidha zinatengenezwa au vinginevyo. E, sasa hizo zote ni juhudi anam. Shukran sana, nikirudi kwako Simon Kimutai. Kuna msikilizaji mmoja Silas Ntonja ambayo bado yuko kwenye laini ya simu manake, tulimpigia yeye kutoka hapa Washington. Uh, tusikie ana maoni gani. Kuna msikilizaji uh, uh, alieleza sana, alisema kuhusu polisi ambao wamekamatwa au walionekana wakichukua mlungula na ni swala ambalo linazungumziwa sana sana, eh, katika hasa mitandao ya kijamii hapo Kenya. Ni suala linaloonekana kwamba aliishi kwa haraka. Je, kuna programu zozote ambazo unajua wewe katika chama chenu hicho ambazo zinajaribu kupunguza hali kama hii, kwa labda kutoa mafunzo au hata kushirikiana na polisi hawa ili eh, kuhakikisha tulizungumzii sana swala la ufisadi? Naam no, uh, kusema kweli, ambayo yanazungumziwa kuhusu ula, uh, ambao wana, wale polisi ambao wangefaa kuwa wanatekeleza mambo ya sheria kwa kuensure ya kuwa wame enforce sheria vile vilivyo, kuna wengi sana ambao wanaconvert ile makosa ambayo imefanywa iwe senti, na hata hivyo wakaendelea zaidi kuweka structure, ambaye mtu akipita kama anabeba abiria lazima ache senti. Kwa hivyo leo tumeshuhudia askari ambao ni wa anti-corruption wakiwanasa wale askari wa trafiki kiwa barabarani, wanachukua senti kutoka magari, na haya magari yasipolipai haya pesa wanawekewa wana, ile trumped up charges, alafu kisha wanapelekwa kotini. So mtu anaona heri nipeane shilingi mia kuliko mimi nijisumbuliwe, kwa sababu wameweka ile structure. Na kwa hivi sasa um, sisi kama matatu association, tume- tumeungana na anti-corruption. Kuna National Transport and Safety Authority, na Uh, na wale sasa uh, anti-corruption commission na tukaform kamati ambayo inashughulikia haya maneno ya kuwa kuna wale askari wakishikwa, ataonyesha pengine wale wengine ya kuwa haya mambo hayatakikani, utashikwa. Lakini hata hivyo haya mambo yakitendeka, kushikwa barabarani, unakuta wanazidi wana, wana, wana, wana, wana, wana tu kuchukua zile senti. Kwa hivyo ni jambo ambalo ambalo linafaa kushughulikiwa sana. Lazima sisi sote tugeuze ile mafikra mambo ya kufikiria vile utatajirika haraka, na wale wahusika wale ambao wanapeana na yule ambaye ana power lazima washughulike. Sisi kama investors katika public transport nimejaribu sana katika association kueleza watu ya kuwa sio lazima tupeane senti, lakini kuna ile arguments driver hataki kuweko ndani Ndiyo, ana, ana anakalia pale kwenye gari. Sisi wenye rasilimali zetu zimewekwa kule hatu, hatuna ile, ile, hatu, hatu, hatu, hatujaweka hiyo mkataba, hatujaweka hiyo kusikizana na wao, so na kimtai. Lakini unaweza kusema kwa wasikilizaji, unaweza kusema kwamba kuna mafanikio ambapo tukizungumza sasa, jinsi tulivyokuwa tuazungumza miaka mitatu iliyopita, kwa mfano, kuna mafanikio yaliyopatikana katika nyanja hii, ili ili watu waelewe hasa kama kuna matumaini, kuna matumaini. Uh, ni kwa sababu ile jambo lilakuwa tunataka tufunze watu education na sensitization ya kuwa biashara umekuja kutafuta senti, sio kutafutia wengine, na wale ambao wanalipa hizo senti ni watu ambao wanalipwa mishahara kutokana na ile kodi ambayo tumelipa wao. Wanakuja tu kuingilia, wanakuwa befari ambao wanachukua senti ambazo sizo halali na wanatumia sheria kufanya hivyo. Sisi kama association tumesema ya kuwa tukatae. Kuna wale madereva ambaye kidogo kidogo wamekuwa wanashirikiana nao vizuri, kwa sababu sente sio zao, ni ya wenye magari, lakini hata hivyo ndio tukaweza kushikana na uh, anti-corruption. Tuweze kuwanasa na tu, wamesema hawezi kuchoka, watanaswa leo na watanaswa kesho. tumesema shere, pia uh, serikali ikubalie raia waweze kuwashika askari ambao wanachukua hongo barabarani hapo uh, mbeleni tulikuwa na waziri ambaye alikuwa anaitwa Michuki ambaye alikuwa kwenye transport na alikuwa ame empower abiria, mkiona askari akichukua uh, rushwa, ashikwe. Kama ana demand pesa, ashikwe, apeleke kwenye kituo cha polisi, ndio ionyeshe kuwa pia raia wana nguvu. Kwa hivi sasa, kuna kuna hiyo changamoto kidogo hapa na pale, kwa sababu unajua askari ni mtu ana bunduki na ana na sheria so ikiwa utakataa ile neno ambayo anasema, najua waogopa bunduki, waogopa, utafungiwa kwenye korokoroni alafu kisha upelekwe kotini kesho, na yule magistrate hajui kama ulifanya koso ama kufanya, itakuwa cash bail, kufanya itakuwa ulipeane cash bail ndio uanze kufanya kesi ambayo haina mwanzo wala mwisho. So watu wengi sana kujaribu kuepukana na hiyo inconvenience, wanapeana hiyo shilingi mia. Lakini kwa hivyo sasa tunasema no hii haitekani kufanya. Tumepea recommendations sasa, uh, rais right mwenyewe, tukamwambia hawa askari ambao watrafiki wamesimama barabarani, kazi yao ni kuchukua revenue, watolewe barabarani. Weke zile magari za patrols, kama kuna ajali ama kuna jambo ambalo sio sawa waweze kutatua kuliko wale ambao wanasimama, moja as... ya kazi yao ni kusimamisha magari za abiria. Shukrani Kimutai. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikiwa ni matangazo ya live talk, moja kwa moja kutoka hapa Washington tumekuwa na mfululizo wa makala ambayo yamekuwa yakizungumzia hali ya ajali za barabarani na jinsi ya kujaribu kuzidhibiti na kupata kuimarisha usalama wa barabarani ambayo ni matangazo yamekuwa yakiendelea kwa siku tano mfululizo, na pamoja na hayo, kabla sijamleta mwenzangu Sandi Shomari, tueleze kwamba tumejaribu pia kuwapata wadau kutoka nchini Uganda. Tunaendelea bado kujaribu kuwapigia simu tupate kauli zao. Uh, lakini iwapo tutawapata tutaendelea, lakini kwa sasa Sandi Shomari Sandi Shomari. Nam, sasa moja kwa moja e, kuna swala umezungumzia hapa, na nikiangalia ujumbe ambao tumepata kwenye Facebook ni, ni wengi sana watu wamejibu, ambao tutasoma hapa baadaye kidogo, lakini nikigusia tu baadhi ya watu wengi lioangalia hapa, wamezungumzia uzembe wa madereva, hali kadhalika ni mambo yale ya kutokujua pande hizi. Sekta ya usalama barabarani nayo inashutumiwa sana kwa upande wa Tanzania, lakini pia hayo shutuma hizo zimekuwa zikienda Uganda. Nipata nafasi ya kuzungumza e, na maoni kupata kwake. Huyu ni mkuu kamanda wa usalama barabarani nchini Uganda, e, Patrick Mugisha naye alizungumza pia kuhusiana na hili. Kutokana na investigation tumefanya tulifuahuru kujua nti waendeshaji madriva yetu hapa na wale wanaingizana hapa Uganda, zaidi yao wanakwanga wale na wengine zaidi yake wale naendesha reckless haj hampe ishimukwatwiva wenze yao, ndiyo ilikuwa anaitanga accident zaidi. Na kwa hivyo tuliamua, tunaona iko hivyo, tukaanza kutia machek wa road blocks, ile tunaitanga fika salama, tulijinem ulifika um, salama kama jina yetu tu tulijenga tuweke na, tukagundua kweli ya haki, wale waendeshaji walikuwa reckless, wanaendesha mbaya sana, overtaking kwa kona, kufanya nini yoyote na imepunguza eh. Sasa zaidi yake, nawaambia zaidi yao vile wale madriva between eighteen and thirty five, wale wa vijana ndi wanakuanga ya shida sana. Ni kuwaambia tu waheshimu barabara, waheshimu signposti, waheshimu wen, madriva wenzi yao na vilevile wavoidi ile. Ni kamanda wa usalama barabarani nchini Uganda Patrick Mugisha akieleza uh, hayo maoni yake. Sasa nikirudi kwako Bwana Umari Kiponza, Umesikia kuhusu swala la madereva, umesikia kuhusu swala la uzembe wa kuendesha, hali kadhalika sekta ya usalama barabarani. Tumejionea nchini Tanzania ajali ambazo zimewahi kutokea nyingi za magari makubwa. Hivi karibuni ajali mbaya sana kule Arusha, Tanzania, wali watoto wa shule la Lucky Vincent. Sasa nini ambacho kama mnafanya mengi lakini hayaonekani kama yanafanyika, kwa sababu hizi ajali zinaendelea kutokea, bwana Omar Kiponza, sijui kama unanipata kwenye ushauri wako na sekta ya usalama na, na, jinsi vinavyoshirikiana, mbona ajali bado zinaonekana zikionekana kwa wingi eh, kwa upande huo wa nchi? Unajua ndugu mtangazaji, na, na, unanipata vizuri. Na kupata vizuri sana, endelea. Ndio, ajali ni ajali, na ndio maana ikaitwa ajali. Ajali haikutiki, lakini eh, juhudi kama juhudi serikali ikishirikiana na sekta hizi za usafirishaji kwa maana ya hizi eh, sekta zote, usafiri wa mabasi, usafiri wa eh, wa kubeba mizigo kwa maana ya eh, malori, usafiri wa matenka na daladala shirikiana vizuri sana kwa mfano, baada ya ile ajali ya Arusha ya, eh, ya wale wanafunzi kufariki pale, jeshi la polisi, kikosi cha usalama barabarani, pamoja na kwamba mimi si msemaji, lakini juhudi zilifanyika ambazo wananchi tulikusudia, eh, kikosi cha usalama barabarani kilichukua juhudi ya kuanza kukagua magari yote, eh, kwa maana ya kila mkoa na kila RTO anayehusika kuhakikisha kwamba magari yale yanafanyiwa ukaguzi wa ya kutosha, eh, yanapewa zile eh, eh, E, karatasi kwa maana stakabadhi, ambazo zinaezauzia hi ara kwamba yanaweza yakatembea, kwa maana mitairi mi, mi, ziko sawasawa, breki zake zinafanya kazi vizuri, taa zinawaka vizuri na madereva wenyewe kuhakikishwa kwamba ni kweli e, wamekuwa e, wana leseni zinazowapasha kuendesha magari e, ya aina hiyo lakini kama nilivyosema hapo mwanzo, juhudi kama juhudi kweli zinachukuliwa na ajali zimepungua kwa kiasi kubwa sana. E, nakumbuka kama miezi eh, mitatu eh, kamanda wa kikosi cha usalama barabarani hapa nchini kwetu alitoa takwimu ta za juhudi ambazo kikosi cha usalama barabarani imefanya eh, na kuweza ajali zilizopungua ukilinganisha mwaka jana na mwaka kuu. Kwa hiyo kama nilivyosema mwanzo, ajali ni ajali, juhudi zote zinaweza zikafanyika, lakini kitu ajali hutokea eh, pasipo kutarajia lakini kama serikali yenyewe imechukua hatua kutosha, kwa maana ya upande wa eh, kikosi cha usalama barabarani, na sisi kama wasafirishaji wa sekta zote, kama eh, wa, wa, tulivyozungumzia watu wa bodaboda kila siku wanakusua mara hapa Dar es Salaam, wa wa na wanawapa mafunzo ya wa kutosha kuweza kuendesha pikipiki zao kwa taratibu, mujibu wa taratibu, wafanye kazi ngumu, wasiendeshe zile gari, kwa maana pikipiki zao kwa kupita katikati ya barabara, wasiovaa utaratibu, na juhudi zote zina zinafanyika, lakini binadamu ni binadamu. Katika unapo kuwa na wanafunzi thelathini au arobaini hawawezi kuwa wanafunzi wote watafauri tani, watafauri thelathini na nane ailatano tano lazima watasaidia. Kwa hiyo kutokea kwa ajali haziwezi zikazuilika kabisa, lakini kinachofanyika juhudi ni kuzipunguza, kwa maana ya kwamba wale wanaotosha kufadhiliwa wanafadhiliwa kwa mujibu wa taratibu. Wale wanaoonekana kwamba wanafanya ja utaratibu wanaendeshwa kwa mujibu wa wataratibu, kama ilivyokueleza, juhudi ambao zimefanyika kufunga vidhibiti mwendo Omari na kushatiri, kushatiri saa kumi na mbili jioni. Omari asante, shukran, sijui kama unatupata, nasikia kidogo. Sitaki kukukatiza katika mazungumzo, lakini lazima pia tuangalie eh, maswala mengine na kuwapa nafasi wengine ambao wanashiriki kwenye live. Msikilizaji unaendelea kusikiliza sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa asante uh, Shomari, tangu tuanze makala haya wasikilizaji wengi sana, wengi, wengi sana, sana wameingia pale kwenye mtandao hasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook. Naam, na kuendelea kuelezea mengi, kwa sababu kuna mengi sana yamezungumzwa katika vipindi vyetu, yeah, ambavyo yeah, leo tuamalizia tu. Hebu tusikiwanana na na Asante sana. Moja kwa moja naanza naye David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania. Anasema ni kweli ajali za barabarani zimekuwa zikiongezeka kila kuchao leo, sababu kubwa ikiwa ni uzembe wa madereva, na uzembe huu umekuwa ukigharimu maisha ya watu wengi. Naye huyu bulugu Matondo wa Maswa, Simiu, Tanzania anasema sababu za ajali za barabarani zipo nyingi sana, ila hoja kubwa ni kutokuwa makini kwa pande zote mbili, na maanisha madereva na sekta ya usalama barabarani kwa kutosimamia malengo yao ya kupunguza ajali hizo. Alex Mwiga wa Kigoma anasema kwa kweli zimekuwa nyingi sana, hii yote inasababishwa na madereva kutembea mwendo kasi, pia unakuta madereva wamelewa, wengine hawana leseni, hivyo inapelekea ajali kutokea. Na Lucas uh, Alberto Moseto anasema kiukweli, ajali za barabarani bado ni kitendawili katika nchi yetu zetu za Afrika Mashariki kwa ujumla. Nafikiri ipo haja ya kuendelea kutoa elimu ya usalama barabarani badala ya utaratibu uliopo wa kutoza faini kwenye eh, na kwa wenye makosa haya. Huyu Filimini Mloka anaongea kitu kingine kabisa hapa, anasema kwamba madereva wengi sana wanaanzia kama makondakta na ndio maana hawajui sheria za barabarani. Uh, kuna wengi walizungumzia swala hilo katika, katika makala, mkili, yetu, makala yetu. Uh, uh, uh. Wanasema idadi kubwa haya mabasi madogo madogo kama daladala matatu ma, na magari ya mizigo kama hizi fuso, unakuta dereva anamwachia sangida hata huyo kondakta aendeshe, ambaye hana uzoefu, hajui sheria na ndio chanzo kikubwa Filimini Mloka anasema kutoka kule Morogoro. Hata huyu tulionaye kwenye laini ya simu huyu, mm, mwenyekiti wa chama cha wen, wenye magari kule Kenya, alizungumzia swala hilo katika makala yetu. Na Mwajia naona msikilizaji nam, lakini nam, ndivyo hivyo, ni wengi wamezungumza we, na tukipata fursa labda tutaangalia mawili matatu, lakini kabla ya hapo, sasa tusikilize alivyosema msikilizaji huyu William Lusige kuhusiana na swala la udhibiti mwendo na vilevile vile kujifunga mishipi, kisha nimuulize Kimutai kama kuna maendeleo mafanikio yoyote huko nchini Kenya. Tumsikie William Lusige. Unakuta kwamba kila gari eh, kabla alianza kubeba abiria linafaa liwe na kidhibiti mwendo na mishipi, lakini bado ajali zinatokea, hivyo changamoto kubwa. Na kile ambacho ningetamani kifanye, nadhani ni zile sheria ambazo zimewekwa ziweze kufuatiliwa kwamba waendeshaji wa, wa magari abiria na wale wanaofaa kuhakikisha zinafuatwa wanatekeleza majukumu yao. Haya, ndivyo hivyo, anazungumzia udhibiti mwendo na vilevile vile. Kule Kenya wanasema kujifunga mshipi, najua no. Uh, kwa Kiswahili so wanasema mkanda, sio? E, wengine wanasema e, e. Sasa, Kimutai, mafanikio yapi katika hasa katika eneo hilo la mi, mishipi na udhibiti, <laughs> udhibiti mwendo um, um, abiria anafaa kuelewa ya kuwa maisha, la, maisha yake itakuwa yeye ajiweke katika ile hali ya kuwa A, kama kuna ajali ambayo itatokea, awe amejitweka ame, ame, ame, ame ile uh, mkanda na pia aweze kutoa sauti kama anaona gari linakwenda zaidi kushinda ile sheria ambayo imewekwa. Ana haki kwa sababu akilipa senti, akilipa uh, nauli hiyo ni contract ambaye ameingia na hiyo contract, kuna sheria za nchi ambayo tayari inatawala. Kuwa, atakuwa ameketi katika sehemu ambaye anaweza kufunga mkanda, ambaye atapelekwa katika ile mwendo ambao ni themanini kwa uh, kilomita kwa saa, na anaweza kulalamika wakati wote ambaye ataona hizi hizi sheria zinakaukwa. So kwa hivyo sio wenye magari ama wale madereva peke yao, kila mtu aweze kuhusika, aweze ndio, aweze kufika pale anapokwenda salama, akiwa hajaumia ama haja lolote halijafanyika, na kuna, kuna mwenzetu amezungumzia kuwa ajali ni ajali. Mimi nitatofautiana naye, ajali husababishwa na ajali sana, inaweza kukingwa as, kama hapa nchini Kenya, ajali themanini kwa mia yanaweza kukingwa kwa sababu mtu yule ambaye anaketi -an, nyuma ya steering, hafuati sheria. Akifuata sheria hapata kuwa na ajali sana sana, tunaita hapa kuna ile careless driving. Ndio inasababisha haya, lakini hata hivyo, kila mtu ana jukumu. Ukiwa ni abiria, una jukumu. Abiria wengine wanapenda magari yakikwenda mno, ile kasi zaidi, mm -hmm, baadaye analalamika akiwa ameumia, na kwa wale ambao wamefariki, hawezi kulalamika. So yanafaa kila mtu awajibike kwa kutekeleza mambo ambayo wanatakikana kutekelezwa. Shukrani. unasafiri nam asante na, na, Kimutai na. Lakini sante, kuna suala ambalo linakaa likiibuka ibuka sana hapa, lakini alizungumziwi eh, kama alipewi umuhimu sana, na ni swala la bodaboda boda. Wacha nimlete huyu uh, Silas Ndonja akiwa Nairobi, ambaye ni mfanyabiashara. Swala hili la bodaboda, visa vingi ama hospitali mengi amekuwa akiripoti kwamba watu wanafikishwa kule wakiwa katika hali mbaya, kutokana na hizi pikipiki ambazo zimejaa sio tu Kenya, lakini eneo nzima hizo kabisa. Hebu tuzungumzie hili Silas, yale unayoyajua kuhusiana na bodaboda boda. Bwana mrezi, hakika hata mimi nimekuwa mmiliki wa bonda bonda, na nimechukua hatua ya kuuza kutokana na hali ambapo hata vijana ambao unawapatia ile pikipiki kuendesha barabarani, unaona inatarisha maisha yao na hata maisha ya bonda bonda yenyewe. Na kwa wakati mwingi hawa vijana wamekuwa pia ni kama tabaka ambalo lina chuki na watu ambao hawezi kuheshimu sheria, kwa wakati mwingi ni watu ambao wana ni waroganti kisema kwa lugha ya kibongo ni arrogant. Kwa wakati mwingine ni watu ambao hawezi kuheshimu sheria, yaani kwa jumla, na wale wa matatu nao ni kama wanachuki na wao, na kwa jumla hata maafisa wa polisi pia wameingililia pandio kupenda kurogota pedha na kunufaika na pesa zao. Vilevile akimgusia swala la bodaboda ambazo kweli zina kazi na ni changamoto kubwa, kama unavyozungumza. Pengine pia bwana Omar anaanza kuzungumzia kwa upande wa Tanzania. Na swala jingine ambalo limegusiwa na wasikilizaji wetu hapa walotuma maoni ni kwamba kuna madereva wengi walio vijana wasiokuwa na uzoefu, wanapewa haya magari. Wanapata vipi zile leseni, haijulikani. Na vilevile unajikuta wengi pia wanaendesha wakiwa wamelewa. Ulevia. Na hili swala linadhibitiwa vipi? maana si kwamba unakuta watu wana wasiwasi la hasha, mm -mm. Ni swala ambayo mimi nawe pia tumeishuhudia kwamba watu wengi kama wana... anavyosema Kimutai, zingine si ajali ni za kujitakia, wanakuwa wanakwenda ku, kuendesha magari yao huku akiwa wameshakunywa pombe zao na hawana hata wasiwasi. Hebu tusikie Simon, hebu tuambie bwana Kiponza. Nafikiri, nafikiri kabla ya Kiponza ndio tusikia anavyosema kuhusu ulevi huo unaozungumzia. Huyu msikilizaji alishia, wacharo wa Mombasa Jambo lingine pia ni ulevi, ambapo nimeweza pia mimi binafsi kupoteza marafiki wengi, sababu wanalewa na kuendesha magari yao, na wakikutana hata na polisi wa trafiki wanatoa kitu kidogo na bado wanaendelea, ama sengine wanapata kwamba hawa polisi wa trafiki hawako wapo kufanya kazi yao, labda kuangalia wanaoendesha magari ni kina nani, kama kweli wana zile lisensi ama hawana. Wanawaacha tu wanapita. Naweza sema kwamba polisi ni watu ambao kwa ukubwa tunafaa kuwalaumu haya. Ah, yeah. Umemsikia amegusia vizuri sana huyo, we msikilizaji tu... wetu sasa Bwana Omar Kiponza buweza kugusia kwa haraka haraka, muda umekusha kimbia. E, kwa upande huo mdhibiti au udhibiti unafanyika vipi kwa upande wa Tanzania? Kwa upande wa Tanzania, suala la madereva kuendesha magari wakiwa wamelewa, hilo suala halipo tena kwa sababu Eh, jeshi la usalama barabarani hapa nchini kwetu limeweka vituo vya ukaguzi na vile vituo vya, vya ukaguzi viko baada ya kilomita fulani ambazo sio karibu karibu. Sasa gari husimamishwa, dereva anashuka, anapimwa kwa kutumia kifaa maalum kama amekunywa, na kama amekunywa, anateremshwa, anawekwa mahabusu na kuandaliwa mashtaka, na wakati mwingine vipimo hivi vifanyika kituo kikuu cha mabasi, hasa kwa upande wa mabasi, kumwona kama dereva amelewa au vinginevyo, na hivi vivyo hivyo kwa upande wa malori pia. Wanapolisimamisha gari, watu wa usalama barabarani wakampilia shaka dereva kwamba ana dalili za kuwa amelewa, wanavyo vipimo <coughs> samani vinavyoweza kuonyesha ni kiasi gani cha kilevi dereva ambacho ametumia ili kuendesha gari hilo. Kwa hiyo kwa kusema kweli hapa nchini kwetu kwa madereva kuendesha magari e, wakiwa wametumia kilevi, mimi naweza kusema kwamba ni e, e, kwa kiasi kikubwa sana. Hilo limethibitiwa kwao, limethibitiwa kwa magari makubwa. Je, magari madogo ya abiria wa kila siku? Dakika moja. Halo, nakusikia, nakusikia, endelea. Hello. Maana muda unakimbia kilevi ambacho kilikuwa kinatumika haraka haraka kuwa levi ya madereva ni hivi, pombe zinaitwa viroba, vimefungwa kwenye ndogo ndogo hizi, ambao walikuwa wakinua barabarani. Serikali imepiga marufuku na hivyo viroba vyote vimekamata na kuweza kuangalia namna ya kuviharibu au kuvipaki upya katika chupa, kwa hiyo viweze kuuzwa. Hapa kwetu sisi, kwa madereva wawe wa pikipiki au mabasi au malori, kuendesha magari au vyombo vya moto, jeshi la polisi kwa kushirikiana na serikali wamejitahidi kiasi kikubwa. Tunashukuru sana, sana. Tunashukuru sana wasikilizaji wetu, na tungepata muda tungezungumza na Kimutai kuhusu swala hilo hilo, hilo nchini Kenya, maanake utakumbuka si, si muda mrefu sana ah, mahakama ilisema kwamba hivyo vipimo vya ulevi ah, si halali katika nchi yetu, tungesikia ah, hasa kama hilo linachangia ah, katika kupunguza au kuongeza hali hii mbaya, lakini ndivyo hivyo, maanake muda wa msubiri hata mfalme hapa studio pia haujatusubiri. Na kwa hivyo, msikilizaji, tumshukuru sana akimutai Simon huko Kenya na vilevile bwana vile, kiponza Omari Kiponza uh, Silas Ndonja na wote walioshiriki kufanikisha live talk kwa leo. Mimi jina langu ni BMJ Muridhi na mimi naitwa Sandey Shomari. Tushukuru pia yule aliyesimamia matangazo haya na pamoja na mwelekezi hapa Aida Isa. Tunasema kwaherini na muwe na wikendi safi kutoka hapa Washington.