Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Mahakama ya Kenya imetoa maamuzi kwamba matokeo ya uchaguzi wa rais yatakayotangazwa kwenye vituo vya kupigia kura ni ya mwisho. Baada ya kusoma maamuzi kwa zaidi ya saa tatu, majaji watano wa mahakama ya rufaa walitoa maamuzi kuwa matokeo yatakayotangazwa katika vituo yatakuwa ni ya mwisho na kutupilia mbali malalamiko ya tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Mwezi Aprili mahakama kuu ya Kenya ilitoa maamuzi kama hayo, lakini tume ya uchaguzi ikakata rufaa dhidi ya maamuzi hayo. Katika hoja yake, tume ilihoji uadilifu wa maafisa wake katika vituo hivyo vya kutangaza matokeo. Jaji Ouko alitupilia mbali hoja hiyo akisema ni undumila kuili wa tume hiyo kwa kuatilia mashaka wafanyakazi wake. Uganda, ambayo ni mwenyeji wa takriban wakimbizi milioni moja nukta mbili, kuliko nchi yoyote nyingine barani Afrika, imeahidiwa kupata msaada wa dola milioni 358 ili kulisaidia taifa hilo kukabiliana na mmiminiko wa wakimbizi wengi wengi wao kutoka nchini Sudani kusini ambayo imegubikwa na vita. Ahadi hizo ni chini ya dola bilioni mbili ambazo Uganda iliomba ili kuwahudumia wakimbizi na kuwapatia mahitaji ya msingi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ahadi nyingine ziko njiani na kusema ni vyema waanzie na hizo dola milioni 358 ikiwa ni pamoja na Benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya Afrika wakitoa ahadi ya kuipatia Uganda ufadhili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi. Saudi Arabia pamoja na mataifa mengine ya Kuba yaliyovunja uhusiano na Qatar kutokana na madai ya kufadhili ugaidi yametoa orodha ya mambo ya yanayohitajika kutekelezwa na Qatar. Kuwait, ambayo ni mpatanishi wa Qatar na mataifa ya Saudi Arabia, Bahrain, Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na Misri, imewasilisha masharti hayo kwa Qatar, miongoni mwao ikiwa ni kuvunja uhusiano na Iran, kufunga ubalozi wake nchini humo kufunga kituo cha habari cha Al Jazira na vituo shirika. Masharti mengine ni kuvunja uhusiano wowote ule na makundi ya kigaidi, yakiwemo Muslim Brotherhood, Islamic State, Al Qaida pamoja na lile la Hezbollah kutoka Lebnan. Kundi hilo pia linataka Qatar iondoe kumradhi, wanajeshi wa Uturuki walioko nchini humo pamoja na kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Uturuki ndani ya nchi. Safari ya Peter Jok iliyoanzia kwenye nchi yenye vita ya Sudan na alafu kuingia na kutorokia nchini Uganda na hatimaye kwenye kambi ya wakimbizi nchini Kenya, bado haijapata nafasi ya kucheza kwenye ligi ya taifa ya mpira wa kikapu NBA hapa Marekani. Mchezo wa Jok kwenye chuo kikuu cha Iowa katika kipindi cha miaka minne ulipelekea wengi kuamini kuwa angechaguliwa kwenye duru za kwanza mbili za NBA mjini New York. Ingawa hakuchaguliwa na NBA, Jok amekubali kucheza ligi huko Las Vegas, Nevada, kwenye ligi ya majira ya joto na timu ya New Orleans Pelicans. Jok mwenye urefu wa futi sita na inchi sita amekiambia kipindi cha VOA cha South Sudan in Focus haku kuwa hakukuwa na matumaini, lakini sasa kwa vile ameanza kucheza kwenye ligi za juu, kuna matumaini ya kuendelea mbele katika siku zijazo. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amesema kuwa haja aliotowa kuhusu haki za raia wa Umoja wa Ulaya wanaoishi nchini mwake bado Uingereza za kujiondoa ni mwafaka wa haki na wa kudumu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Kaa tayari kuungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia mkutano ambao umemalizika nchini Uganda uliohusu eh, kushughulikia wimbi la wakimbizi kutoka nchini Sudani Kusini. Hali kadhalika, katika sehemu ya pili tutaangalia ule mgogoro baina ya Qatar na kundi la nchi za Kiarabu. Mimi ni Idi Ligongo. E, karibu katika kwa undani hii leo nam. Tukianza kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaelekea nchini Uganda ambapo tuna E, angalia ule mkutano ambao ulishirikisha wadau mbalimbali mbali na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, e, katika kushughulikia miminiko na kuongezeka kwa wakimbizi katika nchi ya Uganda, wakimbizi wanaotokea nchini Sudani Kusini kwa kukimbia vita na njaa. Wadau ni wengi ambao walifika kutoka mataifa mbalimbali mbali, halikadhalika E, wale wa maafisa wa ngazi ya juu na watu maarufu, na lengo ilikuwa ni kukusanya fedha za kushughulikia wakimbizi zipatazo dola bilioni nane, ambazo zinahitajika ili kuwawekea mazingira mazuri wakimbizi ambao wanakimbia e, hali ya machafuko katika nchi ya Sudani Kusini. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu kutoka Kampala nchini Uganda e, Kennes Yebwire Kenesi Bwire, tufahamishe kwanza, je, fedha zimepatikana? Na kama zimepatikana, kiwango gani? Na wamefikia lengo ama vipi? Wana safari ndefu idi ya kupata hizo pesa ama malengo ambayo wanatarajia kwamba mwaka huu wanalenga kupata shilingi bilioni mbili kuweza kuwashughulikia hawa wakimbizi wapatao milioni moja na laki mbili. Kati ya shilingi bilioni mbili zinazotafutwa mwaka huu Wamewezewa tu kupata shilingi dola milioni mia tatu hamsini na nane zote zikiwa tu ni ahadi, si kwamba pesa taslim hivyo. Katika siku ya leo ulivyotarajia kupata hizo shilingi bilioni mbili halijawezekana. Katika muda wa miaka minne wanataka dola bilioni nane, hivyo zilizopatikana ni dola milioni mia tatu hamsini na nane chini zaidi ya matarajio. Sasa katika e, mkutano ambao umeshakamilika ni kitu gani hasa ambacho kimezungumzwa? Kwa sababu e, moja ya mambo ambayo yalikuwa yanatarajiwa kuzungumzwa si tu kushughulikia wakimbizi ni namna pia ya kutafakari ya namna gani kushughulikia tatizo linalosababisha kuongezeka kwa wakimbizi, hasa kushughulikia mgogoro wa Sudani Kusini. Ni nini hasa ambacho pengine kimezungumzwa juu ya eneo hili? wote wamekubaliana kwamba inastahili iwepo hali ya utulivu katika nchi zote za bara Afrika haswa, umezungumzia zaidi Sudani Kusini ambapo ambacho katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa Antonio Guterres ameeleza kwamba kwa vyovyote vile, liwe liwalo, mataifa yote ya dunia yanastahili kuingilia kati na kuhakikisha kwamba kuna nidhamu, kuna utulivu, kuna heshima na umwagikaji wa damu unakoma safari moja nchini Sudani Kusini, na viongozi wa taifa hilo wahajibike, kwamba wana wajibu wa kuweza kuwashughulikia raia wake. Kwa matamshi yake, amesema kwamba halitakubaliwa kwamba watu wapo madarakani wanaongoza nchi wakati raia watu wanaendelea kukimbia nchi jirani wakitafuta msaada wakitafuta hifadhi. Halitakubaliwa kwamba watu wataendelea kuteseka ikizingatiwa kwamba mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne raia wa Rwanda waliteseka. Na Guterres ametaja kwamba wimbi la wakimbizi kutoka nchini Sudani Kusini ndilo kubwa zaidi baada ya lile la nchini Rwanda. Hivyo, kwa matamshi yake ambayo amekuwa na uzito, ameashiria kwamba kadri ya uwezo wake jamii ya kimataifa iweze kuingilia kati, umoja wa kimataifa uingilie kati na uhakikishe kwamba utulivu unarejea nchini Sudani Kusini. Jinsi watakavyofanya hivyo hajataja zaidi. Na vile vile, Museveni pia ametoa sauti yake na kueleza kwamba lazima mataifa yote ya Sudani Kusini Kongo, Burundi, Rwanda, Eritrea na Ethiopia ambao wakimbizi wake wako huko nchini yawe tulivu na hao watu wapate makao yao ya kudumu kwao. Sasa uh, kwa upande wa Sudan Kusini wenyewe ni kuna viongozi wote ambao walifika hapo na ujumbe gani ama ni nini hasa ambacho wamekizungumza? Ajabu, sijaona sura za raia kutoka Sudani Kusini, na kama wapo, basi hawakuwa katika ule mstari wa mbele. Hilo ndio limekuwa likijadiliwa hapa, inakuwaje? Tunazungu, tunashughulikia raia wa nchi ambao ina matatizo na wao wenyewe, hata wajaweza kufika hapa wakasema shukran, ama kusema na sisi tunatoa mchango kuweza kuwakaribisha raia zetu ama raia wetu. Ndilo jambo sasa limesalia hapa Uganda, yanajadiliwa katika mitandao ya kijamii kwamba wao wenyewe tunawasaidia wako lakini tukiangalia moja kwa moja kwenye maazimio ya kuisaidia Uganda ili kukabiliana na, e, na miminiko ama wimbi hilo la hao wakimbizi ni nini hasa ambacho kimekubalika kime, kime, kime ama kimezungumziwa katika maazimio yao ya namna ya kuisaidia Uganda saidia Uganda wote wamekubaliana kwamba isiwe tu kwamba unapotoa msaada ili iwe ni kwamba ni utu wa kibinadamu ama umejitolea na ukarimu. Um, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema huu si ukarimu; hii ni haki ya Uganda na wakimbizi, na raia ambao wakimbizi hawa wanaishi vile vile, wanastahili kusaidiwa kwa sababu wanapata Eh, wanapata kufinyana sana katika maeneo hayo na zile rasilimali zilizopo zinakuwa hazitoshi, hivyo umoja wa kimataifa unasema Uganda nayo inastahili kusaidiwa, wakimbizi wanastahili kusaidiwa. Lakini ametoa pongezi kwa Uganda kwamba mtindo unaotumika kuwasaidia wakimbizi ni tofauti sana duniani, akitoa mifano na kueleza kwamba humu ni sawa tu na mtu anaishi katika kijiji, ana iboma lake, ana mahali pa kulima, ana shughuli zake za kibiashara, ndio mtindo ambao unastahili kuigwa kote duniani na kupongeza Mseveni kwa kuwa na umoyo huo wa ukarimu akieleza kwamba sasa Uganda inashikilia nafasi ya tatu kote duniani katika kuwakaribisha wakimbizi wimbi likiwa ni kubwa zaidi kuliko nchi yoyote ile ya bara Afrika na vilevile vile nchi yoyote yule barani, e, duniani isipokuwa nchi mbili mbele yake. Sasa uh, ukiangalia katika uh, mkutano huu kuna wadau wengi sana ambao walitarajiwa kushiriki. Ni makundi gani hasa mengine ambayo yalikuwepo katika huu mkutano na ni nini hasa ambacho moja kwa moja wameahidi ukiacha zile fedha ambazo zimeahidiwa? wengi walikuwa na mwito wa kusema kusiwepo wakimbizi, wimbi la wakimbizi lifike kikomo. Karibu nchi nyingi zimewakilishwa, nchi za Afrika Mashariki kweli zimewakilishwa. Tanzania amekuwepo waziri wa mambo ya nje, Kenya vilevile vile imewakilisha, na kila nchi imekuwa ikitoa msaada wake wa kimawazo pamoja na okay, msaada wa kifedha, lakini wote kwa sauti moja kwa kukubaliana kile aliyepata kipaza sauti na kuzungumza jambo limekuwa ni kwamba hawakubali tena masuala ya kuwepo wakimbizi, na kwa vyovyote vile hata kama wanatoa mchango wa kifedha viongozi wote duniani wajitoe mahala walipo, iwepo ni nchi ambayo inajiita ina, ina tajiri zaidi duniani ama maskini zaidi duniani, sauti moja ikaweze kusikika. Na hapa ikiwezekana, viongozi wa zile nchi ambazo zi, mgogoro unatokezea wae walio serikalini ama wae walio upinzani waitwe waketi pamoja na walazimishwe kutatua migogoro yao. Sasa uh, umezungumzia jambo moja ambalo uh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelizungumza kwamba Uganda imekuwa ni nchi ina utofauti sana katika namna ya kushughulikia hawa wakimbizi, na nakumbuka wiki hii tulizungumza na mmoja kati ya wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Moja kati ya mambo ambayo yaliyagusia ni namna ambapo wanaishi nje ya makambi. Kwa upande wa hawa wakimbizi wa kutoka Sudani Kusini, utaratibu wao ukoje hivi sasa? Tunafahamu kuna kambi hapo kubwa, lakini utaratibu wa kuhakikisha kwamba hawa watu wanaishi e, katika mazingira ambayo si ya kikimbizi hasa, japokuwa ni wakimbizi ikoje? Idi kidogo, raia kutoka Sudani Kusini ni watu ambao pole, kwa kutumia matamshi haya, lakini ni watu ambao kuishi nao kwa pamoja, eh, kidogo inakuwa ni matatizo. Yaani ni watu ambao wanapenda kukwaruzana na wenzao kila mara. Hata wale ambao wanaishi hapa jijini Kampala wanapopita mahali, unahisi wengine wanasema aa, hao jamaa ni wale jamaa wa kupenda tu fujo kila mara hivyo, wengi wanazuiliwa wasiweze kutoka kambi, waishi kambi, na wale wanaotoka ambao wapo Kampala zile wanaruhusiwa kufanya shughuli zao, wengi wao wanafanya biashara, lakini ni kwa vile wao wenyewe pia wanajichukulia ni kama ni kundi fulani ambalo si si vile si kutenga wakaona mwingiliano wa moja kwa moja na raia wengine, ukilinganisha na wakimbizi wengine kama kutoka Kongo, kutoka Burundi, hawa kidogo ni kujitenga. Sababu ya kujitenga vile vile haifahamiki zaidi, lakini pia ijulikane kwamba hawa jamaa kutoka Sudani Kusini ni jamii ya Madi. Jamii ya Madi ipo katika eneo eh, zima la kaskazini mwa Uganda alikotoka ndiyo jamii alikotoka Rais Idi Amini. Kwa hivyo inakuwa ni kama familia moja ya Uganda inaoishi upande ule mwingine. Hivyo wale jamaa kutoka Sudani Kusini kidogo, hawa serikali haijakuwa nyepesi sana kuweza kuwaachilia kutengamana na jamii moja kwa moja, kila mara wanakuwa wanafuatiliwa na kuchunguzwa. Na kwa hali ambapo ipo hivi sasa, wananchi wa Uganda wenyewe, kuna wasiwasi wote ambao wanazungumzia juu ya kuongezeka kwa wakimbizi kutoka Sudani Kusini. Wanasiasa wa upinzani wamesikika bungeni mara kadhaa wakisema kwamba hata rasilimali hazitoshi serikali imechukua wao wanavyozungumza bungeni. Unajua, ukiwa bungeni unazungumza lile tunalolitaka, sisi ni kusikiliza tu. Wanasema serikali imechukua muda mwingi na rasilimali kuweza kuwashughulikia wakimbizi badala ya kushughulikia raia wake, wakati kumekuwepo na kiangazi na hali ya kukosa chakula. Kulitokezea mzozo kwamba serikali ilikuwa ikiwasaidia wakimbizi wakati raia wake hawana chakula. Nusura wabunge katika bungeni waweze kusukumana na hata kuondoleana kipaza sauti. Hivyo inakuwa ni mchanganyiko, kuna hisia za kusaidia, lakini vilevile vile matatizo ya kusaidia, nao pia uko na yale yale matatizo hivyo. Inakuwa ni hisia za kuchanganyikiwa tu, wasaidie wenzetu waliyependa kusaidia, lakini upande ule mwingine naye vile vile ana shida zile zile hizo. Wengine wanahisi kwamba kuna baadhi wanaostahili kurudi makwao ili wakaweze kujishughulikia, hasa tuseme, raia kutoka nchini Rwanda. Kuna raia Uganda wanasema hawa warudi kwao, kwa sababu wanasema nchi yao imemtulivu, inaendelea kukua kwa haraka, ina usalama. Wanafanya nini hapa? Hizo ni hisia za kwanza wale kutoka nchini Kongo kidogo wanajishughulisha sana na biashara, hivyo Waganda pia wanawategemea kwamba wanapoleta zile nguo zao zinajulikana kama vitenge zinazokuja, Waganda pia wananufaika. Hawa wa Sudani mm, kusini kidogo wametengwa kiasi kwa kiasi fulani kwa sababu ya ile tabia ambayo nimekuarifu pale awali ligongo. Asante sana Kenneth Bwire, na ni kushukuru kwa kutupatia kile ambacho kimetokea katika mkutano huo wa hua uliokuwa ukifanyika nchini Uganda kushughulikia e, wimbi la linaloongezeka la wakimbizi kutoka nchini Sudani Kusini. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejia tena, tutakuwa naye e, Jafar Mjasiri, ambapo tukiangalia lile sakata linaloendelea, mgogoro baina ya nchi ya Qatar na kundi la nchi nyingine za Kiarabu. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Kwa hivi sasa dunia inashuhudia mgogoro mwingine wa nchi ya Qatar pamoja na nchi ya Saudi Arabia na kundi lingine la nchi za falme za Kiarabu na Misri vilevile, na mgogoro huu hivi sasa umeingia katika hatua ambayo E, habari mbalimbali zimeshazungumzwa juu ya wanadiplomasia wa nchi hizo kutakiwa kurejeshwa katika nchi walikotoka, na wiki hii hata kwenye kipindi chetu cha VOA Express tuliripoti habari moja ambayo hata ngamia E, kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine walitakiwa kurejea kule walikotoka. Sasa ni naye hapa Jafari Mjasiri, ambaye amelifuatilia swala hili kwa kipindi kirefu na amekuwa akiandika makala tofauti e, tofauti katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Jafari Mjasiri, kwanza tuanze moja kwa moja, ni nini e, kipo kwa sasa katika mgogoro huu ambacho ni kipya tofauti na kile ambacho e, tayari kilishatangazwa mwanzoni mwa mgogoro huu ulipokuwa ukianza. Asante Idi. Uh, kwanza kabisa uh, hatua ambayo nchi ambazo zina zinasemekana kwamba zimekereka, zimekereka sana na msimamo wa Qatar, kwa sababu Qatar imetuhumiwa kwamba inajishirikisha katika vitendo ambavyo vilikuwa uh, haviendi sambamba na uh, makubaliano ya uh, nchi hizi za ghuba uh, ya Wajemi. Na bahati mbaya ni kwamba mpaka uh, sasa uh, imetoka kauli ya kuwekewa vikwazo na uh, kwa mujibu wa taarifa ambazo tulizipata mwanzoni vilikuwa ni vikwazo ambavyo vingehusisha uh, mambo yafuatayo. Kwanza ni walitakiwa wao kama Qatar, uh, wa wavunje uhusiano na nchi ya Iran. Pili walitakiwa kufunga ubalozi wake nchini humo. Tatu walitakiwa pia wafunge kituo cha habari cha Aljazira pamoja na vituo shirikishi vingine. Lakini uh, listi hiyo imekuwa ikiendelea, unajua, kadiri tulivyokuwa tunaifuatilia asubuhi ikaja ikasemekana kwamba uh, mambo yaliyoongezeka sasa, lazima wavunje uhusiano pia waliokuwa nayo na makundi ya kigaidi yakiwemo makundi kama ya Muslim Brotherhood ambayo hili ni kundi ambalo linajulikana sana liko Misri, lakini sio tu hivyo, wakaambiwa pia wavunje mahusiano na Islamic State ambacho ni kikundi ambacho kipo sasa hivi pande za Syria kule, kinajaribu kuleta rapsha na kinajulikana kwamba kimeshaelezwa kwamba ni kikundi cha kigaidi. Lakini pamoja na hilo pia wameambiwa waache kabisa mahusiano na Al-Qaeda, ambayo tunajua Al-Qaeda ni moja ya Uh, vikundi hatari vinajulikana duniani kwa, kwa hivyo jambo lilongezeka sasa hivi ni kwamba hata Hezbollah, ambalo ni jeshi liko Lebanon, hili ni hawa ni wanamgambo ambao wamekuwa wako uh, Lebanon, kwa muda mrefu sana, na kama unavyojua vita mashariki ya kati imekuwa ikibadilika badilika, lakini moja ya vitu ambavyo vinazungumziwa ni kwamba haya ndio mambo ambayo yalijitokeza leo asubuhi, lakini kadiri tulivyokaa katika mitandao tukapata listi ikaongezeka zaidi. Sasa tunaona kwamba tunaambiwa kuna mambo yameshafikia sasa hivi kumi na tatu, ni mengi sana, lakini makubwa kabisa ambayo wanajaribu kuyazungumzia ni masuala ya kiuchumi na ya kidiplomasia. Ukiangalia katika jumla ya vitu ambavyo wanashinikizwa wana, wana wavifanye ni kujaribu kujenga safu mpya ili waweze kurudishwa katika safu ya Kiuchumi na kidiplomasia. Sasa Jafaru, umezungumza kwamba hizi taarifa zimekuwa toka asubuhi zikitoka eh, moja baada ya nyingine. Hizi ni taarifa rasmi kutoka kundi hilo la nchi za Kiarabu ambazo zinataka kuiwekewa vikwazo uh, Qatar. Ama chanzo chake hasa ni kipi? uh, chanzo cha habari hizi kwanza ni uh, vyombo vya habari ambapo ukiangalia vyombo vyote vya habari vilivyopo Mashariki ya Kati, mfano Gulf News, Khalid News, ukiangalia BBC, ukiangalia hata Voice of America, tumekuwa tunazo hizi habari, na mashirika mbalimbali ya habari kama vile Reuters na AP na mengineyo yamekuwa pia yakiandika hizi habari. Lakini hizi habari msingi wake ni kwamba zimetolewa uh, kupitia Kuwait kwa sababu Kuwait ndio ambao walipewa jukumu hilo la kufikisha hayo masharti, lakini kuna habari ambazo zimesemekana kwamba wao Qatar walikuwa wamefuatwa kwa siri kwenda kuambiwa kwamba wajaribu kukubaliana na haya masharti waliopewa, lakini sasa madai ya baadhi ya nchi zikiwemo hizo nchi za uh, Ghuba ya Uajemi zinasema kwamba wao walizi vujisha hizi habari kwenye vyombo vya habari na ndio maana sasa kumekuwa na mvutano mkubwa, kwamba inaonekana wao hawajaridhika na hili swala, lakini hawajatoa tamko rasmi. Lakini mwelekeo unaoonekana ni kwamba shinikizo linazidi kuongezeka. Sasa Qatar, mpaka hivi sasa imeshajibu kitu gani juu ya hayo masharti eh, ya kuweza kuondoa huu mgogoro? Kuna chochote ambacho kimeelezwa, eh, kutoka upande wa Qatar? Kwa kweli mpaka sasa hivi sikuona uh, habari zozote rasmi ambazo Qatar wamezitoa, ijapokuwa kumekuwa na fununu ambazo zinazungumzwa katika baadhi ya uh, mitandao na pamoja na vyombo, baadhi ya vyombo vya habari vinajaribu kufanya speculation, vinajaribu ku, ku, ku, kutathmini ile hali ilivyo, na kusema kwamba hii inavyoelekea ni kwamba Qatar lazima itabidi warudi kwenye mstari au sivyo ina maana watakuwa wamewekwa wametengwa, lakini tunazo taarifa kwamba tayari mahusiano ya Qatar na baadhi ya nchi yamekuwa kwa kweli yakiendelea vizuri, na ndio sababu nasema kwamba pia moja ya vitu ambavyo Qatar ka, ka, ilitakiwa ivifanye ilitakiwa isitishe jeshi uh, la Uturuki kuwepo pale nchini Qatar. Na, na, na hilo ni jambo ambalo tunaona sasa mabadiliko makubwa, kwamba tumekuwa tukiona taarifa za kwamba nchi ambazo zinaisupport Qatar, zinaipa msaada Qatar baada ya kufikwa na janga kubwa la kutokuwa na mahitaji muhimu nchini, zilikuwa uh, ikiwemo uh, Iran na tuliambiwa Uturuki pia ilikuwa ikipeleka ndege na ikipeleka bidhaa kwa ajili ya wananchi wa Qatar. Na mpaka hivi sasa make mgogoro umeingia ume, ume katika siku kadhaa hivi sasa, ama kama si wiki kadhaa, ni e, nini hasa ambacho kimeshaonekana kama ni athari kwa nchi ya Qatar? Kwa sababu baadhi ya mambo walio, wa, yaweka ni mengi, mojawapo likiwa ni e, kufunga mipaka ya nchi kavu, baharini, hata anga ni nini hasa ambacho kinaelezwa kuwa ni athari zimeshatokea kwa upande wa Qatar? Labda nakubaliana nawe kwamba tutakwenda katika hilo, lakini hebu tuangalie historia fupi ya hii nchi ya Qatar. Ni kwamba tunaambiwa kwamba hili kwanza sio tatizo ambalo limetokea kwa mara ya kwanza, liliwahi kutokea huko nyuma. Lakini um, moja ya vitu ambavyo vinaelezwa ni kwamba <coughs> nchi hii ya Qatar ilipopata utawala wake mwaka elfu mbi, elfu moja mia tisa sabini na mbili ni kwamba kulikuwa na kuna kubadilishana kwa mahusiano kati yake na Saudi Arabia na ilionekana kabisa kwamba mahusiano yale yalihusu ardhi na utata wa ardhi uliendelea, japokuwa baadaye ulikuja ukaja ukatatuliwa uh, chini ya utawala wa uh, kiongozi wa sasa hivi, lakini pamoja na hivyo tunaambiwa kwamba mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano uh, suala la mgogoro ambao ulikuwepo katika uh, mpaka ulitatuliwa kwa sababu Saudi Arabia na Qatar walifikia wali makubaliano. Kwa hivyo kulikuwa na mahusiano ambayo yaliendelea, japokuwa ya kulikuwa na migogoro midogo midogo inajitokeza, lakini inaonekana wazi kwamba nchi hizi Saudi Arabia na Qatar Sio kwamba hili tatizo limetokea kwa mara ya kwanza, lilikuwa limewahi kutokea huko nyuma katika migogoro mbalimbali, lakini sasa hivi limeonekana kwamba limeshirikisha watu au mataifa mengi zaidi, na ndipo ambapo linaonyesha kwamba linaweza likaleta athari pengine sio nzuri katika eneo. Na mpaka hivi sasa, kama nilivyokuuliza hapo awali, kuna athari zozote ambazo Qatar imeshatamka ama zinaelezwa tayari zimeshatokea kwa Qatar? ah tayari unajua wazi kwamba Katar walikuwa wao wawe ni uh, watakuwa wata, wata ndio wanapokea ugeni wa mashindano ya Kombe la Dunia, Kombe la Dunia. Mm -hmm. Na tunavyofahamu ni kwamba moja ya vitu ambavyo vinafahamika Katar kwamba wao wana usafiri wa ndege na unajulikana, Qatar Airways inajulikana sana. Kwa hivyo ilitegemea wakati huo pengine wangefanya biashara zaidi na nchi yao ingepata msukumo mkubwa wa kibiashara, kwa sababu wangekuwa wanapokea wageni wengi, na sio tu hivyo, lakini utakuta kwamba wao wenyewe Qatar, kuna, kuna suala la kwamba wao wanazalisha gesi na hiyo ni biashara. Kwa hivyo, moja kwa moja unaweza ukaona kwamba kwa namna moja au nyingine, kibiashara kimichezo watakuwa kwa namna moja au nyingine wameathirika, lakini mpaka sasa hivi athari hizo hazijafanyiwa tathmini na hatuwezi kusema nini hasa, lakini wa, watafiti wa mambo ya, ya, ya kisiasa wanasema kabisa kwamba hili jambo linaweza likafanya kata likalipa thamani kubwa sana naona muda unakimbia. Kwa ufupi tu, Marekani yenyewe inasemaje? Maanake Marekani, hizi nchi zote mbili, hasa Saudi Arabia na Katar ambao wako katika mgogoro ni, ni, ni uh, washirika shirika uh, Marekani imekuwa ikieleza kwamba kwa pande zote mbili zije zikae pamoja na zitafute Suluhu, suluhu, suluhu. Eh, shukran kabisa uh, Jafari Mjasiri kwa kutupatia kile ambacho kinaendelea juu ya mgogoro baina ya Qatar na nchi nyingine za Kiarabu eh, zikiongozwa na Saudi Arabia, kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na asante kwa kusikiliza kwa undani kwa wiki nzima. Tukutane tena wiki ijayo.