Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ya ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia, na msomaji ni mimi BMJ Mridhi. Maafisa wa serikali katika eneo la kusini magharibi mwa China wanasema kwamba zaidi ya watu 140 wanaaminika kufunikwa na vifusi baada ya maporomoko ya ardhi yaliyotokea mapema leo. Mamlaka zinasema kwamba maporomoko hayo ambayo yalisababishwa na mvua kubwa iliyonyesha yaliharibu nyumba 40 mapema leo asubuhi, katika kijiji cha Xinmo kilichopo kwenye jimbo la Sichuan. Kwa mujibu wa maafisa nchini humo, vifusi, matope na vipande vya mawe kutoka kwenye mlima ulio karibu viliziba sehemu kubwa ya mto pamoja na barabara kwa takriban kilomita moja nukta sita . Taarifa kutoka kwa serikali ya mtaa ilisema kwamba uokozi wa dharura umeanza katika eneo lililoathiriwa na maporomoko hayo ya ardhi. Shirikisho la wanariadha nchini Kenya limetoa majina ya wanariadha watakaowakilisha nchi hiyo katika mashindano ya kimataifa yatakayofanyika mjini London, Uingereza, kati ya tarehe 4 na tarehe 13 Agosti mwaka huu. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, shirikisho hilo lilitaja majina yao baada ya mashindano ya siku mbili ya kutafuta mabingwa wa taifa ambayo yalifanyika katika ukumbi au katika uwanja wa Nyayo National Stadium jijini Nairobi leo Jumaa mosi. Emmanuel Koril, ambaye ni Mkenya anayeishi Marekani, Kipiegon Bet, Fagason Rotich na bingwa wa dunia wa mbio za mita mia nane ni baadhi ya wa wanariadha watakaowakilisha Kenya kwenye mashindano hayo. Wengine ni pamoja na bingwa wa mara nne wa mbio za mita elfu tatu za kuruka viunzi Ezekiel Kemboi na bingwa wa Olimpiki katika mbio hizo hizo Coslesus Kipruto. Aidha, Purity Kirui na Selfin Chespo wataiwakilisha Kenya kama wanawake katika mbio za mita elfu tatu za kuruka viunzi unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington ikiwa ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kamerun imemtuma waziri wake wa ulinzi kwenda kwenye mpaka wa nchi hiyo na nigeria kufuatia mfululizo wa mabomu jana jioni yaliyoua dazeni ya watu nchi hiyo ya afrika ya kati inasema washambuliaji wanaotumia mabomu wamepenya kwenye masoko na misikiti huku sherehe za eid zikikaribia Mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kamerun anaripoti kwamba wafanyakazi katika hospitali ya Mora iliyo kwenye mpaka wa kaskazini wa nchi hiyo unaopakana na Nigeria wamewahudumia takriban watu 50 wa waliojeruhiwa baada ya mashambulizi ya mabomu kwenye miji ya Mora na Kolofata katika kipindi cha saa 24. Gavana wa jimbo lililopo kaskazini mwa Kamerun, Mijiama Bakari amesema vijana sita ambao ni walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga ikiwa ni pamoja na wasichana watatu walitokea Nigeria na kulenga maeneo yaliyokuwa na umati mkubwa wa watu. Amesema kwamba mashambulizi 15 ya mabomu yameua dezeni ya watu katika miji ya Mora na Kolofata katika kipindi cha siku kumi zilizopita na mkewe rais wa Marekani Melania Trump amemwajiri aliyekuwa mfanyakazi mwandamizi katika hoteli inayomilikiwa na taasisi ya Trump ya kuwa mkaribishaji wa wageni mkuu na msimamizi wa wafanyakazi wa Ikulu. Timothy Haleth alihudumu kama mkurugenzi wa kusimamia vyumba vya malazi kwenye hoteli iitwayo Trump Hotel hapa mjini Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kukufahamisha tu kwamba utaweza kushiriki katika show yetu ya leo ikiwa ni live talk, ambapo kama nilivyowafahamisha hapo mwanzo ni kwamba wiki yote nzima hii tumekuwa na mfululizo wa makala maalum kuhusu ajali za barabarani na mikakati iliyopo ili kuimarisha usalama wa barabarani katika eneo nzima la maziwa makuu. Na kufuatia makala hayo, wasikilizaji wengi mno wa idhaa hii wamekuwa wakichangia swala hili, na ndio maana sauti ya Amerika ikaamua kwamba swala hili liwe ndio mada ya leo katika matangazo yetu ya live talk hapa studio. Kuuendesha uh, matangazo ya leo niko na mwenzangu Sandey Shomari na tuko na washiriki kutoka maeneo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na Omari Saidi Kiponza, yeye ni makamu wa rais wa chama cha wasafiri kule nchini Tanzania, na tuko pia naye Silas Ndonja ambaye ni mfanya biashara pale Nairobi, Kenya, na tuna washiriki wengine ambao tutawapata kwenye laini ya simu ikiwa ni pamoja na Simon Kimutai ambaye ni mwenyekiti wa Matatu Owners Association, yani, chama cha wamiliki wa, wa magari aina ya, ya matatu kule nchini Kenya, a, na wengine wengi lakini, kwa sasa a, tumkaribishe Omar Saidi Kiponza a, ili aweze kushiriki kwa live toko. Karibu Omari, tunajaribu kuona ni nini ambacho tunaweza kufanya ili kupunguza au kudhibiti hali hii, kwa sababu imeleta hasara kubwa, sio tu kwa jamii ambazo zinahusika au zinazoathiriwa na hali hii bali pia mataifa yote hayo katika eneo la maziwa makuu. E, ni kweli kabisa. E, napenda kuwafai kwamba hali ya usalama barabarani kwa sasa hivi hapa nchini kwetu iko vizuri kabisa. Chama chetu cha usafirishaji Tanzania kikishirikiana e, na jeshi la polisi kikosi cha usalama barabarani, tumeweza kwa kiasi kikubwa sana kupunguza e, ajali za usalama barabarani kwa kushirikiana na vyama vyote vya usafirishaji vilivyoko nchini kwetu, kama wanavyofahamu, hapa nchini kwetu tuna hiki chama cha wasafirishaji Tanzania au Transport Association of Tanzania, lakini pia tuna chama cha mabasi Tanzania yani TABOA. Eh, lakini tuna chama vile vile cha wale wanaosafirisha mabasi eh, eh, daradara hapa mjini na kuna vyama vile vya, vya bodaboda pia, vyote kwa umoja wake tumekuwa na mashirikiano makubwa sana na kikosi chetu cha usalama wa barabarani hapa nchini ambacho kinaongozwa na kama kamanda wetu bwana Mohamed Mpinga, ili kuweza kuchukua juhudi mbalimbali za kuweza kupunguza ajali hapa nchini kwetu eh, kutoruhusu magari kutembea yale yanayokwenda safari zaidi ya saa kumi na mbili jioni, alama mbalimbali za barabarani kuweza ku heshimiwa madereva kupewa mafunzo mara kwa mara ya kukumbushwa kuepusha hizi ajari, hao wa mabasi yanayosafiri mikoani. E, wakiwemo na hawa wa mjini pia tukishirikiana na chama chena e, na chuo chetu cha usafirishaji hapa Tanzania, NIT. Kwa hiyo juhudi zote hizo e, zime, zimeweza kuweka matunda makubwa sana ya kupunguza ajali hapa nchini kwetu. Kwako mtangazaji, nam asante sana, shukran sana Omari Said Kiponza. Uh, twaomba usiondoke pale manake tuna mengi ya kuzungumza, lakini uh, tuwakaribishe wengine katika eneo hilo la maziwa makuu Afrika Mashariki. E, tunamkaribisha uh, Kimutai. Simon Kimutai ambaye ni mwenyekiti wa wamiliki wa, wa, wa matatu katika nchi ya Kenya, na kabla ya kukuuliza swali, Simon, nataka usikilize alivyosema huyu msikilizaji wetu Alishia Wacharo akiwa Mombasa, kuhusiana na polisi na ufisadi katika swala nzima hilo la ma, madereva na vilevile vile ajali za barabarani hapo Kenya. Tumsikilize Alishia. Uh, kwa maoni yangu ni kwamba naweza sema ufisadi ni jambo la kwanza barabarani. Maanake unakuta kwamba polisi wa trafiki wakipatiwa kitu kidogo na madereva ambao wamevunja sheria za barabara wanaweza kulegeza nanii sheria hizo na kuacha uh, mambo ambayo si mazuri kutendeka. Maanake unapata kwamba jambo ambalo mii mwenyewe nime- binafsi nimeweza kushuhudia, kuna haya magari aina ya probox ambalo gari hili linafaa kubeba abiria tano, akiwemo dereva, lakini utapata kwamba kunazo sehemu gari hili linabeba zaidi ya watu hata ishirini. Maanake utapata kwenye nyuma ya gari kumewekwa labda kama watu kumi, mbele pale kwa dereva ambapo kunafaa kuwa kumekatwa abiria wawili, anabeba abiria kama wanne, ambapo unapata kwamba ni rahisi sana kupata ajali. Maanake hata dereva yule hali ambayo amekaa si hali ambayo ameweza kujistiri ili kuweza kuendesha gari yule kwa, kwa ustadi. Namni Alisia Wacharo akiwa Mombasa na Simon Kimutai nikikukaribisha kwa Live Talk. Kama unavyosikia akieleza dada huyo, ni kwamba hilo analolisema sio tu la Kenya peke yake, ni suala ambalo ukizungumza na watu wengi kabisa, Afrika nzima, hasa Afrika Mashariki na Kati, utasikia kwamba suala hilo linawiana, lina katika maeneo yote hayo. Ukiwa mwenyekiti wa chama cha matatu Owners Association, nini mnafanya kuhakikisha kwamba malalamiko kama haya yanapungua kutoka kwa wananchi. Naam, shukrani. Uh, hapa nchini Kenya kusema kweli, huyo mwanadada amezungumzia ukweli, lakini hata ukiangalia, hii ni biashara ambayo haijahalalishwa. Haya magari ambayo yanafanya uchukuzi, ili hali ni magari ambayo ni ile saloon car, hayakubaliki katika sheria lakini sisi wa Kenya, sisi wenyewe tunapenda kulalamika, ili hali sisi wenyewe ndio tunafanya hivyo. Haya magari hayatakikani kubeba abiria zaidi ya watu tano, na hata haijakubaliwa kubeba abiria mpaka iwe na vyeti vya kubeba abiria. Lakini hata hivyo tukiweka haya kando, zaidi katika upande wa matatu, ndio magari ambayo yamekubaliwa kubeba abiria. Na haya magari, kuna magari ya watu kumi na wanne, kuna magari ya watu kumi na mmoja, ina magari ya watu ishirini na tano, thelathini na tatu hamsini na moja kuendelea mbele. Na haya magari ukiangalia sana, yamewekwa ile, sh kuna sheria imewekwa ya vile vidhibiti mwendo, speed governors, uh, ambaye inafaa kufanya kazi fanya magari yaweze kwenda katika ile speed, ile kiwango ambaye imepimwa na serikali, themanini kwa mia. So sana sana utaangalia kuna polisi wamechangia mno sana kwa mambo ya kufanya haya uh, uh, sheria yasiweze ku Uh, kufanya kazi kwa sababu utakuta madereva wanakuta wale ambao wanahusika na kuweka haya vyombo vya kukata speed wana, wana wana wanaweka kitu nyingine ambaye kita switch ambaye mtu anaweza kwenda zaidi. Lakini hata hivyo tukisema kuna hapa Kenya, nchini Kenya tumeweka uh, watu watumiki katika corporate organization, kama sako ukiwa na mtu wa sako fulani, hiyo sako inafaa kuwa inaangalia lile gari lako kama lina hiyo vidhibiti mwendo ambayo inafanya usiende zaidi. Hii imechangia sana kupunguka kwa maajali kwa magari ambayo ya uchukuzi, lakini upande mwingine kuna magari ambayo ni makubwa makubwa kama lori hajawekiwa sheria kama hiyo. So sana sana unakuta ajali zinahusika haya magari na magari ambayo ni ya uchukuzi ya kubeba mizigo. So ndio, kidogo wa, uh, watu wa matatu wamefuata me, wa sheria, lakini polisi wanawa wa-encourage waweze kumadereva waweke ile swichi ndio kitu kidogo waweze kutoa zile rushwa waweze kula. Lakini hata hivyo sasa, okay, kidogo upungukaji, upungu, upungu wa ajali barabarani kuhusika kwa, kwa magari ya uchukuzi matatu kuteremka chini. Asante sana Simon eh, Kimutahi eh, mwenyekiti wa chama cha wamiliki magari ya kusafirisha abiria hapo nchini Kenya. Usiondoke kwenye laini ya simu, tuko na msikilizaji kwenye laini ya simu. Kabla sijamkaribisha mwenzangu hapa studio ndio alete mamlaka zingine ambazo zitazungumza, Amiani, Amiani kutoka Tarbo hapo Kenya, karibu kwa live talk. Asante sana, ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya. Mimi ningelichangia hivi, yale bwana Kemutai anasema ni ukwili. Kwanza kile kilifanyika tatu <tare> karibu zote zilisajiliwa na kila matatu ilikuwa na mahali penye inaenda, yani ile ile route. Ilikuwa suala la kupunguza msongamano wa magari, lakini kuna black spots. Kuna mahali penye ajali zinafanyika zaidi. Nafikiri ile kitu serikali imefanya imejaribu imejaribu kupanua pale, na ni hapo hapo mahali penye askari polisi wako kwa mfano, sasa ile barabara kutoka Eldoret mpaka webuye na sehemu inaitwa Karen River hapo ni kama Blackspot. Alafu pale mimi mara nyingi huwa naona askari wako pale, na pia kuna matuta yapu. ya jambo lingine, serikali vile imejaribu ile mikanda mikanda na speed, na speed governor vile Bwana Kimtai amesema. Alafu ndani ya matatu tuna mabango ya kutahadharisha wasafiri hiyo hayo mabango yanampatia, yanam, yanam, hmm, safiri uwezo wa kupiga kelele kama labda dereva anaendesha kwa mwendo wa kasi na ama amelewa, hivi vitu kama hizo. Kwa hivyo nafikiria hiyo ni njia moja. Kile tu ningelijaribu ku, kusihi ntsa wale watu wanafanya kazi mzuri ndio, lakini mara nyingi wako kwa kona alafu msongamano ya magari inakuwa pale na mara nyingine unapata ajali inatokea pale. Asanteni kwa kunipatia hiyo nafasi. Ah, shukran sana. Amian kutoka Tarbo kule nchini Kenya. Nipata nafasi pia ya kuzungumza na Efraim Bahem, yeye ni mwandishi kutoka jarida la Mwananchi nchini Tanzania, ambaye naye pia ametoa maoni yake kuhusu hizi changamoto zilizopo na nini cha kufanya kwenye maswala haya ya ajali za barabarani. Kwa upande huo, nadhani serikali inapaswa kuongeza nguvu zaidi katika kupambana, licha kwamba tumesikia juzi, wakati wa hotuba waziri wa mambo ya ndani, ambaye ndiye mwenye jukumu wa kusimamia usalama barabarani, kasisha bado alisema kwamba serikali inaendelea na mchakato wa kuendelea kuboresha mazingira ambayo yataepusha ajali za barabarani. Lakini suala hili haitakiwi kuishia kwenye kusema. Uwekezaji wa kifedha na wakisheria na kwa watu anapaswa kuboresha zaidi. Maaskari wanapaswa kufanya ukaguzi wa kutosha katika magari kabla ya hajafanya safari na uchaguzi wa mara kwa mara. Vilevile madereva na mafunzo ya madereva wetu yanapaswa kuangaliwa upya. Shukran sana uh, Efraim Bahem, mwandishi wa gazeti la Mwananchi huko Tanzania. Lakini kabla sijaendelea, tunaye bwana Ochen George kwenye laini ya simu kutoka nchini Kenya. Ochen George, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi nina swali moja muhimu sana kwa sababu bwana Kimutai, nimesikia ya kwamba yu hapo wao, yeye kama kiongozi ya wale wanachama wamiliki wa haki za ma, wa hizi ma, matatu. Swali ambalo nikumuuliza ni hii, mara nyingi unapata ajali zinasababishwa na madereva ambao wanafanya kazi kwa muda, yani bila kupumzika na ni kwa sababu wamewekewa sheria na wamiliki wa hizi magari ya kwamba itakapofika saa fulani mimi nataka pesa kiasi fulani, inafanya hao madereva kufanya kazi kupindukia kwa lengo ya kuweza kutajirisha mkubwa, mkubwa wake. Ningependa kumuuliza tu ni jambo gani wanalochukua kwa wamiliki wengine wa matatu wanaoweka madereva wao katika hali hii na kusababisha ajali barabarani. Jambo la pili, unapata ajali sio za magari peke yake, zinahusisha hata wao watu wa bodaboda, mapikipiki na magari. Ni jambo gani wanalofanya ili kuleta hii dara yote ya usafiri pamoja, ili kuhakikisha ya kwamba wanapunguza ajali kwa kushirikisha watu wa pikipiki, watu wa magari na kila mtu katika sekta ya usafiri. Asante sana ndugu mtangazaji. Ndugu Shukran sana Ucheng. Naam, nafikiri yuko pale kwenye laini ya simu Simon uh, Kimutai, umesikia maswali hayo, unaweza kujibu kwa takriban dakika moja, ili kabla hatujaingia katika sehemu ya pili. na, naam, naweza kujibu kusema kweli, ni asilimia ndogo sana ambao hapo mbeleni walikuwa wanaweka zile target ndio magari yaweze kupata, na na tukawa na ile driver training, tukaambia dereva, akikubali kufanya hivyo, yeye mwenyewe anajua ajali ikihusika huwezi kubaki, huwezi jua kama wewe utafariki ama wewe ndio utabaki. Kwa hivi sasa hiyo practice imekuenda chini na kumekuwa na a lot of sensitization. Tunajua ni asilimia kubwa ya ajali katika nchini Kenya, kama themanini kwa mia ambaye inasababishwa na human error, na human error sana sana sana ni mambo ya speed na kutokuwa mwangalifu na uchovu. Na kwa hivi sasa tunajua ma ile sheria ambayo imewekwa ya masaa manane sasa serikali imelazimisha wale ambao wanakwenda masafa marefu, dereva anafaa asifanye kazi ya zaidi ya masaa manane, ambayo sheria inasema ambaye, na kwa hivyo wanakuwa na ile break katika se, kufika pengine kama masaa manne, mtu anasimama, wanapumzika ndio aweze kuendelea na safari hii. Imekuwa ni practice, lakini kwa hivi sasa tangu haya yote ambayo yalikubaliwa, yali ajali ambayo yanahusisha magari ya uchukuzi nchini Kenya imepunguka na imesha, ile imekwenda mbele ni magari haya madogo madogo na ambayo ya, na ma, ma, na wanafanya biashara isiyo halali ya kutumia magari madogo kubeba abiria, kama hiyo probox, mwanadada mmoja alikuwa amezungumzia hapo mbeleni. Lakini kwa hivi sasa wenye magari, ajali ikitokea zaidi wao ndio wanaadhirika kwa sababu ile investment yao inakwenda. So wale ambao walikuwa wanafanya hivyo mbeleni alafu inahusika na ajali kisha wameshika masikio, hawataki kufanya hivyo tena. Kwa hivyo sasa watu wanatumia yale masaa yameweka na na, na serikali na ile pesa ambayo imepatikana na, na na ile mtu ambaye amefanya katika hizo masaa. So, inakuwa ni rahisi, na kumekuwa upungufu mkubwa sana ume, ajali imepunguka sana ambayo yanahusika yanayohusisha na magari za uchukuzi nchini Kenya. Kimutai, kuna uh, wasikilizaji wengi ambao wamekuwa wakiulizia swala hili, naona muda unakwisha, tukiingia kwa sehemu ya pili, lakini kwa haraka haraka wanauliza, uh, je, hii SGR kutoka Mombasa kwenda Nairobi kwa njia yoyote ile inaonekana kupunguza ajali ambazo zimekuwa zikiripotiwa kila wakati hasa za mabasi yanayotoka Mombasa Nairobi. Kusema kweli me, ni wiki mbili sasa tangu hiyo gari la moshi lianza kufanya kazi, na kusema kweli gari la moshi kuhusika kwa ajali inakuwa ni karibu zero. Yale magari ambayo pengine usiku tabu ilikuwa kwa madereva, madereva ambaye anafanya kazi usiku analala masaa machache kisha anaanza kushughulika mambo yake, akija usiku gari akiendesha, anahusika na ajali kwa sababu ya ule usingizi imemtongoza alale, lakini kwa hivi sasa wana hakikisho ya kuwa kwa, kwa, na, kama gari la moshi kileta watu kutoka Mombasa mpaka Nairobi ina, wanaweza kutumia basi mchana, sio lazima watembee usiku. Na hatujajua sana kama upungufu utakuwa ime, ime, ime, imeonekana kwa sababu magari haya yalianza kufanya kazi juzi na tangu siku hiyo hatujaona magari yakifanya ajali, especially haya mabasi za, no, ma, za kuenda masafa marefu. Sandi Shomari, nasikia tuna wasikilizaji wengi kweli, kweli, kweli kwenye laini ya simu leo. Ama kwa hakika wasikilizaji wetu wameamua wanapiga simu kweli, kweli. Namwasikia tunaye uh, Silas Ntonja na vilevile tunaye sa, Sali Bunzali kutoka Tanzania. Sali Bunzali karibu uh, live tokea Sauti ya Amerika. Naam, asante sana, asante sana, asante sana e, mjadala wetu ulioko hapa mezani leo ni kusema ukweli umetusisimua sana, kwa sababu unatulenga kama sisi hawa wasafiri ambao tunapenda kusafiri, safiri, mara nyingi tunajifunza mengi sana. Sasa mjadala kama hii inapokuwa mezani hapo, ndio unapata nafasi ya kuweza kuzungumzia ngai changamoto zinazotukabili. Mi naweza nikasema kwamba hili tatizo la ajali barabarani, mara nyingi mi nasema wazi kwamba hawa maafisa wa usalama barabarani hawana utii ule ukweli kabisa wa kusema kwamba wazingatie kanuni na sheria zinazotakiwa, kwamba je, anapokuwa barabarani anapaswa awe na msingi ipi ambaye takuja, ionyeshe eh, ionyeshe kwamba kweli nanii, mtumishi mtumishi wa serikali alikuwa amesimamia haki, kwa sababu mfano kama mimi hapa niko niko Kahama, ninaposafiri hapa kwenda Dar es Salaam na kuumbana humo njiani na masuu mengi. Kwa mfano, unakuta hawa hawa wanaosimama hawa na kupiga na kupiga hizi kamera hizi, hizi, hizi, hizi za kisasa hizi, unajikuta yeye amejificha machakani kwa nini mpaka ipelekee aende akajifiche machakani na Dio. wakati yeye yuko kwenye sheria kwanza? Dio. hata ile tu kusimama barabarani kwamba dereva anapomwona kwa kwa, kwa mbali tayari moja kwa moja atakuwa amejikoki kuona kwamba hapa. Tunashukuru tuna sana. Sali, Mbunzali Sali, kwani tuna wasikilizaji wengi. Sandi Shomari, asante sana Sali kwa kwa maoni yako hayo na mchango wako kwa live talk. Sandi, ni nani mwingine yuko kwenye line ya simu? Naye hapa pia bwana Silas Ntonja ni mfanya biashara. Hebu tueleze Silas, kumekuwa na maelezo mengi kama umesikia hapo kwamba changamoto ni nyingi kwa madereva hasa wa magari madogo. Hili swali limekubaliwa sana, pengine nini ambacho unakiona kinaweza kufanyika kuondoa hizi changamoto kwa hawa madereva wa magari madogo, ukiacha hizi changamoto za kutopunguzwa pamoja na sheria zilizopo nchini Kenya za kuzuia ajali kuweza kutokea katika mredhi ya jambo hili ni ashwamu limeleta m-mjadala huu kwa wakati ufaao. Kama mnafikiria habari ambayo imetokea hapa Nairobi kwa hivi sasa, haijawafikia nyinyi, lakini kuna maafisa wa polisi wamepatikana wakiwa wanarogota wongo asubuhi hii yakuwapikia leo. Na swala hili aswa, swala nzima la ajali za barabarani linaendelezwa sana, linasababishwa sana na hii kutukia ongo kwa sababu wengi wao wamevuta majukumu yao ambao wanafaa kuwa wanatekeleza barabarani, wameweka pesa mbele. Miundo msingi pia ni jambo lingine ambalo limekuwa changamoto pia kwa madereva, na pia madereva ksiriki na wakati huo huo katika sehemu za Mombasa kuna eh, maji ambapo mjani umetokea tu leo, na wakati na ikapoteza maisha ya watu watano. Na pamoja na hayo, kabla sijamleta mwenzangu Sandi Shomari, tueleze kwamba tumejaribu pia kuwapata wadau kutoka nchini Uganda. Tunaendelea bado kujaribu kuwapigia simu tupate kauli zao, uh, lakini iwapo tutawapata tutaendelea, lakini kwa sasa Sandi Shomari. Naam, sasa moja kwa moja, eh, kuna swala umezungumzia hapa na nikigusia tu baadhi ya watu wengi ilioangalia hapa wamezungumzia uzembe wa madereva, hali kadhalika ni mambo yale ya kuto kujua pande hizi. Sekta ya usalama barabarani nayo inashutumiwa sana kwa upande wa Tanzania, lakini pia hayo shutuma hizo zimekuwa zikienda Uganda. Nipata nafasi ya kuzungumza e, na maoni kupata kwake huyu, ni mkuu kamanda wa usalama barabarani nchini Uganda. Eh, Patrick Mugisha naye alizungumza pia kuhusana hili kutokana na investigation izi tumefanya, tulifuauru kujua nti waendeshaji madraiva yetu hapa na wale wanaingizana hapa Uganda, zaidi yao wanakuanga wale ani na wengine zaidi yake wale naendesha rekles, mpe heshimu wadriva wenze yao ndio ikuwa nalitanga accident zaidi. Na kwa hivyo tuliamua tunaona iko hivyo, tukaanza kutia macheki wa road blocks Tunaitanga fika salama, tulijinemu fika salama kama jina yetu tulijenga tuweke, na tukagundua kweli ya haki, wale walikuwa waendeshaji walikuwa reckless, wananyesha baya sana, overtaking fanya nini yoyote, na imepunguza sasa. Zaidi yake, nawaambia zaidi yao zile, wale madriva between 18 and 35 wale wa vijana ndio wanakuanga ya shida sana. Ni kuambia tu waheshimu barabara, waheshimu signpost, waheshimu wen, madriva wenzi yao na vile vile wavoid ile tsms ya kuvatekfa. Ni kamanda wa usalama barabarani nchini Uganda, Patrick Mugisha akieleza hayo maoni yake. Asante sana na, tunashukuru sana wasikilizaji wetu, na tungepata muda tungezungumza na Kimutai kuhusu swala hilo hilo, hilo nchini Kenya. Manake utakumbuka, si, si muda mrefu sana ah, mahakama ilisema kwamba hivyo vipimo vya vi, ulevi uh, si halali katika nchi tungesikia uh, hasa kama hilo linachangia katika kupunguza au kuongeza hali hii mbaya, lakini ndivyo hivyo, manake muda hamsubiri hata mfalme hapa studio pia haujatusubiri na kwa hivyo, msikilizaji, tumshukuru sana Kimutai Simon huko Kenya na vilevile bwana vile, kiponza Omari Kiponza, uh, Silas Ndonja na wote walioshiriki kufanikisha Live Talk kwa leo. Mimi jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Sandey Shomari. Tushukuru pia yule aliyesimamia matangazo haya na pamoja na mwelekezi hapa Aida Isa. Tunasema kwaherini na muwe na wikend safi kutoka hapa Washington. Nam ulikuwa unasikiliza marudio ya Live Talk, majadiliano ya wiki, kipindi ambacho kiliweza kupeperushwa hiyo jana Ijumaa akuweza kuzungumza kuhusu ajali za barabarani na mikakati iliyowekwa kudhibiti hali hiyo na kuongeza usalama katika barabara za eneo la Afrika Mashariki. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa wa serikali katika eneo la kusini magharibi mwa China wanasema kwamba zaidi ya watu mia moja wanaaminika kufunikwa na vifusi baada ya maporomoko ya ardhi yaliyotokea mapema leo. Shirikisho la wanariadha nchini Kenya limetoa majina ya wanariadha watakaowakilisha nchi hiyo kwenye mashindano ya kimataifa yatakayofanyika mjini London, Uingereza, hapo mwezi Agosti mwaka huu. Kamerun imemtuma waziri wake wa ulinzi kwenda kwenye mpaka wake na nchi hiyo na mpaka wa nchi hiyo na, na Nigeria kufuatia mfululizo wa mabomu jana jioni yaliyoua dazeni ya watu nchi hiyo ya Afrika Mashariki, ya Afrika ya kati inasema washambuliaji, nchi hiyo ya Afrika ya kati inasema kwamba washambuliaji wanaotumia mabomu wamepenya kwenye masoko na misikiti huku sherehe za Idi e zikikaribia. Na mkewe rais wa Marekani Melania Trump amemwajiri aliyekuwa mfanyakazi mwandamizi katika hoteli inayomilikiwa na taasisi ya Trump kuwa mkaribishaji wageni mkuu, msimamizi wa wafanyakazi wa Ikulu. Tunakutakia -tuna kila la heri, msikilizaji, tukifunga matangazo haya ya hivi punde. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zilezile zile, zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.