Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani tutaelekea moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tutazungumzia hali ya Kasai ambayo inaelezwa kuwa si nzuri, na vile vile katika sehemu ya pili tutaungana na wenzetu wa Mombasa nchini Kenya, Josephat Kioko na Libert Adere kwa ajili ya sehemu ya pili ya Kwa Undani, wakiangalia yale yanayoendelea katika uchaguzi mkuu wa Kenya utakaofanyika mwaka huu. Mimi ni Idi Ligongo nam. Katika sehemu ya kwanza, kama nilivyokueleza hapo awali, tutaelekea moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tutaungana na Lubunga Biahombe ambaye ni mshauri wa rais Joseph Kabila katika masuala ya mawasiliano. Mpaka hivi sasa nchini Kongo, katika eneo la Kasai, inaelezwa kwamba hali si njema sana na vimeshatokea vifo vingi. Na kwa mujibu wa kanisa Katoliki, imetaja idadi ya vifo ambavyo vimeshafanyika ni zaidi ya watu alfu tatu na mia tatu. Ni kutokana na mapigano baina ya majeshi ya Kamwina Nsapu na vile vilevile majeshi ya ya, ya, ya, ya serikali. Hali kadhalika inaelezwa kwamba ripoti mbalimbali ambazo zimejumuisha kwamba kuna kundi lingine ambalo linapigana likiwa linaunga mkono ama linaunga mkono majeshi ya serikali. Uh, Lubunga Biahombe, kwanza hebu tueleze juu ya ukweli wa haya eh, masuala, taarifa hizi ambazo zipo na tunajua kabisa kule, eh, Umoja wa Mataifa katika ile idara ya masuala ya haki za binadam kunafanyika mkutano wa kuhakikisha kwamba hali hii e, haiendelei na uchunguzi zaidi unafanyika. Tupatie taarifa kamili juu ya ni nini hasa ambacho kipo. Asante sana. Kile ambacho kinaendelea hivi sasa katika mkoa wa Kasai, tunaweza tukasema kwamba hali polepole inarejea kuwa shwari, kulinganisha na miezi michache iliyopita ambako kulishuhudiwa kama ilivyosema mapambano kati ya wanamgambo wanaojulikana wa kama Kamuna Stampu na vikosi vya jeshi pamoja na polisi, au wa Kamuna Stampu ni wafuasi wa chief mmoja wa asili ambaye aliuawa katika mapigano na polisi, yeye baada ya kuanzisha kikundi chake kile cha wapiganaji na ambao walikuwa wakishambulia majengo kama vile ya kanisa, majengo ya polisi na idara zote za serikali, na hata pia kuua watu. Na serikali ilipochukua hatua ya kuweza kuleta usalama katika eneo hilo, wanamgambo hao idadi kweli ilianza ya, kuongezeka, na hii ikasababisha kweli watu wengi kupoteza maisha yao, na hadi tunapozungumza hivi sasa tota, ni vigumu kujua kama ni watu wangapi ambao wamefariki katika kipindi hiki cha miezi kadhaa huko Kasai, ukikumbuka kwamba Kasai ni mkoa wa kusini wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na ni eneo ambako anatokea imara marehemu wa upinzani Etienne Tshisekedi, na ni ambako watu kweli wanajihusisha sana na maswala ya kisiasa. Kwa hiyo hadi kila jambo ndogo tu linapewa umuhimu ambao pengine unakuwa wakuzudia na hivyo, lakini inaweza likasema kwamba kwa jumla hivi sasa serikali imesharejesha hali ya usalama kwa kiasi kikubwa hasa baada ya hatua ya kuchukuliwa kumzika kama inavyostahili utamaduni wa Kasai, walivyomzika yule chifu Kabuna sasa a, Lubunga. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa ambao ulielekea huko DRC uliweka bayana kwamba katika ripoti yake kwamba watu alfu tatu mia tatu themanini na watatu wameuawa toka mwezi Oktoba eh, huko Kasai, ikiwa ni idadi kubwa kabisa ya mbali kabisa ukilinganisha na ile ambayo ilikadiriwa na Umoja wa Mataifa kwamba ni watu mia nne. Kwa upande wa serikali, inakubaliana na hii idadi ya hawa watu ambao inaelezwa kwamba wameshauawa huko Kasai, eh, kama nilivyokuambia mpaka sasa hakuna hesabu zilizo hata za kukadiria. Hesabu hiyo ambayo inazungumzia ya watu elfu tatu mia tatu tisini na tatu ilitolewa kwa mara ya kwanza kabisa na madhehebu Katoliki, yaani kongamano la maaskofu ambalo Du Congo linaitwa Conference Episcopale Nationale du Congo, CENCO, ndio walitoa hesabu hiyo ambayo sasa ndio inakuwa inatembea. Na hii pia habari ya kusema kwamba kuna kikundi cha wapiganaji ambacho kinaungwa mkono na serikali hizo, ni habari kweli za uongo sana, kwa sababu wale ambao wanatangaza habari hizo wanasema kwamba kikundi hicho kinaitwa Banamura. Hii ikijulikana kwamba Banamura ni jina ambalo watu wa kaaji tu wanapatia wale askari wa kikosi maalum cha kumlinda rais, na hawa askari wa kikundi cha bana mura hawapatikani huko Kasai. Kwa hiyo inakuwa tu ni jambo ambalo lina wa miongoni mwa watu ili kujaribu kwa kuonyesha kwamba serikali imetuma kikosi cha kumlinda kumlinda rais kuua watu huko Kasai ma Kasai ya kati na Kasai mashariki. Ni habari za uongo kabisa, ni makundi ambayo yanapigana wakaaji, yani wanamgambo wa huko Kasai, na polisi pamoja na jeshi la serikali wanajaribu kukabiliana na hali hiyo na hiyo huyo, huyo kiongozi wa idara ya Umoja wa Mataifa ambayo inahusika na haki za binadamu ambaye ana, ana, ana, alifanya ripoti ambazo ripoti kadhaa za kusema kwamba serikali ina na wananchi, bila kutegemea serikali na lakini, Lubunga lubunga katika maelezo yako umesema ume, ume kwamba hizi taarifa si za kweli na hata hii idadi ni ya kukadiria. Sasa tunafahamu nyinyi ni serikali huku, eh? Unafanya kazi katika serikali na serikali eh, ndiyo yenye mkono mkubwa kuliko taasisi yoyote ile ndani ya Congo DRC. Si dhani kwamba serikali inashindwa kufahamu ni idadi ama kiasi gani cha watu mpaka hivi sasa wamekisha wa nyinyi kama serikali, hebu tuelezeni ni watu kiasi gani wamesha uawa hapo Kasai? Kile ambacho serikali inaweza ikatangaza bayana ni kusema kwamba mapigano ya Kasai kweli yamesababisha vifo vya watu wengi ambao idadi haijatangazwa mpaka sasa, lakini tunajua kwamba watu zaidi ya elfu kumi walikimbia makazi yao huko huko Kasai na kukimbilia sehemu zingine za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kama vile mikoa wa Bandundu, wengine wanakimbilia mkoa wa Kasai Mashariki na katika miji mikubwa mikubwa kama vile Kananga na Mjimai, na watu karibu elfu thelathini wamekimbilia nchi jirani ya Angola na huko ambapo wamekimbilia wanaonekana na majeruhi makubwa. Wengine wa wame, wame, wamejeruhiwa kwa upanga, wengine wa wamejeruhiwa kwa vishi, wengine wa wamejeruhiwa kwa risasi. Lakini pia kutangaza kwamba watu yapata kadhaa ndio wameshafariki ni vigumu, kwa sababu hakujafanyika huo ukaguzi kwa vile watu wamekimbia makazi yao na, nouehizo, na infinity, kuna hizo taarifa zilizosema kwamba kuna shimo karibu arobaini na mbili ambazo zimeshaonekana katika mkoa wa Kasai na mpaka sasa hazijafukuliwa ili kujaribu kujua sasa ni watu wangapi ambao wamefariki. Kwa maana hiyo, mpaka hivi sasa serikali ya DRC haijatoa ubashiri wowote wa ni watu wangapi wamefariki. Lubunga nasema kwamba kuna hesabu ambazo zilifanyika hapo awali, na kusema kwamba watu karibu mia nne walipoteza ya maisha yao na hii hesabu ya kusema watu elfu tatu, wengine wanasema inakaribia watu elfu nne. Hizo ni hesabu ambazo hazijathibitishwa. Tunaamini kwamba dhehebu Katoliki linakuwa na wajumbe katika sehemu zote za mikoa ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Itabidi sasa uchunguzi ufanyike kwa ukamilifu upa, kujua ikiwa hizo hesabu alizozitoa ni ukweli ama zinakaribia ukweli ama ikiwa ni za uongo. Sasa hebu tueleze juu ya mazungumzo yanayoendelea huko Jeneva, hali mpaka hivi sasa imefikia wapi? Mazungumzo yanafanyika Geneva mjini Uswisi kufuatilia kweli, kwa kwa undani hilo suala la Kasai, Kasai mashariki na Kasai ya kati, na kulikuwa ujumbe wa serikali ambao uliongozwa na waziri wa sheria bwana Aleksis Abu Mwamba akisindikizwa na waziri wa haki za binadamu bibi Marie Ange Mushobekwa. Hao walienda kutoa msimamo wa serikali kuhusu yale ambayo yanaendelea Kasai na zaidi kabisa jitihada za serikali ili kuweza kurejesha amani katika eneo hilo. Na miongoni mwa jitihada hizo, takumbuka kwamba wiki iliyopita mwenyewe rais Joseph Kabila alitembelea kwanza eneo la Sananga na baadaye akatembelea eneo la Chikapa, ndiyo maeneo kabisa ambako yalikuwa kiini cha mapigano hayo. Na hii ishara ya rais kwenda kutembelea katika e, katika maeneo hayo, akisafiri kutoka Kinchasa kupitia barabara mbovu sana hadi kufikia Chikapa, hii inaonyesha kwamba serikali ina matumaini kwamba hali ya utumizi imeanza kurejea, ijaikuwa bado hali ni tete. Sisi upande wa serikali hatujakubali rais Joseph Kabila asafiri kwa barabara hadi eneo hilo la Chikapa, lakini alienda Chikapa na kurudi hapa Kinshasa akiwa mzima na wafuasi wake wote ambao waliambatana nao. Kila mtu amerudi salama, na kuna taarifa kwamba eh, waziri wa masuala ya haki za binadamu eh, wa eh, Marie Ange Mushonekwa alieleza kwamba kwamba Mei nne alikutana na na na kamishna eh, wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa mjini Jineva na ujumbe ambao waliupeleka kutoka kwa rais Joseph Kabila ambaye alikuwa anataka kuihakikishia Umoja uh, wa Mataifa, ofisi ya haki za binadamu eh, kwamba watafanya uchunguzi wa kuweza kufahamu kile ambacho eh, kinaendelea na idadi pengine ya watu ambao wame, wamefariki. Hebu tupe eh, kile kinachoendelea juu ya huu uchunguzi. Ndiyo, hiyo ni kweli kabisa, na ni jambo la kusikitisha ambalo inaweza likatangaza pia rasmi kusema kwamba waziri wa haki za binadamu alipokutana na huyu bwana Zeid Ra'ad Al Hussein ambaye ndiye mkurugenzi mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa ambayo inahusika na haki za binadamu, kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa alikataa kata kata kuchukua barua na kuisoma barua ambayo alimkabidhi bibi Marie-Ange Mushobekwa, na hii inaonyesha kwamba kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa tayari ana yale ambayo ana hisia zake kuhusu mambo ambayo yanaendelea katika nchi ya Kongo na hapendi hata kusikia msimamo wa serikali, na hilo ni jambo la kustajabisha kwa sababu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa, na nchi zote wanachama wa Umoja wa Mataifa wanakuwa sambamba. Hakuna nchi ambayo inakuwa juu ya zingine, na kwa hiyo ni jambo ambalo linaonekana kwamba ni dharau na pengine hata ubaguzi. Asante na sana, Lubunga. Mnaona muda wetu unakimbia kwelikweli. Lubunga, shukran sana kwa kuweza kutoa ufafanuzi huo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani, na tukirejea Kumoja, mjini Mombasa. Na hivi sasa moja kwa moja tunajiunga naye Josephat Kioko na Liberty Adede kutoka Mombasa. Ni mara nyingine ambapo tunaungana na Washington katika kuletea kwa undani kutoka hapa Mombasa. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Liberty Adede. Karibu. Taarifa ambayo tunachambua kwa undani leo hii ambayo tunaipa undani zaidi wa ufahamu ni juu ya wasiwasi unaoripotiwa sehemu kadhaa humu nchini Kenya kuhusiana na uchaguzi unapokaribia. Mkutano wa wanawake wanaogombea nyadhifa mbalimbali umefanyika na wakaeleza serikali kwamba wana wasiwasi wa wasi, kunyanyaswa au kuonewa na wagombea wenzao wa kiume, na sasa wanataka usalama zaidi wakati wanapojiandaa kwa uchaguzi. Na si hilo tu kuna kasumba ambayo inaenea sasa kwamba kuna uchochezi, kuna matamshi ya chuki na mengine mengi tunayoangalia kwa pamoja katika kwa undani kwa siku ya leo. Moja kwa moja, Liberti amekuwa akifuatilia kwa makini sana mkutano wa wanawake walipokutana na viongozi wa serikali na wale wanaohusika na usalama na pia tume ya uchaguzi ni mkutano ambao ulihusisha uh, waziri wa masuala ya usalama wa ndani ya nchi pamoja na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya Bwana uh, Chebukati, ambapo vio, wagombea mbalimbali mbali, wa viti vya kisiasa kutoka kote nchini waliweza kukongamana jijini Nairobi kuweza kuangazia baadhi ya matatizo ambayo wanawake hupitia wakigombea viti vyao vya kisiasa, dhuluma ambazo huenda wakapitia, na ni vipi tume ya uchaguzi nchini inaweza kuwashughulikia na kusuluhisha matatizo yao, na pia ni vipi serikali imepanga kuwashughulikia masuala hayo haswa sana wakati huu wa uchaguzi. Na wakasema wanaahidiwa na serikali kwamba uchaguzi utafanyika katika mazingira ya haki na amani, yaani kukiwa na usalama. Waziri Nkaiseri akawaambia watalindwa, na pia akawapa changamoto wanawake kwamba nyinyi, wacheni kulialia kwamba mnapigwa, piganani kisiasa vizuri na nyinyi pia mpate ushindi na kuwe na wanawake viongozi katika uchaguzi huo wa mwezi Agosti mwaka huu. Na Adede, nimeona pale tume ya uchaguzi pia ilikuwa imechapisha mapendekezo wale wanaogombea watie saini kwamba wanajikomiti ama wanajitolea kuhakikisha uchaguzi utafanyika kwa amani. Kinara wa upinzani Raila Odinga miongoni mwa wanasiasa wa kwanza kutia saini pale kwamba tunajitolea kwamba tutahakikisha uchaguzi utakuwa kwa njia ya amani, na viongozi wote wanaogombea viti vya kisiasa kote nchini walishurutishwa kuweza kutia saini, huku wakiwa wanapokea stakabadhi zao za kuwapa fursa sasa ya kugombea viti mbalimbali vya kisiasa. Lakini kabla tusikie, viongozi hawa, waziri Nkaissery Joseph na, na bwana Chebukati, waligusia nini katika mkutano huo? Tume ya uchaguzi nchini pia imeweka madawati maalum ambapo yatakuwa nachukua malalami kutoka kwa wanawake, watu wanaoishi na ulemavu, ikiwa kutokuwa na dhuluma zozote wakati wa uchaguzi na wakati wa kampeni, na ambapo kuna mahakama ambayo itabuniwa ambayo itashughulikia kesi zao kwa haraka. Lakini wacha tuwasikie waziri wa masala ya usalama wa ndani ya nchi pamoja na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya walipokuwa wakijibu wanawake kwamba wajitolee uchaguzi utakaofanyika kwa njia ya amani na hizi ndio sauti za waziri nkaiseri na mwenyekiti cha bukati. Any time you are contacting a rally, you may need we have now technology you use the gadgets to tap this specific individual so that we can pass a If, hapo Waziri Joseph Nkaiseri anawahakikishia wanawake kwamba serikali imeweka mikakati ya kutosha kuhakikisha kwamba wanawake wanapata usalama wa kutosha wakati huu wa uchaguzi, swala ambalo pia limesisitizwa na mwenzake kutoka tume ya uchaguzi nchini ya IEBC. Ni swala kubwa kweli, Liberty lakini wadhani ni kwa nini wanaelezea wasiwasi juu ya uchaguzi huenda ukawa na ghasia? Ni kutokana na matamshi ya viongozi kadhaa ambayo sasa yanaanza kufanya ni kama Wakenya wanaingiwa na, na uoga, na ukipita mitaani na natumai ikiwoko umeshuhudia hili mm -hmm. Wakenya wanaanza kuonyesha hali kwamba huenda wasiwe mahali ambapo wapo kwa sasa mm -hmm. na ni jambo ambalo linatia wasiwasi. Hatujasema kweli kutokutachafuka, lakini ukiangalia uchaguzi wa mwaka 2007 ambao matokeo yake ni mapema mwaka 2008 na kulitokea ghasia ya Kenya na ikasemekana, Kenya imeandika historia kwa ubaya. E, watu waliofariki karibu 1200 na kuna watu wanaosemekana laki sita wakapoteza makao. Wasiwasi huu tulianza kushuhudia uchaguzi wa mwaka 2013 lakini hayakutokea mambo mabaya. Uchaguzi ulifanyika, kukawa na upinzani kwamba kura zimeibwa, wakasuluhisha kotini, lakini watu wakashuhudia kwamba mambo yalienda vizuri kama ilivyokuwa imepangwa, japo utata ukazidi kutokea kwamba tume iliyosimamia iondolewe, na sasa kuna tume mpya. Wao wanajitetea kwamba wanasukumwa sana na wanasiasa. Kuna mambo mengi yanajitokeza Hizo cheche za maneno za wanasiasa majukwani. Kuna tume inayochunguza matamshi ya uchochezi wenyewe wanavyosema hate speech mm-hmm. na imekuwa ikiangazia, lakini kabla ya hapo Kioko eh, ukiangazia kumeanza kuonekana wasiwasi wa Kenya kama wanataka kuanza kusafiri, wale wako katika maeneo ya miji wanataka kurejea katika eh, kule ambako labda wanaona ndio kwao maeneo ya kwao manyumbani eh, jambo ambalo linajaribu kudhihirisha kwamba kuna wasiwasi miongoni mwao japo halizungumzi sana lakini limeanza kujitokeza. mm -hmm. Ukiuliza mtu anakuambia: ah, hata sijui kama nitapiga kura. Lakini ni changamoto, mtu anastahili kupiga kura na kuwa na matumaini kwamba uchaguzi utafanyika kwa njia haki, na hizi ni serikali, ihakikishia watu, wanasiasa wahakikishe watu kwamba hawatakuwa na mvurugano na uchaguzi utaenda kwa njia iliyo huru na haki. Lakini hili kioko linaweza kuwa linasababishwa na matamshi ya viongozi hawa ambayo imeanza kuleta wasiwasi. Juzi tu kinara wa upinzani bwana Raila Odinga ameshutumiwa vikali sana kuweza kutoa matamshi ambaye yanaonekana kwamba huenda alikuwa na anawachochea watu kutoka jamii fulani kutoa ruhusa watu wengine kuja kuweza kununua mashamba katika maeneo hayo. Na si hayo tu, viongozi kama vile kiongozi wa walio wengi katika bunge la kitaifa pia naye hapo nyuma aliandamwa sana na shutuma baada ya kuonekana katika video fulani e, kwamba akiwachochea watu kutoka jamii fulani, akiwashurutisha kwamba waweze kuwazuia wenzao ambao ni majirani yao kwamba wasije wakakaa wakati huo wa uchaguzi wakawa wako pamoja japo kila mmoja amerudi ame, ame kujitetea na kufanua. Kwa mfano hili la kinara upinzani Raila Odinga amesema yeye alikuwa na moyo safi kuuliza jamii fulani wasija wakashinikizwa kuuza ardhi zao, ni muhimu sana wa, wa, wasikubali kuziuza an, anasema inawaletea ufukara zaidi, wazilinde na kuonyesha kwamba haya ni mapato. Akapata watu wakamtetea. Tuseme kwa kifupi, pande zote mbili, vyama tofauti, wanaoshutumiwa kwa kutoa matamshi kama haya wamepata watu wa kuwatetea, wa kuwaunga mkono. Hili utasikia hapa kwanza, ni watu wa pande zote mbili, vyama viwili vikuu e, miungano miwili mikuu ya kisiasa muungano au chama cha Jubilii na wale wafuasi wa muungano wa NASA wakisema kinara Raila Odinga hatokamatwa. Kulikuwa na tetesi kwamba kuna mpango wa kumkamata kumtia ndani, lakini hili hafanyiwa uchunguzi. Unaosikia hapa sasa ni wabunge, maseneta, magavana wachache na wafuasi wengine wa vyama, kwa pamoja wakiwa wanaonyesha pande zao, watu wa amani hawataki kuchokozwa, kwa sababu ukichokoza nyuki sitakuuma Tafadhali waheshimu our presidential candidate, si namna hiyo. Na hakuna nafasi ingine ambayo watachukua kuliko hii. Sasa kwa kupagania wale ambao ni wanyonge, tunawaambia wakitaka kushika Raila, kwanza washinge watu wote hapa Kisii, washike sisi wote, ndio wapike kwa Raila Amolo Odinga na lazima viongozi wachunge ulimi wao. Na tumaona viongozi wakiongee vibaya, na mi nataka kusema hivi, hakuna kiongozi mkubwa kuliko mwingine. Yoyote anaongea vibaya kuleta vurugu katika nchi yetu, achukuliwe hatua. Siasa, kila mtu anang'ang'ania kutafuta watu yake. Mwisho wa tarehe nani, wananchi wenyewe wataamua ni nani, ni huyu au ni huyu. Hiyo ni kura ya wananchi. Na hii kura ambayo tunaendelea mwezi wa nani, piga kura vile una- unataka, kura ni siri. Hawa ni viongozi wamegusia, hawa wakimtetea Bwana Raila, ni matamshi gani yaliyosababisha hawa kuja kujitetea? Wacha tumsikie Bwana Raila alisema vipi, ndipo aweze kuweze kushutumiwa hivi na viongozi mbalimbali mbali, na wengine wakimuunga mkono. Sasa wote nalazimishwa kuuza tu mashamba yao, nauza mashamba kwa sababu sio kupenda kwako, unauza kwa sababu ya ufukara, wasivyo wao ndio wanakuja kuingia kuvamia kuvamia sasa, wanakuja kama sasa, hakuna mashamba sababu ya ufukara. Hiyo tunataka kubadilisha, tunaweza kubadilisha hiyo, ili watu wasiuze mashamba yao. Baki na shamba usiuze. Hey, kule anatoka anatoka, sababu gani anakuja kwako ku. siabaki kule kwao, chabaki kule, kule kwao. Hiyo, hiyo ndio sababu tunasema tarehe nane mwezi wa nane mwaka huu ni siku ya mabadiliko haya. Tuachane na hayo. Siku moja tuliyopita, uh, kiongozi huyu wa upinzani Raila Odinga pia ametoa shutuma zingine dhidi ya serikali, na ambapo amehusisha jeshi la Kenya akiwashutumu kwamba serikali inatumia wanajeshi kuweza kujaribu kuiba kura kulingana na matamshi yake, mm -hmm. Katika eneo moja la taifa la Kenya, wacha tusikie matamshi yake. Hata yule ambayo anaitwa county commissioner amewaachia ofisi yake kwao wakati huu, na wana ni wanajeshi ambayo wametumwa huko, karibu watu mia moja na kitu. Kwa hivyo haya sio uvumi, huenda ushahidi anao ama labda kuna sababu iliyomtuma kuzungumza hivi, japo ushahidi ni muhimu zaidi, na serikali kama kweli imehusika ama haijahusika, inapaswa tu kueleza upande wake. Kuna mengi sana yanayozungumzwa, maanake. Unakumbuka mwaka jana viongozi walikuwa sita ama ni wangapi walitiwa ndani wakalala ndani, viongozi wa pande zote mbili, wa upinzani na wanaunga mkono muungano wa Jubilee mpaka wakafananishwa na Kapenguria Six, wale waliopigania ukombozi. Sasa nikadhani hapo sasa watu wamepata funzo kwamba mtu yote anaweza kuingia ndani, na kuna msukumo sana kwamba mtu yote asihusike na uchochezi. Uchaguzi unapokuja, wasiwasi si muhimu. Na nakumbuka uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili kumi na tatu, eh, CNN ikishutumiwa sana kwamba wameleta taarifa ambayo si ya ukweli kuhusu hali ilivyo nchini Kenya na viongozi wa kidini, viongozi wa kisiasa pia wamezungumza mengi juu ya amani katika uchaguzi unaotarajiwa Agosti hapa nchini Kenya. Kuna hata shirika ambalo linashughulikia maswala ya uwiano wa kitaifa ambalo kwa sasa linaendesha mikutano katika kila eneo nchini Kenya kuhakikisha kwamba kuna hali ya utulivu, kwamba taifa litaweza kushiriki uchaguzi ambao utakuwa ni wa huru na haki, na kusikuwe na tafurani yoyote hadi itakapokamilika shughuli nzima. Tunakamilisha kwa undani kutoka hapa Mombasa. Tunasema hapa kwetu ni studio 15 Afrika, mengi zaidi unayapata katika Washington. Mimi ni Josephat Kioko, na mimi ni Liberty Adede, tukikutakia usikilizaji mwema. Shukran. Ni Libert Adere na Joseph Adkioko, na tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki. Saida Hamdun Shukran ambaye alikuwa upande wa pili akiongoza kipindi hiki, na msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Abdul Shakur Abud. Mimi ni ini Ligongo, tukutane tena hapo kesho katika Kwa Undani. Asante. Mwa kama elfu ya watu katika nchi za Afrika Mashariki wameendelea kupoteza maisha yao na wengine hata kuwa vilema kutokana na ajali za barabarani, na licha ya mengi kuzungumzwa kuhusiana na ni nini kinachosababisha ajali hizi na njia zipi za kuzizuia, ajali hizo zimeendelea kila uchao na nyingi zake hata bila kuripotiwa na vyombo vya habari. idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa wiki yote hii kuanzia jumatatu inakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu ajali za barabarani katika eneo la afrika mashariki utayapata mengi katika matangazo yetu ya alfajiri jioni na hata wikendi jiunge nasi tukitathmini jinsi ya kuzuia kudhibiti na hata kusitisha ajali hizo zinazoleta hasara na madhara makubwa kwa waathiriwa na nchi husika