Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 ya alfajiri kwa saa za Afrika, saa ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Juni 26 siku ya Jumatatu mwaka huu wa 2017. Karibuni sana Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa wakazi mashariki mwa DRC wanasema ni lazima wakiuke amri ya kutokwenda shamba wakati wa operesheni za kijeshi ili kuwanusuru watoto wao. Natumbu Njina, wacha tunaenda mashamba maii hali kama hatuwezi enda, unaua ukisha waza vatoto watakula nini? Unaenda vatoto watanikufiako unaenda na katika habari nyingine, watu takriban 150 wamefariki baada ya lori la mafuta kulipuka na kuwaka moto. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump anasema yeye na wenzake wa chama cha Republican katika baraza la Senate wamebakisha nafasi ndogo kufikia juhudi zao za miaka saba za kufuta mageuzi ya huduma ya afya kitaifa yaliyobuniwa na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Rais Trump, katika mahojiano yaliyorushwa jana Jumapili na kituo cha televisheni cha Fox News, alisema ninafikiri tutafikia lengo letu lakini alikiri ugumu uliopo katika siku kadhaa zijazo kupata mpango ambao kila mtu ataupenda, lakini alisisitiza kwamba njia ya kubadilisha sera za huduma ya afya ni kushindwa kwa sheria ya afya maarufu Obamacare. Viongozi wa baraza la Seneti wanatarajia kupiga kura alhamis juu ya hatua ambazo zitamaliza vipengele vya lazima kwa Wamarekani kujinunulia bima ya afya au kulipa faini kama hawana bima, kutoa jukumu la serikali kusaidia watu wenye kipato cha chini kununua bima, kukata kodi kwa matajiri na kukata mabilioni ya dola zinazosaidia huduma ya afya katika miaka kadhaa ijayo kwenye programu ya huduma ya afya ya serikali kwa watu maskini na walemavu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alisema jana jumaapili kwamba itakuwa vigumu sana kwa Qatar kufikia baadhi ya madai ambayo Saudi Arabia na washirika wake watatu wanayetoa kwa Doha, lakini walisihi kwamba mashauriano yanafikia mwisho juu ya msimamo wa kidiplomasia kwa nchi hiyo iliyopo Ghuba ya Uajemi. Bwana Tillerson katika taarifa yake, siku moja baada ya Qatar kukataa madai kama hayana msingi na yanaathiri uhuru wake ilisema kuna maeneo muhimu ambayo yanatoa msingi wa mashauriano yanayoendelea kufikia suluhisho. Tillerson hakusema juu ya masuala yapi aliyodhani Misri, Bahrain na Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na Saudi Arabia yataafikiana kwenye makubaliano na Doha. Serikali hizo nne za nchi za Kiarabu ambazo zilikata uhusiano wa kidiplomasia na Qatar wiki ya jana Zi, wiki kadhaa zilizopita kwa maelezo kwamba Qatar imekuwa ikifadhili ugaidi katika eneo. Madai mengine kutoka kwa serikali hizo nne inadai kwamba Qatar ifunge mtandao wa televisheni ya Al Jazeera, chanzo cha muda mrefu cha mgogoro kati ya Qatar na majirani zake. Vikosi vya Iraq jana Jumapili viliingia ndani zaidi kwenye eneo la kihistoria la Mosul katika mapambano yao ya kuteka tena mji huo kutoka kwa wanamgambo wa kundi la Islamic State IS na kamanda mmoja wa Bagdadi alisema kwamba asilimia 65 hadi sabini ya mji wa Old City limekombolewa. Luteni Kanali Salam Al Obid alisema kuna chini ya kilomita moja ya mraba iliyobaki kukombolewa. Alikadiria kwamba kulikuwa na wapiganaji wachache wa, wa kundi la Islamic State IS waliobaki katika mji huo. Kamanda mwingine ya luteni jenerali Abdul Wahad Al Saadim alibashiri bashiri, tutakamilisha operesheni hii ndani ya siku chache. Mwisho wake unakaribia, itachukua siku kadhaa. Vikosi vya Iraq vinaongoza mapambano ya kuchukua tena mji wa Mosul ulioshikiliwa na wanamgambo wa IS tangu mwaka elfu mbili kumi na nne lakini ushirika wa kimataifa unaoongozwa na Marekani umekuwa msaada, umetoa msaada wa anga na nchi kavu. Eneo kubwa la mji wa Old City limeharibiwa katika miezi minane ya mapambano, ikiwemo jengo la miaka mia nane na hamsini la msikiti wa kihistoria wa Grand alnuri na nguzo zake za mita 45 ambazo wanajihadi walilipua siku nne zilizopita. Maafisa wa serikali ya Pakistan walisema jana kwamba lori lililokuwa limebeba mafuta lilipinduka na kulipuka moto na kuwaua watu takriban 150 ambao walikimbilia lori hilo kwa ajili ya kuchota mafuta yaliyokuwa yakimwagika mwandishi wa sauti Amerika Smith Nodwall anatoarifu katika taarifa inayosomwa hapa studio na mwenzangu Meri Mgawe. Mamlaka zimesema kuwa takriban watu mia moja wamejeruhiwa kwenye mlipuko huo, na wengi wao walikuwa katika hali mbaya. Lori hilo lilikuwa likiendeshwa kwenye barabara kuu kutoka mji wa bandari wa Karachi kuelekea Lahor, mji mkuu wa jimbo la Punjabi, wakati dereva aliposhindwa kulidhibiti na hatimaye kupinduka. Mkuu wa polisi katika eneo hilo Raja Rifat alisema baada ya lori lililopinduka, wakazi wanaoishi katika eneo la ajali hiyo walikimbilia kuelekea kwenye lori hilo wakiwa wamebeba ndoo na vyombo vingine vya kuchotea mafuta. Aidha, kundi kubwa la watu waliobebwa na pikipiki walijiunga nao ili kuchota mafuta yaliyokuwa yakivuja. Mkasa huo ulitokea mkesha sikukuu ya Id el Fitri, kuadhimisha mwisho wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa kawaida barabara za eneo hilo huwa zimejaa watu wakati kama huu, huku watu wakisafiri kwenda kuungana na familia zao kusherekea sikukuu ya Id. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Matumaini yamepungua kwa darzeni ya watu ambao bado wamepotea kufuatia maporomoko ya ardhi yaliyosababisha vifo huko kusini magharibi mwa China mahala ambako miili kumi imepatikana. Hadi wakati huu maafisa wanasema watu tisini na watatu bado hawajulikani walipo baada ya maporomoko makubwa ya ardhi yaliyotokea Jumamosi na kufunika mlima wa kijiji cha Simo katika jimbo la Sichuan. Maafisa wa jimbo hilo siku ya Jumamosi walipunguza idadi ya miili iliyopatikana ambayo awali ilisemekana watu kumi na watano hadi kufikia jana usiku, watu watatu pekee, familia na mtoto wao mmoja mwenye umri wa mwezi mmoja, waliokolewa baada ya ukuta wa mawe na vifusi kuharibu nyumba zipatazo arobaini. Zaidi ya watu elfu tatu polisi, wanajeshi na raia wa kawaida wanashiriki katika juhudi za uokozi kwa mujibu wa maafisa, na wamekuwa wakifanya kazi bila kuchoka watafuta walionusurika kwenye mawe na mabaki mengine. Raia wa Albania walipiga kura jana Jumapili katika uchaguzi wa wabunge, wakati nchi inatafuta ukuaji wake wa hadhi ya kidemokrasia kabla ya mazungumzo muhimu ya wanachama wa Umoja wa Ulaya. Baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa, maafisa walisema watu waliojitokeza walikuwa zaidi ya asilimia hamsini na nne kulingana na takwimu kutoka zaidi ya nusu ya vituo vya kupiga kura, ikilinganishwa na asilimia 53.5 miaka minne iliyopita. Chama tawala cha Socialists na kile cha upinzani cha Democrats ni vyama vinavyoangaliwa kuongoza viti vingi katika bunge la nchi, wanachama wa NATO lenye watu milioni 2.9. Nchi hiyo iliongoza nafasi ya wa wagombea wa EU mwaka 2014 lakini harakati zimekuwa za taratibu kutokana na kuwepo mapungufu yake ya mageuzi ikiwemo wale waliohusika na utaratibu wa uchaguzi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko Yemen ambapo mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika nchi iliyoharibiwa na vita ya Yemen unaweza kuambukiza zaidi ya watu laki tatu ifikapo mwishoni mwa mwezi Agosti. Umoja wa Mataifa umesema hivi sasa kuna takriban kesi laki moja na elfu themanini. Mwandishi wetu wa Sauti Amerika, Maria Madialo amefuatilia taarifa hii ambapo Meri Mgawe hapa studio anaisoma kwa kina. Watoto ndio walioathiriwa vibaya na ugonjwa huo ikisemekana kuwa nusu nzima ya idadi kamili ya kesi za kipindupindu ni watoto wadogo. Mkurugenzi mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya kibinadamu anasema janga hilo linaweza kusababishwa na binadamu, limetokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu Yemen kwa miezi ishirini na saba. Idadi the... kwa kweli inatisha, hali inazidi kuwa mbaya na ugonjwa huo wa kipindupindu umeongezea ukosefu wa chakula, nao ukosefu wa vifaa vya tiba kwa watu walio wagonjwa. Shirika la kibinadamu la Oxfam limetoa wito wa kusitishwa haraka ugonjwa huo. Mkurugenzi wa shirika hilo anasema serikali zinazounga mkono makundi yanayopigana yanaweka gasi ya mbele badala ya mzozo wa kibinadamu. Serikali zinazotoa msaada wa kifedha zinatoa msaada wa kununua silaha pia, vifaa vya kijeshi na teknolojia zinatoa msaada wa kimkakati kwa jeshi linalofanya operesheni katika eneo. Hii ni kama kuweka mafuta katika moto na haisaidie kupunguza tabu katika eneo. Ugonjwa huo unaosababishwa na bakteria mchafu kwenye maji na chakula kilichoharibiwa na bakteria huyo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, watu milioni 1.2 wamekufa kutokana na ugonjwa wa kipindupindu. Yemen pia inakabiliwa na ukame, huku watu milioni 17 wakiwa hawajui chakula chao wanakipata wapi. Hospitali moja huko Yemen, katika mji wa bandari wa Hodeida, inataabika kukabiliana na utapiamlo kwa watoto wadogo. Daktari huyu anasema vitanda na vifaa vya tiba pia vinakaribia kuisha. Kuna wagonjwa wengi, huku kukiwa na wagonjwa kumi hadi kumi na wawili kwa siku, na wakati mwingine wengi zaidi. Idadi ya kesi za utapiamlo zimeongezeka katika siku za karibuni zaidi ya idara za hospitali inavyoweza kushughulika nazo. UNICEF imeonya mwaka jana kwamba watoto takriban milioni 2.2 walikumbwa na utapia mlo. matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc baada ya muda mfupi mwenzangu mkamiti kibayasi ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia jeshi la israel lilisema jana jumapili kwamba lilishambulia mifululizo ya malengo ya utawala wa siria baada ya makombora kutoka nchi jirani kutua katika eneo lake kwa siku ya pili mfululizo. Jeshi lililenga maeneo mawili yenye makombora na kifaru kimoja cha utawala wa Siria baada ya kombora kutoka Siria kupiga eneo la Golan Heights linalodhibitiwa na Siria kwa siku ya pili, ilisema taarifa hiyo. Hakuna vifo vilivyotokea. Lakini jeshi la Israel liliwaonya raia kuepuka mikusanyiko katika maeneo ya wazi karibu na mpaka. Saa kadhaa za mwanzo waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alilielezea shambulizi la Jumamosi katika mkutano na baraza lake la mawaziri. Israel haijashiriki katika njia yoyote ya vita nchini Siria, lakini imejibu katika siku zilizopita wakati wa mapigano yalipozagaa kote kwenye mpaka wa Siria mwezi April Israel ilishambulia kile ilichokiita malengo kwenye eneo la Golan Heights. Polisi wa Colombia wamewakamata watu wanane, washukiwa wanamgambo wa kundi linaloipinga serikali kwa shutuma za kuhusika na mlipuko wa Juni 17 kwenye eneo la maduka mengi maarufu kama mall mjini Bogota. Bomo lililotegwa nyuma ya vyoo vilivyopo ghorofa ya pili liliua watu watatu na kuwajeruhi watu wengine wasiopungua wanane. Vifo vilijumuisha mwanamke mmoja raia wa Ufaransa ambaye alifanya kazi ya kujitolea kwenye shule moja iliyopo eneo la watu maskini. Polisi inasema washukiwa wote tisa waliokamatwa Jumamosi ni wanachama wa kundi la People's Revolutionary Movement MRP kundi jipya lililoundwa ambalo linashukiwa kuhusika kwa idadi kadhaa ya mashambulizi. Watu hao wanane wanatarajiwa kufunguliwa mashtaka ya uhalifu ikiwemo mauaji na ugaidi. Kundi la MRP linakanusha kuhusika katika mlipuko uliotokea kwenye mall. matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msikilizaji waweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com vile vilevile tunapatikana katika facebook na twitter na nchini kenya wananchi wametakiwa kuachana na hisia potofu kwa ugonjwa wa sickle cell unatokana na ushirikina, na badala yake kufuata taratibu za kitabibu. Taarifa zaidi, tuungane na mwandishi wetu Salma Muhamed kutoka Mombasa. Si tulifikiri kama ni kawaida, lakini siku moja hiyo wiki aliamka Jumatatu hawezi kuongea na hawezi kusimama, makliniks kila kitu. Nashukuru Mungu mpaka sasa, imekuwa safari ndefu na Haya ni masimulizi ya Bilidi ya Kadu pamoja na mwenzake Rispabuni. Watoto wao wanaishi na ugonjwa ambao kwa mara ya kwanza hawakufahamu ulikuwa ni ugonjwa gani. Baada ya ushauri wa daktari, walijifunza jinsi ya kuwalia watoto wao, ingawaji imekuwa ni changamoto kubwa. Ugonjwa wa selimundu unaofahamika zaidi kama sickle cell anemia huathiri chembechembe za damu katika mwili tofauti na magonjwa mengine ya kuambukizwa mtoto huzaliwa na ugonjwa huo na kuishi nao maisha yake yote. After amezaliwa alikuwa na ile manjano kwa macho yale, macho alikuwa yabadiliki yalibaki tu hivyo hivyo, alafu kitu ambacho kilinitia wasiwasi ni mikojo yake ilikuwa pia manjano. Actually, it was looking like Fanta orange. So hiyo ndo ilinitia wasiwasi, ndo nikampeleka hospitalini, ndo akaonekana akona sickle cell. Kwanza daktari aliniambia pole sana, mama, mtoto akona sickle cell anemia ni ugonjwa ambao hauishi kwa mwili, mtu ataishi nao mpaka ile siku Mungu atafanya mambo yake. Imefika wakati wa kukrol, ya kukrol, ukimweka kukaa ameketi tu. Tulipopata majibu, ndo daktari akaenda akatuambia, mtoto ni bahati mbaya kwa sababu amepatikana na sickle cell. Sickle cell ni ugonjwa gani? Hatujui. Nashukuru Mungu mpaka sasa Imekuwa safari ndefu yenye ugumu mwingi tena, manake endapo mtoto anaumwa, mzazi anaumwa yeye, hajui anaumwa na wapi. Tofauti na maradhi mengine, selimundu haijulikani na watu wengi Afrika Mashariki, na hata dalili zake huwatatiza baadhi ya watu, huku wakishindwa kutofautisha na magonjwa mengine kama vile malaria. Wazazi wanapojifungua watoto wenye ugonjwa huo huchukua muda mrefu kukubali hali hiyo hadi pale wanapopewa mafunzo na daktari. Robert Semenyu ni daktari na anaeleza zaidi kuhusu ugonjwa huo ambao kwa sasa jamii imeanza kuelewa. Sickle cell ni ugonjwa ambao namba moja inafata familia, inatokana na kama babu yako alikuwa nayo ama wazazi wako, halafu inakuja kwako, halafu baadaye wewe pia unaweza ukaitransfer ukapeana kwa watoto wako. Ni ugonjwa ambao una affect damu. Damu iko na zile chembechembe -chembe ambazo tunaita red blood cells. A normal red blood cell ya kawaida ndiye ambayo oxygen kutoka kwa lungs ikipeleka kwa rest of the body, lakini sasa ukiwa na sickle cell unazaliwa na zile red blood cells ambazo haziko ile shape yake ya kawaida, na ikiwa imejikunja vile, haitakuwa na nafasi ya kutosha kubeba ile hewa kuenda kusupply kwa body. Nchini Kenya, ugonjwa wa selimundu au sickle cell haujaangaziwa sana ikilinganishwa na maradhi mengine kama vile malaria, kipindupindu, virusi vya HIV na kadhalika. Za matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na katika ripoti nyingine ni kwamba serikali ya Australia inatuma ndege mbili za kijeshi za upelelezi kusaidia Ufilipino katika vita yake dhidi ya kundi la Islamic State kusini mwa jimbo la Mindanao. Vikosi vya Ufilipino vimekuwa vikipigana na waasi wanaojihusisha na kundi la Islamic State lililoteka mji wa Marawi mwezi uliopita. Meri umekuwa ukifuatilia taarifa hii, inaeleza nini? Maafisa wa ulinzi huko Canberra wanasema kuenea kwa wanamgambo wa kiislamu wenye msimamo mkali kusini magharibi mwa Asia kunatoa tishio katika ushawishi wa Australia. Serikali inatuma ndege mbili aina ya AP-3C kwa ajili ya upelelezi kusaidia vikosi vya Philippines kuwasaka wanamgambo kwenye mji wa Marawi waliouteka mwishoni mwa mwezi Mei. Takriban watu mia nne, wengi wakiwa Waislamu wenye msimamo mkali, wamekufa tangu gasa zilipozuka. Raia elfu moja wanakadiriwa kuwa wamekwama kwenye mji, unaohofiwa kwamba wengine wanatumika kama ngao, wakati vikosi vya Filipino vinasonga mbele. Maelfu ya watu wamekoseshwa makazi. Msemaji wa jeshi la Philippines amesema wapelelezi wa Australia watasaidia kuwakamata wenye msimamo mkali kote katika eneo la Mindanao, kisiwa kinachohifadhi takriban watu milioni ishirini na mbili kusini mwa Philippines, ambako wanaotaka kujitenga na magenge utekaji ya utekaji yamefanya operesheni kwa miongo kadhaa sasa. Wachambuzi wa mambo wanabashiri kwamba wanajihad kutoka nchi nyingine ikiwemo Indonesia na Malaysia wamejiunga na mapigano huko Marawi. Sydney Jones ni mkurugenzi wa taasisi inayochambua sera za mizozo. Ana hofu kwamba baadhi ya wapiganaji hawa wa kigeni wanaweza kurejea nyumbani kueneza ghasia huko. Ni wazi kwamba kile kinachotokea Marawi kinaathiri Malaysia na Indonesia. Kuna wapiganaji kutoka Indonesia na Malaysia wanaofanya kazi na ushirika huu huko Marawi, na siku zote kumekuwa na fursa kwa wapiganaji kupata uzoefu na inawezekana kabisa kurejea kwenye nchi zao kusababisha ghasia. Wachambuzi wa masuala ya usalama wanasema hali hiyo inaonyesha kushindwa kwa harakati za ujasusi na operesheni kutoka kwenye jeshi la Philippines. Pia wameshutumu kile wanachokiona kuwa ni ushirikiano na nchi jirani za Malaysia na Indonesia kusitisha misimamo mikali kuenea katika eneo zima. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za kusini mwa Asia wamekubaliana kuchukua hatua mpya kushirikiana katika kupeana maelezo na kuanza kufanya operesheni za doria za pamoja za jeshi la majini ili kuzuia harakati za wapiganaji kwenye mipaka. Katika Jamii na Maendeleo, leo tunaelekea DRC ambako hali ya maisha inaendelea kuwa mbaya kwa wananchi wa kipato cha chini, hasa wakulima ambao wameshindwa kuelekea mashambani kufuatia operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya waasi huko Virunga Park, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo. Mwandishi wetu Austeri Marivika anatuarifu zaidi katika kipindi hiki cha jamii na maendeleo. Asante. Nyamilima ni kijiji ambacho kipo mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pembeni ya Virunga Park. Na sehemu hii kwa kuwa machafuko ya kila mara kwa zaidi ya miaka kumi na tano kwa sasa, tangu wakimbizi wa Rwanda wakimbilie hapa ijini. Wananchi eneo hili kazi yao ni mlimo, ila kwa sasa wana matatizo ya kuingia shambani kwao kutokana na milio ya risasi kila mara na uwepo wa makundi mbalimbali mbali ya wapiganaji ikiwemo Maimai, FDLR, nyatura na makundi mengine deleri zinakuya bananda fanya kule masambulizi zao, banakia bakona panda watu bako nakuya bako naenda tukafika kuhatoa ya kupanda ya kufika kunyamirima kwacha mgini yetu kufikia munyumba tai nyi mvutsunga. Hii nyumba ya mambuzi unasema ndalala hapa, mwenda kanatafuta parcela naniko hapa. na hali ya maisha ikoje kuishi hapa Nyamirima? hatuishi bagumu tu kwetu, tulikuwa mzuri, tulikuwa nafuga, tunafanya ufugo wetu kule kumashamba yetu meleu kwenda fika kwenye tuko hali haiko mzuri kufatana na wale watu wenyewe walitushambulia. Kakule ni vita nacho, tuna haturudi kumakao yetu, na raia wengi wamekuwa na hofu kuingia shambani kwao. Mama huyu hataki kutaja jina lake, ila tumekutana naye akitoka porini wakati wa mapigano. na tumbu nje na acha, tunaenda mashamba mali hali ama hatuwezi enda na wao, kisha waza watoto watakula nini? Unaenda watoto watanikufia uko, unaenda Okay. Hii ni hali ya njaa la njina, acha tunaenda mashamba. hamusikia hoga porini? Ah, tunasikia hoga sana sana. Hata hivyo wengine wameshindwa kuvuna mimea ya yao, kwani husumbuliwa na makundi ya waasi. Upande mwingine askari tifu kwa serikali wakiulizwa kodi ambazo wameshindwa kuzipata, tabapige juu, basi tunateseka sana Tunateseka kila siku, chakula wanabeba, nini wanabeba? Ukikuwa na mbuzi wanabeba, hatu, hatuone faida yao. Historia ya vita na silaha kuzagaa hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Kivu Kaskazini, ni nini? Huyu hapa Jalui Paluku akiwa mkazi wa Nyamilima, ambao wamehasirika kwa muda mrefu na kushindwa kujimudu kimaisha vile vile kusaidia watoto wao. Yote kwa kweli kweli ilianza 1994 wakati wakimbizi walikuja, wakakuja na silaha wakimbizi, wakimbizi kutoka Rwanda walikuja na silaha ek jeshi sh letu au askari wetu ambao walikuwa ambao walikuwa naongozwa na, na Mobutu Sese Seko kubendu wa Zabanga, wangepaswa kufika wapokonye wale watu silaha, waliwaacha waingie na silaha na hizi silaha ndizo zinakuwa chanjo ya vitu vyote ambavyo tunaviona kama machafuko huku kwetu binzi. Makundi mengi yanaonekana katika maeneo haya ya Kivu Kaskazini, wengi wasema wanalinda makabila yao kuhofia kuuliwa. Raia wengi walazimika kukimbilia nchi jirani ya Uganda kunusuru maisha yao kila kuna tutokea shambulio tukatoka Kongo tukakimbilia Uganda. Likimbilia kwa nini? Kwa sababu ya vita. Kwa sababu ya nini? Kwa sababu ya vita. Na leo mnajisikiaje? Basi maisha ni mabaya sana, hakuna namna. Kuna kitu tulikuwa tunaishi vizuri, kwa sababu ya vita tunaishi vibaya. Hakuna chochote tunachopata mpaka sasa, watoto kwa, kwa, tunaishi kwa shida tu kwa kulokota lokotesha, hakuna cha kufanya. Basi hatutaenda mashambani, chakula chakula inakosekana, watoto wanatusumbua kwa kuweza kupata chakula. Basi magu, ma, ina, tunaishi kwa magumu. Jina ni Kasereka Masifu. Mbuga la wanyamapori la Virunga ni ngome ya makundi ya waasi, ila raia waomba wapiganaji wa Rwanda FDLR kupokonywa silaha ili usalama urudi eneo nzima la kanda maziwa makuu kwa sababu wao ndio chanjo cha machafuko, na tulikuwa tukienda, lakini watu wamehama. Yote ilianzishwa na wale watu ambao walitoka Rwanda na silaha zao. Ni hayo tu tuliokuwa nayo kwa siku ya leo, ila rahia wakiendelea kulalamikia serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha kwamba usalama unarudi eneo lao, ili wajimudu kimaisha, na wengi wakiwa tayari wamebaki mayatima pamoja na wajane. Mimi ni Oseri Malivika wa Sauti Amerika kutoka Nyamilima, mpakani mwa Uganda na Kongo. Matangazo ya Kumekucha Afrika, na baada ya muda mfupi tunakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anasema yeye na wenzake wa chama cha Republican katika baraza la Senate wamebakisha nafasi ndogo kufikia juhudi zao za miaka saba za kufuta mageuzi ya huduma ya afya kitaifa yaliyobuniwa na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Rais Trump, katika mahojiano yaliyorushwa jana Jumapili na kituo cha televisheni cha Fox News, alisema ninafikiri tutafikia lengo letu, lakini alikiri ugumu uliopo katika siku kadhaa zijazo kupata mpango ambao kila mmoja ataupenda. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alisema jana kwamba itakuwa vigumu sana kwa Katar kufikia baadhi ya madai ambayo Saudi Arabia na washirika wake watatu wanayatoa kwa Doha, lakini walisihi kwamba mashauriano yanafikia mwisho juu ya msimamo wa kidiplomasia kwa nchi hiyo iliyo Ghuba ya Uajemi. Bwana Tilerson, katika taarifa yake siku moja baada ya Qatar kukataa madai kama hayana msingi na yanaathiri uhuru wake, ilisema kuna maeneo muhimu ambayo yanatoa msingi wa mashauriano yanayoendelea kufikia suluhisho. Vikosi vya Iraq jana viliingia ndani zaidi kwenye eneo la kihistoria la Mosul katika mapambano yao ya kuuteka tena mji huo kutoka kwa wanamgambo wa kundi la Islamic State, IS na kamanda mmoja Bagdad alisema kwamba asilimia 65 hadi 70 ya mji wa old city imekombolewa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kuletea matangazo ya leo hapa studio, nikuwa na mwenzangu, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwendeshaji ni Dodon Kibairo, mimi hapa ni Mary Mgawe, tuatakieni nyote ya asubuhi njema.