Moja kwa moja kutoka Washington. Uh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kwa sasa hivi. Ninayekukaribisha jina langu ni BMJ Mridhi, na mimi ni Sandei Shomari, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Juni 26 mwaka 2017, ambapo tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile vile kwenye masafa mafupi katika mita band 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo. Waislamu ulimwenguni kote waendelea na maadhimisho ya sikukuu ya Idi tulisherekea kwa amani kwa utulivu kwa usalama kwa afya bora. Tulisali, baada ya kusali tulijielekeza, tuli manyumbani, tulipika, tukachangia chakula na familia, ndugu jamaa. Na katika habari nyingine, huko nchini Kenya, chama cha Jubilee nchini humo chazindua rasmi manifesto. Hizo ni baadhi ya habari tu ambazo tumekuandalia kwa sasa hivi. Jiunge nasi, kaa nasi hadi mwisho wa matangazo ya leo. Lakini kabla hatujaingilia kuona ni yapi ambayo yametoka kwa waandishi na wengineo, tusikilize habari muhimu za dunia hapa studio, zikisomwa na Sandey Shomari. Mahakama Kuu ya Marekani inasema itashughulikia kesi inayohusu amri ya kiutendaji rais Donald Trump ya kuweka masharti ya kusafiri na kusema sehemu kubwa ya amri inayoweza kutumika. Amri ya kiutendaji ya rais iliyofanyiwa marekebisho inayojulikana kama marufuku ya kusafiri na kusitisha usafiri wa watu kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani kwa takriban siku tisini na kusitisha programu ya wakimbizi kwa siku mia moja na ishirini. Amri hiyo imesema hatua hizi ni muhimu ili kutathmini uchunguzi wa kiusalama na kulilinda taifa na vitisho vya nje. Amri ya kusafiri ilizuiliwa kwa muda katika mahakama mbili tofauti, moja huko Hawaii na nyingine Maryland. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hii leo Jumatatu kwamba anadhani kiongozi aliyemtangulia Barack Obama hakuchukua hatua kwa Russia kuingilia kati uchaguzi wa mwaka jana pale alipofahamu hivyo, kwa sababu alidhani mpinzani wa Trump mdemokrat Hillary Clinton angeshinda. Idara ya ujasusi ya Marekani ilifikia hatima mwezi Agosti mwaka jana, miezi mitatu kabla ya upigaji kura wa Novemba 8 kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin aliamuru moja kwa moja kampeni ya kwenye mtandao kuushushia hadhi uchaguzi wa rais wa Marekani, ashindwe awalao haribiwe jina Clinton ili amsaidie Trump kushinda Obama, kwa mujibu wa ripoti kwenye gazeti la Washington Post. Alipima kwa wiki kadhaa jinsi ya kujibu ugunduzi wa CIA, lakini hatimaye Obama hakutoa majibu yote ya moja kwa moja mpaka mwishoni mwa Desemba, wiki kadhaa baada ya Trump kushinda, aliwafukuza wadiplomasia 35 wa Rusia. wa waziri mkuu wa India Narendra Modi amesema anaimani kuhusu ongezeko la ushirikiano kati ya India na Marekani wakati akijitayarisha kukutana na rais Donald Trump kwenye ikulu ya Marekani. Katika ripoti yake iliyochapishwa katika jarida la Wall Street alielezea imani yake kuhusu ukuaji wa uchumi na kuongezeka kwa mahusiano ya kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Katika uwanja usio na uhakika wa uchumi ulimwenguni, mataifa yetu mawili yanasimama kama vyanzo muhimu katika ukuaji na uvumbuzi, ameandika jana Jumapili. Modi alikutana na watendaji wakuu wa biashara hapa Marekani na raia wa India wanaoishi nje ya nchi katika ziara yake ya kwanza nchini Marekani tangu Trump achukue madaraka ya urais. Katika mkutano uliofanyika hapa Washington na viongozi wa baadhi ya makampuni makubwa ya Marekani ya teknolojia, waziri mkuu alizungumzia umuhimu wa kufanya biashara na India. tunaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc habari ambayo tumeipa kipaumbele hii leo ni kutoka huko nchini kenya ambako rais wa nchi hiyo uhuru kenyatta ambaye ndiye pia kiongozi wa chama kinachotawala cha jubilii hivi tunavyozungumza anazindua ilani ya chama cha jubilii e katika uwanja wa kasarani mjini nairobi na nimezungumza muda mfupi uliopita na baadhi ya Wakenya akiwemo mwanaharakati wa maswala ya vijana nchini Kenya, Evans Gachie na vilevile mwanasiasa mkongwe Wanyiri Kihoro, kutaka kujua matumaini yao wakati uh, ilani hiyo ikizinduliwa. Na nimeanza kwa kumuuliza Evans kuelezea vijana wana matumaini gani. Vijana wanangoja kusikia ni kama serikali hii ina mpango gani wa kuzalisha na kuweza kuajiri vijana zaidi kupata kazi katika sekta za, za kuzalisha na sekta za faida za mchakato. Kusema kweli, haitawezekana kwa sababu ukiangalia katika bajeti ya Kenya, asilimia ishirini na tano ya bajeti ya jamhuri ya Kenya huenda kwa mambo ya masomo. Bwana e, uh, Kihoro, umekuwa katika siasa wewe mwenyewe na unafahamu jinsi ambavyo ilani au manifesto huwa zinafanya kazi hapo Kenya. Kuna wengi ambao wamelalamika kwamba uh, kwa hakika Wakenya hawafuatilii awa, sana mambo ya manifesto, inakuwa ni karatasi tu na maandishi, lakini ukifuata Uh, mfano uh, kuangalia ni nini ambacho wana uh, uh, vile vyama vya kisiasa vinasimamia, inakuwa hawezi kujua kwa kuangalia manifesto zile uh, je, hiyo ni kweli? Ni kweli ni kweli kamili, kwa sababu ukiangalia hata misingi ya vyama vile, chama ingekuwa na msimamo fulani juu ya maendeleo ya jamii yote aina. Mkewe naibu wa rais Rachel Ruto katika akizungumza huko Laikipia wiki hii, wiki iliyopita, ameomba Wakenya msamaha kwa niaba ya serikali. Unataka umsikilize hapa kisha nikuulize swali. Mimi nikisimama hapa kama mtumishi wa Mungu na kama mke wa deputy president, ningependa kuwaomba msamaha. mingi, mambo ya pengine hata chakula, mambo ya drought, mambo mengi, pengine watu wanasema serikali wangefanya hivi, serikali wangefanya hivyo, na pengine tumeanguka, tulipiga magoti pale mwaka wa 2013 na tukasema kwamba tutaongoza serikali na pengine hatujafanya hivyo vile mlikuwa mnatarajia. Mimi nikisimama hapa siku ya leo katika hii kaunti ya Laikipia nasema kwamba tafadhali tusamehe. Utasemaje kuhusu kauli hiyo? Mimi nasema ni vizuri kuwa kutoa ukweli wa mambo vile yalivyo, na ni vizuri eh, di Ruto amesema vile ilivyo, baada ya miaka minne na nusu karibu tano, hakuna mambo ya maana imetekelezwa. Lakini to be fair, udhani kwamba kuna lolote zuri ambalo Jubilee imefanya tangu ingie mamlakani? Kuna SGR, kuna uh, barabara kadhaa ambazo wamekuwa wakisema uh, kwamba wametekeleza mambo ya stima. Huoni kama kuna manufaa yoyote kwa Wakenya sasa? <coughs> nimesikia SGR, ile reli imejegwa na Wachina. Jambo kubwa ni kwamba gharama yake haiwezi kulipwa na Wakenya, watuambie italipwa vipi? Uh, nam ni mwanasiasa mkongwe huko nchini Kenya wa Nyiri Kihoro, na kabla ya hapo tulikuwa naye Ivan Segachie ambaye ni mwanaharakati wa vijana uh, huko nchini Kenya, wakizungumzia uh, yale ambayo yanaendelea sasa hivi kuhusu kuzinduliwa kwa ilani ya chama kinachotawala cha Jubilee. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Tanzania imetishia kuwakamata na kuwafukuza nchini humo wanaharakati pamoja na kufuta vyama visivyo vya kiserikali ambavyo vinafanya kampeni ya kutetea haki za mashoga. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ushoga ni uhalifu katika taifa hilo la Afrika Mashariki inawataka ugundulika kuhusika na vitendo hivyo. Wakikutwa na hatia, adhabu yake ni kifungo cha miaka thelathini jela. Katika mkutano wa hadhara uliofanyika jana, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, amesema wana kampeni wote wa ndani na wakigeni wanaotetea haki za mashoga watakabiliwa wa na adhabu kali nchini humo, na kuongeza kwamba wale wote ambao wanataka kutetea mashoga basi ni vyema watafute nchi nyingine itakayowaruhusu kufanya kampeni zao. Waziri Nchemba alisema hayo mjini Dodoma na kuongeza kuwa kuna taasisi yoyote, kama kuna taasisi yoyote wafanya kampeni hizo basi mara moja tutazifuta na kama raia wa Tanzania inahusika kufanya na kampeni hizo tutamkamata na kumfikisha mahakamani. Naibu kamanda wa ushirika unaongozwa na Marekani wanaofanya kazi kulishinda kundi la Islamic State amesema hii leo kwamba ukombozi wa mwisho wa Mosul unakaribia sana. Meja jenerali wa Uingereza Rupert Jones amesema wakati wa kutoa ripoti kwamba majeshi ya Iraq yanakwenda mtaa kwa mtaa kusafirisha kusafisha mabaki ya mwisho na mgambo kutoka Mosul, mji ambao Islamic State iliyokamata miaka mitatu iliyopita. Jones pia amesema kuanguka kwa mji mkuu wa Raka waliojitangazia ISIS nchini Siria ni swala la muda, lakini ametahadharisha kwamba mapambano hayatakuwa ya haraka au rahisi. na baada ya mwaka mzima wa misukosuko ya kisiasa na migawanyiko ya kidini Idi imekuja kwa amani katika baadhi ya mitaa masikini kabisa ya Jakarta, ambayo imeathiriwa na matukio ya hivi karibuni. Maelfu ya waumini walimiminika katika eneo la kihistoria la Sunda Kelapa jana jumaapili asubuhi kwa sala ya Id al Fitri kuadhimisha kumalizika kwa mwezi mtukufu Ramadhan. Lakini Ramadhani hii ilifuatiwa na mwaka Jakarta, na wa misukosuko katika siasa Jakarta. Mji huo uligubikwa na maandamano ya Waislamu waliopinga gavana wa kichina mkristo ahok ambaye kushindwa kwake uchaguzi kulikuja baada ya mvutano mkubwa kimadhehebu, wa kimadhehebu dhidi ya dini za walio wachache na waindonesia wenye asili ya china yote haya ni kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka jiji kuu cool la marekani Washington. Basi, kama ulivyosikia katika taarifa, baadhi ya taarifa zetu kuhusu jinsi ambavyo watu wanasherekea Idi ulimwenguni kote, ni kwamba Waislamu duniani kote wameendelea na kuadhimisha sikukuu hii ya Idi wakisherekea mwisho wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Nchini Tanzania, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika imetembelea baadhi ya wale ambao wamekuwa wakiadhimisha siku hii eh. Kwa mfano, huyu hapa kutoka Tanzania anaanza kwa kueleza jina lake. Naitwa Sayenda Mabula Magesha, napatikana hapa Nyatwali Bunda mkoani Mala nchini Tanzania. Huku sikukuu ya Idi tunasherehekea vyema sana na tunamshukuru Mungu ametufanikisha hii sikukuu ya Idi. Naitwa Emanuel Ntobi kutoka Chanika, Dar es Salaam. E, kwa ujumla siku ya Idi leo tumeipokea vizuri sana sherehe hii na mm, shamra shamra ni nyingi sana mtaani. Uki, ukiangalia kwa ukubwa, watu tumesherekea kwa kwa hali ya juu kabisa. Naona watu ni wengi wamejitokeza, watu wengi, na kipindi cha asubuhi watu wengi sana wametokea kwenda msikitini na na jioni hii pia kuna watu ambao wako wanazunguka, sasa wanazunguka katika sehemu mbalimbali, na wapo wanaonekana, movement ya watu ni kubwa. Kwa hiyo kuna mwitikio mkubwa sana na sherehe imeenda vizuri. Hata kwa upande wangu pia tumesherekea vizuri sana na familia yangu, sijaondoka kwenda popote, nimekuwa tu karibu na na hali imeonekana ni nzuri kabisa. Kuna utulivu mkubwa, hakuna vurugu yoyote ambayo imejitokeza katika maeneo yetu na maeneo yote ni shwari, lakini hamasa inaonekana tu kwamba kuna mwitikio mkubwa katika sherehe hii, kuna mwitikio mkubwa katika kabisa katika maazimisho ya Idi ya leo. Kwa hiyo ni jambo jema sana tunavyoona hali hii pamoja na utulivu. Kwa hiyo tunajivunia ule utulivu pamoja na mwitikio unaoonekana, na watu wameitikia sana na kuonekana kujitokeza kwa ukubwa sana. Hapa makumbusho Dar es Salaam, kwa kweli sikukuu ya Idd leo nimeisherehekea amani na upendo. Nimejumuika ndugu na jamaa na marafiki hapa nyumbani n nilitokea kualiko na jirani zangu hapa nyumbani, na, na kwa kweli, kwa kweli tumesherehekea kwa amani upendo na ushirikiano mkubwa. Vile vile mida ya jioni kama hii, hapa tumetoka, tuko ndani ya maeneo ya hapa makumbusho, jirani jirani hapa angalau tupo dna jamaa na marafiki. Kwa jina langu naitwa Desa Bilio ki ukweli, ninashukuru kwa kweli Idi yangu imeenda vizuri. Niko sehemu moja ya uh, Arusha Tanzania, sehemu uh, moja inaitwa uh, Iliboru. Niko kwa rafiki yangu mmoja hivi inaitwa Maxi, ndio nimesherehekea sikukuu yangu hapa kidogo na marafiki zangu. Kwa kweli sikukuu yangu imeenda vizuri e, kwa kweli ninaweza kueleza kinagaubaga kwa upande wa Arusha hapa, maana wakati wa mchana nimefanya mzunguko sehemu mbalimbali za jiji, nimeweza kuona hali ni tulivu. Baadhi ya wananchi wamefungua maduka yao, wanafanya biashara kawaida. Baadhi ya Waislamu wametoka iniili asubuhi wakasherehekea. Kwa kweli, kwa upande wa Tanzania hapa, hasa sehemu ya Arusha, kwa kweli sikukuu ilikuwa ni tulivu, na istoshe ni nzuri sana. Ndio maana tunapenda amani, kama iendelee hata katika miaka yote. Kwa kweli, ni jambo la kumshukuru Mungu sana Nam ni hali ilivyokuwa katika maeneo mbalimbali katika nchi ya Tanzania. Na leo tunafanya ni kama matangazo maalum kuhusu Idi, kwani hali ilikuwa ni hiyo hiyo katika nchi jirani ya Uganda, ambako mwenzangu Sandi Shomari amewauliza baadhi ya Waganda wamesherekea vipi, na akaanza kwa kumuuliza mmoja wa wasikilizaji wetu mjini Kampala kwanza kueleza jina lake. Kwa jina anaitwa Hasan Tembo Isingoma. Uh, yaani, mkazi wa hapa Kampala, jijini Kampala, sherehe za hizi kama unazozijua, ili tukiangalia sherehe zenyewe, ukilinganisha hali yenyewe ya kiuchumi iliyopo nchini, hali si nzuri hata kidogo. Ina maana kwamba watu wengi walikuwa wana fuku, ilikuwa si nzuri, na ukiangalia na bei ya vitu vyenyewe, hasa vyakula ilikuwa dei ambayo yanaweza akawawezesha kusherehe. Sherehe kwanza kabisa zilimalizika uh, zili vizuri. Um, mara kwa mara nchi kama Uganda huwa tunakuwa na, na na tishio tishio za uh, security uh, lakini hali ilikuwa nzuri, askari polisi walifanya kazi yao, misikiti yote wakiwa uh, kuna askari polisi wakilinda amani na mambo mengine kama hayo. Uh, watu wenyewe walikuwa watulivu, si Waislamu si Wakristo walikuwa watulivu, wakitakia Waislamu sherehe nzuri Waislamu wenyewe katika hali ya uduni ya kiuchumi wakijaribu ku, kufanya kila wezekana kuona ya kwamba siku ina ina inasherehekewa vizuri uh, na kama kawaida vile unavyojua kwamba Eid al-Fitr mara kwa mara inakuwa ni siku ya ku, um, ya kusherehekea uh, na watu wengine wanafamilia, marafiki, majirani, wasoko wa Waislamu na mambo hayo yote, ndio ambayo yalitawala mwezi wote mtukufu wa Ramadhani. Tulikuwa tunaona kampuni mbalimbali, watu binafsi wakijaribu kuwasaidia Uh, masikini wakijaribu kuwasaidia uh, uh, wafungwa gerezani, mambo kama hayo. Kwa hivyo siku ilikuwa nzuri, kiwastani ilikuwa nzuri, hata kama kabisa vile nishakwambia pale awali ya kwamba hali ya mfuko yenyewe kiuchumi haikuwa nzuri, lakini hilo halikuwa wa kuwamaliza moyo Waislamu kuendelea mbele na sherehe zao. Jina yangu anaita Haji Yasini Ambala, mimi iko hapa Arua, Uganda. Uganda ametembea Idi maridadi sana Isipokuwa mvua, amejaribu kuonyesha mvua kubwa sana, lakini hii amuri ya Mwenyezi Mungu namna alikadiria. Tuna swali mzuri maridadi kabisa, furaha nyingi sana. Mimi kwa pande zangu nilijaribu kupatia manguo kwa watoto na wamama na wamama wazee, basi tilimpa fikiri za hawa ni maridadi sana nunua chakula anapiga pilau kisira urusa mkati suluwai wai basi, na nunua maziwa, anahudhuria maridadi sana, furaha nyingi. Mama yao vile ni furaha kabisa kabisa kabisa. Watoto pia hivyo na furaha, anatembea kwa mwenzi hawa, hata paka sai bada iko kwa mwenzi hawa namnau natembea idi, nakwenda kuwapi? Nakwenda wapi? furaha tu tumurnaja tele bei za chakula, mimi siwezi kusema uongo au kusema ni haki basi. Namna Uganda inaendelea kwa habari za chakula, mara unapata sukari na suka chini, mara utapata nyama umesuka chini, kilo ni elfu tisa sukari ni kama elfu nne elfu tatu mia nane. Kama unakwenda uona nyanya, nyanya ni nyingi. Kama unaona kitunguu ni bei mzuri kama unaona mchele kilo moja kama alfu tatu mia tano alfu mbili mia nane basi hivyo hivyo tu na manguo bei yake anakuwa vizuri sana kabisa, barabara kabisa, hata nguo bei yake imeteremka. Sandi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa moja, groka, ikiwa, uh, moja kwa moja kutoka hapa Washington leo, ikiwa tunakuletea matangazo maalum kuhusu Idul Fitri. Sandi Shomari, moja kwa moja kama navyosema, matangazo maalum, basi na muziki maalum kiusindikiza. Mziki huu msikilizaji anayeubea wakati wa idi ni mwanamuziki wa Tanzania aliyepata tuzo ya kwanza ya BET ya kipengele cha viewers, wasafi mba na wa haya, haya, wa <laughs> na wa, nafahamu kweli kabisa. Mimi pia nimeenjoy sana pia nikijitayarisha kwenda <laughs> <Yeah. laughs> ku, kupata mambo mapochopocho mabiriani namna hii, kwa sababu mambo ndivyo hivyo, na kuna wale wanauliza mbona tukuzungumza kuhusu Kenya. Tunaenda huko sasa, moja kwa moja tujiunge na mwenzetu uh, Kioko, uh, Josfat Kioko huko Mombasa. Tuambie wamesherehekea vipi? Na, na hivi sasa niko katika ufuo wa bahari bahari Hindi, eneo maarufu sana mama Ngina, jina lilopewa mke wa kwanza wa rais wa Kenya, eh, Mama Ngina Kenyatta. Na sasa hapa karibu na mgahawa uitoa Florida, basi niko Florida ya Mombasa, si Florida ya Marekani. Mawimbi ya bahari unayasikia kwa mbali, watoto wanasherekea hapa pamoja na familia zao. Na hapa sasa niko na mama huyu ambaye yuko na familia yake hapa wanasherekea. Kwa majina, Zainab Mikdadi, naishi Ng'ombeni. Napendelea ku, kusherekea hapa mama ngine. Mm, nasherekea na wanangu, tuko nusu tu. Kuna pilau leo tu, wala mbee wajifunga na mbee wa kufunga, sote tuko pamoja, sio kwa au kufunga ndo usisherekee. Etua Idi ni kama ulifunga, haukufunga kufunga, sherekea tu kama sikukuu. Umekuja na watoto wangapi hapa beach kwa siku ya leo? mekuja na watoto wangu wanne e, lakini familia iko nyumbani. Tukitoka hapa, tunakwenda nyumbani, tunaelekea nyumbani, kuna makuli kumepikwa, kama pilau, kashumbari, masala, tunajivinjari. jivinjari yaani familia yote yotewamdogo. Hey, mambo poa. Unasikiaje kwa sherehe za leo? Naitwa Mwinye, nasoma, nasoma shule ya Ng'ombeni class five bluu. Leo ni sherehe kali sana, napendelea kuogelea, kula vitu, kuna nini. Ningependa kutuma salamu kwa Hamisi na Jailani Jeilani, wakiwa shule ya Ng'ombeni bau, Mikidadi bisofi, wote washerehekee sikukuu washerehekee sikukuu, sikukuu ya Idi, nzuri sana Tunasherekea vizuri, Waislamu Wakristo wote, tunaomba tuko pamoja. Haya basi, huyo ni Zena Mikidadi na familia yake hapa katika ufua wa bahari eh, Florida Mombasa, na yeye ni mmoja tu wa Waislamu wapatao milioni 4.5 hapa nchini Kenya ama takriban asilimia 12, wakiwa wanaendelea na sherehe zao. Wengi wamo katika eneo la pwani ya Kenya na wapo pia waislamu katika sehemu zingine kama Nairobi, magharibi mwa Kenya na kaskazini mashariki mwa Kenya, Garisa, Mandera. Wote ni sherehe kubwa, sambamba na kote ulimwenguni. Madina kamili, naitwa Juma Said na nashukuru sana sababu tumefunga, tulianza Ramadhani vizuri na saa hii tumekamilisha. Nasema Namshukuru Maulana. Hapa niko Mama Ngina, nimechagua huku kwa sababu starehe na wenzangu vijana na wenzangu enjoy na hao, tukimalizia Ramadhani. Ajuma Said huyo, kutoka Chuda, tusikie na wenzake pia, maana yake naona sherehe ni kubwa na jinsi naona hapa chini hii ha, mpaka che. Nasema <laughs> <laughs> <laughs> kwa laji Chuda, majina Laji Salim, hapa nimekuja Mama Ngina kujivinjali kidogo na mabesto wangu kuangalia ufuo ama kesho tuingie kazini tuanze maisha. Tangu mfunge mpaka sasa umejifunza nini kama Muislamu? umejifunza mambo mengi kuwa na ma, ma, roho ya utu kusaidia, umejifunza mambo mengi mpaka midani yake. Amini tu Athmani Kazungu Kombe, nafurahi sana kwa Ramadhani kuisha vizuri. Sasa hii tumemaliza, tumekuja huku Mama mangine kukaa tu na wenzangu kusherehekea sikukuu ya Idi. Nashukuru sana pia auzima tulikuwa nao mpaka tukamaliza Ramadhani. Kwa hivyo ningeomba pia amani izidi kuwepo kwa nchi nzima na ulimwenguni, kumalizia hii Ramadhani Karim. Asanteni na mashukran na Josphat Kioko kwa kutukusanyia maoni na vilevile vile mawazo ya watu hapo nchini Kenya kuhusiana na sikukuu hii. Msikilizaji, ni sikukuu ambayo imesherehekewa kama navyosema, katika maeneo mengi duniani kote, ikiwa ni pamoja na Burundi na DRC, na tuna wengi wa wasikilizaji ambao wametutumia ujumbe kuweza kuwashukuru au kuwapa salamu zaidi wasikilizaji wengine kokote kule waliko. Muda mfupi ujao, tutapata muktasari wa habari. Mahakama Kuu ya Marekani inasema itashughulikia kesi inayohusu amri ya kiutendaji ya rais Donald Trump ya kuweka masharti ya kusafiri na kusema sehemu kubwa ya amri hiyo inaweza kutumika. Rais wa Marekani Donald Trump amesema leo Jumatatu kwamba anadhani kiongozi aliyemtangulia Barack Obama hakuchukua hatua kwa Rusia kuingilia kati uchaguzi wa mwaka jana pale alipofahamu swala hilo. Na kwa hayo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni sandey Shomari. Hatuwezi kuwasahau uh, yule msimamizi wa matangazo haya Amin, uh, uh, I mean kunradhi. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Umoja wa Afrika ni mshirika muhimu kwa wote Marekani na Umoja wa Mataifa katika kuhamasisha amani na usalama barani Afrika, amesema balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Niki Haili akiongea kwenye kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu ushirikiano wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika hapo Juni 15. Balozi Haili alitamka, Umoja wa Afrika una uwezo wa kipekee kwa kutarajia mizozo, kupatanisha migogoro na upelekaji wa wanajeshi na polisi kwa maombi ya muda mfupi. Wanafanya hivi hata hivyo, kwenye baadhi ya maeneo yenye changamoto nyingi za kimazingira hapa duniani. Tunaupongeza uongozi wa AU ambao umechangia katika operesheni za amani na kupambana na ugaidi na makundi ya waasi nchini Somalia. Ameelezea EU haraka ilipeleka na kutoa usalama kwa serikali ya nchi hiyo mwaka elfu mbili na saba. Mwongo mmoja baadaye, shukran kwa ujasiri na ushujaa wa wanajeshi na polisi wa AMISOM ambao ni mchango wa nchi wanachama, Somalia iko kwenye njia ya kuelekea kwenye uthabiti na amani. Huko Darfur, EU ikishirikiana na Umoja wa Mataifa kuleta uthabiti kwenye mgogoro uliokuwa na mchanganyiko na kote barani humo EU inashirikiana na taasisi za kikanda na nchi kujibu vitisho vinavyoibuka kuanzia vipindi vya mpito vya uchaguzi huko Afrika Magharibi mpaka vitisho vya Boko Haram katika eneo la bonde la Ziwa Chad. Maendeleo yamepatikana, lakini ushirikiano mzuri unahitajika katika kupanga operesheni, amesema. Tunakaribisha juhudi za EU kuweka vyombo vyenye kufanya kazi na kuheshimu haki za binadamu katika operesheni zake zote, ameelezea haya yanahitaji kuundwa taratibu madhubuti katika kuchagua na kuchunguza wanajeshi na polisi, ikifuatiwa na mafunzo na usimamizi wa wafanyakazi. Ukiukaji na manyanyaso lazima uripotiwe na uchunguzi ufanyike na vyanzo huru.