kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu saa za jioni huko afrika mashariki ikiwa leo ni siku ya jumanne tarehe 27 juni mwaka 2017 katika matangazo ya leo voa express hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi hapa ni bmj mridhi ambapo hii leo tutakuletea uh, mengi ikiwa ni pamoja na habari moto moto pamoja na kampeni za uchaguzi huko nchini Kenya, ambako hii leo muungano wa upinzani wa NASA umezindua ilani yake ya uchaguzi, na vilevile vile huko Uganda kuna uchaguzi mdogo unaoendelea, na mwanamuziki Bobi Wine anayegombania nafasi ya kiti maalum, manake uchaguzi mdogo unafanyika. Alikuwa amekamatwa lakini ameachiliwa. Naam tu Pate kidokezo kidogo kutoka Uganda mm. Ah, basi naona hatuko tayari kufanya hivyo. Kwa hivyo katika shakuna naona katika katika uh, sayansi huko Kenya, taasisi ya Next Einstein Forum imezindua wiki ya sayansi baada ya kufanya hivyo katika nchi nyingi za Kiafrika ikiwemo Tanzania, Rwanda, Senegal na Afrika Kusini. Basi tega sikio msikilizaji, na vijana wa Kenya baadhi hawajaridhika na manifesto ya chama tawala cha Jubilee kama hizo mambo ya tenders, mambo ya sijui mtu akienda internship atamtoa 10000 hizo naona ni propaganda tu, naona ni kitu anataka wapate kura, lakini hakuna kitu atafanya. Na hivyo basi ni vidokezo baada ya ripoti za kuandalia hi leo, lakini kabla hayo yote, bila shaka BMJ, tutaelekea huko Nairobi ambapo NASA wanatarajiwa kutangaza manifesto yao hii leo, baada ya Kenya kutangaza manifesto yao hapo jana. Basi kwenye simu, Kennedy Wandera, hatujampata Kennedy Wandera bado, ambaye alibidi kupatikana kwenye simu. Kwa hivyo hivi sasa kwanza, basi tuelekee, kabla tujampata Wandera, tuelekee katika mambo ya NASA, ambapo baada ya chama cha Jubilii kutoa hivyo manifesto yake, Harrison Kamau amezungumza na Patrick Ocheng, ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, ambaye anaanza akizungumzia matarajio waliokuwa nayo kuhusu manifesto ya NASA na hata katika mazungumzo yao na kampeni zao wamekuwa wakizungumza kuhusu mabadiliko, mfumo ambao kwa kweli tumekuwa tumezoea. Wanasema ina, ina matatizo, ufisadi imekita na kuna uwizi wa hali ya juu ambayo inaendelea serikalini na wanasema kwamba watabadilisha uchumi. Pamoja na hayo, pia wanasema kwamba kuna vijana wengi sana hawana makazi, na pia vilevile kuna mazungumzo kuhusu hili suala la ukosefu wa nyumba ambao ina bei nafuu kwa wakazi ambao wanaishi mjini. Mojawapo ya ajenda muhimu ambao hmm, wameizungumzia labda wangetaka kuishughulikia ni tatizo la chakula, lakini wanasema kwamba Kenya haitategemea tena mvua, lakini watategemea mambo ya kunyunyizia mashamba maji. Unaona kama hili litawezekana kuhusu uwezekano wa wao katika serikali yao kuhakikisha kwamba kuna utigilizaji wa maji kwa njia ya irrigation. Huenda hii ndio nafasi yao kubwa ambao wanazungumzia, lakini kwa uzoefu wangu na kwa utafiti ambao tunafanya irrigation pekee haiwezi kuwa mojawapo ya suluhu ya hili swala la njaa, kwa sababu ile large commercial agriculture imejaribiwa na Jubilee katika Lalu Galana kule Tana Riva, na tunaona matokeo yake kwamba haikuwa ya kuridhisha. Katika siku za karibuni, upande wa Jubilii umekuwa ukilalamika kwamba manifesto ya NASA inaegemea na, ama inafuatilia na, mambo ya Jubilii. Unaona, kama kuna tofauti kati ya matarajio tutakayotarajia kutoka kwa NASA yawe tofauti na Jubilii, kuna visehemu ambavyo hawana tofauti, kwa sababu wengine wanasema nyani ni walewale, misitu labda ndio umebadilika lakini kuna sehemu nyingi ambayo kuna mabadiliko kwa sababu ukiangalia mfumo ambao tumeangaziwa na Jubulii ni mfumo ambao sana sana inamweka yule mwekezaji private investor katika hali ya juu kwamba ndio tunamtegemea. Lakini kusema ule ukweli, na NASA na wanazungumza baadhi ya mambo ambayo ni ya muhimu, kwa mfano kwa kuhakikisha kwamba serikali inatoa kwa mfano nyumba zenye bei nafuu, zile low-cost housing. Unaona kama Jubilii haijafanya vya kutosha kupeleka fedha mashinani kwa sababu NASA wanasema watahakikisha kwamba rasilimali zimeteremka hadi kule kwenye serikali za mashinani Jubuli kidogo ni kama wamekuwa pia wakiweka waki waki pingamizi katika hili swala la devolution kupelekwa kwa kaunti, na sioni kama kuna haja ya national government kubaki na elimu kubaki na hili swala la security. Fedha za afya bado Jubuli wamekataa na nazo, katika national government barabara zimejatuliwa, lakini mpaka leo Jubuli imeshindwa kuclassify barabara za national na zile za kaunti. Naam, huyo ni Patrick Ochenga akizungumzia juu ya matarajio ya NASA uh, manifesto yao. Lakini kwenye simu ndo tumempata sasa Kennedy Wandera. Wandera, hebu tueleze hali ikoje huko Nairobi hivi sasa, wakisubiri mato, wakisubiri manifesto ya NASA. Naam, uh, Nairobi leo hapa ni kuzinduliwa rasmi kwa manifesto ya NASA na muda mfupi ujao, labda labda dakika thelathini, watakuwa wanaanza kuzindua rasmi manifesto yao. Lakini Rais Uhuru Kenyatta aliweza kuzindua rasmi manifesto yake hapo jana na kuelezea mafanikio ya serikali yake na kuwarai Wakenya kwamba Uh, kuna baadhi ya vigezo muhimu na miradi muhimu ambayo ataweza kuianzisha katika iwapo atapewa miaka mingine mitano madarakani. Na labda nieleze tu kwa ufupi kidogo ni kwamba uh, baadhi ya maelezo katika manifesto ya Rais Kenyatta ni kwamba ataweza kuweka nafasi za kazi takriban milioni moja nukta tatu kila mwaka na kuweka angalau kila kiwanda katika Uh, skill, kiwanda kimoja katika kila kaunti. Vile vile pia anasema ataweza kuboresha mfumo wa elimu ya bure hadi shule za upili zote kote nchini, na pia kuhakikisha kwamba serikali inajenga makao bora laki tano kote nchini kwa miaka mitano kwa ushirikiano na mashirika ya fedha, na kupunguza gharama ya ujenzi kwa asilimia hamsini. Wandera, kuna tuna nakala ambayo tumepata kutoka kwa uh, Jubilee, ingawa leo tulitaka tuzungumzie sana NASA lakini Suala hilo umetaja hapo la elimu, uh, kuna uh, tashwishi fulani kwa sababu elimu waliokuwa wanasema ni elimu ya bure, lakini sasa wanaeleza kwamba lazima uwe, labda hauendi kulala shuleni ndio ufaidike na mpango. Hebu zungumzia kwa kifupi, kabla hatujaangalia hizi nguzo zingine nne za NASA Lam. Uh, ni suala ambalo limekuwa li, li likipigiwa upatu sana na vyama vyote vi, viwili, lakini awali Rais Kenyatta alijitokeza akasema kwamba uh, waliweza kuweka mifumo thabiti ya kuhakikisha kwamba elimu inakuwa ya bure, na kuanzia Januari tarehe moja mwaka ujao, serikali ya Jubilee wapo itapewa awamu nyingine madarakani kwa miaka mitano itahakikisha kwamba elimu ya upili itakuwa ya bure. Nam, hebu tumsikilize Kinyata alivyosema juu ya swala hilo. Sisi ni serikali kama gari ambaye tunataka kuangalia kupitia kioo cha mbele windscreen, na tuseme ya kwamba haja yetu ni vile vioo ndogo ndogo za kando na zaria za kuangalia tu nyuma muda kwa muda, ndio tusirudie makosa ya jana lakini mwongozo wetu ni macho yetu tuwayaweka mbele, kujiuliza watoto wetu na watoto wa watoto wetu tutawachia nchi aina gani? Naam, Wandera, sasa Kinyatta amesema hivyo, je, masuala mengine alizungumzia ni epi? um, Rais Kenyatta pia aliweza kuzungumzia mafanikio ya serikali yake, na akasema kwamba kuna jamii ambazo zilikuwa zimesahaulika miaka mia moja iliyopita, na akaitaja jamii ya Wanubi ambayo ameweza kuipa hati miliki kumiliki ardhi ambayo wamekaa hapo uh, maeneo ya Kibra hapa jijini Nairobi kwa muda mwingi, na akaeleza kwamba hawa ni watu ambao pia ni, ni, ni, ni, ni Wakenya na wanafaa kupewa hati miliki na kuishi kama Wakenya wengine jinsi alivyosema katika Uh, okay. Baada ya miaka hiyo yote badala ya kukaa na jamii Wanubi wenzetu ati ni maskini tumesema tuwapatie title ya shamba yao alafu tuwasaidie kujenga manyumba ambayo Wakenya wanaweza kuishi kwa njia ambayo inastahili. Kwa sababu hakuna Mkenya mjinga, na hiyo nashukuru Mwenyezi Mungu ametupatia watu katika taifa letu ambao ni watu ambao wanajua kile wanataka. Wanataka tu serikali ya kuwapatia nafasi to be the best that they can be. Nam, ndivyo hivyo. Huyo ni Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya akizungumza katika uzinduzi wa manifesto ya chama chake cha cha Jubili na hivi leo kama tulivyosema ni uh, kuna nguzo nne ambazo NASA inasema ndizo zitaongoza kampeni yao, ikiwa ni pamoja na umoja wa taifa, serikali ya watu binafsi, serikali ya raia na vilevile vile serikali ambayo inahudumia watu na kupatiana nafasi zinazotoshana, equal opportunity. Eh, shukuru naam. Basi hebu tuendelee na habari nyingine muhimu za dunia kwa hii leo. <laughs> Barabara kabisa kutoka chumba chetu cha habari kwamba Marekani inatarajiwa kutangaza kwamba China ni moja ya nchi zilizo na rekodi mbaya zaidi ya usafirishaji haramu wa binadamu na vilevile vile kazi ya kulazimishwa. Utawala wa Trump utaiorodhesha nchi hiyo pamoja na mataifa mengine kama Iran, Korea Kaskazini na Siria, ambayo yamekuwa yakishutumiwa kwa kutokuwa na rekodi nzuri kwenye nyanja hizo. Tangazo hilo ambalo linatarajiwa kutolewa rasmi hii leo na waziri wa mambo ya nchi wa Marekani, Rex Tillerson, huenda likachangia kuzorota zaidi kwa uhusiano baina ya Washington na Beijing. Marekani inasema huenda kuna matayarisho yanayofanywa na wanajeshi wa Siria kutekeleza shambulizo jingine la kemikali dhidi ya raia wake, kama ilivyofahamika mnamo mwezi Aprili kaskazini mwa nchi hiyo. Shambulizi hilo la kemikali lilipelekea Marekani kujibu kwa mashambulizi ya kupitia angani. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa ikulu Sean Spicer jana Jumatatu ilimwonya rais wa Siria Bashar al-Assad kwamba iwapo serikali yake itatekeleza shambulizi jingine la kemikali basi itabidi yeye na majeshi yake wawe tayari kwa matokeo, yatakuwa na madhara makubwa. Hakuna habari zaidi zilizotolewa kuhusu madai hayo ya matayarisho. Afisi ya bunge la Marekani inayoshughulika na bajeti imesema kwamba idadi ya wa Wamarekani ambao hawatakuwa na bima katika kipindi cha mwongo mmoja ujao itaongezeka na kufikia milioni 22 chini ya mswada wa mfumo mpya wa afya uliowasilishwa na maseneta wa Republican ambao huenda ukachukua nafasi ya mfumo wa sasa maarufu kama Obamacare. Mahakama... nam tukiendelea na Vio Express kutoka hapa Washington DC. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyosema, basi huko Uganda nam, siasa pia zimepanda moto. Kuna kiti kimoja kinachogombaniwa cha ubunge ambapo tunajua kwamba mwanamuziki yule mashuhuri Bobby an, wine an, anagombania na Kenneth Bwire ana maelezo zaidi kutoka Kampala. Na. Ni uh, jinsi hali ilivyokuwa leo Shakur kule Kampala ni wakati ambapo huyo mwanamuziki alikamatwa, ndio unasikia sauti hizo za watu wakilia na kutoa mayowe uh -huh. Kwa sababu hawakufurahia jinsi ilivyokuwa, lakini habari za hivi punde ni kwamba uh, mwanasiasa huyo msanii huyo ameachiliwa lakini, ah, Rais Yoweri Museveni anaendelea kufanya kampeni katika eneo lake. Kama ulivyotaja ni mwanamuziki ambaye amekuja kuwa maarufu sana uh, hapo Kampala. Nam, bila shaka yeye ni mwanamuziki ambaye anasema anagombania kugombania kwa chama cha upinzani na Kiza Beseje, anagombania anamfanyia kampeni moja kabambe kabisa katika eneo hilo. Basi na ulikuwa ni uchaguzi mdogo ambao Uh, ulikuwa unafanyika ufanyike kwa sababu uh, kulitokea nafasi kwamba lazima kufanyika uchaguzi, wala sio uchaguzi uh, wa kitaifa. Naam, bila shaka basi, tutaweza kusikiliza muziki wa mwanamuziki huyo baadaye kidogo. Hivi sasa tuelekee katika sayansi, ambapo kama tunavyofahamu, huko Kenya uh, wiki hii, leo hii wameanza kuzindua wiki ya sayansi. Taasisi ya Next Einstein Forum wameandaa warsha ya wiki nzima kuhamasisha vijana kuhusu kushughulika katika sayansi na teknolojia. Nimezungumza na Silvia Mukasa, ambaye yeye ndiye msimamizi wa warsha hiyo, na amekuwa akizungumza jinsi wanavyohamasisha vijana. Tunaweza kuleta watu ambao wako na experience, yani wale ambao wameweza kufanya kazi katika uh, hii uh, ya ma hii sayansi ama teknolojia ili waweze kuongea nao, na pia tunaleta uh, kampuni ambazo zinafunza uh, watoto na vitu wengine kujifunza uh, vitu kama robotics, yani vile unawezatumia kompyuta kufanya mambo tofauti, waje waweze kujifunza mambo mapya ambayo yanaendelea, na pia kusikiliza wale ambao wametuzwa wa katika hizi uh, tofauti ndio waweze kuelewa na pia kuwapatia motisha ili waweze kuingia katika kazi za sayansi na teknolojia. Na hawa vijana mnawachagua kutoka wapi? Kutoka shule, mnapitisha shule za sekondari au shule za misingi au namna gani mnawachagua vijana? Uh, tunaongea na shule tofauti na pia wakati tulikuwa tunaeleza kwamba kutakuwa na hii wiki, tuliweka katika mtandao tukitumia social media na kuweza kuwaalika mtu yeyote ambaye anataka kuhudhuria aweze kutana na sisi uh, hapa uCreate Center Nairobi ama kule, tutakuwa na pia competition ya watu ya vijana ambao wana kuja na solutions kutatua mambo ya ukulima eneo la Eldoret. Kwa hivyo um, kwa hivyo mashindano, mnataka vijana waweze kuja na suluhisho namna ya kukabiliana na hali ya ukame huko Kenya hasa eneo la uh, Eldoret au sivyo? Hata si ukame, ni mambo ya ukulima. Maana eneo la Eldoret ni eneo ambalo tunaita hilo eneo Bread basket, yani pale mahali ambapo chakula cha Wakenya kinatoka, na kwa hivyo ni muhimu kuweza kutumia vijana kuja na suluhu tofauti uh, wakitumia uh, teknolojia kusaidia wakulima ili uh, tuweze kufanya ukulima iwe rahisi. Huyo ni Silvia Mukasa wa taasisi ya Next Einstein Forum huko Nairobi bila shaka. Na sasa kama tulivyosema, huko Uganda tunarudi ambako tulikuwa tunasema kuna muziki, lakini kwanza, Kenneth Bwire yuko kwenye simu. Kenneth, hebu tueleze kidogo harakati zilizokwenda zikiendelea hii leo katika kampeni hizo. Leo uh, waniaji wa kiti cha ubunge ambao kiliachwa wazi baada ya mahakama kuamuru kwamba kulikuwa na makosa wakati wa uchaguzi mkuu, ee, Bobby Wine akiwa mmoja wao. Huyu ni mwanamuziki ambaye anajulikana kwa jina hilo kota Afrika, jina lenyewe ni Robert Chagulanyi. Pamoja na waniaji wengine wa, wa chama tawala cha NRM, Tenda Sevalu na Abdu Katinti, wanajaribu kuwarai wapiga kura mara ya mwisho kabla ya kuelekea kwenye debe siku ya Alhamisi ili waweze kuchaguliwa kila mmoja akivuta ngoma upande wake. Rais Yoweri Museveni akimpigia debe Sevaru, hukuu wa huyu FDC akipigiwa na Dokta Kizza Besigye, Bobi Wine akiwa tuki vyake bila kutegemea chama chochote cha kisiasa. Na kwa nini kimekuwa, kwa nini imekuwa mashindano makali kiti hichi cha kimoja hicho? Bobu Wena ametokelezea bila mtu yote kujua kwamba ametokezea wapi katika siasa, maana amejiingiza siasa mwezi wa tano, ikiwa ni siku hazijaisha siku sitini, lakini amevuta umati mkubwa na inavyoonekana ni kama anajaribu kuaibisha upande wa chama tawala chake Rais Museveni pamoja na chama kikuu cha upinzani cha FDC. Hivyo yupo katikati kuweza kuvuta wafuasi kutoka chama cha NRM na kuvuta wafuasi kutoka chama cha FDC na hivyo kuweza kutikisa eneo hilo kisiasa, licha ya kwamba hana haegemei upande wowote. Na vilevile vile chama cha NRM kilimtema alipojaribu kutafuta tiketi kwa chama hicho na sawa na FDC kilichomtema. Hivyo amekuwa maarufu sana kuliko wa hawa wengine. Kwa hivyo umetayarishia kibao gani cha muziki, kwa tumsikilize maake, tunasikia na muziki mzuri kwelikweli. Nam, basi huyo ni Bobi Wine akituambia chikomando. toka Uganda akiondoka na muziki na anasubiriwa juma siku ya Alhamisi katika uchaguzi mdogo huko Uganda. Sasa tutoke Uganda. Msikilizaji popote unapotusikiliza, kumbuka kwamba unasikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington. Twende paka nchini Kenya kule Mombasa, ambako kama ilivyo ulivyosema Shakuri kwamba siasa zimepamba moto kweli kweli, na Amina amekusanya, wanazungumzia mambo ya siasa kuhusu Jubilii walozindua uh, manifesto yao. Kwa hivyo, Amina uh, amekusanya maoni ya watu, hebu tuwasikilize. Manifesto ambayo Jubilia wamekuja nayo, ukiangalia kwa juujuu inaonekana kamba ni nzuri na ambayo itamfaidi mwananchi, lakini kuhusiana na masuala ya ajira, ma kwanza 2013 before wengi wa uongozini walikuwa na manifesto. Nadhani katika manifesto hiyo pia walikuwa wamezungumzia swala la ajira. Sasa kabla ya watu konvisisi kama Wakenya kwamba wataleta tena ajira ya 1.3 million, watuambie kwanza wamefikia wapi, isije ikawa tu ni danganya toto na kumbe hata ile manifesto ya wa zamani hawajitekeleza. Mimi siungi mkono kwa sababu kama wangekuwa wameajiri hiyo idadi hiyo ya vijana, kungekuwa hizi shida za kila mtu analia kila kona kwamba maisha yamekuwa magumu, hakuna kazi. Nadhani wangekuwa wamefanikisha hiyo ajira ya kufikia hiyo idadi ya vijana hao, wangekuwa at least inaonekana, kwa sababu wajua ukweli haufichiki. Hakuna vitu vingi walipromise, kama mashule vijana watapata top, lakini hizo zote zilififia. Mpaka sasa ndio processing zinapatikana kidogo kidogo katika shule, na sio wanafunzi wote. Sasa it's like kama hizo mambo ya tenders, mambo sijui mtu akienda internship atamtoa 10000 hizo, naona ni propaganda tu, naona ni kitu anataka wapate kura, lakini hakuna kitu watafanya kwa sana sana. Wanapeana watu ambao wana experience, pengine mtu ana quit from another job anakuja anapewa nafasi, kwa sababu yeye anaambiwa ana working experience. Vijana wao wana qualifications, lakini bado hawajapewa hizo nafasi, kusema tu ule ukweli, wamejaribu h wako na ups and downs zao, ukilinganisha sana sana youth wenye wana, wanapatiwa hizo kazi, wengi wao hawajasoma, so lazima watafute namna venye hao youth watakuwa wanapata kazi, si rahisi kwangu mimi. Wamejaribu, wamejaribu sana sana wanaweza Wakipatiwa another five years, kwangu naona wataweza upande wa kazi. Niliona, that was rhetoric kwa sababu ina bilai the good intent. Na kwa kweli kufuatana na ugatuzi hii Kenya, kama tungetaka imarike vizuri, pesa zingekuja kwa kaunti vizuri, ili kwa sababu tuko mashinani, tupate kila kitu mashinani. Hii idea yao tunaisupport kama pesa zitakuja mashinani na ifanyike mashinani. Kwa hivyo mbona washikilie pesa mingi kwa national government ya kuachilia pesa ije ije mashinani wana wazo nzuri lakini kuitekeleza. Aa, kwa kweli ukiangalia kama sasa mambo ya kazi ile ya internship ni idea ni kutekeleza, na hiyo inategemea kama sasa tutarudisha Jibilii ama tutapea Nasa. Sasa hapo inategemea na sisi wananchi kufuatana na hii miaka nne na nusu tunaenda kumalizia ambayo tumekuwa ndani ya jubilii. Haya maswala ya kuwa serikali naipeana hizo internship internship, kwanza tuchukulie mfano wa NYS. Juzi juzi tu kuna miradi ilizinduliwa katika kounties mbalimbali, tulisikia vilio kwamba vijana hawalipwi. Sasa kama kijana anaweza kuchukuliwa katika mradi kama huo na halipwi, utamconvince vipi afanye internship ambao anajua, obviously hapo hakuna kitu nitakuwa napata? Kwa hiyo ni vigumu vijana kwa sasa. Sasa kuwatia imani vijana, ni lazima serikali ije na mbinu ambazo ziko straightforward na zionekane, ndivyo hivyo. Wanasema Wakenya huko eneo la Pwani wakizungumzia mambo ambayo uzinduzi wa wa ile manifesto ya Jubilee chama kinachotawala na shakuru unajua ku, watu binadamu wana tabia za kila aina bila shaka e, sasa, sasa kuna mbazo zingine ambazo zingine hazifurahishi watu, zinakera sana. Kwa mfano kama eh, watu ambao huchungulia kwenye ukuta wanaangalia kuona ni nini mm, kiko ndani ya nyumba ama ni nini mbura, unafanya ama unavaa nguo ama umevua nguo. Sasa mambo kama ndio. Huyu hapa anaeleza kuhusu kero zake, hebu tusikie kitu cha kera zaidi. Huyu alitwa Kosmeni yani mpiga, mpiga chabo mwenye kuchungulia kwenye nyumba za watu madirishani kwa watu tobwa vitundu ili wapate kujua kinachoendelea ndani. Starehe ni ipi hiyo? Ni kitu ambayo inakera watu zaidi. Yule mtu wa kupiga chabo ndi anaitwa Kozmeni, kazi ni hiyo tu. Akitoka nyumba hii nyumba hii, hataweza piga nyumba tatu kwa siku nzima, usiku ya lali kazi yake ni hiyo. Ni kero hiyo inafanyika mitaani. Na kitu sana kinachangia hii Kozmeni lazima awe anatumia uraibu. Alipokwenda kuchungulia yule Kozmeni mwanamume na mkewe, alipomwona ni mke ndiye anamnyoa mwanamume, alafu baadaye mwanamume akarudi akamnyoa uyu mwanamke. Pomaliza mwanamume kunyoa, Kozmeni kwa sababu ya ujinga alisema asante, kinyozi wa pili nambua bwana, mwenzetu fulani bwana ankuja nipiga chabo kwa upande wangu mimi, kikwambia mwenye kupiga chabu ana faida, anejua ya ya faida yake ni nini, na kitu ilichokwambia kuchangia uraibu na kuangalia sinema mbaya, sasa si sawa. Na mwanga tu mwanga nao tofauti yao nini? Lakini huyu pia amezidi, maanake mwanga anakuja ya bila yakuonekana na atafanya mambo yake, lakini sasa huyu aweza kuwa na kuangalia na nakusoma, huyu ni mbaya zaidi, ia afadhali mwanga ala upelekwa polisi aswa maana anapigwa na anayepigwa sasa. Ukimwangalia anafanya hiyo shughuli, anayefanya faida yake si kwamba faida anayejua ni nini? E, kozimani ya kupiga chabu, hii kazi si nzuri kwa hivyo hii sio tabia nzuri. Mwenye tabia kama hiyo awache, haya basi, waache tabia kama hizo, manake Bane, zinakera sana Shakuru, hiyo tabia mbayo mbaya kabisa tabia. <laughs> lakini lakini watu wanafanya. Lakini Shakuru, naona kama ni wakati mzuri, sasa tuangalie ni nini ambacho kimeendelea kuvuma kwenye mitandao, maana yake namwona Sande Shomari ameingia hapa moto moto, nini kinachosemwa kwenye mtandao? Maanake yako mengi, yako mengi sana, yako mengi sana yanayotamba kwenye mitandao hii leo, mwenzangu Abdu Shakur Abud na BMJ Muridhi. Moja kwa moja, naanzia huko nchini Tanzania, ambako habari inazungumzwa hivi sasa kwa moto kabisa ni habari ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo na aliwahi kuwa mgombea wa chama cha CHADEMA, Edward Lowasa yeye ameitwa kuhojiwa kwenye ofisi ya mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai DCI Ndam ameitwa kule amehojiwa na kuachiwa. Kwa waandishi wa habari walikuwa wanataka kuchukua picha lakini picha hazikuweza kuchukuliwa, wanasema hawakuruhusiwa, lakini habari hii ipo kwenye magazeti, na kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi wanasema kwamba huyu bwana amehojiwa na ameachiwa baada ya kujidhamini kutoka yeye mwenyewe. Kisa na maana basi, mwanasheria wao amesema kwamba amehojiwa kutokana na uchochezi, matamshi aliotoa mjini Dar es Salaam siku ya Ijumaa wakati wa hutuba ya futari, wakiwa kwenye futari iliyokuwa na watu na hapo. Basi inasemekana kwamba alikuwa amezungumzia kuhusu mashehe wa Uamsho, wa mashehe hawa wahubiri hawa wa Kiislamu walikamatwa, na akataka kujua mpaka sasa mbona hawajaachiwa, imeshaisha miaka minne, hakuna maamuzi yoyote juu ya kesi zao. Kwa hiyo hilo hilo, hilo, likapelekea yeye kuitwa na kujiwa nam sasa. Basi, kwenye mitandao watu wamezungumza sana, wengi wakiuliza kulikoni. Jacob Joha anasema jamani, Tanzania sasa tunakiona cha moto, huu ni dikteta moja kwa moja. Lakini vilevile vile huyu m tanzania anajita anasema huu ni wakati mpya wa Tanzania, mtanyooka tu. Haya, kila mmoja ana maoni yake tofauti, lakini mengi hivi sasa yanazungumza eh, juu ya Edward Lowasa lakini basi, ukitoka Tanzania Kenya, Kenya. Kenya, kule Kenya wanasema kuna bwana mmoja wanakuuliza, wewe unaamini mambo ya ushirikina? Wanasema jamaa aliiba gari ya mtu. Yule aliibiwa gari akaenda kwa mganga, akaomba amsaidie kulipata. Baada ya siku chache, ule bwana akafatwa na mnyuki wengi sana, mpaka akarudisha lile gari aliloliiba. <laughs> <No, ituwa laughs> <japonisi laughs> hii mambo, mambo, tatueleza zaidi kusikia hayo siku ya Jumamosi. Naona na, kama muda ndogo muda umemalizika hapa. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha Vio Express kwa hii leo hapa studio nilikuwa na BMJ Muridhi, Sande Shumari ndo hiyo anaondoka. Uh, Saida Hamdun upande wa pili. Mimi ni Abdu Shakur Abud, nikisema usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni.