Moja kwa moja kutoka Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kwa kipindi cha Kwa Undani, lakini kabla ya hapo, na kusomea habari muhimu za dunia. Jina langu ni BMJ Muridhi. Bomu la kutegwa kando mwa barabara katika mji wa kusini mwa Kenya, kaunti ya Lamu, limeua afisa mmoja wa polisi na watoto wanne. Afisa mmoja mwandamizi wa polisi nchini Kenya ameliambia shirika la habari la Associated Press mlipuko huo umetokea katika mji wa Kiunga. Ameeleza Noa Mwivanda, afisa mmoja wa ngazi za juu katika idara ya polisi katika kaunti hiyo ya Lamu. Shambulizi hili la leo limeongeza idadi ya watu waliouawa na vilipuzi vya kujitengenezea na kufikia 46. Mashambulizi hayo yametekelezwa katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita na kutekelezwa na wanamgambo wa Alshabab kutoka Somalia. Kundi hilo lililo na uhusiano na, na kundi la kigaidi la Al Qaida limetekeleza zaidi ya mashambulizi mia moja nchini Kenya tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja katika kile eh, linachokiita ulipizaji kisasi kwa sababu ya Kenya kupeleka majeshi yake nchini Somalia. Tanzania imesema leo Jumanne kwamba ina mpango wa kujenga kituo cha kuzalisha umeme kitakachotoa megawat 2100 katika eneo linaloenziwa kitamaduni na lililo na hifadhi kubwa ya wanyama, licha ya upinzani kutoka kwa wanaharakati wa kulinda mazingira. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kituo hicho kitajengwa kwenye mbuga ya Stiegler's Gorge ambalo limetajwa na UNESCO kama mbuga ya kipekee, ikiwa ni mpango wa serikali wa kuzalisha umeme zaidi ili kupunguza upungufu wa umeme uliokithiri katika nchi hiyo. Mbuga hiyo yenye upana wa kilomita hamsini elfu mraba ni moja ya zilizo kubwa zaidi barani Afrika zinazolindwa kwa mujibu wa shirika hilo la UNESCO. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington. Muungano wa upinzani nchini Kenya, The National Super Alliance, NASA, hivi dakika chache zilizopita umezindua ruwaza yake katika bustani za Waterfront, eneo la Rescos, nje kidogo ya mji wa Nairobi. Mgombea urais wa tikiti ya muungano huo Raila Odinga Amesema kwamba upinzani una mpango wa kuwaunganisha Wakenya wote bila kujali misingi ya kikabila na kuimarisha hali yao ya maisha. Amesema muungano huo utaipa kipaumbele miundo msingi na kuimarisha mfumo wa ugatuzi na afya kati ya masuala mengine. Kati ya mambo mengine, manifesto hiyo inaeleza kwamba utawala wa NASA utaleta ufanisi kwa kulinda rasilimali, kukabiliana vilivyo na ufisadi kutekeleza katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi kikamilifu na kuzindua programu za kuimarisha uzalishaji wa chakula. Chama kinachotawala cha Jubilee kilizindua manifesto yake hapo jana katika uwanja wa Kasarani na kuahidi kutekeleza miradi mipya na kuimarisha ile ambayo haikufanikiwa kutekelezwa katika mhula wake wa kwanza. Rais Uhuru Kenyatta aliahidi kwamba iwapo atachaguliwa tena, serikali yake itatoa elimu ya bure kwa baadhi ya shule za upili. Na Marekani imesema kwamba imegundua matayarisho yanayofanywa na vikosi vya serikali ya Siria katika uwanja wa ndege wa Sherat ya kutekeleza shambulizi jingine la kemikali dhidi ya raia wake kama ilivyofanyika mnamo mwezi Aprili kaskazini mwa nchi hiyo ya Siria. Shambulizi hilo la kemikali liliua watu themanini huku huko huko Khan Sheikhoun lilipelekea Marekani kujibu kwa mashambulizi ya kupitia angani. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo ambaye tayari ameingia hapa studio kukuletea kipindi cha Kwa Undani. E, kutoka kwangu nasema kwa heri kwa sasa. Jina langu BMJ Mridhi. kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia taarifa za kutambulika kwa kaburi lililozikwa watu wengi huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Kasai, na vilevile vile, hapo baadaye tutaangalia ilani ya uchaguzi ya chama cha Jubilii. Mimi ninayekaribisha ni Idi Ligongo nam. Kwa undani leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika sakata la eneo la Kasai kanisa Katoliki lilitoa tathmini ya vifo ambavyo vimeshatokea katika eneo la Kasai kuwa ni zaidi ya watu elfu tatu, huku serikali ya Kongo ikisema kwamba taarifa hizo za idadi hiyo si za kweli. Na katika kipindi cha Kwa Undani tuliwahi kuwa naye mshauri wa masuala ya mawasiliano wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Libunga Byaombe ambaye aliweka bayana kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado haijafanya tathmini ya kufahamu vifo vilivyokwisha tokea katika eneo la Kasai, lakini hii leo kuna ripoti kwamba limegundulika kaburi lililozikwa watu walio wengi. Tunaye mwanahabari wetu kutoka Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Salehe Mwana Milongo, ili yatufahamishe juu ya kile ambacho kin, kipo na undani wa taarifa hizi. Salemu wana Milongo, kwanza, hebu tufahamishe ni nini hasa ambacho eh, kimetokea huko kuhusiana na uh, hali ya Kasai. Uh, hii ni kwamba uh, jeshi ndio limetangaza kwamba limegundua makaburi kumi ya pamoja ambayo Uh, haijulikani idadi ya watu waliomo ndani ama uh, mazingira ama ni watu wa aina gani ambao wamekuwa kwenye makaburi hayo, lakini walichothibitisha kwenye mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi uh, Meja Jenerali Joseph Ponde ni kwamba uh, ni wapiganaji wa Kamwe na Sampu ambao waliwazika watu hao. Kwa maana hiyo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaeleza kwamba moja kwa moja e, watu hao ambao wanaonekana kufukiwa katika hayo makaburi ni watu waliouawa na hao Kamuna Sabu, ndio kulingana na, na, na taarifa ya kijeshi. Lakini wenyewe wamesema kwamba uh, ukaguzi ama uchunguzi huru ndio unaweza ku-, ku kufahamisha ama kutoa maelezo zaidi, lakini wamesema wamekisia kwa sababu wamesema wamezungumza na waathiriwa, wamezungumza na wafanyakazi wa shirika la msalaba mwekundu ambao walilazimishwa kubeba maiti yote na kuenda kuazika ku, ku, ku, kwenye makaburi hayo. Kwa hiyo kwa, kwa, kwa mujibu wa jeshi la Kongo ni kwamba ni wapiganaji wa kamwe na sampo ambao ndio waliua wali wale watu na ndio ambao waliweza kuwazika, lakini Jenerali uh, uh, Ponde amesema kwamba kutaanzishwa uchunguzi hapo kesho, ambao utashirikisha pia tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa, wataalamu wake kwa ajili ya kufahamu, uh, kama ni raia wa kawaida ama ni wanajeshi ama ni wapiganaji na idadi yao ni, ni, ni watu wangapi kwenye makaburi hayo. Je, hiyo ripoti ambayo imetolewa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo E, taarifa hiyo imeeleza chochote juu ya kwamba vifo hivyo vinaonekana vimetokea siku nyingi ama vya siku za hivi karibuni? E, kwa mujibu wa Jenerali uh, Ponde kwenye mkutano na waandishi habari, kwa sababu ulikuwa ni mkutano waandishi habari wa pamoja, yeye mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi na mwendesha mashtaka mkuu wa kitaifa wote walikuwa hapo na wakielezea mazingira yenyewe. Kwa mujibu wake ni kwamba uh, ni matokeo ambayo ni kuanzia mwaka huu tu wa elfu mbili na, na, na, na kumi na saba. Ikumbukwe kwamba kwa wasikilizaji wetu kwamba machafuko ya huko Kasai yalianza toka Agosti mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, yaani mwaka uliopita, wakati kiongozi wa jadi uh, ama chifu wa jadi wa kijiji cha, cha, cha Sampu aliweza hivi ku, ku, ku, kuuliwa na hapo ndio Uh, machafuko hayo yaliweza kuanzia na wafuasi wake walianza kushambulia vituo vya kijeshi na vya kiserikali kwa ajili ya kuendesha uh, kile walichoelezea kuwa ni ulipizaji kisasi dhidi ya kiongozi wao. Salehe Mwana Milongo, tunajua unafuatilia swala hili na upo hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa hawa wanamgambo wenyewe walikuwa moja kwa moja wanapigana na na majeshi ya serikali, ama kuna vikundi vingine maanake kama majeshi ya serikali basi, serikali ilikuwa ina ipo katika nafasi ya kufahamu kama kuna wanajeshi wake waliouawa ambao wanaweza kuhusishwa moja kwa moja na na, na mauaji haya. Ndiyo kwa sababu uh, wanachoelezea ni kwamba kulikuwa na polisi zaidi ya thelathini na tisa ambao waliweza hivi kuuliwa na mahala walikozikwa, uh, jeshi mpaka sasa limesema halijafahamu. Kwa hiyo ni miongoni mwa uchunguzi ambao wana, wanaendeshwa lakini maeneo ambayo yamezungumziwa hivi sasa ni maeneo ya jimbo la Kasai. Tuwafahamishe pia wasikilizaji kwamba eh, Kasai inakuwa na jimbo tatu hivi ambayo yamekuwa na majina ya Kasai. Kumekuwa na jimbo la Kasai ambako kumekuwa na tokeo hili la hivi karibuni. Kumekuwa pia na jimbo la Kasai Central, yaani Kasai ya kati, ambako ndiyo ngome na kuna kupatikana eh, wapiganaji wengi hao wa wakamwina sampu na baadaye kumekuwa na Kasai Orientale ama Kasai ya mashariki. Ya majimbo hayo yote tatu yamepatikana hapo uh, huko katikati mwa Kongo. Kwa hiyo uh, imekuwa ni eneo kubwa ambako uh, machafuko hayo yaliweza kuathiri, na kwa hiyo itakuwa vigumu kwa kipindi cha mwezi mmoja ama siku chache kuweza kufikia ama kuwa na taswira ya hali kwa ujumla jinsi ilivyoendelea kwenye maeneo hayo. Lakini uh, kanisa Katoliki limeshatoa taarifa kwamba watu ambao wameshauawa toka mapigano haya yaanze ni zaidi ya watu elfu tatu huku serikali ya Kongo ikipinga idadi hiyo ya vifo na kusema kwamba kuna haja ya kufanyika e, uchunguzi ili kutambua vifo ambavyo vimefanyika. Sasa e, kutokea makaburi haya ni, ni, ni viashirio kwamba kauli ambayo imeelezwa na kanisa Katoliki ni ya kweli, au inaelekea ina kutoa taswira halisi ya kile ambacho kinaendelea kufanyika hapo Kasai. Umejua kwamba kanisa Katoliki ndiyo um, mmojawapo ya taasisi zilizo imara hapa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu uh, kanisa hilo limekuwa na uh, limekuwa mahala kote na uh, duru nyingi, mara nyingi wamekuwa wakitegemea sana msimamo um, wa uh, kanisa Katoliki kuona kwamba kumekuwa na taswira na vilevile vile, eh, matokeo ya, ya ya kweli. Kwa hiyo kitakachoweza kumalizisha tatizo hilo ni, ni, ni ikiwa kutakuweko na uchunguzi uhuru wa kuweza kufuatilia maafa hayo. Hata kanisa lenyewe lilisema eh, eh, matokeo hayo sio kamili, kwa sababu walijihusisha hasa zaidi na uharibifu uliotekelezwa kwenye eh, ma, ma, masuala ya kanisa, na kwa hiyo kumekuwa na vyombo vya serikali na nini na watu ambao waliweza kuuliwa ni, ni kwa kweli itachukua muda kwa kuweza kujua ukweli wa mambo kuhusu uh, kilicho ama kinachoendelea huko Kasai. Sasa jeshi limeshatoa muda kamili wa uh, uchunguzi huo ambao unakaribisha upande ambao uko huru kuweza kutambua ni nini kile ambacho kinaendelea. Uh, mpaka sasa bado hakuja kuwa na taarifa kama hiyo, ni jambo ambalo watu wote wanaendelea kusubiri hadi kufikia sasa, na hakuja kuwa maelezo zaidi kuhusu uh, kinachoendelea, lakini walichofahamisha tu ni kwamba uh, kesi ya mwanzo imeanzisha dhidi ya wanajeshi saba ambao walituhumiwa kuhusika ku na mauaji ya, ya ya ya raia wasio wa, wa na, na, na, na hatia. Kwa hiyo uh, kesi ilianzishwa tena hapo jana na wanaendelea kusubiri kujua matokeo itakuwaje na uamzi huenda huenda ukaweza kutolewa hapo Jumamosi kulingana na duru za, za, za, za kisheria. Umoja wa Mataifa, hasa ile idara ya haki za binadamu, ambayo ilikuwa mstari wa mbele kabisa kwa kutaka kufahamu kina juu ya suala hili, kwa sababu tunakumbuka hata waziri wa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa masuala ya haki za binadamu kuna wakati aliyefika mjini Jeneva kufanya mazungumzo, mazungumzo ambayo hayakwenda eh, vizuri sana. Je, idara hiyo hivi sasa kuna chochote ambacho imekieleza juu ya taarifa hizi za jeshi la eh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya kugundua hayo makaburi kumi? A, ni suala ambalo kwa kweli hakuja kuwa na taarifa yoyote ya uh, serikali. Waziri wa sheria Alexis Thambwe Mwamba John alikuwa na mkutano na waandishi habari, amesema kwamba kila kitu kitafanywa ili eh, kila eh, kilichotokea huko Kasai kiwekwe wazi, na waliohusika wali na, na, na, na na machafuko hayo waweze kuadhibiwa ku, ku, lakini hakuelezea ni kwa muda gani na ni kitu gani ambacho kitafanyika. Uh, hivi sasa kwa ajili ya kuweza kuhakikisha na ifahamishwe kwamba ni kwa mara ya kwanza jeshi limeweza kutangaza kwamba limeona makaburi hayo, licha ya, ya makaburi eh, tatu ambayo ilikuwa imejulikana hapo awali, lakini kwa upande mwingine Umoja wa Mataifa mwenyewe unakuwa na uchunguzi wake na uliweza tayari kuelezea kwamba eh, makaburi ya pamoja arobaini na mbili iliweza kugunduliwa huko yani Uh, ikiwa kutakuweko na tume ya pamoja ya uchunguzi ndio tunaweza kuwa na taswira rasmi haijulikani makaburi ya hivi sasa imelingana pia na hiyo ambayo umoja wa mataifa tayari umekwisha gundua ama hapana lakini hali ya Kasai hivi sasa ikoje eh, hali imetulia kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa kumetulia ijapokuwa kumekuwa na purukushani za hapa na pale lakini hiyo mashambulio kama jinsi ilivyokuwa mfululizo na vifo vingi kuripotiwa. Uh, na kinachosalia hivi sasa baada ya huyo chifu mpya ambaye ametangazwa kwa kumgomboa huyo aliyeuliwa, huyo Kamwenasabu, uh, hali huenda ikawa imetulia hivi sasa, lakini tatizo ni la kibinadamu, kwa sababu wengi waliohama makazi yao na kipindi hiki kumekuwa na matatizo Uh, hasa zaidi ya chakula na vilevile uh, uharibifu uliotekelezwa na, na kufuatia machafuko hayo, kwa hiyo Uh, bado kuungali na tatizo la kiutu kwenye maeneo hayo. Salehe Mwana Milongo, asante sana kutoka hapo Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na msikilizaji wetu wa kwa undani, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea hivyo punde, tutaungana naye mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, ambapo hivi sasa joto la uchaguzi linazidi kupanda, tukiangalia ilani ya uchaguzi ya chama cha Jubilei. Nam karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia kile kinachoitwa ilani ya uchaguzi, ilani ambayo inaelezea sera ya chama cha Jubilee ili kuonyesha kile ambacho inataka kukifanya na vipaumbele vyake itakavyofanya wakati itakapounda serikali kama itapewa ridhaa hiyo, itakapoteuliwa ama kuchaguliwa na wananchi wa Kenya katika uchaguzi wa mwaka huo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu e, Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, kwanza hebu tufahamishe, e, hali ikoje mara tu baada ya chama cha Jubilee kutangaza hiyo ilani yake, na hivi sasa tunajua Uh, chama upande wa upinzani muungano wa NASA nao huko uh, katika harakati ya kutangaza ilani yake. uh, asante sana Ed. Naam, vyama uh, vikuu vimeanza mchakato wa kuweza kuwaeleza Wakenya sera zao ambazo zitawahakikishia awamu madarakani na jana ilikuwa zamu ya rais Kenyatta ambaye anatafuta uungwaji mkono kwa awamu ya pili au mhuda wa pili katika madaraka. Na alipozindua um, hii ilani hii au sera zake, alieleza bayana kwamba yapo mafanikio makubwa ambayo serikali yake imeweza kuyafikia, na hivyo basi, kutokana na mafanikio haya, basi kuna kila sababu ya kwa kuhakikisha kwamba anapewa kila Mkenya anampa awamu ya pili madarakani, na labda niweze tukugusia kwa kifupi mno, mafanikio ambayo rais Kenyatta aliweza kuyaelezea kabla ya kueleza sera zake za uh, za mwaka ujao miaka mitano ijayo. Alisema kwamba tayari serikali yake imeweza kuwekeza katika elimu milioni ishirini na tano kwa kila kaunti kudumisha na kupanua mifumo iliyopo ya shule za upili, na katika pia madaraka yake amehakikisha kwamba idadi ya wanafunzi wanaojiunga na shule za kitaifa imeongezeka kutoka uh, wanafunzi elfu nne mia sita mwaka wa elfu mbili na tatu mpaka elfu ishirini na nne mia saba tisini na tano. Hayo ni baadhi ya mafanikio ambayo Rais Kenyatta anaelezea kwamba ya, ya, serikali yake imeweza kuyafikia, lakini pia aliweza kuzindua rasmi uh, ile ilani yake kuonyesha akili ambacho anataka kuwafanyia Wakenya iwapo atapewa awamu nyingine madarakani kwa miaka mitano ijayo. Na mojawapo wa sera hii ni kuweka nafasi za kazi milioni moja nukta tatu kila mwaka na kuweka angalau kiwanda kimoja katika kila kaunti. Vilevile, rais Kenyatta anaeleza kwamba ataweza kufanya marudufu mgao wa fedha kwa kunilia zisizojiweza kwa mpango wa serikali ufahamikao kuwa inua jamii, na kutoka laki saba hadi Uh, milioni moja nukta nne na akasema akaeleza pia, mgao huu wa fedha pia utawangazia watu waliofikisha umri wa miaka sabini. Vile vile uh, Rais Kenyatta anaeleza kuwa ataendeleza ata kuboresha mifumo ya elimu ya bure hadi shule za upili kote nchini, ambapo ameeleza kwa kina katika mikutano ya hadhara. Ameeleza waziwazi kwamba kuanzia Januari tarehe moja mwaka ujao patakuwa na elimu ya bure elimu ya bure kwa shule za upili ambapo sasa shule hizi zinalipa karo. Na kile kingine ambacho serikali ya Jubilii inasema itaweza kutekeleza ni kuhakikisha kwamba serikali inajenga makao bora laki tano kote nchini kwa miaka mitano kwa ushirikiano na mashirika ya fedha na kupunguza gharama ya ujenzi kwa asilimia hamsini. Vilevile anaeleza kuwa ataboresha huduma ya kiasho kwa kina mama kupitia bima ya kitaifa kwa kila mama aliye na uja uzito na hiyo uh, itakuwa ya bure. Uh, kingine ambacho pia anaweza anaelezea katika uh, orodha ya maswala ambayo ataweza kuiangazia katika uchewe, katika uh, miaka mitano ijayo ni kuhakikisha kila mwananchi amepata umeme kwenye gharama ya chini mno ifikiapo mwaka elfu mbili na ishirini. na A, a, kando na kueleza kwamba ataimarisha uzalishaji wa vyakula, kuongeza ruzuku ya mbolea kwa wakulima na kuweka viwanda vya kutengeneza mbolea, Kenyatta anaeleza kwamba atahakikisha kwamba anakamilisha mabwawa eh, ambayo yanafanyia kuongeza kilimo cha unyenyezaji ili kuimarisha mpango wa serikali kuzalisha chakula cha kutosha kwa wananchi wake. Na mwishowe pia anaeleza kwamba atahakikisha sekta zote za kiserikali zinafanyiwa mabadiliko ya kiteknolojia hususan katika utoaji wa zabuni ili kuhakikisha kuna uwazi na uwajibikaji. Sasa Kenedi Wandera, kwa mfano tukiangalia moja kwa undani, uh, eneo la, la la elimu, amesema elimu sawa shule za upili, na kwamba itakuwa bure bure. Itakuwa kivipi bure? kwa kila kitu? Je, shule za, za serikali tu? na na hiyo bure ni kwamba itajumuisha sare, itajumuisha vitabu, itajumuisha? Ni nini hasa ambacho kimo ndani ya hiyo elimu bure? Tam, kwa mujibu kwa mujibu wa sera hizi tumeweza kuzipigia darubini, na serikali inasema kwamba uh, hapo awali pamekuwapo na mfumo wa elimu ya bure kwa shule za msingi, lakini kile ambacho kimekuwa kikijidhihirisha eh, wazi wazi ni kwamba kuna malipo fulani ambayo wana wazazi wamekuwa wakilipa kama ada ambayo inahitajika, mfano kununua vitabu na maswala ya vitabu vya wanafunzi lakini Rais Kenyatta anaeleza kwamba hakuna mzazi atakaye atakayeulizwa ada yoyote, iwe ni sare, iwe ni vitabu, iwe ni kalamu. Hivyo ndivyo anavyoeleza katika sara zake, lakini tumezungumza tu, na baadhi ya wa Changanuzi wa masuala ya kisiasa nchini wanaeleza kwamba hizi ni sera tu ambazo zinawekwa zinanakidiwa kwenye vitabu, lakini ifikapo wakati wa kutekelezwa mzazi itambidi arudi mfukoni. Sasa kujua iwapo hili basi litaweza kutimia ni ku basi kuweza kuasubiri hadi Januari tarehe moja, kujua iwapo hili litaweza kutimia jinsi anavyoeleza. Iwapo atapewa miaka mitano madarakani, vipi kwenye eneo la afya, ni nini hasa ambacho kimo kwa undani zaidi Uh, jinsi nilivyotangulia Kenyatta alieleza, Rais Kenyatta aliweza kuelezea mafanikio ya serikali yake hususan katika uh, sekta ya afya uh, akisema kwamba serikali yake imeweka mifumo muhimu ya kiafya ambayo imepunguzwa kwa kiasi kikubwa vifo vya kinamama na watoto na vilevile vile pia kuweka mikakati thabiti kuhakikisha kwamba kila Mkenya anapata huduma ya afya iliyo bora, na kutokana na ilani hii ambayo aliweza kuizindua anaeleza kwamba serikali yake itaendeleza uh, itaendelea kuimarisha sekta ya afya kwamba serikali kutokana na ufanisi ambao mkubwa ambao serikali yake imeweza kupata kuupata, itakuwa atahakikisha kwamba anaendeleza ufanisi huo ili kuhakikisha kwamba matibabu yanakuwa ya bure kwa kila Mkenya, hususan wale ambao wana wanapata wana, wana ule mpango wa bima bima, itawasaidia kuhakikisha kwamba kila Mkenya anapata huduma ya bure kupitia mfumo huo wa bima na kusema kwamba kuna watu ambao uh, wana, wana, tayari wamesajiliwa wana, wana katika mpango wa serikali kwa kuhakikisha kwamba wanapata uh, huduma ambayo ni bora zaidi kuliko kuliko uh, uh, kile kiwango kilichokuwa kimewekwa wakati hajapata madaraka. Na swala la kilimo nalo tunaona kwamba limegusiwa na kuwezesha ku, eh, kuelezea ku, ku, ku, ku sera kamili ya Rais Uhuru Kenyatta endapo atachaguliwa Eh, muhula mwingine kuendesha ama kuwa kiongozi wa nchi ya Kenya. Halikadhalika katika swala la, la, la viwanda eh, nchi ambayo ya Kenya katika ukanda wa Afrika Mashariki ndio nchi ambayo inafanya vizuri sana katika eneo eh, hilo la viwanda. Sasa eh, katika kuiwezesha Kenya inaendelea kuwa nchi ya kiviwanda eh, mikakati gani hasa ambayo, kuna sera zozote zile pengine kama za kutoa ruzuku kwa viwanda vidogo vidogo hasa kwa wazawa ama kuweka misingi ya, ya ya kodi ambazo zinavutia wawekezaji kutoka nje, ni nini hasa ambacho kinagusiwa? Unapoangalia on, ilani hii ya rais Kenyatta utaweza kubaini kwamba hii ni ruwaza ambayo imenakiliwa uh, kwa uimarishaji wa viwanda na jinsi alivyoweza kueleza hapo jana. Kwamba serikali yake itahakikisha kwamba inajenga kiwanda katika kila kaunti. Anaeleza kwamba uh, kuna mabwawa ambayo uh, yamekuwa yakijengwa na mabwawa hawa mabwawa haya yatahakikisha kwamba kilimo cha unyinyizaji kinaimarika, ili mpango wa serikali wa kuzalisha chakula cha kutosha uwe ni, ni mpango thabiti ambao utawaepusha Wakenya baa la njaa ambalo limeonekana kuathiri uh, taifa kwa kiwango kikubwa na vile vile ali-alieleza ali, ali, ali, wazi kwamba ataweza kuimarisha uzalishaji wa vyakula, kuongeza ruzuku ya mbolea kwa wakulima na kuweka viwanda vya kutengeneza mbolea. Kwa hivyo hii itakuwa afueni kwa wakulima ambao wame, wamekuwa wakitatizika sana kupata aa, mbolea na kuhakikisha kwamba mashamba yao yanapata rutuba ambayo inazalisha chakula cha, cha kutosha. Je, mapokezi yamekuwaje kutoka kwa wachambuzi wananchi wa hapo wa Kenya? Je, wameonyesha ni hali ya kufurahia kile ambacho kinaelezwa ndani ya eh, ilani hiyo ya Jubilee? Nimeweza ni kuzungumza na baadhi ya wachambuzi ambao wanaeleza kwamba haya yaliyonakiliwa katika ruwaza uh, hii ni, ni baadhi ya maswala ambayo rais Kenyatta aliweza kuyaelezea wakati alipokuwa anachukua hatamu ya uongozi mwaka elfu mbili na kumi na tatu na wanaeleza kwamba nam, huenda hii ikafanikiwa, lakini kwa mfano kuna uh, wakati rais Kenyatta aliweza kueleza kwamba ataweza kuwapa vijana kazi milioni moja lakini sasa wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanaeleza kwamba serikali haijaweza kulifanikisha hili lakini wanaeleza kwamba uh, huenda hizi zikawa sasa ni siasa uh, zilizo na ajenda ya kuweza kuangazia sera. Maanake hapo awali, unapokumbuka uh, nchi ya Kenya imekuwa ikipiga siasa zake uh, a uchaguzi wake umekuwa uchaguzi unaoendeshwa na ukabila mwingi sana, kwamba mtu anapigiwa kura kwa sababu ni oh, oh, mtu wa jamii fulani. Lakini nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kiuchumi Alhansachu ambaye anatambulika sana, anaeleza kwamba kuwepo uh, kwa ilani hii na ilani ya vyama vingine, basi kunaonyesha kwamba sasa Mkenya anaangazia sana sera za vyama ili kuhakikisha kwamba ni yale wanayoyatoa wanasiasa hawa wana, wanaweza kuyatekeleza iwapo wakati utafika wa kutekeleza hayo. Lakini pia niliweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya ambao wanaeleza kwamba ni vizuri huu wanasiasa wamejitokeza kuelezea Wakenya wa Kenya, kwa rai Wakenya kwamba haya ndio maswala ambayo tunataka mweze kupigia kura kwayo, na hiyo basi huenda ikawa ni afueni kwa nchi ambayo imeonekana kujikokota kupiga siasa zake kwa misingi ya kikabila. Asante sana Kennedy Wandera, na pole, tunajua hivi sasa unarejea nyumbani uchovu na hapa na pale e. kwa kushiriki kipindi hiki tunakushukuru sana hali kadhalika, msikilizaji wetu. kutoka hapa meza ya undani, mimi ni Idi Ligongo. Tukutane tena hapo kesho, ambapo tukiangazia vilevile ilani ya uchaguzi ya muungano wa NASA. Shukran kwa kuwa nasi.