VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mary Ngawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Juni 28, siku ya Jumatano mwaka huu wa 2017. Karibu sana Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa kauli ya rais mstaafu wa Tanzania Ali Hassan Mwinyi kusema angependa Rais Magufuli awe rais wa Tanzania kwa muda wote imepokelewa kwa mtazamo tofauti na wananchi, ikiwemo wachambuzi wa mambo. Siamini okay, kama lazima ile kauli kazi, ndao, ya rais ifanyiwe kazi. Ana haki ya kutoa yaliyopo moyoni kutokana na uzoefu wake na mawazo yake. Na katika habari nyingine, wa Kenya wachambua manifesto za chama cha Jubilii wakati ambapo joto la kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu limepamba moto. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, na unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wa www.voaswahili.com. Kwanza ni habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ametuma ujumbe kuwapongeza Waislamu kwa kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhan ambao umegeuka kuwa wenye utata na kubuni wasiwasi mkubwa kuhusu afya yake. Ujumbe huo wa sauti wa dakika moja unaripotiwa kupangwa na wasaidizi kutangaza uzushi wa mitandao ya kijamii kwamba rais Buhari ambaye yupo mjini London akipatiwa huduma ya matibabu ya afya anataabika namna ya kutamka maneno. Badala yake, ukimya wa rais na sauti dhoofu imeongeza hofu ya wanijeria kwamba rais Buhari hana nafuu yeyote katika afya yake. Mwandishi wa VOA idhaa ya Kihausa Hassan Maina Kaina anaripoti kutoka Abuja kwamba wanaijeria wengi hawaamini kwamba sauti hiyo ni ya rais Buhari. Baadhi yao hivi sasa wanadai picha na video za rais huyo ili kuihakikishia nchi kwamba bado yupo hai. Hata hivyo, Baba Aba, gavana wa zamani ambaye alifanya kazi na rais Buhari katika miaka 1980 alithibitisha kwamba sauti hiyo ilikuwa ya rais Buhari, mbali na maradhi yake. Chaguo la rais Buhari kuzungumza lugha ya Kihausa imeleta utata. Wazungumzaji wengi wasio lugha ya Kihausa hususan wale wa kabila la Igbo na wale wa kabila la Yoruba wamechukizwa kwamba rais hakuzungumza Kiingereza, ambayo ndiyo lugha rasmi ya taifa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amekutana Washington na waziri wa mambo ya nje wa Qatar wiki tatu baada ya Saudi Arabia na mataifa mengine ya Kiarabu yaliyoweka marufuku ya biashara na kidiplomasia kwa nchi yenye utajiri wa mafuta mshirika wa Marekani. Mkutano wa Tilerson na Shekh Mohammed bin Abdurrahman Al Thani imekuja siku kadhaa baada ya Qatar kukataa madai kwamba Saudi Arabia, Bahrein, Misri na Umoja wa Falme za Nchi za Kiarabu umerudisha vikwazo dhidi ya utawala mdogo kwenye peninsula ya Kiarabu. Nchi hizo nne za Kiarabu zilikuwa hazijarejesha mahusiano ya kawaida hadi Qatar ifikie madai kumi na tatu. Miongoni mwao hayo ni kusitisha uhusiano wake na Iran na kufunga mtandao wa habari wa Al Jazeera unaofadhiliwa na Qatar. Kundi linaloongozwa na Saudi Arabia ilisitisha mahusiano yote baada ya kuishutumu Qatar kuwasaidia makundi ya waasi na kusababisha ghasia katika eneo. Qatar inakanusha madai yote hayo. Waziri Tillerson ameitisha mashauriano miongoni mwa mataifa ya Ghuba kama njia mwafaka wa kujaribu kufikia suluhisho la kidiplomasia kwenye mzozo huo. Vatican inasema askofu mkuu kutoka Mali atateuliwa kuwa kardinali huko Rom leo Jumatano licha ya kadhia ya fedha iliyopo. Kulikuwa na uzushi huko Mali na Rom kwamba baba mtakatifu Francis aliamua kutompandisha cheo askofu Jean Zerbo kwa sababu ya maswali yanayozungumziwa juu ya fedha za kanisa huko Mali, lakini maafisa wa Vatican walithibitisha jana Jumanne kwamba Zerbo atakuwepo kwenye sherehe za leo Jumatano pamoja na wagombea wengine kutoka nchi nne tofauti. Ripoti zinasema Zerbo na maafisa wengine wa kanisa huko Mali wamefungua akaunti za benki zenye thamani ya zaidi ya dola milioni kumi na tatu huko Uswisi. Kufungua akaunti ya kigeni nje ya nchi ni kinyume cha sheria na haijafahamika wazi fedha hizi zilitoka wapi. Askofu mkuu mwingine kutoka Mali aliliambia shirika la habari la Associated Press AP kwamba Zerbo na wachungaji wengine hawana jambo lolote la kuficha, lakini alikataa kutoa taarifa nyingine zaidi. Askofu Mkuu Zerbo alisaidia mashauriano ya mkataba wa amani mwaka 2015 kati ya serikali ya Mali na waasi wa Tuareg. Ni mmoja wa viongozi wa juu wa dini ya Kikristo nchini Mali, mahala ambapo idadi kubwa ni Waislamu. Makardinali wengine wanaoteuliwa leo Jumatano wanatoka nchi ya el Salvador, Laos, Spain na Sweden. Polisi nchini Kenya imesema watu nane wameuawa Jumanne wakati gari kubwa lililokuwa limewabeba lilipogonga bomu la kutegwa ardhini, kilomita kadhaa kutoka kwenye mpaka wa Somalia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lucas anatoarifu katika taarifa inayosoma hapa studio na mwenzangu Meri Mgawe. Maafisa wanne wa polisi na watoto wanne wameuawa katika mlipuko huo kwenye kaunti ya Lamu. Amesema hayo msemaji wa polisi. Maafisa wa Kenya wanasema watoto walikuwa wanarejea kutoka shule baada ya sherehe za Id wakati mlipuko ulipotokea. Shambulizi hilo ni la pili kutokea mwezi huu kaskazini mashariki mwa Kenya. Juni 17 maafisa wanne wa polisi na raia mmoja walikufa katika mlipuko kama huo. Shambulizi hilo linafuatia milipuko miwili ya mabomu ya kutegwa ardhini iliyotokea mwezi Mei inayodaiwa kufanywa na wanamgambo wa Al-Shabaab. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo la Jumanne. Katika mpaka wanamgambo wa Al-Shabaab wanapigana ili kutaka kupindua serikali ya Somalia inayoungwa mkono na nchi za Magharibi. Kenya inachangia wanajeshi katika vikosi vya Umoja wa Afrika ambavyo vinataka kuondoa uasi. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali limesema litaendelea kufanya mashambulizi huko Kenya hadi nchi itakapojitoa kwenye vikosi nchini Somalia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Viongozi wa Republican katika Senate Jana Jumanne waliahirisha upigaji kura juu ya mpango wao wa kuondoa mfumo wa huduma ya afya Marekani, ambapo Warepublican zaidi waliungana na Wademokrat kupinga mswada wa kufuta mpango huo wa huduma ya afya, baada ya ofisi ya tathmini bungeni kubashiri kufutwa kwa mpango huo utasababisha mamilioni ya watu kupoteza huduma ya bima ya afya. Kiongozi wa walio wengi wa chama cha Republican, Mitt McConnell wa jimbo la Kentucky alisisitiza mapambano ya kufuta mpango wa huduma hiyo ya afya hayajashindwa, na kwamba juhudi zitaendelea kufanikiwa mswada kupita katika matumaini ya kuwashawishi waungaji mkono wawe wengi wakati wa Senata. Mrepublican wa, wa jimbo la South Dakota, John Thon, alisema ratiba ya upigaji kura huenda ikabadilika kidogo, lakini kitu kimoja ambacho hakijabadilika ni kwamba Obamacare inakufa. Wakati ambapo kundi la Islamic State IS likiwa linasambaratika huko Raka, wapiganaji wake wanabadilisha mfumo wa mashambulizi na kuwa wenye viwango vidogo vya mashambulizi ya kujitoa mhanga, ili kuzuia mapigano yanayofanywa na kikosi cha Syrian Democratic Forces SDF kinachoungwa mkono na Marekani pamoja na mashambulizi ya anga ya ushirika, alisema kamanda wa SDF. Si kama mapambano yaliyopita, wakati wanamgambo wa Islamic State IS waliposhambulia vikosi vya mbele vya SDF kwa mamia ya wapiganaji pamoja na mabomu ya kwenye gari. Mkakati mpya wa kundi hilo la ugaidi unajumuisha kutumia makundi madogo ya wajitoa mhanga wapatao sita au saba, na kusababisha idadi kubwa ya vifo. Kamanda wa SDF aliyeambia Sauti ya Amerika VOA kwenye eneo la tukio. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu maoni mbalimbali mbali kufuatia kauli ya rais mstaafu wa Tanzania Alhaji Ali Hassan Mwinyi kutamka kwamba kama si katiba ya Tanzania, basi angependa Rais John Pombe Magufuli awe rais wa muda wote. Mwenzangu Id Ligongo ameongea na Dr Godfrey Mnubi juu ya taswira ya kauli ya rais mstaafu Mwinyi, kwamba ni ipi? Hayo ni mawazo ya rais wetu mstaafu, na lazima tutambue kwamba ni rais ambaye amekuwa katika mfumo kwa kama katika mfumo, hafungwi na maoni yake binafsi. Kwao lakini na imani, rais wetu mstaafu ni muumini wa kwanza wa katiba na anaiheshimu katiba, lakini katiba haizuii utoe mawazo yako ulionayo. Kwao na imani, rais kama rais kwa mamlaka aliyokuwa nayo kama rais, kwa uzoefu aliyokuwa nayo kama rais. Na haki yake kama raia wa Tanzania, ana haki ya kutoa wazo lake lote alionao ili mradi kwamba liko ndani ya sheria, hajavunja sheria. Huoni kauli hii kutoka kwa mtu ambaye alikuwa kwenye nafasi ya juu kabisa ya nchi kunaweza kuleta hali fulani ya mjadala wa kutaka kitu hiki kufanyika? Na imani bado nchi yetu inaongozwa kwa misingi ya katiba na sheria, kama rais ana haki ya kuongea chochote anachotaka aongee, ili mradi ongeelad ndani ya sheria. Sasa sio rais anashinikiza, yeye alitoa mawazo yake anavyoona yeye, lakini kama taifa ambao kuna utaratibu wetu tuna wabunge wetu na sisi wenyewe wananchi tuna kauli na tuna sauti za kuongea tunayoyaona, lakini bado ninaamini kama taifa hatujafikia muda mwafaka wa kusema kwamba tuibadilishe katiba. Bado tuna viongozi wengi, hata rais wetu wakiondoka, ingawa ni rais ameonyesha uzalendo. Nafikiri bado hata rais wetu sidhani kama anaweza akakubali kwao naimani, atatoka hiye, atakuja rais mwingine ambaye ni kiongozi zaidi, ambaye watanzania watampenda. Cha msingi kwamba ni utaratibu zaidi wa kumpata kiongozi bora na imara, sio kwa njia za kona kona za rushwa. Ukitumika bado naamini tutampata rais mzuri. Kwao siamini kama lazima ile kauli ya rais ifanyiwe kazi, ingawa rais naye ana haki ya kutoa iliyopo moyoni kutokana na uzoefu wake na mawazo yake, lakini naamini bado Tanzania katiba yetu sudani kama inahitaji kubadilishwa kwa ajili ya kutoa mwanya fulani kwa rais kuongea. Nafikiri tuna viongozi bado wema na bado wenye mauchungu na wenye dhana halisi na dhamira ya dhati ya kuuua taifa. Je, unaona linaweza likaondoa ile heshima ambayo wamekuwa nayo kwa muda mrefu, kuwa ni moja kati ya vipenzi kwa wananchi wa Tanzania? Bado ni kipenzi cha Watanzania, bado anapendwa, na sio kauli kwamba ni kauli tata aliyoongea, ni kauli aliyotoa mawazo yake na mawazo yakatoa kutokana na utendaji, ndio kikapelekea rais aongea hicho kitu, kwa kama rais kaongea, ambaye naye kuna mazuri mengi ameyafanya Nafikiri heshima yake bado iko pale pale, kwa sababu naye ana haki kama raia wa nchi, ana haki kama rais mstafu kutoa mawazo yake. Kwa hiyo, kwa hilo nafikiri heshima yake bado itakuwa pale pale. Lakini kauli hii, huoni kwamba labda inaleta hofu ya kufanyika kwa namna yoyote ile hali ya mabadiliko ya katiba ya kuondoa ya kipengele kinachozuia mihula zaidi ya miwili ha Sidhani kama taifa bado, yani nikumeole uoga, sio msemaji wa serikali au msemaji wa chama akusema anasemea, bado nina imani kwamba ni na haileti uoga wote, au haileti kasoro ndani ya taifa kwamba sasa huu labda ndio mwanzo wa moshi unaofutuka kuweza kubadilisha katiba au kuongeza muhula wa uongozi wa rais. Hapana, nina imani bado nchi yetu iko salama, bado katiba yetu inaheshimika na bado katiba yetu itaendelea kulindwa na kuheshimika. Ni Dr Godfrey Mnubi akizungumza na Sauti Amerika kutoka Tanzania. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Baada ya muda mfupi, tutaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Jeshi la Marekani linapeleka kiasi cha wanajeshi elfu moja na mia tano Afghanistan wiki hii, lakini maafisa wa Marekani wanasema kikosi hicho sio sehemu ya ongezeko lolote la wanajeshi katika eneo la vita. Wanajeshi hao wa kikosi cha 82 wameanza kuondoka Fort Bragg katika jimbo la North Carolina jana Jumanne. Ofisa mmoja wa jeshi la Marekani aliiambia VOA kwamba vikosi hivyo vitapangiwa kazi Kabul na katika majimbo ya Kandahar na Helmand pamoja na maeneo ya mashariki na kaskazini mwa Afghanistan. Jenerali Joseph Dunford, mwenyekiti wa kitengo cha jeshi la Marekani, amekuwa nchini Afghanistan wiki hii kwa mikutano na maafisa wa Afghanistan pamoja na Wamarekani na pia viongozi wa ushirika na wanajeshi. Jenerali huyo wa Marin inasemekana anafanya kazi katika hatua za mwisho za mkakati wa jeshi ambao utajumuisha kuongeza nia ya dhati ya Marekani kwa Afghanistan kwa kufikisha takriban wanajeshi elfu nne. Jobo Shino, msemaji wa jeshi la kikosi cha 82, anachukua nafasi kutoka kikosi cha mia moja na moja cha wanajeshi wa kawaida ili kuendeleza vikosi vipya katika eneo. Waziri mkuu mstaafu wa Tanzania, Bwana Edward Lowassa, amefika makao makuu ya jeshi la polisi jana kuitikia wito kutoka kwa mkurugenzi wa makosa ya jinai DCI uliomtaka afike katika makao ya jeshi hilo kwa ajili ya mahojiano, huku wakilitaka jeshi hilo kutotumia mahojiano haya kama njia ya kumnyima uhuru wa demokrasia. Mwandishi wetu Haled Famao ametuletea taarifa ifuatayo. Waziri mkuu huyo mstaafu aliyesema haya nyumbani kwake Masaki jijini Dar es Salaam muda mfupi baada ya kumaliza mahojiano na mkurugenzi wa makosa ya jinai katika makao makuu ya jeshi la polisi, mahojiano yaliyochukua takriban masaa matano ambapo jeshi hilo lilikuwa likichunguza matamshi yaliyotolewa na bwana Lowasa kuhusiana na kesi ya viongozi wa dini uh, toka kundi la Uamsho ambao kesi yako inaendelea mahakamani katika hafla ya iftar iliyofanyika Ijumaa iliyopita jijini Dar es Salaam. Aidha, bwana Lowasa amesema jeshi hilo la polisi lilikuwa na haki ya kumhoji ikiwa kama sehemu ya kutimiza majukumu yao ya kazi, ila lilitaka jeshi hilo lisikiuke misingi ya haki siwezi kuyarudia na wacha wafanye uchumbuzi wao, lakini ameuliza maswali ambayo ni kuhusiana na hiyo nimeyajibu kadri nilivyokuwa sahihi. Binadamu wana haki ya kufanya hivyo, wana mashaka tu wao, watu wana mashaka yao, wana haki ya kujua, lakini nategemea tu kwamba itatumika kuminya demokrasia moja na hayo sio sehemu ya kuminya demokrasia. Naye mwanasheria wa Chadema Peter Kibatara anathibitisha ruhusa kuhojiwa na polisi pale kwa ikaonekana kwamba E, jeshi la polisi linachunguza ujinai kama upo kwenye matamshi ambayo aliyatoa Mheshimiwa Lowasa katika iftare ambayo ilikuwa imeandaliwa na mbunge wa Ukonga Mwita wa Itara, tarehe 23 Ijumaa 23 23 23 June, so last Friday. Kwa upande wao baadhi ya viongozi wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA pamoja na viongozi wa dini waliofika nyumbani kwa Lowasa wameiomba serikali pamoja na jeshi la polisi kutokatisha kwa muda mrefu kesi ya upelelezi, kwani kuna watu wengine wamekuwa wakisota rumande wakisubiria kukamilika kwa upelelezi, hali inayoelekea kuwepo na mlundikano wa kesi sambamba na mlundikano wa watu magerezani. Sisi kama chama tunaungana kabisa na hotuba yake kwamba katika sheria za nchi yetu zinazuia kumweka mtu ndani kwa muda mrefu kama huna kesi. Nina imani baada ya miezi sita, kama huna kesi ya kumshtaki mtuhumiwa basi unamwachia huru. Kama una utaratibu mwingine wa uchunguzi unaendelea nao, utakapojiridhisha, kuna fursa pia ya kuendelea na na lile swala. Lakini kwa kumbukumbu kumbu zangu, na imani niko sahihi, naona ni kama miaka minne sasa hivi watu wako ndani, ushahidi haujakamilika. Kwa hiyo hii inaonyesha kwanza kimtazamo kama mtendaji mkuu wa chama ambaye anasimamia wafanyakazi na utendaji jumla wa chama. Kwanza, moja ni kwamba serikali yetu kitengo cha upelelezi ni dhaifu. Kwa sababu huwezi ukakaa miaka minne kwa mtu unayeamini amefanya kosa ukafikiria kwamba kuna kosa. Awali katika makao makuu ya jeshi la ulinzi, mkali uliimarika katika eneo la ofisi wakati bwana Edward Lowasa alipowasili kwa mahojiano hayo, huku askari wa jeshi hilo wakionekana kuwa na silaha za moto pamoja na vifaa vya mapambano ikiwemo magari ya kubebea maji ya kuwashawasha, mabomu ya machozi pamoja na silaha nyingine za moto, huku pia polisi hao wakionekana kuwazuia waandishi wa habari kutekeleza majukumu yao ya kazi kwa kuwafukuza eneo hilo na makao makuu ya jeshi na kuwataka waondoke. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mwishoni mwa wiki iliyopita, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alizindua rasmi ilani ya chama cha Jubilee inayoeleza vipaumbele na mambo itakayofanya hatua hiyo ni kwa ajili ya kutoa elimu kwa wananchi na kuwavutia katika kampeni za upigaji kura. Mwenzangu Id Ligongo amezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, kwanza akamuuliza mambo gani muhimu yaliyoelezwa katika suala la elimu, afya na hata viwanda. Rais Kenyatta anaeleza kwamba hakuna mzazi atakaye atakayeulizwa ada yoyote, iwe ni sare, iwe ni vitabu, iwe ni kalamu hivyo ndivyo anavyoeleza katika sera zake, lakini tumezungumza tu na baadhi ya wachanganuzi wa, wa maswala ya kisiasa nchini wanaeleza kwamba hizi ni sera tu ambazo zinawekwa zinanakidiwa kwenye vitabu, lakini ifikapo wakati wa kutekelezwa mzazi itambidi arudi mfukoni. Sasa kujua iwapo hili basi litaweza kutimia ni ku basi kuweza kuasubiri hadi Januari tarehe moja kujua iwapo hili litaweza kutimia, jinsi anavyoeleza, iwapo atapewa miaka mitano madarakani. Vipi kwenye eneo la afya, ni nini hasa ambacho kimo kwa undani zaidi? Uh, jinsi ilivyotangulia, Kenyatta alieleza rais Kenyatta aliweza kuelezea mafanikio ya serikali yake hususan katika uh, sekta ya afya uh, akisema kwamba serikali yake imeweka mifumo muhimu ya kiafya ambayo imepunguza kwa kiasi kikubwa vifo vya kinamama na watoto, na vilevile vile pia kuweka mikakati thabiti kuhakikisha kwamba kila Mkenya anapata huduma ya afya iliyo bora, na kutokana na ilani hii ambayo aliweza anaeleza kwamba serikali yake itaendeleza itaendelea kuimarisha sekta ya afya kwamba serikali, kutokana na ufanisi ambao mkubwa ambao serikali yake imeweza kuupata, itakuwa atahakikisha kwamba anaendeleza ufanisi huo ili kuhakikisha kwamba matibabu yanakuwa ya bure kwa kila Mkenya hususan wale ambao wana wanapata wana, wana, wana wanapata ule mpango wa bima. E, katika kuiwezesha Kenya inaendelea kuwa nchi ya kiviwanda e, mikakati gani hasa ambayo ameweka? Kuna sera zozote zile pengine kama za kutoa ruzuku kwa viwanda vidogo vidogo hasa kwa wazawa ama kuweka misingi ya, ya, ya kodi ambazo zinavutia wawekezaji kutoka nje? Ni nini hasa ambacho kinagusiwa? Unapoangalia on, ilani hii ya Rais Kenyatta utaweza kubaini kwamba hii ni ruwaza ambayo imenakiliwa uh, kwa uimarishaji wa viwanda na jinsi alivyoweza kueleza hapo jana, kwamba serikali yake itahakikisha kwamba inajenga kiwanda katika kila kaunti. Anaeleza kwamba uh, kuna mabwawa ambayo uh, yamekuwa yakijengwa na mabwawa, hawa mabwawa haya yatahakikisha kwamba kilimo cha unyunyizaji kinaimarika ili mpango wa serikali wa kuzalisha chakula cha kutosha huwe ni, ni mpango thabiti ambao utawaepusha Wakenya baa la njaa ambalo limeonekana ku, uh, kuathiri taifa kwa kiwango kikubwa, na vile vile ame, ame, alieleza wazi kwamba ataweza kuimarisha uzalishaji wa vyakula, kuongeza ruzuku ya mbolea kwa wakulima na kuweka viwanda vya kutengeneza mbolea. Kwa hivyo hii itakuwa afueni kwa wakulima ambao wamekuwa wakitatizika sana kupata uh, mbolea na kuhakikisha kwamba mashamba yao yanapata rutuba ambayo inazalisha chakula cha kutosha. Ni Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa VOA Nairobi, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Bob Lukelo, msanii wa vibonzo kutoka Tanzania akizungumzia sanaa hiyo ya vibonzo au vikatuni vya televisheni ambavyo inaelekea kukua kwa kasi Afrika Mashariki. Ni vibonzo vinavyoongea, ambayo ni si tunatumia na tunaenda kwa utaratibu wa 3D tunafanya 3D animation. na vipindi vyetu mara nyingi huwa ni <coughs> tunatengeneza kitu ambacho ni ni kifupi ambacho sana sana nakizidi hata dakika moja, lakini chenye lengo la kufurahisha eh, lakini kinalenga sana sana katika kutoa ujumbe fulani kwa jamii. Na katika suala zima la vibonzo, vingi vya vibonzo hivi ambavyo mnatengeneza vinakuwa vinalenga zaidi wanasiasa au jamii kwa ujumla. Vingi ambavyo nimeona ni kwenye siasa. Pengine nini, mnafikiri mnaweza kuwafikia watu kwa staili hii, kwa kutumia utamaduni wa namna hii ya, ni kweli, na na, na, na tumekuwa hapo katika miezi michache iliyopita, tulikuwa tuna kipindi cha ambacho kilikuwa ni cha vibonzo vya namna hii, kilikuwa kinarushwa katika TV moja hapa Tanzania, inaitwa Cloud TV, na vime- vibonzo vyetu ni vinaongelea mambo mbalimbali, cross cutting issues, inawezekana ikawa ni ya kisiasa, ni ya kimichezo, ya kijamii, mambo yote yale ambayo yanaigusa jamii kwa ujumla, sisi huwa tunaya address katika vibonzo vyetu na moja ya mambo ambayo mnayafanya, vijana wengi wanafuatilia sana vibonzo kama hivi, pengine lengo kwa vijana hivi sasa mnalolifanya, athari yake pengine au kuwasaidia kwa upande huu? Ni kwamba eh, kwa kupitia hii vibonzo vyetu, kwa sababu eh, nimeona vijana wengi sahizi pia wame, wameanza kuona kwamba, ah, kumbe kuna fursa mbalimbali za kujiajiri, kwa sababu mwanzoni watu wote tulikuwa tunakimbilia hivi eh, tukimaliza chuo tunasema kwamba, ah, kwamba tutaenda kuajiriwa tunatafuta kazi. Sasa imefika kipindi Ikianza kutafuta kazi, hatupati kazi. Inatangazwa kuna nafasi mbili, tunakuta ambao tunaomba kazi tuko zaidi ya mia moja. Kwa hiyo imebidi tu tunatafuta, tuna namna nyingine za kujiajiri, ili kuweza kupata kipato. Kwa hiyo ni mambo ya ubunifu haya ambayo yanasaidia, ya naona pia vijana wengi sahizi wameanza kuingia kwenye hii nani industry, wanafanya animation sana, wanafanya sanaa vizuri sana, na mpaka sahizi hapa Tanzania kumekuwa kuna vipindi vingi sana vya TV, vya, vya animation. Um, ni vijana wengi sana wanafanya hivyo afu pia ni njia mbadala mmekuja nayo sasa katika swala zima la kuelimisha na kuburudisha. Pengine hapa napo na panakuwa pana mstari mwingine ambapo wengi wanasema pengine baadhi ya hivi bonzo vinaweza kuwa vinasaidia upande huo, lakini pia pengine wengi wanavitumia vibaya kwa kutumia pengine lugha ambazo si sawa au kutoa vibonzo ambavyo vinakuwa vina si bora katika jamii. Yeah, ni kweli ni kweli, na in fact, nimesha nimeshaviona vibonzo vya namna hiyo vipo vingi. Um, sijajua lakini sijajua kwa nini watu huwa wanasanaa wanafanya hivi na hisi, mara nyingi huwa ni, ni labda kupata attention zaidi au ni, anatanguliza maslahi mbele kuliko eh, kuiangalia jamii yake. Lakini mimi naona kwamba eh, si sawa si sawa, kwa sababu eh, sisi kama wasanii tunatakiwa tuwe kioo cha jamii nani, unatengeneza katuni, we unaimba, unafanya chochote kile, unatakiwa kuwa jicho cha jamii. Unatakiwa ufanye mambo ambayo yataleta positive impact katika jamii yako, na sio eh, kuleta eh, ma, ma, ma, maendeleo hasi maendeleo ambayo ni negative. Na pengine una- ukiangalia siku zijazo za vibonzo, tangu mmeanza mpaka sasa, eh, nafasi unayoiona na pengine ushauri wako kwa vijana wenzako ni nini hasa? Mm, kwa vijana wenzangu naweza kushauri kwamba um, Swala, swala lililopo ni kwamba ni, ni, ni kuendelea tu kujituma, kwa sababu soko la la, la, la, la sanaa ya hivi kwa hapa Tanzania ni bado halijawa zuri sana na tunatumia nguvu yetu nyingi zaidi, na hata tuseme kwa uh, kwa kwamba kwa, kwa kwamba hii sanaa ya katuni animation bado haijaweza kutulipa, eh, kwa kiasi kikubwa, lakini eh, nadhani ni tuendelee tu kukazana. Cha msingi ni tuhakikishe kwamba tunatengeneza kazi ambazo zina ubora na huwezi kujua labda hapo baadaye eh, tunaweza tukafahamika tuka, tuka, tuka hata kimataifa tukiwa tuna kazi nzuri zaidi. Kwa hiyo na ningetoa hamasa kwa kijana yoyote yule ambaye eh, anavutiwa na animation, anavutiwa na kufanya kazi kama hizi kazane tu. Kuna umuhimu sana wa, ukipata nafasi ya kwenda kusomea eh, animation, fanya hivyo, ni, ni, ni bora zaidi ukipata exposure yani ni, ni, ni kutumia fursa vizuri. Huyu alikuwa ni Bob Lukelo, msanii wa vibonzo akizungumza na Sauti ya Amerika. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Nigeria Muhammad Buhari ametuma ujumbe kuwapongeza Waislamu kwa kumaliza mwezi mtukufu Ramadhani ambao umegeuka kuwa utata na kubuni wasiwasi wasi mkubwa kuhusu afya yake. Rais wa Brazil Michel Temel am, anaita mashtaka ya rushwa dhidi yake ni mpango wa mchezo wa kuigiza. Alisema kwamba ninazungumza bila hofu ya kufanya jambo lolote baya, kwamba shutuma hizo si za kweli. Aliongeza kusema kwamba binafsi hataruhusu kushutumiwa kwa uhalifu ambao hakufanya. Matangazo ya Kumekucha Afrika ndiyo tunakamilisha hivyo. Mimi naitwa Meri Mgawe, hapa studio nilikuwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kivayasi, mwelekezi alikuwa ni Deodon Chibahiro. Sisi wote hapa tunakutakieni nyote asubuhi njema.